PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cho em hỏi chút về việc ngủ lều

nguyen_hai
28-09-2013, 12:30
Tình hình là em mới tham gia phượt ạ. Nhưng tính hay đi lăng quăng ( đi 5 phút ngắm cảnh 25 phút ), nên em khá ngại khi đi cùng nhóm người đông. Em thường đi 2 người thôi, đang tính đến việc ngủ lều cho biết. Em đang băn khoăn ngủ 2 người ngoài trời liệu có nguy hiểm không?

tanphuc113
28-09-2013, 13:43
- cái đó bạn phải trang bị kỹ năng lều trại, có hướng dẫn các bước cơ bản như chọn khu vực, hướng gió, dụng cụ cần,... phân tích các nguy hiểm như cắm ở bãi biển, rừng, vách núi, ...
- xét trường hợp cắm chỗ cực vắng người, còn để người khác thấy dễ gây tò mò hoặc trộm ghé thăm
- mình cũng có ý tưởng dùng võng qua đêm (đi xe đạp) nhưng có vài điểm nên chưa thực hiện được là: không có nước sinh hoạt, không rõ địa bàn, ngủ 1 mình hay 2 người cũng rất sợ, ít ra cũng phải 4 người, xin ngủ nhờ thành công tội gì ngủ võng co ro ngoài đường :))

nguyen_hai
28-09-2013, 13:54
a nói cũng đúng, thôi ngủ nhờ cho nó khỏe, nửa đêm cứ lo ngay ngáy có đứa nào viếng thăm cũng mệt. thanks a

SaleOff247
28-09-2013, 19:21
Hi, chủ đề này hay đấy. Mấy hôm nay V cũng phân vân có nên trang bị cho bộ của mình tấm tăng + dây + võng không? Suy đi xét lại thì khả năng mình bị đẩy vào tình huống phải ngủ lang ngoài trời rất hiếm hoi, gần như là 0 nên loại ra vậy, đỡ vác nặng, đỡ tốn tiền mua trang bị (mà chẳng biết khi nào phải xài). ^^

nguyen_hai
29-09-2013, 20:54
Ai thì không biết nhưng e là e thấy khoái khoái cái cảnh đấy, nửa đêm nhóm lửa làm điếu thuốc, cốc cafe-> thú ^,...,^. nhưng mà chắc không thực hiện được rồi

Chitto
02-10-2013, 19:15
Tình hình là em mới tham gia phượt ạ. Nhưng tính hay đi lăng quăng ( đi 5 phút ngắm cảnh 25 phút ), nên em khá ngại khi đi cùng nhóm người đông. Em thường đi 2 người thôi, đang tính đến việc ngủ lều cho biết. Em đang băn khoăn ngủ 2 người ngoài trời liệu có nguy hiểm không?

Nói thực là đọc những bài như thế này cảm giác rất... ngạc nhiên. Sao có những cách hỏi đánh đố đến như thế?

Trong các khu du lịch, cắm trại thoải mái, tha hồ mà an toàn.

Đồng Cao, Ba Vì, toàn dân đi cắm trại ngủ đêm

Bên đường quốc lộ xe chạy ầm ầm: điên mới cắm trại ngủ

Giữa cung đường vắng, nơi có thể có cướp, ai thích cứ đi mà cắm

Bên bãi biển mà thủy triều sẽ lên vào buổi tối: ai thích làm mồi cho cá thì cắm.

Vậy thì câu hỏi của bạn ai biết trả lời thế nào; Nó y như hỏi: "Em ăn cơm nhiều có bị béo không?", "em uống rượu thì các bác bảo em có bị say không" ấy.

Trix
01-11-2013, 23:56
Bạn hỏi thì nên nói rõ là ngủ ngoài trời khu vực thế nào , địa hình ra sao để ae tư vấn chứ .
Vì mỗi nơi mỗi khác ko thể áp dụng giống nhau dc .
Ví như bạn phượt dã ngoại núi hay rừng , hay đồng bằng , ngủ giữa rừng hay trên đỉnh ..v.v..
Mình hay phượt núi bà đen sg , địa hình dễ , rừng ko rậm , ko phức tạp , dân cư và ng đi phượt đông nên cứ leo lên đỉnh là lăn ra ngủ bt chả vấn đề gì :D

rjopham
08-11-2013, 17:20
Đi 2 người ít quá bác ạ, chắc bác cũng nên có một chút võ phòng thân nếu thích phượt ít người thế này

hanbaoquan
08-11-2013, 18:21
e nghĩ đi thì nên đì từ 4 người trở lên là ok nhất, nam nữ đồng đều thì càng tốt...:D

nguyen_hai
08-11-2013, 19:45
Khổ một nỗi là em rủ mỏi mồm chả đứa nào có gan đi cùng, đứa nào nói thì cũng hứng lên, xong nhắc đến tiền lại bàn lùi, chán lắm ạ. Nên em quyết định phượt 2 cho nó tiện. Đi ít cũng buồn, không tổ chức được nhiều cái, nhưng được nhất là tự do tự tại bác ạ. Em là e chỉ thích mỗi cái tự do, không dây dưa thôi

nguyen_hai
08-11-2013, 19:46
e nghĩ đi thì nên đì từ 4 người trở lên là ok nhất, nam nữ đồng đều thì càng tốt...:D

Em có gấu đi cùng rồi, thế bác có làm chân vs gấu bác không :3

HuyenVM01
13-12-2013, 10:47
các bác cho e hỏi 1 cái lếu cho 2 người ngủ tầm khoảng bao nhiều tiền ?

Phi Vũ
13-12-2013, 20:53
Mình đã từng bị mất 1 laptop và 3 triệu khi ngủ lều ở bãi biển 30/4 Cần Giờ (xe đã gửi).

2 đứa vừa nằm 1 chút đã ngủ mê mệt (tầm 10-15 phút), ôm của mình thấy động nên giật mình dậy dáo dác và kêu mình, phát hiện mất 1 cái balo để trong lều, ngay trên đầu. Lật đật cầm dao + đèn pin phóng ra, may sao tìm thấy cái balo, chắc do thấy động nên trộm bỏ lại (còn điện thoại và 2 triệu trong đó), còn thằng trộm thì chui nhủi đâu đó hoặc nhảy xuống biển nên không tìm ra.

Do mình chủ quan quá, 1 chút hương gây mê là xong.

Quân Béo
13-12-2013, 21:01
Nên sử dụng cái gì tốt nhất tại thời điểm ( địa điểm ) đó, ví dụ có khách sạn thì ngủ ks có nhà nghỉ ngủ nhà nghỉ, có nhà dân thì xin ngủ nhờ, ko có gì cả ( như đi trek leo núi, trong rừng ) thì mới nên ngủ lều bạn ạ

ku kòy
13-12-2013, 22:25
Mình đã từng bị mất 1 laptop và 3 triệu khi ngủ lều ở bãi biển 30/4 Cần Giờ (xe đã gửi).

2 đứa vừa nằm 1 chút đã ngủ mê mệt (tầm 10-15 phút), ôm của mình thấy động nên giật mình dậy dáo dác và kêu mình, phát hiện mất 1 cái balo để trong lều, ngay trên đầu. Lật đật cầm dao + đèn pin phóng ra, may sao tìm thấy cái balo, chắc do thấy động nên trộm bỏ lại (còn điện thoại và 2 triệu trong đó), còn thằng trộm thì chui nhủi đâu đó hoặc nhảy xuống biển nên không tìm ra.

Do mình chủ quan quá, 1 chút hương gây mê là xong.

Bác không có cảm giác gì đến ôm hay sao mà mới nằm xưống đã thăng rồi :D.

Phi Vũ
14-12-2013, 03:05
Bác không có cảm giác gì đến ôm hay sao mà mới nằm xưống đã thăng rồi :D.

Trước đó thì...

Nhưng không thể nào thăng sớm vậy được, cả 2 đứa, nghi là bị gây mê nhẹ.

Lúc đó tầm 23h30 - 24h, mà mình thường thức tới 3-4h sáng mới đi ngủ (hàng ngày).

lengkeng1minh
14-12-2013, 07:22
Tùy nơi mình sẽ đến để chuẩn bị vật dụng ngủ qua đêm, có khi mình mang lều khi thì thì mang võng+ bạt che sương. Khi thấy không an toàn mới vào nhà nghỉ hoặc khách sạn_ Đó là đi xe đạp. Còn đi rừng hay núi thì cũng tham khảo trước về địa hình, nếu đi rừng mình khoái ngủ võng + bạt che hơn.
+ Khi ngủ lều, để tránh mất đồ như Phi Vũ mình thường để những vật dụng đắt tiền như máy ảnh hoặc ví phía dưới chân và mình thường mang theo giấy báo, dùng phủ lên đồ, dùng giấy báo để ngay cửa lều để tạo tiếng động.

ku kòy
14-12-2013, 08:36
Vậy là đã bị trộm rình lúc bác trai và bác gái trước đó :), ít ra thì cũng có khán giả.
Xin chia buồn cùng bác vậy. Thêm một bài học cho chúng ta, hehe.

Kenz0
14-12-2013, 10:00
chuẩn đấy, ngủ ngoài nhỡ có đứa hấp diêm thì tèo :P

kryan
17-12-2013, 17:16
Nếu có thể thì tôi nghĩ bạn nên thử trải nghiệm 1 lần về việc ngủ lều hay tăng võng :D
Có thể mua 1 bộ tăng, võng, màn chỉ tầm 400 - 500k thôi.

ChaoVie.com

nguyen_hai
17-12-2013, 19:33
dù rất mê cái kiểu ăn bờ ngủ bụi nhưng sau nhiều chuyến đi em thấy ngủ lều ở VN còn nhiều cái để băn khoăn quá, thôi đành gác lại vậy

Nguyenthuong
11-01-2014, 22:20
Ngủ hai người thì mềnh nghĩ cũng tùy mà bạn, nếu bạn chuẩn bị đầy đủ kỹ càng và có dự phòng hết mọi chuyện xảy ra thì k sao đâu nhé. Chúc bạn có chuyến đi phượt vui vẻ và ý nghĩa ^^

ngoandim
16-01-2014, 15:33
Mình thì rất thích ngủ lều, tiết kiệm và rất thỏa mái, quan trọng nhất là kiếm chỗ an toàn. mà ngủ lều chắc chẳng ai mang laptop đi làm gì, mà cần thiết là túi ngủ mùa đông hoặc mùa hè, các bạn đã biết cấu tạo của túi ngủ , khi ngủ mình cho hết ví, đt, giấy tờ xuống phía cuối túi ngủ ( dưới chân) nếu trộm lấy đc đồng nghĩa với việc lấy sạch quần áo trên người bạn.

nguoilun
21-05-2014, 17:34
Ngủ lề thì chỉ nên ngủ ở nơi an ninh, khu du lịch có bảo vệ hoặc bạn bè đông chứ cái lều dùng dao lam rạch vài phát là rách ra.

nguoilun
21-05-2014, 17:36
Nói chung mình ko thích ngủ lều lắm, chỗ bằng phẳng cũng dơ mà nhiều khi gặp đá đâm nằm rất đau. Mang lều chắc phải mang thêm nệm hơi.