PDA

View Full Version : Nepal 28/01-09/02/2014

jippo
27-09-2013, 15:48
Xin chào,

Mình có dự định đi Nepal vào Tết này, sẽ tóm tắt ra đây những điều cần thiết, bạn nào thấy hứng thú và có thể join được với mình thì welcome nhé :-)

1/ Phép năm: Luật Lao Động mới update là Tết này mình được nghỉ thêm 1 ngày cho nên đi từ tối 27/01/2014 tới sáng 10/02/2014 về đi làm luôn thì mình chỉ nghỉ làm có 4 ngày, hoan hô!!!.

2/ Vé máy bay:
- Tối 27/01 bay chuyến chót qua Sing, ngủ ở Changi ( Jetstar ~ 1.8 triệu), sáng 28 bay qua Kul và tầm trưa trưa bay qua Kathmandu ( với Airasia ~ 100usd, vé khuyến mãi nhe, mua lâu lắm rồi).
nếu bạn thích bay thẳng thì cũng có, giá cũng tầm tầm đó, với các hãng khác chứ AA thì không thể qua sớm hơn giờ bay đi Kathmandu được :-(...
- Chuyến về: Kathmandu- Bangkok: đang chờ vé khuyến mãi của Indigo, dự định về Bangkok vào chiều tối ngày 08/02/2014, giá tốt nhất khoảng 170usd.
- 10/02/2014: Bangkok - SGN chuyến sớm nhất, có một ngày để đi dạo chợ Chatuchak :-) ( 09/02, cũng là vé khuyến mãi, khoảng 45usd).
Không nhất thiết phải bay cùng chuyến với mình, các bạn nếu thích ghé Sing hay Malay chơi thì đi trước vào cuối tuần 25, 26/01 hoặc thích ở lại New Dehli chơi cũng được vì Indigo hay các hãng khác thường có transit ở Ấn, visa AD là 43usd, xin trước khi đi, dễ xin lắm.
Tổng cộng giá vé rẻ nhất cho các chặng là: 90 + 100 + 170 +50 = 410 usd.

3/ Sinh hoạt phí:
Ở Đông Nam Á, trung bình khoảng 300 usd/ tuần, hi vọng là ở Nepal rẻ hơn, tính sơ khoảng 600 usd là dư dả, ngoại trừ tiền shopping và chơi cái gì đó mắc tiền quá thôi :-)
Visa on arival, 25usd, tại sân bay, lúc nhập cảnh vào Nepal.

4/ Lịch trình tham khảo:[/B]
Mình đang ngâm cứu, chỉ có thể tham khảo lịch trình này:
- Kathmandu sightseeing tour: Dubar square, Kal Bhairav, Hanuman Dhoka, các temple, Swoyambhunath stupa, ...
- Patan.
- Bandipur: villages, temples, caves...
- Pokhara: Sarangkot viewpoint, falls, caves...
- Lumbini: nơi Đức Phật sinh ra :-), ai thích xin một cục đất về để cắm nhang trên bàn thờ thì cứ xin thử :-))...
- Chitwan National Park ( 2 ngày).
- Nagarkot.

Có một số hoạt động khác như trekking, tham quan phong cảnh trên núi bằng máy bay...mấy trò này đòi hỏi nhiều thời gian hơn và nhiều tiền hơn, dĩ nhiên là cũng phải khỏe nha,... tùy ý các bạn.
Nói chung là lịch trình khá là flexible, tham khảo, bàn bạc và điều chỉnh là điều tất yếu mà :-)

Rất mong tìm được ít nhất là một bạn đi chung với mình, share phòng, đi một mình ...buồn, không có bạn để tám và nếu muốn thưởng thức món ăn gì đó thì cũng khó mà ăn hết nổi :-)))...

Bạn nào đã từng đi bụi Nepal vui lòng share cho mình ít kinh nghiệm, cảm ơn các bạn rất nhiều! :-)

Jippo.

eproject1
27-09-2013, 16:50
Mình đang plan trekking ebc từ 22/1 - 6/2 nhưng chắc khó gặp nhau rồi.

aoxanh
27-09-2013, 21:43
Thông tin về vụ nghỉ Tết âm lịch của bạn hay quá.
Mình cũng đang tính đi Nepal nhưng vào dịp 30/4.

Chindit17
29-09-2013, 00:04
Xin chào,

Mình có dự định đi Nepal vào Tết này, sẽ tóm tắt ra đây những điều cần thiết, bạn nào thấy hứng thú và có thể join được với mình thì welcome nhé :-)

1/ Phép năm: Luật Lao Động mới update là Tết này mình được nghỉ thêm 1 ngày cho nên đi từ tối 27/01/2014 tới sáng 10/02/2014 về đi làm luôn thì mình chỉ nghỉ làm có 4 ngày, hoan hô!!!.

2/ Vé máy bay:
- Tối 27/01 bay chuyến chót qua Sing, ngủ ở Changi ( Jetstar ~ 1.8 triệu), sáng 28 bay qua Kul và tầm trưa trưa bay qua Kathmandu ( với Airasia ~ 100usd, vé khuyến mãi nhe, mua lâu lắm rồi).
nếu bạn thích bay thẳng thì cũng có, giá cũng tầm tầm đó, với các hãng khác chứ AA thì không thể qua sớm hơn giờ bay đi Kathmandu được :-(...
- Chuyến về: Kathmandu- Bangkok: đang chờ vé khuyến mãi của Indigo, dự định về Bangkok vào chiều tối ngày 08/02/2014, giá tốt nhất khoảng 170usd.
- 10/02/2014: Bangkok - SGN chuyến sớm nhất, có một ngày để đi dạo chợ Chatuchak :-) ( 09/02, cũng là vé khuyến mãi, khoảng 45usd).
Không nhất thiết phải bay cùng chuyến với mình, các bạn nếu thích ghé Sing hay Malay chơi thì đi trước vào cuối tuần 25, 26/01 hoặc thích ở lại New Dehli chơi cũng được vì Indigo hay các hãng khác thường có transit ở Ấn, visa AD là 43usd, xin trước khi đi, dễ xin lắm.
Tổng cộng giá vé rẻ nhất cho các chặng là: 90 + 100 + 170 +50 = 410 usd.

3/ Sinh hoạt phí:
Ở Đông Nam Á, trung bình khoảng 300 usd/ tuần, hi vọng là ở Nepal rẻ hơn, tính sơ khoảng 600 usd là dư dả, ngoại trừ tiền shopping và chơi cái gì đó mắc tiền quá thôi :-)
Visa on arival, 25usd, tại sân bay, lúc nhập cảnh vào Nepal.

4/ Lịch trình tham khảo:[/B]
Mình đang ngâm cứu, chỉ có thể tham khảo lịch trình này:
- Kathmandu sightseeing tour: Dubar square, Kal Bhairav, Hanuman Dhoka, các temple, Swoyambhunath stupa, ...
- Patan.
- Bandipur: villages, temples, caves...
- Pokhara: Sarangkot viewpoint, falls, caves...
- Lumbini: nơi Đức Phật sinh ra :-), ai thích xin một cục đất về để cắm nhang trên bàn thờ thì cứ xin thử :-))...
- Chitwan National Park ( 2 ngày).
- Nagarkot.

Có một số hoạt động khác như trekking, tham quan phong cảnh trên núi bằng máy bay...mấy trò này đòi hỏi nhiều thời gian hơn và nhiều tiền hơn, dĩ nhiên là cũng phải khỏe nha,... tùy ý các bạn.
Nói chung là lịch trình khá là flexible, tham khảo, bàn bạc và điều chỉnh là điều tất yếu mà :-)

Rất mong tìm được ít nhất là một bạn đi chung với mình, share phòng, đi một mình ...buồn, không có bạn để tám và nếu muốn thưởng thức món ăn gì đó thì cũng khó mà ăn hết nổi :-)))...

Bạn nào đã từng đi bụi Nepal vui lòng share cho mình ít kinh nghiệm, cảm ơn các bạn rất nhiều! :-)

Jippo.

Hi Jippo,

Không biết bạn đã mua vé chưa vậy? Mình cũng bay di nepal nhung trong khoảng tg 4feb -16feb 2014.
Giá ve mb bạn mua cũng rẻ đó. Mình mua cua thaiiarway gia khoang 570usd cho chặng saigon - kathmandu - saigon va transit o bangkok. Mình dự định đi pokhara va trek POONHILL, tham quan pokhara, thoi gian con lai tham quan kathmandu. Không biết bạn đa tìm được ks nao chua? Có thể gt cho mình không. Thanks & regards

jippo
29-09-2013, 17:46
Hi Chindit17,
Vé máy bay mình đã có 3 chặng rồi, ngày đã bị fix bởi vé SGN-KUL và BKK-SGN, mình chỉ đang chờ vé của Indigo mà thôi. Kathmadu và xung quanh, Pokhara cũng có trong lịch trình của mình, không biết mình có gặp nhau được không vì trùng nhau có 5 ngày :-).
Bạn có lịch trình chi tiết chưa? mình đang ngâm cứu lịch của mình, chắc chắn Kathmandu là điểm đến sau cùng vì nghe nói shopping ở đó rẻ, shop xong xách về là tiện nhất, khỏi phải vác đi lòng vòng. Chưa đọc tới phần khách sạn bạn à, sẽ cho bạn thong tin sau vậy, à mà bạn có muốn share phòng không hay chỉ muốn tên khách sạn thôi?:-))...chạy ra Đề Thám mua cuốn Lonely Planet, mình có số điện thoại của con bé bán sách mình quen nè, có cần không, cuốn đó khoảng 90 ngàn à, sách lậu nhé mà chất lượng cũng ok :-)
Vậy hen, lien lạc lại sau nhé, cho mình it thời gian mà ngâm cứu, dạo này bận tối tăm mặt mũi luôn :-)
Thân.
Jippo.

Chindit17
29-09-2013, 18:32
Jippo, nick yahoo cua bạn la j vay

Chindit17
29-09-2013, 18:41
Hi Chindit17,
Vé máy bay mình đã có 3 chặng rồi, ngày đã bị fix bởi vé SGN-KUL và BKK-SGN, mình chỉ đang chờ vé của Indigo mà thôi. Kathmadu và xung quanh, Pokhara cũng có trong lịch trình của mình, không biết mình có gặp nhau được không vì trùng nhau có 5 ngày :-).
Bạn có lịch trình chi tiết chưa? mình đang ngâm cứu lịch của mình, chắc chắn Kathmandu là điểm đến sau cùng vì nghe nói shopping ở đó rẻ, shop xong xách về là tiện nhất, khỏi phải vác đi lòng vòng. Chưa đọc tới phần khách sạn bạn à, sẽ cho bạn thong tin sau vậy, à mà bạn có muốn share phòng không hay chỉ muốn tên khách sạn thôi?:-))...chạy ra Đề Thám mua cuốn Lonely Planet, mình có số điện thoại của con bé bán sách mình quen nè, có cần không, cuốn đó khoảng 90 ngàn à, sách lậu nhé mà chất lượng cũng ok :-)
Vậy hen, lien lạc lại sau nhé, cho mình it thời gian mà ngâm cứu, dạo này bận tối tăm mặt mũi luôn :-)
Thân.
Jippo.

Mỉnh dự định đến kathmandu là mua vé để ngày tiếp theo dii pokhara. Kathmandu để sau khi đi pokhara về sẽ tq sau. Mình có biết mot guesthouse tên Annapurna guest house phong deluxe free aiport pickup, gia thoi diem đó khoảng 18usd/double room/nite. Nhưng mình vẫn chưa book vì website của họ không có năm 2014. Mình đi 2 nguoi nên không cần share phòng. Nếu bạn tìm đuoc noi nao tot thì nhắn mình với. Thân

jippo
30-09-2013, 10:33
Hi Chindit17,
Nick yahoo của mình là [email protected], có gì thì gửi mail nhe.
Mình chưa tham khảo vụ khách sạn, giá 18 phòng deluxe mình nghĩ cũng ok rồi đó bạn, nếu mình biết chỗ nào tốt sẽ giới thiệu cho bạn sau vậy :-)
Bạn tham khảo link này, có một bạn cho mình trên phượt:
http://www.chaan.info/2013/09/thong-tin-huong-dan-du-lich-nepal-p1.html#.UkjzUj-U1ph
Jippo.

mazsupilami
30-09-2013, 16:56
bạn nào ở SG cần đổi tiền Nepal thì alo,mình đổi cho. mình còn khoảng mấy ngàn Nepali Rubi từ chuyến đi năm ngoái

Emily
30-09-2013, 22:29
Mình vừa đi Nepal về. Mình ở khách sạn Happy Home ở ngay Thamel có thang máy và phòng đẹp. Rút tiền ATM ở đó thì tìm máy của Standard Chartered không bị tính thêm 400 rupee như ngân hàng Nepal. Khu Thamel có 2 máy ở Arcade Building (gần Happy Home) và 1 máy nữa ở Kathmandu Guest House.

LifeOfPi
30-09-2013, 23:56
đang bị bỏ rơi tết âm lịch này và chưa nghĩ ra đi đâu. đặt tạm 1 gạch mềm...lúc nào rảnh rảnh shi nghĩ chín chắn hơn nhé :)

jippo
01-10-2013, 10:06
@mazsupilami: ừa, sẽ điện thoại cho bạn để đổi tiền, giữ ít ít lại làm kỉ niệm thôi hen, thanks trước nha, đổi tỉ giá nào?, gửi email dùm tui cái số điện thoại của bạn nếu ngại show ra đây :-)
@Emily: có gì chỉ giáo dùm nhen Emily.
@LieOfPi: đi chung cho vui hen :D

mazsupilami
07-10-2013, 19:58
tỉ giá thì cứ google thôi , search google 1 NPR = ? VND. Mình giữ mỗi mệnh 1 tờ làm kỉ niệm rồi hihi. mail của mình là [email protected]. mobile. 01216232899. bạn trả bằng VND, USD hay các ngoại tệ cũng được vì mình cũng hay xuất ngoại

Tiggy
09-10-2013, 17:36
Jippo ơi, bạn inbox cho mình xin điện thoại để hỏi vụ vé nhé! Mình thích Nepal lắm và cũng đang lên kh đi Tết :)

whodouluv
11-10-2013, 00:38
hehe mình cũng vừa mới đi Nepal về hồi tháng Chín vừa rồi. Đẹp mê ly. Về đến nhà và quay trở lại làm việc mà đầu óc vẫn còn trên núi.

whodouluv
11-10-2013, 00:48
Nhân tiện, giá cả sinh hoạt ở Nepal nói chung và Kathmandu nói riêng rất là rẻ. Đổi tiền rất thuận tiện, các bạn có thể thấy các quầy đổi tiền ở khắp Kathmandu, tỷ giá chỗ nào cũng như nhau hết. Vửa rồi mình đi tỷ giá là 100USD=10,000Rupi của Nepal.

Ở Kathmandu đặc biệt là khu Thamel bán đồ lưu niệm bằng đồng rất đẹp, nhưng mà cũng họ nói thách quá chừng. Một phần mình dở về khoản trả giá, một phần thì thấy giá nó đã rẻ rồi nên chỉ trả 70-80% giá trị món hàng thôi.

Các quán bar với các nhạc công và ca sỹ có thể nói là sinh hoạt về đêm duy nhất của thành phố Kathmandu này. Tuy nhiên các ngày trong tuần thì phần nhạc ngưng rất sớm, cuối tuần thì cảnh sát cho hát hò nhạc nhẽo tẹt ga luôn. Bọn mình may mắn vô được một quán bar lúc một ban nhạc địa phương đang hát, có anh chàng chơi guitar thần sầu với chú ca sỹ hát jazz hay thần sầu. Do người Nepal nói tiếng Anh rất tốt nên họ hát các bài nhạc tiếng Anh rất có hồn

LifeOfPi
11-10-2013, 10:39
đã xí phần nghỉ phép thêm của Tết với sếp nên sẽ đi nhé jippo (nick này nghe quen quen).

Chỉ có điều đang lăn tăn Nepal hay Tibet??? Hic, Taj Mahal, Tibet và Nội Mông là 3 nơi phải đến ở Châu Á trước khi chít của minh :).

jippo
12-10-2013, 22:37
@Tiggy: mình đã gửi tin nhắn vô Inbox cho bạn rồi đó, không thì bạn email cho mình nha, trong topic này cũng có đó.
@whodouluv: thanks bạn nha, có gì cần mình sẽ hỏi thăm bạn thêm :-)
@LieOfPi: ok, đi nhe, chuẩn bị mua vé đi, đi Nepal trước đi rồi sau này mình đi Tibet và Nội Mông chung cũng được, đi Tibet tốn nhiều "đạn" hơn mà :-))....Taj Mahal thì thật ra...không cần vô trong cũng được, lạng lạng ở ngoài lăng chụp hình đẹp hơn, India còn rất nhiều chỗ rất đẹp, khi nào ....thất nghiệp đi một lèo cho thỏa chí :-))). India đi ngắn ngày thì tham quan không hết đâu, đi về mà tâm hồn còn lảng vảng ở đâu bên đó á... Tibet thì phải đi nguyên đoàn, có tourguide luôn họ mới cho vô đó nha...
Nick Jippo nghe quen hả ta??:-)

jippo
14-10-2013, 15:26
@Tiggy, LifeOfPi: sáng nay mới thấy Indigo mở bán chuyến Kathmandu-Bangkok chiều ngày 08/02/2014 nè, total (có giảm giá 10%) là 9863 INR ~ 3.4 mil VND, bấm mua mấy lần mà cứ bị báo credit card có vấn đề :((:(( đành phải chờ và thử lại xem. Chờ cái vé này mấy tháng rồi đó..

tracyhcm
15-10-2013, 01:52
@Jippo ơi, cho m đặt 1 gạch mềm nhen, mình có inbox Jippo số di động, bạn cho mình số đt để mình điện thoại hỏi thêm cụ thể vé máy bay và lịch trình được không? m đang chờ vé hổm giờ :)
thanks Jippo

LifeOfPi
15-10-2013, 09:04
@Tiggy, LifeOfPi: sáng nay mới thấy Indigo mở bán chuyến Kathmandu-Bangkok chiều ngày 08/02/2014 nè, total (có giảm giá 10%) là 9863 INR ~ 3.4 mil VND, bấm mua mấy lần mà cứ bị báo credit card có vấn đề :((:(( đành phải chờ và thử lại xem. Chờ cái vé này mấy tháng rồi đó..

jippo add skype của mình cactus184 được ko? Đôi khi bận ko vào phượt nên ko kịp đặt vé :). (ko biết pm số dt, hic).

Jamie
15-10-2013, 14:01
Các bạn cho mình hỏi là tình hình đoàn mình được mấy ng` rồi? Mình cũng muốn đi nhưng định ham hố cả Ấn Độ nữa

tracyhcm
15-10-2013, 22:11
Dear Jippo, m vừa nt bạn, mong tin bạn

jippo
16-10-2013, 09:14
Hi Jamie,
Đoàn được 4 em, toàn là phụ nữ không, mình đoán vậy, hihi...ừa, nếu bạn thích Ấn Độ và thoải mái về thời gian thì lúc đi về, bạn mua vé về New Dehli, ở đó chơi và đi lòng vòng các điểm lân cận như Red Port, Lotus Temple, Agra ( Taj Mahal - Agra Port), Mathura, Varanasi,....visa ở AD 1 lần 30 ngày, xin ở TPHCM khoảng 43usd , hình như vậy, cũng dễ xin. Rủ thử xem có mem nào ghé AD chung không, Jippo thì ...khi nào bị đuổi việc rồi qua lại AD luôn, AD đi 6 tháng cũng không hết mà :-)))....

linh127
16-10-2013, 10:07
Chủ top có thể ước tính toàn bộ chi phí chuyến đi cho mình được ko ?

jippo
16-10-2013, 11:20
Chào các bạn,

Ước tính chi phí cho chuyến đi, các bạn xem cái post ngay trang đầu tiên của mình nha, lưu ý là tiền vé máy bay có thay đổi chút chút, hihi...bớt ăn tiêu lại là đủ mà.

Sáng nay có check vé, mình nêu ra vài option cho các bạn xem nhé:

Option 1: Thaiairway: SGN-KTM transit ở BKK 576.29usd ~ 12.2 tr.
Option 2: Malaysia airlines: SGN - KTM transit ở KUL 12.6tr.
Hai hãng này ngon lành, có đồ ăn trên máy bay và có hành lý nữa nha :d

Option 3: Airasia: tách đôi vé ra nhe:
SGN-KUL & return : 99 + 78 = 177 usd.
KUL-KTM & return: 499 + 663 myr ~ 8tr.
Total ~ 11.75tr.
Gần đây có thấy AA khuyến mãi mua 1 tặng 1 đi Kathmandu, giá rẻ hơn nhưng bây giờ hết thấy rồi...

Option 4: option rẻ nhất nhé :d
SGN-BKK & return with Viet jet: 4.27tr.
BKK-KTM & return với Indigo: ~ 7.25 tr, transit ở Dehli - bạn nào thích ghé AD thì ...:d. Indigo chỉ có vé BKK-KTM từ 01/02 thôi nha nên ai mua vé này thì ở nhà ăn Tết và qua sau vậy, hoặc thích qua Thái chơi trước cũng được.
Total là 11.4 tr.

Option 5 là chờ xem có khuyến mãi nào tốt hơn nữa không vì thường thường trước khi đi khoảng 2-3 tháng, nếu may mắn vẫn có vé giá rẻ. Phần lớn giá là do mình check trên skyscanners.com, một số check trực tiếp trên web nên có xê xích chút đỉnh nha.

Các bạn tự cân nhắc tài chính của mình nha, nếu tiền bạc rủng rẻng thì bay với Thaiairways hoặc MH cho sướng ( sướng hơn VNair nhiều á).
Giá cả sinh hoạt bên Nepal - theo các bạn mới đi về nói là rẻ lắm đó, mình đi AD rồi, thấy rẻ quá trời, đi rickshaw còn cho thêm tiền người ta vì thấy tội quá. Đừng lo lắng nha các bạn :)

Thân.
Jippo.

Chúc may mắn!

Jamie
16-10-2013, 12:08
Nếu đi theo lịch này thì mình phải nghỉ làm 2 ngày jippo nhỉ? Nếu thu xếp dc thì mình sẽ cố gắng đi vì mình thích Nepal lâu rồi, nhưng định tháng 4 đi Hàn Quốc nên nếu đi quả này thì kinh phí có phần eo hẹp quá. Mình là male, cũng đi ra khỏi VN mấy lần rồi nên mọi việc mình sẽ chủ động được. Mình sẽ tiếp tục theo dõi topic và chờ khuyến mại.

Về vé máy bay thì phương án rẻ nhất vẫn là AA, nhưng mất thời gian nhất. Còn bay của Thai hay Malaysian Airlines thì tốt hơn nhiều. Việc ăn ở, đi lại ở Nepal thì rẻ nên không phải chú ý lắm, quan trọng mỗi quả vé máy bay thôi.

jippo
16-10-2013, 13:30
Hi Jamie,
Đúng, bay xa xa qua khu bên đó thì mắc nhất vẫn là tiền vé máy bay thôi, lần trước mình đi AD ah, ở hơn 2 tuần, gần 3 tuần, tất tần tật không tới 300 usd ( ăn, ở, đi lại, tham quan luôn á) trong khi vé máy bay tầm 570 u sd :-(...thôi, đành lấy cái này bù vào cái kia vậy, còn không thì...đi bộ qua và đi bộ về :-)))...chắc mất thời gian lắm à...

Chindit17
16-10-2013, 15:07
Chào các bạn,

Ước tính chi phí cho chuyến đi, các bạn xem cái post ngay trang đầu tiên của mình nha, lưu ý là tiền vé máy bay có thay đổi chút chút, hihi...bớt ăn tiêu lại là đủ mà.

Sáng nay có check vé, mình nêu ra vài option cho các bạn xem nhé:

Option 1: Thaiairway: SGN-KTM transit ở BKK 576.29usd ~ 12.2 tr.
Option 2: Malaysia airlines: SGN - KTM transit ở KUL 12.6tr.
Hai hãng này ngon lành, có đồ ăn trên máy bay và có hành lý nữa nha :d

Option 3: Airasia: tách đôi vé ra nhe:
SGN-KUL & return : 99 + 78 = 177 usd.
KUL-KTM & return: 499 + 663 myr ~ 8tr.
Total ~ 11.75tr.
Gần đây có thấy AA khuyến mãi mua 1 tặng 1 đi Kathmandu, giá rẻ hơn nhưng bây giờ hết thấy rồi...

Option 4: option rẻ nhất nhé :d
SGN-BKK & return with Viet jet: 4.27tr.
BKK-KTM & return với Indigo: ~ 7.25 tr, transit ở Dehli - bạn nào thích ghé AD thì ...:d. Indigo chỉ có vé BKK-KTM từ 01/02 thôi nha nên ai mua vé này thì ở nhà ăn Tết và qua sau vậy, hoặc thích qua Thái chơi trước cũng được.
Total là 11.4 tr.

Option 5 là chờ xem có khuyến mãi nào tốt hơn nữa không vì thường thường trước khi đi khoảng 2-3 tháng, nếu may mắn vẫn có vé giá rẻ. Phần lớn giá là do mình check trên skyscanners.com, một số check trực tiếp trên web nên có xê xích chút đỉnh nha.

Các bạn tự cân nhắc tài chính của mình nha, nếu tiền bạc rủng rẻng thì bay với Thaiairways hoặc MH cho sướng ( sướng hơn VNair nhiều á).
Giá cả sinh hoạt bên Nepal - theo các bạn mới đi về nói là rẻ lắm đó, mình đi AD rồi, thấy rẻ quá trời, đi rickshaw còn cho thêm tiền người ta vì thấy tội quá. Đừng lo lắng nha các bạn :)

Thân.
Jippo.

Chúc may mắn!

thai airway minh mua vé cách đây mấy tháng cung y chang gia jippo check. Va chi mac hon may hang kia chung 40usd ma khoi so ỷe chuyen nay kia. Than

Tiggy
16-10-2013, 15:37
Jippo ơi mình chắc sẽ book của AA, nhưng đi từ ngày 26 vì vé rẻ hơn.

Có bạn nào muốn ở lại đi New Delhi thêm vài này không? Mình dự định chơi thêm gần 1 tuần nữa. Jamie cũng có ý định phải hem? :)

jippo
16-10-2013, 18:22
OK mà, đi lúc nào về lúc nào cũng ok hết á, do vé giá rẻ mình tìm được lúc nào thôi à :-) thật sự cái cuối tuần đó ở nhà cũng là dọn dẹp và chuẩn bị phụ mama thôi, " không có mợ thì chợ vẫn đông mà", lo chi hen :-)

tracyhcm
17-10-2013, 14:20
em đã book xong vé ^^ hihi,

Đi vào Ho Chi Minh City, Vietnam - Sat, 25 Jan, 11:00 => Tribhuvan Airport, Nepal Sat, 25 Jan, 22:50
về: Tribhuvan Airport, Nepal - Sat, 08 Feb, 23:50 => Ho Chi Minh City, Vietnam Sun, 09 Feb, 10:00

total : USD 584.00 của Malaysia Airline :)

jippo
17-10-2013, 17:29
ok em :-), nhanh gọn lẹ hen.
Em qua trước 2 ngày, để xem có bạn nào qua trước chung với em không thì rủ đi chung, ở chung nhé.
Vé của chị tới 2pm ngày 28/01 mới qua tới :d

jippo
19-10-2013, 09:22
Hi các bạn,
Sáng sớm nay mình vớt được chiếc vé cuối cùng mình cần cho lượt về từ Kathmandu, mặc dù không phải là giá tốt nhất nhưng là giá rẻ nhất mình có thể mua được, hihi, mình không dùng được cái Credit card của mình trên Indigo nên phải mua qua cleartrip.com, không được giảm 10% base fare và may mắn là sáng nay đã thấy Indigo lên giá chặng đó hơn gấp rưỡi trong khi cleartrip chưa kịp lên giá, hú hồn :D...
Cleatrip đang có chương trình giảm giá vé cho round trip, Indigo cũng có nhưng mình không biết Indigo chấp nhận loại thẻ nào, mình xài của Vietcombank :-).
Ai mua vé xong nhớ báo dùm mình nha để tụi mình cùng thống nhất lịch trình và đặt phòng nhé.
Chúc cuối tuần vui vẻ.
Jippo.

LifeOfPi
19-10-2013, 14:21
hic

tình hình là đầu óc em còn đang tẩu hỏa nhập ma (hôm qua ngồi chờ cả tiếng đồng hồ check in ở sân bay --> nhầm hãng --> quầy làm thủ tục đã đóng 10' trước --> lóc cóc ra về).

với đầu óc như vậy, em quyết định sang tuần đầu óc thanh thản mới nghiên cứu vụ án Nepal với chị jippo và mọi người được (hí hí, e hơi bị hậu đậu, mọi người đi cùng e sau này ko được trách vì e đã khuyến cáo trước rồi nhé)

jippo
21-10-2013, 18:07
TIN TỐT LÀNH CHO CÁC TÌNH YÊU HAY ĐI LANG THANG ĐÊ... :D

Sáng nay vô tình thấy AA có vé khứ hồi SGN-DMK(Bangkok) 45usd/ lượt(trong khoảng thời gian mình đi) và KUL-KTM 329myr và KTM-KUL 493myr.

Mình có đề nghị lịch bay như vầy, các bạn xem thử nhé:
1/ SGN-SIN: 631K with tiger.
2/ SIN-KUL: 757K with jetstar.
3/ KUL-KTM(27/01): 329myr ~ 2.19tr with AA.
4/ KTM-BKK: 10.569 INR with Indigo ( mua qua cleartrip.com)~3.6tr (đã cộng 200 IN R tiền service fee), có transit ở New Dehli.
5/ DMK (Bangkok)-SGN: 45usd with AA.

Total: 0.631+0.757+2.19+3.6+0.954=8.132 tr.

Mình nghĩ đây là giá tốt nhất cho tới thời điểm hiện nay đó.

Nhắc các bạn một điều là mua vé trên mạng, nên chọn phương án trả tiền bằng Direct Debit - là cái thẻ ATM cuả mình đó, tiết kiệm được một mớ tiền, A A chém 6usd/way/pax nếu trả bằng credit card, còn nếu bằng ATM thì 3usd/booking (maximum 9 pax :-((....)
Rồi nhe, ai mua vé xong thì hú Jippo biết nha.

halbee
23-10-2013, 22:47
Trời ơi , sao em không thấy topic này trước :((((((((
Mới đi Thái vs malay về nên không còn kinh phí :((
Hic nhìn đoàn toàn là chị em phụ nữ thích ơi là thích
Thôi thì Nepal ơi , hẹn gặp vào 1 dịp khá là xa :(((((

tracyhcm
25-10-2013, 16:25
iem "dis-like" :D

Đùa chứ, giá giảm rồi, hy vọng đoàn thêm được các thành viên mới :)
Chi Jippo ơi, vậy là đoàn m confirm được mí người rồi c, hic, e đáp chuyến bay đêm tới KTM, hơi lo lo...
chị cho e xin số đt bạn bán lonely planet ở khu Phạm Ngũ Lão với nhe. thanks c

jippo
26-10-2013, 10:55
@tracy: số điện thoại e bán sách ở Bùi Viện, từ ngã 4 ĐT -quẹo phải qua BV, bên tay phải, có cái quán bán đồ ăn - nước cho Tây, em này thường lạng lạng phía trước đó, nói là chị hay mua một lần 5-6 cuốn chỉ ra, đòi giảm giá nhe, khoảng 100-120 là maximum rồi :-), 012 144 45 334. Chưa nghe ai confirm tiếp nữa :-), không có em là topic này ế luôn rồi, chị đành đi một mình vậy, hehehe...

soi hoang
29-10-2013, 10:00
Đoàn mình có bạn nam nào không nhỉ? Mình là nam, cũng dự định đi Nepal tết âm lịch này.

jippo
29-10-2013, 10:50
@soi hoang: có một bạn nam sẽ đi từ Hà Nội, bạn đó định là lúc về sẽ ghé Ấn Độ chơi rồi về sau, cũng có một em nữ ở SG cũng sẽ ghé AD, nếu bạn đi được thì đi chung cho vui nha.
Jippo.
Yên tâm, đã là soi hoang rồi thì còn sợ ai ăn thịt nữa :D

eproject1
29-10-2013, 15:48
Mình sẽ đến kath ngày 23/1, sau đó đi ebc chắc tầm 5-6/2 sẽ về lại kath. Lúc đó nếu kịp thì mình nhập nhóm đi chơi nhé, ngày 8/2 mình mới về :)

jippo
30-10-2013, 13:49
eproject1: ok bạn, bạn để lại trong inbox mình điạ chỉ email của bạn đi nha để có gì mình thông báo cho bạn biết chỗ cả nhóm ở. 5-6/2 thì mình ở Kath đó, mình cũng về 8/2.
Jippo.

soi hoang
31-10-2013, 15:38
Mình đang tìm mua vé, nếu được sẽ xin join cùng đoàn! :D

chuonchuonot
04-11-2013, 13:54
Em cũng đang định bu bám đoàn mình nhưng giờ mới đặt vé thì ko biết còn vé rẻ ko nữa. Bạn Sói hoang đã đặt được vé chưa? nếu có thì mách cho mình với nhé.

(chị jippo ơi, cho em đặt gạch trước với ạ: nữ, email: [email protected])

jippo
04-11-2013, 17:49
hi chuonchuonot và các bạn,
Các bạn hãy đọc lại topic của mình, thật là kỹ các phần mình viết, qua các trang, sẽ có nhiều cách lựa chọn bay như thế nào là thuận tiện và rẻ, rồi sau đó lựa chọn option nào phù hợp với các bạn. Không nhất thiết phải có mặt đúng ngày đó hoặc bay về đúng ngày đó, có thể xê xích chút xíu, miễn tìm được vé rẻ là ok rồi.
Mình tin là vẫn còn vé giá rẻ :d
Jippo.

Cái đoàn của mình hầu hết là phụ nữ vậy ta?? coi bô phụ nữ thích đi du lịch hơn phụ nam hen?:D
Nhanh tay nhe để fix lịch trình và đặt khách sạn nha. Must be so well organized nhe!
Tưởng chỉ có mỗi mình mình không ăn Tết ở nhà và đi bụi, ai dè....hihihi, cũng có nhiều người giống mình quá...

tracyhcm
06-11-2013, 11:55
@jippo: em cũng tưởng có mình em trốn tết... dè đâu... hí hí....
em chưa lên kế hoạch cụ thể nữa, hic. cứ ỉ i còn lâu còn dài... chị Jippo có detail plan chưa, hay hẹn thứ bảy, hoặc cn này hội mình off để chốt lịch được không chị

chắc sẽ có 1 chị đi cùng với em, cùng chuyến bay, cùng giờ luôn.. là lá la... :-)

huyanh036
06-11-2013, 11:59
Mình cũng đang hóng xem có thể join với đoàn được không ạ

le186
06-11-2013, 13:57
@jippo: Book vé IndiGo, mình đã check thông tin từ anh bạn từng sống ở Ấn, thẻ của nước nó may ra thì book được, còn chủ yếu tụi nó bán vé qua agent. Mặc dù mang tiếng là nước có ngành i-tờ phát triển nhưng hệ thống book vé của nhiều hãng máy bay nội địa của Ấn thì thôi rồi, cái gì cũng tiền mặt cho nhanh >"<

Mình đã thử đặt vé IndiGo 3 lần, 3 thời điểm khác nhau từ tháng 9-đầu tháng 11, tưởng là thẻ có vấn đề, claim bên ngân hàng, bên hãng, thậm chí nhờ bạn bên Ấn gọi tổng đài của nó, nó bảo hệ thống ko việc gì, trong khi thẻ thì bị trừ tiền, màn hình máy tính báo thẻ bị lỗi, phải đợi 5 ngày sau khi bên bank hoàn mức tín dụng cho mình, mình lại thử tiếp, kết quả y như cũ!!

Lưu ý đặt vé IndiGo, nếu mua hàng lý cực kỳ đắt, mình thử mua thêm 10kh hay 15kg thì tiền phí lên đến khoảng 2000rupi :P Nghe anh bạn mình nói, ghế ngồi của IndiGo hơi ẹ, nếu ko bạn thử đặt vé của Kingfisher hay JetSpice xem.

@All: Ngày mai mình apply visa ở TPHCM, định xịn 6 tháng, họ bảo chỉ cấp 3 tháng, còn bác Ấn ngoài Hanoi bảo là nộp trong này, trình đủ giấy tờ, lịch trình, vé,... là ok. Mình ko biết bạn nào từng đi Ấn, có kinh nghiệm vụ này không, share mình với.

Mình dự định đến Ấn là 20/12 và quay về khoảng tháng cuối tháng 5 quay về, khoảng tháng 3-4 mình định ghé Nepal, có bạn nào có cùng kế hoạch, hú mình với ^^

jippo
06-11-2013, 14:35
@tracyhcm: em phải cám ơn chị vì đã cho chị kia số đt của em để gọi nhe, giờ em phụ thêm tiền vé máy bay mới có người bay chung chuyến với em :))...mắc quá rồi..
@le186: năm rồi mình mua vé Indigo cả nội địa và quốc tế đều ok, tại Indigo mới chỉnh cái web lại hay sao đó nên không xài được. Không sao, mình mua vé qua cleartrip.com rồi, mắc hơn tí xíu thôi. mình thường cũng không cần mua hành lý gì hết nên cũng không sao :-). Bay với Indigo mấy lần rồi, cũng ok, không có vần đề gì hết ah :-)
Hỏi người đã từng đi Ấn? sao không hỏi tui?:D...xin visa dễ ẹc mà, nộp đầy đủ giấy tờ, chờ và lấy thôi. Nếu đi AD 6 tháng, đi Nepal và quay lại thì phải xin cái visa nhập cảnh 2 lần, 6 tháng nha. Thiên hạ đi hà rấm.
Chùi....sung sướng quá, cuối tháng 12 đi, cuối tháng 5 dzi`a...ghen tị quá à...:D...

le186
06-11-2013, 15:22
@jippo: Mình book 3 lần rồi thấy nản quá, nhờ mấy sư huynh bên Hội du học sinh, ổng nói mua trực tiếp đi :))

Vì mình đi lâu, cũng mang 1 valy hành lý, khi check thử vé bên IndiGo cũng hổng rẻ :p

Vụ visa: Ý định của mình là xin visa 6 tháng double, gọi hỏi LSQ, họ bảo chỉ cấp 3 tháng cho du lịch :?? Vì mình ở Ấn hơn 3 tháng rồi mới qua Nepal. Ý của bạn là gần hết visa, qua Nepal, sau đó quay lại xin visa ở Ấn hả? Mình nhớ visa "on arrival" chỉ có cấp 1 tháng.

17/12 mình bay qua Sing, đệm 20-21/12 mình ghé Bangalore, vậy nộp xin visa từ bây giờ được chưa, hay đợi cuối tháng rồi xin? Chủ thớt cho mình 500đ tư vấn hen, mình gà vụ này lắm :P

jippo
06-11-2013, 15:38
@le186 là con gái hả? đi lâu thì càng không nên mang theo đồ nhiều vì di chuyển, mang vác nặng quá sẽ bất tiện đó, chỉ khi về, thaaa... về, hehehe, thì nên mua hành lý lượt về thôi :D...
Sao mà mua trực tiếp được, qua tới AD rồi mua hả?
Không, tại bạn chưa thấy chứ vé Indigo có khi...rất là rẻ đó, mua trên web hông được thì mua qua cleartrip.com, cũng ok, nhịn ăn khoảng 3-4 tô phở/ vé là ok mà.
Sao bạn không hỏi tại sao họ kg cấp 6 tháng? nói cho họ nghe là...vậy vậy đó rồi xem sao. Mình không biềt vụ visa on arival cấp tại cửa khấu được mấy tháng. Sao không đi luôn qua Bhutan và Srilanka đi? thời gian có, mấy nước đó láng giềng với nhau không à :D, đi đi, đi đi ...
Mình quên mất tiêu vụ xin trước bao lâu rồi, bạn có đọc trong web của LSQ chưa? để tối nay về xem lại cái visa đã nha.
Có 500 thôi hả? :D

le186
06-11-2013, 16:15
@jippo: Mình qua trước Giáng Sinh, tranh thủ làm từ thiện nên mang vác hơi vất vả :P

Mình là con gái, chủ yếu qua...học nấu ăn ;;) và đi lang thang, khoảng 6-8 tuần sống ở Pune, sau đó di chuyển lên Bắc Ấn, nếu bạn nào ở gần đó, có gì hú mình hen, đi đến đâu mình sẽ update :D

Bhutan là ước mơ của mình nhưng visa đắt quá, mình ko đủ xèng >_<

tracyhcm
06-11-2013, 21:04
@Jippo: ối giời ơi topic mình toàn là lady không chị ơi =)) =)) =))

@le186: thích quá c, e đọc kế hoạch đi của chị mà chảy nước miếng >_<, thích quá... :) nếu c có update trên blog hoặc fb thì cho em follow theo với nhe :) nếu c có mở nhà hàng, em nhứt định ủng hộ, ghé thăm và quảng cáo hết mình :)

ôi, em có một ước ao, và nhiều khát khao..... :)), chị @jippo ơi, thế...năm sau có kế hoạch gì mình...plan luôn đi chị :D hé hé..

jippo
07-11-2013, 13:24
@tracyhcm: em đúng là quá tham lam, kế hoạch thì có nhiều lắm, sợ em theo hụt hơi luôn à.
Ngoài vụ Nepal còn có Malaysia- Sing, Phuket, Phil-Korea va Buôn Mê Thuột nữa :D

le186
07-11-2013, 17:05
Mình bay từ SG qua Sing trước, sau đó ở Ấn-Nepal một thời gia, quay về Mã Lai ở khoảng 3 tuần rồi rút về Hanoi tháng 6 năm sau, trong thời gian ở Hanoi làm một số việc và chờ phỏng vấn, nếu ko kiếm được việc gì để cày cấy thì mình lại phượt phẹt tiếp :D

Hix, hôm nay định ngày Sài gòn mưa gió bão bùng mình định lết nhít đi lên LSQ xin visa thì ông síp yêu dấu bảo chuẩn bị hồ sơ mai họp, nguyên ngày ngồi ôm một đống tài liệu!! :H

@tracyhcm: Mình ko có ý định mở nhà hàng bạn ơi, ý định của mình là tiếp cận văn hóa thông qua ẩm thực, con người,... :D đi Ấn là một trong những bước đầu tiên để mình đeo đuổi giấc mơ của mình :)

nguahoang_levan
08-11-2013, 10:00
muốn đi quá, muốn phượt muốn được trải nghiệm, muốn được đi hết mình trên những con đường chưa từng đặt chân và nghĩ sẽ có ngày đi đến đó, muốn được đi để quên để không hối tiếc :):):), hầu như mọi người đều ở trong nam cả nhỉ, mình ngoài bắc thế này nếu bay cũng bất tiện..haizzz, mình cũng mới đi sing về, thấy sai lầm đáng ra nên để tiền đi những nơi khác :)

jippo
08-11-2013, 10:38
@le186: nói vậy là bạn đi 6 tháng là ...nghỉ làm chỗ này luôn hả? tiếp cận một nền văn hóa có nhiều cách lắm đó, học nấu ăn cũng là một cách nhưng mà...hơi mất thời gian (sozzi nha, hehe), với lại mình không chắc bạn có thể ăn món AD khoảng 2-3 tháng liên tục, hihi ( kinh nghiệm xương máu của mình đó). Kệ, cứ qua đó đi rồi chuyển hướng mục tiêu cũng được mà :D.
Mà sao bạn không đổi lịch, ghé Nepal lúc tụi này qua có vui không, sau đó bạn qua thì có một mình à, buồn lắm à nha....hihihi...bề gì thì bạn cũng xin vía double entry 6 tháng mà, hen?
@nguahoang ơi:cũng có bạn bay từ HN bạn à, nếu bạn join được thì vui, không sao đâu, HN 1 và 1 bạn gốc Hải Phòng nữa nhé :d

le186
08-11-2013, 11:54
Hôm nay mình bị từ chối visa du lịch 6 tháng. Mặc dù đã hỏi rất kỹ ngoài ĐSQ HN rồi >"< họ bảo nộp trong này ok.

Mình có 2 cách lựa chọn:

1. Nhờ agency, mất khảong phí kha khá, thay vì $43 thì mất khảong $150 (con số này chưa rõ, vì T2 họ mới nói giá), nếu mắc hơn thì mình từ chối, tự nộp xin 3 tháng.

**Mình hỏi một người, chắc là cò trước cửa LSQ, cô này nói "chắc cú!" - chẳng biết tin được không? Vì họ sẽ dẫn mình đi nộp, mọi thứ để họ nói chuyện. Còn nữa, một anh bạn từng đi bên Ấn nói với mình "thứ gì không mua được bằng tiền, sẽ mua được bằng rất nhiều tiền" >__< Mình cũng không dám liều cách này lắm, nhưng đường cùng sẽ nghĩ đến nó.

2. Cách này đọc từ blog của chị Dung thichdibui,blogspot
http://thichdibui.blogspot.com/2012/09/qua-bien-gioi-sunauli-o-belahiya-nepal.html

Có đoạn:
...một số người muốn ở Ấn độ lâu hơn hạn visa 6 tháng đã làm cách sau: khi hết hạn visa Ấn thì đến cửa khẩu Sunauli, qua Nepal xin cái visa 3 tháng nhưng lại không ở Nepal mà quay về Ấn độ ở; khi visa Nepal hết hạn thì quay lại Nepal và xin visa Ấn ở Kathmandu. Cửa khẩu đi lại tự do thế, có thằng nào kiểm soát đâu mà sợ. Văn phòng đóng dấu thì tìm mỏi mắt mới thấy nên cứ tự do mà đi các bạn ơi!

Xin visa 3 tháng như trên, sau đó gần hết hạn qua Nepal , rồi tính toán thời gian để quay về Ấn, khoảng cuối tháng 5 thì về Mã Lai, coi như kết thúc hành trình Ấn-Nepal.

Tổng thời gian mình dự định cho chuyến đi Ấn-Nepal là từ 21/12/2013 - 21/5/2014.

Các bạn cho mình ý kiến với. Cảm ơn mọi người.

jippo
08-11-2013, 21:29
@le186: sao mà rắc rối dữ vậy bạn, họ từ chối có nói rõ lý do tại sao không? Bạn là người ngoài HN à, sao không xin ở HN mà xin ở đây, biết đâu họ làm khó bạn sao. Lúc mình đi, dễ ẹc mà, bạn có thiếu giấy tờ gì không?

43 usd hình như là giá của 3 tháng single entry đó ( nếu mình nhớ không lầm). Thì cứ hỏi người ta thử, nếu được giá, được việc mình thì làm thôi. Bạn là người dễ ăn lắm không, đồ ăn mười mấy nước SEA ăn được ok hết không? mình chỉ sợ bạn bỏ chạy sớm đó thôi :D, mau ngán lắm...

Cách chị Dung viết sao mà... không biết có nhầm lẫn gì hay không, đọc thấy kì kì sao đó, nếu xin tại DSQ không được, bạn xem thử trên mạng, AD có cấp visa on arival tại sân bay cho công dân VN đó, xem thử họ có cấp 6 tháng không, nếu có thì qua tới xin luôn, bảo đảm là sẽ rẻ hơn cái vụ nhờ cò rồi.

Xí chút nha, sao cái topic của tui lại trở thành chuyên mục tư vấn xin visa vô AD vậy ta ơi....:)), hổm rày có 500 đ xài hoài không hết hen :D

nguahoang_levan
09-11-2013, 14:34
@le186: nói vậy là bạn đi 6 tháng là ...nghỉ làm chỗ này luôn hả? tiếp cận một nền văn hóa có nhiều cách lắm đó, học nấu ăn cũng là một cách nhưng mà...hơi mất thời gian (sozzi nha, hehe), với lại mình không chắc bạn có thể ăn món AD khoảng 2-3 tháng liên tục, hihi ( kinh nghiệm xương máu của mình đó). Kệ, cứ qua đó đi rồi chuyển hướng mục tiêu cũng được mà :D.
Mà sao bạn không đổi lịch, ghé Nepal lúc tụi này qua có vui không, sau đó bạn qua thì có một mình à, buồn lắm à nha....hihihi...bề gì thì bạn cũng xin vía double entry 6 tháng mà, hen?
@nguahoang ơi:cũng có bạn bay từ HN bạn à, nếu bạn join được thì vui, không sao đâu, HN 1 và 1 bạn gốc Hải Phòng nữa nhé :d

Ủa bạn ơi, ngoài hải phòng cũng có người ah...bạn có địa chỉ hay thông tin liên lạc của bạn ngoài hp vậy? mình cũng người ở đấy, nếu có bạn đi cùng thì không phải lo khoản đi lại một mình nữa :)

jippo
09-11-2013, 20:29
@nguahoang: bạn đó có gốc là Hải Phòng, bạn ấy đang làm việc trong SG nên sẽ bay từ SG. Nick LifeOfPie, bạn liên lạc thử. Bạn lo lắng vì phải bay một mình hả? từ từ rồi quen, kg sao đâu mà :). Bạn phải bay từ HN thôi, từ HN cũng có một người bay đó nhưng sẽ qua trước mình thì phải.
Vấn đề là ai thực sự muốn join và mua được vé giá tốt thì confirm dùm mình, để mình còn biết chính xác số lượng nữa chứ.

le186
10-11-2013, 12:29
@jippo: Sorry chủ thớt, mình bí quá nên hỏi liều :P Mình ở SG ^^

Visa on arrival: Chỉ cấp ở 1 số sân bay và có giá trị 1 tháng, giá hình như $60

tracyhcm
10-11-2013, 17:52
@all: dưới đây là lịch trình của Tracy & chị Jippo, mọi người tham khảo xem nhen, và confirm giúp sẽ join cùng hay một đoạn đường nhen. thanks

26. Jan - 28 Jan: Lumbini (tracy only)
28. Jan -sáng 30 Jan: Boudha + Pashupatinath (Tracy & chị Jippo only)
1pm 30 Jan - 1 Feb: Patan (Tracy & chị Jippo only)
1pm 1 Feb - 4 Feb: Bhaktapur (Tracy & chị Jippo only)
1pm 4 Feb - 6 Feb: Dhulikhel (Tracy & chị Jippo only)
10am 6 Feb - 8 Feb: Kathmandu (Tracy & chị Jippo only)

8 Feb: fly back

eproject1
11-11-2013, 10:29
Mình sẽ join tu ngay 6-8 o kath nhe ^^

jippo
11-11-2013, 15:24
@eproject1: ok bạn, bạn đi tất cả mấy người? có cần tụi này đặt phòng luôn cho không? nếu chỉ mình bạn thì ở chung 1 phòng luôn cho tiện hen?:D

jippo
12-11-2013, 09:36
"YesorNo: C ơi, e có thấy lịch trìh Nepal bạn tracy post, e join từ đoạn 30/1 - 8/2 nhé."

OK YesorNo: hẹn gặp em ở Patan nhé.

jippo
15-11-2013, 10:38
hi all,
CoBaLa mới confirm là sẽ join từ 26/01-08/02 nha.
Jippo.

linhng2011
15-11-2013, 14:11
hi,
Mình có thể tham gia từ 30/1 đến 8/2 nhé. Tháng 12 mình mới mua vé.

jippo
15-11-2013, 15:43
@linhng2011: ok bạn, khi nào có vé rồi bạn confirm giúp mình nhe

namquocphat
20-11-2013, 11:04
Chào Bạn Jippo,Mình cũng rất muốn joint với các Bạn chuyến này.Tuần này mình sẽ xin visa Ấn Độ,bạn co kinh nghiệm gì thì share cho Mình với nha.Thank.

jippo
21-11-2013, 13:33
@namquocphat:kinh nghiệm thì nhiều lắm nhưng mình không biết bạn muốn biết về việc gì cả, bạn hỏi cụ thể xem sao :D

namquocphat
21-11-2013, 15:10
Chào bạn,Bạn có thể share cho mình công tác chuẩn bị như:
Ngoài xin visa Ấn Độ còn xin visa nước nào khác không?
Vé máy bay mua của hãng nào rẻ nhất..hi..hi...cái này mình hơi gà mờ...
Có cần book khách sạn trước không?
Thanks.

rubytran
22-11-2013, 12:23
@jippo: nhóm bạn còn nhận thêm người ko? Vì mình cũng muốn tham gia.

jippo
23-11-2013, 07:48
@namquocphat: nếu bạn đi Ấn, thì chỉ xin visa di AD thoi, mấy nước transit thì không cần.
Gì mà chưa mua vé mb mà đã lo xin visa vậy? có làm ngược không?:D
Tổng thể thì bạn cứ vô skyscanners.com mà search thử nha, còn muốn biết hãng nào có promotion thì vô web của chính hãng đó mà search vì sky có khi nó sẽ kg biết được promotion đó.
Rẻ nhất thì có airasia, transit ở KUL, không thì bay với Indigo (goindigo.in), transit ở Bangkok, mua qua cleartrip.com.
Muốn chắc ăn thì cứ book hotel trước còn không thì cứ nghía trước rồi tới thẳng đó luôn nhưng kg sure là ...còn phòng đâu :-)

jippo
23-11-2013, 07:51
@rubytran đã xác nhận tham gia từ 25/01-08/02, bạn qua tới ngày 26/01? có muốn đi Lumbini chung với tracy và cobala không?
tổng cộng bây giờ đoàn mình có 6 người nhe.
hổm rày bận quá nên....:D, bữa nào rảnh tí, off đi nha, để ai cũng biết là mình sẽ nhập nhóm như thế nào và từ chỗ nào hen.
Jippo.

Prefer t7, cn nha, đuối lắm rồi, sắp bơi hết nổi rồi.........:))

rubytran
23-11-2013, 16:36
Mình bay của Malaysia Airline nên tối 25/1 là mình đến sân bay rồi. Mình sẽ gia nhập nhóm ngày 26/1 luôn. Khi nào off thiˋ nhắn mình nha. Thanks

tracyhcm
24-11-2013, 13:01
@ruby tran: minh cũng bay Malaysia Airline và tối 25/1 là có ở sân bay, có khi nào chúng mình cùng chuyến :D

rubytran
24-11-2013, 16:42
@tracyhcm
Chuyến bay của mình

Đi từ SGN transit KUL rồi đến KTM
1) Ho Chi Minh City (SGN)
Sat, 25 Jan 2014, 11:00
Kuala Lumpur International Apt (KUL)
Sat, 25 Jan 2014, 13:55
2) Kuala Lumpur International Apt (KUL)
Sat, 25 Jan 2014, 20:15
Tribhuvan Airport (KTM)
Sat, 25 Jan 2014, 22:50

Về từ KTM transit KUL rồi về SGN
1) Tribhuvan Airport (KTM)
Sat, 08 Feb 2014, 23:50
Kuala Lumpur International Apt (KUL)
Sun, 09 Feb 2014, 06:50

2) Kuala Lumpur International Apt (KUL)
Sun, 09 Feb 2014, 09:05
Ho Chi Minh City (SGN)
Sun, 09 Feb 2014, 10:00

Chuyến bay của mình có giống hoàn toàn của bạn ko? :)

jippo
25-11-2013, 13:45
@tracy: vụ này là em phải mời chị đi ăn tối rồi, có bạn ngủ chung với em rồi :D
đề nghị mấy bạn đã confirm gửi lại cho mình đầy đủ thông tin nhe, bao gồm nich trên phuot.vn, số đt, địa chỉ email để khi cần mình liên lạc nhe, pm vô inbox hoặc gửi email cho mình luôn cho tiện.
Cuối tuần 14, 15/12 được không? xác nhận qua email luôn nhe, gặp ở quán cafe Cochi Trần Cao Vân Q1 được không?

List:
- Tracyhcm: ok.
- YesOrNo: ok.
- eproject1: cho xin số đt nha.
- CoBaLa: ok.
- Rubytran: cho xin số đt.

Jippo.

chuonchuonot
25-11-2013, 14:43
Chị ơi, giờ em mới đặt xong vé và vào đây báo danh ạ. Em xuất phát hơi muộn, ngày 2/2 mới đến Kathmadu, đến ngày 10/2 về. Liệu em có thể join đoàn mình được không chị nhỉ? Em đi 2 bạn nữ nên cũng muốn có đoàn đông đông cho an tâm :)

tracyhcm
25-11-2013, 22:57
@rubi Trần: trời ơi...... tụi mềnh có duyên... chính xác Tracy là se đi cùng Rubi trên từng cây sooooooooooooo :D

Đi vào Ho Chi Minh City, Vietnam - Sat, 25 Jan, 11:00 => Tribhuvan Airport, Nepal Sat, 25 Jan, 22:50
về: Tribhuvan Airport, Nepal - Sat, 08 Feb, 23:50 => Ho Chi Minh City, Vietnam Sun, 09 Feb, 10:00

Chị Jippo ơi, em mời chị ly trà Phúc Long ngay tấp lự.... yeah yeahhhhhhhhhh
Ố là lá...ố là la....

tracyhcm
25-11-2013, 23:02
Em theo mọi người :) tùy chị Jippo và mọi người qdinh ngay off nhen...
Lạy trời hôm đó đừng ai mời em đi đám cưới.... ăn cả tháng 10,11 và 3 cái hẹn cho tháng 12 rồi... (NO) (NO) (NO)

jippo
26-11-2013, 14:33
@chuochuonot: em xem lại lịch trình mà tracy đã post dùm chị, giờ này có chỉnh sửa chút đỉnh (thêm tên thành viên vô):

26. Jan - 28 Jan: Lumbini (tracy + cobala + rubytran)
28. Jan -sáng 30 Jan: Boudha + Pashupatinath (tracy + cobala + rubytran + jippo)
1pm 30 Jan - 1 Feb: Patan (tracy + cobala + rubytran + jippo + yesorno)
1pm 1 Feb - 4 Feb: Bhaktapur (tracy + cobala + rubytran + jippo + yesorno)
1pm 4 Feb - 6 Feb: Dhulikhel (tracy + cobala + rubytran + jippo + yesorno)
10am 6 Feb - 8 Feb: Kathmandu (tracy + cobala + rubytran + jippo + yesorno + eproject1)
8 Feb: fly back

Chuonchuonot: em có dự định đi những nơi đâu chưa? em xem thử lịch, nếu thấy phù hợp và thích thì join nhen, đi 2 đứa mà sợ gì, ai ăn thịt đâu mà lo :D. Từ kathmandu đi tới Bhaktapur cũng gần, nếu thích em có thể join, chị không đổi lịch vì bất cứ lý do nào đâu nha :)). Nếu được thì tới ngày 14-15/12 em đi off chung với nhóm luôn cũng được. Em có thể xào cái lịch của chị để phù hợp với thời gian của em (tặng luôn, kg lấy tiền bản quyền)

@members: các mem chưa trả lời đầy đủ về vụ off hay ...prefer liên lạc hết qua email ta?? mình cũng khá là làm biếng đó nha, gặp mặt trước, ít ra...lúc gặp nhau ở sân bay thì cũng biết không phải là người xa lạ :D
ai thấy thiêu tên mình thì la lên nhen.

@tracy: đề nghị đổi 1 ly trà Phúc Long = 4 ly masala tea (rất rẻ), uống trà nóng trong tiết trời lạnh rất là thú vị:)
Jippo.

chuonchuonot
26-11-2013, 14:56
Hehe, cám ơn chị jippo nhiều. Nói thiệt là em cũng mới canh đặt vé được 2 ngày gần đây vì đợt trước bận quá, vậy nên chưa có lên được lịch trình cụ thể sẽ đi đâu. Em sẽ về ngâm cứu lại mấy trang phượt và lonely planet rồi quyết định nhưng cơ bản thì em sẽ có gắng join chung với mọi người càng nhiều càng tốt ạ. Chị jippo cho em đăng ký 2 suất off tháng 12 nha chị.

Em còn vé chiều SG- KUL chưa book vì thấy mắc quá (rẻ nhất là của AA 99$ đi ngày 1/2). Em đang định chờ thêm 1 thời gian xem có đợt sale nào nữa ko vì theo k/n mấy lần trước của em thì cách ngày đi khoảng 1 tháng -1.5 tháng thì sẽ lại có thêm 1 đợt vé rẻ, nhưng mà cả năm rồi ko đi AA, ko biết giờ có chơi kiểu này được ko, nếu chờ đến cách ngày đi 1 tháng mà vé gấp đôi thì chết dở ^^ . Các ace có suggestion gì cho vụ này không ạ? Em xin cám ơn trước :)

jippo
26-11-2013, 16:09
@chuonchuonot: không đến nỗi gấp đôi đâu em, cứ chờ đi, vé giờ chót vẫn có thể còn mà, chị bay AA hoài

rubytran
27-11-2013, 10:46
Mình ok với ngày đi off 14, 15/12.

@tracyhcm, cobala: tracy và mình đến sân bay Kathmandu rất trễ. Không biết bạn cobala đến lúc nào? Nếu mọi người đều đến trễ thì mình nên book trước phòng. 2 bạn cho mình email để trao đổi thêm về việc đi Lumbini.

eproject1
28-11-2013, 14:45
Hôm nay lên thấy đòan đông vui ghê. Bữa nào mình off gặp mặt cho biết nhau đi nha. Chị jippo nói đúng đó, gặp trước để dễ nhận ra (^ム^)

rubytran
28-11-2013, 16:10
@jippo: mình nghĩ là bạn dành 2 ngày rưỡi cho những điểm bên dưới là hơi bị nhiều.
28. Jan -sáng 30 Jan: Boudha + Pashupatinath
1pm 30 Jan - 1 Feb: Patan
1pm 1 Feb - 4 Feb: Bhaktapur

Mình thấy trong Lonely Planet họ dành
1 ngày cho Boudha + Pashupatinath
1 ngày cho Patan
1 ngày + 1 đêm cho Bhaktapur

Lúc trước mình download được e-book Nepal. Bạn nào cần thì cho mình email mình sẽ gởi cho bạn đó.

Tiggy
28-11-2013, 17:50
Báo cáo mình đã book vé 2 chiều KL - Kathmandu rồi. Vé từ HN sang thấy vẫn đắt mà run quá ko bít có nên đợi sale thêm hay đặt luôn bây giờ ko? :(( Ai có kinh nghiệm với AA, từ giờ đến Tết có sale thêm ko ạ? Hoặc có hãng khác nào ko nhỉ, vì bay AA sang KL ngày 27 rùi phải đợi đến hôm sau mới được bay tiếp oải quá!

jippo
28-11-2013, 18:12
@Tiggy: coi MH có bay buổi sáng không hoặc VNair, giàu mà ....:D. tui cũng đợi mà, lo chi cho mau già :))

@ruby: thật sự không phải là 2.5 ngày đâu nhe, vì tracy ghi gộp luôn cho tiện đó
29. Jan -sáng 30 Jan: Boudha + Pashupatinath = 1.5 ngày + 1 đêm.
1pm 30 Jan - 1 Feb: Patan = 1.5 ngày + 2 đêm.
1pm 1 Feb - 4 Feb: Bhaktapur = 2.5 ngày + 3 đêm.

Nếu bạn có thời gian bạn làm lại dùm cái lịch cho hoàn chỉnh đi.:D.
Bạn nào thích đi đâu thì đi, mình không có ép buộc nha :-), mai mốt đừng đổ thừa tui nhe.

Jippo.
.

rubytran
28-11-2013, 22:38
@Jippo, Mình rút gọn lại lich của bạn có vài ngày trống nên mình thêm vào Pokhara. Theo lịch mới của mình thì bạn sẽ đi được Lumbini.
Nếu bạn không thích thì mình sẽ sửa lại lịch. (vì bạn là chủ thớt mà :) )
@Tracy, Cobala: Mình chọn Pokhara vì có thể đi đến đó vào buổi trưa. Còn đi đến Lumbini thì mình thấy có chuyến sáng sớm thôi nên sợ không kịp mua vé. Nếu 2 bạn không thích Pokhara thì cho mình điểm khác nha.

Pokhara + Lumbini
26/1: Kathmadu đi Pokhara (7hrs)
27+28/1: Pokhara
29/1: Pokhara đi Lumbini/ Jippo từ Kathmandu đi Lumbini (10hrs)
30/1: Lumbini
31/1: Lumbini về Kathmandu

Những ngày còn lại cái nào đi trước, cái nào đi sau sẽ được sắp xếp lại theo ý kiến của Jippo và mọi người.

Dhulikhel: 2 ngày (Kathmandu đi Dhulikhel 2hrs)

Kathmandu and around (tham khảo từ Lonely Planet)
Ngày 1:
Sáng: 2 hours walking tour south from Thamel to Durbar Square. Start Thahiti Tole, finish Dubar Sq. Tour đi bộ này sẽ đi qua 1 số đền đài.
Chiều: Durbar square of Kathmandu
Ngày 2:
Sáng: Swayambhunath
Chiều: Shopping ở Thamel -> chuyển thành đi Garden of dream. Shopping để ngày cho ngày cuối
Ngày 3: Patan
Durbar Sq of Patan, Patan Museum,
Ngảy 4:
Sáng: Pashupatinath
Chiều: Boudhanath stupa
Ngày 5: Bhaktapur

Ngày 8/2: shopping

jippo
29-11-2013, 10:18
@ruby: cám ơn Ruby nhiều nhe, nhưng mà ....làm tính cộng lại thì thấy là thiếu ngày rồi đó :) nếu tính tổng cộng tất cả vô.
Theo ý kiến của riêng mình thì mình không đi Swayambhunath, bạn nào thích thì cứ đi, mình không có thiện cảm với tụi...monkey :)). Stupa ở Swayambhunath và Boudhanath stupa thì ...more or less the same nên mình bỏ bớt cái S..., không có tiếc nuối gì hết.
Mình chắc là cũng sẽ không đi Lumbini đâu, tốn thời gian di chuyển quá, làm việc cực nhọc lắm, giờ chỉ muốn thư giãn thôi, không thích hành quân bạn à, bạn cứ để lịch y vậy, sau này các bạn khác sẽ góp ý tiếp, mình không đi vài chỗ ...đó thì mình sẽ tự lạng lạng chỗ khác, không sao, công bằng và dân chủ mà :D.

Các mem còn lại, bay vô góp ý kiến dùm đi, thời gian không còn nhiều nữa ....:)
Jippo.

À quên nữa, mình tự thấy Pokhara cũng...không cần đi luôn :D. lên hình xấu òm, mình chụp ngoài miền Bắc còn đẹp hơn nhiều, hehehe...tùy bạn thôi à.

Đêm của ngày 2, 3, 4: bạn sẽ ngủ ở đâu? Kath? ( phần Kath & around).
Mục đích của mấy người đi Pokhara là ngắm dãy Annarpurna & trekking , còn mình đi Dhulikhel là ngắm dãy Hymalaya, cũng same same thôi à, mình đã đọc hết cuốn LP rồi và đắn đo lựa chọn đó bạn, không phải là mình tự dưng có được cái lịch đó đâu :)

Anyway, thank you so much ruby!:-), mình sẽ nghiềm ngẫm lời đề nghị của bạn.

cungnhautanhuong
29-11-2013, 10:26
du lịch nepal thich that

tracyhcm
29-11-2013, 11:37
@Rubi: tui mềnh đến sb khá trễ, thủ tục nhập cảnh các thứ xong chắc phải đến 12-1gio khuya, Tracy suggest mình sẽ ở lại đến tầm 4-5 giờ sáng rồi đi Lumbini trước, tối 26 đến Lumbini, nghỉ đêm, sáng hôm sau là chị Cỏ đến (chị Cỏ đi chuyến xe đêm á), rồi spend 1 ngày ở Lumbini, đến hôm sau Rubi và chị Cỏ có thể đi Pokhara :)

Lịch trình của Rubi hoàn toàn giống với cái lúc đầu Tracy và chị Cỏ định đi á :D nên nếu ko có gì thay đổi chị Cỏ sẽ đi với bạn trên chặng đường sau :)

Hồi đầu Tracy cũng định đi Pokhara và ăn tết tại 1 làng người Tạng ở Pokhara :) nhưng chắc sẽ dành cho chuyến sau, vì ở đó ngắn ngày quá cũng phí, nên chắc để dành lại Pokhara cho chuyến trek lần sau :) và làng người Tạng, cho chuyến đi Tây Tạng ;)

Tracy chắc sẽ về lại Kathmandu, vì m đang liên lạc với 1 bạn ở Kathmandu, muốn nhờ bạn thuyết minh cho các nền văn hóa, di tích... ở đó (cũng chưa sure 100% vì mình đang liên lạc). Tracy muốn dành nhiều thời gian hơn cho việc đi chậm và tìm hiểu văn hóa tại điểm đến, cũng như ẩm thực, lối sống, tôn giáo...

rubytran
29-11-2013, 15:55
@Jippo: phần Kath & around mình copy từ Lonly planet thôi :) và mình định ở Kath 5 đêm luôn. Còn bạn và mọi người thì sao?
@Tracy: ok theo kế họach của bạn đi Lumbini trước. Bạn cho mình email cùa chị Cỏ để mình hỏi xem chị Cỏ có muốn đi Pokhara không?

tracyhcm
29-11-2013, 16:14
@Rubi: Tracy pm cho Rubi rùi đó :)

chuonchuonot
29-11-2013, 17:00
Hi mọi người, sau một hồi vật lộn thì em cũng lên được cái lịch trình cơ bản cho 8 ngay 8 đêm ở Nepal. Mọi người góp ý giùm em xem ổn ko nhé
Ngày 2/2: arrive Kathmandu, enjoy Kath by night
Ngày 3/2: Kath & Patan
Ngày 4/2- 6/2: join a 3-day-trekking to Kath -Chisapani- Nagarkot. Cuối ngày 6/2 về lại Kathmandu
Ngày 7/2- 8/2: Pokhara
Sáng ngày 9/2 về lại Kathmandu, tiếp tục khám phá thủ đô + shopping
Sáng 10/2 : xách vali về nước ^_^

Ban đầu em cũng định đi Baktapur với Chitwan...nhưng sau một hồi đọc nhật ký trekking của mấy anh chị kia lại thấy ham hố quá, may mà tìm được tour trekking ngắn ngày mà cũng khá thú vị. Nhưng mà em vẫn chưa chọn được tour agency nào ngon bổ rẻ cả. Các bác phượt kỳ cựu cho em xin suggestion với ạ.

Chị jippo ơi, nghe lời chị em đã chờ đợi và...ngay hôm sau đã tóm ngay được vé 58$ HCMC-KL, tuy chưa phải là rẻ nhất nhưng đành chịu vậy, mình đi đúng đợt cao điểm mà lại còn đặt vé sát ngày quá mà. Thank chị nhiều nhiều nha :)
À, có khả năng là ngày 14/12 em phải về Tánh Linh dự đám cưới rồi, nếu mọi người quyết định OFF vào ngày này thì chắc em phải lỗi hẹn. Có gì em xin add nick YM chị jippo để xin tư vấn (miễn phí) tiếp nha, hihi....

jippo
29-11-2013, 20:37
@ruby: mình không định ngủ ở Kath tới 5 đêm bạn à, nói chung là giờ mình còn chờ phản hồi của mọi người nữa.
@chuonchuonot: theo cái lịch của em thì em và bạn em sẽ không join nhóm rồi, không có trùng được ngày nào hết á, vậy là không được tư vấn miễn phí nữa =)). Chị chỉ lưu ý em là Nagarkot và Pokhara nằm ở 2 hướng khác nhau và đi từ Pokhara tới Kath cũng mất nhiều thời gian lắm đó. Tùy em, tự ước lượng sức khỏe và túi tiền của mình, sao cũng được miễn em và bạn em cảm thấy vui và thoải mái là ok rồi. 58usd là giá cũng tốt lắm rồi đó, bình thường giá tốt nhất mà chị mua được (trước cả năm lận á) là khoảng 45usd rồi, cái em có gọi là last minute deal, có khi xui xui cũng không có giá đó đâu :)
Jippo.

Tiggy
30-11-2013, 10:01
Hic đọc lịch mọi người mà bị tẩu hoả nhập ma quá @.@ Kêu đi nhóm và mỗi người 1 phương vậy trời? Thú thật là mình quyết đi Nepal hơi gấp và chưa có tg tìm hiểu kỹ càng. Hôm trước Jippo hay ai nói có sách về Nepal có thể chia sẻ cho mọi người nhỉ, send cho mình với được ko? Mình chắc phải tìm hiểu kỹ hơn một chút nữa mới đóng góp ý kiến và quyết về đội nào được :D Anw, mình cũng cùng ý kiến với Tracy và Jippo là đi ít nhưng kỹ tại điểm đến chứ mình sợ kiểu hành quân lắm!

jippo
02-12-2013, 11:02
Hi all,
Just a quick reminder that AirAsia having promotion as below:

- SGN - KUL & return: 27/01-09/02/2014.
- KUL - KTM & return: 28/01 - 09/02/2014.

Same price as I bought 1 year ago.
Buy if you really want to join the trip.
Cheers!
Jippo.

P/S: mình cần các bạn cho ý kiến đóng góp về lịch trình của mình, trên TOPIC này nhe, nếu vẫn không có gì tiến triển thì minh nghĩ chắc cũng không cần OFF vào ngày 14-15/12 làm gì, mất thời gian lắm, dời ngày lại sau cũng được. Suy nghĩ cho chín chắn và quyết định nhe!:D. Deadline là nội trong vòng tháng 12 phải chốt hết tất cả lại nha. Mình sure là mình bận rộn hơn mấy bạn nhiều đó nhưng phần của mình đã ok hết rồi :)

LifeOfPi
03-12-2013, 14:59
e đã chính thức nhắm mắt quẹt thẻ visa :)

em đi AA, hcm-kul-katmandu-kul-hcm (từ kul đi kat: sáng 25, từ kat về kul tối 8/2. Vì đi mùng 9/2 là phải sáng 10/2 mới đến. Ngủ bờ ngủ bụi 2 đêm ở sân bay kul tối 24/1 và tối 8/2)

yeah yeah, giờ cày...chuẩn bị lên đường thôi \:d/

tracyhcm
03-12-2013, 17:02
Chuyến đi của chị @jippo đắt hàng quá :D

LifeOfPi
03-12-2013, 19:32
như đã hứa với chị jippo, e cũng làm bài tập về nhà tí và thấy cái link này khá chi tiết. Mọi người tham khảo thêm nhé
http://dulichbalo.wikidot.com/nepal

1 vài lượm lặt:
- hic hic 1: thời tiết tháng 1-2 rất lạnh (chết em rồi, em lại ít mỡ)
- hic hic 2: ở đây ko ăn thịt bò (và có vẻ ít thịt heo), huhu. Em vẫn theo chế độ nhiều thịt, cần protein...nhất là khi trời lạnh. Ko biết Nepal có cho mình mang khô bò vào không nhỉ (để em nhờ hà lội gửi vào :)
- hic hic 3: em vẫn ko hiểu làm thế nào để chĩa (hoặc ko chĩa) lòng bàn chân mình vào người khác? :)
- hi hi 1: ít nhất thời gian này trong năm thời tiết ở Nepal cũng trong xanh, thích hợp cho ngắm cảnh :)
- hi hi 2: đỉnh núi Kailash tuy xa mà gần (dù chẳng biết có đến được hay không). Đọc về nó trong vòng tay Sambala mà ko ngờ có 1 ngày mình có thể đến được đây :). Thông tin thêm trên mạng đây ạ (https://www.phuot.vn/content/360-N%C3%BAi-thi%C3%AAng-Kailash)
- hi hi 3: chị jippo đi tây tạng rồi nên chắc ko như em. Giờ cảm giác thật là vừa mong ngóng, vừa hồi hộp lo lắng. Thôi em về đi tập, rèn luyện sức khỏe để bám theo mọi người đây :)

jippo
04-12-2013, 09:46
@LifeOfPi:haizza...em gái ơi, cho comment vài cái nhe:
- protein có nhiều nguồn mà em: sữa nè, trứng nè, không có bò, heo thì ăn thịt gà, thấy mấy anh lực sĩ hông?? thèm thịt bò thì đem xúc xích bò, mì gói bò theo, khô bò cứ mang theo thử, nếu kg qua được thì...tặng mấy anh Hải Quan ăn lấy thảo vậy :D.
- Vụ lòng bàn chân: nếu nó vẫn úp xuống đất thì là không chĩa vào người khác rồi.
- Jippo chưa đi Tây Tạng nhe, hehe, nghèo...

LifeOfPi
04-12-2013, 17:23
hihi, vậy em nhớ lộn ra ai rùi :), cứ tưởng chị nói chị đi Tây tạng rồi :).

vụ protein: em vẫn cần ăn thịt, hic hic

vụ lòng bàn chân: thế em mới nói làm sao mà đi/đứng mà chĩa được lòng bàn chân vào người khác? :D

YesorNo
04-12-2013, 21:18
Tối 8/2 mìh sẽ ngủ bờ ngủ bụi cùg Life ở Pi ở KL, có bạn bầu bạn đỡ bùn ^_^
Mìh cũg đag tìm hiểu Nepal mí bữa nay, chưa xog nên chưa góp ý j đc cả

jippo
05-12-2013, 10:09
@all: còn 3 cái cuối tuần nữa của tháng 12 nha, mọi người ráng chăm chỉ tìm kiếm thông tin và Jippo cần biết là mọi người thích/ có thể join nhóm được ở đoạn nào, mình sẽ cho các bạn địa chỉ để nhập nhóm.
Liệu ngày 15/12 có đủ thông tin để off chưa???
làm việc chăm chỉ dùm tui nghen mấy cha nội lười :D
Mình cũng cần chuẩn bị một số thứ như quần áo để mặc trong thời tiết lạnh, nói chung là có một số thông tin cho các bạn để xử lý những tình huống bất chợt xảy ra.
Mình sẽ email luôn cho cả nhóm, nhớ confirm dùm nghen. Lịch trình các bạn dự định đi, gửi qua email cho mình luôn hen.
@chuonchuonot bị loại khỏi vòng chiến rồi nghen, đi theo hóng hớt thì ok :)
@LifeOfPi, YesOrNo - KL: LCCT nằm trong danh sách 10 sân bay í ẹ nhất để ngủ đêm, cắm trại thì vô tư :D!

LifeOfPi
05-12-2013, 18:03
ui

tình hình mà đã lê lết theo chị sang đến nepal thì ngủ ở sân bay kl ăn thua gì (mà em thấy KLIA ok mà nhỉ?)

yesorno đã đặt vé rồi à?

tuần đầu tháng 1 off được ko ạ? e nghi ko có khả năng nhìn thấy mặt trời cho đến 2/1 :). Đồ lạnh mấy lần trước em đi thì hay mua thêm thermal wear ở ngay Le thanh ton (gần chợ bến thành), cứ nhét 2-3 e vào chắc là đủ ấm :)

email của em la [email protected] nha :)

jippo
06-12-2013, 11:17
@all: mình thông báo chốt đoàn, không nhận thêm nữa nhe :D

dideyeu
06-12-2013, 19:47
Mình nghĩ cái này cần cho các bạn đang chuẩn bị đi Nepan này: http://muare.vn/threads/50/2719364/#post-29437362

Ham
23-12-2013, 23:03
Bạn jippo ơi, mình vừa mua vé Nepal xong. Bạn có thể tư vấn cho mình ks ở Kath được ko (2-3/2)? Cám ơn nhé.

cádalợn
24-12-2013, 12:15
Mình có vé của Thai Airways tới KTM có thể đi trước lịch bay của chị jippo (tầm 24-28/01 tới cũng được). Mình đang tìm hiểu về cung đường treking cơ bản để được ngắm tuyết và trải nghiệm. Có ai đã và đang plan cho mình tham gia với nhé.

jippo
25-12-2013, 10:09
@ham: vụ hotel thì dễ mà bạn, bạn cứ check xem location thuận tiện, giá vừa phải, dịch vụ tốt, có thể check thêm trên tripadvisor, đơn giản vậy thôi, chỉ là tìm một nởi để tắm và an toàn để ngủ là ok mà :d.
@dideyeu: đề nghị xóa cái quảng cáo của bạn dùm, sorry.

chuonchuonot
27-12-2013, 14:47
@Ham: đợt trước mình cũng có tìm hiểu về vụ này và có hỏi 1 trekking agency mà theo mình là khá nice (mình q/đ làm 1 short hiking trip to Chisapani & Nagakot với cty bạn í). Đây là các recommendation bạn ấy feedback cho mình, bạn có thể tham khảo thêm (yêu cầu của mình là clean room with attched bathroom & windows, safe, price around 10$/night)
- A bit expensive than your budget Hotel in Kathmandu, they are Hotel Ganesh Himal, Kathmandu Eco Hotel.
- According to your budget Hotel in Kathmandu, Hotel Florid Nepal ,Hotel Festoon, Heritage Home Hotel and Lhasa Guest House (some of my clients stay on these Hotels; they tell this is nice budget hotel).
- Hotel in Pokhara : Hotel View Point, Hotel White Castle

Tuy nhiên bạn cũng nên tham khảo thêm trên tripadvisor để xem các reviews, mình thấy cũng khá hữu ích đó. Tụi mìh cũng đến Kath đêm 2/2, nếu được thì sáng hôm sau hẹn đi breakfast hỉ ^^

le186
02-01-2014, 15:23
Dear chủ thớt,

Bây giờ mình đang ở Ấn Độ, có thể email cho mình lịch trình của các bạn ko?

Mình muốn join khi qua Nepal. Thời điểm các bạn đến mình đang ở New, mình sẽ lay visa o day va di chuyen len do.

Có gì liên lạc với mình qua email này nha: [email protected]

jippo
02-01-2014, 16:43
@le186: ok, mình sẽ fw các email qua cho bạn vì mình không biết bạn thích đi như thế nào, chỉ tham khảo thôi nha vì lịch trình của nhóm tracy sẽ thay đổi.

Venusnhung
06-01-2014, 22:40
Mình dự định đi nepal tu 3/2 đến 16/2. Bạn mình là ng nepal vì vậy cậu ấy sẽ làm tourguide cho minh trong tjan mình ở đấy. Ai cần tư vấn và hỗ trợ thì gửi email cho mình nhé.
[email protected]

Venusnhung
06-01-2014, 22:58
Bạn mình kể ở nepal bị cắt điện luân phiên vì thế nếu các bạn có thuê khách sạn thì nhớ xem wa lịch cắt điện của họ rồi hãy book ks. Nhớ mang theo đèn pin vi 8h tối ko có đèn đường và các dv thg đóng cửa vào tjan đó. Đồ ăn của họ hơi khó ăn vì gia vị chính là bột nghệ+ bột cà ri và hanh tỏi. Họ chỉ dùng muối nên hơi khó ăn đối với các bạn chưa ăn bao giờ. Theo mình thì cứ ruốc,xúc xích,đồ hộp mà tẩn thôi. Họ có món pan cake cũng ngon lắm,đấy là món ngon nhất mà tớ thấy được trong vô vàn món ăn của nepal. Bạn tớ sống ở vn 1 năm nên tiếng việt của cậu ấy cũng bập bõm,tớ đc thg thức nh món ăn nepal rồi nên khuyên các bạn tốt nhất là mang đồ ăn đi. Nếu các bạn muốn tư vấn thì liên lạc với tớ để gặp cậu ấy nhé. Sẽ tiết kiệm đc rất nh tjan và tiền đấy

Ham
07-01-2014, 11:50
Cám ơn bạn Chuonchuonot và Venusnhung rất nhiều.

@Chuonchuonot: Mình đến Nepal 2-8/2, chơi ở Kath 3/2 sau đó muốn đi Lumbini, Nagokot, Chitwan hay Pokhara, ý kiến ăn sáng 3/2 thú vị đấy. Cho mình địa chỉ email nhé để tiện liên lạc.

Venusnhung
09-01-2014, 23:48
Ban minh ten la damodar,cau ay song o nepal. Day la dc mail cua cau ay. Ban nao can ho tro tu fia cau ay thi email cho cau ay nhe. Cau ay rat tot bung
[email protected]

jippo
10-01-2014, 16:49
@venusnhung:
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Venusnhung
10-01-2014, 21:35
Tớ may mắn là sang đấy tớ ko phải thuê khách sạn mà tới nhà cậu ấy ở và ở chung phòng với em gái cậu ấy. Sướng nhất là có bạn bè ở đây nên tớ cũng chẳng lo lắng ji. Nhưng tớ ko biết làm thế nào để sống sót 12 ngày mà ko take shower vì họ không có nước nóng. Chắc phải chuồn ra khách sạn ở mấy ngày mất. Cậu ấy xjn nghỉ làm 1 tuần để dẫn tớ đi chơi nhưng những ngày còn lại cậu ấy phải đi làm & em gái câu ấy trở thành tourguide của tớ. 10-14 tớ ở kathmandu & thamel. Có bạn nào trùng tjan đó thì liên lạc nhé

ductri
11-01-2014, 00:07
Hi chi Jippo!
Em rat ne niem dam me phuot cua chi.Em cung rat thich di day do choi cho biet,em moi di Thai ve day.Nhung ngoai ban viec,em cung dang hoc lop VB2 nam nay la nam cuoi roi,nen thoi gian cung ban ron.Han hanh duoc lam quen voi chi,thay tour Nepal dip Tet cua chi em me ghe nhung e ko co thoi jan de di,tiec that.Tet e cung dinh sang Lao choi.Trong nam nay 2014 chi co ke hoach di dau nua ko,share e ke hoach voi,de xem em co the tham gia tour nao ko.
Thanks chi!

yzuzuf5
11-01-2014, 20:44
Bạn Jippo ơi, mình có chuyện này muốn hỏi bạn, chẳng là mình đang sưu tập tiền của 1 số nước, sắp tới bạn đi Nepal, bạn có thể giúp mình lấy 1 bộ tiền của Nepal đc ko ? Nếu đc bạn có thể cho mình xin địa chỉ Email để trao đổi thêm đc ko ? Mình bên nhà Phượt Đà Nẵng :D

jippo
13-01-2014, 09:49
@venusnhung: sướng nhá, lập kỉ lục mười mấy ngày không tắm đi Nhung :D, nói chứ không sao đâu, lúc nào ban ngày, trời có nắng ấm, bạn nấu nước mà tắm vậy, dọn ra ngoài ở mấy ngày sợ gia đình bạn ấy buồn, trước khi đi tắm thiệt kĩ vô, khi về tắm kĩ lại là xong :D, nếu sợ dơ thì ...mình nghe mách nước là vầy nè, bạn dùng gel rửa tay á, chà hết lên người, bảo đảm ...sạch, không còn con vi khuẩn nào hết!
@ductri: 2014 chị đi tu, em đi hông? :-)
@yzuzuf5: hehehe, không chỉ mình bạn có sở thích đó đâu nhe, jippo cũng sưu tầm tiền giấy và tiền xu đó, của các nước mình đi qua, nếu bạn thích, mình sẽ kiếm 1 bộ về cho bạn (nhưng kg sure là có đầy đủ nha), email thì bạn xem trong cái post đầu tiên nhé.
Mình thích đồ ăn Đà Nẵng, Bác của mình vẫn đang ở Đà Nẵng đó :-)
Mà sao không đi qua Nepal lấy tiền về ta?? thú vị hơn nhiều lắm đó nhee...:D

Venusnhung
13-01-2014, 20:08
Hôm bạn mình về nước cậu ấy cho mình 1 mớ tiền rupee nepali vì tớ lên lịch tháng 2 ghé thăm đất nước của cậu ấy. Cơ mà đi chợ bị bọn đạo chích luộc mất cái ví nên mất hết roài. Nepal giống nước mình cách đây 100 năm á, thế nên ở đây phụ nữ bị coi nhẹ lắm. Nước họ nghèo lắm, mùa đông toàn tắm bằng nước lạnh thui. Vì thế tớ sẽ cố gắng lập 4 lần hattrick như zippo ao ước nhé.
Họ ăn bốc bằng tay phải nhé vì tay trái họ coi là ô uế vì đó là bàn tay dùng khi đi vệ sinh. Ọe, tớ là tớ cứ mang thìa đi cho nó lành. Múc cho nó nhanh lại đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm.
Còn ai lỡ dính vào ngày của bạn gái chúng mình thì ôi thôi cứ gọi là xác định như thế này:Nếu là người bản địa thì ko được sinh hoạt chung với gia đình,phải sống tách biệt & ko đc chạm vào thức ăn cũng như sử dụng chung với nguồn nước của gia đình. Đấy là dân bản địa thì như thế nhưng mình cũng được liệt vào dạng khách nước ngoài nên không biết họ đối xử ntn. Vì thế bạn nào đen đủi mà dính vào mấy ngày đấy thì cố gắng phi tang cho khéo nhá
Đi vào thăm khu đền đài nên nhờ ng bản địa hoặc du khách trung quốc,ấn độ mua vé hộ chứ khách bth họ chém tiền vé thăm quan chát lắm. Gấp mấy lần luôn.

langthang_nhugio
18-01-2014, 21:26
Nhờ có topic này mà mình cũng đã đặt được vé đi Nepal, nhưng là từ 31/1-9/2. Mình định đi Poonhill trước rồi mới quay về thăm Kath sau. Rất mong được gặp các bạn ở Kath.

jippo
20-01-2014, 13:17
ok bạn,
ở Kath, tụi này ở đây:

Kathmandu 06-08/02:
Shree Lal Inn
House No.334, Chibahal, Thamel, काठमाडौं 44600, Nepal
Điện thoại:+977 984-1957238
http://www.shreelal.com/Home.aspx

Totto-chan
07-02-2014, 23:57
Chị ơi, chị thấy có an toàn cho con gái đi du lịch 1 mình ở Nepal không?

jippo
11-02-2014, 16:58
@totto-chan: không có vấn đề gì em ạ, chị cũng có lúc thành ra ...đi một mình đó thôi :d

langthang_nhugio
17-02-2014, 13:31
@totto-chan: không có vấn đề gì em ạ, chị cũng có lúc thành ra ...đi một mình đó thôi :d
@jippo: có phải jippo ở trong số 4 bạn nữ mà mình gặp ở một trạm dừng xe bus trên đường từ Pokhara về lại Kathmandu không? Hôm đó xe bus của mình bị hỏng xe, phải dừng lại dọc đường để sửa, thành ra chả được đi ăn tối cùng các bạn, tiếc ghê cơ. Vậy là phải tiếp tục hành trình alone.

Venusnhung
18-02-2014, 18:50
Tớ vừa về hôm cn 16/2. Cảm nhận của tớ về Nepal như sau
Một đât nước rất hiếu khách. Tớ thích Patan Square nhất sau đó là đến Durbar Square. Nhưng hãi nhất là cái lạnh ở đấy Jippo ah. Đường phố thì bụi quá,tớ ở nhà bạn nên suốt ngày phải đi bộ. Nhà bạn tớ mất điện suốt,chỉ có điện từ 10h đêm đến 8h sáng ngày hôm sau. Rất bất tiện trong sinh hoạt. Nhưng tóm lại là 1 đất nước có nhiều phong cảnh đẹp và hiếu khách.

jippo
27-02-2014, 14:53
Chào cả nhà.
Năm mới vui vẻ và phát tài nhá!
@langthang_nhugio: group 4 bạn mà bạn gặp là do các bạn đó qua trước nên đi trước, mình ...đi sau, mình có nghe mấy bạn nói là có gặp bạn người Việt ở bến xe bus :-)
@venusnhung: bạn đoán được jippo tắm rửa gội đầu được mấy lần không? 3 lần :D, vậy là được mấy cái hattrick? :)). Đó là một đất nước thanh bình và mọi người rất là ...friendly! Love! Trời lạnh thì Jippo không vấn đề gì, chỉ khi về đến Bangkok và HCMC thì...quá mệt vì quá nóng thôi à...

Venusnhung
02-03-2014, 01:17
@jippo ne tu 25/9-8/10 ben do co le hoi Dashani la le hoi lon nhat ben do day. Co djnh lam them chuyen nua ko

jippo
02-03-2014, 16:22
@jippo ne tu 25/9-8/10 ben do co le hoi Dashani la le hoi lon nhat ben do day. Co djnh lam them chuyen nua ko

Hi Venusnhung: năm nay mình hết room rồi nên chỉ đi những chuyến đã được plan thôi, không được phát sinh thêm cú nào nữa hết, đang học cách tự kềm chế mình :-)

eproject1
05-03-2014, 08:05
@jippo: chị còn được cái hattrick, em ko đc lần nào cả :p cảm giác thiệt là ....yomost

jippo
05-03-2014, 10:17
@eproject1: thiệt hả em?:D, có ...bạn nào vô tình đứng gần em lúc em trở về không? bạn í có phát biểu cảm nghĩ gì không? hehehe...lúc chị ở trên shuttle bus để về hotel (ở Thái ), tám với một ông Tây ngồi gần, chị nói đã ...ngày chị không tắm, thế là ...thằng chả ngồi xích ra liền :))