PDA

View Full Version : [HẾT HẠN] Huế (12-14/10/2013) - Tham quan La Vang + Phong Nha

davidnguyen7940
25-09-2013, 15:07
Tình hình là mình book được vé máy bay giá rẻ đi Huế vào ngày 12-14 tháng 10 năm 2013, nhưng đi một mình thì buồn quá, nên vào diễn đàn tìm thêm bạn đồng hành. Mình dự định di Thánh địa La vAng cầu nguyện vào ngày 13 tháng 10 ( lễ Đức Mẹ Fatima) và tham quan Động Phong Nha. Bạn nào book trùng ngày này hoặc có lịch trình tương tự, vui lòng cho mình tháp Tùng với. Mình đã book ks 2 đêm ở Huế rồi - GOLD HUE HOTEL, nên các bạn an tâm về KS nhé.

Lịch trình như sau:

12/10 :
- 06am - khởi hành đi Huế
-8:00 - Tời Huế - Tham quan lăng Tự Đức - Minh Mang
- 14:00 : Check - in khách sạn.
- 18:00 : Khám phá Huế by night

13/10 : Huế - La Vang - Phong Nha
19:00 : trở về Huế,tiếp tục ăn chơi.

Mình không nghĩ sẽ tìm được bạn đồng hành, vì plan của mình chủ yếu là cầu nguyện tại La Vang và relax, Nên bạn nào đạo chúa hoặc có kế hoạch đi Huế dịp này, vui lòng tháp tùng với mình nhé. các bạn cần thì inbox cho mình nhá.

Cám ơn các bạn.

thinhduyquach
26-09-2013, 12:27
Tình hình là mình book được vé máy bay giá rẻ đi Huế vào ngày 12-14 tháng 10 năm 2013, nhưng đi một mình thì buồn quá, nên vào diễn đàn tìm thêm bạn đồng hành. Mình dự định di Thánh địa La vAng cầu nguyện vào ngày 13 tháng 10 ( lễ Đức Mẹ Fatima) và tham quan Động Phong Nha. Bạn nào book trùng ngày này hoặc có lịch trình tương tự, vui lòng cho mình tháp Tùng với. Mình đã book ks 2 đêm ở Huế rồi - GOLD HUE HOTEL, nên các bạn an tâm về KS nhé.

Lịch trình như sau:

12/10 :
- 06am - khởi hành đi Huế
-8:00 - Tời Huế - Tham quan lăng Tự Đức - Minh Mang
- 14:00 : Check - in khách sạn.
- 18:00 : Khám phá Huế by night

13/10 : Huế - La Vang - Phong Nha
19:00 : trở về Huế,tiếp tục ăn chơi.

Mình không nghĩ sẽ tìm được bạn đồng hành, vì plan của mình chủ yếu là cầu nguyện tại La Vang và relax, Nên bạn nào đạo chúa hoặc có kế hoạch đi Huế dịp này, vui lòng tháp tùng với mình nhé. các bạn cần thì inbox cho mình nhá.

Cám ơn các bạn.

Chào anh!!!
Trước tiên là em thấy anh có ghé Quảng Trị với Quảng Bình nên em khoái lắm. Thứ hai là không biết anh đã biết cung này chưa, hay tại muốn làm cái plan ngắn gọn như thế này cho nhanh gọn và lẹ.

Thôi thì em thấy nó sơ xài quá, nên cho em múa rều qua mắt thợ 1 tí nghen anh.

P/s: Với những ngày như thế này, có thể gọi là quá ít và có lẽ anh không thể nào đi hết 1/2 mà dân làm du lịch tuị em gọi là '' Con Đường Di Sản ''.

Vì anh có quá ít ngày, tính ra thì anh chỉ có 2 ngày chưa trọn vẹn. Nên anh có thể bỏ Quảng Bình vì anh sẽ đi không kịp. Với lại anh nói trong chương trình tour này anh chỉ muốn ghé Thánh Địa La Vang là chính, nên em nghĩ anh bỏ Quảng Bình sang 1 cung khác, cho những thời gian tiếp theo.
Đơn giản, vì từ Huế ra Quảng Bình là anh phải mất hết 4 tiếng. Thêm vào đó, anh ghé động Phong Nha hoặc Thiên Đường tốn khoảng 2h tiếng trong động và chưa kể chạy xe từ Tp. Đồng Hới lên động nữa ( 40km x 2 chiều = 80km ).

Anh sẽ không đủ thời gian, cho chương trình Quảng Bình. Vậy thì em gợi ý anh một plan tour Huế- Quảng Trị.

Ngày 1: Sài Gòn- Huế ( 12/10/2013 )
6h sáng khởi hành đi Huế.
8h đến Huế và bắt đầu tham quan :
- Đại Nội Huế
- Chùa Thiên Mụ
P/s: 8h xuống chưa tính thời gian chết mà anh không control được khi đến một địa điểm mới.
Anh có thể chọn thuê xe máy để tham quan tiện lợi hơn.( Cái này anh có thể gọi điện thoại trước để chọn xe và hẹn người ta địa điểm gặp giao xe ).

Chiều : 14h anh nhận phòng, nghĩ ngơi và sau đó tiếp tục tham quan 3 lăng:
- Minh Mạng
- Tự Đức
- Khải Định

Tối anh có thể đi nghe ca Huế trên sông Hương.
Dạo chơi thành phố Huế về đêm, đi bộ trên cầu Trường Tiền.
P/s: Cái này em có tư vấn cho 1 bạn nào đó, chi tiết hơn nên em sẽ kiếm và gửi anh.

Ngày 2: Huế - Quảng Trị ( 13/10/2013 )

Em nghĩ anh chọn phương tiện này để đỡ mất thời gian anh nhé.
Vào lúc 5h sáng từ Huế có chuyến tàu đi qua Quảng Trị. Không nhầm là SE6 đó anh. Để em check lại thử nhé, vé tàu thì rất rẻ, trên dưới 100 ngàn cho ngôi mềm luôn.
Khoảng 6h30 là anh có mặt ở Quảng Trị rồi, anh đi ăn sáng với món Bùn Giò trên đường Nguyển Huệ hoặc ăn Cháo Cá Lóc - Hải Lăng trên đường 9 đoạn dưới chân cầu vượt ga Đông Hà.
Thuê xe thì có chị Ngọc - Phone: 0948.052.444
Giá 130 ngàn 1 ngày, có nón bh luôn nha anh.

Thuê xe xong, anh bắt đầu tham quan chương trình ......( Còn tiếp )

davidnguyen7940
26-09-2013, 13:09
Cám ơn Thịnh rất nhiều đã cho Anh thông tin nhé. Thank em nhiều

caonguyendom
26-09-2013, 15:04
Ngày 1:
Theo mình nghĩ thì ngày thứ 1 theo Thịnh là ok lắm rùi.
Có thể chỉnh tý xíu cho buổi chiều, theo mình thì:
Chiều tham quan theo tuần tự.
Lăng Minh Mạng => Lăng Khải Định => Đồi Thiên An => Bến Đò Tuần => Điện Hòn Chén => Đàn Nam Giao => Núi Ngự Bình => Huế (bufet các loại bánh của Huế)
Nhưng tối rãnh có thể đi Thành Phố Lăng Mộ Xa Hoa Nhất VN - Làng An Bằng Huế => Biển Thuận An.
Chương trình nghe Nhã Nhac Cung Đình có thể dời sang tối hôm sau

Ngày 2:
Sáng đi Quảng Trị tham quan Thánh Địa La Vang - Nhà Thờ Long Hưng - Cầu Thạch Hãn - Sông Thạch Hãn - Ăn Trưa - Tiếp tục tham quan Trường Bồ Đề - THành Cổ Quảng Trị - Làng cổ Phước Tích - đi ven biển Phá Tam Giang - Ngắm Hoàng Hôn trên Phá - Về Huế - Ăn chiều các món ăn chế biến từ Hến - Tham gia Nhã Nhạc Cung Đình.

Còn ngày thứ 3 của pác Thịnh nha =)) (beer) - Còn hông về nhà mình gần Cầu Ngói Thanh Toàn làm ruộng cho vui.

Hoàng Hôn trên Sông Ô Lâu
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=105377&d=1380182512

Hoàng Hôn trên Phá Tam Giang
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=105378&d=1380182512

thinhduyquach
26-09-2013, 16:01
P/s: Anh Nguyên thật là ác độc, mà thấy mọi người ngày xưa chém em, ném đá em mà bây giờ nói ngọt em sợ quá hà :D . ( Sắp diệt chủng như Pôn Pốt hay gì đây ).

*** Anh David ơi !!! Em nghĩ lịch trình của anh Nguyên cũng hay đó, nhưng dành cho mọi người đi nhiều như ảnh. Riêng anh, em sợ anh không control được nên anh cứ tham khảo cả hai lịch trình. Sau đó, anh note lại để cho ra một plan hoàn chỉnh và chu đáo nha.

Vì nếu đi như anh Nguyên thì anh không đi tàu qua Quảng Trị mà đi xe máy từ Huế qua Quảng Trị sao đó đi đường ven biển về để ghé phá Tam Giang đón hoàng hôn.
Còn chương trình của em thì anh khỏe cái là đi tàu về tàu hoặc oto nhưng đón hoàng hôn trên QL 1A :D .
Em sợ là ngoài đó chạy xe ẩu, đi đường bằng xe máy xuyên tỉnh không an toàn cho anh lắm.
Tôi nay em về em viết hết cái chương trinh ngày 2 và 3 cho anh. Kiếm cho anh thông tin ăn uống ở Huế và Quảng Trị.
Yên tâm anh nhé, còn đến hơn 10 ngày nữa lận mà.

davidnguyen7940
26-09-2013, 16:18
Cám ơn Anh Thịnh và Bác Nguyên đã nhiệt tình hướng dẫn em, Em sẽ theo lịch trình của các bác vì Em thấy rất hợp lý và tiết kiệm thời gian. Các Bác vui lòng cho em hỏi nếu em muốn đi xe từ trung tâm Huế ra Quảng Trị thì nên đi như thế nào ạ.

Quân Béo
26-09-2013, 23:37
Thấy bảo La Vang như kiểu đất Thánh, lần tới mình sẽ cố gắng ghé thăm đây

bravery88
27-09-2013, 07:58
La vang là 1 trong 3 trung tâm hành hương Công giáo chính của Việt Nam và là vương cung thánh đường ở VN đầu tiên được công nhận mà bạn Quân Béo.
@Bác David: Sao em lại có đọc thông tin là sang năm mới là đại lễ cơ mà. Hay đó là lễ to nhất, ngoài ra còn có nhiều lễ nhỏ hơn

davidnguyen7940
27-09-2013, 09:36
Đúng rồi bạn ạ - 13/10 là lễ kỷ niễm Đức Mẹ hiện ra tại Fatima nên rất nhiều người Công giáo hành hương đến các trung tâm thờ kính Đức MẸ. Vào ngày này năm nào mình cũng đi hành hương cùng với gia đình, Có khi Medjugorje, hoặc Fatima Portugal hoặc một số nhà thờ khác...Lần này thì công tác tại Saigòn nên có dịp đến La Vang. Thanks

thinhduyquach
27-09-2013, 11:05
Anh David !!!
Sao anh lại chọn đi ô tô mà không phải là tàu hỏa vậy anh ?

davidnguyen7940
28-09-2013, 23:45
Hi Thịnh. A sợ rằng xe lửa đến Dongha thì sẽ xa hơn khi đi bus đến LV do phải quay ngược lại. Thks Thinh nhièu.

thinhduyquach
28-09-2013, 23:58
Hi Thịnh. A sợ rằng xe lửa đến Dongha thì sẽ xa hơn khi đi bus đến LV do phải quay ngược lại. Thks Thinh nhièu.

Ý của em là như thế này anh nhé:
Anh đi tàu qua Đông Hà, sau đó thuê xe máy để tham quan. Chứ bây giờ anh sợ từ Đông Hà ra La Vang thì anh đi ô tô, người ta bỏ anh ở ngoài đường anh lấy gì đi vào chổ La Vang và tham quan những địa điểm xung quanh.

Thứ hai nữa là anh đi tàu qua Đông Hà, chi phí rẻ và an toàn hơn rất nhiều. Chổ thuê xe cũng gần ga Đông Hà nữa. Sau khi thuê xe anh chạy ngược hướng về Huế khoảng hơn 20km là gặp:
1. Tượng Đài Mai Quốc Ca ( 19 giọt máu ).
2. Cầu Thạch Hãn
3. Trường Bồ Đề
4. Thành Cổ Quảng Trị
Sau khi tham quan cung đó xong, anh hỏi người ta Thánh Địa La Vang ở đâu. Sau đó, anh chạy từ QL 1A vào tới đó khoảng 4km, cứ nhắm 1 đường thẳng và chạy cuối đường thì tới Thánh Địa.

Sau đó, anh trở về lại Đông Hà trả xe máy. Cùng lúc vào 3h45' chiều có chuyến tàu Đông Hà- Huế. Anh ngồi tàu khoảng 2 tiếng là tới Huế tham quan thêm nữa như:
1. Nghe Ca Huế
2. Khám phá ẩm thực Huế

P/s: Riêng ngày 14, em không biết mấy h anh về lại Sài Gòn và đi máy bay từ Huế hay Đà Nẵng nên em không tư vấn được. Nếu anh bay về từ ĐN thì ngày ở Huế đi Quảng Trị anh trả phòng và mang hết vật dụng cá nhân. Khi đi tàu về từ Quảng Trị thì đi thẳng dô Đà Nẵng luôn, ăn chơi ĐN một đêm và nữa ngày city tour tại thành phố này, em thấy là hợp lý nhất.

davidnguyen7940
29-09-2013, 06:28
Oh. Lịch trình em thật tuyệt, anh sẽ copy ngay. Cám ơn em nhiều. Hy vọng có dịp anh sẽ hậu tạ cafe nhe

caonguyendom
30-09-2013, 07:33
Ý của em là như thế này anh nhé:
Anh đi tàu qua Đông Hà, sau đó thuê xe máy để tham quan. Chứ bây giờ anh sợ từ Đông Hà ra La Vang thì anh đi ô tô, người ta bỏ anh ở ngoài đường anh lấy gì đi vào chổ La Vang và tham quan những địa điểm xung quanh.

Thứ hai nữa là anh đi tàu qua Đông Hà, chi phí rẻ và an toàn hơn rất nhiều. Chổ thuê xe cũng gần ga Đông Hà nữa. Sau khi thuê xe anh chạy ngược hướng về Huế khoảng hơn 20km là gặp:
1. Tượng Đài Mai Quốc Ca ( 19 giọt máu ).
2. Cầu Thạch Hãn
3. Trường Bồ Đề
4. Thành Cổ Quảng Trị
Sau khi tham quan cung đó xong, anh hỏi người ta Thánh Địa La Vang ở đâu. Sau đó, anh chạy từ QL 1A vào tới đó khoảng 4km, cứ nhắm 1 đường thẳng và chạy cuối đường thì tới Thánh Địa.

Sau đó, anh trở về lại Đông Hà trả xe máy. Cùng lúc vào 3h45' chiều có chuyến tàu Đông Hà- Huế. Anh ngồi tàu khoảng 2 tiếng là tới Huế tham quan thêm nữa như:
1. Nghe Ca Huế
2. Khám phá ẩm thực Huế

P/s: Riêng ngày 14, em không biết mấy h anh về lại Sài Gòn và đi máy bay từ Huế hay Đà Nẵng nên em không tư vấn được. Nếu anh bay về từ ĐN thì ngày ở Huế đi Quảng Trị anh trả phòng và mang hết vật dụng cá nhân. Khi đi tàu về từ Quảng Trị thì đi thẳng dô Đà Nẵng luôn, ăn chơi ĐN một đêm và nữa ngày city tour tại thành phố này, em thấy là hợp lý nhất.

Có vẽ thịnh có duyên với otô nhỉ, anh thì nghĩ hôm trước đã thuê xe ở Huế thì hôm sau nên ôm em nó đi luôn và chủ động được thời gian của mình, trên đường có gì thấy bắc mắt là hốt thôi. Chắc có lẽ mình thích ung dung tự tại ;)

thinhduyquach
02-10-2013, 22:54
Có vẽ thịnh có duyên với otô nhỉ, anh thì nghĩ hôm trước đã thuê xe ở Huế thì hôm sau nên ôm em nó đi luôn và chủ động được thời gian của mình, trên đường có gì thấy bắc mắt là hốt thôi. Chắc có lẽ mình thích ung dung tự tại ;)

Đọc kỷ lại nha anh Nguyên, oan cho em quá. Em nói là đi tàu hỏa chứ không đi ô tô nha. Em cũng chẳng thích ô tô, nhưng gì em thích tàu hỏa và một phần ngoài đó xe chạy hơi ẩu nên khuyên anh ấy đừng đi xe máy.

P/s: Anh David đã tìm được bạn đồng hành chưa, ngoài đó bão vừa qua mà tan tát hết rồi. Em nghĩ anh đừng ra Quảng Bình. Người ta đang đau khổ mà mình ra du lịch chắc cũng không được hay. Anh đi Huế - Quảng Trị - Đà Nẵng là em thấy tốt nhất đó.

davidnguyen7940
03-10-2013, 22:42
Thanks e nhé. anh đang chờ một bạn nam cũng ở canada confirm đi là anh có bạn đồng hành rồi. Hehe. Hy vọng có bạn đồng hành. Anh sẽ đi Hue- Quang Tri.

Augustman
11-10-2013, 22:08
Hi a David.
Em đang ở Đà Nẵng và mai cũng dự định ra Huế phượt. Neu a mún mình đi chung cho vui.

Augustman
11-10-2013, 22:10
hehe quên mất a có thể pm qua đt 01265180038