PDA

View Full Version : Mình có thể viết bài tìm bạn đồng hành ở đâu

travelnow
24-09-2013, 20:03
Thưa các bạn min mod

Mình nếu muốn viết bài tìm bạn đồng hành thì viết ở đâu được vì nếu viết ở trong box bình thường thì hình như phải có lịch trình cụ thể ngày tháng nơi đến ... mà mình lại chưa có lịch trình cụ thể, lịch trình cụ thể sẽ bàn với những người bạn đồng hành sau khi đã gặp nhau rồi.

Ý mình là tìm người có chung một số điều kiện, sau đó thì ta sẽ tính tiếp

Xin cám ơn

thinhduyquach
25-09-2013, 01:48
Thưa các bạn min mod

Mình nếu muốn viết bài tìm bạn đồng hành thì viết ở đâu được vì nếu viết ở trong box bình thường thì hình như phải có lịch trình cụ thể ngày tháng nơi đến ... mà mình lại chưa có lịch trình cụ thể, lịch trình cụ thể sẽ bàn với những người bạn đồng hành sau khi đã gặp nhau rồi.

Ý mình là tìm người có chung một số điều kiện, sau đó thì ta sẽ tính tiếp

Xin cám ơn

Thấy cài này từ chiều tới giờ, mà mình đi qua đi lại thấy còn y nguyên nên bèn vào gợi cho bạn một số ý.
Tại thấy bạn hỏi Mod hoặc AD, nên mình là dân thường trả lời không biết có sao không nên đành liều một phen.

P/s: Ngày xưa thì làm plan tour dễ hơn bây giờ rất nhiều. Nhưng do một số phần tử thật kinh khủng khiếp làm rồi diễn đàn nên bây giờ khó khăn cho bạn lắm.

Có tất cả 3 địa điểm cho bạn được tìm bạn đồng hành.
1. Nơi dành cho người tổ chức tour chuyên nghiệp trong nước( Người được giới đi Phượt trong diễn đàn biết mặt, đi thật nhiều chuyến, có kinh nghiệm, nên không sợ ăn chặn tiền bạc và quan trọng là có plan tour hoàn chỉnh ).
P/s: Cài này bạn mới dô không thể post ở đây rồi ( Ráng nghen, rồi cũng được hà ).

2. Nếu cái 1 đã không được thì bạn có thể chọn cái 2, nơi mà bạn là người khởi xướng chuyến đi. Điều kiện ở đây cũng dễ hơn, không đòi hỏi nhiều.
Mod không cần bạn có plan hoàn chỉnh, không cần có chi phí dự trù trước chuyến đi, mục đích của chuyến đi có thể mông lung và bể plan trong mọi hoàn cảnh và được cảnh báo trước. Người làm plan là bạn nhưng chưa chắc bạn sẽ là leader. Cái này bạn có thể tìm đọc ở nơi tìm bạn tổ chức chuyến đi trong nươc.

3. Cái này dễ nhất nè, nó có tên là '' Alo .. Mình muốn Phượt ''.
Bạn chỉ cần vào topic đó, thảy cái suy nghĩ của mình lên, ai hợp ý sẽ cùng lên đường cùng bạn.

P/s: Mấy cái này có ở diễn đàn, ráng mà tìm đọc nghen. Mà dám khi mình post cái này lên bạn đã ngộ ra vấn đề không chừng.
Chúc sk và sớm lên đường nhé.
Thịnh.

babyone
25-09-2013, 09:00
:), Bạn Travelnow có ý định tìm bạn đi du lịch nước ngoài Free Plan :), cũng thật khó cho sự rủ rê khi không rõ lộ trình, thời gian, chi phí, cá tính bạn đồng hành. :)

travelnow
25-09-2013, 15:44
Thấy cài này từ chiều tới giờ, mà mình đi qua đi lại thấy còn y nguyên nên bèn vào gợi cho bạn một số ý.
Tại thấy bạn hỏi Mod hoặc AD, nên mình là dân thường trả lời không biết có sao không nên đành liều một phen.

P/s: Ngày xưa thì làm plan tour dễ hơn bây giờ rất nhiều. Nhưng do một số phần tử thật kinh khủng khiếp làm rồi diễn đàn nên bây giờ khó khăn cho bạn lắm.

Có tất cả 3 địa điểm cho bạn được tìm bạn đồng hành.
1. Nơi dành cho người tổ chức tour chuyên nghiệp trong nước( Người được giới đi Phượt trong diễn đàn biết mặt, đi thật nhiều chuyến, có kinh nghiệm, nên không sợ ăn chặn tiền bạc và quan trọng là có plan tour hoàn chỉnh ).
P/s: Cài này bạn mới dô không thể post ở đây rồi ( Ráng nghen, rồi cũng được hà ).

2. Nếu cái 1 đã không được thì bạn có thể chọn cái 2, nơi mà bạn là người khởi xướng chuyến đi. Điều kiện ở đây cũng dễ hơn, không đòi hỏi nhiều.
Mod không cần bạn có plan hoàn chỉnh, không cần có chi phí dự trù trước chuyến đi, mục đích của chuyến đi có thể mông lung và bể plan trong mọi hoàn cảnh và được cảnh báo trước. Người làm plan là bạn nhưng chưa chắc bạn sẽ là leader. Cái này bạn có thể tìm đọc ở nơi tìm bạn tổ chức chuyến đi trong nươc.

3. Cái này dễ nhất nè, nó có tên là '' Alo .. Mình muốn Phượt ''.
Bạn chỉ cần vào topic đó, thảy cái suy nghĩ của mình lên, ai hợp ý sẽ cùng lên đường cùng bạn.

P/s: Mấy cái này có ở diễn đàn, ráng mà tìm đọc nghen. Mà dám khi mình post cái này lên bạn đã ngộ ra vấn đề không chừng.
Chúc sk và sớm lên đường nhé.
Thịnh.

1-Mình ko phải dân tổ chức chuyên nghiệp nhưng dân chuyên nghiệp không tổ chức cái mình muốn

2-Mình đã từng viết 1 hay 2 topic như vậy và bị nhắc nhở là phải có lịch trình, chi phí... bó buộc quá nên ko thành công

3-Bạn bảo vào topic đó là vào topic nào ? Topic sẵn có à ? Của ai ? Và nếu vào bừa một topic như vậy là bị chìm trong cái đầu đề của topic ai mà biết đến

4- cái này viết cho cả ban babyone luôn

Ừ, mình chỉ có thể đề xuất chương trình khi biết ai đó có khả năng đi cùng mình không thôi, chứ đề xuất trước mà họ không có khả năng thì mất thì giờ lắm. Dĩ nhiên khi đã đề xuất thì bao giờ chả có lộ trình, chi phí, thời gian. Cái chính là thời điểm của việc đề xuất

5-Lạ nhỉ, có mỗi một cái chức năng tìm kiếm bạn đồng hành kiểu này mà diễn đàn phuot lại không có chỗ ( hay có mà mình không biết hay quá ư là phức tạp ) trong khi các diễn đàn khác có đầy ra, rất dễ dàng ?? !!!

thinhduyquach
25-09-2013, 16:54
P/s: Gửi bạn nè.
Những gì bạn cần, mình đã nêu rồi mà. Ngày xưa mình cũng như bạn vậy đó, thảy cái plan lên hay hợp thì đi cùng và chẳng có chi phí hay thời gian gì cả.
Cái mà bạn muốn nó nằm ở trường hợp 2 và 3. Nên bạn có thể vào đó post plan tour hay khởi xướng chuyến đi mà chẳng bị Mod hay Ad bắt lỗi đâu.

Mình nghĩ bạn nên post bài vào 2 đường link sau đây xem thử thế nào nhé :
1. https://www.phuot.vn/forums/160-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh-c%C3%A1c-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-TRONG-N%C6%AF%E1%BB%9AC

2. https://www.phuot.vn/threads/83726-Alo-m%C3%ACnh-mu%E1%BB%91n-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-)

Bạn đọc và tìm hiểu kỉ nhé, có gì không như ý cứ nói đại lên đây đi. Sẽ có người nhảy vào giúp bạn chân thành mà thôi.

babyone
26-09-2013, 08:53
P/s: Gửi bạn nè.
Những gì bạn cần, mình đã nêu rồi mà. Ngày xưa mình cũng như bạn vậy đó, thảy cái plan lên hay hợp thì đi cùng và chẳng có chi phí hay thời gian gì cả.
Cái mà bạn muốn nó nằm ở trường hợp 2 và 3. Nên bạn có thể vào đó post plan tour hay khởi xướng chuyến đi mà chẳng bị Mod hay Ad bắt lỗi đâu.

Mình nghĩ bạn nên post bài vào 2 đường link sau đây xem thử thế nào nhé :
1. https://www.phuot.vn/forums/160-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh-c%C3%A1c-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-TRONG-N%C6%AF%E1%BB%9AC

2. https://www.phuot.vn/threads/83726-Alo-m%C3%ACnh-mu%E1%BB%91n-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-)

Bạn đọc và tìm hiểu kỉ nhé, có gì không như ý cứ nói đại lên đây đi. Sẽ có người nhảy vào giúp bạn chân thành mà thôi.

Bạn travelnow chỉ tìm bạn đi Paris thôi Thinhduyquach ah :)
@ Bạn travelnow: theo bạn thì nên thế nào để bạn tìm được bạn đồng hành?

Nếu tôi tìm bạn đồng hành, ít nhất tôi cũng cần cho bạn đồng hành tiềm năng của tôi biết tôi muốn gì trong hành trình tôi đang rủ rê: cung đường, địa điểm, chi phí, cách thức đi đứng ăn uống ngủ nghỉ, tính cách, thói quen của tôi...

Tôi ví dụ tôi chỉ rủ rê đi Đà Lạt thôi, thì giữa việc tôi sẽ ngủ ở nhà nghỉ cho dân Phượt, dồn người chung phòng và việc tôi muốn 1 mình /phòng riêng khách sạn 3 sao, tôi đi xe máy hoặc tôi chọn bay Sg-Đà Lạt và tới nơi di chuyển bằng taxi đã là 1 khoảng cách rất lớn về chi phí...

Không phải BĐH vô lý ép buộc khi bạn mở topic rủ rê trên Box Tìm bạn đồng hành và tổ chức chuyến đi bạn phải cung cấp được những thông tin cơ bản. Chính việc bạn cung cấp được thông tin, bạn sẽ đỡ mất thời gian.
Về việc rất nhiều diễn đàn khác có thể post thoải mái thì tôi không có ý kiến ;).

travelnow
26-09-2013, 14:27
Bạn travelnow chỉ tìm bạn đi Paris thôi Thinhduyquach ah :)
@ Bạn travelnow: theo bạn thì nên thế nào để bạn tìm được bạn đồng hành?

Nếu tôi tìm bạn đồng hành, ít nhất tôi cũng cần cho bạn đồng hành tiềm năng của tôi biết tôi muốn gì trong hành trình tôi đang rủ rê: cung đường, địa điểm, chi phí, cách thức đi đứng ăn uống ngủ nghỉ, tính cách, thói quen của tôi...

Tôi ví dụ tôi chỉ rủ rê đi Đà Lạt thôi, thì giữa việc tôi sẽ ngủ ở nhà nghỉ cho dân Phượt, dồn người chung phòng và việc tôi muốn 1 mình /phòng riêng khách sạn 3 sao, tôi đi xe máy hoặc tôi chọn bay Sg-Đà Lạt và tới nơi di chuyển bằng taxi đã là 1 khoảng cách rất lớn về chi phí...

Không phải BĐH vô lý ép buộc khi bạn mở topic rủ rê trên Box Tìm bạn đồng hành và tổ chức chuyến đi bạn phải cung cấp được những thông tin cơ bản. Chính việc bạn cung cấp được thông tin, bạn sẽ đỡ mất thời gian.
Về việc rất nhiều diễn đàn khác có thể post thoải mái thì tôi không có ý kiến ;).

Mình đâu có chỉ rủ rê bạn đồng hành đi P đâu babyone, bất cứ đâu chứ

Làm sao á ? Đơn giản là bỏ cái quy định bắt buộc người ta khi đăng bài phải có lịch trình, nơi chốn, chi phí cụ thể ngay từ đầu mà thôi. Các thành viên có phải ngu đâu, dĩ nhiên khi đi họ sẽ cần biết đi đâu, làm gì, bao nhiêu tiền... Và họ sẽ được biết, việc nào cần đến sẽ phải đến. Hơn nữa nếu ngay từ đầu họ ko tin tưởng được người này đăng tin mà chả có đầy đủ thông tin gì cả thì tự họ sẽ doãng ra, ai bắt họ đâu.

Còn chuyện cần cho bạn đồng hành biết tiềm năng của người rủ rê thì mỗi người có một cảm nhận riêng về tiềm năng của ai đó. Ví dụ mình chả hạn, đôi khi mình đọc một người rủ rê ( thậm chí có khi người ta cũng không rủ rê gì cả nữa cơ ) mà không nói rõ các thông tin nhưng mình cũng đoán được là người này tiềm năng hơn nhiều người khác đăng tin đầy đủ thông tin và đi với anh ta sẽ thú vị hơn. Nhiều khi chỉ cần một chi tiết nhỏ là biết ai có tiềm năng.

Nếu đã gọi là kiếm người đồng hành, thì yếu tố người đồng hành quan trọng hơn thông tin chuyến đi. Thông tin chuyến đi chỉ là chuyện nhỏ so với việc kia.

Đấy là ý kiến của mình, các bạn có thể nghĩ khác.

Mình đâu có bảo ban ĐH quản lý diễn đàn vô lý đâu, nói thế sợ lắm, mình sợ nên mình ít viết bài ở diễn đàn, bị ban thì sao ? Đấy là tự bạn nói đấy nhé. Nhưng mà sao bạn lại nghĩ ra được cái mà người ta không nói thế nhỉ ? Lạ quá lạ quá !

babyone
26-09-2013, 14:49
Mình đâu có chỉ rủ rê bạn đồng hành đi P đâu babyone, bất cứ đâu chứ

Làm sao á ? Đơn giản là bỏ cái quy định bắt buộc người ta khi đăng bài phải có lịch trình, nơi chốn, chi phí cụ thể ngay từ đầu mà thôi. Các thành viên có phải ngu đâu, dĩ nhiên khi đi họ sẽ cần biết đi đâu, làm gì, bao nhiêu tiền... Và họ sẽ được biết, việc nào cần đến sẽ phải đến. Hơn nữa nếu ngay từ đầu họ ko tin tưởng được người này đăng tin mà chả có đầy đủ thông tin gì cả thì tự họ sẽ doãng ra, ai bắt họ đâu.

Còn chuyện cần cho bạn đồng hành biết tiềm năng của người rủ rê thì mỗi người có một cảm nhận riêng về tiềm năng của ai đó. Ví dụ mình chả hạn, đôi khi mình đọc một người rủ rê ( thậm chí có khi người ta cũng không rủ rê gì cả nữa cơ ) mà không nói rõ các thông tin nhưng mình cũng đoán được là người này tiềm năng hơn nhiều người khác đăng tin đầy đủ thông tin và đi với anh ta sẽ thú vị hơn. Nhiều khi chỉ cần một chi tiết nhỏ là biết ai có tiềm năng.

Nếu đã gọi là kiếm người đồng hành, thì yếu tố người đồng hành quan trọng hơn thông tin chuyến đi. Thông tin chuyến đi chỉ là chuyện nhỏ so với việc kia.

Đấy là ý kiến của mình, các bạn có thể nghĩ khác.

Mình đâu có bảo ban ĐH quản lý diễn đàn vô lý đâu, nói thế sợ lắm, mình sợ nên mình ít viết bài ở diễn đàn, bị ban thì sao ? Đấy là tự bạn nói đấy nhé. Nhưng mà sao bạn lại nghĩ ra được cái mà người ta không nói thế nhỉ ? Lạ quá lạ quá !

Chính vì là bạn rủ rê đi bất cứ đâu mà không ai biết bạn muốn rủ đi đâu thì làm sao mà đồng hành cùng bạn được???

Cái này thì k có gì lạ cả, tôi nghe hoài :), và thường nghe từ những bạn không tìm được bạn đồng hành vì lý do...gần gần tương tự bạn.

Ở Phuot.vn là nơi tìm bạn đồng ý thích, đồng chí hướng để cùng nhau đi chung 1 hành trình chứ không phải là nơi "tìm bạn" chung chung. Vì lý do đó, nếu bạn không có ý tưởng về hành trình của bạn, thì bạn sẽ không tìm được bạn đồng hành.

Bạn cần đọc lại Nội quy để hiểu rõ yêu cầu cần thiết khi đăng bài mở topic mới. Oki? Khi nào bạn hiểu rõ rồi thì mình nói chuyện tiếp. Nếu bạn vẫn thấy những yêu cầu của Nội quy quá bắt buộc, gò bó, và không đáp ứng được ý muốn của bạn thì bạn hoàn toàn có quyền chọn một nơi khác phù hợp hơn.
Không phải tự nhiên mà Phuot.vn được chọn làm nơi khởi nguồn của hàng ngàn chuyến đi khắp nơi trên thế giới, tập hợp được hàng chục ngàn các thành viên vốn chỉ là những Nickname trên thế giới mạng đến với nhau.
Nếu yêu cầu của bạn quá đặc biệt, quá khác biệt với hàng chục ngàn thành viên khác thì cũng khó để cả một diễn đàn phải thay đổi để đáp ứng cho 1 cá nhân.

babyone
26-09-2013, 15:10
Theo dấu bài của Thinhduyquach, tôi lỡ vào topic này của bạn nên tôi viết nốt bài cuối này rồi mình chấm dứt nhé.
Đây là topic của bạn mở và được Mod Peter Pan nhắc
Tìm bạn ở Paris, sắp đi Paris - ngày tháng không bị giới hạn (https://www.phuot.vn/threads/45553-T%C3%ACm-b%E1%BA%A1n-%E1%BB%9F-Paris-s%E1%BA%AFp-%C4%91i-Paris-ng%C3%A0y-th%C3%A1ng-kh%C3%B4ng-b%E1%BB%8B-gi%E1%BB%9Bi-h%E1%BA%A1n?p=631728#post631728)

Bài bạn trả lời

Peter Pan thân mến

Mình rất hiểu điều nhắc nhở của bạn, và đã tuân thủ theo đúng quy định của diễn đàn rồi.

Tuy nhiên như mình đã nói từ đầu là nhu cầu của mình không hoàn toàn giống với cái giới hạn của các box, chính vì thế mình mới hỏi ngay từ ban đầu. Box chỉ giới hạn cho ngày tháng chính xác, lịch trình, phương thức, chi phí, điều này chỉ đúng với một số dạng người bị giới hạn bởi các điều trên thôi. Ý mình là có những loại người khác ( mình chả hạn ) không bị bó hẹp bởi những điều này, mà có thể quyết định linh hoạt hơn tùy theo tình hình. Cái quan trọng là tìm được người có cùng nhu cầu, sau đó mới tính đến chuyện cụ thể, thực ra chuyện cụ thể là chuyện nhỏ, tổ chức đâu có gì khó, tìm được người có cùng cách suy nghĩ, tính cởi mở, máu đi du lịch và khả năng đi cùng mới khó.

Chả nhẽ diễn đàn ko có box nào có thể đáp ứng được nhu cầu này chăng ? Vậy các admin và mod có thể nghiên cứu lập ra dạng box này ko ?

Về câu hỏi cuối của bạn là xem một topic mà ko rõ đi lúc nào và cũng ko rõ đi đâu thì có muốn đi hay ko thì câu trả lời của mình là có chứ, trước tiên mình làm quen với người đó, sau đó dạm hỏi, đề xuất, bàn luận... tiến tới cụ thể hóa đi đâu và như thế nào sau. Chứ đâu có phải lúc nào cũng cần biết ngay hết đâu, mình có thể giữ phần sáng tạo và sự tự do linh hoạt cho mình chứ. Các thông tin có sẵn và cụ thể giống như các món ăn bán sẵn trong hiệu ăn, mà mình thì muốn tìm kiếm người đầu bếp để cùng nấu món ăn. Cái này gọi là cách suy nghĩ mở. Nhưng đó là mình, có thể cách suy nghĩ khác với các bạn. Và kinh nghiệm của mình cho mình biết loại người như vậy có nhiều tiềm năng thú vị...

Vậy thôi. Nếu có gì làm bạn phiền lòng thì bỏ qua nhé.

Nếu là mình có nhu cầu tìm bạn đồng hành ở Paris như bạn, mình sẽ post thông tin như sau :
- Cung cấp vài nét cơ bản về nhân thân và điều kiện, cho mọi người biết lý do vì sao bạn có thể đi chơi ở Paris ở bất cứ thời gian nào.
- Ý thích của bạn về chuyến đi : lang thang bảo tàng, lang thang shopping, đi dạo ở vùng quê hay chỉ thích khám phá ẩm thực ...
- Kinh phí bạn có thể chấp nhận được: khả năng kinh tế cũng quyết định khá quan trọng đến việc bạn đồng hành tiềm năng có xuất hiện hay không.
-Tính cách của bạn...

Ít nhất với chừng đó thông tin thì Mod sẽ không kiên quyết bắt buộc bạn phải sửa bài để rồi bạn phải mở topic góp ý như thế này. Oki?