PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xe máy đi phượt <=18tr: SmashRevo110 và Taurus 110

phamvanha
21-09-2013, 21:55
Vì có đc 18 tr nên giờ em đang muốn kiếm 1 em xe máy để phục vụ nhu cầu học tâp cũng như là đi chơi xa của mình :D
Em nhắm đc 2 em là SU Smash Revo 110 và YA taurus 110. Nghe trên diễn đàn thì thấy bảo về đường trường thì Smash ăn Taurus nhưng mà Smash có nhược điểm là khá ỳ ở tốc độ thấp, cái này thì Taurus ăn. Em thì đi học bình thường thôi, đi phượt thì cũng tấm 1-2 tháng làm 1 tua, xa và cung đường dốc, núi là khá nhiều ạ. Không biết với nhu cầu như thế thì anh em cho em cái đánh giá đc không ạ. Em chưa dùng Smash bao giờ cả??? Ai đi rồi thì cho em lời khuyên ạ

rangia2602
21-09-2013, 23:30
Đi phượt thì cứ Yamaha cho nó khỏe, hoặc cùng lắm là Super Dream :)
Lưu ý : Chỉ mua xe dùng rồi, Dream cũ tầm 9-10tr là loại tốt, Taurus thì chừng 8-9tr, nhưng nên tìm Sirius 2010 trở lại thì 10-11tr
Tiền còn lại là tha hồ bảo dưỡng bảo hành và đi thêm vài chuyến nữa, 1 chiếc xe cũ như trên đủ phục vụ bán ít nhất 3 năm đi phượt và sau này thanh lý rất dễ :)

SaleOff247
22-09-2013, 08:10
Vì có đc 18 tr nên giờ em đang muốn kiếm 1 em xe máy để phục vụ nhu cầu học tâp cũng như là đi chơi xa của mình :D
Em nhắm đc 2 em là SU Smash Revo 110 và YA taurus 110. Nghe trên diễn đàn thì thấy bảo về đường trường thì Smash ăn Taurus nhưng mà Smash có nhược điểm là khá ỳ ở tốc độ thấp, cái này thì Taurus ăn. Em thì đi học bình thường thôi, đi phượt thì cũng tấm 1-2 tháng làm 1 tua, xa và cung đường dốc, núi là khá nhiều ạ. Không biết với nhu cầu như thế thì anh em cho em cái đánh giá đc không ạ. Em chưa dùng Smash bao giờ cả??? Ai đi rồi thì cho em lời khuyên ạ

V cũng đang đi Revo, nói chung khá hài lòng, chỉ có điều xe đúng là hơi ì, kéo lên khá chậm và xăng cảm giác cũng khá hao. :)

dinhngo
22-09-2013, 17:54
Mua xe củ thì phải biết coi xe chứ tiệm nó mông má lại thì có khi nằm đường. Tầm tiền đó khối xe mới để chọn Sym Elegant, Smásh revo, Taurus, hoặc cố tí mua Wave 110s( tiết kiệm xăng hơn ). mua cái xe mới đi vài năm đầu không tốn tiền sửa chửa .

mrnam102
23-09-2013, 09:29
Smash Revo, Xe bền, đầu nặng đi đường trường sướng, xăng ~ Si và có thể ít hơn. Nhược điểm đúng là ko được bốc như Si, nhưng mình đi phượt mà, đúng ko ?

phamvanha
23-09-2013, 19:32
NHưng mà bác ơi, nó có ăn đc mấy đoạn dốc, đất đá bình thường không ạ, số 1, số 2 liệu kéo có lên đc không ạ>? Phượt mà ko có những đoạn này thì sao hứng ấy. Em đang băn khoăn khoản này thôi :)) bạn bè cũng không có ai có con này để test nữa ạ :(

langtucuadem
24-09-2013, 09:06
con wave alpha thì sao ah? cho em xin kinh nghiệm, em đang định đi chuyến.

SaleOff247
24-09-2013, 10:39
NHưng mà bác ơi, nó có ăn đc mấy đoạn dốc, đất đá bình thường không ạ, số 1, số 2 liệu kéo có lên đc không ạ>? Phượt mà ko có những đoạn này thì sao hứng ấy. Em đang băn khoăn khoản này thôi :)) bạn bè cũng không có ai có con này để test nữa ạ :(

Sau hơn 1 năm rưỡi mua xe Smash Revo 110 (phiên bản thường, bánh mâm, thắng đĩa), V thấy xe chạy đầm, đi đường trường thì kéo lên được 90km (chắc do tay lái còn yếu ^^), lên dốc cảm giác xe hơi ì (nhưng vẫn thoải mái), xăng thì hơi hao tí, máy chạy khá êm, ít hỏng vặt. Nhớt thì thay được khoảng 4-5 lần gì đó. :)

CuongTay
24-09-2013, 13:21
Khuyên bạn nên làm 1 em Wolf 125,đi phượt thì ăn đứt mấy con kia, xe 2hand thì cũng tầm <20tr đổi lại thôi, côn tay máy đứng, bình xăng 12l tha hồ mà đi, bạn có thể tham khảo tại www.club.wolf.vn

dinhngo
24-09-2013, 16:20
Nếu nghĩ rằng mua xe để đi cho tiết kiệm thì hảy mua mấy loại đã đề cập. còn bạn nặng chuyện đi phượt ( vượt gềnh băng suối )thì nên mua một chiếc côn tay đi . vì các xe kia thực ra là xe nử đi trên đường nhựa thôi, vào đường gập ghềnh hoặc lầy một chút thì có khi phải khiên xe.

balamon23
29-09-2013, 12:01
Nếu không có nhu cầu offroad thì em có thể tư vấn bác mua Tau, vì em đang đi Tau nên có một số đánh giá sau:
- Động cơ 113cc, xe khỏe hơn nhưng bù lại ăn xăng hơn.
- Xe bốc, thích hợp leo đèo dốc, vì con này piston lớn nhưng hành trình ngắn, nên lực kéo mạnh, bù lại không chạy nhanh được, em kéo max tay ga được có 95km.
- Xe ít hỏng vặt, xe em chạy hơn 3 năm, đi nhiều (vì em đi làm xa, mỗi ngày chạy hơn 50km) nhưng chỉ thay nhông sên dĩa, bố thắng, thay nhớt, còn lại vẫn êm ru.

Nếu đem so với su thì tất nhiên sẽ thua nước hậu, nhưng nước đề thì ăn đứt, và cũng đáp ứng nhu cầu của bác về leo đèo dốc. Chay Ya bốc quen rồi nên chạy lại Honda thấy cứ như xe ông già, ỳ ỳ khó chịu lắm. Khen vậy thôi chứ Ya thì uống xăng lắm nha, tất nhiên không bằng tay ga nhưng uống xăng hơn những xe số khác :)

JaRiMo
04-10-2013, 12:30
16~18tr có ngay 1 em Dream Thái máy tốt-xăng ít ;)

haivu191
05-10-2013, 23:20
Sao ko có option côn tay bác nhỉ? WIN 100 chẳng hạn :)

sabbath
09-10-2013, 09:43
Revo của mình hồi mới vít được cỡ 100km/h ( vẫn còn ga nhưng ghê tay, chả vít nữa). Thử thế thôi chứ bình thường chạy khoảng 80km/h là cùng :p ( mình ko cổ vũ chuyện chạy quá tốc độ cho phép nhé) Chạy đường trường đầm, leo đèo dốc cũng khá ổn. Xe không ì lắm đâu, mọi người lười sang số thôi. Chạy được hơn tám vạn rồi vẫn ổn. Đặc biệt chạy 1-2000km trong vài ngày ko có triệu chứng tụt hơi như một số xe khác ( wave chẳng hạn - trước revo mình chạy wave, hehe). Thợ sửa suzuki giỏi hơi ít, nhưng đại tu thì cứ xách vào hãng thôi, lo gì.

Taurus thì nhẹ xác hơn, hậu quả tất nhiên là sẽ bay hơn. Nhưng di chuyển trong phố thích hơn, ít hao xăng hơn. Mình chưa đi đường trường với con này mà chỉ toàn chạy phố thôi ( xe ku em). Mà bạn chạy phố hàng ngày chứ đi chơi chỉ thỉnh thoảng. Nên cân nhắc giữa 2 nhu cầu này.

Tóm lại là con nào cũng ngon, nhìn con nào thích hơn thì lấy con đó. Băn khoăn quá làm gì :LL ngày trước mình lấy revo vì nhìn nó cao ráo và đẹp hơn sirius :)) ( thời đó chưa có taurus)

cu_tu_tu
10-10-2013, 20:58
honda win100 là chưa chọn số 1 của tui. ít hao xăng, offroad rất tốt, dể bảo trì....

http://upanh.docvl.net/images/735DSC01849.jpg (http://upanh.docvl.net/view.php?filename=735DSC01849.jpg)

SaleOff247
11-10-2013, 08:46
honda win100 là chưa chọn số 1 của tui. ít hao xăng, offroad rất tốt, dể bảo trì....

https://upanh.docvl.net/images/735DSC01849.jpg (http://upanh.docvl.net/view.php?filename=735DSC01849.jpg)

Hi bác, trước V cũng mê con này lắm, đinh ninh sẽ ôm một em côn tay cho nó mạnh, thế mà hôm đi khảo xe lại bị anh bán hàng ở Quang Phương "thuốc" một hồi làm rước con Revo về luôn. ~~
Bác cho hỏi chiếc này hãng có xe mới không và giá tầm bao vậy ạ? Tks bác. :)

cu_tu_tu
11-10-2013, 17:06
Ô cám ơn ban, thích dòng win, xe này, hiên tai ko có hàng mới. Có dòng xe win tàu, thì có hàng mơi, có đe,125cc,
Còn win Honda, giá tiền khoảng trên 10t, tuy theo chất lương xe

LopBop
15-10-2013, 10:16
Tư vấn theo quan điểm cá nhân :
1.Bạn vừa đi học, đi phượt nên mua con côn tự động, k nên mua côn tay, vì thời gian bạn ở phố nhiều hơn ở núi nhiều. Côn tay mạnh mẽ, abc nhưng thực ra k tiện với tình hình tắc đường như ở Phố, k có cốp..k biết gia đình có đk k chứ bt, sv nghèo, 1 con xe, mấy anh chị e đi chung đấy. Sau đó mỗi tháng đút lợn 2tr chẳng hạn, 1 năm là kiếm đc 1 con côn tay leo núi rồi. Lúc đấy thoải mái lựa chọn. MÀ nếu leo dốc cao vãi, dùng tới chân,, vừa đi vừa đẩy, đường lầy, thì côn tự động lại có phần nhỉnh hơn côn tay 1 chút.
2. Xe thì mấy con bạn nêu con nào cũng đc, bạn nhìn vào công suất mà nhà sx công bố ý, tầm 7 mã lực là leo thoải mái ( cỡ Wave 110)
Mấy con bạn nêu nếu nài kéo lên 110 vô tư, Con Dream lùn ông anh công ty đi gần 2 chục năm, vẫn lên đc 100 ngon ơ. Đừng đi Dream, vì vừa yếu (yếu leo núi, xin thề, bó vỉa đua phố thì k tính) hơn nữa đang hot, thanh niên thích nên bị đội giá lên nhiều
3. Xe giờ chất lượng tốt, hỏng chỉ hỏng xích thôi bác ạ (mấy cái giàn ngoài e k cm) đợi hết cốt thì cháy xe chả hết, côn thì đơn giản, chạy như phá đi 2 vạn làm lại mất 300k, xong! nhớ dầu định kì, xích luôn ướt là oke
4. Đi xe có kĩ năng 1 tí, đại loại là leo dốc phải có đà, bo đèo đừng lạm dụng phanh (khi xuống) còn khi lên thì cố gắng hết sức đừng rờ tới phanh thì xe đi đảm bảo con nào cũng leo trèo thoải mái!
Vài dòng chia sẻ!

Dân phọt giỏi mình thấy đâu cần xe hịn, quan trọng là kĩ năng lái cũng 1 phần. Thứ 2 xác định đi phượt là xe luôn ở trong tình trạng hoàn hảo nhất, xích xe mình 1 năm 2 bộ, lốp 2 năm 3 bộ!, dầu 1000km, má phanh mòn hơn nửa là thay, 1 năm bảo dưỡng 2 lần.
An toàn của mình mà, đi phượt không rẻ đâu nhé :D

TamHenSuperCub
28-10-2013, 10:32
Ngon lành 1 e 67 !^_^