PDA

View Full Version : [21-24 / 10 / 2010] Đất Mũi - U Minh hạ - Đầm Thị Tường

Bụp
06-10-2010, 10:43
Đến hôm nay mà vẫn chưa thấy bóng dáng mùa nước nổi miền tây, ngoài mấy con cá linh tươi rói và mớ bông điên điển. Mình lại chưa một lần về miền tây mùa đẹp nhất này nên quyết dành 3 ngày về Cà Mau để nếu may mắn có thể đón đầu được nước lũ năm nay, được ăn canh chua đúng cách miền tây, được ngủ rừng U Minh Hạ để cảm được cái cuộc sống đơn giản, mộc mạc mà thảnh thơi này. Hoặc đơn giản là được đi, để được ngắm nghía, để được hồi ức lại sau mỗi chuyến đi.

Lịch trình được bạn thienlt lên như sau:
Tồi thứ 5 ( 21/10): Lên oto ngủ
Thứ 6 (22/10): Sáng tới CM, mua vé tàu ra đất Mũi, ăn trưa ở đó rùi về lại CM sớm
Chiều vô VQG U Minh, trên đường vô có đi qua chỗ trồng nho ;)
Chơi ăn tối ngủ nghỉ ở U Minh
Thứ 7 (23/10): Sáng chơi nốt rừng, ăn trưa sớm hoặc ăn dọc đường
Lên xe quay lại Đầm Thị Tường câu cá, tôm
Chơi bời ăn uống ở đó , có thể ngủ lại hoặc quay về CM thăm quan mấy điểm trong TP
Chủ Nhật (24/10): Sáng lên xe quay về SG, ghé qua nhà Công tử BL, chùa dơi Sóc Trăng....
Chiều tối sẽ về đến SG

Dự định sẽ đi xe 16 chỗ, nên mình wellcom các bạn join cùng.
Bác Lengkeng1minh và các bác có kinh nghiệm ra Mũi rồi cho tụi em ít kinh nghiệm nhé, thanks lắm lắm :x

Danh sách cập nhật đến 14.10:
1. Bụp
2. P.Hoang
3. Thienlt
4. Vân
5. Uyên
6. Ngân
7. z.i.p
8. purple_snake
9. HTH

book_worm
06-10-2010, 14:09
Mình thấy bạn không nên đi xe 16 chỗ làm gì cho tốn kém, xuống CM bạn cũng chả thể dùng được (vì để ra Mũi hay đầm Thị Tường (ở dưới gọi là Bà Tường) thì chỉ đi tàu cao tốc thôi). Bạn có thể lên xe Mai Linh rồi xuống dưới mướn xe ôm là được (mà cũng cũng chỉ cần mướn xe máy cho ngày đi lòng vòng TP.CM thôi – nên đi them 1 số địa điểm cũng đáng đi cho lần đầu tới CM như Hòn Đá Bạc, Nhà bác Ba phi.
1 vài góp ý nhỏ nữa về lịch trình:
Ở U Minh, sáng dậy sớm đi xuồng vào sâu trong trảng câu cá rồi dzìa thôi, chả còn gì để qua đến trưa.
Không nhiều người ở TP.CM biết đầm Bà Tường đâu. Nếu bạn muốn qua đầm Bà Tường thì qua bến tàu số 2, đi tàu cao tốc qua Phú Mỹ (cũng mất tầm 1h), làm quen với người dân ở đó (tùy vào tài ngoại giao của bạn thôi), xin ở nhờ, tốt nhất là nhà nào có làm cá ở đầm Bà Tường để đêm xin ra đầm cắm câu với họ cho vui.
Chúc chuyến đi vui vẻ.

thienlt
06-10-2010, 14:10
Có mẹt có mẹt đây
Thấy có 1 nhóm đi trước mình mấy ngày, về chắc có khá nhiều thông tin hữu ích.
Lịch trình đề ra thì thời gian đi và về đã fix, còn về các điểm ăn chơi ở giữa có thể thay đổi tùy hoàn cảnh :D

Wellcome các bạn có cùng chí hướng tiến ra đất Mũi.

thienlt
06-10-2010, 14:27
1 vài góp ý nhỏ nữa về lịch trình:
.........................

Chúc chuyến đi vui vẻ.

Thanks góp ý của bác, nhờ bác tư vấn thêm

--Mình 8h ngày 21 tối mới vào tới SG, chưa tính trường hợp gặp cái anh Delay Arline nữa thì ko biết bao h mới tới :D. Ko biết xe Mai Linh chuyến muộn nhất là mấy h nữa cơ (mình sẽ check lại cái này sau)
--U Minh đi oto vào đc mà. Ko thì cũng tốn kha khá khoản xe lai đi và về từ bến tàu vô rừng U Minh đấy nhỉ
--Tầu đi Đầm Thị Tường lúc nào cũng có chuyến chạy??
--Nếu ngủ lại thì sáng hôm sau quay lại mất thêm 1h nữa để quay lại CM, bắt xe ML về thì ko chơi đc các điểm dọc đường (minh ko ở SG nên háo hức đi càng nhiều điểm càng tốt :D)
--19h tối phải có mặt ở SG để lên đường vìa nhà luôn

Thế nên mới muốn thuê xe oto đi cho linh động, và đc đông người đi

Phương Hoàng
06-10-2010, 14:43
Hoho, đề nghị Bụp ngày 24 ghé thêm cái rừng tràm Trà Sư được ko ta? Mềnh là mềnh đang thèm đi rừng tràm lắm lắm!!! :">

Mượn hình bên An Giang của XeBaGac:

Hôm nay lục lọi lại thấy có vài tấm ảnh rừng tràm Trà Sư mùa nước nổi năm nào, cả tấm hình là một màu xanh mát mắt, xanh của bèo, xanh của lá tràm, xanh của bầu trời...

An Giang giờ này vẫn chưa có lũ về trong khi các tỉnh miền Trung đang oằn oại dưới những dòng nước chảy xiết ngày một dâng cao!

Cũng muốn ngủ đêm trên cao, trên cái chòi mà nhóm Samon đã ghé để sáng thức dậy là ngắm cái bình minh bạt ngàn dưới lớp màn sương mờ mờ ảo ảo.

Mượn hình của anh chị Baovegaunha để minh họa:

https://i396.photobucket.com/albums/pp41/thucjphans/Ca%20Mau/HB4.jpg
HB4: Mặt trời mọc trên rừng U Minh Hạ.
https://i396.photobucket.com/albums/pp41/thucjphans/Ca%20Mau/HB5.jpg
HB5: Mọc cao hơn một chút.

Cũng muốn cầm cái hoa súng trắng đứng chụp hình giữa cánh đồng nước

Mượn hình của bác Leng Keng

https://i958.photobucket.com/albums/ae68/lengkenghonba/KUDEN_TEST_DUM_ANH/IMG_3811.jpg

https://i958.photobucket.com/albums/ae68/lengkenghonba/KUDEN_TEST_DUM_ANH/IMG_3813.jpg

https://i958.photobucket.com/albums/ae68/lengkenghonba/KUDEN_TEST_DUM_ANH/IMG_3837.jpg

thienlt
06-10-2010, 15:04
Trà Sư chắc đi ko kịp thời gian đâu PH à
Để coi tới mùa nước nổi rồi đi, kết hợp đi chơi Núi Cấm ,chụp cây thốt nốt, Tà Pạ luôn thể

alexandersamon
06-10-2010, 15:29
Chị Trinh cho thuê tàu cao tốc Cà Mau : 0913735772. Anh Kiên Rừng Quốc Gia U Minh Hạ (ăn ngủ nghĩ ghe tàu... ) 0942766630. Chúc Đoàn nhà mình đi vui vẻ !!!!

Phương Hoàng
06-10-2010, 15:33
Chị Trinh cho thuê tàu cao tốc Cà Mau : 0913735772. Anh Kiên Rừng Quốc Gia U Minh Hạ (ăn ngủ nghĩ ghe tàu... ) 0942766630. Chúc Đoàn nhà mình đi vui vẻ !!!!

Hihi, cảm ơn anh Samon.
Mà, lúc đầu đọc tên chị Trinh với anh Kiên em cứ tưởng anh chị Baovegaunha nhà mình có cho thuê dịch vụ dưới Cà Mau chứ, hết hồn!!! :">

alexandersamon
06-10-2010, 23:21
Thật sự thuê xe rẻ hơn đấy :). Vừa rẻ hơn vừa đi được nhiều nơi. Còn đi xe bus thì k đi đc Bạc Liêu hay Chùa Dơi j đâu

z.i.p
07-10-2010, 00:00
Mình cũng mún thía này lắm lắm ^o^

Cho mình đặt cục gạch nha trưởng đoàn :D

[QUOTE=Phương Hoàng;263522]Hoho, đề nghị Bụp ngày 24 ghé thêm cái rừng tràm Trà Sư được ko ta? Mềnh là mềnh đang thèm đi rừng tràm lắm lắm!!! :">

heoluoi
07-10-2010, 00:08
Ước gì đi tối ngày 22 nhỉ? :( muốn join chuyến này quá !!!

Bụp
07-10-2010, 12:04
@z.i.p: Bạn cứ theo dõi topic nha :D
Rừng Trà Sư thì không kịp rồi, hẹn một dịp khác để đi An Giang hen :)

@ heoluoi: Cố gắng xin nghỉ ngày T6 đi cùng bọn mình đi :), vì trong 7 người đăng ký đi thì hết 5 người từ HN vào nên thời gian đi và về đã fix rồi bạn ơi.

thienlt
07-10-2010, 20:25
@ heoluoi: Cùng lắm là làm cái đơn xin nghỉ "ốm" trước , hỏng có sao đâu. chiêu này tớ sài nhiều rồi

purple_snake
08-10-2010, 12:46
hi mọi người cho em join với ạ. Em ở Hà Nội, vào sài gòn chơi từ 16 đến 27/10. Hóng mãi các diễn đàn phượt chưa thấy có chuyến nào. May quá hôm nay thấy rùi, em vui quá ạ.
Mọi người cho em chốt với. Em đặt vé máy bay hết cả rùi ạ. Chắc chắn join đoàn mềnh :) Anh/chị chủ thớt cho em xin contact để tiện liên lạc với ạ

ndbaoanh
08-10-2010, 13:51
Theo mình thì U Minh Hạ chẳng có gì để vô, chỉ có muỗi, cảnh cũng chẳng đẹp, được cái con đường đi tới U Minh Hạ 2 bên có cây mát mẻ. Nghe nói U Minh Thượng đẹp hơn

Bụp
08-10-2010, 20:44
hi mọi người cho em join với ạ. Em ở Hà Nội, vào sài gòn chơi từ 16 đến 27/10. Hóng mãi các diễn đàn phượt chưa thấy có chuyến nào. May quá hôm nay thấy rùi, em vui quá ạ.
Mọi người cho em chốt với. Em đặt vé máy bay hết cả rùi ạ. Chắc chắn join đoàn mềnh :) Anh/chị chủ thớt cho em xin contact để tiện liên lạc với ạ

Rất vui khi bạn tham gia cùng đoàn (HH).Bạn add nick mình để tiện liên lạc nhé [email protected]
Vậy là đoàn có ít nhất 6 người ở HN vào SG đi Đất Mũi rồi, vui thật ;)

thienlt
09-10-2010, 08:17
@purple_snake: Xem ra đội HN đang áp đảo rùi :D :D

Wellcome!!!

HTH
09-10-2010, 19:48
Sài Gòn đây :), cho mình tham gia với nhé. Khi nào đóng tiền thì nhớ nhắn mình nha.

Bụp
09-10-2010, 22:56
Sài Gòn đây :), cho mình tham gia với nhé. Khi nào đóng tiền thì nhớ nhắn mình nha.

OK bạn HTH, qua tuần sau mình sẽ thông báo off, bạn theo dõi topic thường xuyên nhé ;)

purple_snake
11-10-2010, 10:07
up topic lên nào!!!!!
Các bạn Sài Gòn Miền tây đất mũi u minh ơi, có ai muốn giao lưu nghỉ ngơi đợt này ko nhể..... Càng đông càng đa dạng, học hỏi và giao lưu được nhiều :X
ai rỗi join cùng bọn mình nha. Sẽ có quà đặc bịt từ ...... Hà Nội :))

thienlt
14-10-2010, 10:09
Ayzzzzzzzzzzzz, Đợt này hẻo người quá nhỉ, cố để thuê đủ chiếc xe đi cho tiện chơi bời chứ

Bụp
14-10-2010, 12:04
Ayzzzzzzzzzzzz, Đợt này hẻo người quá nhỉ, cố để thuê đủ chiếc xe đi cho tiện chơi bời chứ

Tình hình nếu không đủ 1 xe sẽ đi Mai Linh cho rẻ, xuống đó di chuyển bằng taxi, chỉ có điều trên đường về không ghé thăm chùa chiền gì được thui :D

purple_snake
14-10-2010, 17:40
ui thế các bạn miền Tây ko join bọn mình thật ah
Nghĩ đến cảnh câu tôm cá với sống cuộc sống của bộ phim "Đất phương nam" mà thích quá ah....
À, có ai biết làm món gà ủ rơm nướng rùi ăn tại trận giống trong phim ko ạ :))

Bụp
15-10-2010, 10:42
ui thế các bạn miền Tây ko join bọn mình thật ah
Nghĩ đến cảnh câu tôm cá với sống cuộc sống của bộ phim "Đất phương nam" mà thích quá ah....
À, có ai biết làm món gà ủ rơm nướng rùi ăn tại trận giống trong phim ko ạ :))

Người ta thường đắp đất sét rùi nướng í, kiu là gà đắp đất hoặc là gà nướng mọi :D
Thứ 7 tuần này ( 16/10) off tại cf bệt nhé lúc 19pm nhé. Số đt của Bụp: 0902 510 028 ( off trên đường Hàn Thuyên, đối diện cục thống kê, nằm giữa đường NKKN và Paster nhé)
Các bạn đã đăng ký đi off mang theo 500.00 đóng deposit, và mình phân công công việc chuẩn bị cho tuần sau nhé.
Các bạn HN có nhã hứng thì vào off cùng bọn mình luôn cho xôm tụ :D

purple_snake
16-10-2010, 01:26
Em lên đường vào Sài Gòn đây anh chị Bụp ơi.... Em không deposit được ở HN rùi...
Nhưng giữ chỗ cho em nhé.!!!.
Ngày mấy Bụp vào SG off, đi ăn Sài Gòn đeeeeeee

Bụp
16-10-2010, 08:11
em lên đường vào sài gòn đây anh chị bụp ơi.... Em ko deposit được ở HN rùi...
Nhưng giữ chỗ cho em nhé.!!!.
ngày mấy Bụp vào SG off đi ăn sài gòn đeeeeeee

OK, vào SG rồi cứ alo nhá 0902 510 028. Mà Bụp ở Xì Gòn hồi giờ mà, đâu có ở HN đâu ta :ppp

thienlt
17-10-2010, 18:00
Off ẹp thế nào rồi mọi người ơi