PDA

View Full Version : Lang thang Luang Prabang đầu tháng 10/2013

hutcon
19-09-2013, 08:28
Mình ở Hà Nội. Vào đầu tháng 10 tới, mình dự định sang Luang Prabang chơi vài ngày. Ai có kế hoạch tương tự thì join cùng cho vui và share chi phí nhé.
Mục đích chuyến đi: tìm hiểu Luang Prabang = con người+địa danh+thức ăn+phương tiện+phong cách sống.
Thời điểm xuất phát: khoảng đầu tháng 10/2013, cụ thể hôm nào thì phải xem lại lịch vạn niên xem có ngày nào hoàng đạo không.
Thời gian: khoảng 5-10 ngày, hết tiền thì về.
Phương tiện: Hà Nội - Luang Prabang: xe khách.
Chi phí dự kiến:
- ăn+chơi+ngủ+nghỉ+tuktuk: 20USD/ngày x 7 ngày =140USD.
- Bus Hà Nội - Luang Prabang: 100USD (2 chiều)
Tổng: khoảng 250USD = 5000k VND.

đây là YM: [email protected]

PS: Đã cập nhật lịch trình cụ thể ở trang 2. Ngày xuất phát 5/10, có thể sớm muộn vài hôm. Ai đi, ới cho mình trước ngày 1/10 nhé (để đặt phòng và đặt vé xe.

Quân Béo
23-09-2013, 12:25
sắp đến ngày rồi, có gì pm mình nhé, xem join cùng dc ko :D , mà đi xe máy thì tốt www.fb.com/quanbeu

Tăm Hưm
23-09-2013, 14:17
Cũng thik đến Luang :D
Sắp đj rồi mà hem có lịch trình cụ thể hả bạn

Quân Béo
23-09-2013, 15:54

Đi xe máy xuyên Lào ko chị ơi :P

hutcon
23-09-2013, 23:21
sắp đến ngày rồi, có gì pm mình nhé, xem join cùng dc ko :D , mà đi xe máy thì tốt www.fb.com/quanbeu

Mình cũng thích đi xe máy lắm. Nhưng tính mình ham vui, hay la cà nên e rằng nếu đi bằng xe máy có khi lại dừng lại mỗi thành phố thị trấn vài hôm. Có khi 10 ngày mới tới được đến Luang Prabang. Như thế thì chuyến đi kéo dài tới 15-20 hôm mất.
Quân béo thấy đấy, nên mình đề nghị đi bằng xe khách đến Luang.

hutcon
23-09-2013, 23:31

Chuyến này, mình dự là sẽ ít bạn đồng hành, mà đã ít thì ta dễ thỏa thuận về thời gian đi. Sao cho tiện cho bạn, tiện cho tôi. Thật ra thì cũng chỉ ra bến xe nhảy lên xe là đi thôi mà. Lên xe, hỏi luôn nhà xe vé chiều về, rồi mình dành ra khoản tiền đó. Tới Luang, ăn chơi nhảy múa tẹt ga, hết tiền thì lên xe về. :)
Vui vui tí vậy thôi. Mình dự định ngày xuất phát 5/10. đi ít nhất 5 hôm. 1 hôm đi, 1 hôm về, 3 chơi.
bạn đi được trong thời gian nào? cứ post lên đây hoặc nhắn riêng tư cho tớ cũng được.

krazie
24-09-2013, 08:59
Luang ăn ngủ nghỉ đều khá là đắt so với các nơi khác ở Lào nên mình nghĩ 20$ ngày sợ ko đủ á. Tất nhiên tiết kiệm thì vẫn được.

star_river09
24-09-2013, 11:10
Đi tháng 12 đi mình đi với

Quân Béo
24-09-2013, 16:10
Mình thì sợ đi ko quen la cà

-sky-
24-09-2013, 16:35
5 ngày thì mình có thể xin nghỉ làm để đi, còn 10 ngày e hơi khó, dù sao cũng đặt 1 chân nhé chủ thớt, có gì PM cho mình số đt để tiện trao đổi thêm về thời gian và chi tiết chuyến đi nhé. :)

hutcon
24-09-2013, 23:31
Luang ăn ngủ nghỉ đều khá là đắt so với các nơi khác ở Lào nên mình nghĩ 20$ ngày sợ ko đủ á. Tất nhiên tiết kiệm thì vẫn được.

Cám ơn lời khuyên của bạn, mình đang khó khăn chuyện tìm nhà nghỉ đây, nếu biết xin bạn mách giùm nhé.

pit
25-09-2013, 01:04
Mình và bạn mình cũng đang có dự định đi cung này đầu tháng 10, đã có lịch trình cụ thể chưa bạn thì cho bọn mình join với :)

hutcon
25-09-2013, 14:31
Một số phân tích về Luang Prabang.
Sau khi tìm hiểu về Luang Prabang (tất cả thông qua internet), mình xin gửi các bạn một số thông tin sau. Mình mong được các bạn có kinh nghiệm thực tế cùng bàn bạc chỉnh sửa giùm.
A. Di chuyển
1. Di chuyển HN-LP có 2 cách chính là xe khách và máy bay (không kể xe tự lái). Giá vé máy bay cỡ 2500k một chiều, vì ngoài tầm với của mình nên không tìm hiểu tiếp. Xe khách có xe xuất phát từ bến xe nước ngầm vào 18h hàng ngày, giường nằm, chạy tuyến Hà Nội - Xiêng Khoảng - Văng Viêng - Luang Prabang, thời gian chạy là 19 tiếng (tức là sẽ tới LP và 13h ngày hôm sau)n, giá vé một chiều là 950kVND. Điện thoại đặt vé từ hlink.vn là 0437151020 chọn nhánh 13 để đặt và hỏi thông tin vé.
note: tớ lấy thông tin xe chạy từ việc gọi điện hỏi Hlink, được họ trả lời là xe chạy hết 19 tiếng. Nhưng tớ không tin xe khách có thể chạy được nhưng vậy với khoảng cách gần 900km, rất nhiều đường đèo, phải dừng lại làm thủ tục xuất cảnh. Mong bạn nào đã đi rồi cho ý kiến nhé.
Một nhà xe khác là VietLaoBus, đt 0914425788 (anh Lương), giá 950k, xuất phát 18h30, không đi ngày thứ 5, thời gian chạy 26 đến 27 tiếng, lộ trình: Hà Nội(25 Tống Duy Tân) - Nậm cắn (Nghệ An) - Xiêng Khoảng - Luang Prabang (Bến xe phía bắc, ban na luông gần sân bay Luông Prabang).
2. Di chuyển nội đô LP. khuyến cáo nên đi xe đạp với giá thuê 20klak\ngày. Hoặc đi bộ với giá 3lit nước\ngày.
3. Di chuyển từ nội đô LP tới các điểm tham quan ngoại thành. Có hai điểm chính nên đến ở ngoại thành LP là Thác Kuangsi và động Pak Ou, mỗi điểm cách trung tâm thành phố (lấy mốc núi Phousi) khoảng 30km. Xe tuktuk với giá 200klak\xe\7 chỗ. Xe bus nhỏ 50klak\người (hình như cũng 7 chỗ). Lưu ý: giá này mình chưa check rõ là 1 chiều hay 2 chiều. Ngoài ra ta có thể đi xe đạp.

B. Nghỉ
Có nhiều nhà nghỉ ở khu vực từ chân núi Phousi tới đền Wat Xieng Thong (hai điểm quan trọng ở nội đô LP cần phải tới). Có nhiều hình thức ở: Phòng đơn, phòng đôi, phòng gia đình, thuê chiếu trong phòng, chỗ ngủ. Giá ở tầm 5-10USD\người\đêm. Các nhà nghỉ có thể kể đến là: Lakhangthong(7USD), Singharat(9), SoukLanXang(10), Halolao(4), Xayyana(5), Libety(9), Khammany(6), Villa Thong(6), Shopha house (8). Theo nguồn từ loney planet. Các bạn có thể tìm hiểu thêm từ agoda.

C. Ăn
Đặc điểm ẩm thực của LP là ẩm thực vỉa hè. Khẩu vị hơi giống Hà Nội và na ná Thái Lan. Cay, nồng, nhiều tỏi, nhiều ớt, nhiều mắm, có thảo dược. Một số món được kể đến là: Mỳ nước tại quán Xieng Thong gần Wat Xiang. Gỏi Tam_maak_hung (nộm đu đủ thì phải), xúc xích lào (sai gog), cá xiên nướng, rau hấp thịt heo, bánh dừa rán, pancake chiên bơ, bia lào mấy món này có thể tìm thấy ở chợ đêm. Các món ăn thường ngày như: cơm bình dân, hủ tíu, mỳ thịt với giá khoảng 15klak\suất. Buổi sang có: cháo sườn (6klak), bánh cuốn(10klak), bánh mì kẹp(10klak), xôi lạp(9klak). Nói chung, cứ la cà quanh nội thành LP lúc nào đói thì tạt vào quán ven đường mà ăn.

D. Chơi
Có 3 khu chính nên tới ở LP là: khu nội thành, thác kuangsi và động Pak Ou.
1. Nội thành: Luang prabang được UNESCO công nhận là di sản văn hóa thế giới, nên chắc phố cổ rất đáng thăm quan.
- Đỉnh Phousi: ngắm hoàng hôn, ngắm toàn cảnh Luang Prabang.
- Khu chợ đêm được mở trên phố Si sa vang vong, là phố chính của thành phố kéo dài từ chân núi phousi. Tới đây bạn có thể mua sắm, chơi, ngắm, ăn.
- Xem các nhà sư khất thực vào sáng sớm.
- Thăm chùa: có chùa Wat Xieng Thong là nổi tiếng nhất. Ngoài ra còn rất nhiều đền chùa nhỏ, tiện chùa nào thì ta vào chùa đó.
- Dạo phố: chụp ảnh, ngắm cảnh, ăn uống và tán tỉnh con dân địa phương.
2. Động Pak Ou cách trung tâm LP khoảng 30km. có thể đi bằng đường bộ hoặc thủy. Trên đường có thể ghé thăm làng rượu.

3. Thác Kuangsi cách trung tâm khoảng 30km. Giá vào thác 30klak cho khách nước ngoài, 10klak cho khách bản địa. Thác rất đẹp và có thể tắm được.

Thêm: cách trung tâm LP có khu công viên voi. Hiện mình đang tìm hiểu xem có nên đi hay không.

Quân Béo
25-09-2013, 15:35
Đi xe máy sang thú hơn =.=''

hutcon
26-09-2013, 10:51
Dựa vào thời gian chạy của xe khách từ Hà Nội đến Luang Prabang, mình đề xuất hai phương án đi như sau:

Phương án 1: Xe Hà nội –Luang prabang chạy hết 19 tiếng
Day 0: 18h lên xe bus Hà nội –Luang prabang.
Day 1: Nội thành
- 13h: tới Luang Prabang
- 13h-15h: đi xe tuktuk tới check in nhà nghỉ đã đặt trước ở Agoda, nghỉ ngơi, cất đồ, ngó nghiêng xung quanh, đặt thuê xe đạp cho ngày hôm sau.
- 15h-18h: đi bộ tới chân núi Phousi, trên đường ngắm phố phường, leo núi, ngắm toàn cảnh thành phố, đợi hoàng hôn.
- 18h-22h: ăn và chơi ở chợ đêm ngay dưới chân núi.
Day 2: Pakou
- 5h-6h: xem các nhà sư khất thực, tranh thủ chuẩn bị hành trang đi động Pak Ou
- 6h-9h: đạp xe tới Pak Ou. Ăn sáng dọc đường. Trên đường đi lưu ý quan sát quán ăn để lúc về dừng lại ăn trưa.
- 9h-11h: chơi ở động Pakou.
- 11h-16h: Đạp xe về, trên đường dừng lại ăn trưa, ghé vào thăm quan làng rượu Wisky.
- 16h-22h: dạo phố, thăm các đền chùa nhỏ quanh thành phố (nếu gặp trên đường dạo phố), ăn tối, mua sắm ở chợ đêm.
Day 3: Thác Kuangsi
- 5h-6h: xem các nhà sư khất thực, tranh thủ chuẩn bị hành trang đi thác Kuangsi.
- 6h-9h: đạp xe đi thác Kuangsi. Ăn sáng dọc đường. Mua đồ ăn trưa mang theo.
- 9h-15h: chơi, chụp, ngắm, tắm, ăn ở Kuangsi.
- 15h-18h: đạp xe về.
- 18h-22h: nghỉ ngơi, ăn tối, dạo phố
Day 4: Nội thành
- 5h-6h: làm gì thì làm
- 6h-15h: tham quan chùa Wat Xieng Thong (chùa nổi tiếng nhất ở LP). Dạo phố phường. Chụp ảnh, ngắm cảnh, tán tỉnh con dân địa phương.
- 15h-17h30: tắm rửa nghỉ ngơi, thu dọn đồ đạc, gọi xe tuktuk tới bến xe.
- 18h: lên xe về Hà Nội.
Day 5: Ngủ và ngắm

Phương án 2: Xe Hà nội –Luang prabang chạy hết 27 tiếng
Day 0: 18h lên xe bus HN-LP.
Day 1: Ngắm và ngủ
- 21h: tới Luang Prabang
- 21h-22h: đi xe tuktuk tới check in nhà nghỉ đã đặt trước ở Agoda, nghỉ ngơi, cất đồ, đặt thuê xe đạp cho ngày hôm sau.
Day 2: Pakou + Phousi + chợ đêm
- 5h-6h: xem các nhà sư khất thực, tranh thủ chuẩn bị hành trang đi động Pak Ou
- 6h-9h: đạp xe tới Pak Ou. Ăn sáng dọc đường. Trên đường đi lưu ý quan sát quán ăn để lúc về dừng lại ăn trưa.
- 9h-11h: chơi ở động Pakou.
- 11h-16h: Đạp xe về, trên đường dừng lại ăn trưa, ghé vào thăm quan làng rượu Wisky.
- 16h-18h: leo núi Phousi, ngắm toàn cảnh thành phố, đợi hoàng hôn.
- 18h-22h: ăn và chơi ở chợ đêm ngay dưới chân núi.
Day 3: Thác Kuangsi
- 5h-6h: xem các nhà sư khất thực, tranh thủ chuẩn bị hành trang đi thác Kuangsi.
- 6h-9h: đạp xe đi thác Kuangsi. Ăn sáng dọc đường. Mua đồ ăn trưa mang theo.
- 9h-15h: chơi, chụp, ngắm, tắm, ăn ở Kuangsi.
- 15h-18h: đạp xe về.
- 18h-22h: nghỉ ngơi, ăn tối, dạo phố
Day 4: Nội thành
- 5h-6h: làm gì thì làm
- 6h-15h: tham quan chùa Wat Xieng Thong (chùa nổi tiếng nhất ở LP). Dạo phố phường. Chụp ảnh, ngắm cảnh, tán tỉnh con dân địa phương.
- 15h-17h30: tắm rửa nghỉ ngơi, thu dọn đồ đạc, gọi xe tuktuk tới bến xe.
- 18h: lên xe về Hà Nội.
Day 5: Ngắm và ngủ

Tổng hợp chi phí:
- Xe bus HN-LP: 950k x 2 lượt =1900kVND.
- Thuê xe đạp: 20kLak x 3 ngày = 60kLak x 2.7(tỉ giá) = 162kVND
- Xe tuktuk từ bến xe về nhà nghỉ: 50kLak x 2 chiều = 100kLak x 2.7 (tỉ giá) = 270kVND
- Nhà nghỉ: 8USD x 3 đêm = 24USD x 21100(tỉ giá) = 504kVND
- Vé tham quan: thác kuangsi, pakou, phousi, Wat Xiengthong = 30kLak x 4 = 120kLak x 2.7(tỉ giá) = 324kVND
- Ăn: 20kLak/bữa x 3 bữa x 4 ngày = 240kLak x 2.7(tỉ giá) = 648kVND.
Tổng số tiền phải chi bên Lào là: 162+270+504+324+648=1908kVND = 706kLak. => ra ngân hàng đổi khoảng 800-1000kLak là ok.
Tổng chi phí toàn chặng là: 1900+1908= 3808kVND.

hutcon
26-09-2013, 11:14
Đi tháng 12 đi mình đi với

Tháng 12 thì đi Angko Wat nhé?

Sanhophilip
27-09-2013, 14:46
Tớ cũng đặt 1 gạch nhé, bạn có cần offline để họp hành trc khi đi không

hutcon
28-09-2013, 00:10
Sorry mọi người. Vì lý do cá nhân, nên mình phải đi sớm hơn dự kiến. Ngày 30/9 lên đường (18h thứ 2 tuần tới). Chủ nhật đặt vé, sáng thứ 2 đổi tiền.

Sanhophilip
29-09-2013, 16:25
Bạn oi, tình hình sao rồi, đã chốt đoàn chưa, có mấy người đi vậy ban, có cần off để họp hem

hutcon
29-09-2013, 17:39
Bạn oi, tình hình sao rồi, đã chốt đoàn chưa, có mấy người đi vậy ban, có cần off để họp hem

Chiều mai tớ đi rồi. Độc hành. Bạn có đi được thì mang hành lý tới 25 Tống Duy Tân trước 5h chiều mai (30/9). Đây là điện thoại đặt vé 0914425788 (anh Lương).
Số điện thoại của tớ đã gửi bạn qua facebook rồi nhé.