PDA

View Full Version : [ĐÃ ĐI] Sài Khao - Mường Lát - bước chân Tây Tiến 27 - 29/09

le_vu_vu
14-09-2013, 00:23
Dear all!

Tháng 9 rực rỡ nắng vàng và lúa chín. Tây Bắc rộn ràng bước chân các phượt thủ. Mình cũng đi Tây Bắc nhưng là Tây bắc của Thanh Hóa, cung đường Sài Khao Mường Lát huyền thoại, ngó nghiêng lúa chín, chạy xe dưới con đường tre xanh mướt mát rượi, offroad đường đất đỏ - nắng thì bụi mờ, đầy sống trâu, mưa thì sình ngập ngang bánh. Và ngoài ra còn chút mục đích nho nhỏ là đến chơi vs bọn trẻ kon Sài Khao nữa.
"Sông Mã xa rồi Tây tiến ơi !
Nhớ về rừng núi, nhớ chơi vơi
Sài Khao sương lấp đoàn quân mỏi
Mường Lát hoa về trong đêm hơi"...

http://ttvnol.com/hoiuc/1454914

Bọn mình hiện có 4 ôm pro đã từng kinh qua các cung Apachai - Cực Tây, Tà Chì Nhù và 2 xế dập dòm chưa chốt, vì vậy mà bọn mình rất cần các xế joint cùng chuyến này. Có xế nào ko sợ khó, ko sợ khổ thì tham gia cùng bọn mình cho vui.
Yêu cầu: xế cứng, ôm lì, ko sợ bẩn, ko sợ khổ, kiên trì và hăng hái. (Sài khao ko có điện, ko có nước sạch, ngủ ở bản...)
Không tuyển các bạn ôm đi lần đầu.

Lịch trình cung đường Mường Lát - Sài Khao 27.28.29/09:
Tối thứ 6 (27.09): Hà Nội - Mai Châu (6h - 10h)
Xuất phát 6h bưu điện Hà Đông. Ngủ tại bản Lác. Ăn tối dọc đường = đồ ăn mang theo.
Thứ 7: dậy sớm, xuất phát 5h30
Mai Châu – Co Lương – Trung Sơn - Mường Lý - Sài Khao ~ 100 km
Ngủ đêm tại Sài Khao.
Chủ nhật: xuất phát 7h - 7h30
Sài Khao - Mường Lát - Tén Tằn - Hồi Xuân - Quan Hóa - Cẩm Thủy - HN.
Hi vọng về đến nhà lúc 10h tối. @@
Kinh phí dự trù 600 - 700k. (bao gồm cả tiền mua bánh kẹo cho các em)
Note: Ngày thứ 7 do đường có tính chất xấu và phải qua bè nhưng cảnh đẹp nhiều nên cần phải dậy sớm đi sớm.
Cần chuẩn bị áo mưa + áo ấm cẩn thận + dây thừng quấn lốp xe + đèn pin các loại.

Cuối cùng: Sài Khao - Mường Lát là nỗi ám ảnh lớn dễ trở đi trở lại đúng như bài thơ Tây Tiến. Cảm giác về miền Tây Thanh Hóa tuy không bát ngát như Tây Bắc nhưng cũng đủ để nhớ thương, ngơ ngẩn.
Mời mọi người nghiên cứu kĩ và đặt gạch ạ. Thật sự là hi vọng có từ 1 - 3 xe nữa để có thể chốt sớm.

Địa chỉ pm:
link face: https://www.facebook.com/#!/vu.le.75641
ĐT: 01688 680 488
Sky: vuthanhthuy_hp2204

Người Vớt Phù Du
14-09-2013, 08:56
"Sài Khao sương lấp đoàn quân mỏi, Mường Lát hoa về trong đêm hơi"

Nhớ lại thời đi học ngồi phân tích bài thơ này. :D

Cũng mong 1 lần được đặt chân đến những địa danh này.. :))

Thanhlq
14-09-2013, 09:14
Hehe, mới đi xong, Chúc chủ thớt có chuyển trải nghiệm vui vẻ :)

hientomboy
14-09-2013, 09:44
Cứ phượt xa mãi nhưng phượt ở quê mình thì chưa đi bao giờ hic

chenh_venh
14-09-2013, 21:35
cho em đăng kí một suất ôm ạ!sđt:0904.834.097!thanks chị ạ!
Em tên Quế,sn:91,facebook:Mai Kim Quế

le_vu_vu
14-09-2013, 22:18
cho em đăng kí một suất ôm ạ!sđt:0904.834.097!thanks chị ạ!

okie em. Cuối tuần sau chị sẽ chốt danh sách. Nếu có xế chị sẽ còm men lại. Để lại cho chị cái tên - tuổi nhé.

Mọi người đăng kí nhớ ghi rõ cho mình xin tên - tuổi - liên lạc với ạ@@
Thanks all!

le_vu_vu
15-09-2013, 01:47
https://i962.photobucket.com/albums/ae103/tuxedoa1983/SDC18985_Lomoart_1.jpg
hình ảnh con đường tre năm 2011. Đến nay ko biết còn được bao nhiêu. Đi thử cho biết xem thế nào

https://i1101.photobucket.com/albums/g439/embetiti2/Muong%20Lat%20-%20Kid/SDC18338.jpg
Những guồng nước này ở Pù Luông rất nhiều

https://i1101.photobucket.com/albums/g439/embetiti2/Muong%20Lat%20-%20Kid/SDC18195.jpg

Đường xá cơ bản về nắng khô thì như thế này. Mưa thì chắc tự tưởng tượng ra rồi @@
Úp trước vài cái ảnh lượm lặt đc để cổ vũ tinh thần mọi ng đặt gạch. Ưu tiên các xế.

namkhoai
15-09-2013, 21:48
Thánh ! Ôm nhiều mà xế có bao nhiêu :((((

le_vu_vu
16-09-2013, 11:45
Mọi người đang loạn cả lên vì lúa vs TGM ùi sao đới ạ. Hiu hiu. Thanh Hóa cũng có ruộng bậc thang mà. chỉ ko bát ngát lắm thui @@

quanminh01
16-09-2013, 12:13
Từng bị hụt cung này đợt 2-9, rất muốn đi trong tháng 9 ạ :)
Nhưng e chưa chắc chắn đi được, e đky 1 xuất xế dập dòm đc ko ạ?
E sẽ đổ bê tông trước khi đi 4 ngày ^^

le_vu_vu
16-09-2013, 12:49
Từng bị hụt cung này đợt 2-9, rất muốn đi trong tháng 9 ạ :)
Nhưng e chưa chắc chắn đi được, e đky 1 xuất xế dập dòm đc ko ạ?
E sẽ đổ bê tông trước khi đi 4 ngày ^^
Uh. Okie em. Chốt đc càng sớm càng tốt nhé @@. Ko có đt liên lạc để c contact lại ah?

caoxanh516
16-09-2013, 17:51
chào chủ thớt ... mình dưới Hải Phòng ... cho mình xem lại lịch mấy tuần tới ... cuối tuần sau mới chốt lịch thì giữa tuần mình trả lời được không? mình tên Tuấn ... là xế - đã có xe máy riêng :)

le_vu_vu
16-09-2013, 23:33
chào chủ thớt ... mình dưới Hải Phòng ... cho mình xem lại lịch mấy tuần tới ... cuối tuần sau mới chốt lịch thì giữa tuần mình trả lời được không? mình tên Tuấn ... là xế - đã có xe máy riêng :)

Uh.okie bạn. Mờ bọn mình trên HN đó bạn ah. Cuối tuần sau là chạy ùi đới nhé. Giữa tuần sau bạn trả lời cũng đc. Cơ mờ càng sớm càng tốt vì mình phải chuẩn bị cũng kha khá.Cho mình số liên lạc của bạn với.

caoxanh516
16-09-2013, 23:41
thì mình cũng toàn lon ton lên Hn phượt với mọi người mà ... sang tuần mình mới biết lịch thi nên sang tuần mới báo được ... sđt mình là 0977 76 1988 nhé :)

caoxanh516
16-09-2013, 23:49
à có FB k? gửi cho link cho m đi

le_vu_vu
17-09-2013, 00:27
à có FB k? gửi cho link cho m đi
https://www.facebook.com/vu.le.75641

Đây bạn ah. Bạn có xế nào nữa có thể đi cùng thì cứ pm nhé. Tình hình là mấy xế của bọn mình đang mải mê theo lúa. Ôm thì toàn các ôm pro. Máu lửa + ham hố. Bọn mình đi cung nào cũng hơi nhọ 1 tý but cung nào cũng chất lượng. Hiu hiu

le_vu_vu
17-09-2013, 02:59
https://www.phuot.vn/threads/44231-Xuôi-dòng-sông-Mã-Hành-trình-chinh-phục-những-con-dốc-không-tên

Đây là hồi ức chuyến đi năm ngoái của các tiền bối. Con đường tre xanh huyền thoại, lũ trẻ vùng cao quanh năm lấm lem bụi đất, sông Mã anh hùng ngầu đỏ phù sa, những con dốc khắc khoải nhưng khơi gợi niềm đam mê chinh phục.
Ôi. Các bạn xế ơi! Làm thế nào vs các bạn ôm của mình đang đầy chí hăm hở lên đường bjo @@

chivas93vn
17-09-2013, 04:50
chào mn ,mình là mem mới ,cg~ rất thích phượt nhưng h mới biết đến diễn đàn này ,mình muốn hỏi mn về 1 vài thắc mắc mong dc mn giải đáp
giả dụ bây h mình muốn tham gia cg` mn nhưng lại chưa có kinh nghiệm chạy đường trường thì có được tham gia ko(mình chạy xe trong HN thì ổn) và mỗi lần đi ntn thì phải chuẩn bị những j` ,mình thấy ôm thg` là các nữ ,nhưng mình chưa đi quen đường trường thì làm ôm có đc ko ,cám ơn mọi người :)

le_vu_vu
17-09-2013, 09:04
chào mn ,mình là mem mới ,cg~ rất thích phượt nhưng h mới biết đến diễn đàn này ,mình muốn hỏi mn về 1 vài thắc mắc mong dc mn giải đáp
giả dụ bây h mình muốn tham gia cg` mn nhưng lại chưa có kinh nghiệm chạy đường trường thì có được tham gia ko(mình chạy xe trong HN thì ổn) và mỗi lần đi ntn thì phải chuẩn bị những j` ,mình thấy ôm thg` là các nữ ,nhưng mình chưa đi quen đường trường thì làm ôm có đc ko ,cám ơn mọi người :)
Hi bạn!
Nếu bạn thật sự muốn joint thì cứ pm. Bọn mình luôn sẵn sàng. Với nhóm mình hay bất kỳ nhóm nào khác cũng vậy cả. Mọi người sẽ chia sẻ thêm cho bạn kinh nghiệm. Mình ghi yêu cầu như vậy nhưng ở một số cung trước đi cũng khá khủng vẫn có những bạn đi lần đầu. Và sau lần ấy về thì bị phê luôn. Xế thì mình có cả nam và nữ. Ôm cũng có cả nam và nữ.
Nếu muốn tham gia, cứ để lại contact, mình sẽ gọi khi bọn mình off. Có thể ko đi cùng but giao lưu cũng okie.

caoxanh516
17-09-2013, 13:08
chính thức chốt luôn ôm nhé bác chủ ... máu lắm rồi ... đang gạ thêm thằng bạn trên đấy ... chạy ok hơn cả m ... cũng đang chờ thông tin ... nó bảo nếu k đi cung lúa thì nhẩy sang đi với mình ... m add fb rồi liên lạc qua đó nhá :)

Thichthethoi
17-09-2013, 17:18
Hehe, mới đi xong, Chúc chủ thớt có chuyển trải nghiệm vui vẻ :)

Bác đi ùi, chia sẻ ảnh hành trình, kinh nghiệm cho tụi em với. (HH), hóng tin bác

chivas93vn
17-09-2013, 19:09
tks bạn Le_vu_vu đã giải đáp n~ thắc mắc của mình ,hy vọng sẽ đc tham gia trải nghiệm cg` các bạn trong tương lai :D

le_vu_vu
17-09-2013, 19:42
tks bạn Le_vu_vu đã giải đáp n~ thắc mắc của mình ,hy vọng sẽ đc tham gia trải nghiệm cg` các bạn trong tương lai :D

Có dám đi vs bọn mình từ chuyến này ko??? Cung Apachai - Cực Tây hồi tháng 7 vừa rồi mình đi còn khủng hơn cung này cơ mà đã có xế vào đời một cách ngoạn mục đấy. @@

quanminh01
17-09-2013, 19:47
hjx, hjx. e đã bị hụt cung :(
Rất mong sẽ đc đồng hành cùng c vào 1 cung gần nhất ;)
E chúc đoàn đi vui vẻ ạ.

le_vu_vu
17-09-2013, 22:35
hjx, hjx. e đã bị hụt cung :(
Rất mong sẽ đc đồng hành cùng c vào 1 cung gần nhất ;)
E chúc đoàn đi vui vẻ ạ.

Hẹn e 1 cung khác vậy @@

ngoandim
18-09-2013, 07:52
Mình rất thích cung này. nếu có thể tham gia mình xin tự xế nhé. Tháng trước cũng tự xế đi Bản Lác, Lũng Vân, Bắc sơn. Mình đặt gạch mềm được không bạn. 0949942686

Tinhte
18-09-2013, 12:06
mình đặt 1 chân xế nhé ! vừa mới lội bùn từ apc về , mệt nhưng vẫn máu 01629944294

le_vu_vu
18-09-2013, 12:12
mình đặt 1 chân xế nhé ! vừa mới lội bùn từ apc về , mệt nhưng vẫn máu 01629944294

Oi. Mung qua. Cu moi ban xe dat gach du cha biet co chac chan ko nhung lai mung them 1 chut.

anhhungxadieu83
18-09-2013, 12:20
Cho mình đang ký một xuất xế nhé, 0982327688 - Thắng

le_vu_vu
18-09-2013, 16:23
Cho mình đang ký một xuất xế nhé, 0982327688 - Thắng
Okie ban. Nhan gach cua ban nhe. Minh se pm lai truoc hom di off.
Tinh hinh la co ve gan on roi. Lich off cua bon minh se la toi thu 2 toi nay nhe. Minh se thong bao lai cho moi nguoi.

damda
18-09-2013, 16:38
Chia buồn với mọi người là các rặng tre vòng đã ko còn nữa rồi, bị phá tan tành hết cả. Đường xấu bắt đầu từ thủy điện Trung Sơn đi Mường Lý ( do đag xây dựng thủy điện ) , và cũng ko còn fai đi bè qua sông nữa mà có cầu qua rồi :). Hi vọng trời đẹp để moi người đi khỏi fai khênh xe và quấn bánh :D. Lịch trình như bạn và bọn mình về tới Vân Đình ăn thịt vịt là tầm 7h tối. :D.
Chúc đoàn đi may mắn và trên hết là an toàn.

le_vu_vu
18-09-2013, 19:36
Chia buồn với mọi người là các rặng tre vòng đã ko còn nữa rồi, bị phá tan tành hết cả. Đường xấu bắt đầu từ thủy điện Trung Sơn đi Mường Lý ( do đag xây dựng thủy điện ) , và cũng ko còn fai đi bè qua sông nữa mà có cầu qua rồi :). Hi vọng trời đẹp để moi người đi khỏi fai khênh xe và quấn bánh :D. Lịch trình như bạn và bọn mình về tới Vân Đình ăn thịt vịt là tầm 7h tối. :D.
Chúc đoàn đi may mắn và trên hết là an toàn.
Thank cac tin tuc nong hoi cua bac a. Minh cung da du truoc nhu vay roi vi cac topic cach day hon 1 nam da noi con it tre lam. Nhung cai cmt cua bac da dong dau chung nhan cho cai du doan tren cua minh nen cung hoi buon ti teo. @@
Du sao van muon den voi bon tre SK 1 lan.
Cam on bac lan nua a.

damda
19-09-2013, 16:31
Các bạn lên đó mà có rảnh hay có time và điều kiện thì có thể rẽ qua bản Trung Thắng vào chơi với bọn trẻ con trong đó 1 tý . Bản Trăng Thắng nằm ở ngay cái ngã ba đi lên ( rẽ trái là vào bản Sài khao , rẻ phải là bản Trung Thắng : 2 bản cách nhau có 2 cây là cùng ). Các bé Sài Khao đc nhiều đoàn lên và quan tâm hơn các bé bản Trung Thắng.

le_vu_vu
20-09-2013, 12:29
Các bạn lên đó mà có rảnh hay có time và điều kiện thì có thể rẽ qua bản Trung Thắng vào chơi với bọn trẻ con trong đó 1 tý . Bản Trăng Thắng nằm ở ngay cái ngã ba đi lên ( rẽ trái là vào bản Sài khao , rẻ phải là bản Trung Thắng : 2 bản cách nhau có 2 cây là cùng ). Các bé Sài Khao đc nhiều đoàn lên và quan tâm hơn các bé bản Trung Thắng.

Cám ơn bác rất nhiều ạ. Bọn mình sẽ cố gắng qua cả bản Trung Thắng nữa. Có điều lần này chắc chỉ mang đc ít quà bánh cho các bé thôi vì vẫn còn đang thiếu xế bung bét và cũng để biết đường xá, tình hình để lần tới có thể setup 1 chương trình cẩn thận hơn.

trangthinh
20-09-2013, 15:26
Chào cả đoàn, bọn mình cũng vừa Tây Tiến dịp 2/9, có vài góp ý với cả đoàn:

1. Con đường tre xanh đã không còn, bọn mình theo lịch trình của các đoàn đi trước nhưng ko tìm thấy đoạn tre xanh đâu, hóng mãi vì mê quá. Cầu cũng đã xây xong rồi, xe bon bon ah, ko có đoạn này phải đi bè qua cả, tiếc quá mình chậm chân ko được trải nghiệm vụ này. Bù lại thì miền Tây xứ Thanh rất đẹp, các guồng nước làm mình nhớ mãi, bọn mình chơi bời chụp ảnh rất lâu, lưu ý là nếu đoàn chưa có ai từng đi cung này thì phải để ý, từ bản Hiêu đi xuống các guồng nước to và đẹp bên tay phải nha, sát ngay một ngôi nhà sàn bằng gỗ khá là khang trang. Hôm bọn mình đi phải lộn lại 2 lần mới thấy, may mà có bạn nhìn ra ko thì ôm hận rồi :))

2. Đường lên và xuống Sài Khao rất vất vả, dĩ nhiên là càng vất thì càng trải nghiệm nhưng vì vậy mà càng phải chuẩn bị kĩ càng, ngoài dây thừng quấn lốp đoàn nên phân công chuẩn bị dây thừng để kéo xe, đoàn mình có 2 lần xe lên bản vất vả quá nên quang tèo giữa chừng dốc, may có dây kéo cho các xế chứ đẩy tay ko cũng vất lắm, hơn nữa phòng trường hợp trên đường từ SK xuống đường đi bùn đất lầy lội lại rất hẹp, khả răng xe rơi xuống nương ngô là rất cao.

Ở Sài Khao trước đoàn mình thì có một đoàn rất hùng hậu, khoảng 30 người mang qua lên cho bà con dân bản và tổ chức trung thu cho bọn nhỏ, đoàn mình đi cũng chỉ mang được ít kẹo bánh làm quà thôi, tối hôm nói chuyện với các anh Quý, phụ trách an ninh ở bản thì có nghe các anh nhắn là bản còn nhiều kẹo bánh cũng như sách vở đồ dùng học tập cho các em lắm, giờ đang thiếu 1 cờ tổ quốc, 1 cờ đảng và mấy giỏ hoa giả để trang trí ở nhà văn hóa. Vì vậy mà đoàn lên sau như các bạn nếu có điều kiện thì mang lên cho dân bản nhé, mọi người rất là quý đấy, và cả áo cờ đỏ sao vàng nhé, dân bản rất tin vào đảng, vào chính phủ, được tặng áo cờ đỏ sao vàng thì họ quý lắm, hôm buổi tối giao lưu với đoàn mình anh trưởng bản cũng mặc một chiếc áo cờ đỏ sao vàng, chắc là được các đoàn trước tặng lại.

Ngủ lại bản thì có 2 lựa chọn, người Mông ko cho trai gái ngủ chung 1 nhà, dù là khác gian, vì vậy nếu ngủ nhờ tại nhà trưởng bản, thì các bạn phải chia ra, nam ngủ tại nhà anh phụ trách an ninh, nữ ngủ tại nhà trưởng bản, ngủ vậy có chăn ấm nệm êm ( đêm ở Sài Khao khá lạnh) 2 là muốn ngủ tập trung thì các bạn ngủ tại trường Sài Khao ( gọi là trường mà chỉ có 2 phòng học thôi) ngủ tại đây thì hơi đau thương đấy, haha, nhưng cũng là 1 trải nghiệm, đoàn mình đã ngủ lại lớp học, vì chờ anh trưởng bản nhậu xong với đội xế lâu quá, mà nhà anh ấy cũng ko gần trường.

3. Cung đường này theo mình nhận định là không quá khó với những người mới đi lần đầu, thực tế là đoàn mình có 2 xế đi lần đầu, các xế mới đi chậm một chút, nhưng nếu đảm bảo chốt cứng, ko bỏ chốt mà vẫn bám chốt để hỗ trợ là ổn. Các xế mới lưu ý chặng Hà nội - Bản lác mai châu, xe chạy tối nên lưu ý bám đoàn soi đèn hỗ trợ nhau cho tốt, nhất là các chặng đường đèo, không qua thị trấn thị tứ, các chặng đường xấu lên và xuống các bản cũng nên đi chậm hỗ trợ nhau. Còn lại thì đường ngon, các xế cứ vậy mà phóng.

4. Lưu ý cuối là sáng trước khi xuất phát đoàn nên ăn sáng ngay tại điểm xuất phát, ko nên chủ quan cứ đi tới 2 tiếng nữa về địa điểm abc nào đó cả đoàn ghé ăn sáng, vì đường đi nhiều đoạn xấu, ôm chạy bộ xế đẩy xe rất mất sức, qua vài con dốc là bát mì tôm trứng cũng bốc hơi sạch, ko ăn sáng cẩn thận thì rớt nhé.

Vài điều dài dòng thôi, thấy đoàn khí thế vậy mình nhớ Sông Mã, nhớ Sài Khao quá, chúc đoàn lên đường bình an, đi đến nơi về đến chốn nhé :)

le_vu_vu
20-09-2013, 16:14

....
Vài điều dài dòng thôi, thấy đoàn khí thế vậy mình nhớ Sông Mã, nhớ Sài Khao quá, chúc đoàn lên đường bình an, đi đến nơi về đến chốn nhé :)

Cám ơn các bạn nhiều quá. Bọn mình sẽ lưu ý những điều này. Thật tiếc vì đã không còn con đường tre vòm. Nhưng có lẽ như vậy sẽ tốt hơn cho bà con trên bản. Nếu đường xá thuận lợi như vậy thì bọn mình dư sức ghé qua cả bản Sài Khao và cả bản Trung Thắng rồi. Thác Hiêu thì đã đi hồi tháng 5 nên lần này chắc chỉ lên chơi với bọn trẻ.

le_vu_vu
20-09-2013, 20:47
Vẫn đang rất cần và tiếp tục tuyển xế ạ. Mình rất mong các xế có thể đặt gạch cứng. Tối mai mình sẽ pm lại cho mọi người. Nếu okie chốt được đoàn thì chúng ta sẽ ọp ẹp sớm.
Tình hình mưa bão: bọn mình sẽ vẫn hóng nhưng mình nghĩ có lẽ nó sẽ không ảnh hưởng đến kế hoạch lắm.

EmYeuCoGiao
21-09-2013, 02:34

Anh chị chốt đây mà :). Em lần đầu đi cũng xoắn phết :'(
Em là em thích nhất đoạn lên Sài Khao và xuống Mường Lát <3
---------------------
Em bổ sung thếm tý là mua thêm áo cờ Việt Nam tặng anh trưởng bản ạ :)

copy_paste
21-09-2013, 10:20
Chị ơi,

Còn tuyển ôm không ạ. Nếu còn cho em xin một suất ôm nhé chị.

Em tên Quỳnh- sn 89. SDT: 0934662260

le_vu_vu
21-09-2013, 15:27
Chị ơi,

Còn tuyển ôm không ạ. Nếu còn cho em xin một suất ôm nhé chị.

Em tên Quỳnh- sn 89. SDT: 0934662260
Sr em vì bọn chị bị thiếu xế nên tạm thời chỉ nhận xế thôi em nhé. Hẹn e ở 1 cung khác vậy.
Đã nhận gạch của bạn Thắng - Mèo hoang lang thang nhé. Thanks bạn nhiều.

doinhucanhhac
21-09-2013, 17:49
cho e đăng ký 1 suất vs nhóe Xế Minh 01638177688

haherot34
21-09-2013, 21:01
Tiếc quá :D đầu tháng mới được nghỉ, chúc các bạn lên đường thành công :D

le_vu_vu
21-09-2013, 21:51
Chiều hoặc tối mai mình sẽ contact lại cho các bạn để chốt lại danh sách. Có bạn xế nào quan tâm thì cứ tiếp tục pm ạ.

fóthườngdânNambộ
21-09-2013, 22:59
Hi Le_Vu_Vu! Số là đoàn mình cũng đang lên chương trình XV từ Sg đi Đông Tây Bắc, cũng có lên chương trình theo chân đoàn quân Tây Tiến, Tôi ở Sg nên cung này cũng chỉ hỏi bác Gu Gồ chỉ đường + dò hỏi them các bạn đã từng đi. Đang hóng chuyến của bạn để biết them thong tin đường xá cũng như cách ăn, nghủ tại Mường Lát hay Sài Khao. Mong đoàn bạn khi đi về cho đoàn tôi biết thêm thông tin về cung đường từ cầu Hồi Xuân vào Mường Lát TL 520; các tuyến đường từ Mường Lát đi Sài Khao, Tén Tằm.... Xin cảm ơn trước, tôi chờ đoàn bạn đi xong qua đầu tháng 10 sẽ gửi mess. hỏi thong tin.

le_vu_vu
21-09-2013, 23:29
Hi Le_Vu_Vu! Số là đoàn mình cũng đang lên chương trình XV từ Sg đi Đông Tây Bắc, cũng có lên chương trình theo chân đoàn quân Tây Tiến, Tôi ở Sg nên cung này cũng chỉ hỏi bác Gu Gồ chỉ đường + dò hỏi them các bạn đã từng đi. Đang hóng chuyến của bạn để biết them thong tin đường xá cũng như cách ăn, nghủ tại Mường Lát hay Sài Khao. Mong đoàn bạn khi đi về cho đoàn tôi biết thêm thông tin về cung đường từ cầu Hồi Xuân vào Mường Lát TL 520; các tuyến đường từ Mường Lát đi Sài Khao, Tén Tằm.... Xin cảm ơn trước, tôi chờ đoàn bạn đi xong qua đầu tháng 10 sẽ gửi mess. hỏi thong tin.
Vâng ạ. Đi về rồi có gì em sẽ share lại cho mọi người. Trên topic của em các bạn ấy cũng đã chia sẽ kha khá rồi. Đi về nhất định sẽ mess lại cho bác ạ. Bọn e vẫn còn đang hồi hộp vụ xế - ôm

is2myselfs0402
22-09-2013, 12:15
Cho mình hỏi chút , đi cung này có ngắm lúa chín được nhiều không bạn , mình có full 1 xe , mình xế và 1 ôm có john được không , tks :)

le_vu_vu
22-09-2013, 13:19
Cho mình hỏi chút , đi cung này có ngắm lúa chín được nhiều không bạn , mình có full 1 xe , mình xế và 1 ôm có john được không , tks :)
Nếu ngắm lúa thì bạn qua Pù Luông. Từ Co Lương sẽ đi theo đường 15c. Pù Luông cũng là 1 cung hay, cảnh đẹp. Tuy cũng có vài đoạn đường xấu và làm dở nhưng cơ bản thì êm ả hơn Mường Lát Sài Khao. Cung đường lần này chắc cũng có lúa thôi cơ mà ko có nhiều ruộng bậc thang nhé. Hai bên đường HCM cánh đồng bát ngát lun. :D. Mục đích chủ yếu là trải nghiệm và lên chơi với bọn trẻ kon thôi bạn.
Nếu bạn đặt gạch cứng thì mình vẫn nhận nhé. Cho mình tên và số đt lại đây là đc.

hai_nguyen
22-09-2013, 16:42
Thiếu xế thì tớ đổ̉ bê tông 1 xế nhé:
Tến : Hải
FB:https://www.facebook.com/duyhai.nguyen.89
Sdt:01234888585.

Quân Béo
22-09-2013, 17:59
nhìn ảnh thích quá

Kushin
22-09-2013, 18:15
Cho mình xin 1 chấn xế dập dòm nhé. Nếu sắp xếp được công việc cuối tuần mình sẽ chốt vài 1,2 ngày nữa nhé
Shin: 09 bốn 2 hai bốn 2828 nhé :)

le_vu_vu
22-09-2013, 20:15
nhìn ảnh thích quá
Tiếc quá bác ạ. theo còm men của các bạn mới đi về thì con đường tre vòm đã ko còn nữa rồi ạ.

Khó Tính Cực Kì
23-09-2013, 04:51
cho mình xin 1 suất xế dập dòm vì còn lăn tăn là mình đi lần đầu , ko biết đường xá khó đến đâu, tay lái có đủ cơ ko :D ... mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm :D

Nguyễn Kim Hoàn
sdt : 0987.753.753.
fb : https://www.facebook.com/khotinh.cucki .

le_vu_vu
23-09-2013, 22:32
Hx Hx. Bọn mình vừa ọp ẹp tối nay xong và tình hình sơ sơ là đang có khoảng 14 thành viên, 6 ôm và 8 xế. Tuy nhiên có 2 bạn xế của mình chưa có xe nên mình muốn tuyển thêm 1 - 2 bạn xế hoặc ôm nữa có xe.
Vì bọn mình đã ọp ẹp, thu tiền và lên kế hoạch vừa tối nay xong nên bjo mình chỉ nhận gạch cứng ạ. Gấp quá! Mong mọi người ủng hộ.
P/s: Bạn nào đặt gạch cứng xin sms và add face của mình để mình add group ạ! Thanks a lot!

le_vu_vu
23-09-2013, 22:53
Danh sách thành viên sau buổi ọp ẹp hôm nay như sau:
1. Anh Tú - 1984
2. Anh Chính - xế chưa có xe (1985)
2. Anh Thắng 1986
3. Anh Dương - xế chưa có xe (1986)
4. Anh Thành - 1986
5. Quyết - 1988 (HP)
6. Tuấn - 1988 (HP)
7. Hải - 1988
8. Thăng - 1991
Ôm có:
1. Chị Dung Quách
2. Chị Snow Nguyễn - ôm của anh Tú
3. Quỳnh (ôm của xế Quyết)
4. Em Nhung
5. Em Trang
6. Thủy.
Các anh/bạn/em: ai chưa add face của mình thì add lại luôn để mình add group.

sjnichi
23-09-2013, 23:01
Đọc lịch của bạn ham hố quá nhưng mà mình lại đang ở Nam Định nên cũng không có xe. Không biết mình có 1 xuất ôm nào cho mình k nhỉ?

le_vu_vu
23-09-2013, 23:05
Đọc lịch của bạn ham hố quá nhưng mà mình lại đang ở Nam Định nên cũng không có xe. Không biết mình có 1 xuất ôm nào cho mình k nhỉ?
Hi! Mình có thể nhận ôm. Nhưng ôm có xe cơ bạn ạ. Vì 2 anh xế nhà mình lại ko có xe chứ. Bjo mà nhận bạn thì mình lại ko biết ghép cho ai đc. @@

sjnichi
23-09-2013, 23:09
Buồn quá, đọc bài hồi ức bạn dẫn link mà mình ham, tiếc rằng mình k đi xe máy xa đc, k thì cũng phóng lên hn. Rồi ngày nào đó mình cũng sẽ đc vượt qua mấy con dốc đất dài kinh hoàng kia. He he. Chúc đoàn đi vui vẻ nhé!

Khó Tính Cực Kì
23-09-2013, 23:12
tình hình giờ lai thừa xế nhỉ ... :D

le_vu_vu
23-09-2013, 23:15
tình hình giờ lai thừa xế nhỉ ... :D
Mình bị thừa xế but mình vẫn có thể nhận xế - gạch cứng- có xe bạn ạ. @@. Hiu hiu.cho 2 xế đi cùng nhau cũng đc - hỗ trợ nhau cũng tốt hơn. Bạn chuyển đc gạch mềm thành gạch cứng ko?

Khó Tính Cực Kì
24-09-2013, 13:28
Mình bị thừa xế but mình vẫn có thể nhận xế - gạch cứng- có xe bạn ạ. @@. Hiu hiu.cho 2 xế đi cùng nhau cũng đc - hỗ trợ nhau cũng tốt hơn. Bạn chuyển đc gạch mềm thành gạch cứng ko?

xin lỗi bạn ... mình vừa thay đổi đi mù cang chải bạn ạ ... :D

hi vọng lần sau được đi với nhóm của bạn ... :D

trangthinh
24-09-2013, 16:30
Đây là vài cái ảnh vừa đi hôm mùng 2/9 cho các bác tham khảo nhé:
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc3/1175354_518327368251848_1517961555_n.jpg
Đường đi Sài Khao
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/1175178_518324814918770_1309298166_n.jpg
Con dốc này cứ gọi là đá hộc chắn gầm xe, mất khoảng 1 cây số dốc này là đến Sài Khao
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc3/1239533_518326608251924_1757861799_n.jpg
Cái dốc xuống ruộng ngô sau khi qua bản Sài Khao cứ gọi là trơn tuồn tuột, ko có dây thừng là mệt đấy nhé !!
https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/1238335_518326001585318_657599065_n.jpg
Món cháo mật đây:
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/1280452_518327948251790_212255831_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/526330_206814786152999_763938516_n.jpg
Mệt nhưng lại có những khoảnh khắc đáng nhớ:
https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc1/1234153_206814669486344_2081768005_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/562301_588711471175527_2907939_n.jpg
Chúc các bác có chuyến đi vui vẻ!!!:LL

namkhoai
25-09-2013, 10:05
Trông ham quá :((((

pilypily
25-09-2013, 10:11
ướng gì chuyến này là 4/10 hic hic hic

le_vu_vu
30-09-2013, 08:51
Đã đi về@@
Kết thúc 1 chuyến đi nữa đáng nhớ. Vòm tre cũng vẫn còn lác đác trên đường từ Sài Khao xuống, tre vẫn xanh mướt dọc con đường lên bản. Những đứa trẻ con vẫn lem nhem dưới cái nắng hanh hanh đầu thu với đôi mắt tròn xoe trong veo. Đỉnh Sài Khao vẫn mây gió quấn quýt, con đường offroad vẫn hiểm hóc ngang ngược.
Lần này bọn mình cũng đã lên được cả bản Trung Thắng gần Sài Khao. Trung Thắng cũng nghèo như Sài Khao vậy. Tuy nhiên do gấp gáp về thời gian nên bọn mình chỉ kịp gửi lại ít bánh kẹo và quần áo ở trường cho các em.
Nhờ Mod đóng giùm em topic. Chờ lúc nào đó rảnh rang lục lọi cx và ghi lại hồi ức rõ ràng sau@@

fóthườngdânNambộ
03-10-2013, 12:32
Hi le_vu_vu! trong ảnh đường lầy lội do mưa hay đường trên đó luôn là vậy? đoàn tôi đi vào mùa khô tháng 4/2014. Các hình ảnh trên là đường từ Mường Lý đi Sài Khao hay từ Sài Khao đi Mường Lát? Ở Sài Khao đoàn có thể mua gà qué ở bản để ăn khg? Hay fải mua từ Mường Lát mang theo? Giúp tôi với... Thx nhiều.

quvuthudu
03-10-2013, 13:26
Đường lầy lội do mưa bạn nhé, lúc chúng tôi đi đường khô ráo, nắng đẹp. Rất nhiều đoạn dốc vẫn khó đi nhưng không cần phải buộc dây như đoàn bạn trên đâu. Ảnh trên là có cả đường từ Mường Lý đi Sài Khao và Sài Khao đến Mường Lát. Bạn có thể lên Sài Khao mua gà, lợn nhé. Đoàn tôi đến Sài Khao khá muộn, nhưng vẫn đặt được một con lợn nhỏ và 2 con gà. Nhưng trước khi đi bạn cũng vẫn nên kiểm tra lại thông tin cho chắc.

fóthườngdânNambộ
04-10-2013, 17:13
Đường lầy lội do mưa bạn nhé, lúc chúng tôi đi đường khô ráo, nắng đẹp. Rất nhiều đoạn dốc vẫn khó đi nhưng không cần phải buộc dây như đoàn bạn trên đâu. Ảnh trên là có cả đường từ Mường Lý đi Sài Khao và Sài Khao đến Mường Lát. Bạn có thể lên Sài Khao mua gà, lợn nhé. Đoàn tôi đến Sài Khao khá muộn, nhưng vẫn đặt được một con lợn nhỏ và 2 con gà. Nhưng trước khi đi bạn cũng vẫn nên kiểm tra lại thông tin cho chắc.
Hi quvuthudu! Còn @ nào nữa đâu mà kiểm tra lại thong tin ngoài các ban? Lâu lắm tôi mới bắt đc đoàn bạn vừa mới đi Mường lát - Sài Khao đó. Lâu nay tôi tòan thấy các @ hô đi cung Tây Tiến nhưng toàn là ở Thung Nai - Cao Phong - Hòa Bình không thôi. Có mấy ai đi Mường Lát Sài Khao đâu? Bạn cho biết them tí thong tin : Mua lợn nhỏ là như thế nào? # Ký? Giá $/ký? Còn gà thì mua tính theo con hay ký? Giá 1 con, 1 ký? Vì đoàn toàn dân Tp HCM đi ra nên cũng mù tịt chẵng biết ất giáp gì...ngoài khí thế trang bị theo thôi. Cảm fiền giúp giùm. Thx nhiều...

Sam2012
05-10-2013, 10:41
Hi quvuthudu! Còn @ nào nữa đâu mà kiểm tra lại thong tin ngoài các ban? Lâu lắm tôi mới bắt đc đoàn bạn vừa mới đi Mường lát - Sài Khao đó. Lâu nay tôi tòan thấy các @ hô đi cung Tây Tiến nhưng toàn là ở Thung Nai - Cao Phong - Hòa Bình không thôi. Có mấy ai đi Mường Lát Sài Khao đâu? Bạn cho biết them tí thong tin : Mua lợn nhỏ là như thế nào? # Ký? Giá $/ký? Còn gà thì mua tính theo con hay ký? Giá 1 con, 1 ký? Vì đoàn toàn dân Tp HCM đi ra nên cũng mù tịt chẵng biết ất giáp gì...ngoài khí thế trang bị theo thôi. Cảm fiền giúp giùm. Thx nhiều...

Tới tháng 4/2014 bạn mới đi mà. Dự là khi đó ngoài Bắc rất lạnh, vì rơi vào khoảng tháng 3 âm (rét nàng bân mà). Bọn t đi 2/9, mà buổi tối ở SK lạnh lắm. Đến đó, bạn hỏi chú Quí phụ trách an ninh hoặc bạn Sơn. và anh trưởng bản Vàng A Xú sẽ được sắp xếp. Tớ cũng muốn đi lại SK ( nhưng với mục đích trek núi con bò - đúng vào thời điểm mà các bạn đi). Có gì bạn cho tớ đc fb, nếu biết gì t sẽ giúp. :)
---
P/s: Tranh thủ đi nhanh, trước khi con đường tiến về Tây Tiến chỉ là huyền thoại. ;)

trangthinh
05-10-2013, 11:25
Tới tháng 4/2014 bạn mới đi mà. Dự là khi đó ngoài Bắc rất lạnh, vì rơi vào khoảng tháng 3 âm (rét nàng bân mà). Bọn t đi 2/9, mà buổi tối ở SK lạnh lắm. Đến đó, bạn hỏi chú Quí phụ trách an ninh hoặc bạn Sơn. và anh trưởng bản Vàng A Xú sẽ được sắp xếp. Tớ cũng muốn đi lại SK ( nhưng với mục đích trek núi con bò - đúng vào thời điểm mà các bạn đi). Có gì bạn cho tớ đc fb, nếu biết gì t sẽ giúp. :)
---
P/s: Tranh thủ đi nhanh, trước khi con đường tiến về Tây Tiến chỉ là huyền thoại. ;)

Sam ơi, treck núi con bò thì í ới nhá, nếu mà dịp đó đu được vc tui đu theo bà luôn :))

Sam2012
05-10-2013, 11:59
Sam ơi, treck núi con bò thì í ới nhá, nếu mà dịp đó đu được vc tui đu theo bà luôn :))

Ukie con dê. ;)
Muốn nhìn rừng hoa ngũ sắc đó quá.
---
Lúc mình đi đã không còn vụ đi bè qua sông.( cầu Chiềng Nưa, nơi mà tớ, Trang cả em Ly đi gửi gắm nhờ đó. :D)
E là sang năm, tiến độ nhanh thì con đường Trung Sơn đã làm xong. Sợ rằng 1,2 năm nữa con đường tiến về Tây Tiến chỉ là huyền thoại trong lời kể mất.
---
Mà vc nhà Trang cuối tháng đi HG à?

fóthườngdânNambộ
05-10-2013, 13:06
---
Hi! Cảm ơn bạn Sam2012 nhiều! Đoàn dự kiến đầu tháng 4/2014 (nhằm tháng 3 âm lịch, từ Sg tới các tỉnh bắc bộ cũng khoảng 10/3 Âm lịch hy vọng trời bớt rét hihihi. Rất cảm ơn bạn đã cho biết thong tin về Mường Lát - Sài Khao. Nếu đc bạn cùng tham gia thì còn gì bang. Đoàn chỉ toàn newbee từ Sg ra mù mờ lắm, có đc bạn hướng dẫn thì tuyệt luôn. Face tôi duylinh.bui.520 , đt 091 910 5201.

le_vu_vu
05-10-2013, 16:14
Hi! Cảm ơn bạn Sam2012 nhiều! Đoàn dự kiến đầu tháng 4/2014 (nhằm tháng 3 âm lịch, từ Sg tới các tỉnh bắc bộ cũng khoảng 10/3 Âm lịch hy vọng trời bớt rét hihihi. Rất cảm ơn bạn đã cho biết thong tin về Mường Lát - Sài Khao. Nếu đc bạn cùng tham gia thì còn gì bang. Đoàn chỉ toàn newbee từ Sg ra mù mờ lắm, có đc bạn hướng dẫn thì tuyệt luôn. Face tôi duylinh.bui.520 , đt 091 910 5201.
Đầu tháng 4/2014 thì quả thật đêm trên SK chắc chắn là rất rất rét ạ. Bọn e đi vừa rồi, đường lên SK nắng chang chang but đêm áo khoác ngủ ngoài trường học mà các xế ko ngủ đc nên các bác đi nhớ mang kĩ áo ấm và túi ngủ nếu cần.
Lợn gà thì khi lên bản, gặp anh Quý phụ trách an ninh khu vực để thông báo nhân sự và làm thủ tục tạm trú thì các bác nhờ anh ý mua luôn hộ ạ.Cơm thì nấu nhờ bếp của các thầy cô trong trường tiểu học. Đêm ở SK đúng là 1 trải nghiệm hết sức thú vị và đáng nhớ ạ.
Về vẫn còn lâng lâng.

trangthinh
06-10-2013, 15:58
Ukie con dê. ;)
Muốn nhìn rừng hoa ngũ sắc đó quá.
---
Lúc mình đi đã không còn vụ đi bè qua sông.( cầu Chiềng Nưa, nơi mà tớ, Trang cả em Ly đi gửi gắm nhờ đó. :D)
E là sang năm, tiến độ nhanh thì con đường Trung Sơn đã làm xong. Sợ rằng 1,2 năm nữa con đường tiến về Tây Tiến chỉ là huyền thoại trong lời kể mất.
---
Mà vc nhà Trang cuối tháng đi HG à?

Đúng rùi, trước khi đi 2 vc háo hức vụ đi bè lắm, Trang còn tính có khi mang theo cái áo phao :)) ko biết bơi nó nhục thế đấy, hơi buồn vì một cung đường thú vị sẽ dần chỉ còn là kí ức, nhưng mà cũng mừng là đường xá ngày càng được cải thiện thì bà con vùng cao cuộc sống dần cũng sẽ đỡ khó khăn hơn.

Cuối tháng này vc Trang đi Đà Nẵng, tháng sau treck Tà Chì Nhù, năm nay ko đi HG được rùi, với thấy dân tình kéo lên đông quá cũng hãi, cảnh thì đẹp mà sau khi dân phượt bỏ đi thì tan hoang, xót lắm.