PDA

View Full Version : Chinh phục đỉnh núi Bà Đen 20-11-2010

Pages : [1] 2

BigGun
02-10-2010, 10:29
Đã có vài đoàn đi rồi, mình cũng thấy ngứa cẳng. Xem bói thấy 20 tây tháng 11 là ngày tốt, trời hết mưa, mát mẻ, nên lập topic này kiếm bạn đồng hành.

Yêu cầu: có sức khỏe,(test kiểm tra sức khỏe: kiếm 1 cao ốc leo thang bộ từ trệt đến lầu 20, 3 lần, thời gian tổng cộng 30 phút là OK. Nếu không đạt thì chắc sẽ ở lại 1 mình trên sườn núi vì leo lên 1 đường, leo xuống đường khác)

Đi về bằng xe máy.

Tập hợp tại ngã 4 Bảy Hiền lúc 4g30, 5g xuất phát, 7g ăn sáng .
8G hội quân tại chân núi, đi cáp treo lên chùa.
12g tới đỉnh núi, vui chơi, ăn uống, nghỉ ngơi.Chia tay những bạn về trong ngày.
14g sẽ ở lại dọn dẹp chỗ cắm lều. Kiếm cùi làm lửa trại.
15g tắm tiên tại khe nước cách đỉnh 250m
18g nấu ăn, liên hoan đốt lửa, ngắm sao...

6g Chủ nhật xuống núi, 9g Về lai Sg

Kinh phí giống như các đoàn trước: 150-200 ngàn VND.

Bạn nào có sáng kiến thêm xin vui lòng cho biết.

Hy vọng đông vui :)

Danh sách cập nhật đến hết ngày 3-10-2010:

1. Vanpth
2. Smalleo87
3+4. Vietcuongoct + Tiến yh: [email protected]
5. Chilikhin
6. BigGun

TheLastVampire
02-10-2010, 10:43
20/11 đúng ngày T7 mình có thể đi được. Nhưng ko bít đi sáng đi chiều về có kịp ko vì mình chưa đi bao giờ ? Bạn post chi tiết hơn về lịch trình & chi phí nha :)

thanhthao020981
02-10-2010, 10:44
Ban
Mình thấy ngày 21/10 sẽ có nhiều người đi hơn, vì thứ 7 vẫn có một số cty đi làm bình thường (cty mình sáng thứ 7 đi làm bình thường bạn có thể chuyển qua chủ nhật hông?)

BigGun
02-10-2010, 12:02
Mình thấy các đoàn trước đi xong rồi về đều bị bại liệt cặp càng, nên sợ đi vào chủ nhật thì thứ 2 đi làm không nổi đó, Tuor này rất đáng nhớ vì các cảm giác kinh hoàng :D

ranchu
02-10-2010, 14:05
Nếu không đạt thì chắc sẽ ở lại 1 mình trên sườn núi vì leo lên 1 đường, leo xuống đường khác)
Đến nơi 9g, mua vé cáp treo khứ hồi, 9g30 lên tới chùa, bắt đầu leo.

Tại sao lại mua vé cáp treo khứ hồi ?
Các bạn lên đường chùa và xuống đường khác thì đường xuống không đi ngang qua chùa để đi cáp treo xuống đâu.

deny
02-10-2010, 15:54
Leo đường cột điện xuống đường chùa đỡ tốn tiền vé vô cổng

BigGun
02-10-2010, 16:03
Rat cám ơn ranchu và _deny_ mình đã sửa lại chương trình.

Tourism
02-10-2010, 16:50
20.11 lận à...còn lâu lắm mới tới ~.~
Tranh thủ đi sớm hơn đi,mình ngứa chân quá :D

GioCaoNguyen
02-10-2010, 20:01
Chào các bác, em có vài hình ảnh về núi bà đen mùa hè vừa rồi các bác có ngắm chút trước khi lên đường ko? theo em thì vào đó đi cáp treo đỡ mệt người, em thấy có cả máng trượt nhưng chưa có cơ hội thử
Gửi vài hình ảnh để các bác tham khảo trước chuyến đi
Khi đến bãi gửi xe có 1 đoàn tầu chở các bác vào khu vực mua vé cáp treo
Lưu ý là ko nên mua đỗ vàng mã lên chùa vì lên đó cũng ko đc đốt, ngay cả hương em thấy nhà chùa cũng ko khuyến khích du khách thắp nhiều quá

chilikhin
03-10-2010, 01:33
ôlàla, nếu có thể cho mình tham gia với :))

buidoi00
03-10-2010, 02:48
(test kiểm tra sức khỏe: kiếm 1 cao ốc leo thang bộ từ trệt đến lầu 20, 3 lần, thời gian tổng cộng 30 phút là OK. Nếu không đạt thì chắc sẽ ở lại 1 mình trên sườn núi vì leo lên 1 đường, leo xuống đường khác)

1/ Muốn die soon hả thím 2 :D ? Núi Bà Đen chỉ cần cuốc bộ tàng tàng lên là ok thôi chứ ko có gì gọi là " Mission Impossible " đâu hơ.Vấn đề sức khỏe thì chỉ cần tập thể dục chạy bộ buổi sáng là được rồi hơ.Còn đến đó mà làm biếng cuốc bộ thì mua vé cáp treo , máy bay , khinh khí cầu để đu lên đỉnh núi hơ :D .Xuống núi thì cứ kiếm cái thùng phuy nào đó rồi chui vô lăn xuống cho nó nhanh gọn lẹ kakaka :D

2/ Theo tui thì ko nên đi xe máy chi cho mệt xác , cầm lái gần 100 km đến đó cũng bơ phờ cho coi , rồi làm sao mà cuốc bộ lên núi , rồi tâm trạng đâu mà vô chùa xin số đề nữa :D.Rồi có những rủi ro xảy ra lúc điều khiển xe v.v.v.....đặc biệt đến khu vực Thủ Dầu 1 hay gần gần khu vực đó là mấy đại ka anh hùng xa lộ núp lùm bắn tốc độ nhiều lắm đóa hơ :D .Đoạn đường đó đẹp , rộng nên tâm lý đua cho lẹ nà .Cứ 50 km < V < 60 km thì phạt 300k còn V > 60km thì phạt 600k + giam = lái 1 tháng đóa hơ ( mức phạt cách đây 2 năm giờ phạt sẽ cao hơn đóa nhé ).TỐT NHẤT đi xe bus , đó là câu trả lời cuối cùng của tui ( game show :D ) .Đón xe bus đến bến xe Miền Đông , rồi từ đây hỏi mấy thèng lái xe cung đường gần nhất đi núi Bà Đen.Còn không thì cứ đón xe bus đi bến xe Củ Chi , đến đó cứ hỏi chuyến xe bus nào đi ngang núi Bà Đen là ok chắc chắn có.Đi ngang núi Bà Đen thì xuống và đón xe ôm đi vào.CHÚ Ý : vào mấy cái bến xe thì coi chừng mấy điệp viên 2 ngón đóa nhé ( móc túi đóa muh ).

3/ Đi chùa thì nên cuốc bộ leo núi đừng bao giờ đu cáp treo hay đu bong bóng bay lên vì nó ko còn thú vị gì cả.Cuốc bộ leo núi sẽ có nhiều thời gian để trải nghiệm mọi thứ xung quanh như chụp hình , nghỉ chân bên quán cóc hay mấy cái chòi nghỉ chân dành cho khách bộ hành v.v....Và lý do tôi khuyên pàkon nên cuốc bộ leo núi là vì.......đường lên núi có xoài nhiều lắm kakaka.Cứ vác bao bố theo mà quơ thui hơ.Nhớ lần đó tui quơ được 3 bao kakaka.

4/ Nhớ đem quần áo theo để lên núi......tắm tiên nhé kakaka , nước mát lạnh trên cả tuyệt vời luôn.Và theo tui thì nên ở lại trên núi ít nhất 1 đêm.Có nguyên 1 dãy nhà của chùa dành cho khách ở lại qua đêm.TẠI SAO ở lại qua đêm ? Trên đỉnh núi ngắm sao nì , ngắm mây bay nì , giữa ko gian thanh tịnh chuông chùa vang vang.....phê lém đóa ^o^.

5/ Tại chùa Bà có đường đi lên tiếp nữa sẽ thấy 1 chùa nhỏ khác cũng đẹp lắm.Nếu ở lại qua đêm thì có thể đến những nơi này để xin cơm chay măm măm đỡ tốn xiền hehehe.Từ cái chùa nhỏ nhỏ đẹp đẹp lại có đường mòn đi lên nữa,cứ mò tìm theo nước suối chảy mà ráng mò ra con suối trên đó thử xem ( sẽ có bất ngờ thú vị ) .Từ đây lại có đường đi lên nữa ặc ặc......nghe nói có quân đội đóng đồn gì đó mà chã biết có thiệt ko nữa vì đi tiếp là lúc này là khu vực khỉ ho cò gáy :D hên xui à nha.

6/ Đặc sản ở đó thì chỉ có bánh tráng , muối Tây Ninh , me.Cứ quơ 1 bao đem về làm quà chia cho pàkon là ok ^o^.

* The end

vietcuongoct
03-10-2010, 08:49
Hihihi cho mình 1 vé nhé,mình là Nam nhưng xin làm ôm thôi vì chắc tầm đó cũng mới vào SG chắc chưa mua xe được với lại cũng chưa có bằng xe máy nên ko dám xin làm lái chứ bt đi chơi đâu mình chạy ko ah.chùa bà đen mình đi đc có 1 lần nên giờ cũng muốn đi lần nữa.lien he mình nhé yh: [email protected]

tichuot
03-10-2010, 09:07
Ngày đó tớ cũng có dự định leo núi Bà Đen nhưng tự đi 1 mình nếu gặp các bạn thì say Hello 1 cái ;) hay cho tớ xin ngụm nước :)

Núi Bà Đen thì cao gần 1000m nhưng với bạn nào không có sức khoẻ thì leo lên và xuống thì cũng khá vất vả đấy, mà thời gian cũng còn dài nên theo tớ thì cũng nên tập thể dục để cho các khớp chân và tay nó dẻo hơn và nếu leo được 20 tầng trong 30 phút với 3 lần lên xuống thì cũng tuyệt lắm. Để tuần sau tớ thử coi được bao nhiêu :D

@ buidoi: đi Bà Đen có đi ngang Thủ Dầu 1 hả bạn ? Bạn đi đường nào chỉ tớ với. :D

smallleo87
03-10-2010, 13:33
Ngày 20/11, từ giờ đến lúc ấy vẫn còn khá xa nhưng mình có thể lên lịch trước để mọi người xếp lịch mà. Cho mình đăng kí một suất với. Xế ôm gì cũng được nha.

BigGun
03-10-2010, 16:29
Ý kiến của Bụi Đời về vụ xe buýt hay lắm đó!

Mình biết có xe buýt Bến Thành - Củ Chi rất thuận tiện, nhưng không biết có tuyến xe buýt hay xe đò đi tiếp đến núi luôn không? Nếu có thì rất tuyệt.

Bụi Đời hoặc bạn nào quê Tây Ninh hoặc rành về vụ này xin cho biết thêm thông tin nha. Rất cám ơn.

vanpth
03-10-2010, 16:43
@BigGun: Đặt cục gạch nha nhưng đi sớm hơn đi mình ngứa cẳng lắm dzoi hihihihi......

dinhquoc
03-10-2010, 17:02
Ý kiến của Bụi Đời về vụ xe buýt lắm đó!

Mình biết có xe buýt Bến Thành - Tây Ninh rất thuận tiện, nhưng không biết có tuyến xe buýt hay xe đò đi tiếp đến núi luôn không? Nếu có thì rất tuyệt.

Bụi Đời hoặc bạn nào quê Tây Ninh hoặc rành về vụ này xin cho biết thêm thông tin nha. Rất cám ơn.

Đi xe máy mệt người rồi làm sao leo lên núi nổi, với lại chi phí cao chưa kể rủi ro do hỏng hóc xe dọc đường. Tôi có đề nghị thế này: tất cả tập trung tại công viên Hoàng Văn Thụ gửi xe, sau đó leo bus về bến xe Củ Chi. Tại bến xe này có tuyến bus đi Tây Ninh, đến ngã ba Núi Bà nhảy xuống. Tại đây có tuyến bus đi vô ngay chân núi luôn. Chiều 4h là chuyến cuối cùng ra lại ngã ba Núi Bà. Chi phí bus cho 3 tuyến là: 5.000 + 10.000 + 5.000 = 20.000/ 1 chiều. Nếu đi về xe máy là : 4 lít x 19.500 ~ 80.000 + nắng + gió + bụi (chưa kể gặp mưa) đến chân núi là hết xí quách rồi làm sao leo ?

let's_go
03-10-2010, 23:51
Mình có vài ý gửi bác Súng To (BigGun):)) đây, hi vọng giúp ích được gì cho bác.
1/ Dân Phượt leo núi Bà để lên đỉnh thường theo 2 con đường: đường cột điện và đường Chùa. Như bác Deny đã nói là leo lên theo đường cột điện, đi xuống bằng đường Chùa sẽ bớt được tiền vào cổng. Và mình cũng ủng hộ ý này, nếu bác Súng To muốn đi về trong ngày. Lí do là đường Chùa leo lên vất vả, dốc đá trơn và nguy hiểm hơn nhiều. Nếu bác nào mới leo núi một hai lần thì chắc không lên đến đỉnh trước 4 tiếng đâu (Bác canh đồng hồ dùm em, em có nói sai thì đi về bác cứ chém thẳng tay :D ). Đi lên đã rất mệt, bắp chân tê cứng nên đi xuống cũng không nhanh được. Bác Súng To cứ tính toán là dành tối thiểu 9 tiếng để leo lên leo xuống (bác nào đi như vậy cũng là bà con hay AE của chú Lý Đức đấy)
2/ Đi đường SG - TNinh - BĐen có khá nhiều Hugo. Nên nhớ chú ý vụ giấy tờ xe cho đầy đủ. Dù tuyến đường chỉ dài khoảng 100 km nhưng các bác sẽ đi không dưới 3 tiếng đâu.
3/ Trên đỉnh núi Bà có trạm ăng ten phát sóng và có mấy anh bộ đội ở. có thể xin nước uống được.có một lán tôn che mưa nắng có thể ngồi nghỉ chân ăn trưa.
4/ Lời khuyên chân thành là các bác nên mang theo đèn pin đề phòng khi xuống lúc trời đã tối.
5/ Ý cuối: có một topic đi Bà Đen trên diễn đàn vào năm ngoái, các bác ấy cũng leo núi BÀ đi về trong ngày. Đi lúc 4h30 sáng và về nhà lúc 8h tối https://www.phuot.vn/threads/4289-Chinh-ph%E1%BB%A5c-%C4%91%E1%BB%89nh-n%C3%BAi-B%C3%A0-%C4%90en-T%C3%A2y-Ninh Các bác nên tham khảo qua.

buidoi00
03-10-2010, 23:56
@ buidoi: đi Bà Đen có đi ngang Thủ Dầu 1 hả bạn ? Bạn đi đường nào chỉ tớ với. :D

Qua cầu Bình Triệu , thẳng tiến quốc lộ 13 thế nào cũng đụng khu vực đó thui.Nếu thích thì cứ đi đường khác.Mà đường nào cũng về La Mã , xung quanh khu vực đó mấy đại ka anh hùng xa lộ núp lùm nhiều lém.Chỉ có thể chạy xe máy thật chậm hoặc dính chưởng :D.

Ý kiến của Bụi Đời về vụ xe buýt lắm đó!

Mình biết có xe buýt Bến Thành - Tây Ninh rất thuận tiện, nhưng không biết có tuyến xe buýt hay xe đò đi tiếp đến núi luôn không? Nếu có thì rất tuyệt.

An tâm , cứ leo lên xe bus tàng tàng là tới nơi thui.Theo đường của dinhquoc hướng dẫn hoặc đến bến xe Củ Chi hỏi thì người ta chỉ cho đi xe bus nào.

BigGun
04-10-2010, 08:03
Vậy là theo kinh nghiệm của Lét-Gâu, Đinh Quốc và Bụi Đời thì nên đi xe buýt và khởi hành sớm để còn về kịp chuyến buýt cuối cùng.
Vậy mình sẽ sửa lại là tụ tập tại Ngã tư Bảy Hiền lúc 5g, gửi xe máy, lên buýt Bến Thành - Tây Ninh nha.

@vanpth: Mình đã đi coi ngày rồi, thầy nói 20-11 là ngày sớm nhất có thể không gặp mưa. Nếu gặp mưa thì có nước ở lại đỉnh núi thôi vì đường trơn nguy hiểm lắm.

Danh sách cập nhật:

1. Vanpth
2. Smalleo87
3. Vietcuongoct
4. Chilikhin
5. BigGun

Nhớ cố gắng giảm cân (cho nhẹ, leo đỡ mệt :) ) và rèn luyện cặp giò chờ ngày lên đường nha các bạn.

ranchu
04-10-2010, 08:22
Theo mình các bạn nên lên đường chùa và xuống đường cột điện sẽ an toàn hơn, nhất là trong mùa mưa. Vì đường chùa có những đoạn chỉ có đất sình, không có đá cho ta đặt chân nên nếu đi xuống rất dễ bị trượt, và đường chùa rất dốc.
Và đi bằng xe máy tuy có nhiều bất tiện nhưng có thể chủ động thời gian.
***Cố gắng trang bị đèn pin đề phòng trường hợp trời tối mà vẫn chưa xuống núi***

BigGun
04-10-2010, 10:59
Bụi Đời cho hỏi dịch vụ đu bóng bay có mắc không? Đu thử 1 chuyến coi sao?

vanpth
04-10-2010, 11:39
Đi trong ngày thôi ah bạn Súng To, đang muốn thử nghiệm cảm giá nghỉ đêm trên núi thế nào??? Bạn Súng To suy nghĩ đi 2 ngày thử xem

BigGun
04-10-2010, 12:26
Bạn Vanpth là nam hay nữ mà gan to quá vậy ta?

Ban đêm trên đỉnh núi mưa gió tơi bời, mặt đất nhão nhoét, muỗi bay từng bầy, rết và cuốn chiếu bò lổm ngổm....
Không ai ngủ được, sáng không có nước đánh răng rửa mặt, mắt nhắm mắt mở xuống núi, vồ ếch lấm lem ....
Tới chân núi không còn là du khách nữa mà là quỷ, không ai cho lên xe buýt vì quá dơ...:D

Trường hợp có nhiều bạn thích ngủ đêm trên núi thì mình đề nghị chia ra 2 nhóm. 1 nhóm chiều về, 1 nhóm làm lửa trại trên núi (coi chừng cháy rừng thành heo quay hết ráo)

vanpth
04-10-2010, 12:57

Ban đêm trên đỉnh núi mưa gió tơi bời, mặt đất nhão nhoét, muỗi bay từng bầy, rết và cuốn chiếu bò lổm ngổm....
Không ai ngủ được, sáng không có nước đánh răng rửa mặt, mắt nhắm mắt mở xuống núi, vồ ếch lấm lem ....
Tới chân núi không còn là du khách nữa mà là quỷ, không ai cho lên xe buýt vì quá dơ...:D

Trường hợp có nhiều bạn thích ngủ đêm trên núi thì mình đề nghị chia ra 2 nhóm. 1 nhóm chiều về, 1 nhóm làm lửa trại trên núi (coi chừng cháy rừng thành heo quay hết ráo)

Chời... chời chưa gì mà bạn hù dzồi.... Mình là nữ ah, đang định kiếm "Súng To" để đi bớt sợ ah :-)))))

echxanha4
04-10-2010, 13:30

Đã có 2 nhóm leo đến đỉnh núi Bà và cắm trại ở đó. Bạn có thể tham khảo đường link dưới đây là những cảm nhận hai chuyến leo núi vừa rồi. Nếu có dịp, bạn thử cảm giác vượt qua chính mình khi leo đựoc đến đỉnh núi và cắm trại đêm ở trên đó xem sao. Mình dám chắc 100% với bạn là trên cả tuyệt vời đó. Thân!

Nhà PKM leo núi Bà Đen : https://www.phuot.vn/threads/9710-Nh%C3%A0-PKM-leo-n%C3%BAi-B%C3%A0-%C4%90en-h%C3%B4m-31-7-1-8-%E1%BA%A4n-t%C6%B0%E1%BB%A3ng-kh%E1%BA%AFc-c%E1%BB%91t-ghi-t%C3%A2m

https://www.phuot.vn/threads/11164-Chinh-ph%E1%BB%A5c-n%C3%BAi-B%C3%A0-%C4%90en-Th%E1%BB%AD-th%C3%A1ch-b%E1%BA%A3n-th%C3%A2n-%C4%90%E1%BA%AFm-m%C3%ACnh-trong-thi%C3%AAn-nhi%C3%AAn-huy%E1%BB%81n-tho%E1%BA%A1i

sungtim
04-10-2010, 14:30
cho tớ 1 vé đi với, bắt đầu từ sáng mai chắc phải dậy luyện chân thui

sungtim
04-10-2010, 14:42
Đi xe máy mệt người rồi làm sao leo lên núi nổi, với lại chi phí cao chưa kể rủi ro do hỏng hóc xe dọc đường. Tôi có đề nghị thế này: tất cả tập trung tại công viên Hoàng Văn Thụ gửi xe, sau đó leo bus về bến xe Củ Chi. Tại bến xe này có tuyến bus đi Tây Ninh, đến ngã ba Núi Bà nhảy xuống. Tại đây có tuyến bus đi vô ngay chân núi luôn. Chiều 4h là chuyến cuối cùng ra lại ngã ba Núi Bà. Chi phí bus cho 3 tuyến là: 5.000 + 10.000 + 5.000 = 20.000/ 1 chiều. Nếu đi về xe máy là : 4 lít x 19.500 ~ 80.000 + nắng + gió + bụi (chưa kể gặp mưa) đến chân núi là hết xí quách rồi làm sao leo ?

Nhưng cóa nhìu pạn hok có đi xe buýt được, lên đóa xổ hết mật xanh mật vàng ra, dật dờ như ma chơi thì làm sao leo được nữa. Thui thì tốn ít tìn xăng mà đi ngắm cảnh nó sướng hơn.

buidoi00
04-10-2010, 15:37
Khởi hành 20/11 thì còn mưa gió gì nữa đâu mà lo với sợ.Tốt nhất thì lên xuống = đường chùa vì có nhiều du khách khác cũng leo núi và quán nước trên núi sẽ an tâm hơn là đi đường đu dây điện chỉ có vài người của mình.Đi đường đu dây điện là đường tắt âm u nguy hiểm hơn,lỡ có mắc dịch mắc gió như bị rắn cắn là khóc ra tiếng Iraq luôn đóa hơ :D.

Đường chùa leo nhanh thì khoảng 1h là đến , chậm thì khoảng 1h30' là đến thôi.Cứ tàng tàng vừa leo vừa nghỉ là ok sẽ đến nơi.Không có gì khó khăn leo đến 4 - 5h mới tới.Nói chung núi Bà Đen leo cũng đơn giản thui.Tui chạy lên chạy xuống như chơi kakaka :D.Khoảng 100m cuối thì dốc dựng đứng nên cẩn thận 1 chút là được.

Ấn tượng khi đi leo núi là mấy người phu đồ.Họ khuân vác đồ cho du khách hoặc khuân vác đồ cho chủ thuê đem lên núi bán.Mấy đại ka đó vác đồ cỡ 50kg trở lên , vác 2 cây nước đá mà chạy marathon lên núi như đi dạo.Họ lao động với cường độ cao nên dù ông già hay tuổi teen nhìn họ đều có 1 cơ thể cường tráng chắc nịch.Tại hạ khâm phục , khậm phục khà khà :D.

Bụi Đời cho hỏi dịch vụ đu bóng bay có mắc không? Đu thử 1 chuyến coi sao?

Rất rẻ , mua 1 bịch bong bóng + 1 bịch dây thun + dây ni lông = 10k.Từ chân núi thổi 1 chùm bong bóng rồi cột dây vào đu bay lên :D .Đến đỉnh núi thì cứ thả từng cái bong bóng ra rồi từ từ đáp xuống :D.

BigGun
04-10-2010, 17:57
Ha ha làm mình tưởng có cái khinh khí cầu, bỏ 1 nhúm người vào giỏ rồi đốt lửa bay vòng vòng quanh núi chứ.

Cái vụ đi xe buýt đó trong danh sách tạm có ai bị say không?

Còn vụ ngủ đêm coi bộ rất thú vị, nhưng nếu có nhiều người ủng hộ thì nên chuẩn bị kỹ thêm, còn bạn nào không dám ngủ lại thì tạm biệt Bà Đen lúc xế chiều ( mà mình nghĩ số người về lúc xế chiều sẽ nhiều hơn)

Mình khởi xướng cái thớt này, nhưng chắc phải mời 1 bạn nhiều kinh nghiệm tham gia tuor này làm trưởng đoàn để mọi việc được chu đáo.

let's_go
04-10-2010, 18:31
.

Đường chùa leo nhanh thì khoảng 1h là đến , chậm thì khoảng 1h30' là đến thôi.Cứ tàng tàng vừa leo vừa nghỉ là ok sẽ đến nơi.Không có gì khó khăn leo đến 4 - 5h mới tới.Nói chung núi Bà Đen leo cũng đơn giản thui.Tui chạy lên chạy xuống như chơi kakaka :D.Khoảng 100m cuối thì dốc dựng đứng nên cẩn thận 1 chút là được.

Tôi nghĩ Buidoi chém gió hơi bị mạnh tay đấy. Hay là có một núi Bà Đen thứ hai mà người ta chạy lên chạy xuống như chơi nhỉ? Với lại lần đầu tôi nghe nói đi núi Bà mà cứ theo QL 13 qua Thủ Dầu Một thẳng tiến đấy. Tìm hoài trên anh gu gồ map mà không thấy.

Rubi1985
04-10-2010, 19:02
buidoi00: "Qua cầu Bình Triệu , thẳng tiến quốc lộ 13 thế nào cũng đụng khu vực đó thui.Nếu thích thì cứ đi đường khác.Mà đường nào cũng về La Mã , xung quanh khu vực đó mấy đại ka anh hùng xa lộ núp lùm nhiều lém.Chỉ có thể chạy xe máy thật chậm hoặc dính chưởng..."

hic, chắc bạn Phượt ở đâu chứ, bạn đâu có phượt Bà Đen. Bạn qua cầu Bình Triệu đi thẳng QL13 là bạn đến với buôn làng Đăk Nông luôn đó nhoa, chứ bạn đâu có đi Bà Đen. Haizzzz. Mà đã gọi là con dân nhà phượt thì phải chơi bằng xe máy chứ đi bằng xe bus thì đâu có cái cảm giác chính mình lái xe vượt qua đoạn đường đó.
Núi Bà Đen cắm trại tuyệt lắm, gió mát trăng thanh, đi đúng ngày rằm hoặc 16 âm là khỏi chê con dê luôn. Sáng sớm nhìn xuống dưới, thấy xa xa là đồng bằng, là nhà máy, là đường chân trời, đón ánh nắng bình minh sáng sớm nữa, ôi thôi nhắc lại cái cảm giác ấy mà nhớ Bà Đen quá à. Thui chắc mình cũng lại làm một chuyến nữa nhẩy. Nhưng mà nếu mà tớ đi thì tớ đi đường Củ Chi, chớ hem có đi đường QL13 nhoa, khà khà...

Vivian_Tiêu
04-10-2010, 20:34
Tôi nghĩ Buidoi chém gió hơi bị mạnh tay đấy. Hay là có một núi Bà Đen thứ hai mà người ta chạy lên chạy xuống như chơi nhỉ? Với lại lần đầu tôi nghe nói đi núi Bà mà cứ theo QL 13 qua Thủ Dầu Một thẳng tiến đấy. Tìm hoài trên anh gu gồ map mà không thấy.

Buidoi00 đang tả quãng đường từ chân núi lên Chùa Bà đó anh, đoạn gần chùa có 1 cái cầu thang hơi dốc á, nghe là hỉu lun.
@Buidoi00: đến chỗ bạn tả thì được 1/4 quảng đường òi á, mà càng lên trên thì ko còn đơn giản nữa âu.

Leo Bà Đen trong ngày hoàn toàn khả thi, nhưng mọi người phải xuất phát đúng giờ, đi sớm, leo lên cấp tốc và tranh thủ xuống sớm. Em lên tàn tàn vừa đi vừa nghỉ, vừa tung tăng mất hơn 5h(hjx), ai đi nhanh thì khoảng 3-4h. Leo xuống mà mọi người tính 2h thì cũng hơi đuối, đường dốc rất khó (mà theo cảm nhận của em thì xuống còn mệt hơn, chân ko còn là chân của mình nưã, đến gần cuối thì "Mỗi bước đi là cả một sự cố gắng"). Nếu có thể thì mọi người liên lạc, ngủ lại 1 đêm trên đó cũng thú vị lắm. Tối thì nhóm lửa hát hò, ngắm sao, đêm nghe mưa rơi lộp độp trên đầu, sáng sớm sương lạnh như thể đang đứng trong mây ^^ rất thú.

buidoi00
04-10-2010, 20:46
Hehehe sự thật là trước giờ đi bụi chưa có bao giờ lên lịch trình hay cung đường gì cả.Thích là cứ đi bụi :D nên pàkon thông củm , nhớ nhầm wa cái lần đi chùa Hội Khánh khánh thành bức tượng phật nằm lớn nhất VN đóa muh.Chùa Bà Đen thì theo đường Quang Trung ( Q.Gò Vấp ) ra QL.22 thẳng tiến là tới.....còn tới Iran hay Iraq thì hên xui :D .

Mình khởi xướng cái thớt này, nhưng chắc phải mời 1 bạn nhiều kinh nghiệm tham gia tuor này làm trưởng đoàn để mọi việc được chu đáo.

Không có die soon đâu mà sợ , cứ tàng tàng là tới , an tâm cứ theo hướng dẫn của pàkon mà mần , leo núi Bà Đen không có gì quá khó khăn đâu.Làm trưởng nhóm luôn cho nó oai và có thêm kinh nghiệm ( có gì tụi nó lôi đầu mình ra mần thịt trước :D ).

Tôi nghĩ Buidoi chém gió hơi bị mạnh tay đấy.Hay là có một núi Bà Đen thứ hai mà người ta chạy lên chạy xuống như chơi nhỉ ?

Nếu let's_go thường bụi leo núi và chú ý 1 chút đến những người phu đồ thì bạn sẽ thấy.Họ gánh hoặc vác 2 cây nước đá chạy marathon phà phà.Và nếu bạn đủ can đảm thì họ vác bạn lên vai chạy marathon lên núi luôn đóa :D .Cách đây khá lâu tui có đua theo họ và canh lúc họ nghỉ chân trò chuyện mới biết 1 lần vác nước đá từ dưới chân núi lên đỉnh núi họ được trả 70k , sau đó cây nước đá bị chủ xẻ thịt thế nào mà bán được 150k ặc ặc :D

* Đường lên núi Bà Đen độ dốc là là nên đơn giản thui.Hình như núi Gia Lào thấp hơn núi Bà Đen nhưng đường lên núi độ dốc dựng đứng khó leo hơn nhiều nên cảm giác như núi Gia Lao cao hơn hơn núi Bà Đen.Sau khi chinh phục xong núi Bà Đen rồi pàkon làm tiếp núi Gia Lào luôn cho đã.Đặc biệt sáng sớm tinh mơ ở dưới chân núi Gia Lào họ bán heo sữa quay nóng hổi nhiều lém.Măm măm với bánh mì ngon lém đóa kakaka :D

lobicat
04-10-2010, 20:59
đi sớm hơn 20/11 1 tuần đc hem ???? tuần đó em làm lễ ra trường .... hix hix ... mún đu đeo theo mí bác wé hà ... ^^

TheLastVampire
04-10-2010, 21:11
Bác nì chọn đúng ngày nhà giáo VN nên hơi khó khăn cho pà kon wá. Có thể đổi lại 1 ngày khác trong tháng 11 dc ko chủ topic ? ^.^

tichuot
04-10-2010, 22:12
* Đường lên núi Bà Đen độ dốc là là nên đơn giản thui.Hình như núi Gia Lào thấp hơn núi Bà Đen nhưng đường lên núi độ dốc dựng đứng khó leo hơn nhiều nên cảm giác như núi Gia Lao cao hơn hơn núi Bà Đen.

Bạn Bụi đời cứ nhằm tưởng vầy chết người ta, do đó khi nào có thông tin chính ác thì hãy post nha bạn, với lại ngôn ngữ tiếng Việt đẹp lắm, bạn đừng làm méo mó gây rất phản cảm vì ngôn ngữ teen.

Người ta gọi đó là núi Chứa Chan bạn ạ, chả ai gọi là Gia Lào cả. Chỉ có chùa Gia Lào nằm trêm núi Chứa Chan mà thôi.

Núi Chứa Chan thấp hơn Núi Bà Đen gần 100m nhưng mỗi núi có nét riêng của nó nên chả có núi nào giống núi nào cả :D. và tùy theo mùa mà mỗi khu vực có độ khó riêng của nó nhưng tôi vẫn thích leo núi lúc trời mưa hơn trời nắng gắt.

vietcuongoct
05-10-2010, 00:00
Chủ topic ơi cho mình đặt 1 vé cho bạn mình nữa nhé. Bạn mình tên Tiến yh: [email protected] (dt: 0974112345 hơặc 0937973797 ).

buidoi00
05-10-2010, 01:21
Bạn Bụi đời cứ nhằm tưởng vầy chết người ta, do đó khi nào có thông tin chính ác thì hãy post nha bạn, với lại ngôn ngữ tiếng Việt đẹp lắm, bạn đừng làm méo mó gây rất phản cảm vì ngôn ngữ teen.

Người ta gọi đó là núi Chứa Chan bạn ạ, chả ai gọi là Gia Lào cả. Chỉ có chùa Gia Lào nằm trêm núi Chứa Chan mà thôi.

Núi Chứa Chan thấp hơn Núi Bà Đen gần 100m nhưng mỗi núi có nét riêng của nó nên chả có núi nào giống núi nào cả :D. và tùy theo mùa mà mỗi khu vực có độ khó riêng của nó nhưng tôi vẫn thích leo núi lúc trời mưa hơn trời nắng gắt.

" nhằm tưởng + chính ác " ===> ngôn ngữ tiếng Việt đẹp lắm, bạn đừng làm méo mó gây rất phản cảm vì ngôn ngữ teen. :D

Chuột già khó tính gúm , bắt bẻ búa xua.Hết cái vụ chữ đậm , chữ nghiêng giờ đến mấy cái hầm bà lằng này.Uh ! Ông ráng leo núi lúc trời mưa đi cho sét đánh ông cháy đen thui thành chuột nướng trui , còn không thì trượt chân té lăn cù mèo thành chuột lúc lắc luôn :D.

BigGun
05-10-2010, 07:57
Hi

Ý kiến của các bạn sôi nổi quá.

Quả thật là 20-11 là hơi xa. Tuy nhiên cũng vì thấy bói nói tới lúc đó mới bớt mưa. Nếu các bạn trong danh sách tạm có ý kiến muốn dời lên thì mình cũng theo ý kiến chung luôn, các bạn cho biết ý kiến về vụ này nha. Điều quan trọng là từ nay đến đó phải rèn luyện cặp giò và tu tâm dưỡng tính ( trên núi có chùa mà).

Nếu cao ốc 20 lầu khó kiếm thì các bạn khiếm cái 10 lầu củng được, leo lên 6 lần trong 30 phút. Nhớ cố gắng giảm cân trước cho đỡ nặng. Bé Hạt Tiêu (Vivian Tieu) người nhỏ như vậy mà còn rơi rụng cặp giò, nói chi mấy bác to như con voi :D

Bạn Chuột Cống có những ý kiến rất bổ ích. Riêng về vụ leo núi trời mưa thì mình sợ dân thành phố như mình vụng về, chân tay mềm yếu có thể không leo tốt như khi trời khô ráo. :)

Bụi Đời ác quá há. Tranh luận cho vui thôi mà. Mình cũng biết có 1 con đường từ Bình Dương đi qua phía dưới hồ Dầu Tiếng rồi tới Bà Đen. Nhưng đường đó xa hơn rất nhiều.

tichuot
05-10-2010, 08:33
Vì lần đầu mới đi leo núi =)) nên mình cứ nghĩ là leo trời mưa tốt hơn trời nắng :)).

Nên các bạn có gì bỏ qua.

BigGun
05-10-2010, 16:07
???
Tichuot đã lên chức Chuột Cống rồi mà chưa leo núi sao? Hay còn điều gì chưa nói ra?

Danh sách cập nhật đến ngày 5-10
1. Vanpth
2. Smalleo87
5. Chilikhin
6. BigGun

Còn ý kiến dời lên 13/11 hoặc ngày 6/11 các bạn nghĩ sao?

chilikhin
05-10-2010, 21:55
Mình đi ngày nào cũng được hết :D ngày nào mình cũng rảnh, nhưng mà bạn Súng To nhớ coi bói cho kỹ kỹ, coi ngày nào trời hông mưa. Mình GHÉT mưa lắm lắm lắm =.=

letanhung
05-10-2010, 23:16
Quê mình ở tây ninh, nếu các bạn có nhã ý....tấc cả các loại đặc sản TâyNinh thì ở trong tầm tay....
Vídụ: chuột đồng nướng mọi,...ốc đá khìa nước đừa,....thằn lằn núi chiên bơ,.....rắn các loại,....đặc biệt nhà nấu rươu gạo.
hùm hạp mua về chơi, ngủ 1 đêm sáng hôm sau về cho nó phẻ.....ghé bún giò heo Minh quý (hóc môn) ăn hai tô cho nó đã....
Đi Tây Ninh thì phải có thổ địa, chơi mới sướng

BlackJack
05-10-2010, 23:21
Lại thêm 1 topic leo núi Bà trong ngày,phải ngủ 1 đêm trên núi mới thú vị chứ!

chilikhin
05-10-2010, 23:22
Nghe bạn letanhung nói mà nước miếng chảy tùm lum :D à, bún giò heo Minh Quý sao mình ăn hết thấy ngon như trước :(

yenthanh
06-10-2010, 00:26
Hehehe sự thật là trước giờ đi bụi chưa có bao giờ lên lịch trình hay cung đường gì cả.Thích là cứ đi bụi :D nên pàkon thông củm , nhớ nhầm wa cái lần đi chùa Hội Khánh khánh thành bức tượng phật nằm lớn nhất VN đóa muh.Chùa Bà Đen thì theo đường Quang Trung ( Q.Gò Vấp ) ra QL.22 thẳng tiến là tới.....còn tới Iran hay Iraq thì hên xui :D .

Không có die soon đâu mà sợ , cứ tàng tàng là tới , an tâm cứ theo hướng dẫn của pàkon mà mần , leo núi Bà Đen không có gì quá khó khăn đâu.Làm trưởng nhóm luôn cho nó oai và có thêm kinh nghiệm ( có gì tụi nó lôi đầu mình ra mần thịt trước :D ).

Nếu let's_go thường bụi leo núi và chú ý 1 chút đến những người phu đồ thì bạn sẽ thấy.Họ gánh hoặc vác 2 cây nước đá chạy marathon phà phà.Và nếu bạn đủ can đảm thì họ vác bạn lên vai chạy marathon lên núi luôn đóa :D .Cách đây khá lâu tui có đua theo họ và canh lúc họ nghỉ chân trò chuyện mới biết 1 lần vác nước đá từ dưới chân núi lên đỉnh núi họ được trả 70k , sau đó cây nước đá bị chủ xẻ thịt thế nào mà bán được 150k ặc ặc :D

* Đường lên núi Bà Đen độ dốc là là nên đơn giản thui.Hình như núi Gia Lào thấp hơn núi Bà Đen nhưng đường lên núi độ dốc dựng đứng khó leo hơn nhiều nên cảm giác như núi Gia Lao cao hơn hơn núi Bà Đen.Sau khi chinh phục xong núi Bà Đen rồi pàkon làm tiếp núi Gia Lào luôn cho đã.Đặc biệt sáng sớm tinh mơ ở dưới chân núi Gia Lào họ bán heo sữa quay nóng hổi nhiều lém.Măm măm với bánh mì ngon lém đóa kakaka :D

@ Buidoi00.
Tớ là tớ hỏi thiệt. Dám hỏi bác buidoi00 có đi đến chân núi Bà Đen hoặc leo đến đỉnh núi Bà lần nào chưa hỉ ?

yenthanh
06-10-2010, 00:28
@ Biggun,
Nếu bác tổ chức đi về trong ngày bằng xe ôtô, xuất phát từ SG khoảng 4-5am thì mình xin 1 vé ạ.

buidoi00
06-10-2010, 04:37
@ Buidoi00.
Tớ là tớ hỏi thiệt. Dám hỏi bác buidoi00 có đi đến chân núi Bà Đen hoặc leo đến đỉnh núi Bà lần nào chưa hỉ ?

Hên xui đi ông bạn :D .Tui leo núi Bà Đen cho vui vậy thôi chứ mục đích chính là hành hương lên chùa chứ ko pro như ông mà chinh phục tới đỉnh đâu hơ.Nên ông an tâm là tui ko giành cái đỉnh núi của ông đâu mà ông " dám hỏi " làm cái giề :D

( Bon chen hồi ức 1 tí hơ ) - Nhớ hồi còn bé tí học cấp 1 , tui cũng may mắn được đến đây 1 lần.Dưới chân núi , 2 bên đường đi vào là những căn nhà lá lụp xụp bán đồ ăn.Đặc biệt có rất nhiều người địa phương đẩy xe đạp bán dạo 1 loại củ , ăn vào bùi bùi - tên là củ nùng thì phải.Đặc sản địa phương hehe.

Đường lên chùa lúc đó hoang sơ nguy hiểm hơn , chỉ có 1 - 2 cục đá lởm chởm làm bậc thang đi , 2 bên không có tay vịn hay hàng rào gì cả.Bên trái cách vài mét là vực sâu ghia ghia , xảy chân 1 cái là xí lắc léo :D.Nhưng rất thích khi leo được lên tới chùa.Vào thời điểm ấy có thể nói chùa Bà Đen chỉ là 1 cái miếu mà thôi.Ấn tượng và cũng rất thích khi ngủ lại trên núi.Khách hành hương cứ thế mà nằm ngủ ngoài trời lạnh thấu sương run cầp cập.Người nào may mắn lắm thì có được cái mền :D .Gọi cho sang thôi chứ nó chỉ là 1 tấm vải lụa mỏng tanh cũng như không.Ngước mắt nhìn lên là cả bầu trời sao , ánh trăng , mây bay là là cứ ngỡ đưa tay là với tới luôn.Gần đó có 1 chòi lá be bé dựng tạm , bên trong ánh đèn dầu loe loét bán mì gói đêm.Hic hic phải chi lúc đó được măm măm 1 tô thì sướng biết mấy.

VÀ BÂY GIỜ......lần gần đây nhất trở lại núi Bà Đen là khoảng 2 năm trước.Núi Bà Đen trở thành khu du lịch luôn oy.Có cổng hoa chào đón , có cáp treo , có xe đưa rước , có đường nhựa rộng rãi thẳng tắp , có vườn hoa và thấy họ đang chuẩn bị xây nhà hàng khách sạn gì luôn đóa.Và kèm theo là.....mua vé vào cổng ặc ặc :D .Chán ! Thích cái thiên nhiên hoang sơ và cuộc sống sinh hoạt của người địa phương lúc xưa hơn bây giờ.

* Nếu ông bạn yenthanh chinh phục đỉnh núi = đường lên chùa thì chú ý 1 chút.Từ chỗ chùa lên đỉnh núi có con suối ngầm đóa , để ý trong những khe đá , những tảng đá sẽ thấy nước chảy.Ráng tìm con suối đó thử xem.

BigGun
06-10-2010, 08:22
Hi

@Yến Thanh mình đang cố gắng tìm thêm thông tin về xe bus đây.

@ thổ địa LeTanHung, nếu có bạn tham gia thì vui quá.

Bạn có thể vui lòng để lại số fone không? Bạn có biết về tuyến Bus hoặc xe đò từ Bến xe Tây Ninh-Núi Bà không?

yenthanh
06-10-2010, 08:25
Mình xin góp ý tý về phương án đi về trong ngày:

1) Đi bằng xe máy: khả thi, nhưng sẽ đuối toàn tập ( 8 tiếng leo núi + 5-6 đi xe máy) và hơi nguy hiểm khi chạy xe về trong tình trạng kiệt sức.

2) Đi bằng xe buýt: Sẽ hoàn toàn mất khả năng kiếm soát hành trình.
Nếu thông tin 4pm là chuyến xe cuối ra ngã ba Bà Đen là đúng.
Thời gian leo núi lên xuống là 8-9 tiếng. Tạm tính 9 tiếng cho an toàn 1 tý (nhưng vẫn không chắc là các thành viên sẽ đi xuống kịp hết)
Thì các bạn phải bắt đầu leo từ 7 giờ sáng.
Bằng cách nào mà cả đoàn có thể có mặt ở chân núi Bà trước 7am bằng xe buýt từ SG? Theo mình là rất rủi ro, nếu không muốn nói là không khả thi.
Nếu không kịp xe buýt, các bạn có khả năng phải đi xe ôm vvv.. hoặc ngủ lại qua đêm ngoài dự kiến.

3) Nếu đi về trong ngày, mục đích chính của chuyến đi là leo núi, chứ không phải phượt xe máy.
Vì vậy mình gợi ý là nên chọn cái chính và bỏ cái phụ. tức tập trung leo núi. còn di chuyển thì thuê ôtô đi cho an toàn và đỡ đuối.

P.S: Đi 2 ngày thì đi xe máy được, ngủ qua đêm được và máu lửa hơn.

BigGun
06-10-2010, 08:31
@Yến Thanh mình đang cố gắng tìm thêm thông tin về xe bus đây.

binhya
06-10-2010, 08:31
Mà leo núi Bà Đen sao không ở lại ngủ trên núi cho anh em thêm tình cảm nhỉ, thời gian cũng thong thả hơn. Anh Yenthanh vẫn còn máu leo núi nhỉ,leo Langbiang với tụi em đi.

yenthanh
06-10-2010, 08:40
Hên xui đi ông bạn :D .Tui leo núi Bà Đen cho vui vậy thôi chứ mục đích chính là hành hương lên chùa chứ ko pro như ông mà chinh phục tới đỉnh đâu hơ.Nên ông an tâm là tui ko giành cái đỉnh núi của ông đâu mà ông " dám hỏi " làm cái giề :D

( Bon chen hồi ức 1 tí hơ ) - Nhớ hồi còn bé tí học cấp 1 , tui cũng may mắn được đến đây 1 lần.Dưới chân núi , 2 bên đường đi vào là những căn nhà lá lụp xụp bán đồ ăn.Đặc biệt có rất nhiều người địa phương đẩy xe đạp bán dạo 1 loại củ , ăn vào bùi bùi - tên là củ nùng thì phải.Đặc sản địa phương hehe.

Đường lên chùa lúc đó hoang sơ nguy hiểm hơn , chỉ có 1 - 2 cục đá lởm chởm làm bậc thang đi , 2 bên không có tay vịn hay hàng rào gì cả.Bên trái cách vài mét là vực sâu ghia ghia , xảy chân 1 cái là xí lắc léo :D.Nhưng rất thích khi leo được lên tới chùa.Vào thời điểm ấy có thể nói chùa Bà Đen chỉ là 1 cái miếu mà thôi.Ấn tượng và cũng rất thích khi ngủ lại trên núi.Khách hành hương cứ thế mà nằm ngủ ngoài trời lạnh thấu sương run cầp cập.Người nào may mắn lắm thì có được cái mền :D .Gọi cho sang thôi chứ nó chỉ là 1 tấm vải lụa mỏng tanh cũng như không.Ngước mắt nhìn lên là cả bầu trời sao , ánh trăng , mây bay là là cứ ngỡ đưa tay là với tới luôn.Gần đó có 1 chòi lá be bé dựng tạm , bên trong ánh đèn dầu loe loét bán mì gói đêm.Hic hic phải chi lúc đó được măm măm 1 tô thì sướng biết mấy.

VÀ BÂY GIỜ......lần gần đây nhất trở lại núi Bà Đen là khoảng 2 năm trước.Núi Bà Đen trở thành khu du lịch luôn oy.Có cổng hoa chào đón , có cáp treo , có xe đưa rước , có đường nhựa rộng rãi thẳng tắp , có vườn hoa và thấy họ đang chuẩn bị xây nhà hàng khách sạn gì luôn đóa.Và kèm theo là.....mua vé vào cổng ặc ặc :D .Chán ! Thích cái thiên nhiên hoang sơ và cuộc sống sinh hoạt của người địa phương lúc xưa hơn bây giờ.

* Nếu ông bạn yenthanh chinh phục đỉnh núi = đường lên chùa thì chú ý 1 chút.Từ chỗ chùa lên đỉnh núi có con suối ngầm đóa , để ý trong những khe đá , những tảng đá sẽ thấy nước chảy.Ráng tìm con suối đó thử xem.

@ Buidoi00.
Như vậy là bác chưa lên đỉnh lần nào. Bác hem thấy mình quởn lắm ***.
Chủ thớt thì lập topic chinh phục đỉnh, còn bác ở đó kể chuyện hành hương ở chùa. Sao không qua mục hồi ức những chuyến đi viết cho khí thế.

yenthanh
06-10-2010, 08:47
Mà leo núi Bà Đen sao không ở lại ngủ trên núi cho anh em thêm tình cảm nhỉ, thời gian cũng thong thả hơn. Anh Yenthanh vẫn còn máu leo núi nhỉ,leo Langbiang với tụi em đi.

@ Binhya,
Langbiang mà ngủ qua đêm thì còn tìm mưu lập kế mà đi, chứ tọt lên tọt xuống thì mình đi rồi. Nói chung là được cái mát lạnh thôi.

binhya
06-10-2010, 08:54
@ Binhya,
Langbiang mà ngủ qua đêm thì còn tìm mưu lập kế mà đi, chứ tọt lên tọt xuống thì mình đi rồi. Nói chung là được cái mát lạnh thôi.

Vậy lần này anh chủ xị vu Langbiang nhé, cho cái lều mới mua của em thử sức lần nữa mới được, kiểm tra email đeeeeeeee!

BigGun
06-10-2010, 10:40
Xe bus Bến Thành-Củ Chi rời bến lúc 4g30. Mình nghĩ 4g30 tập hợp ở ngã 4 Bảy Hiền rồi bắt chuyến bus đầu tiên lên Củ Chi là rất đẹp.

Bạn dinhquoc cho mình số fone hoặc nick nha, mình muốn hỏi kỹ về mấy tuyên bus tiếp theo.

Thêm 1 thông tin về xe bus:
"
Đi xe bus thì đi thế này nhé. Từ SG đi xe bus Củ Chi, từ Củ Chi đi xe bus Gò Dầu, từ Gòa Dầu đi xe bus Thị Xã, từ Thị Xã đi xe bus lên núi. Tổng cộng 4 chặng xe, đi cái này thì mệt lắm vì mất nhiều thời gian, còn không thì đi xe tốc hành, bạn ra bến xe An Sương đi xe tóc hành lên TN vé 40k chạy nhanh lắm khoảng 1h30 là tới ( dù đường bắn tốc độ nhưng mấy cha đó chạy như bay), đến bến xe Tây Ninh có xe bus lên núi.

"

datdat
06-10-2010, 13:18
Maybe join....

let's_go
06-10-2010, 18:48
@Bác YenThanh: bữa trước có bỏ quên món đồ gì quý giá ko mà muốn quay lại lấy vậy ạ?:))
@Súng to: đi cái tốc hành đi bác, có lý đấy :)

yenthanh
06-10-2010, 19:13
@Bác YenThanh: bữa trước có bỏ quên món đồ gì quý giá ko mà muốn quay lại lấy vậy ạ?:))
@Súng to: đi cái tốc hành đi bác, có lý đấy :)

@ Let 's go: 1 là đi tìm mấy con gà nude thất lạc hum trước. 2 là đi cho khoẻ chân khoẻ tay ấy mà.
Thôi hem spam ở đây nữa.

TheLastVampire
06-10-2010, 22:25
Em chưa leo núi bao giờ . Cũng mún đi lắm nhưng bữa đó là 20/11 sợ có công chuyện (ngày nhà giáo muh) nên đặt trước 1/2 cục gạch nha. Mà cho em hỏi là đi 2 ngày hả các bác ?

vietcuongoct
06-10-2010, 22:58
Ấy chủ topic ơi bạn đổi ý đi xe bus hả ? Nếu vậy thì cho mình xin rút lui nha. Mình ko khoái đi xe bus, đi 1hay 2 ngày cũng ok nhưng ma đi xe honda tiện lợi hơn nhiều lắm.

BigGun
07-10-2010, 10:12
Mình đã sửa lại chương trình theo góp ý của nhiều bạn:

Yêu cầu: có sức khỏe,(test kiểm tra sức khỏe: kiếm 1 cao ốc leo thang bộ từ trệt đến lầu 20, 3 lần, thời gian tổng cộng 30 phút là OK. Nếu không đạt thì chắc sẽ ở lại 1 mình trên sườn núi vì leo lên 1 đường, leo xuống đường khác)

Đi về bằng xe máy.

12g tới đỉnh núi, vui chơi, ăn uống, nghỉ ngơi.Chia tay những bạn về trong ngày.

Danh sách cập nhật đến hết ngày 3-10-2010:

1. Vanpth
2. Smalleo87
5. Chilikhin
6. BigGun

BigGun
07-10-2010, 11:15
Làm sao post ảnh lên đây nhỉ

yenthanh
07-10-2010, 11:55
@ Big gun,
Vài góp ý, hy vọng không làm ảnh hưởng tinh thần các bạn.

1)
--------------------quoted-------------------------
8G hội quân tại chân núi, 8g30 bắt đầu leo.
12g tới đỉnh núi, vui chơi, ăn uống, nghỉ ngơi.
14g xuống núi.
16g giã từ Bà Đen, 19g về tới Sg.
--------------------quoted-------------------------

Bạn nên tính thời gian leo lên là 4 tiếng và xuống là 3 tiếng 30 phút. Đây là thời gian dành cho các bạn khoẻ mạnh và không mang theo hành lý ( chỉ mang nước uống và đồ ăn)
Nếu các bạn phải xuống tới chân núi trước 4h để đón xe về thì phải xuống núi sớm hơn.

2)
----------------------------------quoted--------------------------------
Nhóm nghỉ đêm trên núi:
sau 14g sẽ ở lại dọn dẹp chỗ cắm lều. Kiếm cùi làm lửa trại.
17g đi tắm tiên, 18g ăn tối, giao lưu cùng bộ đội.
----------------------------------quoted--------------------------------
- không có nước tắm đâu nha các bạn. đừng nghe thiên hạ nổ bom mà tin.
- Giao lưu cùng bộ đội. Hên xui, thường thì bộ đội đóng cửa kín mít, không tiếp khách, không giao lưu, giao chén gì hết.

3) Đi 1 ngày và đi 2 ngày ( ngủ đêm) thì công tác chuẩn bị khác nhau rất nhiều.
Các bạn phải có 2 nhóm trưởng riêng và chuẩn bị kỹ cho trường hợp ngủ đêm ( lều, chống rét, thức ăn trưa, tối, sáng. nước đủ cho 2 ngày)

duturi
07-10-2010, 12:54
Rất hay, mình xin một đặt cục gạch to nha. Vì hai lý ho, thứ nhất là chưa leo thử nhà cao ốc nên phải đi check đã. Thứ hai là chưa biết lịch đi Lào như thế nào.
Xin đặt nhóm ở lại, còn đi bằng xe máy hay bus đều được cả.

BigGun
07-10-2010, 13:53
Yến Thanh có nhiều kinh nghiệm leo núi Bà, mình đã điều chỉnh lại. Chương trình. Thanks

Danh sách cập nhật đến ngày 7-10-2010:

1. Vanpth
2. Smalleo87
3. Chilikhin
4. BigGun
5. Duturi
Vietcuongoct + Tiến yh: [email protected] vui lòng xác nhận lại nha.

Yến Thanh có còn ý định tham gia chuyến này không vậy?

Mình đề nghị offline cuối tháng 10 để bàn việc chuẩn bị của các nhóm .

TheLastVampire
07-10-2010, 18:05
Cho em hỏi vậy là quyết định chia ra 2 nhóm : xe máy & bus fải ko các bác ? Nhóm nào là sẽ ngủ lại trên núi vậy ?

yenthanh
07-10-2010, 18:38
Yến Thanh có nhiều kinh nghiệm leo núi Bà, mình đã điều chỉnh lại. Chương trình. Thanks

1. Vanpth
2. Smalleo87
3. Chilikhin
4. BigGun
5. Duturi

@ BG.
- Mình hôm đó có việc, sẽ không tham gia.
- Mình có pm cho bạn, có gì trao đổi tý.

duturi
08-10-2010, 10:19
Định offline ngày nào vậy? Mình phải đi Trung Quốc từ 23/10 đến 1/11 đấy nha. Nếu không offline được không có nghĩa là không tham gia đâu.
Hôm qua mới leo thử nhà 5 tầng thôi à.

1. Vanpth
2. Smalleo87
3. Chilikhin
4. BigGun
5. Duturi

BigGun
08-10-2010, 13:45
Chào mừng Gaumup, trong khi chờ đợi nhớ rèn luyện cặp giò ( biết đâu có bạn nữ nào nhờ... cõng).=))

ecu
08-10-2010, 14:52
20 mjnh đi đc,đi 2 ngày mới zui. bạn nhắn mình cái nha, cho bít chương trình với kinh phí cụ th63 lun nhé.thanks

BigGun
08-10-2010, 15:06
Hoan ngênh Ecu, mới có chương trình kinh phí sơ bộ như đã đăng. Cụ thể thì ngày offline có đông đủ mới quyết định bạn à

TheLastVampire
08-10-2010, 15:12
Tuy chưa chắc chắn có đi được hay ko nhưng cho mình đặt trước 1 cục gạch nha. À có bác nào rành leo núi chỉ cho em nên tập luyện cơ bản như thế nào để có sức khỏe tối thiểu leo dc ko ? :)

BigGun
08-10-2010, 16:34
Đối với núi Bà Đen thì chủ yếu là tập leo cao ốc bằng thang bộ thôi.

Muốn tập nặng hơn thì Vampire kiếm cây dừa nào đó cao chừng chục thước, leo lên leo xuống chừng 10 lần là đủ.

Chúc thành công

buidoi00
09-10-2010, 00:51
@ Buidoi00.
Như vậy là bác chưa lên đỉnh lần nào. Bác hem thấy mình quởn lắm ***.
Chủ thớt thì lập topic chinh phục đỉnh, còn bác ở đó kể chuyện hành hương ở chùa. Sao không qua mục hồi ức những chuyến đi viết cho khí thế.

Phải nói là " siêu quởn " luôn mới chính xác thím yenthanh à :D .Chụp = đt cùi bắp nên hình mờ mờ ảo ảo.Thím yenthanh xem hình coi được chưa ?

Tấm này sao nhỉ ==> http://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/Hnhnh0449.jpg

Tấm này nét hơn nè thím ==> http://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/Hnhnh0457.jpg

Tấm này cực nét con bọ chét luôn nà :D ==> http://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/Hnhnh0461.jpg

yenthanh
09-10-2010, 02:17
Phải nói là " siêu quởn " luôn mới chính xác thím yenthanh à :D .Chụp = đt cùi bắp nên hình mờ mờ ảo ảo.Thím yenthanh xem hình coi được chưa ?

Tấm này sao nhỉ ==> http://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/Hnhnh0449.jpg

Tấm này nét hơn nè thím ==> http://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/Hnhnh0457.jpg

Tấm này cực nét con bọ chét luôn nà :D ==> http://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/Hnhnh0461.jpg

@Buidoi,
- Kể ra, tui và bác cũng hơi vô duyên, cứ spam trong topic của người khác.
(bác hộ pháp nào thấy ngứa mắt quá thì làm ơn dọn sạch dùm)
- Có lên đến đỉnh hay không thì chỉ có Bác biết. Hình thì ai chẳng kiếm được, sao không show cái hình có mặt trong đó có hơn không. mà bác leo đỉnh này trong 1h30' à?
- Tớ có phản ứng với bác vì bác chém gió mạnh tay quá. ACE nào từng lên đỉnh đều biết chuyện gì.
- Theo bác tự nhận xét, thì bác viết có bi nhiêu % là sự thật, bi nhiêu % là đùa nào? Các ACE không biết mà tin theo lời bác thì có phải là bể trận không!

Xin lỗi chủ thớt vì spam ở đây. Tớ sẽ không chém gió ở đây nữa.

buidoi00
09-10-2010, 21:13
@Buidoi,
- Kể ra, tui và bác cũng hơi vô duyên, cứ spam trong topic của người khác.

Uh hen :D ! Vậy thì đền lại thông tin cho chủ topic vậy.Mới lên chùa Bà Đen ngày 8/10/2010 về.

* Không có tuyến xe bus nào chạy thẳng vào cổng KDL chùa Bà Đen vào ngày thường.Đã check và đi thử lòng vòng các tuyến xe bus khác nhau + đi xe ôm xung quanh khu vực gần núi Bà Đen thì được biết vào các ngày Tết thì tại bến xe Gò Dầu sẽ mở thêm tuyến xe bus chạy thẳng vào tận cổng KDL.

* Sau khi làm chuột bạch thì rút ra cung đường đi chi tiết của tui như sau :

- Bx Miền Đông ==> Bx An Sương ( 3k ) ==> Đi bộ thẳng vào bx An Sương chứ đừng đứng bên ngoài nghe lời dụ dỗ của mấy tay cò xe.

- Bx An Sương ==> Bx Củ Chi ( 3k )

- Tại bx Củ Chi đón xe Long Hoa số 702 và dặn lái xe cho xuống khu vực K13 để đi chùa Bà Đen ( 16k ) ===> CHÚ Ý : chuyến xe 702 cuối cùng chạy wa khu vực K13 vào lúc 5h chiều.

- Xuống tại khu vực K13 thì đón xe ôm chở thẳng vào cổng KDL .Chở ghép 2 người thì 40k ( trả giá ) .Còn đi 1 người thì dao động 25k - 30k ( trả giá )

- Vé vào cổng 10k

- Xe điện chở thẳng vào khu vực đi cáp treo là 3k .Đến ngã 3 dành cho khách muốn đi bộ leo núi thì nói xe điện cho xuống.Hoặc có thể đi bộ từ cổng vào đến chân núi khoảng 1km để khởi động :D.

* Tìm thông tin trên 4rum cũng như tham khảo thông tin người dân địa phương thì leo núi = đường cột điện dễ hơn nhiều vì đường đi được làm riêng dành cho mấy tay đại ka công an bảo vệ khu vực quân sự tháp thu phát sóng trên đỉnh.Mấy tay khuân vác cũng đi đường này để đưa đồ tiếp tế lên đỉnh.Còn đi = đường chùa thì hên xui , giống trong phim rừng rậm Amazon :D.

* Trên đỉnh là khu vực quân sự nên cẩn thận với dãy hàng rào kẽm gai , đừng có dại mà sờ vào vì coi chừng đó là hàng rào điện chết người.Và cũng đừng có thử mạo hiểm leo qua vì coi chừng ăn kẹo đồng từ súng K-54 :D .Ngoại trừ có wen biết trước hoặc đi từng nhóm đông rồi đứng bên ngoài nói chuyện giao lưu khi nào họ đồng ý cho vào thì ok.

- Có lên đến đỉnh hay không thì chỉ có Bác biết. Hình thì ai chẳng kiếm được, sao không show cái hình có mặt trong đó có hơn không.

- Ở bài viết trên tui có nói với thím rồi HÊN - XUI :D .Với lại tui leo núi Bà Đen chủ yếu là hành hương thôi chứ không pro hay tranh giành gì cái đỉnh núi khỉ ho cò gáy với thím làm giề mà thím cứ vặn vẹo " dám hỏi " mãi.Với lại trên đỉnh có cái chi mô ngoài rác và rác của các đoàn đi trước để lại.

- Còn cái vụ hình thì ở dưới chùa tui nhờ người ta chụp dùm thì được.Chứ lên đó có mình tui thì tui nhờ ai chụp đây ? Thím khó tính ghia :D , tui tự chụp thì cũng chỉ thấy được khuôn mặt còn quang cảnh xung quanh cũng khó lòng mà dính vào được.Rồi thím lại bắt bẻ tui nữa.

mà bác leo đỉnh này trong 1h30' à ?

- Tính luôn cả lúc lạc đường , khi đứng lại nhìn thì......xung quanh toàn là cây cối , bụi tre chót vót bao vây tứ phía không có khe hở để lách người qua.Tiến ko được mà lùi cũng ko được , muỗi từng đàn vo ve nhưng nghĩ thím yenthanh rồi lại " dám hỏi " nên tui đi xuyên wa những bụi tre tiến lên.Đêm hôm trước đó trên núi mưa tầm tã 8 tiếng từ lúc 18h đến tận 2h sáng hôm sau nên đường đi trơn trượt và đã bị nước xóa mất dấu cũng như cây cối đổ xuống chắn ngang lối đi nên tui phải ngừng lại " phang " rồi dọn dẹp luôn để rảnh chân cho những người đi sau.

- Thời gian lên 1h30' , thời gian xuống khoảng 45p ( lăn thùng phuy xuống :D )

- Tớ có phản ứng với bác vì bác chém gió mạnh tay quá.ACE nào từng lên đỉnh đều biết chuyện gì.

Thím thử nghĩ xem làm cách nào để tui đóng dấu lên mái nhà ?

- Theo bác tự nhận xét, thì bác viết có bi nhiêu % là sự thật, bi nhiêu % là đùa nào ? Các ACE không biết mà tin theo lời bác thì có phải là bể trận không!

Hên xui đi và ko quan trọng 1 ai đó tin hay không tin tui làm cái giề cho mệt xác.Thông tin trên 4rum cũng có rất nhiều , pàkon cứ lựa chọn những gì hữu dụng cần thiết.

* SPAM hơi bị nhiều , thui rút quân ^o^.

letanhung
09-10-2010, 23:37
uh..hổm rày bận nhiều việc và hay đi câu cá....nên hôm nay mới lên với các bạn.....
Chào cả nhà......!!!
Về đường đi Tây Ninh thì chỉ có quốc lộ 22 thôi....đi đường khác thì xa và coi chừng lạc.
Nếu từ Chợ Bến Thành (trạm xe buýt) các bạn cứ hỏi nhân viên điều hành ở đây xe buýt đi bến xe An Sương. Đừng đi Củ Chi tiền sẽ đắt gấp 3 lần.
Từ Bến Thành đi An Sương khoảng 3000vnd
Đến bến xe An Sương (nhớ vào trong bến mua vé đi Tây Ninh-coi chừng lộn vé đi CàTum nha) giá khoảng 40 - 50 ngàn việt nam đồng.
Xe chạy khoảng độ hơn 2 tiếng là đến bến xe Tây Ninh. Trong bến xe có xe buýt đi núi bà đen thui đó, đi tới đâu là do cái miệng của mình.
Đến núi bà đen thui vào cổng mất thêm khoảng 15 tiền nữa (phí của nhà nước thu) Các bạn nào có thú cui câu cá nhớ đem theo đồ chơi nha.
Có hồ câu cá ngay chân núi, cá tra ở đây thuộc dạng khủng lắm đó....có con khoảng 7 - 8 kg.
leo núi thì nhiều đường lắm, đường chính đạo (theo lối bậc thang xây sẳn hoặc cáp treo), đường tà đạo (những lối mòn của dân đốn củi-người đi săn thằn lằn núi,ốc đá....đường này khó đi và khá vất vả đó nha..giày vải đế cao su mềnm là thượng sách.

duturi
10-10-2010, 17:33
Chủ thớt nghiên cứu rồi làm lại chương trình nha. Đi sao cho tiện và đông đủ thì tốt.

TheLastVampire
10-10-2010, 18:03
Mình đặt 1 cục gạch nhé. Mình nghĩ sắp tới chủ thớt nên sắp xếp 1 buổi off đi để mọi người làm wen với nhau & bàn bạc kỹ hơn:D

tonychung
10-10-2010, 20:19
mình đăng ký 1 xuấ he pác BigGun.
[email protected]

linkate
10-10-2010, 20:43
Huhuhu
Tại em dùng ngôn ngữ teen quen rồi -> Thì bây giờ thay đổi đi bạn
Em chưa biết luật -> Đọc lại nội qui của diễn đàn trước khi post bài.
Em bị xóa bài viết thật tội em quá -> Để bạn biết là mình đang vi phạm
huhu :(( -> Đã đánh đòn rồi mà không chịu tuân thủ ở đó mà khóc.
Nói tóm lại là em ném cục gạch xí chỗ cho chuyến đi này nhé bác Súng To ^___^

Lưu ý: Đề nghị bạn viết hoa đầu câu nhé và tuân thủ nội qui của diễn đàn.

chilikhin
10-10-2010, 21:01
Qua nay hổng thấy bạn Súng To lên tiếng 8-|

trucnguyen
10-10-2010, 22:09
Cho mình ké 1 vé với

linkate
10-10-2010, 23:17
Bác ơi tình hình là em xin rút gạch thui, vì em xem lại lịch của em rồi, thời điểm tháng 11 em không có phượt đc ạ, hix hix

ufcvip
11-10-2010, 00:10
vậy là đi xe bus à bạn --tưởng đi xe máy mình đi theo vì đi xe bus ko wen mệt lắm ! khi nào có toiur xe máy thông báo nha !:)

BigGun
11-10-2010, 07:39
Hi

Mấy bữa nay mình về quê, vùng sâu vùng xa, không có internet. Mình có nhờ dì 2 người bạn nhân dịp đi chơi núi khảo sát trước lộ trình, và có chụp hình nhiều lắm. chiều nay,Mình sẽ post hình và điều chỉnh lộ trình phương tiện cho hợp với thực tế.

BigGun
11-10-2010, 09:43
Vài hình ảnh về chuyến đi tiền trạm

BigGun
11-10-2010, 10:15
Vài hình ảnh từ chuyến tiền trạm

Mây mù che đỉnh Bà Đen sớm chiều :D

Đi cáp treo cho khỏe, dành sức leo đoạn sau.

Nghỉ chân và van vái

Bò qua các tảng đá

Chụp tấm hình kỷ niệm ở chừng 1/3 quả núi.

Rêu cho những người thích ... trượt.

BigGun
11-10-2010, 10:16
Tiếp theo

Tiếp tục bò.

Rau Càng cua cho những người lỡ bước cầm hơi :D

Móc sắt giúp vượt vách đá dựng đứng

BigGun
11-10-2010, 10:18
Dép đại hạ giá

Hồ Dầu Tiếng chụp từ độ cao 800m

Cây keo trước cổng thiên đường

Cha ông đã từng đấm nát tay,mà cổng thiên đường vẫn im ỉm khóa
(Trích thơ Nguyễn Đình Thi)

Chất đạm cho buổi tối trên đỉnh Bà Đen :))

Chiều dần buông

BigGun
11-10-2010, 10:31
Theo khảo sát thì tuyên xe buýt vào núi Bà Đen chỉ hoạt động vào ngày rằm hoặc lễ lớn. Ngày thường du khách sẽ bị bỏ xuống ở cống thủy lợi cách cổng 5km, cho các bác xe ôm làm thịt.

Như vậy chúng ta bắt buộc phải dùng xe máy thôi. 90km tính từ ngã tư Bảy Hiền.

Đi về bằng xe máy. Chương trình dự kiến

Tập hợp tại ngã 4 Bảy Hiền lúc 5g30, 5g xuất phát, 7g ăn sáng .
14g dọn dẹp chỗ cắm lều. Kiếm cùi làm lửa trại.

6g Chủ nhật xuống núi, 9g Về lại Sg.

thuhuong872000
11-10-2010, 11:06
Mình thích đi quá hà! Nhưng mình sức khỏe không tốt lắm, hix, buồn quá. Mình đang thèm đi Mông Cổ, vào cuối tháng 7 năm 2011. Có bạn nào có ý kiến gì không?

duturi
11-10-2010, 12:08
Đi đâu chứ đi Mông Cổ thì mình xin đi theo ngay.

Mình thích đi quá hà! Nhưng mình sức khỏe không tốt lắm, hix, buồn quá. Mình đang thèm đi Mông Cổ, vào cuối tháng 7 năm 2011. Có bạn nào có ý kiến gì không?

duturi
11-10-2010, 12:14
Mình đồng ý là nếu đi xe bus khó quá thì đi xe máy, sao cũng được, tuy nhiên nên gom thành một nhóm cho đoàn kết.
Thứ hai là tại sao ta không hẹn nhau gặp tại quán ăn sáng cho dễ nhỉ. Mình ở Bình Thạnh nên đi 7 Hiền hơi khó cũng nên. Góp ý vậy thôi chứ chủ thớt quyết thì theo thôi. Đi sớm quá cũng không cẩn thiết đâu.

Theo khảo sát thì tuyên xe buýt vào núi Bà Đen chỉ hoạt động vào ngày rằm hoạc lễ lớn. Ngày thường du khách sẽ bị bỏ xuống ở cồng thủy lợi cach cổng 5km, cho các bác xe ôm làm thịt.

Như vậy chúng ta bắt buộc phải dùng xe máy thôi. 90km tính từ ngã tư Bảy Hiền.

Đi về bằng xe máy. Chương trình dự kiến

ufcvip
11-10-2010, 15:14
có of họp mặt trước khi đi pm mình cái nha chũ thớt --- khoa 0909091046 shi125z@yahoo .. phượt xe máy là ok !

ufcvip
11-10-2010, 15:15
Mình đồng ý là nếu đi xe bus khó quá thì đi xe máy, sao cũng được, tuy nhiên nên gom thành một nhóm cho đoàn kết.
Thứ hai là tại sao ta không hẹn nhau gặp tại quán ăn sáng cho dễ nhỉ. Mình ở Bình Thạnh nên đi 7 Hiền hơi khó cũng nên. Góp ý vậy thôi chứ chủ thớt quyết thì theo thôi. Đi sớm quá cũng không cẩn thiết đâu.

tui cũng ở thủ đuc nếu có đi chắc chạy theo huong song than ra an suong hen nhau wa ---mà 4h 30 sáng sớm wa -6h cung 4 vừa mà !

BigGun
11-10-2010, 16:00
OK, Vậy lùi giờ tập trung lại 5G30 nha. Trễ hơn nữa thì nhóm về trong ngày sẽ không xuống núi kịp trước khi trời tối.

TheLastVampire
11-10-2010, 16:22
Chọn bữa nao offline đi chủ thớt ơi để làm quen với nhau và sắp xếp công việc & chuẩn bị vật dụng cần thiết

tonychung
11-10-2010, 16:51
pác TheLastVampire nói chí lí .

Summer_Flower44
11-10-2010, 17:04
Nhìn hình của bạn, tớ muốn leo núi Bà Đen lần nữa quá.....................

lephuong18121
11-10-2010, 17:22
Nhớ món mỳ gói nấu rau càng cua lúc xuống núi sao mà ngon lạ. Các bạn chuẩn bị thêm 1 bình rịu nha. lên đỉnh núi nhâm nhi cho đỡ lạnh

BigGun
12-10-2010, 07:58
Ofline 6-11 có thuận tiện khong nhỉ

duturi
12-10-2010, 08:07
Mình nghĩ là khá thuận tiện nếu mình đang ở Việt Nam.
Ngày 2/11 minh sẽ đi Lào và tranh thủ tập đi bộ bên đó ít hôm.

Ofline 6-11 có thuận tiện khong nhỉ

duturi
12-10-2010, 08:11
Sao chủ thớt không quyết luôn cái chỗ ăn sáng và hẹn gặp tại quán ăn sáng.
Ai đến sớm, thưởng thức món ăn sáng và cà phê, ai đến hơi trễ, lo ăn cho nhanh rồi đi.
Chủ thớt tập hợp 7:00-7:30 tại quán nào đó trên đường đi?

OK, Vậy lùi giờ tập trung lại 5G30 nha. Trễ hơn nữa thì nhóm về trong ngày sẽ không xuống núi kịp trước khi trời tối.

BigGun
12-10-2010, 08:21
Vụ tập hợp tại quán ăn cũng là 1 ý kiến hay, vấn đề là quán nào mở cửa sớm, đủ chỗ để xe, rồi còn có người ăn sớm quá không nổi .....

Vả lại chạy xe 90km cũng cần có chỗ nghỉ, cũng có thể tranh thủ lúc đó ăn sáng, để bữa ofline anh em bàn cho kỹ.

duturi
12-10-2010, 11:01
Đúng vậy. Đánh răng xong là vù đi. Nóng máy thì chắc cũng là lúc cửa quán mở. Tạm dừng chân ăn sáng và offline trước khi leo núi.

Vụ tập hợp tại quán ăn cũng là 1 ý kiến hay, vấn đề là quán nào mở cửa sớm, đủ chỗ để xe, rồi còn có người ăn sớm quá không nổi .....

Vả lại chạy xe 90km cũng cấn có chỗ nghỉ, cũng có thể tranh thủ lúc đó ăn sáng, để bữa ofline anh em bàn cho kỹ.

hangaround
12-10-2010, 12:37
cho mình đăng kí một chân nhé.
xế hay ôm đều được
[email protected]

TheLastVampire
12-10-2010, 12:46
Cho mình hỏi nếu đi xe máy thì có chỗ gửi xe qua đêm dưới chân núi ko ? Mình chính thức đặt 1 gạch nhé.

Yahoo nick : the_last_vampire_8387
Phone : 0908555181

duturi
12-10-2010, 13:05
Thấy chủ thớt cũng đang online ở đây mà chưa có ý kiến gì cả????

BigGun
12-10-2010, 13:47
Hoan nghênh các bạn tham gia, Các bạn nhớ cho số fone hoặc email để khi chốt danh sách, tổ chức offline tiện liên lạc nha.

Chân núi có bãi xe, 5000/chiếc để mấy ngày cũng được.

duturi
12-10-2010, 13:51
Okie. Email trong này luôn cũng được mà. Số phôn thì phải cho rồi.

huongkhvn
12-10-2010, 14:10
Chủ thớt ơi, giờ còn đăng ký còn kịp không, cho mình quăng cục gặch với nha. Minh xin lam ôm.
[email protected] / 0937732886

ufcvip
12-10-2010, 14:50
muốn ngủ lại nhưng ko có lều bạt -- nghe nói có 1 ngôi chùa ỡ núi chắc có thể xin ngủ nhờ ngoài hành lang !! lịch off pót lên để ai đi giao lưu trao đổi phân chia thêm xế ôm đi chũ topic ...
Thông báo cần tuyển 1 nử làm ôm nhu vực q thủ đuc hoăc q 1,2,9 , bình thạnh ... --chị em nào có nhu cầu pm nha --0909091046 !!

BigGun
12-10-2010, 14:55
Mình đề nghị offline ngày 6-11 rồi đó.

Danh sách vẫn chưa chốt.Hoan nghênh các bạn tham gia, Các bạn nhớ cho số fone hoặc email để khi chốt danh sách, tổ chức offline tiện liên lạc nha.

Ngủ ở chùa thì phải thành tâm niệm phật, Nếu đã xuống đến chùa thì đi cáp treo xuống chân núi ngủ nhà nghỉ luôn cho nó tiện nghi :D

duturi
12-10-2010, 15:16
Ngủ trên núi đi. Nếu không có lều thì mua, mượn, thuê, vay... Nghe mấy bác bảo muốn luyện gian hkổ thì phải tập ngủ trên núi. Mình từ trước giờ toàn ngủ KS không hà, muốn ngủ ở ngoài nên tham gia nhóm này đấy. Luyện để leo Fan mà. Mà có cần túi ngủ không nhỉ???

hoa mua dong
12-10-2010, 16:31
Ngủ trên núi đi. Nếu không có lều thì mua, mượn, thuê, vay... Nghe mấy bác bảo muốn luyện gian hkổ thì phải tập ngủ trên núi. Mình từ trước giờ toàn ngủ KS không hà, muốn ngủ ở ngoài nên tham gia nhóm này đấy. Luyện để leo Fan mà. Mà có cần túi ngủ không nhỉ???

Túi ngủ cần hay không là tùy hỷ ở bác ^^ Ví dụ bác chịu lạnh thuộc loại yếu ớt như em thì cũng cần, sương khói hơi bị mù mịt đấy bác ạ. Hoặc giả bác có mền nhiệt độ chuẩn thì thôi, không cần túi làm gì cho nó vướng víu tay chân... ^^

Hôm trước tụi em đi, ngủ trên núi, tối trời không mây mưa, nằm ngắm cả một bầu trời sao. Lâu lâu sao băng cứ ngang dọc...

TheLastVampire
12-10-2010, 17:34
Mình cũng tán thành ngủ trên núi. Tuy hơi mạo hiểm tí nhưng thú vị hơn. Còn về chuyện lều, túi ngủ thì mình cũng ko có kinh nghiệm vì đây cũng là lần đầu leo núi mà ^.^ . Tới lúc off gặp mặt cả nhóm sẽ bàn bạc vấn đề này nhé.

chilikhin
12-10-2010, 22:27
Bạn Súng To cho mình đặt thêm 1 cục gạch to nữa nha : )

BigGun
13-10-2010, 07:30
Hoan nghênh các bạn tiếp tục đặt gạch.

@chilikin: như vậy là bạn đi 2 người ?

BigGun
13-10-2010, 09:35
Danh sách cập nhật đến ngày 12-10-2010:

1. Sungtim
2. Smalleo87
3. TheLastVampie
4. BigGun
5. Duturi
6. Hangaround
7. TonyChung
8. TrucNguyen
9. Ufcvip
10. Gaumup
11. Ecu
12. Huongkhvn
13+14. Chilikhin + 1.

Không biết có biết sót ai không? bạn nào phát hiện xin cho biết nha.

Vậy ofline tối 6-11, Địa điểm nào tốt mong các bạn giới thiệu.

Từ giờ đến lúc ofline rất mong các bạn giới thiệu 1 bạn có kinh nghiêm đi phượt làm trưởng đoàn.

vanpth
13-10-2010, 09:41
Tình hình là mình cũng tham gia đợt leo bà đen ngày 23/10, chưa biết có tham gia tiếp đợt này của bạn Súng To hay không nhưng mình sẽ theo dõi và cập nhật tình hình trên diễn đàn nhá.

chilikhin
13-10-2010, 21:05
Dạ, 2 người.

BigGun
14-10-2010, 07:34
Trời, Vanpth nóng ruột quá đã tham gia chuyến 23-10 mất rồi. Nhớ chụp nhiều hình và đúc kết kinh nghiệm truyền lại cho nhóm 20-11 nha. Chú ý hỏi thăm những chỗ có nước trên núi giúp nha. thanks

vanpth
14-10-2010, 22:08
Trời, Vanpth nóng ruột quá đã tham gia chuyến 23-10 mất rồi. Nhớ chụp nhiều hình và đúc kết kinh nghiệm truyền lại cho nhóm 20-11 nha. Chú ý hỏi thăm những chỗ có nước trên núi giúp nha. thanks

Hehehe.... kinh nghiệm và hỏi thăm sẽ chú ý giúp bạn. Còn cái khoảng chộp hình thì o hứa được vì đi trong ngày về chắc chỉ cong cẳng mà leo thôi :-)))

weekender
14-10-2010, 22:43
Mình đã leo Bà Đen năm ngoái cũng vào khoảng thời gian này. Đường lên từ chùa bên cáp treo dốc hơn thì không có nước. Đường xuống theo bậc thang bên kia ít dốc hơn thì có nhưng đường xuống dài hơn và khoảng 2/3 đường xuống mới có nước. Nói chung là lên đường khác xuống đường khác thì cố gắng để dành ít nhất mỗi người 1 chai 0,5 lít cho đường về.:D

buidoi00
15-10-2010, 00:24
muốn ngủ lại nhưng ko có lều bạt -- nghe nói có 1 ngôi chùa ỡ núi chắc có thể xin ngủ nhờ ngoài hành lang !! lịch off pót lên để ai đi giao lưu trao đổi phân chia thêm xế ôm đi chũ topic ...
Thông báo cần tuyển 1 nử làm ôm nhu vực q thủ đuc hoăc q 1,2,9 , bình thạnh ... --chị em nào có nhu cầu pm nha --0909091046 !!

Cuốc bộ lên đến chùa , nhìn bên phải có NHÀ KHÁCH khá rộng dùng cho khách hành hương nghỉ lại qua đêm FREE .Trong nhà khách có 7- 8 cái đi - văng kiên cố , 1 cái đi - văng đủ chỗ cho 6 người nằm thoải mái.Chiếu thì thuê 20k / cái , xài bao lâu tùy thích.Chỉ cần đem theo cái mùng nhỏ + cái mền + vớ là ngủ ngon lành thẳng cẳng :D .....

Trên đỉnh núi có khoảng đất trống nhỏ + mái che ( xem hình ) chỉ đủ dựng khoảng 2 lều nhỏ mà thôi.Có thể bắt thêm võng vào những cột sắt mà nằm.

Còn vụ ngắm sao thì chỉ có thể rời khỏi lều đi bộ ra khỏi khu vực đó mới ngắm sao được.Chứ phía trên là mái che , xung quanh là rác + cây cỏ cao ngang vai thì ngắm sao nơi mô ?

Đi về bằng xe máy.

Đã gọi là chinh phục thì sao lại đi cáp treo ? Nếu đi cáp treo thì đã bỏ mất 1/3 quãng đường từ chân núi lên chùa.Đó là quãng đường khá quan trọng dùng để khởi động cho nóng người và thử sức bền.Nếu đi cáp treo lên chùa xong rồi theo lối mòn bắt đầu leo tiếp thì dễ bị dội + căng cơ.

ufcvip
15-10-2010, 01:22
thèm bánh canh trãng bom quá ! trưa lên đĩnh theo đoàn chiều cuốc xuống chùa ngủ quá !! ở gần chùa đở sợ ma !! ac ac ...

thanhthao020981
15-10-2010, 08:12
Cho Thảo đặt cục gạch nha!

vycoi
15-10-2010, 11:18
Cho mình đặt 2 cục gạch nhá
Nick yahoo: dungvy192285
SĐT: 0984.149.159

hoa mua dong
15-10-2010, 12:15
Chất đạm cho buổi tối trên đỉnh Bà Đen :))

Nhìn hình con ki này em bồi hồi xúc động. Đợt vừa rồi bọn em lên. Mang theo 4 con gà luộc khỏa thân trắng muốt. Em vác một con lên tới đỉnh. Con ki này là con nhào ra sủa liên hồi, còn 2 con đồng bọn nữa, con đại ca thì ở trong cùng... (tụi nó được huấn luyện mà, hehe).

Sau khi bọn em mần quen bằng 2 cây xúc xích, tụi nó vẫn sủa.... ^^ Bọn em nản quá, quăng ba lô và con gà lại chỗ có mái che, ra phía ngoài chỗ có bàn thờ phật phía ngoài ngồi chờ đồng bọn vẫn đang dần lên.

Kết quả là các chú ki này bắt đầu tha con gà khỏa thân xinh đẹp của bọn em, chuẩn bị xơi. May sao lúc đó bọn em quyết tâm vào để lấy đồ ra. Bằng mỗi cách tấn công chúng nó. Mình ve vuốt nó không chịu em, lấy đá ném là nó chạy vào không còn một con, hehe.

Bọn em mang 4 con gà luộc, đi đường mất 1 con (mấy bác biết 1kg lên tới đỉnh núi cũng là công sức ghê gớm hehe). May nhờ mấy chú ki này làm chứng, nên em được công nhận là mang gà lên tới nơi, hehe

Chúc các bác chuyến đi may mắn!

BachMa
15-10-2010, 12:53
Cho em tham gia 1 xuất;
Vì "hoàn cảnh" nên ngày 20/11 em sẽ có mặt tại chân núi lúc 8h;
mail YH: [email protected];
Đt: 0909346699;
Cho em xin số TK để đặt cọc.
Thanks chủ thớt!!!

vycoi
15-10-2010, 13:01
ko thấy sđt hay nick yahoo của chủ thớt đâu hết á.

BigGun
15-10-2010, 15:40
Hi
Bữa ofline các bạn đề cử trưởng doàn, thủ quỹ, quyết chương trình, phân cong công việc luôn. Mình chỉ là người khởi xướng thôi.

Hoan ngênh các bạn tiếp tục đặt gạch

BigGun
16-10-2010, 09:55
Danh sách cập nhật đến ngày 15-10-2010:

1. Sungtim
2. Smalleo87
3. TheLastVampie
4. BigGun
5. Duturi
6. Hangaround
7. TonyChung
8. TrucNguyen
9. Ufcvip
10. Gaumup
11. Ecu
12. Huongkhvn
13+14. Chilikhin + 1.
15. ThanhThao020981
16. BachMa
17+18 Vy Còi + 1

rubytran
16-10-2010, 19:22
Hi chủ xị,
Cho mình đặt cục gạch. Mình xin 1 xuất ôm.
Email: [email protected]
Phone: 0988 275 340

coLnauX
16-10-2010, 21:46
Mình ké cục gạch nhé:
Email: [email protected]
Phone: 0933.066.561
À bạn chủ topic cho mọi ng sđt để dễ liên lạc nhé :)

Mèo lười
17-10-2010, 22:35
hì hì .. cho em dk 2 cục gạch nha :">
bao h of vậy mọi người?
sdt của chủ thớt để liên lạc nữa

sdt em là : 0987 333 109 , Thanh

vycoi
18-10-2010, 09:33
Cho cái địa chỉ off lun bác chủ thớt ơi, mình thấy mọi người hay ra Bệt hoặc Lavender, bác có thể chọn 1 trong 2 địa chỉ trên và thông báo để mọi người biết mà chuẩn bị nhé ( tình hình là thấy nhà mình hơi im lặng, hihi!)

BigGun
18-10-2010, 11:36
Off lần 1 ngày 30-10 nha các bạn

địa diểm cafe Lavender 384/40 Nam Ky Khởi Nghĩa, phường 8, quận 3. 20g nha các bạn.

rubytran
18-10-2010, 12:26
@ BigGun: sao lại là 30-11? 30-10 chứ. 8h sáng hay 8h tối vậy bạn?

vycoi
18-10-2010, 12:43
@ BigGun: sao lại là 30-11? 30-10 chứ. 8h sáng hay 8h tối vậy bạn?

Off lần 1 30/10 đó bạn, 20h

bebi
18-10-2010, 14:17
Cho cái địa chỉ off lun bác chủ thớt ơi, mình thấy mọi người hay ra Bệt hoặc Lavender, bác có thể chọn 1 trong 2 địa chỉ trên và thông báo để mọi người biết mà chuẩn bị nhé ( tình hình là thấy nhà mình hơi im lặng, hihi!)

vycoi ơi, bạn book cho ai mà vycoi + 1 thế kia?

vycoi
18-10-2010, 15:36
vycoi ơi, bạn book cho ai mà vycoi + 1 thế kia?

book cho em đó....e ko đi thì a rủ rê mấy đứa nhok đi.

duturi
19-10-2010, 08:27
Thưa đồng chí chủ thớt cùng anh em.
Tình hình rất chi là tình hình. Mình bị tại nạn xe trước hôm đi Phan Thiết, nên ra đến Phan Rang lại phải khám cái chân và quay về. Hôm nay chân mới hơi bớt đau nhưng chắc là không leo núi nổi. Rất mong chủ thớt và bà con lượng thứ. Đành ngồi nhà xem anh em viết "báo cáo" vậy.

BigGun
19-10-2010, 09:44
Cho xin cái giấy bác sĩ đi Duturi, từ nay đến đó còn 1 tháng mà.

lovehell
19-10-2010, 10:52
mình đăng ký 2 vé nha chủ thớt, mình là xế và 1 chị ôm :D
YM:nam_tuoc_loving

Jin_baby
19-10-2010, 13:42
hum! để xem tình hình hum ấy thế nào ! có bận thi cử gì hok :D còn hok thì đăng ký đi mới được ! :d

mickeymouse
19-10-2010, 14:03
Sao off mà trễ vậy các bạn..có thể off sớm 1 tí ko? 19h là đẹp rồi...chút ý kiến

Namir
19-10-2010, 18:17
sao chủ thớt kô tổ chức đi 2 ngày? mình cũng đang có ý định làm 1 chuyến Tây Ninh 2 ngày nè

mà thật ra nếu có dịp thì mọi ng` làm 1 chuyến t7 đi , cn về sẽ hay hơn :

thứ 7 mình có thể đi trưa trưa tầm 1h, đi thẳng về thị xã Tây Ninh luôn. khi tới nơi khoảng 4~5h, nghỉ ngơi 1 tí tầm 6h đi ăn. đặc sản Tây Ninh thì có ốc núi và thằn lằn núi (hấp dẫn lắm nha ^^), sau đó về ks nghỉ ngơi hoặc cafe cà fáo nhẹ nhẹ , để sức sáng mai leo núi.

leo núi bà đen thì thời điểm leo đẹp nhất là 5h sáng. 5h sáng từ chân núi , đến tầm 7h sẽ lên tới đỉnh (trong khi leo thì mình nghỉ ở giữa núi để ăn sáng và nghỉ mệt). thời điểm này vừa mát vừa đỡ mệt vừa hít thở không khí trong lành trên núi buổi sáng sớm => sẽ rất tuyệt

sau đó đi cáp treo từ đỉnh núi xuống. nghỉ ngơi nói chuyện phiếm rồi tầm 1,2h trưa khởi hành lại về SG. về tới nơi thì trời vẫn chưa tối => đường xá dễ chạy

còn nếu thích không khí dã ngoại thì trưa thứ 7 khởi hành sớm 1 tí, về sớm sớm xong ra hồ Dầu Tiếng dựng lều ngay tại bờ hồ, nướng thịt ăn. tối ngủ lều, vừa có không khí thiên nhiên vừa có thể câu cá ngay tại bờ hồ. nói thiệt là cảm giác này thích cực kì. rồi sáng hôm sau mình leo núi.

1 chuyến đi dã ngoại, ngủ lều, ăn BBQ, được câu cá, được hưởng kô khí thiên nhiên, lại được leo núi ==> trải nghiệm thú vị lắm ^^

share vài tấm hình trong chuyến đi dã ngoại ở Đảo Ó (hồ Trị An - Đồng Nai) trong tháng 8 vừa rồi. chuyến này cả bọn cắm trại ngủ trong lều trên đảo, kô có điện đóm gì hết, chỉ có vài dịch vụ basic thôi. chiều tối thì câu cá, nướng thịt ăn, sáng thì tắm hồ. rất thú vị

https://lh6.ggpht.com/_YeearsuXmlw/TL1_2Rb3hrI/AAAAAAAAAHg/0yYyoyjp8g0/s640/up1.jpg

https://lh4.ggpht.com/_YeearsuXmlw/TL1_2e_Nz4I/AAAAAAAAAHk/oITysDPLYXo/s640/up2.jpg

https://lh3.ggpht.com/_YeearsuXmlw/TL1_2t6zmFI/AAAAAAAAAHo/ngsrHqizqZw/s640/up3.jpg

https://lh5.ggpht.com/_YeearsuXmlw/TL1_2_mE7QI/AAAAAAAAAHs/AvvMEmFvI0k/s640/up4.jpg

sungtim
19-10-2010, 20:46
thú vị đây, hờ hờ

vycoi
19-10-2010, 21:36
Mình thấy chương trình của bác Namir hay á, tối 30/10 off bàn kỹ hơn được ko? dù sao mình cũng còn 1 tháng để chuẩn bị mà, chương trình có thể điều chỉnh để thuận lợi cho nhiều người, mình lấy số đông đi.

BigGun
20-10-2010, 07:27
Đoàn vẫn có nhóm đi 2 ngày. chương trình cụ thể thì khi off sẽ bàn.

Off sớm sợ các bạn ở xa không đến kịp, mình nghĩ 20g là giờ tốt :D

weekender
20-10-2010, 08:08
leo núi bà đen thì thời điểm leo đẹp nhất là 5h sáng. 5h sáng từ chân núi , đến tầm 7h sẽ lên tới đỉnh (trong khi leo thì mình nghỉ ở giữa núi để ăn sáng và nghỉ mệt). thời điểm này vừa mát vừa đỡ mệt vừa hít thở không khí trong lành trên núi buổi sáng sớm => sẽ rất tuyệt

sau đó đi cáp treo từ đỉnh núi xuống. nghỉ ngơi nói chuyện phiếm rồi tầm 1,2h trưa khởi hành lại về SG. về tới nơi thì trời vẫn chưa tối => đường xá dễ chạy

Bác có nhầm với núi nào không? Tôi từng lên đỉnh núi Bà Đen Tây Ninh rồi, làm gì có cáp treo lên tới đỉnh, chỉ có cáp treo tới chùa thôi. Từ chùa lên một đoạn còn bậc thang, hết bậc thang thì mới thực sự là leo núi. Còn xuống núi theo bậc thang phía bên kia trạm rada thì đường xuống dài hơn và xuống cũng phê hơn :D
Vài hình ảnh để bác nào chưa lên tới đỉnh chuẩn bị tinh thần nhé
Trước sân chùa
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242owflodmwmj135595.jpeg
Những bậc thang cuối cùng sau chùa
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242ywe5mzhmnd272084.jpeg
Nhìn xuống cáp treo phía dưới
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242nzg2nza3nt216030.jpeg
Gần tới đỉnh
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242ndk4zty3ng179530.jpeg
Trên đỉnh, chuẩn bị xuống
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242yza3zmjmnz123898.jpeg
Đường xuống
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242ztrimwy2od99429.jpeg

Namir
20-10-2010, 11:40
Bác có nhầm với núi nào không? Tôi từng lên đỉnh núi Bà Đen Tây Ninh rồi, làm gì có cáp treo lên tới đỉnh, chỉ có cáp treo tới chùa thôi. Từ chùa lên một đoạn còn bậc thang, hết bậc thang thì mới thực sự là leo núi. Còn xuống núi theo bậc thang phía bên kia trạm rada thì đường xuống dài hơn và xuống cũng phê hơn :D
Vài hình ảnh để bác nào chưa lên tới đỉnh chuẩn bị tinh thần nhé
Trước sân chùa
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242owflodmwmj135595.jpeg
Những bậc thang cuối cùng sau chùa
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242ywe5mzhmnd272084.jpeg
Nhìn xuống cáp treo phía dưới
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242nzg2nza3nt216030.jpeg
Gần tới đỉnh
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242ndk4zty3ng179530.jpeg
Trên đỉnh, chuẩn bị xuống
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242yza3zmjmnz123898.jpeg
Đường xuống
https://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010102029242ztrimwy2od99429.jpeg

sorry nhớ nhầm -.- uh đúng là chỉ có cáp treo từ chùa xuống thôi

hocvalam
20-10-2010, 19:37
mình xin đặt gạch, về phần còn phơm cho mình xin đến đầu tháng 11 sẽ báo nhé.:):)

ufcvip
20-10-2010, 20:40
sao ko off 31/10 cafe xong anh em đi haloween luôn !!

vycoi
21-10-2010, 08:08
sao ko off 31/10 cafe xong anh em đi haloween luôn !!

Ý kiến bạn này hay nè, để hỏi bác chủ thớt thế nào, chắc chắn ngày nào off để mình còn đặt phòng, vì sẽ có nhiều nhóm off cùng ngày đó. Mình ko đặt trước thì sẽ ko còn chỗ đâu.

dovesky
21-10-2010, 09:19
em tham gia với nhé!
xe ôm miễn phí luôn!

dovesky
21-10-2010, 09:41
tình hình sao rồi các bác
có gì mới thì hú em nhé
yh của em nè: [email protected]

BigGun
21-10-2010, 09:54
Theo yêu cầu của 1 số bạn mình xin sửa lại giờ họp mặt như sau:

Off lần 1 ngày 30-10 nha các bạn

địa điểm cafe Lavender 384/40 Nam Ky Khởi Nghĩa, phường 8, quận 3. 19 G.

Thứ 2 tuần tới mình sẽ cập nhật lại danh sách đoàn lần cuối và khóa tour nha.

vycoi
21-10-2010, 10:36
Mình đặt phòng rồi nha các bạn, 19h ngày 30/10 tại Lavender, các bạn tới nói off nhóm của Vy là người ta sẽ hướng dẫn lên phòng nhé.

lovehell
21-10-2010, 19:05
keke nếu ko có gì hay đổi mình sẽ mang theo bếp nướng, tùy số lượng người mình sẽ đặt vú heo ướp sẵn. Buổi tối ngồi trên đỉnh núi ăn vú heo nướng làm chút rượu Gò Đen cho ấm người thì thật là chẹp......chẹp..... :D

coLnauX
21-10-2010, 20:49
keke nếu ko có gì hay đổi mình sẽ mang theo bếp nướng, tùy số lượng người mình sẽ đặt vú heo ướp sẵn. Buổi tối ngồi trên đỉnh núi ăn vú heo nướng làm chút rượu Gò Đen cho ấm người thì thật là chẹp......chẹp..... :D
chẹp... thèm thế ;)

chilikhin
21-10-2010, 23:24
Mình không biết quán cafe này, chỉ mới nghe nói thôi chứ chưa đến bao giờ. Nằm ở đoạn nào đường Nam Kỳ vậy mấy bạn ???

ufcvip
21-10-2010, 23:34
vô diadiem.com điền số 384/40 Nam Ky Khởi Nghĩa search xem --- vụ án nướng vú heo ngon wa --nhưng mình chắc xuống chùa sớm trong chiều để có chỗ ngũ ngon rồi !! đem bánh mì gặm đở cũng ok !!

dovesky
22-10-2010, 08:37
tối 30 e bận đi madagui rồi ko đi off được.có gì mới các bác thông báo cho em nhé !

vycoi
22-10-2010, 10:25
vô diadiem.com điền số 384/40 Nam Ky Khởi Nghĩa search xem --- vụ án nướng vú heo ngon wa --nhưng mình chắc xuống chùa sớm trong chiều để có chỗ ngũ ngon rồi !! đem bánh mì gặm đở cũng ok !!

Phượt là đi bụi mà bạn, chủ yếu tập trung anh em cho vui thôi, ngủ lều cũng được mà. Tối ở núi ngắm sao, ăn vú heo, vú dê... mới thấy cái thú của núi rừng.

yenthanh
22-10-2010, 11:34
Phượt là đi bụi mà bạn, chủ yếu tập trung anh em cho vui thôi, ngủ lều cũng được mà. Tối ở núi ngắm sao, ăn vú heo, vú dê... mới thấy cái thú của núi rừng.

Thích quá, biết làm sao đây

vycoi
22-10-2010, 13:00
Thích quá, biết làm sao đây
Còn ko biết sắp xếp thời gian đi chung nữa.Hehe. Gần chốt đoàn rùi!

ufcvip
22-10-2010, 21:01
o có lều làm sao mà trên đĩnh--ko lẽ ngủ ké người khác --khíu chọ cho cả 2 -- ngủ đi văng chùa là sướng thoải mái ... đói bụng xin quý thầy gói mỳ chay cung ok !!hehehe

fankfank
22-10-2010, 22:06
1 vé nge cả nhà
0978257677
sadpleiku_tonight89

buidoi00
22-10-2010, 23:34
o có lều làm sao mà trên đĩnh--ko lẽ ngủ ké người khác --khíu chọ cho cả 2 -- ngủ đi văng chùa là sướng thoải mái ... đói bụng xin quý thầy gói mỳ chay cung ok !!hehehe

Cơm chay miễn phí phục vụ từ 6h - 17h .Buổi sáng thì may ra có thêm mì gói xào.Buổi tối đôi khi có thêm chè trôi nước ngon lém kekeke.Còn thức ăn thường thấy là mướp kho chao + cà kho + chao + canh :D .Ăn được thì ăn , không thì đi ra phía sau nữa có cái quán bán đồ ăn mặn mì gói , hủ tiếu , cơm sườn.....

Buổi sáng trời lạnh , đang đói bụng nữa nên tui măm măm 4 chén cơm chùa thơm phức mùi nhang kakaka :D

https://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/DU%20LICH/nui%20Ba%20Den%208-10-2010/Hnhnh0523.jpg

Buổi tối thì làm thêm vài viên chè trôi nước nữa là trên cả tuyệt vời kekeke :D

https://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/DU%20LICH/nui%20Ba%20Den%208-10-2010/Hnhnh0422.jpg

ufcvip
23-10-2010, 01:46
Cơm chay miễn phí phục vụ từ 6h - 17h .Buổi sáng thì may ra có thêm mì gói xào.Buổi tối đôi khi có thêm chè trôi nước ngon lém kekeke.Còn thức ăn thường thấy là mướp kho chao + cà kho + chao + canh :D .Ăn được thì ăn , không thì đi ra phía sau nữa có cái quán bán đồ ăn mặn mì gói , hủ tiếu , cơm sườn.....

Buổi sáng trời lạnh , đang đói bụng nữa nên tui măm măm 4 chén cơm chùa thơm phức mùi nhang kakaka :D

https://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/DU%20LICH/nui%20Ba%20Den%208-10-2010/Hnhnh0523.jpg

Buổi tối thì làm thêm vài viên chè trôi nước nữa là trên cả tuyệt vời kekeke :D

https://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/DU%20LICH/nui%20Ba%20Den%208-10-2010/Hnhnh0422.jpg rành rẽ quá vậy ta !!! hình như nhiều chùa trên núi gồm chùa thượng trung hạ gì đó phải ko bạn --bạn nói chùa có chổ nghĩ là chùa thượng hay chùa nào !

dovesky
23-10-2010, 08:26
tình hình là e ko có đồ nghề để ngủ qua đêm,làm sao đây các bác.có chỗ nào thuê mướn lều bạt ko chỉ e với!
phone của e nè :0976055711

MoOn_DzO
23-10-2010, 16:37
E đặt cục gạch. Mail là [email protected]

Bé Hà
23-10-2010, 17:07
Chừng nào chốt đoàn vậy?

blackred
24-10-2010, 09:46
Em mới lết về tối hôm qua. Kinh nghiệm của người bê bết nhất đoàn đây:
- 1kg ở đồng bằng = 10kg khi leo núi. 100m đồng bằng >= 1 cây số khi leo
- không thấy con suối nào ngoài cái ống dẫn nước trồng cây cách đỉnh vài trăm m, chắc do mấy ngày không mưa (leo xuống tắm -> leo lên chắc y chang lúc chuẩn bị leo xuống) :D

weekender
24-10-2010, 11:16
Em mới lết về tối hôm qua. Kinh nghiệm của người bê bết nhất đoàn đây:
- 1kg ở đồng bằng = 10kg khi leo núi. 100m đồng bằng >= 1 cây số khi leo
- không thấy con suối nào ngoài cái ống dẫn nước trồng cây cách đỉnh vài trăm m, chắc do mấy ngày không mưa (leo xuống tắm -> leo lên chắc y chang lúc chuẩn bị leo xuống) :D

(beer) Ngày mai đi làm mới biết hậu quả =)) Nhất là ACE nào phải đi lên xuống cầu thang.:D

vanpth
24-10-2010, 15:07
(beer) Ngày mai đi làm mới biết hậu quả =)) Nhất là ACE nào phải đi lên xuống cầu thang.:D

Hehe mình đang thấm thía câu này đây. Thấy cầu thang là ám ảnh liền :D.

Các bạn chuẩn bị đi cần chuẩn bị tinh thần nhá (nhất là các bạn ít đi leo núi):
- Tinh thần quyết tâm nha.
- Mang càng nhẹ càng tốt.
- Mang theo tối thiểu 2 lít nước nha (cho cả lên và xuống).
- Giày tốt đảm bảo không bị đau các ngón chân.
- Bao tay bám.
- Xem thời tiết không mưa, ít nắng sẽ thuận lợi hơn.
Vài ý rút tỉa được sau khi lết xuống núi hihihi....

buidoi00
24-10-2010, 15:43
rành rẽ quá vậy ta !!! hình như nhiều chùa trên núi gồm chùa thượng trung hạ gì đó phải ko bạn --bạn nói chùa có chổ nghĩ là chùa thượng hay chùa nào !

https://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/DU%20LICH/nui%20Ba%20Den%208-10-2010/Hnhnh0536.jpg

https://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/DU%20LICH/nui%20Ba%20Den%208-10-2010/Hnhnh0547.jpg

weekender
24-10-2010, 16:34
Các bạn chuẩn bị đi cần chuẩn bị tinh thần nhá (nhất là các bạn ít đi leo núi):
- Tinh thần quyết tâm nha.
- Mang càng nhẹ càng tốt.
- Mang theo tối thiểu 2 lít nước nha (cho cả lên và xuống).
- Giày tốt đảm bảo không bị đau các ngón chân.
- Bao tay bám.
- Xem thời tiết không mưa, ít nắng sẽ thuận lợi hơn.
Vài ý rút tỉa được sau khi lết xuống núi hihihi....
Bổ sung: trên đoạn đường lên gần tới đỉnh có mấy bụi tre trúc, tranh thủ chặt 1 đoạn để làm gậy chống cho đường xuống, đảm bảo có tác dụng :D

MoOn_DzO
24-10-2010, 22:59
Chẳng thấy chủ thớt trả lời j cả (_ _!). Chẳng có mail cũng chẳng có số đt Y.Y

ufcvip
25-10-2010, 00:12
upppppppppppppppppppppp cho 20/11 ko mưa --:help

BigGun
25-10-2010, 08:01
Off lần 1 ngày 30-10.
địa điểm cafe Lavender 384/40 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, phường 8, quận 3 (trong hẻm đối diện chùa Vĩnh Nghiêm). Lúc 19 G.

Đã chốt Danh sách.

1. Sungtim
2. Smalleo87
3. TheLastVampie
4. BigGun
5. CoLnauX
6. Hangaround
7. TonyChung
8. TrucNguyen
9. Ufcvip
10. Gaumup
11. Ecu
12. Huongkhvn
13+14. Chilikhin + 1.
15. ThanhThao020981
16. BachMa
17+18. Vy Còi + 1
19+20. Mèo lười + 1
21. RubyTran
22+23. Lovehell +1
24. Dovesky
25. Fankfank
26. Mo0n_Dz0
27. hangnga2606
28. HocvaLam
29+30. Bé Hà + 1.

Bé Hà
25-10-2010, 08:15
Cho mình đăng ký thêm 1 người nữa dc kg? Nhưng 30/10 đi Playku rồi, bạn thì đi công tác đến 5/10 mới về. Có thông tin gì thì cho mình biết được hông?
Ah, có gì liên hệ YM mình nghen : nvuonghang.

BigGun
25-10-2010, 08:21
@ Bé Hà : vậy là Bé Hằng + 1.

Off lần 1 ngày 30-10.
địa điểm cafe Lavender 384/40 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, phường 8, quận 3 (trong hẻm đối diện chùa Vĩnh Nghiêm). Lúc 19 G.

Đã chốt Danh sách.
1. Sungtim
2. Smalleo87
3. TheLastVampie
4. BigGun
5. CoLnauX
6. Hangaround
7. TonyChung
8. TrucNguyen
9. Ufcvip
10. Gaumup
11. Ecu
12. Huongkhvn
13+14. Chilikhin + 1.
15. ThanhThao020981
16. BachMa
17+18. Vy Còi + 1
19+20. Mèo lười + 1
21. RubyTran
22+23. Lovehell +1
24. Dovesky
25. Fankfank
26. Mo0n_Dz0
27. hangnga2606
28. HocvaLam
29+30. Bé Hà + 1.

Có bạn nào bị sót tên xin cho biết để mình sửa lại nha.

largo
25-10-2010, 09:00
Off lần 1 ngày 30-10.

Đã chốt Danh sách.

1. Sungtim
2. Smalleo87
3. TheLastVampie
4. BigGun
5. CoLnauX
6. Hangaround
7. TonyChung
8. TrucNguyen
9. Ufcvip
10. Gaumup
11. Ecu
12. Huongkhvn
13+14. Chilikhin + 1.
15. ThanhThao020981
16. BachMa
17+18. Vy Còi + 1
19+20. Mèo lười + 1
21. RubyTran
22+23. Lovehell +1
24. Dovesky
25. Fankfank
26. Mo0n_Dz0
27. hangnga2606
28. HocvaLam
29+30. Bé Hà + 1.

Chào cả đoàn, hiện mình có đăng ký tour leo Fan vào dịp Tết dương lịch nên chỉ hay vào topic đó, hnay xem lại thấy có tour leo núi Bà Đen nên cũng muốn đăng ký 02 suất luyện tập sức khỏe và tinh thần trước khi leo Fan.
Mọi người có thể cho mình vé vớt được không nhỉ? :)

Y!M: ngay7thang10
Phone: 0902.781.987

Thank all

dovesky
25-10-2010, 10:26
e không đi off được,có gì các bác thông báo cho em nhé.

BigGun
26-10-2010, 07:42
Off lần 1 ngày 30-10.

Đã chốt Danh sách.

1. Sungtim
2. Smalleo87
3. TheLastVampie
4. BigGun
5. CoLnauX
6. Hangaround
7. TonyChung
8. TrucNguyen
9. Ufcvip
10. Gaumup
11. Ecu
12. Huongkhvn
13+14. Chilikhin + 1.
15. ThanhThao020981
16. BachMa
17+18. Vy Còi + 1
19+20. Mèo lười + 1
21. RubyTran
22+23. Lovehell +1
24. Dovesky
25. Fankfank
26. Mo0n_Dz0
27. hangnga2606
28. HocvaLam
29+30. Bé Hà + 1.
31+32. Largo + 1.

Kính mời tham dự offline đông đủ. Các bạn vì hoàn cảnh không đi offline được xin vui lòng theo dõi trên website để biết thông tin nha.

vycoi
26-10-2010, 07:52
Chốt đoàn thôi bác chủ thớt ơi, đông quá rồi.

BigGun
26-10-2010, 08:33
@ Vy Còi: Xin hứa không thêm ai nữa.:)

vycoi
26-10-2010, 09:44
@ Vy Còi: Xin hứa không thêm ai nữa.:)

Sắp gặp mọi người oài, vui quá. Không biết ai trong đoàn hết trơn.

Cui Bap
26-10-2010, 09:46
Chốt đoàn thôi bác chủ thớt ơi, đông quá rồi.

Haha VyCoi mà cũng đòi leo núi ah. Em mong manh thế kia lên tới đỉnh coi chừng gió thổi bay đấy. :D .Ah trên đó lạnh lắm. Em nhớ đem theo mềm đắp cho ấm và lúc về. Nước là thứ quan trọng nhất. :D
Đọc sơ qua hành trình thấy lên chùa bằng cáp treo. Sao anh em ko leo bộ lên chùa đề biết được cảm giác khi leo bậc thang. Đuối còn hơn leo núi.Hehe. Lúc ấy vào làm chén cơm chùa là tuyệt. :D

dovesky
26-10-2010, 10:50
ngủ lại trên núi thì phải chuẩn bị những gì vậy các bác,em mới tham gia nên lúa lắm.

TheLastVampire
26-10-2010, 11:09
Sắp gặp mọi người oài, vui quá. Không biết ai trong đoàn hết trơn.

Có em nè chị :D

Namir
26-10-2010, 11:17
Mới leo núi ngày 23 về nè. Đuối giò luôn (nhưng do cũng có chơi thể thao nên tới tối t2 là hết hẳn nhứt mỏi hehe)

Kinh nghiệm : Nên mang theo rau câu - chống đói và chống khát dọc đường (rất hữu dụng) ==> đây là gợi ý của 1 bro nào đó, giờ mình xin tiếp tục chỉ lại anh em

Nếu được thì nên làm cơm nắm đem theo. Cơm nắm ăn với chà bông hoặc muối mè đều ngon. Khi lên tới đỉnh, mệt lắm, nhìn bánh mì khô queo hông muốn ăn tí nào, nhưng đói quá đành phải ăn theo. Trong hoàn cảnh này cơm vắt là sựa lựa chọn sáng suốt !

Còn khi đi đường thì nên hạn chế tốc độ. Hôm bữa trên đường về 9,10h tối rồi mà hugo lượn đầy đường (có 1 con bồ câu nó cứ chạy tà tà trên đường, mình đoán là nó chạy 40 kmph , ai mà chạy nhanh hơn là hiểu cảnh liền). Ngoài bồ câu bay còn bồ câu núp lùm nữa. Ghê chết được. Đường xuyên Á mà phải chạy dưới 40 kmph thật là ức chế ! Ai có con moto nào 1000cc thì cứ lấy mà phang, hugo nó chạy ko lại đâu :D

vycoi
26-10-2010, 11:18
Haha VyCoi mà cũng đòi leo núi ah. Em mong manh thế kia lên tới đỉnh coi chừng gió thổi bay đấy. :D .Ah trên đó lạnh lắm. Em nhớ đem theo mềm đắp cho ấm và lúc về. Nước là thứ quan trọng nhất. :D
Đọc sơ qua hành trình thấy lên chùa bằng cáp treo. Sao anh em ko leo bộ lên chùa đề biết được cảm giác khi leo bậc thang. Đuối còn hơn leo núi.Hehe. Lúc ấy vào làm chén cơm chùa là tuyệt. :D

@ CB:Hờ hờ, đừng thấy còi chưa tới 40kg mà kinh nhé, em sẽ chinh phục đỉnh đầu cho anh coi.
@ Vampire: chị nói bữa off kìa, chứ ko nói lúc đi. Lú đi thì mọi người đã biết nhau cả rồi. Bữa off e đi Pleiku rùi còn đâu.

TheLastVampire
26-10-2010, 12:24
@ Vampire: chị nói bữa off kìa, chứ ko nói lúc đi. Lú đi thì mọi người đã biết nhau cả rồi. Bữa off e đi Pleiku rùi còn đâu.

E hok có đi chị ơi, đuối sức & đuối máu wá:D để dành sức cho chuyến này:D

Off phòng nào ở Lavender vậy chị ?

vycoi
26-10-2010, 12:49
E hok có đi chị ơi, đuối sức & đuối máu wá:D để dành sức cho chuyến này:D

Off phòng nào ở Lavender vậy chị ?

Ôi thật hả??? Hehe, bữa đó qua đi với chị nhé!

tonychung
27-10-2010, 08:40
Tonychung rút gạch nhé biggun! vừa rồi vừa leo chuyến 23/10 xong!

^^ nếu các pác xuống bằng đường dây điện có thể có rất nhiều loại trái cây ăn dc như đu đủ chín (ăn rất phê), chùm ruột (hơi chua xíu ^^ cũng nên thử xem sao), chuối thì quá trời (nếu gặp may sẽ có chuối gần chín), mình và namir chơi lun 2 buồng về nhà, hôm sau xào với ốc (chèm chẹp hết xẩy) ^^

Nếu có thời gian nên thử mấy món bò ở Tây Ninh, vừa rẻ vừa ngon. có thể tham khảo với pác langbianoz về món này!

Summer_Flower44
27-10-2010, 08:51
Tonychung rút gạch nhé biggun! vừa rồi vừa leo chuyến 23/10 xong!

^^ nếu các pác xuống bằng đường dây điện có thể có rất nhiều loại trái cây ăn dc như đu đủ chín (ăn rất phê), chùm ruột (hơi chua xíu ^^ cũng nên thử xem sao), chuối thì quá trời (nếu gặp may sẽ có chuối gần chín), mình và namir chơi lun 2 buồng về nhà, hôm sau xào với ốc (chèm chẹp hết xẩy) ^^

Nếu có thời gian nên thử mấy món bò ở Tây Ninh, vừa rẻ vừa ngon. có thể tham khảo với pác langbianoz về món này!

Bạn tonychung ạh!

Chuối, đu đủ, mãng cầu,...có trồng rất nhiều ở phía đường cột điện dọc sườn núi Bà,...ko phải tự nhiên mà có đâu bạn...Người dân phải cặm cụi leo núi để phát hoang lấy đất làm rẫy, để chăm sóc,...mà bạn chơi nguyên 1 buồng như thế này,...Lại còn tuyên truyền cho các bạn khác nữa. Nếu những người leo núi đều như bạn,...thật ko biết nghĩ sao đây!

BigGun
27-10-2010, 09:05
Bạn Summer nói rất đúng :D

datdat
27-10-2010, 16:16
Bạn tonychung ạh!

Chuối, đu đủ, mãng cầu,...có trồng rất nhiều ở phía đường cột điện dọc sườn núi Bà,...ko phải tự nhiên mà có đâu bạn...Người dân phải cặm cụi leo núi để phát hoang lấy đất làm rẫy, để chăm sóc,...mà bạn chơi nguyên 1 buồng như thế này,...Lại còn tuyên truyền cho các bạn khác nữa. Nếu những người leo núi đều như bạn,...thật ko biết nghĩ sao đây!

Hic, làm mình cảm thấy tội lỗi quá..... Xin thú nhận là mình cũng cắt 2 nãi đem zia :-D

datdat
27-10-2010, 16:35
https://i7.photobucket.com/albums/y293/buidoi00/DU%20LICH/nui%20Ba%20Den%208-10-2010/Hnhnh0547.jpg[/QUOTE]

Mình đã leo lần 2 rùi mà để ý mãi vẫn kô thấy nước trên đĩnh hay gần đỉnh, chỉ có một ổng dẫn nước (kô biết là nước mưa hay nước thải sinh hoạt, hem dám thử ....) ở gần chân núi thui
Nếu đi xuống đến đó để lấy nước thì đi them vài chục phút nữa là xuống đến chân núi lun rồi....

Vì vậy, thành thật khuyên nhóm ở lại tìm hiểu kỹ chuyện nước nôi, Trạm Truyền Hình trên đó theo chủ trương bế môn tỏa cảng, không giao du với bên ngoài trừ khi quen biết trước gọi lên thì đừng mong vô được, 5 con chó trong đó hem phải nuôi làm kiểng :D

Lần trước giao lưu với mấy a trong trạm thì được biết là: " Trên đỉnh (và khu vực gần đỉnh) kô hề có nước, tất cả nước trong trạm đều là hứng nước mưa dự trử"...

Vừa rùi đi gặp lúc trời hơi nắng nhóm mình mỗi người tốn khoảng 2 lít nước để lên và xuống trong ngày, nếu các bác dự định ở lại nên tính đến chuyện đem theo nhiều hơn con số trên nhé....
Nhưng nên kiểm soát tổng trọng lượng ba lô thấp hơn 10kgs, nặng hơn cũng Okie nhưng đuối lắm, về nhà liệt cả tuần thì cũng là một kỹ niệm đáng nhớ :)) ;)

Chúc nhóm leo vui vẽ

BigGun
27-10-2010, 17:49
Suối này ở cái chùa trên cùng, không nằm trên đường lên đỉnh núi đâu. Nếu đi cáp treo sẽ thấy 1 cái chùa nhỏ nhỏ cao hơn chùa Bà 300 mét, chính là cái chùa đó.

@datdat: cắt 2 nải thì không sao, tụng kinh sám hối 2 ngày là đủ :)

tonychung
27-10-2010, 20:02
Bác nói em mới biết! Thế xin lỗi mọi người vậy!
Thất xấu hổ quá!
Đành rút kinh nghiệp vậy!

pennoob
28-10-2010, 08:24
mở topic sớm hén: 20-11 moi di em quang 1 cục gạch tàu đc ko a. đang cần tập lại thể dục. sao ko thấy ngày of nhỉ.

BigGun
28-10-2010, 08:33
Off lần 1 ngày 30-10.
địa điểm cafe Lavender 384/40 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, phường 8, quận 3 (trong hẻm đối diện chùa Vĩnh Nghiêm). Lúc 19G.

Đã chốt Danh sách.

1. Sungtim
2. Smalleo87
3. TheLastVampie
4. BigGun
5. CoLnauX
6. Hangaround
7. Pennoob
8. TrucNguyen
9. Ufcvip
10. Gaumup
11. Ecu
12. Huongkhvn
13+14. Chilikhin + 1.
15. ThanhThao020981
16. BachMa
17+18. Vy Còi + 1
19+20. Mèo lười + 1
21. RubyTran
22+23. Lovehell +1
24. Dovesky
25. Fankfank
26. Mo0n_Dz0
27. hangnga2606
28. HocvaLam
29+30. Bé Hà + 1.
31+32. Largo + 1.

Kính mời tham dự offline đông đủ. Các bạn vì hoàn cảnh không đi offline được xin vui lòng theo dõi trên website để biết thông tin nha.

BigGun
28-10-2010, 11:12
@ Pennoob: Đã thêm bạn vào danh sách thay cho TonnyChung rồi, ngày 30 đi of nha.

lovehell
28-10-2010, 14:57
chốt đoàn luôn đi BigGun ơi, đông quá rồi :D

smallleo87
28-10-2010, 15:57
chốt đoàn luôn đi BigGun ơi, đông quá rồi :D

Xin lỗi cả nhà vì đã đặt gạch từ lâu mà bây giờ mới reply tiếp được trên topic.
Em đồng ý với BigGun vì đoàn mình leo núi, đông quá sợ bị loãng, chốt đoàn sớm anh ạ để mọi người tập trung lo công việc nữa.
Hẹn gặp cả nhà ngày off nhé!

vycoi
28-10-2010, 16:10
Bác BigGun đã chốt đoàn rồi mà các bạn???

BigGun
29-10-2010, 08:26
@smalleo87: Số lượng 32 người cũng khá đông. Hiện chỉ nhận bổ sung nếu có bạn nào rút tên thôi.

vantruongvpc
29-10-2010, 17:18
9g chủ nhật về thi sớm quá bác ạ.
theo mình thì 12g thừ 7 đi từ An Sương, 14 - 15g chủ nhật về thì sẽ có nhiêù người đi hơn. thư mình vẫn đi làm

ufcvip
30-10-2010, 04:12
Hạ hồi phân giải thêm !

vycoi
30-10-2010, 07:50
9g chủ nhật về thi sớm quá bác ạ.
theo mình thì 12g thừ 7 đi từ An Sương, 14 - 15g chủ nhật về thì sẽ có nhiêù người đi hơn. thư mình vẫn đi làm

Đi như vậy thì sao leo núi kịp bạn.

lovehell
30-10-2010, 10:10
Bro Big Gun nên thêm từ " đã chốt đoàn" lên tiêu đề topic kìa :D, với lại theo mình thấy đã chốt đoàn thì ok, ai đến trễ thì hẹn lần sau, có nhiêu đi nhiêu, chứ cứ rút vô rút ra thì sẽ mất tính kỷ luật của nhóm. Hẹn gặp mọi người tối nay :D

BigGun
30-10-2010, 11:11
Do server của Phượt bị sự cố nên không sửa tiêu đề được X(

hocvalam
30-10-2010, 14:40
Bạn Biggun thân mến
Do tối nay mình bị kẹt đột xuất nên xin lỗi sẽ không off được. Còn nếu off lần 2 trong khoảng trước 10-11 thì mình lại đang ở Hà Nội nên có thể cũng sẽ k tham gia. Dù sao thì cũng xin cho giữ cái cục gạch đến qua ngày 10-11 sẽ còn phơm chắc chắn.
Chúc anh chị em cafe vui vẻ. :)

hangaround
30-10-2010, 17:24
do có việc đột xuất nên hangaround ko off cùng mọi người tối nay đc. chúc mọi người buổi tối vui vẻ

pennoob
30-10-2010, 22:58
Chờ bác Vy, bác Hải, bác Ruby và bác vampire+... còi post kết quả buổi OFF.

Demi
31-10-2010, 05:12
@ Big Gun : Mình và mấy ngừơi bạn cũng leo ngày này luôn, có gì gặp nhau giao lưu trên núi :)
Theo kinh nghiệm ngoài nuớc ra nên đem theo bò húc hoac Sting để tăng lực (c), ko biết số lượng ở lại trên núi của các bạn có đông không, chỉ lo ko đủ chỗ :D ?

TheLastVampire
31-10-2010, 07:37
@ Big Gun : Mình và mấy ngừơi bạn cũng leo ngày này luôn, có gì gặp nhau giao lưu trên núi :)
Theo kinh nghiệm ngoài nuớc ra nên đem theo bò húc hoac Sting để tăng lực (c), ko biết số lượng ở lại trên núi của các bạn có đông không, chỉ lo ko đủ chỗ :D ?

Anh Demi leo lần nữa hả ? Hẹn gặp anh trên đó lai rai tiếp nhé :D

vycoi
31-10-2010, 11:01
Do đây là lần 1 nên các bạn tham gia ko đông đủ, chỉ có 11/32 người, việc bàn bạc và phân công cũng chưa cụ thể lắm, có bao nhiêu thì bàn bấy nhiêu. Mình tổng hợp lại kết quả off lần 1 như sau:
- Trưởng đoàn: Pennoob ( 0989.635.795)
- Dẫn đường : anh Hải ( Bé Hà)_người có nhiều kinh nghiệm nhất vì bác ấy đã leo 2 lần trước đó rồi.
- Thủ quỹ: Smallleo87 (0904.657.404) + vycoi ( 0984.149.159)
- Chốt đoàn: Pennoob
Một số vật dụng cần thiết khi leo núi:
CÁ NHÂN
- Quần áo dài tay ( để tránh bị hoa trinh nữ và cỏ tranh quẹt vào người), tốt nhất các bạn nên mặc quần thể dục thun hoặc vải dù vì trong quá trình leo núi nếu mặc quần jean thì rất chật chội, gây khó khăn cho việc leo trèo. Tuy nhiên, việc này thùy thuộc vào các bạn nhé!
- Giày: đế mềm (nên chọn loại giầy có độ co giãn), bạn nào có rồi thì thôi, còn bạn nào chưa có thì chờ chị Ruby Tran post 1 số điạ chỉ bán giầy lên nha.
- Găng tay, áo mưa
- Đèn pin cá nhân: mỗi người 1 cái, nếu ko thì xế_ôm 1 cái
- Dao nhỏ: mỗi người 1 cái phòng trường hợp dùng vào việc riêng
- Đồ ấm cá nhân cho khoảng 18 độ ( áo khoác dày, chăn ấm, dây thừng)
- Thuốc đặc trị: mỗi người tự biết mình thường bị các triệu chứng gì thì chuẩn bị thuốc cho mình nhé
- 3lít nước/ người ( nếu ở lại trên đỉnh)
- Võng ( nếu ai có thì mang theo)
- Salonpas: dùng để matxa khi lên tới đỉnh
CHÚ Ý:
- Việc ăn uống các bạn tự túc vào buổi trưa và tối, xế _ôm có thể hội ý và cùng nhau chuẩn bị suất ăn cho mỗi người. Buổi tối khi sinh hoạt chung, đốt lửa chúng ta sẽ ăn 1 số món chung như: vú dê nướng và 1 ít lương khô + rượu ( phần thức ăn chung thủ quỹ sẽ lo)
- Các bạn xế cần chuẩn bị đầy đủ giấy tờ xe như: CMND, Cavet, Bằng lái, Bảo hiểm vì thiếu 1 trong các thứ này sẽ bị các bác Hugo giam xe cả tháng lận, ảnh hưởng đến cuộc vui.
- Trong quá trình lái xe, các bạn phải quan sát kỹ người dẫn đường, chỉ nên chạy từ 40 - 50km/h ( chúng ta sẽ có ký hiệu cho đoàn để dễ nhận ra xe của đoàn mình)

TẬP THỂ:
- Lều , bạc: lovehell, Vampire
- Cưa, vỉ nướng, bếp ga, cồn khô, hột quẹt: lovehell
- Thuốc sát trùng, băng keo cá nhân, bông gòn, softfell: vycoi
- Cờ, băng rôn : anh Hải
- Vú dê nướng: lovehell
- Lương khô: thủ quỹ
- Rượu: coLnauX ( rượu nhà bạn nấu nên mọi người yên tâm thưởn thức nhé)

CHƯƠNG TRÌNH CHÍNH THỨC:
- 5h30' tập trung tại điểm dừng thứ 1: Trung Tâm Hội Chợ Triển Lãm Tân Bình đường Hoàng Văn Thụ
- 6h tập trung tại điểm dừng thứ 2: Ngã Tư An Sương
- 6h15' xuất phát
- 8h ăn sáng ( Smallleo87 sẽ cung cấp địa chỉ ăn sáng)
- 9h đến nơi
- 9h30' xe công nông sẽ chở lên cáp treo ( xe công nông 3K/người; cáp treo 35K/lượt)
- 14h30' tới đỉnh ( trong quá trình leo thì các bạn nam sức khỏe tốt có thể chặt tre làm gậy chống cho các bạn nữ tay yếu chân mềm nhé ^_^)
- 15h ăn uống tự túc ( thức ăn tự mang theo)
- 16h : phát quang dựng lều ( việc này giao cho các bạn nam, các bạn nữ có thể phụ kiếm củi và lo phần hậu cần ăn uống, sinh hoạt chung cho buổi tối)
- 19h: ăn uống tự túc + đốt lửa trại sinh hoạt tập thể ( bạn nào có trò vui thì chủ trì các tiết mục văn nghệ nhé, buổi off thứ 2 chúng ta sẽ bàn về vấn đề này)
- 6h sáng ngày 21/11: ăn sáng ( phần này thủ quỹ chuẩn bị), ngắm bình minh, chụp hình
- 9h chuẩn bị xuống núi.
CHÚ Ý:
- Lần off thứ 2 chúng ta sẽ đóng tiền cọc và chốt danh sách, thời gian sẽ thông báo sau. Các bạn theo dõi topic để biết thêm thông tin nhé
- Các bạn đọc và nếu có gì sai sót hoặc ý kiến gì thì ngày off thứ 2 mình sẽ bàn tiếp nha, vì hôm qua chỉ có 11 người nên chỉ có thể bàn được nhu vậy thôi.
Thanks all!!!

rubytran
31-10-2010, 11:11
Sau buổi off hôm thứ 7, mình được phân công post bài về giầy để mọi người tham khảo.
Theo anh Hải người đã vài lần leo núi Bà Đen thì mua đôi giầy vài chục K thì cũng ok để leo núi Bà Đen rùi. Điều quan trọng là mũi giầy phải rộng rãi không quá bó các ngón chân. Nên mua đế giầy mềm để khi leo xuống không bị đau lòng bàn chân.

Mình chỉ biềt 1 vài nơi bán giầy trekking giá trên vài trăm K. (Những ai có ý định chinh phục Fan sau chuyến leo này thi nên mua 1 đôi trekking đúng nghĩa luôn)
Khu Saigon square và khu Lý Chiến Thắng. Lúc trước mình có đi cùng đứa bạn mua giầy trek ở khu Lý Chiến Thắng. Khu này chỉ có vài cửa hàng bán thôi.
https://www.phuot.vn/threads/990-Giầy-nào/page85
Cửa hàng ở đường Nguyễn Đình Chiểu. Mình có ghé cách đây hơn 1 năm. Chỗ này bán rất nhiều giầy trekking, nhìn cực kỳ cool.
https://www.phuot.vn/threads/990-Gi%E1%BA%A7y-n%C3%A0o?p=67708

smallleo87
31-10-2010, 12:39
Em rất tiếc phải thông báo với cả nhà rằng tối qua đi off em đã mất ví tiền mà em nghĩ là mình để quên ở Lavender, mất toàn bộ giấy tờ, thẻ và tiền lương tháng này của em, bây giờ em không biết phải sống như thế nào nữa, thật không còn tâm trạng đi phượt, cả nhà thông cảm cho em, hẹn cả nhà lúc khác.

Chị Vy ơi, tối qua lúc trả tiền nước xong là mọi người về luôn đúng không? Em ko hiểu sao em đánh rơi ví khi nào mà về nhà không tìm thấy ví nữa.
Em hỏi quán người ta nói không biết, em thất vọng lắm, chị lo việc cùng mọi người nhé, em xin lỗi, hẹn cả nhà lúc khác, chúc cả nhà đi vui vẻ.

pennoob
31-10-2010, 14:40
chia buồn leo. thanks chị Ruby và Coi` lotte . cố gắng đóng góp thông tin để phượt. ohm +xe mất ví. xế bỏ nồi rồi .@.@

TheLastVampire
31-10-2010, 17:13
Đáng tiếc wá, thành thật chia bùn cùng bạn smallLeo:( .

Thankx chị Vycoi & ruby đã cung cấp thông tin

li4lucas
31-10-2010, 18:24
@vicoi: chuyến này cho em dập dòm nhé, đang cần luyện thể lực mang vác trâu bò hơn 1 chút.
Tạm thời cứ quăng 1/2 cục. Nếu k đi chung dc thì kiểu gì tối cũng xin qua giao lưu ké. Hôm trăng rằm rồi leo nửa chiều nửa tối thấy có cảm giác hơn. Nhất là cái đoạn rừng trúc.
p/s: các bạn chuẩn bị ít tỏi nhé (chống căng cơ, chống rắn, vừa đuổi tà nữa =)) )

li4lucas
31-10-2010, 18:26
anh vampire muốn leo thì chịu khó sáng sáng đeo cái balô tầm 5kg đi vòng vòng công viên Bình Phú với em. Vừa luyện giò, mang vác và hạn chế việc chóng khát(c)

kẹo mút
31-10-2010, 19:58
Chia buồn cùng em

chilikhin
31-10-2010, 22:11
Ủa? cho mình hỏi là giờ chỉ còn nhóm ở lại trên núi thổi hả?

datdat
01-11-2010, 00:35

Redbull và Sting hay các nước tăng lực có một nguyên tắc chung là chứa đường cao, khi vào cơ thể lúc mệt sẽ làm hồi sức tức thời, nhưng lại làm mau khát nước.
Nếu lượng H20 dư dã thì đem theo nước tăng lực thì kô vấn đề gì, nhưng chuyến này nghe nói đem theo 3 lít và vừa đủ luôn, có khi còn thiếu nữa>>> Tốt nhất kô nên mang theo mấy đồ uống ngọt này.

kanzzz
01-11-2010, 01:04
cùng ý kiến với Datdat...các bạn nên mang theo 1 ,2 chai Revive thì hay hơn là mang Redull,Sting

Demi
01-11-2010, 01:46
Lần trước mình leo đường chùa xuống cột điện giờ muốn đổi lại, liệu xuống đường chùa có khả thi ko. có quá dốc?

BigGun
01-11-2010, 07:39
Chào các bạn.

Rất tiếc vì công tác đột xuất mình không dự được buổi offline, hy vọng mình sẽ về kịp chuyến này. Căn cứ theo các bài viết sau buổi ofline thì thấy đoàn mình rất nhiệt huyết. Chúc các bác trưởng đoàn, thủ quỹ vừa được tín nhiệm hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.

Chia buồn cùng Smalleo87. Nhờ Vycoi cùng các bạn tiếp tục liên hệ cái quán đó coi sao, mất giấy tờ còn khổ hơn mất tiền nữa. Có thể qua 1 vài hôm mới thấy tăm tích cái ví của Smalleo87.

Về nghỉ đêm trên núi: Mình nghĩ nhất thiết phải có lều, giá khoảng 450.000/ lều 2 người. Lều đã ngoại có tác dụng che mưa, giữ ấm, chống muỗi, rắn, rết, chuột, kiến, chó, mèo, ....

Về giày leo núi: ngoài các loại giày chuyên dụng, theo mình nghĩ giày bộ đội cao cổ rất tốt, đế mềm có đinh cao su... tiện việc leo trèo, hạn chế trượt ngã. Giá 65.000 đ/ đôi, các bạn coi trên trang http://www.hoalac.com.vn/banhang/ind...w&cat=6&page=2 . các bạn đặt mua chung họ sẽ có người xuống giao hàng.

@Demi: Rất mong gặp bạn trên núi.

Vài dòng từ nơi xa xôi.

weekender
01-11-2010, 08:15
@BigGun: tôi không xem kỹ nên nhầm. Sory bác :D

BigGun
01-11-2010, 08:18
Giày bộ đội: http://www.hoalac.com.vn/banhang/index.php?mod=view&cat=6&page=2

vycoi
01-11-2010, 08:25
@vicoi: chuyến này cho em dập dòm nhé, đang cần luyện thể lực mang vác trâu bò hơn 1 chút.
Tạm thời cứ quăng 1/2 cục. Nếu k đi chung dc thì kiểu gì tối cũng xin qua giao lưu ké. Hôm trăng rằm rồi leo nửa chiều nửa tối thấy có cảm giác hơn. Nhất là cái đoạn rừng trúc.
p/s: các bạn chuẩn bị ít tỏi nhé (chống căng cơ, chống rắn, vừa đuổi tà nữa =)) )

Lần off thứ 2 tham gia để chốt đoàn lun nha ku.

vycoi
01-11-2010, 08:28
Ủa? cho mình hỏi là giờ chỉ còn nhóm ở lại trên núi thổi hả?

Có 2 nhóm, 1 nhóm về trong ngày và 1 nhóm ở lại. Mình chỉ post bài cho nhóm ở lại, nhóm về trong ngày các bạn cứ leo lên tới đỉnh sau đó leo xuống cùng với những người còn lại. Vật dụng cá nhân thì bạn xem trang trước nha.

Bé Hà
01-11-2010, 09:17
Vycoi! Em ké lều ai vậy em?

BachMa
01-11-2010, 09:24
Re: Chinh phục đỉnh núi Bà Đen 20-11-2010

Em rất tiếc phải thông báo với cả nhà rằng tối qua đi off em đã mất ví tiền mà em nghĩ là mình để quên ở Lavender, mất toàn bộ giấy tờ, thẻ và tiền lương tháng này của em, bây giờ em không biết phải sống như thế nào nữa, thật không còn tâm trạng đi phượt, cả nhà thông cảm cho em, hẹn cả nhà lúc khác.

Chị Vy ơi, tối qua lúc trả tiền nước xong là mọi người về luôn đúng không? Em ko hiểu sao em đánh rơi ví khi nào mà về nhà không tìm thấy ví nữa.
Em hỏi quán người ta nói không biết, em thất vọng lắm, chị lo việc cùng mọi người nhé, em xin lỗi, hẹn cả nhà lúc khác, chúc cả nhà đi vui vẻ.

Chia buồn Leo! anh nhớ em chỉ để cuốn sổ trên bàn thôi, lúc về em bỏ vào zỏ.
Từ đầy đến ngày đi còn 3 tuần hy vọng có người trả lại ví;
Khi nào tìm lại được giấy tờ pm cho mọi người biết;

xedap3banh_83
01-11-2010, 09:38

:D Chắc dịp đó , mình cũng xin qua giao lưu ké quá .

smallleo87
01-11-2010, 09:46
Em cũng rất tiếc khi xảy ra việc này, khiến em cũng không còn tâm trạng nào join cùng mọi người được.
Bây giờ làm lại giấy tờ cũng rất mất nhiều thời gian và công sức vì em ở ngoài Bắc. Em cũng không thể giải thích noi tai sao lại có thể mất được, vì lúc về em còn nhìn lại chỗ ngồi của em một lần nữa vì sợ rơi đồ.
Chán lắm ý anh ạ.
:((

Chia buồn Leo! anh nhớ em chỉ để cuốn sổ trên bàn thôi, lúc về em bỏ vào zỏ.
Từ đầy đến ngày đi còn 3 tuần hy vọng có người trả lại ví;
Khi nào tìm lại được giấy tờ pm cho mọi người biết;

vycoi
01-11-2010, 10:13
Vycoi! Em ké lều ai vậy em?

Vấn đề lều sẽ bàn sau chị ạ, vì giờ mọi người đâu ai có lều.

vycoi
01-11-2010, 10:14
:D Chắc dịp đó , mình cũng xin qua giao lưu ké quá .

Anh Bánh với Lucas đi chung luôn nhé, có 2 người thì.....chẹp chẹp vui phải biết.

badboybig
01-11-2010, 10:15
vui cho mình quăng viên gạch nhé lich off thì hú với
[email protected]
0907685885

vycoi
01-11-2010, 10:18
Em cũng rất tiếc khi xảy ra việc này, khiến em cũng không còn tâm trạng nào join cùng mọi người được.
Bây giờ làm lại giấy tờ cũng rất mất nhiều thời gian và công sức vì em ở ngoài Bắc. Em cũng không thể giải thích noi tai sao lại có thể mất được, vì lúc về em còn nhìn lại chỗ ngồi của em một lần nữa vì sợ rơi đồ.
Chán lắm ý anh ạ.
:((
Bé ơi, bây giờ em làm cái Đơn Cớ Mất nhé, chạy ra Công An phường chỗ quán Lavender xác nhận, liệt kê những thứ giấy tờ bị mất vô đó, có thể đem theo cái Đơn Cớ Mất đó để làm lại giấy tờ từ từ.