PDA

View Full Version : Kinh nghiệm du lịch UK - Hà Lan - Thụy Sỹ - Pháp

tmyt
08-09-2013, 07:49
Chào cả nhà,

Tháng 11 tới em và mấy người bạn (khoảng 3-4 người) dự định sang Stirling để nhận bằng tốt nghiệp, nhân tiện làm một tour quanh UK và Châu Âu để giải ngố luôn. Em hiện đang lên kế hoạch cụ thể về địa điểm, chi phí để chuẩn bị xin visa. Mọi người có kinh nghiệm đi rồi thì tư vấn cho bọn em với nhé! Em xin cảm ơn nhiều!

Lịch trình cụ thể của em như sau:

+ 15/11/2013, 0:50 bay từ Hà Nội bằng máy bay (VietnamAirlines)
+ 16/11/2013, 6:20 đến London
14:30 bắt đầu lượn lờ London, đi Bus/Train khám phá Tháp đồng hồ Big Bang, Sông Thames, London Eye
+ 17/11/2013, 8:00 tiếp tục khám phá London, đi Bus/Train thăm Cung điện Birmingham, Tòa nhà Quốc hội và Shopping
+ 18/11/2013, 8:00 tiếp tục Shopping/ Ngủ (nếu quá mệt)
Đi tàu của Thetrainline lúc 10:50 từ London đến Oxford lúc 11:50 thăm University of Oxford
20:01 từ Oxford về London lúc 21:01
+ 19/11/2013, 10:40 từ London đến Manchester lúc 12:49, thăm Old Trafford
16:16 từ Manchester đến Stirling lúc 22:24 ở University of Stirling thăm các lâu đài
+ 20/11/2013 từ Stirling đi Edinburg thăm Edinburgh Castle
+ 21/11/2013 tham quan Stirling Campus
+ 22/11/2013, 10:00 Stirling Graduation Ceremony
14:06 từ Stirling đến Edinburg lúc 15:04
18:40 từ Edinburg bay sang Amsterdam bằng máy bay (easyjet) lúc 21:15 (Ở Hà Lan tầm giờ này có an toàn không mọi người?)
+ 23/11/2013, sáng lượn lờ Amsterdam bằng xe đạp, chiều từ Amsterdam đi Bus/Train thăm Vườn hoa Keukenhof (Tháng 11 không biết có mở cửa không nữa, hic hic)
+ 24/11/2013, sáng từ Amsterdam đi Bus/Train thăm Làng Kinderdijk, chiều tiếp tục lượn lờ Amsterdam
+ 25/11/2013, 9:00 bay từ Amsterdam sang Geneva bằng máy bay (easyjet) đến nơi lúc 10:30 để xem Hồ Gevena và Liên Hợp Quốc
+ 26/11/2013, Sáng từ Geneva đi Bern bằng tàu, xem đồng hồ, shopping, nhà cổ, đường phố, kiến trúc
18:55 bay từ Geneva sang Paris bằng máy bay (easyjet), đến nơi lúc 20:00
hoặc (vì mình sợ đến Pháp là 20:00, chưa tính có thể bị delay chuyến bay hoặc check-in-out lâu mà về muộn hơn nữa thì sợ lắm!)
+ 27/11/2013, 6:40 bay từ Geneva sang Paris bằng máy bay (easyjet), đến nơi lúc 7:45
Chiều đi Bus/Tàu/Đi bộ thăm Tháp Effiel + Sông Sein, ở lại đến khoảng 7h để xem Đại lộ Champ Elyssée buổi tôi
+ 28/11/2013 đi Bus/Tàu/Đi bộ thăm Đường Montmart, Nhà thờ Đức Bà, Cung điện Versaille, Bảo tàng Louvre
+ 29/11/2013 từ Paris đi Nice bằng Bus/Tàu (mình vẫn chưa rõ là đi ntn?)
+ 30/11/2013, sáng shopping ở Paris
12:00 bay từ Paris bằng máy bay (Malaysia Airlines)
+ 1/12/2013, 12:10 về Việt Nam

Hành trình khá là gian nan vì bọn em vừa muốn đi UK, vừa muốn đi các nước châu Âu mà còn phải về Stirling đúng 22/11 để nhận bằng nữa! Vì thế nên bọn em cũng tham khảo ý kiến một số người và chọn lọc 3 nước châu Âu chính thôi!

Mọi người cho bọn em thêm ý kiến được không ạ

tmyt
12-09-2013, 13:02
Hic, cả nhà cho em xin tí ý kiến với ạ!

milandini
17-09-2013, 23:36
Mình ngó qua thấy hành trình của bạn đi gấp quá, đi thế này thì chỉ có vắt chân lên cổ :D. Keukenhof chỉ mở cửa tháng 4-5 thôi bạn nhé. Bạn nên rút bớt các điểm lại ví dụ: miền Nam nước Pháp cá nhân mình thấy Nice ko có gì đặc sắc, chỉ là chỗ trung chuyển đi các địa điểm xung quanh như Monaco, Eze village v.v.. Marseille với Avignon cũng được lắm

ribina
24-09-2013, 14:30
+ 26/11/2013, Sáng từ Geneva đi Bern bằng tàu, xem đồng hồ, shopping, nhà cổ, đường phố, kiến trúc
hoặc (vì mình sợ đến Pháp là 20:00, chưa tính có thể bị delay chuyến bay hoặc check-in-out lâu mà về muộn hơn nữa thì sợ lắm!)
+ 27/11/2013, 6:40 bay từ Geneva sang Paris bằng máy bay (easyjet), đến nơi lúc 7:45
Chiều đi Bus/Tàu/Đi bộ thăm Tháp Effiel + Sông Sein, ở lại đến khoảng 7h để xem Đại lộ Champ Elyssée buổi tôi
+ 28/11/2013 đi Bus/Tàu/Đi bộ thăm Đường Montmart, Nhà thờ Đức Bà, Cung điện Versaille, Bảo tàng Louvre
+ 29/11/2013 từ Paris đi Nice bằng Bus/Tàu (mình vẫn chưa rõ là đi ntn?)
+ 30/11/2013, sáng shopping ở Paris
12:00 bay từ Paris bằng máy bay (Malaysia Airlines)

Hành trình khá là gian nan vì bọn em vừa muốn đi UK, vừa muốn đi các nước châu Âu mà còn phải về Stirling đúng 22/11 để nhận bằng nữa! Vì thế nên bọn em cũng tham khảo ý kiến một số người và chọn lọc 3 nước châu Âu chính thôi!

Mọi người cho bọn em thêm ý kiến được không ạ

1. Lịch trình của các bạn mình xem qua thấy quá gấp. Nếu các bạn đi lại trong EU thành thạo thì không vấn đề gì. Nhưng nếu không quen di chuyển bằng tàu, bus, metro rồi lại kéo vali đi theo thì không khả thi.
2. Mình không rành các chỗ khác nên chỉ tư vấn cho bạn ở Paris được thôi. Nhưng ngay cả cái lịch trình ở Paris của bạn viết mình k hiểu lắm. 29/11 từ Paris đi Nice rồi 30/11 đã shopping ở Paris rồi là sao? Nếu thế này chắc bạn đi TGV xuống Nice rồi bắt tàu quay lại luôn chắc kịp. Bạn xem lại google map để thây rõ hơn khoảng cách Paris - Nice. Và tìm vé tàu ở đây.
http://www.voyages-sncf.com/
3. Theo mình bạn nên đi chuyến bay hôm 26/11 sang Paris, vì 20h tức là con sớm. Bay nội đia EU check in cực đơn giản.
4. Nếu bạn chỉ có hai ngày ở Paris thì vừa đủ để đi thăm các nơi nổi tiếng, và mỗi nơi cũng có thể ghé lại một chút chứ không cần phải đến chụp ảnh rồi đi ngay.
5. Nếu bạn bỏ đi Nice mà ở Paris toàn bộ thời gian cuối thì đương nhiên nhiều lựa chọn hơn và Paris đủ địa điểm để các bạn lang thang trong 4 ngày
6. Bạn nên bỏ 1 ngày đi Versaille cho thoải mái.

gumkarf
01-10-2013, 18:49
Nếu bạn lên kỹ lịch trình chi tiết theo mình thấy CT của bạn vẫn đi tốt về phần bên Anh bạn nên sắp xếp sao cho đi lại hợp lý đỡ mất nhiều time , sức khỏe và cả money nữa còn về phần phía sau thì mình thấy bạn xếp lịch cũng khá ok rồi. Mình đã mất công xin visa vào EU thì nên tận dụng hết công suất để có thể thăm quan hết các điểm chính tại đó nhé chứ cũng k nên cố đi thật nhiều:)
mình xin góp ý với bạn 1 chút CT du lich GB-EU 16D/15N dựa trên hành trình bạn ghi nhé
15/11: HN-London
16/11: City tour London
17/11: London - Oxford (bus express 2h/chuyến từ 7h sáng, mik check thử giá 15£/vé) đi oxford có nhiều điểm tq
18/11: oxford-Birmingham
19/11: Birmingham
20/11: Birmingham - Man
21/11: Manchester - Stirling thăm quan tại đây
22/11: 10:00 Stirling Graduation Ceremony. chiều đi thăm quan Edinbourg
23/11 : Edinburg bay sang Amsterdam bằng máy bay (easyjet) lúc 7h sáng (nên book nhanh thì vẫn còn giá 60£ : city tour Ams
+ 24/11/2013, sáng từ Amsterdam đi Bus/Train thăm Làng Kinderdijk, chiều tiếp tục lượn lờ Amsterdam
+ 25/11/2013, 9:00 bay từ Amsterdam sang Geneva bằng máy bay (easyjet) đến nơi lúc 10:30 để xem Hồ Gevena và Liên Hợp Quốc + shoping
hoặc (vì mình sợ đến Pháp là 20:00, chưa tính có thể bị delay chuyến bay hoặc check-in-out lâu mà về muộn hơn nữa thì sợ lắm!) EasyJet cũng nhiều chuyến delay nhất là đi TBN nhưng về Pháp có 20h hay 12h đêm cũng k vấn đề gì đâu bạn ah:) để time đi chơi Paris thik hơn nhiều đấy
27/11/2013 mua vé tàu điện ngầm Paris 1ngay thăm quan hết
Tháp Eiffel + Sông Sein, Montmartre, Nhà thờ Đức Bà, ở lại đến khoảng 7h để xem Đại lộ Champ Elyssée buổi tôi + shoping
+ 28/11/2013 Lâu đài Versailles mang đồ ăn trưa luôn Bảo tàng Louvre xong ra mua nước hoa
+ 29/11/2013 Đi thăm quan 3 lâu đài ở vùng Loire : Chambord, chenonceau ; blois cá nhân mình thấy nên cố gắng đi
nếu thik bạn có thể thuê xe người việt lái giá rẻ vì bạn đi đông share tiền cũng rẻ hơn là bạn đi xe công cộng rất mất time và k đi được nhiều vì các lâu đài nó cũng cách xa nhau vài chục km
+ 30/11/2013 : nghỉ ngơi 12:00 bay từ Paris bằng máy bay (Malaysia Airlines) (nên đi ra sb sớm bạn nhé vì hay tắc đường lắm đấy)
vài ý kiến chủ quan của mình, chúc các bạn đi chơi vui;)

tmyt
11-10-2013, 14:44
Cảm ơn cả nhà đã cho ý kiến ạ! Bọn em vừa lấy được visa Anh xong (phew), tuần sau sẽ đến nộp hồ sơ visa Hà Lan nữa ạ! Hy vọng là sẽ được! :D

Em đang làm lại cái lịch trình đi các nước Schengen như tư vấn của mọi người. Còn cái lịch đi trong UK vì hôm đấy có chút nhầm lẫn về ngày đến (em lại tưởng ngày 16 mới đến nơi) nên em đã sửa lại như sau ạ! Mọi người cho em tí ý kiến nhé! Cảm ơn cả nhà!

https://i851.photobucket.com/albums/ab79/sogiaodich/Schedule_UK_zps5fc303b9.jpg

tmyt
16-10-2013, 17:03
A lô, các bậc tiền bối cho em xin ít kinh nghiệm ạ!

gumkarf
17-10-2013, 16:27
bác ơi em nhìn planing chạy tàu này mà em cũng hoa mắt luôn ah. có xe ô tô đi với lịch của bác còn khó nữa là bác đi xe công cộng đấy nhé. lịch này bác k ăn ngon; ngủ k yên ở ngày 17,18/11:) phải tính thêm time dãn ra mới ok bác ợ; London khá rộng mà bác đi tàu 6h17 đi Man em đã thấy no good rồi. bác tính đặt taxi ra ga ah???
Mà e cũng thấy lạ hỏi từ lần trc là cần gì các bác cứ phải về lại London phí sức; phí money thế?

old spice
17-10-2013, 17:03
City tour by double-decker bus bạn sẽ được đi qua tất cả các điểm chính của Central London trong vòng nửa ngày. Sau đó bạn có thể đi tour bằng thuyền trên sông Thames nửa ngày còn lại. Underground rất thuận tiện, bạn mua thẻ Oyster để có thể di chuyển bằng Tube hoặc bus.
Nếu muốn đi London Eye để nhìn London từ trên cao, bạn phải xếp hàng để mua vé.
Bạn nên canh giờ để xem lính Hoàng gia đổi phiên gác ở Buckingham. Rất đông du khách, bạn có thể đi bus đến rồi đi bộ đến cung điện.

tmyt
17-10-2013, 17:27
City tour by double-decker bus bạn sẽ được đi qua tất cả các điểm chính của Central London trong vòng nửa ngày. Sau đó bạn có thể đi tour bằng thuyền trên sông Thames nửa ngày còn lại. Underground rất thuận tiện, bạn mua thẻ Oyster để có thể di chuyển bằng Tube hoặc bus.
Nếu muốn đi London Eye để nhìn London từ trên cao, bạn phải xếp hàng để mua vé.
Bạn nên canh giờ để xem lính Hoàng gia đổi phiên gác ở Buckingham. Rất đông du khách, bạn có thể đi bus đến rồi đi bộ đến cung điện.

Cảm ơn bác ạ! Chắc là bọn em cũng chỉ đến chụp ảnh London Eye vào buổi tối thôi ạ chứ còn đi lên đó thì cũng hơi bị lâu! Hoặc lúc đó tùy tình hình rồi sẽ tính ạ! Bọn em cũng tính giờ để xem đổi gác (11h trưa ngày chẵn trong tháng 11 )rùi đấy ạ! Cái tour thuyền trên sông Thames giá rổ thế nào vậy bác? Bọn em đặt lại nhà nghỉ ở khá gần mấy khu vực này nên chắc là bọn em sẽ vừa đi bộ vừa ngắm cảnh cho nó... lãng mạn ạ! :D

tmyt
17-10-2013, 17:43
bác ơi em nhìn planing chạy tàu này mà em cũng hoa mắt luôn ah. có xe ô tô đi với lịch của bác còn khó nữa là bác đi xe công cộng đấy nhé. lịch này bác k ăn ngon; ngủ k yên ở ngày 17,18/11:) phải tính thêm time dãn ra mới ok bác ợ; London khá rộng mà bác đi tàu 6h17 đi Man em đã thấy no good rồi. bác tính đặt taxi ra ga ah???
Mà e cũng thấy lạ hỏi từ lần trc là cần gì các bác cứ phải về lại London phí sức; phí money thế?

Cảm ơn ý kiến của bác ạ! Bọn em ở gần nên đi bộ đến London Euston chỉ hết 15ph thôi ạ! Cố gắng dậy sớm 1 chút từ 6h sáng đi cho nó kịp chuyến bác ạ! :P

Bọn em quay lại London để còn tận dụng ngày 19 đi shopping bác ạ! :D Công nhận là phí money để đi shopping! :))

old spice
17-10-2013, 19:06
Standard tickets start from £8.55 single and £11.25 return, with special rates for senior citizens, under-16s and students. For the best price, purchase your tickets online and save 10% off all tickets (and avoid the queues!).

Westminster Pier - is close to Westminster Abbey, the Houses of Parliament (with Big Ben), Horse Guards, Whitehall and the Churchill Museum...

London Eye Pier - is next to the London Eye, County Hall (with the London Aquarium)...

Bạn đi dạo ở Big Ben rồi ra Wesminster pier ngay gần đó để lên tàu đi cruise. Có thể chỉ đi 1 single, rồi lên bến ở Greenwich Pier.
Search thông tin để biết thêm. 30' có 1 chuyến. Mua vé online để đỡ mất thời gian xếp hàng.
www.citycruises.com

Nếu đi London Eye, xếp hàng mua vé cũng không mất thời gian mấy, sau đó xếp hàng để lên London Eye.

old spice
17-10-2013, 19:31
Ở Paris các bạn có thể đi chơi xem Tour Eiffel, đi bộ ở sông Seine và thăm Notre Dame de Paris. Vào Louvres sẽ cần thời gian để xem. Có thê dành nửa ngày đi Monmartre. Versailles phải mất 1 ngày.

Di Nice mà có 1 ngày thì đi làm gì? Các bạn ở lại Paris có nhiều nơi để xem hơn đấy.

Buổi sáng cửa hàng chưa mở cửa nên không shopping được đâu các bạn.

tmyt
08-11-2013, 15:33
Các bác ơi thẻ SV của em hết hạn vào tháng 3/2013 mà đến tận tháng 9 bọn em mới nộp luận văn và tháng 11 mới tốt nghiệp. Em học chương trình liên kết ở VN, thẻ SV vẫn là của trường bên UK nhưng vì chỉ sang nhận bằng nên visa của em chỉ là loại ngắn hạn thôi. Em muốn hỏi là thẻ SV này có được chấp nhận như là thẻ SV để được mua vé ưu đãi và free ở một số địa điểm như city cruises, Versaille Palace hay Lourve không ạ?

ribina
12-11-2013, 04:42
Có rất nhiều điểm đến bạn chỉ cần giơ thẻ sinh viên ra là được mua.
Người bán vé có thể không xem kĩ ngày hết hạn đâu.
Nhưng chắc chắn nhất là bạn nên làm thẻ sinh viên quốc tế (ISIC).
Dù gì thì giơ cái thẻ theo chuẩn chung ra thì cũng đỡ bị soi, và tránh phải gặp trường hợp giải thích lằng nhằng.