PDA

View Full Version : Những đồng xu cuối cùng - bạn sẽ làm gì ?!

ku kòy
28-09-2010, 13:11
(LD)
Hồi sáng này, mình còn 4 xu 5000đ, 6 xu 2000đ, 4 xu 1000đ, 4 xu 500đ; ăn sáng ké.
Ngay bây giờ, mình đã tiêu: xăng 4 xu 5000. bơm xe 1 xu 1000.
Còn lại 17.000đ. Cái bụng nó sôi ùng ục. :(.
Tối hum qua, mình alo cho người bạn, cũng chỉ còn 5000đ đổ xăng.
Không biết có ai giống mình lúc này không nhể ?

elche
28-09-2010, 13:28
lần gần nhất mình trong tình trạng này là còn 10k trong điện thoại, dùng để nhắn số tk cho mấy người bạn, chờ mãi tk cũng báo tiền về, lại phởn :D

tichuot
28-09-2010, 13:36
Còn 17k thì bạn có thể mua được 1kgs gạo, 1 nhúm rau, 1 miếng đậu phụ đem về nấu cho buổi cơm tối và buổi ăn sáng ngày mai.

Không lẽ lúc này Ga cũng hết, đường cũng cạn và dầu ăn cũng không còn giọt nào??

Còn tôi chỉ biết rằng khi đi Cam về trong túi chỉ còn đúng 1k, không đủ mua vé xe bus để về nhà mà sáng hôm đó phải ăn lương khô tại Cam khi về tới SG cũng hơn 14h nên lội bộ thêm 10 cây số giữa cái nắng chói chang của tháng 4 cũng là 1 trải nghiệm với cái bụng trống rỗng dù trong thẻ vẫn còn khối tiền.

de_gio_cuon_di
28-09-2010, 14:40
Sáng T7 vừa rồi trong bóp cũng chỉ còn đúng 4000, sau khi đổ đầy xăng để chạy từ SG ra Vũng Tàu đi đám tang, hơi lo lắng và buồn nhưng đến chiều thì được chị ba trả nợ 500k, chiều CN chạy về SG cũng đỡ lo hơn.

Không có tiền thì khó chịu và lo lắng thiệt nhưng chẳng sớm thì muộn sẽ lại có ............

Thoike
28-09-2010, 15:20
Sáng T7 vừa rồi trong bóp cũng chỉ còn đúng 4000, sau khi đổ đầy xăng để chạy từ SG ra Vũng Tàu đi đám tang, hơi lo lắng và buồn nhưng đến chiều thì được chị ba trả nợ 500k, chiều CN chạy về SG cũng đỡ lo hơn.

Không có tiền thì khó chịu và lo lắng thiệt nhưng chẳng sớm thì muộn sẽ lại có ............

Có tiền rồi cũng hết, không tiền rồi nó cũng qua bạn à :(, không biết dăm chục năm nữa mình có ngồi than như vậy không nữa :)

@ A Tí : e không nấu ăn nhưng thường cuối tháng lương đã cạn thì xà bông, kem đánh răng bàn chảy, TK điện thoại cũng thường hết theo :D

elche
29-09-2010, 01:55
thường thì lúc nghèo mọi thứ đều quay ra đòi tiền mình, thế mới đểu chứ

darkdeath
29-09-2010, 20:57
Hồi còn Q2 đi học Q12, trên đường về trong túi còn 8k. Trên đường về đến Mecedes xe bị thủng lốp, rất lo lắng vì biết đâu vá xe hết 10k thì toi mạng. Ấy vậy mà gặp 1 ông già tốt bụng vá xe chỉ hết 6k. Lo lắng thực sự vì trong người chẳng còn gì đáng giá ngoài cái điện thoại, ATM cũng không còn đồng nào. Về đến nhà xăng vừa cạn trong ví còn đúng 2k chạy ra đầu ngõ mua 1 gói mỳ tôm và gà ăn xong bữa trưa. Tối đi vay tiền bạn. Nếu có hết tiền thì cũng như mình là cùng.

bipbipp
30-09-2010, 07:49
Những đồng xu cuối cùng, thì để nhắn tin vay tiền, hay gọi về nhà xin cứu trợ vậy :">

tranthitonga
30-09-2010, 10:23
Đi ăn, sắp chết đói cũng còn được một bữa no :D

ngodanh
30-09-2010, 11:31
Lâu lắm rồi mình không còn rơi vào hoàn cảnh này nữa. Nếu vậy thì mình sẽ làm những điều cần thiết nhất lúc đó thôi, nếu đói - ăn, nếu xe hết xăng cần về nhà - đổ xăng, nếu không gì cấp bách - để giành...

Demi
30-09-2010, 12:00
Mình thì ít khi phải lâm vào hoàn cảnh khó khăn như kiểu không còn xu dính túi nhưng đôi khi cũng kẹt thực sự, mấp mé phá sản.Hồi còn học DH ko có tiền ,mình và thằng bạn thân kéo nhau đi nhậu vét hết tiền chỉ đũ gọi 1 đĩa nghêu hấp (hồi ấy món này vẫn còn bình dân) và 2 chai bia. Hai thằng ngồi uống cù cưa cả giờ đồng hồ mà chả kêu thêm gì làm nhân viên cứ tới lui nhìn nhìn hoài, nghêu hết lấy vỏ múc nước mắm ớt mút đỡ ngồi đồng như thế cũng hơi lâu lâu :)
Cũng chả nhớ đó là dịp gì nữa nhưng chắc chắn phải đặc biệt lắm vì toàn cafe vỉa hè, tiền đâu mà ăn nhậu.Thuở hàn vi nhắc lại thật buồn cuời

ku kòy
30-09-2010, 12:02
1 trải nghiệm với cái bụng trống rỗng dù trong thẻ vẫn còn khối tiền.
Cũng là trải nghiệm nhưng một khối tiền trong thẻ và không còn xu nào trong thẻ cho người ta cảm giác khác nhau đới :D anh Tí ơi.

Chuyện khác.
Mình làm ví dụ nho nhỏ nhen:
Trong túi còn 4000đ, phải chi 500 vào việc không cần thiết cho lắm (vd uống cafe) thì ngta vẫn sẵn sàng móc hầu bao. 500đ là nhỏ so với 4000đ.

Trường hợp khác: trong túi còn 650đ, sẽ không uống cafe đâu, mà phải chi 500đ cho đổ xăng chẳng hạn, chắc chắn là phải móc rùi, 500 là con số lớn so với 650đ đới. Đến khi gặp việc B nào đó rất khẩn thiết, mà cần đến 400đ, lúc này còn 150đ. Phải làm sao? Không đánh mất chính mình nhé!

Cái cảm giác lúc này, chắc ai cũng vậy, sẽ rất trân trọng những đồng cuối cùng của mình. Từ đó, yêu quý sức lao động, đồng tiền do mình tạo ra, nên tiết kiệm đúng mức, chi xài hợp lý.

Chuyện này giống như khi ta ngủ bờ ngủ bụi, có sự trải nghiệm, mới thương cho người vô gia cư.

Khi mình được sinh ra trong gia đình không đến nỗi thiếu thốn vật chất, ta hay đòi hỏi. Vậy nếu không được may mắn hơn, có gì để đòi hỏi hay cầu tiến để vượt qua?!
Mình buồn cho thân mình, không vượt qua được cái tôi :shrug:.

nhjmcoi
30-09-2010, 12:42
Ai trải qua thời sinh viên thì những lúc này là điều rất bình thường mà. Lúc này trong túi bạn vẫn còn những đồng xu lẻ, còn mình con AB trắng muốt mới mua 1 tháng cũng mất, con N70 gắn bó cả quãng đời sv cũng ra đi, người iu chưa có. Trắng tay rồi tay trắng những vẫn phải luôn lạc quan thôi. Viên ngọc trong đá- mưa gió bão bùng thì ngọc càng sớm hiện ra thôi. :-p

hasau
01-10-2010, 16:19
đánh thử con đề xem sao nhỉ

lephuong18121
01-10-2010, 16:29
Đồng xu cuối cùng ư. Phải cất giữ thật cẩn thận để nhắc nhở mình kìm hãm tính bốc đồng mua sắm lại. Nhớ là đã có lúc ta chỉ con có một đông xu trong túi thôi( cũng may là vẫn còn một đồng xu đấy nhé).

Phương Hoàng
04-10-2010, 16:14
Thường là tiêu cho hết đồng xu cuối cùng luôn!!! :">

Rồi sau đó lục lọi trong bóp, trong túi xách, hộc bàn, trên máy tính..... để tìm coi mình còn tiền để đâu đó không. (Có thói quen hay quăng tiền lung tung, nên lần nào lục cũng kiếm được từ mấy chục đến mấy trăm :">)

Tiêu hết rồi thì....
....................................... chờ đầu tháng lãnh lương thôi!!! :">

iem_thik...
05-10-2010, 15:41
chưa bao giờ tiêu đến đồng tiền cuối cùng, lúc nào cũng phải để còn chút chút đề phòng có việc bất khả kháng ah :)
như hôm qua, em với bạn đi đường, tự nhiên thèm ăn kem lúc trời lạnh nhưng lại để ví ở nhà, tìm tung cả xe mới được có 30k, ôi sao thích thế =))
ăn đc hẳn mấy que Tràng Tiền, thế mới biết đôi lúc cảm giác hết sạch tiền nó như thế nào :D :D :D

lephuong18121
05-10-2010, 15:48
Hôm nào đó mình phải thử cảm giac đi ra đường không đem một đồng nào mới được. Lúc đó cảm giác sẽ ra sao ta, tự do hay lo sợ

myglass
05-10-2010, 21:48
những đồng tiền cuối cùng thì tui ngồi nhìn nó cho đã truớ khi nó ra đi ko trở lại, tài khoãn hết cũng hên mạng viettel có dịch vụ ứng tiền, nhiều khi nhà ko còn đồ ăn ăn cơm ko chịu ko nỗi đàng fai nhúng bánh tráng chấm nước mắm, có công chiện mà xe hết xăng thì trời ơi thua luôn hẹn lần sau, huhuuh

chiphoi
08-10-2010, 17:54
Những đồng xu cuối cùng, thì để nhắn tin vay tiền, hay gọi về nhà xin cứu trợ vậy :">

Tớ giống bip. Từ lúc nhờ viện trợ cho tới khi nhận viện trợ, chẳng dám ra đường, sợ ngã vào bà bán bánh tráng thì chết chắc

cuba le
09-10-2010, 16:13
Khi còn những đồng tiền cuối cùng thì cứ ngồi đếm lui đếm tới. Mặc dù nó ko lòi ra thêm được xu nào.Rồi lại ngồi nhìn những đồng tiền cuối cùng và ước gì...

kieubsg
06-11-2010, 11:08
Cũng có khi không còn những đồng xu cuối cùng nữa cơ.
Sau 10 ngày vừa đi làm vừa đi trực ca 3 ở Bệnh viện (nuôi bệnh), tan ca 3 đến ngày thứ 11 (cũng biết là hầu bao bị cạn vì chưa tới lương), xe lại hết xăng mình không đổ đầy bình như mọi khi mà xớn xác ...chỉ kêu : "20k xăng " thôi nha. Lúc trả tiền, moi hết túi, đếm và đếm... còn đúng 19k. Nhân viên trạm xăng thốt : " còn không mà móc" chỉ biết vừa mếu vừa cười " hết rùi đồng chí ơi" nhờ cười vậy mà không phải ở lại ... bơm xăng trừ tiền. Đoạn sau còn 10km về nhà và vào cơ quan thì mô phật xe đừng cán đinh, sự cố dọc đường.
Cho nên khi còn những đồng xu cuối cùng thậm chí không còn có đồng cuối cùng như trên mình sẽ phát huy nụ ...cười mếu vậy. hichic

tranthitonga
06-11-2010, 15:52
Nói đến chuyện đổ xăng, hôm mình gần hết tiền mà bình xăng đã dưới vạch đỏ lâu lắm rồi nên phải đi đổ nếu ko muốn dắt bộ xe về nhà. Mình bảo nhân viên bơm 30 K. Trạm xăng vừa thay tay bơm, anh nhân viên vừa bơm xăng vừa cười tít mắt nói với anh bên cạnh:" Úi xời, bơm nhẹ lắm, sướng lắm mày ạ" . Mình nhìn bảng điện tử thấy đã chạy quá 30K mà anh ý vẫn ko để ý, nhắc vội. Muộn một tí mà đã lên 37,6k. Anh ý bảo "đổ 40k chị nhá" ( Chị gì mà chị, mình còn trẻ thế này cơ mà ^^ ) Mình bảo còn có 5k đưa nốt cho anh ý. Anh ý cũng cho luôn ( đúng ra ko có chuyện mình đưa thêm đâu nhá, đã báo trước bơm một nấy thôi thì bơm quá phải chịu)
Dắt xe đi, lòng "sướng tê tái", "lời" được hơn 2k tiền xăng, mà túi thì còn mỗi 500đ T.T Mà nhìn đồng hồ đo xăng nó vẫn mấp mé vạch đỏ T.T ( xe ga ạ)
Những lúc hết tiền là những lúc khao khát nhất có một khoản tiền từ trên trời rơi xuống ^^ Luôn cứ tự trách mình đã không để dành ra tiết kiệm một khoản để lúc cần như thế này :D

henry201
13-11-2010, 23:43
có lúc mình không còn lấy 1 ngàn giữ xe,phải cắn răng mở miệng xin con bạn 1 ngàn ;((.Nhưng cũng có lúc giàu như dc tiền học bổng,dẫn bạn bè đi nhậu hay zô pizza,đi ra cưa thấy bóng dáng người phụ nữ đang mải mê tìm kiếm cái gì đó trong cái thùng rác ven đường mà lòng thấy xót xa.Đời!

Mossa
27-01-2011, 19:19
Thường thì mình sẽ tìm lại kỹ trong bóp hay túi quần xem còn sót xu nào không?
Nếu không còn thì đem con heo đất ra lấy vài xu để mua đủ tô mì hay hủ tiếu gõ lót dạ hehe sau đó thì bạn sẽ biết chuyện tiếp theo là gì rồi đó :D (chuyện không kể mà ai cũng biết) ;)

darkdeath
27-01-2011, 19:26
Thường thì mình sẽ tìm lại kỹ trong bóp hay túi quần xem còn sót xu nào không?
Nếu không còn thì đem con heo đất ra lấy vài xu để mua đủ tô mì hay hủ tiếu gõ lót dạ hehe sau đó thì bạn sẽ biết chuyện tiếp theo là gì rồi đó :D (chuyện không kể mà ai cũng biết) ;)

Sau khi cạy heo lấy tiền mua hủ tíu lót dạ cô ấy sẽ về nhà đập luôn con heo để có tiền ăn buổi chiều :D

Mossa
27-01-2011, 19:35
Sau khi cạy heo lấy tiền mua hủ tíu lót dạ cô ấy sẽ về nhà đập luôn con heo để có tiền ăn buổi chiều :D

Trùi, darkdeath nhanh nhỉ! :)) Đập luôn con heo rồi sao mai mốt sao để dành tiền lại ;) phải cho nó sống chứ ;)

darkdeath
27-01-2011, 19:37
Zậy chứ làm sao để có lại tiền?

Mossa
27-01-2011, 19:43
@darkdeath: thì thì...lúc cạy heo sao cho chỉ lấy vài xu cần thiết sau đó thì thì ... tìm cách đậy nó lại để lần sau mà còn tìm đến ;) nói chung là để cho con heo nó "ngáp ngáp" :D
sau đó nữa thì ai cũng biết rồi đó! hehe

hoangbazen83
28-01-2011, 01:01
Mình thì chẳng làm gì cả, cứ để đấy tiền lẻ mà, biết đâu gặp thân phận éo le hơn (người ăn xin không còn sức lao động) thì mình cho họ, có lẽ họ xin được thêm 1,2 người nữa là họ có bữa ăn no, họ còn khổ hơn mình. Còn mình có ăn xin đâu, nhịn 1,2 ngày cũng đâu có chết được còn bạn bè cơ mà.

tuanhuk14
08-07-2011, 01:34
Không cho thằng bạn thân biết là mình chỉ còn x đồng trong túi và kêu ca hết tiền vì nó sẽ làm luôn con đề :((

phongvelacviet
26-11-2012, 09:05
Hết tiền là chuyện bình thường, hồi sinh viên có lần còn 4000 đi bus lên lớp học hết 3000, bữa trưa con bạn thấy tội chia cho 1/2 ổ bánh mì, xong mượn nó thêm 2000 đi bus về nhà. Tối đi mượn tiền bạn sống tiếp. Thế đấy! Bi giờ biết lo xa cứ gần hết tiền là lo vay trước thủ sẵn;)

soixinhdep
30-11-2012, 16:19
Hết tiền e đi về nhà, lên xe oto bảo chú phụ xe là cháu quên tiền ở chỗ trọ rùi, hôm lên cháu trả bù(khách quen mà)
Tình trạng hiện nay của e đới

phongvelacviet
03-12-2012, 13:16
May mà la khách quen chứ bình thường là toi

tamdao012003
08-01-2013, 23:10
Em cũng đang móm đây, máu chả lên não, chả nghĩ đc gì

Latson
17-01-2013, 13:45
(LD)
Hồi sáng này, mình còn 4 xu 5000đ, 6 xu 2000đ, 4 xu 1000đ, 4 xu 500đ; ăn sáng ké.
Ngay bây giờ, mình đã tiêu: xăng 4 xu 5000. bơm xe 1 xu 1000.
Còn lại 17.000đ. Cái bụng nó sôi ùng ục. :(.
Tối hum qua, mình alo cho người bạn, cũng chỉ còn 5000đ đổ xăng.
Không biết có ai giống mình lúc này không nhể ?
Mình nhiều khi ko còn xu nào dính túi cơ...hihi

tamdao012003
30-07-2013, 16:31
Now, còn mỗi 10k, em đi làm con đề xem khí vận bữa nay ra sao