PDA

View Full Version : Đi Tây Bắc từ 2/10 - 7/10

mytienyumi
05-09-2013, 20:08
Mình ở trong Nam,ra Hà Nội vào tối 1/10.
Mình có 6 ngày ở ngoài ấy,từ 2/10 - 7/10, nên muốn đi một vòng Tây Bắc bằng xe máy, bọn mình có 2 người nên muốn xem có ai cùng lịch trình thì cùng đi cho vui.
Lần đầu mình ra Bắc nên cũng không rành đường đi nước bước nên có gì mọi người góp ý giúp mình nha,các điểm ăn chơi,chụp choẹt trên đường đi,ngủ nghỉ,....
Lịch của mình là:
Ngày 1 (2/10): Hà Nội - Mộc Châu: 190km,tối ngủ ở Mộc Châu.

Ngày 2 (3/10):Mộc Châu - Nghĩa Lộ: 180km. Nghỉ đêm tại Nghĩa Lộ.
Nếu có thời gian trên đường đến Nghĩa Lộ sẽ tranh thủ ghé Suối Giàng thăm thú những cây chè Tuyết cổ thụ chơi.
Xung quanh Nghĩa Lộ có rất nhiều suối nước nóng, nên sẽ thử cảm giác tắm suối nước nóng, tắm tiên tại đây.

Ngày 3 (4/10): Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Khau Phạ - La Pán Tẩn - Mù Cang Chải (QL 32):97 Km
Sáng dậy 6h dậy, ăn sáng, thu dọn tư trang, đổ xăng.7h giờ sáng bắt đầu khởi hành hướng Mù Cang Chải theo quốc lộ 32, chinh phục đỉnh đèo đầu tiên trong tứ đại đỉnh đèo – Đèo Khau Phạ.
Chuẩn bị đồ ăn cho buổi trưa, dự định ăn trong làng La Pán Tẩn, chơi trong đây đến chiều và trở ra tầm 4-5 giờ chiều.
Dọc đường có thể chiêm ngưỡng vẻ đẹp của Ruộng bậc thang Tú Lệ, thung lũng Lìm Mông, đèo Khau Phạ, ruộng bậc thang La Pán Tẩn. Đặc biệt đi sâu hơn trong khu vực La Pán Tẩn, trên đường vào sẽ có một con đường đất nhỏ chạy men theo thung lũng, đi càng sâu vào trong sẽ khám phá ra nhiều nơi tuyệt đẹp.

Tối nghỉ tại Mù Cang Chải

Ngày 4 (5/10): Mù Cang Chải – Ô Quy Hồ - Sapa (QL 32 & QL 4D): 150 Km
Sáng 6h xuất phát, chuẩn bị 7h xuất phát chinh phục đỉnh đèo thứ 2 – Đèo Ô Quy Hồ (Đèo Hoàng Liên Sơn)
Nghỉ đêm tại Sapa.

Ngày 5 (6/10): Sapa - Lào Cai - Sín Mần:140km
Xuất phát từ Sapa đến Lào Cai rồi đi Sín Mần theo hướng Bắc Hà.
Nghỉ đêm ở Sín Mần.

Ngày 6 (7/10): Sín Mần - Hoàng Su Phì - Thành phố Hà Giang: 130km
Sáng xuất phát sớm đi tìm hoa tam giác mạch ở vùng gần biên giới.
Dọc đường sẽ dừng lại ngắm cảnh chụp hình vì m thấy mọi người bảo đây là con đường rất đẹp (vào loại nhất nhì vùng Tây Bắc).
Đến HG vào buổi chiều,ăn uống nghỉ ngơi rồi đi xe giường nằm về HN lúc 19g,tối HN 4g sáng hôm sau.

Nếu bạn nào có ngày đi trùng hoặc muốn join cùng thì để lại thông tin nha,chỉ là rủ đi cùng nhau thôi chứ ko phải lead gì đâu nha.
Chi phí m dự trù là 3 _ 3,5tr cho mỗi người,ko có con số chính xác vì ko biết giá cả ngoài ấy như thế nào.
Ai join được chặng nào thì join nha,hoan nghênh tất cả,chủ yếu m muốn tìm xe đồng hành cho vui và có thể giúp đỡ nhau nếu có sự cố gì xảy ra.
Mình tên Tiên.
Fb: Mỹ Tiên Yumi
Phone: 0938928097.

linhhuyentrang23
05-09-2013, 23:26
Từ Đồng Văn không có xe về thẳng HN đâu bạn ạ. Bạn có thể bắt xe khách từ ĐV về Tp Hà Giang từ trưa. Tối sẽ có xe giường nằm về HN

Moi
06-09-2013, 10:01
Hi Tiên,

Mình cũng sẽ ra Hà Nội từ 29/9, tối 6/10 mình về SG:D, nếu được mình sẽ join với bạn. Nhưng nếu đi theo lịch của bạn thì tối ngày 5 ở Lào Cai mình sẽ về HN luôn để ngày 6 còn bay về. Có gì add số đt mình để liên lạc nhé. Mình sẽ gọi cho bạn, số mình là 0903364094.

Hà Giang thì mình đi rồi, từ Đồng Văn hoặc Quản bạ bạn có thể bắt xe khách về Hà Giang và có xe giường nằm đêm về HN luôn. Xe rất nhiều nên ko sợ gì đâu.

mytienyumi
06-09-2013, 11:25
Hi Tiên,

Mình cũng sẽ ra Hà Nội từ 29/9, tối 6/10 mình về SG:D, nếu được mình sẽ join với bạn. Nhưng nếu đi theo lịch của bạn thì tối ngày 5 ở Lào Cai mình sẽ về HN luôn để ngày 6 còn bay về. Có gì add số đt mình để liên lạc nhé. Mình sẽ gọi cho bạn, số mình là 0903364094.

Hà Giang thì mình đi rồi, từ Đồng Văn hoặc Quản bạ bạn có thể bắt xe khách về Hà Giang và có xe giường nằm đêm về HN luôn. Xe rất nhiều nên ko sợ gì đâu.
Ok bạn,vậy b join với 2 đứa mình cho vui,với lại m lần đầu ra Bắc nên cũng ko biết j nhiều,lịch trình thì tham khảo của mấy nhóm khác,từ nay tới lúc đi sẽ tìm hiểu kỹ hơn về những điểm tham quan trên đường đi,nói chung cái này là đi tùy hứng nên có thể dừng bất cứ chỗ nào trên đường để chụp ảnh và ngắm cảnh,ăn uống thì cũng vậy nha.vì thế m ko liệt kê chi phí được.
Mà b đi mấy người? xe máy b thuê hay mượn ở đâu chỉ chỗ cho m với,m vẫn chưa tìm đc chỗ thuê xe máy.

mytienyumi
06-09-2013, 11:29
Vì ko có xe từ Đồng Văn về HN nên ngày 6 mình sẽ từ tp HG đi loanh quanh,theo tiêu chì chạy đc tới đâu thì chạy và đảm bảo làm sao đêm đó vẫn có mặt ở tp HG để đi xe về HN,vì m chưa đi HG bao giờ nên cũng thấy tiếc nuối khi ko đi đc Lũng Cú và đèo Mã Pí Lèng,nhưng thôi,dù sao cũng đặt chân đc đến HG là vui rồi,lần sau ra sẽ đi típ.

tudo-tutai
06-09-2013, 12:46
Nếu có thể đi ngày 16/9 mình sẽ tham gia cùng bạn được, lịch trình giống bạn.

metavana
06-09-2013, 13:04
Lịch của bạn này như chạy giặc vậy. 6 ngày mà đi hết Mộc Châu, Lào Cai rồi Hà Giang.

Không biết bạn có kn đi Tây Bắc chưa chứ đi lần đầu thì khó mà kham nổi

mytienyumi
06-09-2013, 13:14
Lịch của bạn này như chạy giặc vậy. 6 ngày mà đi hết Mộc Châu, Lào Cai rồi Hà Giang.

Không biết bạn có kn đi Tây Bắc chưa chứ đi lần đầu thì khó mà kham nổi

M đã nói rõ là đây là lần đầu m đi TB,trong Nam thì đi xe máy cũng nhiều, với lại m post lịch trình này là để nhờ những bạn có kinh nghiệm góp ý dùm nên sửa đổi thế nào cho hợp lý mà.

sushi19
06-09-2013, 15:10
Mình cũng muốn đi cung Tây Bắc, và là lần đầu mình đi TB luôn, chưa đặt vé mb do vẫn chờ plan phù hợp, cho mình xin 1 gạch mềm nha bạn.

mytienyumi
06-09-2013, 16:28
Mình cũng muốn đi cung Tây Bắc, và là lần đầu mình đi TB luôn, chưa đặt vé mb do vẫn chờ plan phù hợp, cho mình xin 1 gạch mềm nha bạn.

M đã sửa lại lịch trình cho nhẹ nhàng và có 1 ngày ngĩ dưỡng ở Sapa,thích hợp cho những bạn nào mới lần đầu đi Tây Bắc như m. hoan nghênh b join cùng,h book vé liền cũng ko đắt lắm đâu.

mytienyumi
06-09-2013, 16:30
nếu có thể đi ngày 16/9 mình sẽ tham gia cùng bạn được, lịch trình giống bạn

Vé mb m đã book lâu lém rồi,ngày đi cố định ko thay đổi đc.

mytienyumi
09-09-2013, 10:34
Lịch trình m đã chỉnh sửa lại 1 lần nữa,theo m tham khảo kỹ từ nhiều topic khác thì lịch trình này khá là nhẹ nhàng và ai cũng có thể tham gia đc,hoan nghênh các bạn đi cùng cho vui.

caonguyendom
10-09-2013, 07:52
Hẹn gặp ở Hà Nội nhe.

sushi19
10-09-2013, 17:56
Ban oi, nhom minh co bao nhieu nguoi roi ban? minh chi di 1 minh :)

caonguyendom
10-09-2013, 19:35
Ban oi, nhom minh co bao nhieu nguoi roi ban? minh chi di 1 minh :)

Tình hình là em có đi không?

mytienyumi
10-09-2013, 20:04
Hiện tại thì chỉ có 2 người thui nha b,nhìu bạn hỏi nhưng vẫn chưa chốt lịch trình.

trinhvietkhanh
11-09-2013, 12:27
Nếu đi được thì mình tham gia NH-Mộc Châu-Nghĩa Lộ-Mù Cang Chải,
rồi mình chạy về HN sáng sớm thứ 7 đến phải đi làm chiều rồi.
mà bạn toàn chạy đêm à, nếu chạy ngày mà lịch như thế thì chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi.

mytienyumi
11-09-2013, 12:44
M chạy ngày chứ bạn,ko quen đường làm sao dám chạy đêm.
Lịch trình chạy mỗi ngày khoảng 100-150km thui,cũng ko đến nỗi cưỡi ngựa xem hoa đâu,xem như chạy 1 buổi và chơi một buổi,do m mới đi lần đầu nên cũng muốn chạy nhiều 1 xíu để biết tình hình đường xá ở ngoài ấy thế nào.

thanhtung6869
11-09-2013, 12:51
Cuối tháng 7 vừa rồi mình đi Mù Cang Chải lúa non, nay mình có thể đi được cùng nhóm bạn 2/3 cung, cụ thể: Ngày 3 ( Thứ sáu 4/10 ): Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Khau Phạ - La Pán Tẩn - Mù Cang Chải (QL 32): 97 Km
Sáng dậy 6h dậy, ăn sáng, thu dọn tư trang, đổ xăng.7h giờ sáng bắt đầu khởi hành hướng Mù Cang Chải theo quốc lộ 32, chinh phục đỉnh đèo đầu tiên trong tứ đại đỉnh đèo – Đèo Khau Phạ.
Chuẩn bị đồ ăn cho buổi trưa, dự định ăn trong làng La Pán Tẩn, chơi trong đây đến chiều và trở ra tầm 4-5 giờ chiều.
Dọc đường có thể chiêm ngưỡng vẻ đẹp của Ruộng bậc thang Tú Lệ, thung lũng Lìm Mông, đèo Khau Phạ, ruộng bậc thang La Pán Tẩn. Đặc biệt đi sâu hơn trong khu vực La Pán Tẩn, trên đường vào sẽ có một con đường đất nhỏ chạy men theo thung lũng, đi càng sâu vào trong sẽ khám phá ra nhiều nơi tuyệt đẹp.

Ngày 4 Thứ bảy ( 5/10 ): Mù Cang Chải – Ô Quy Hồ - Sapa (QL 32 & QL 4D): 150 Km
Sáng 6h xuất phát, chuẩn bị 7h xuất phát chinh phục đỉnh đèo thứ 2 – Đèo Ô Quy Hồ (Đèo Hoàng Liên Sơn)
Nghỉ đêm tại Sapa.

Ngày 5 Chủ nhật ( 6/10 ): Sapa - Lào Cai - Sín Mần: 140km
Nghỉ đêm ở Sín Mần.

Ngày 6 Thứ hai ( 7/10 ): Sín Mần - Hoàng Su Phì - Thành phố Hà Giang: 130km
Dọc đường sẽ dừng lại ngắm cảnh chụp hình vì m thấy mọi người bảo đây là con đường rất đẹp (vào loại nhất nhì vùng Tây Bắc).
Đến HG vào buổi chiều,ăn uống nghỉ ngơi rồi đi xe giường nằm về HN lúc 19g, 4g sáng hôm sau ( Thứ ba ngày 8/10 ) về đến Hà Nội.

Khoảng 20/9 mình mới chốt được có đi hay không, vì còn phụ thuộc vào ngày Thứ hai ( 8/10 ) có nghỉ được không đã.
Mình tên Tùng ĐT: 043 999 8800 - 098 999 6869 FB: https://www.facebook.com/le.tung.3139

mytienyumi
11-09-2013, 16:12
Cuối tháng 7 vừa rồi mình đi Mù Cang Chải lúa non, nay mình có thể đi được cùng nhóm bạn 2/3 cung, cụ thể: Ngày 3 ( Thứ sáu 4/10 ): Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Khau Phạ - La Pán Tẩn - Mù Cang Chải (QL 32): 97 Km

Nghỉ đêm tại Sapa.

Nghỉ đêm ở Sín Mần.

Đến HG vào buổi chiều,ăn uống nghỉ ngơi rồi đi xe giường nằm về HN lúc 19g, 4g sáng hôm sau ( Thứ ba ngày 8/10 ) về đến Hà Nội.

Khoảng 20/9 mình mới chốt được có đi hay không, vì còn phụ thuộc vào ngày Thứ hai ( 8/10 ) có nghỉ được không đã.
Mình tên Tùng ĐT: 043 999 8800 - 098 999 6869 FB: https://www.facebook.com/le.tung.3139

Hoan nghênh anh! Nếu thu xếp được thì tham gia cùng bọn em cho vui. Có 1 người bạn ở ngoài đó cho biết là thời gian ấy thì lúa ở Sín Mần và Hoàng Su Phì rất đẹp nha.

thanhtung6869
11-09-2013, 20:15
Lúa ở Sín Mần và Hoàng Su Phì thì mình không rành, nhưng riêng ở Mù Cang Chải và Tú Lệ thì mình lắm rất chắc vi có người nhà sống ở Nghĩa Lộ và Mù Cang Chải. Hy vọng sẽ cùng các bạn chung bước !

sushi19
13-09-2013, 17:42
Tình hình là em có đi không?

tình hình là em định đi cung Tây Bắc đó anh! ^^ Phù hợp thời gian là em đu đeo ngay!

thanhtung6869
15-09-2013, 21:34

Nghỉ đêm tại Sapa.

Nghỉ đêm ở Sín Mần.

Bạn chủ thớt ơi, do công việc của mình không phù hợp về thời gian cung bạn chạy, nên mình xin rút bạn nhé. Mình sẽ đi sớm hơn cùng đoàn khác. Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ và đầy trải nghiệm !