PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn hành trình Pháp-Ý -Thụy Sĩ-Đức từ 27-09-2013 đến 13-10-2013

moon_city
04-09-2013, 11:03
Sau khi được cả nhà góp ý, em tạm thời sửa lại lịch trình như sau. Mong nhận được nhiều tư vấn của mọi người nữa ạ.
Ngày 1 (27-9): Bay HN-Paris
Ngày 2 (28-9): Paris
Ngày 3 29-9): Paris
Ngày 4 (30-9): Paris-Nice
Ngày 5 (1-10): Nice-Monaco
Ngày 6 (2-10): Monaco-Rome
Ngày 7 (3-10): Rome
Ngày 8 (4-10): Rome-Venice
ngày 9 (5-10): Venice
Ngày 10(6-10): Venice-Luzern/Zurich
Ngày 11 (7-10): Luzern/Zurich-Núi tuyết Alps
Ngày 12 (8-10): Luzern/Zurich-Munich
Ngày 13 (9-10): Munich-Vienna
Ngày 14 (10-10): Vienna-Berlin
Ngày 15 (11-10): Berlin
Ngày 16 (12-10): Berlin-Frankfurt
Ngày 17 (13-10): Frankfurt- Hà Nội

Chào cả nhà,

Bọn em có 2 nữ, đã xin được visa đi châu Âu tầm 2 tuần cuối tháng 9 đầu tháng 10 năm nay. Vì gần đến ngày đi bọn em mới xin nghỉ phép được, không có nhiều thời gian chuẩn bị lịch trình. Em mới lên sơ bộ khi nhìn trên map ở điện thoại thôi ạ.Tạm thời bọn em định di chuyển bằng tàu hoặc bus giữa các chặng. Nhờ mọi người tư vấn xem lịch trình di chuyển như trên có hợp lý và có bị rush quá không ạ.

Chi phí: Dự kiến là $3000-3500 đã bao gồm vé máy bay ($1100)

Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.

namchinh
04-09-2013, 13:53
Anh đã từng đi châu Âu năm 2011, tròn 1 tháng mà vẫn cảm thấy thiếu thời gian. Không rõ mục đích đợt "phượt" này của em Thị Nga là vãn cảnh hay tìm hiểu lịch sử, nhưng xem lịch trình này, anh có mấy điểm muốn góp ý:
1/ Ngày 14: Về mặt khoảng cách địa lý, Zurich (Thụy Sĩ) gần Frankfurt (phần Tây Đức) hơn Berlin (phần Đông Đức) rất nhiều. Xem trên bản đồ thì quá rõ. Nếu muốn đi Berlin, sao em không đi luôn từ Munich, sau đó mới quay lại Zurich thăm núi Alps, và về Frankfurt cho tiện ? Vì Frankfurt nằm ở giữa Berlin và Zurich cơ mà !
2/ Berlin là một thành phố rất lớn, nhưng chỉ có ý nghĩa lịch sử về các tàn tích thời chiến tranh Lạnh. Bị tàn phá nhiều trong Thế chiến II, di tích có ít, ngoại trừ nhiều bảo tàng. Nếu em không có bạn bè ở đó, hoặc không thật sự đam mê lịch sử, thì không có ấn tượng mấy. Nói về kiến trúc, Vienna (Áo) và Prague (Séc) mới thật xứng đáng sánh ngang Paris và đại diện cho văn hóa châu Âu.
3/ Khoảng cách dưới 300km thì nên đi ô tô Eurolines; trên 300km thì nên đi tàu. Tàu Đức & Ý đi rất tiện lợi giữa các thành phố lớn. Ở Pháp thì anh toàn đi Eurolines.
Thời gian ở châu Âu của em không có nhiều, chỉ hơn nửa tháng, anh đưa ra mấy lời khuyên như vậy.

TravelBug
04-09-2013, 14:01
Chao ơi tôi đọc lịch trình dự kiến của bạn mà phục bạn sát đất! Vừa đi vừa về là 17 ngày, trừ đi 2 ngày ngồi trên máy bay (ngày 1 và ngày 17) còn lại 15 ngày, bạn dự định đi 13 thành phố! Tôi không có kinh nghiệm "bay" như bạn nên không có gì để bàn , chỉ nhắc bạn lưu ý 1 thực tế: tỷ lệ của các điểm đến trên bản đồ nhìn qua điện thoại thì thành phố này cách thành phố kia có lẽ chỉ vài cm, nhưng thực tế có khi cách nhau cả ngàn kms đấy bạn ạ! Ví dụ: Tàu từ Monaco đi Florence mất khoảng 6 tiếng đến 7 tiếng. Bạn có nghĩ trừ hao thời gian di chuyển, chờ tàu giữa 2 điểm đến v...v... chưa? hay bạn lại định đến sân ga, kéo va li đi vào khu chính của thành phố, chụp vài tấm ảnh làm bằng chứng thành tích, kéo va li trở ra ga đón chuyến tàu kế??? (hehe bạn lại còn hỏi như thế có rush không??? Không, không rush chút nào hết, nên thêm vào mỗi ngày 1, 2 thành phố nữa thì mới xứng công đi Âu Châu trong 17 ngày!)

moon_city
04-09-2013, 15:27
Cảm ơn anh namchinh và TravelBug đã góp ý cho em.

Thật ra là em mới nhìn trên bản đồ và liệt kê ra các điểm gần nhau (dựa trên chương trình tour của một công ty du lịch ở Pháp) rồi sau đó sẽ cắt bớt lại. Thế mới cần sự giúp đỡ góp ý của mọi người nhiều ạ. Các điểm chính muốn đến của em thực sự chỉ có: Paris, Monaco, Florence (hoặc Venice), Rome, Núi Apls (Lurcent), 1 thành phố ở Áo và Berlin (Vì em có bạn ở Berlin nên muốn đến thăm bạn 1-2 ngày). Em chọn Frankfurt vì nghĩ em đi từ Berlin xong đến Frankfurt về Hà Nội sẽ tiện đường hơn.

Mong anh namchinh và TravelBug cùng mọi người tư vấn giúp em nên di chuyển thế nào cho tiện với ạ.

nghoanglong
04-09-2013, 16:44
Tháng 6 rồi mình cũng có chuyến 22 ngày qua 3 nước Pháp, Ý, Bỉ với 7 thành phố cũng thấy lịch trình khá sít rồi. Lịch trình như bạn đặt ra mình e rằng chỉ có đến nơi rồi chụp ảnh và đi tiếp thôi, như vậy hơi phí chuyến đi vì tốn quá nhiều thời gian di chuyển mà không trải nghiệm được những nơi mình đến.

Đoạn trên đến ngày 6/10 mình có mấy ý:
- Nên bỏ Marseille, Lyon và tập trung cho Paris và Monaco như bạn nói, nên chọn điểm chung chuyển là Nice chẳng hạn vì Monaco khá đắt đỏ.
- Đến Florence rồi qua Rome rồi quay lại Venice hơi ngược vì Florence nằm ở giữa. Nếu chọn cả 3 thành phố thì thời gian của bạn có quá ít, bạn thử nghiên cứu có cắt được ở phía trước hay không.

Đoạn dưới từ ngày 6/10 trở đi mình chưa đi qua và bác namchinh đã góp ý rồi. Mình chỉ có ý kiến nho nhỏ là đợt bạn đi trùng với October Fest 2013 (21/9-6/10), bạn cũng định qua Munich, vậy thử xem có thay đổi lịch trình để tham dự lễ hội này được không? Mình nghĩ lễ hội này phù hợp không chỉ với nam giới mà cả nữ giới nữa đấy.

Quan điểm của mình là không nên xây dựng chương trình theo kiểu "been there, done that" mà nên tập trung đi kỹ từng khu vực, còn lại để mục tiêu cho các chuyến đi sau.

PS: May mắn là mình sẽ lại có 1 chuyến đi cũng cuối T9 và đầu T10, qua Đức (dĩ nhiên dự October Fest), Séc & Áo (26/9-6/10), mình có thể trao đổi thêm. Không biết bạn đã có visa và xuất vé chưa? Mình thấy hình như vé FRA-HAN đợt đấy hơi căng đấy.

moon_city
04-09-2013, 17:45
Tháng 6 rồi mình cũng có chuyến 22 ngày qua 3 nước Pháp, Ý, Bỉ với 7 thành phố cũng thấy lịch trình khá sít rồi. Lịch trình như bạn đặt ra mình e rằng chỉ có đến nơi rồi chụp ảnh và đi tiếp thôi, như vậy hơi phí chuyến đi vì tốn quá nhiều thời gian di chuyển mà không trải nghiệm được những nơi mình đến.

Đoạn trên đến ngày 6/10 mình có mấy ý:
- Nên bỏ Marseille, Lyon và tập trung cho Paris và Monaco như bạn nói, nên chọn điểm chung chuyển là Nice chẳng hạn vì Monaco khá đắt đỏ.
- Đến Florence rồi qua Rome rồi quay lại Venice hơi ngược vì Florence nằm ở giữa. Nếu chọn cả 3 thành phố thì thời gian của bạn có quá ít, bạn thử nghiên cứu có cắt được ở phía trước hay không.

Đoạn dưới từ ngày 6/10 trở đi mình chưa đi qua và bác namchinh đã góp ý rồi. Mình chỉ có ý kiến nho nhỏ là đợt bạn đi trùng với October Fest 2013 (21/9-6/10), bạn cũng định qua Munich, vậy thử xem có thay đổi lịch trình để tham dự lễ hội này được không? Mình nghĩ lễ hội này phù hợp không chỉ với nam giới mà cả nữ giới nữa đấy.

Quan điểm của mình là không nên xây dựng chương trình theo kiểu "been there, done that" mà nên tập trung đi kỹ từng khu vực, còn lại để mục tiêu cho các chuyến đi sau.

PS: May mắn là mình sẽ lại có 1 chuyến đi cũng cuối T9 và đầu T10, qua Đức (dĩ nhiên dự October Fest), Séc & Áo (26/9-6/10), mình có thể trao đổi thêm. Không biết bạn đã có visa và xuất vé chưa? Mình thấy hình như vé FRA-HAN đợt đấy hơi căng đấy.

Anh Nghoanglong ơi, em cũng định định sẽ cắt bớt Lyon, Marseille và chỉ đi Monaco thôi. Ở Ý thì em đang lăn tăn chọn Florence hay là Venice, cũng chỉ đi một trong hai thành phố này thôi . Nếu rút ngắn các điểm đến mà có đủ thời gian thì em sẽ đi Munich ạ. Hi vọng được gặp anh ở đó, có phải anh đi theo tour của Transviet đi ô tô tự lái đúng không ạ?
Visa em đã xin được rồi, vé máy bay thì em có booking Hanoi-Paris và Frankfurt-Hanoi rồi nhưng em chưa xuất. Một tuần sau xuất vé vẫn kịp ạ.

namchinh
04-09-2013, 21:48
Cảm ơn anh namchinh và TravelBug đã góp ý cho em.

Các điểm chính muốn đến của em thực sự chỉ có: Paris, Monaco, Florence (hoặc Venice), Rome, Núi Apls (Lurcent), 1 thành phố ở Áo và Berlin (Vì em có bạn ở Berlin nên muốn đến thăm bạn 1-2 ngày). Em chọn Frankfurt vì nghĩ em đi từ Berlin xong đến Frankfurt về Hà Nội sẽ tiện đường hơn.

Cá nhân anh cho rằng, nếu thời gian có hạn và đi theo kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" thì các điểm "must-see" của châu Âu (cả phần Đông, phần Tây) nên bao gồm: Paris, bờ biển nam Pháp, Roma (Florence), Venice, Vienna, Praha, (Budapest), Dresden (Berlin). Những TP trong ngoặc có thời gian thì đi, trừ Berlin có bạn của em thì đến thăm theo tình cảm và thuận tiện du lịch. Vậy em có thể tham khảo lộ trình đi theo cung khép kín này: [Hà Nội -> Paris -> Monaco -> Roma -> (Florence) -> Venice -> Zurich -> Munich -> Vienna -> (Budapest) -> Praha -> (Dresden) -> Berlin -> Frankfurt -> Hà Nội] thì sẽ hợp lý về mặt khoảng cách và thời gian hơn, không vòng đi lộn lại, đỡ tốn tiền tàu xe... :)
Một lần nữa, khuyên em Mun Si Ti nên đặt bản đồ đường sá châu Âu lên bàn và ngâm cứu kỹ !

moon_city
04-09-2013, 22:39
Cá nhân anh cho rằng, nếu thời gian có hạn và đi theo kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" thì các điểm "must-see" của châu Âu (cả phần Đông, phần Tây) nên bao gồm: Paris, bờ biển nam Pháp, Roma (Florence), Venice, Vienna, Praha, (Budapest), Dresden (Berlin). Những TP trong ngoặc có thời gian thì đi, trừ Berlin có bạn của em thì đến thăm theo tình cảm và thuận tiện du lịch. Vậy em có thể tham khảo lộ trình đi theo cung khép kín này: [Hà Nội -> Paris -> Monaco -> Roma -> (Florence) -> Venice -> Zurich -> Munich -> Vienna -> (Budapest) -> Praha -> (Dresden) -> Berlin -> Frankfurt -> Hà Nội] thì sẽ hợp lý về mặt khoảng cách và thời gian hơn, không vòng đi lộn lại, đỡ tốn tiền tàu xe... :)
Một lần nữa, khuyên em Mun Si Ti nên đặt bản đồ đường sá châu Âu lên bàn và ngâm cứu kỹ !
Cảm ơn anh namchinh nhiều nhiều. Chắc em sẽ đi theo lịch trình mà anh tư vấn và cắt bớt một vài điểm. Và đang đặt bản đồ châu Âu nghiên cứu rồi ạ. Tại em không giỏi địa lý nên chưa hình dung được sự rộng lớn của châu Âu nên nhìn các địa điểm cứ tưởng gần và không khó đi lắm. :)

TravelBug
05-09-2013, 03:37
Theo tôi, Zurich chẳng có gì đặc sắc tiêu biểu cho Thụy Sỹ cả, cũng là 1 thành phố lớn như những thành phố lớn khác. Thay vào đó, nên đi Luzern (vì bạn ít thời gian nên tôi khuyên đi Luzern, nếu không thì tôi khuyên nên đi Lauterbrunnen) đẹp hơn nhiều. Dù sao tôi cũng cảm thấy lỗi thông thường nhiều bạn mắc phải là cố nhồi nhét quá nhiều nơi để đi trong 1 thời gian quá ngắn! Thế giới rộng lớn, không dễ gì trong mười mấy ngày đó có thể xem gần hết các điểm tiêu biểu của châu Âu đâu!

moon_city
05-09-2013, 09:58
Theo tôi, Zurich chẳng có gì đặc sắc tiêu biểu cho Thụy Sỹ cả, cũng là 1 thành phố lớn như những thành phố lớn khác. Thay vào đó, nên đi Luzern (vì bạn ít thời gian nên tôi khuyên đi Luzern, nếu không thì tôi khuyên nên đi Lauterbrunnen) đẹp hơn nhiều. Dù sao tôi cũng cảm thấy lỗi thông thường nhiều bạn mắc phải là cố nhồi nhét quá nhiều nơi để đi trong 1 thời gian quá ngắn! Thế giới rộng lớn, không dễ gì trong mười mấy ngày đó có thể xem gần hết các điểm tiêu biểu của châu Âu đâu!

Cảm ơn chú TravelBug nhiều ạ, hôm qua đọc mấy topic trong này mới biết hình như cháu phải gọi TravelBug là chú, vì thấy ai cũng gọi thế cả. Đúng là cháu cũng mắc lỗi thông thường là nhìn thấy chỗ nào cũng muốn đi, vì lần đầu tiên được nghỉ nhiều ngày để đi chơi như thế này.
Mục tiêu chuyến đi này của cháu là lên được đỉnh núi Alps Jungfraujoch nên cháu mới định đến Jurich, vì từ Jurich có tour đi Jungfraujoch trong ngày, còn nếu ở Luzern thì đi lại có vẻ mất thời gian hơn (mặc dù nhìn Luzern đúng là hấp dẫn thật).

TravelBug
05-09-2013, 11:00
Không đâu, lấy tour đi Jungfraujoch thì tại Interlaken là tiện hơn hết, tại Lauterbrunnen nếu nghiên cứu kỹ thì có thể tự đi, nhưng muốn theo tour thì tại Interlaken là tốt nhất:

http://www.swisspasses.com/classicrail/packages/jungfraujochint/?pc=seat61

Tại sao tại Zurich thì theo tour lại tiện hơn tại Luzern? theo địa lý, Zurich rồi đến Luzern rồi đến Interlaken, tức nhiên từ Zurich đi Jungfraujoch sẽ xa hơn từ Luzern chứ?

moon_city
05-09-2013, 11:25
Không đâu, lấy tour đi Jungfraujoch thì tại Interlaken là tiện hơn hết, tại Lauterbrunnen nếu nghiên cứu kỹ thì có thể tự đi, nhưng muốn theo tour thì tại Interlaken là tốt nhất:

http://www.swisspasses.com/classicrail/packages/jungfraujochint/?pc=seat61

Tại sao tại Zurich thì theo tour lại tiện hơn tại Luzern? theo địa lý, Zurich rồi đến Luzern rồi đến Interlaken, tức nhiên từ Zurich đi Jungfraujoch sẽ xa hơn từ Luzern chứ?

Cháu sẽ tìm hiểu kĩ lại cách nào để đến Jungfraujoch nhanh và tiện nhất ạ. Vì cháu thấy trên trang web này:
http://www.viator.com/Monaco/d949/top-attractions#feature-blog1652
họ có link đến full-day tour từ Zurich, trong khi một forum khác:
http://www.fodors.com/community/europe/need-help-on-intinerary-lucerne---jungfrau-mountain.cfm
thì họ lại khuyên là nếu đi full-day tour từ Luzern lại không được tiện lắm (1 ngày sợ không đủ)

nghoanglong
06-09-2013, 09:46
Anh Nghoanglong ơi, em cũng định định sẽ cắt bớt Lyon, Marseille và chỉ đi Monaco thôi. Ở Ý thì em đang lăn tăn chọn Florence hay là Venice, cũng chỉ đi một trong hai thành phố này thôi . Nếu rút ngắn các điểm đến mà có đủ thời gian thì em sẽ đi Munich ạ. Hi vọng được gặp anh ở đó, có phải anh đi theo tour của Transviet đi ô tô tự lái đúng không ạ?
Visa em đã xin được rồi, vé máy bay thì em có booking Hanoi-Paris và Frankfurt-Hanoi rồi nhưng em chưa xuất. Một tuần sau xuất vé vẫn kịp ạ.

Mình tự đi thôi, hành trình của mình thì ngược với bạn HAN-FRA và CDG-HAN. Lúc đầu mình cũng để Zurich, Interlaken và Berne trong lịch trình nhưng không đủ thời gian nên bỏ ra và thay bằng Vienna và Prague. Thụy Sỹ lại để dành tiếp :) Chúc bạn sớm chốt được lịch trình.

namchinh
06-09-2013, 21:23
Lúc đầu mình cũng để Zurich, Interlaken và Berne trong lịch trình nhưng không đủ thời gian nên bỏ ra và thay bằng Vienna và Prague. Thụy Sỹ lại để dành tiếp
Ý này trùng quan điểm của anh. Vienna yên bình được xếp hạng là 1 trong 10 thành phố đáng sống nhất trên thế giới, còn Praha thì ai cũng công nhận là đẹp, đáng đặt chân đến. Thụy Sĩ chủ yếu là núi và hồ, chi phí hơi đắt đỏ so với các nơi khác, nếu ít thời gian có thể bỏ qua (để còn ý tưởng ấp ủ lần sau) :)).

Nguyen Bao Chau
06-09-2013, 21:48
Mình vừa phượt Châu âu về và góp ý bạn cố gắng nên đi Venice, Praha và Budapest nữa nhé, ba thành phố này đẹp tuyệt vời và mình đã bị mê hoặc rồi. Venice là một trong những TP lãng mạn nhất Châu âu, nhớ ra đảo Murano và Burano nhé. Hai lần phượt Châu âu vào năm ngoái và năm nay rồi mà năm sau vẫn hy vọng được phượt tiếp đấy.

moon_city
10-09-2013, 08:20
Mọi người ai cũng khen Vienna đẹp, em định cắt bớt Monaco và Nice để dành thời gian nhiều hơn ở Vienna thì có nên không ạ?

nphonghanh
11-09-2013, 09:34
Mình tự đi thôi, hành trình của mình thì ngược với bạn HAN-FRA và CDG-HAN. Lúc đầu mình cũng để Zurich, Interlaken và Berne trong lịch trình nhưng không đủ thời gian nên bỏ ra và thay bằng Vienna và Prague. Thụy Sỹ lại để dành tiếp :) Chúc bạn sớm chốt được lịch trình.

Mình cũng có chuyến đi trong từ 5/10 nên xin ké bạn moon_city thảo luận ở đây luôn :)
Bạn Long đi Ý rồi nên có thể chia sẻ dùm mình chút kinh nghiệm du lịch ở Roma, Venice, Pisa được không vậy?
P/S: Mình cũng qua Munich dự lễ hội bia vào ngày cuối cùng 6/10 sau đó đi Praha, hy vọng có thể gặp đồng hương nơi đất khách :)

nghoanglong
12-09-2013, 13:14
Mình cũng có chuyến đi trong từ 5/10 nên xin ké bạn moon_city thảo luận ở đây luôn :)
Bạn Long đi Ý rồi nên có thể chia sẻ dùm mình chút kinh nghiệm du lịch ở Roma, Venice, Pisa được không vậy?
P/S: Mình cũng qua Munich dự lễ hội bia vào ngày cuối cùng 6/10 sau đó đi Praha, hy vọng có thể gặp đồng hương nơi đất khách :)

Mình chưa đi Pisa còn 2 điểm kia cũng chỉ ở đấy 6-7 ngày, kinh nghiệm không bằng các bác trên này như bác Bố Khỉ được. Tuy nhiên bạn cứ hỏi, trong hiểu biết của mình, mình sẽ cố gắng trả lời vì cũng chẳng biết bạn muốn mình chia sẻ kinh nghiệm gì.
Về vụ Munich Octoberfest chắc mình không gặp bạn được vì 02/10 mình đã đi Prague và 06/10 mình đã ở Paris để chuẩn bị bay về rồi.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

moon_city
12-09-2013, 16:19

Bọn mình cũng dự định ở Munich từ ngày 6-10 sau đó đi Vienna. Hi vọng gặp 2 bạn ở đó. Mà 2 bạn định đi Rome và Venice ngày nào thế?

Xuka109
12-09-2013, 18:20
Xin chào chú TravelBug/ các anh chị,
Vợ chồng em cũng dự định đi Châu Âu vào đầu tháng 10 (Đã xin được visa, chưa xuất vé). Dự kiến đi Ha noi -> Paris -> Rome -> Venice -> Vienna -> Budapest-> Praha (thăm bạn) -> Quay về Paris để bay về HN (vì bọn em bắt buộc phải mua vé 2 chiều). Lịch trình trên đây trong vòng 14 ngày (cả ngày bay) không biết có kín quá không? Xin vui lòng tư vấn giúp em nên bỏ bớt thành phố nào và với mỗi chặng nên sử dụng loại phương tiện gì rẻ và thuận tiện nhất. Vì hoàn toàn chưa có kinh nghiệm du lịch Châu Âu cũng như chưa kịp tìm hiểu nhiều nên cũng hơi lo lắng cho chuyến đi. Kính mong mọi người tư vấn giúp!
Em xin cảm ơn!

TravelBug
13-09-2013, 17:21
Chào Xuka,

Từ giờ đến đầu tháng 10 thời gian không còn bao nhiêu để bàn cãi, chuẩn bị không cũng rất là gấp gáp lắm rồi. Thăm hoặc bỏ nơi nào tùy theo bạn yêu thích, muốn đến với thành phố nào nhất chứ thật ra không ai có thể giúp ý kiến chính xác được. 14 ngày trừ đi 2 ngày (có khi là 3 ngày) đi và về, còn lại 12 ngày; vợ chồng bạn dự định đi 6 thành phố cũng tạm gọi là được: mỗi thành phố chia đều ra được 2 ngày kể cả thời gian di chuyển. Tuy nhiên, Paris và Rome là 2 thành phố lớn, nhiều di tích và nhiều điểm đáng xem e rằng bạn chỉ cỡi ngựa xem hoa trong 2 ngày đó thôi!

Di chuyển giữa các thành phố lớn có 2 phương tiện là máy bay và tàu hỏa. Máy bay thì giờ bay ngắn nhưng phải chú ý thêm vào thời gian di chuyển từ trung tâm thành phố đến sân bay, phải chờ đợi giờ bay...Trong khi tàu hỏa thì thời gian ngồi tàu lâu nhưng được cái không mất thời gian đến sân bay và chờ đợi giờ bay vì hầu hết sân ga đều nằm tại trung tâm thành phố. Nếu khéo tính và so sánh bạn có thể tiết kiệm cả thời gian và tiền bạc, nhưng tôi e bạn không còn dư bao nhiêu thời gian để tính toán nữa, nên chọn phương tiện nào rẻ nhất thôi.

Máy bay giá rẻ đi lại giữa các thành phố Âu Châu thường được xủ dụng nhất là Easyjet và Ryan Air. Bạn phải chú ý về trọng lượng hành lý mang theo nếu muốn bay với các hãng rẻ này - nhất là Ryan Air- vì quy định rất chặt chẽ của các hãng này, và họ charge phụ phí thặng dư hành lý khá nặng.

Xuka109
16-09-2013, 10:26
Chào chú TravelBug,

Trước hết, cháu rất cảm ơn sự tư vấn của chú.

Sau khi có thời gian 02 ngày tìm hiểu và với sự tư vấn của chú. Cháu chốt lại hành trình như sau:
Ngày 1: Nội Bài - CDG, chờ 8 tiếng để bay sang Venice (Easyjet - 44euro/người). Đến Venice lúc 8h30, không biết lúc này xe bus có còn hoạt động không ạ? (Chưa đặt phòng)

Ngày 2,3,4: chơi ở Venice, chiều ngày thứ 04 lên tàu đi Rome. Đặt vé ở:
http://www.ferroviedellostato.it/homepage_en.html
Khi cháu đặt vé thấy không hiện ra các loại vé meno 15 hay meno 30 như tư vấn ở box thông tin du lịch Ý. Cháu chỉ thấy hiện ra các mức giá để chọn. Cháu định đặt từ ga Venezia Santa Lucia đến Rome Termini giá vé 29e/người. Vì có rất nhiều ga mà cháu không chắc 02 ga này đã đúng chưa? Kính mong chú và mọi người tư vấn giúp!

Ngày 5,6,7:Chơi ở Rome. Đến chiều ngày thứ 7 bay Ryanair đến Paris Beauvais (chuyến bay hạ cánh lúc 8h30). Vì sân bay ở xa nên cháu không chắc là có xe bus/train để về đến Thương Vụ Việt (line M1) không nữa?

Ngày 8,9,10, 11 chơi ở Paris và bay từ CDG về HN.

Không biết lịch trình trên của cháu đã phù hợp chưa ( cháu quyết định đi ít nơi hơn vì sợ không chạy đua kịp với lịch giày đặt và một phần cũng để tiết kiệm chi phí)? Nhờ chú và các anh chị em tư vấn giúp.

Cháu xin cảm ơn rất nhiều,

Xuka109
17-09-2013, 10:41
Xin chào chú và mọi người,

Cháu đã book vé theo hành trình ở trên (vì sợ để lâu giá vé sẽ tăng, mà thực tế thì cháu đã bị tăng 40euro sau mấy ngày đong đưa :D). Hi vọng đi từ ga Venezia Santa Lucia đến Rome Termini là chuẩn địa điểm rồi :P

Cháu có thể xin tư vấn của mọi người về phòng khách sạn được không ạ? Nhờ chú và mọi người recommend web/phòng khách sạn giá rẻ vị trí thuận tiện giúp cháu. Không biết có ai có kinh nghiệm đặt phòng Paris qua housetrip chưa? Cháu không thấy nhiều người đề cập đến web này trên diễn đàn...

Cháu xin cảm ơn,

TravelBug
17-09-2013, 13:49
2 gare đó thì đúng rồi đó Xuka, còn phòng ốc ở Paris, tôi chưa xài qua dịch vụ của housetrip nên không thể góp ý kiến, nhìn qua link cháu đưa thấy giá có vẻ khá hợp lý. Tôi đã mướn apartment qua vactioninparis (VIP; www.vacationinparis.com) và centreparis (www.centreparis.com). Tuy nhiên từ đây đến ngày cháu muốn mướn đã quá cận ngày, sợ sẽ không tìm được apt có địa điểm mình muốn (tiện lợi, an toàn, giá cà v...v...)

nphonghanh
17-09-2013, 15:01
Bọn mình cũng dự định ở Munich từ ngày 6-10 sau đó đi Vienna. Hi vọng gặp 2 bạn ở đó. Mà 2 bạn định đi Rome và Venice ngày nào thế?

Mình thì đi từ 4/10 đến 8/11 nên 24/10 mình mới đi Rome, chắc lúc ấy bạn về rồi, hy vọng sẽ gặp bạn ở Munich vào ngày 6/10 :)

ribina
17-09-2013, 15:58
Cháu có thể xin tư vấn của mọi người về phòng khách sạn được không ạ? Nhờ chú và mọi người recommend web/phòng khách sạn giá rẻ vị trí thuận tiện giúp cháu. Không biết có ai có kinh nghiệm đặt phòng Paris qua housetrip chưa? Cháu không thấy nhiều người đề cập đến web này trên diễn đàn...

Cháu xin cảm ơn,

Mình đã dùng housetrip cho một chuyến đi Praha cùng với gia đình. Về cơ bản thì trang web này chỉ là bên trung gian để mình liên hệ với chủ nhà thôi. Còn mọi việc từ nhận phòng, kiểm tra tình trạng nhà và trả phòng là do bạn tự thỏa thuận với chủ nhà. Vì thế dịch vụ, và điều kiện tốt hay không phụ thuộc hoàn toàn vào chủ nhà bạn nhé. Thêm một lưu ý nữa là đến các thành phố lớn thì bạn cũng nên quan tâm đển địa điểm thuê phòng có thuận tiện cho việc đi lại không. Nhiều khi thuê phòng ở xa sẽ rẻ được một chút nhưng khi đến nơi mới biết là đi đâu cũng khó khăn, và thường đi từ ngoại ô vào thành phố (VD Paris) thì tiền tàu sẽ đắt hơn nhiều đấy.
Theo ý kiến của riêng mình Houstrip chỉ phù hợp với chuyến đi tương đối dài ngày ở cùng một địa điểm. Bạn muốn tự tìm hiểu khám phá và tự nấu ăn để hợp khẩu vị và giảm chi phí. Với các ưu điểm này thì nó phù hợp hơn với gia đình đi nghỉ chứ k phải dành cho các bạn từ xa đến và muốn đi cho thật nhiều điểm.
Riêng việc liên hệ nhận và trả phòng đã mất nhiều thời gian rồi vì thế nếu đi gấp như bạn mình khuyên nên tìm phòng khách sạn qua booking.com cho nhanh.

Đi châu Âu cuối tháng 9 mà giờ bạn vẫn chưa book hết vé và phòng thì cũng căng đấy. Ở Châu Âu vé tàu xe hay máy bay mà đặt trước gì giảm được khá nhiều tiền. Nếu bạn tính cứ đến nơi rồi mới mua thì vừa bị giá cao vừa chưa chắc có giờ hợp lí. Đã thế lại còn dành một phần thời gian đi chơi để đi mua vé nữa. Ở châu Âu có cái hay là hầu hết các loại vé đường dài đều có thể đặt qua mạng rất tiện lợi. Nếu bạn có thẻ visa hoặc master thì nên tận dụng lợi thế này.

Mình chưa biết bạn định xử lí thế nào với đống vali mỗi khi đến nơi, và khi chuyển chặng bay sang các hãng giá rẻ bạn sẽ phải trả thêm tiền một kiện hàng kí gửi tầm 30e cho mỗi chặng. Nếu bạn chỉ định ở lại các thành phố lớn trong khoảng 3 ngày thì phải tận dụng thời gian để đi chơi ngay từ khi xuống sân bay. Mệt mỏi nhất là kéo vali lê lết qua các địa điểm du lịch. Nhất là ở các thành phố lớn như Paris bạn phải đi bộ nhiều, lên xuông metro nhiều cũng khá là vất vả nếu hành lí cồng kềnh.

moon_city
18-09-2013, 10:37
Mọi người ơi, có ai có kinh nghiệm về vụ đặt vé tàu từ Paris đi Nice không tư vấn em với ạ. Em đặt vé tàu từ Paris đi Nice ngày 30/9, giá 55e/người. Thế nhưng cứ đến phần thanh toán là không được. Trên trang web bọn nó thì báo thế này "The service is temporarily unavailable, and your request could not be processed.Please wait a few moments and try again. Thank you for your understanding.". Và em nhận được 1 email thông báo của bọn nó là the bank transaction has failed.Em thử lại nhiều lần đều không được. Em dùng thẻ visa credit HSBC, có đăng kí Verify Visa rồi mà vẫn không được. Em viết mail hỏi (địa chỉ mail mà bọn nó cung cấp trong email thông báo) thì không gửi được (email bị trả lại). Giờ không biết làm sao để đặt được vé của bọn nó đây.

ribina
18-09-2013, 14:32
Mình vừa test thử lại trên http://www.voyages-sncf.com/ thì thấy trang web vẫn hoạt động bình thường.
Vấn đề của bạn không thanh toán được có thể do thẻ visa của bạn không phải được phát hành ở châu Âu nên gặp khó khăn chăng. Bạn thử liên hệ với bên phát hành thẻ xem có vấn đề gì không.

ps: mình nghĩ vấn đề rắc rối cũng có thể là từ IP Việt Nam, vì nếu thực sự trang web của SNCF mà không thanh toán được thì sẽ rất nghiêm trọng vì chuyện mua vé qua mạng ở EU là rất phổ biến.

TravelBug
18-09-2013, 14:54
Mọi người ơi, có ai có kinh nghiệm về vụ đặt vé tàu từ Paris đi Nice không tư vấn em với ạ. Em đặt vé tàu từ Paris đi Nice ngày 30/9, giá 55e/người. Thế nhưng cứ đến phần thanh toán là không được. Trên trang web bọn nó thì báo thế này "The service is temporarily unavailable, and your request could not be processed.Please wait a few moments and try again. Thank you for your understanding.". Và em nhận được 1 email thông báo của bọn nó là the bank transaction has failed.Em thử lại nhiều lần đều không được. Em dùng thẻ visa credit HSBC, có đăng kí Verify Visa rồi mà vẫn không được. Em viết mail hỏi (địa chỉ mail mà bọn nó cung cấp trong email thông báo) thì không gửi được (email bị trả lại). Giờ không biết làm sao để đặt được vé của bọn nó đây.

Thử clear các caches và cookies rồi thao tác các bước đặt vé lại lần nữa xem sao. Nếu không được thì thử gọi đt!

Xuka109
18-09-2013, 15:31
2 gare đó thì đúng rồi đó Xuka, còn phòng ốc ở Paris, tôi chưa xài qua dịch vụ của housetrip nên không thể góp ý kiến, nhìn qua link cháu đưa thấy giá có vẻ khá hợp lý. Tôi đã mướn apartment qua vactioninparis (VIP; www.vacationinparis.com) và centreparis (www.centreparis.com). Tuy nhiên từ đây đến ngày cháu muốn mướn đã quá cận ngày, sợ sẽ không tìm được apt có địa điểm mình muốn (tiện lợi, an toàn, giá cà v...v...)

Cháu xin cảm ơn chú nhiều. Chắc cháu phải nhanh chân hơn nữa để chọn phòng. Cháu sẽ tìm thử ở 02 web chú đề cập xem có căn nào phù hợp không? Sau đặt phòng là lịch trình tham quan nữa... Cháu thật là hồi hộp vì đây là lần đầu cháu đi xa thế này >< (cháu đang ở vn)

Xuka109
18-09-2013, 19:19
Mình đã dùng housetrip cho một chuyến đi Praha cùng với gia đình. Về cơ bản thì trang web này chỉ là bên trung gian để mình liên hệ với chủ nhà thôi. Còn mọi việc từ nhận phòng, kiểm tra tình trạng nhà và trả phòng là do bạn tự thỏa thuận với chủ nhà. Vì thế dịch vụ, và điều kiện tốt hay không phụ thuộc hoàn toàn vào chủ nhà bạn nhé. Thêm một lưu ý nữa là đến các thành phố lớn thì bạn cũng nên quan tâm đển địa điểm thuê phòng có thuận tiện cho việc đi lại không. Nhiều khi thuê phòng ở xa sẽ rẻ được một chút nhưng khi đến nơi mới biết là đi đâu cũng khó khăn, và thường đi từ ngoại ô vào thành phố (VD Paris) thì tiền tàu sẽ đắt hơn nhiều đấy.
Theo ý kiến của riêng mình Houstrip chỉ phù hợp với chuyến đi tương đối dài ngày ở cùng một địa điểm. Bạn muốn tự tìm hiểu khám phá và tự nấu ăn để hợp khẩu vị và giảm chi phí. Với các ưu điểm này thì nó phù hợp hơn với gia đình đi nghỉ chứ k phải dành cho các bạn từ xa đến và muốn đi cho thật nhiều điểm.
Riêng việc liên hệ nhận và trả phòng đã mất nhiều thời gian rồi vì thế nếu đi gấp như bạn mình khuyên nên tìm phòng khách sạn qua booking.com cho nhanh.

Đi châu Âu cuối tháng 9 mà giờ bạn vẫn chưa book hết vé và phòng thì cũng căng đấy. Ở Châu Âu vé tàu xe hay máy bay mà đặt trước gì giảm được khá nhiều tiền. Nếu bạn tính cứ đến nơi rồi mới mua thì vừa bị giá cao vừa chưa chắc có giờ hợp lí. Đã thế lại còn dành một phần thời gian đi chơi để đi mua vé nữa. Ở châu Âu có cái hay là hầu hết các loại vé đường dài đều có thể đặt qua mạng rất tiện lợi. Nếu bạn có thẻ visa hoặc master thì nên tận dụng lợi thế này.

Mình chưa biết bạn định xử lí thế nào với đống vali mỗi khi đến nơi, và khi chuyển chặng bay sang các hãng giá rẻ bạn sẽ phải trả thêm tiền một kiện hàng kí gửi tầm 30e cho mỗi chặng. Nếu bạn chỉ định ở lại các thành phố lớn trong khoảng 3 ngày thì phải tận dụng thời gian để đi chơi ngay từ khi xuống sân bay. Mệt mỏi nhất là kéo vali lê lết qua các địa điểm du lịch. Nhất là ở các thành phố lớn như Paris bạn phải đi bộ nhiều, lên xuông metro nhiều cũng khá là vất vả nếu hành lí cồng kềnh.

Mình rất cảm ơn bạn Birina vì những tư vấn rất hữu ích. Theo như bạn phân tích mình cũng thấy hợp lý nhất là mình không nên đặt ở housetrip (một phần mình cũng ko biết tiếng pháp) lại ko có kinh nghiệm sống ở nước ngoài nên nếu thuê như vậy sợ gặp nhiều vấn đề. Mình update thêm một chút là mấy hôm trước mình cũng đặt xong vé máy bay và vé tau cho các chặng rồi ( thực ra vì mình cũng chỉ đi 3 thành phố) nên mình đã mua thêm hành lý ký gửi khi đi máy bay (và sẽ mang theo những đồ dùng cần thiết nhất thôi). Riêng vé tàu từ venice đến roma thì khi mua mình không thấy mục chọn hành lý, ko biết sẽ được phép mang bao nhiêu kg? Không biết có phải 15kg/người không, nhờ mọi người chỉ giúp ? Mong mọi người thông cảm vì quá thiếu kinh nghiệm phượt nhiều nên mạn phép hỏi hơi nhiều và rườm rà :p

Many thanks,

ribina
18-09-2013, 19:36
Mình rất cảm ơn bạn Birina vì những tư vấn rất hữu ích. Theo như bạn phân tích mình cũng thấy hợp lý nhất là mình không nên đặt ở housetrip (một phần mình cũng ko biết tiếng pháp) lại ko có kinh nghiệm sống ở nước ngoài nên nếu thuê như vậy sợ gặp nhiều vấn đề. Mình update thêm một chút là mấy hôm trước mình cũng đặt xong vé máy bay và vé tau cho các chặng rồi ( thực ra vì mình cũng chỉ đi 3 thành phố) nên mình đã mua thêm hành lý ký gửi khi đi máy bay (và sẽ mang theo những đồ dùng cần thiết nhất thôi). Riêng vé tàu từ venice đến roma thì khi mua mình không thấy mục chọn hành lý, ko biết sẽ được phép mang bao nhiêu kg? Không biết có phải 15kg/người không, nhờ mọi người chỉ giúp ? Mong mọi người thông cảm vì quá thiếu kinh nghiệm phượt nhiều nên mạn phép hỏi hơi nhiều và rườm rà :p

Many thanks,

Mình chưa đi tàu ra ngoài Pháp bao giờ nên không rõ lắm. Tuy nhiên nếu đi trong Pháp thì kể cả đi TGV cũng không bị kiểm soát hành lí. Bạn có thể vác được bao nhiêu vali chất lên tàu đều okie.
Theo suy đoán của mình thì tàu đi từ Venice đến Roma thì là tàu chạy nội địa của Ý, chắc chỉ soát vé người thôi (thường là soát vé trên tàu khi mọi người đã ngồi ổn định) còn hành lí thì hành khách tự bảo quản nếu là túi nhỏ, còn vali lớn thì thường để ở đầu toa.

Xuka109
18-09-2013, 20:13
Mình chưa đi tàu ra ngoài Pháp bao giờ nên không rõ lắm. Tuy nhiên nếu đi trong Pháp thì kể cả đi TGV cũng không bị kiểm soát hành lí. Bạn có thể vác được bao nhiêu vali chất lên tàu đều okie.
Theo suy đoán của mình thì tàu đi từ Venice đến Roma thì là tàu chạy nội địa của Ý, chắc chỉ soát vé người thôi (thường là soát vé trên tàu khi mọi người đã ngồi ổn định) còn hành lí thì hành khách tự bảo quản nếu là túi nhỏ, còn vali lớn thì thường để ở đầu toa.

Cảm ơn ribina, nếu vậy thì vấn đề hành lý cũng tạm okie rồi. Hình như bạn đang ở pháp? Mình sẽ tìm hiểu thêm để lên lịch trình 4 -5 ngày ở paris. Lúc đấy hi vọng bạn lướt qua và góp ý giúp :x

ribina
18-09-2013, 20:56
Đúng là mình đang ở Paris, nhưng thú thật với bạn là mình biết đến phuot.vn là vì có một lần phải tìm thông tin du lịch Paris để dẫn bạn mình đi chơi. Nếu nói về du lịch Paris thì tất tần tật mọi thứ cần thiết đều ở đây: https://www.phuot.vn/threads/7807-Paris-cho-d%C3%A2n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-nghi%E1%BB%87p-d%C6%B0

Mình cũng không phải là ít đi nhưng là đi lang thang để cảm nhận cuộc sống của Paris chứ không mấy khi đi bảo tàng.
Nếu bạn có 4-5 ngày ở Paris thì là quá đủ để du lịch...và nếu biết sắp xếp thì chắc sẽ có một hoặc hai ngay để sống và cảm nhận chứ không chỉ đơn thuần là du lịch.

moon_city
18-09-2013, 22:26
Cảm ơn ribina, nếu vậy thì vấn đề hành lý cũng tạm okie rồi. Hình như bạn đang ở pháp? Mình sẽ tìm hiểu thêm để lên lịch trình 4 -5 ngày ở paris. Lúc đấy hi vọng bạn lướt qua và góp ý giúp :x

Bạn Xuka109 ở Paris ngày nào thế? Đã tìm được khách sạn nào ưng ý chưa. Tớ cũng đang đi tìm khách sạn đây. Gần sát ngày đi rồi mà tớ còn chưa có chuẩn bị được gì đây.
Chú TravelBug, bạn Ribina và mọi người cho cháu hỏi, khách sạn khu vực quận 15, 14 (gần Montparnasse) ở có được không ạ? Giá khoảng 120$/phòng/2 người. Cháu có chuyến tàu đi nice từ 6h49p sáng thì đi từ khách sạn đó ra bến tàu Gare de Lyon có xa lắm không ạ? Nên check out khách sạn trước khoảng bao nhiêu lâu thì vừa ạ?

ribina
19-09-2013, 06:09
Bạn Xuka109 ở Paris ngày nào thế? Đã tìm được khách sạn nào ưng ý chưa. Tớ cũng đang đi tìm khách sạn đây. Gần sát ngày đi rồi mà tớ còn chưa có chuẩn bị được gì đây.
Chú TravelBug, bạn Ribina và mọi người cho cháu hỏi, khách sạn khu vực quận 15, 14 (gần montnarmasse) ở có được không ạ? Giá khoảng 120$/phòng/2 người. Cháu có chuyến tàu đi nice từ 6h49p sáng thì đi từ khách sạn đó ra bến tàu Gare de Lyon có xa lắm không ạ? Nên check out khách sạn trước khoảng bao nhiêu lâu thì vừa ạ?

Khu vực quận 14, 15 của Paris gần gare Montparnasse (đây là một gare lớn tương tự Gare de Lyon) từ đây ra gare de Lyon có bus N02 đi chỉ hết 18 phút. Nhưng để cụ thể và tìm đường đi nhanh nhất giữa hai gare (phụ thuộc vào giờ xuất phát của bạn) thì bạn nên tìm trên ratp cho chính xác: http://www.ratp.fr/itineraires/fr/ratp/recherche-avancee
Gần 7h tàu mới xuất phát từ gare de lyon thì vô tư, giờ đó Paris không thiếu phương tiện để đi đâu.

Khu vực gần tour Montparnasse mình nghĩ là ở được, an ninh tốt hơn phía bắc. Nhưng giá như vậy thì mắc quá.
Mình có quen một cô người Việt chuyên cho thuê phòng theo ngày, căn hộ của cô ấy cho thuê gần port de choissy (quận 13) có thể ở được tầm 4-5 người. Hoặc nếu bạn chỉ có 1-2 người thì có thể thuê một nửa căn hộ. Giá cả là 20euros/người/1ngay đêm. Mình đã thuê ở đây 2 lần giúp cho người quen (là các bác tầm 40-50 tuổi đi công tác, và thấy mọi người đều hài lòng).
Bạn đi gấp quá mà giờ mới tìm phòng thì mình k chắc có phòng trống hay không, nhưng nếu muốn bạn cứ thử liên hệ xem, đây là số điện thoại: 07 77 79 37 60, cô chủ nhà tên là Lê.
Đây là số điện thoại của cửa hàng bán quần áo của cô ấy. Nên chắc bạn không gọi viber được mà phải gọi trực tiếp, thường thì tầm 11h trưa mới mở cửa hàng nên bạn phải chờ đến chiều tối ở VN hãy gọi (hiện giờ ở Pháp và VN đang chênh 5 tiếng)
Nếu cô ấy có hỏi ai giới thiệu thì bạn nói là anh Chung ở Polytechnique (mình 31 tuổi :) ) giới thiệu hoặc bạn cứ nói là tìm trên daugau.com cũng được.
Mình hiện vẫn giữ email hình ảnh phòng ở mà cô ấy đã gửi cho mình từ trước. Nếu bạn cần thêm thông tin thì pm email cho mình mình sẽ chuyển cho bạn.

moon_city
19-09-2013, 08:17
Khu vực quận 14, 15 của Paris gần gare Montparnasse (đây là một gare lớn tương tự Gare de Lyon) từ đây ra gare de Lyon có bus N02 đi chỉ hết 18 phút. Nhưng để cụ thể và tìm đường đi nhanh nhất giữa hai gare (phụ thuộc vào giờ xuất phát của bạn) thì bạn nên tìm trên ratp cho chính xác: http://www.ratp.fr/itineraires/fr/ratp/recherche-avancee
Gần 7h tàu mới xuất phát từ gare de lyon thì vô tư, giờ đó Paris không thiếu phương tiện để đi đâu.

Khu vực gần tour Montparnasse mình nghĩ là ở được, an ninh tốt hơn phía bắc. Nhưng giá như vậy thì mắc quá.
Mình có quen một cô người Việt chuyên cho thuê phòng theo ngày, căn hộ của cô ấy cho thuê gần port de choissy (quận 13) có thể ở được tầm 4-5 người. Hoặc nếu bạn chỉ có 1-2 người thì có thể thuê một nửa căn hộ. Giá cả là 20euros/người/1ngay đêm. Mình đã thuê ở đây 2 lần giúp cho người quen (là các bác tầm 40-50 tuổi đi công tác, và thấy mọi người đều hài lòng).
Bạn đi gấp quá mà giờ mới tìm phòng thì mình k chắc có phòng trống hay không, nhưng nếu muốn bạn cứ thử liên hệ xem, đây là số điện thoại: 07 77 79 37 60, cô chủ nhà tên là Lê.
Đây là số điện thoại của cửa hàng bán quần áo của cô ấy. Nên chắc bạn không gọi viber được mà phải gọi trực tiếp, thường thì tầm 11h trưa mới mở cửa hàng nên bạn phải chờ đến chiều tối ở VN hãy gọi (hiện giờ ở Pháp và VN đang chênh 5 tiếng)
Nếu cô ấy có hỏi ai giới thiệu thì bạn nói là anh Chung ở Polytechnique (mình 31 tuổi :) ) giới thiệu hoặc bạn cứ nói là tìm trên daugau.com cũng được.
Mình hiện vẫn giữ email hình ảnh phòng ở mà cô ấy đã gửi cho mình từ trước. Nếu bạn cần thêm thông tin thì pm email cho mình mình sẽ chuyển cho bạn.

Cảm ơn anh Chung ribina nhiều nhé. Vì 2 người bọn em đều bận quá nên sát đến ngày đi mới đặt, đành phải chấp nhận giá đắt hơn nhiều. Em sẽ thử liên hệ với chị Lê tối nay xem có còn phòng không.

moon_city
19-09-2013, 13:32
Chú TravelBug và mọi người ơi, cháu dự định sẽ rời Venice vào ngày 6/10 để đi Thụy Sĩ (mục tiêu của cháu là đi Jungfraujoch). Lịch trình tạm thời của cháu là : từ Venice đi tàu đến Interlaken lúc 23h ngày 6/10 (cháu check được 1 chuyến tàu trên raileurope.com hết 104EUR), nghỉ đêm ở Interlaken đến sáng sớm ngày 7/10 thì đi tàu lên Jungfraujoch. Chiều tối xuống thì đi Lauterbrunnen, ở Lauterbrunnen 1 đêm, chơi ở đây 1 ngày đến 20h ngày 8/10 sẽ bắt tàu đêm đi Munich. Nhờ chú và mọi người xem giúp cháu lịch trình như thế đã ổn chưa ạ? Mà vé tàu từ Interlaken đi Jungfraujoch, từ Jungfraujoch đến Lauterbrunnen, từ Lauterbrunnen đến Interlaken có cần phải mua trước không hay đến nơi mua cũng được ạ? Cháu cảm ơn chú và mọi người.

ribina
19-09-2013, 14:01
Đính chính lại là cô Lê nhé (cô già rồi) gọi chị không ổn :)

TravelBug
19-09-2013, 15:07
Chú TravelBug và mọi người ơi, cháu dự định sẽ rời Venice vào ngày 6/10 để đi Thụy Sĩ (mục tiêu của cháu là đi Jungfraujoch). Lịch trình tạm thời của cháu là : từ Venice đi tàu đến Interlaken lúc 23h ngày 6/10 (cháu check được 1 chuyến tàu trên raileurope.com hết 104EUR), nghỉ đêm ở Interlaken đến sáng sớm ngày 7/10 thì đi tàu lên Jungfraujoch. Chiều tối xuống thì đi Lauterbrunnen, ở Lauterbrunnen 1 đêm, chơi ở đây 1 ngày đến 20h ngày 8/10 sẽ bắt tàu đêm đi Munich. Nhờ chú và mọi người xem giúp cháu lịch trình như thế đã ổn chưa ạ? Mà vé tàu từ Interlaken đi Jungfraujoch, từ Jungfraujoch đến Lauterbrunnen, từ Lauterbrunnen đến Interlaken có cần phải mua trước không hay đến nơi mua cũng được ạ? Cháu cảm ơn chú và mọi người.

Tại sao bạn không search thẳng từ sbb.ch mà search qua raileurope chỉ là 1 trang trung gian nên thường giá đắt hơn trang gốc? Tôi thử search sbb qua các chi tiết bạn nêu và tìm được giá vé là 80CHF, rẻ hôn eúo nhé!:

Outward journey
Venezia S. Lucia - Interlaken Ost
Via Brig - Spiez - Spiez, Bahnhof - Interlaken Ost, Bahnhof
Sun, 06.10.13, 16:20 - 22:44 Hour
Duration: 06:24, 2x Change(s)
Passengers: 1 Adult, 2nd Class
Special offers
Prices apply to all customers and include all compulsory supplements.
Details of any seat reservation charges are shown in the next stage of the booking process.

Total for outward journey Outward journey
standard offer
Refund / Exchange possible

Prices per person
Conditions and validity
80.00
Total selected CHF 80.00

Nếu có thể, nên mua Half Fare Card, khi đi lại bằng train trên đất TS và tàu lên Jungfraujoch cùng đi taù du ngoạn trên hồ sẽ rẻ hơn nhiều:

http://www.myswissalps.com/swisshalffarecard.asp?lang=EN

Hay:

http://www.sbb.ch/en/travelcards-and-tickets/railpasses/half-fare-travelcard.html

moon_city
19-09-2013, 16:59
Tại sao bạn không search thẳng từ sbb.ch mà search qua raileurope chỉ là 1 trang trung gian nên thường giá đắt hơn trang gốc? Tôi thử search sbb qua các chi tiết bạn nêu và tìm được giá vé là 80CHF, rẻ hôn eúo nhé!:

Outward journey
Special offers
Details of any seat reservation charges are shown in the next stage of the booking process.

standard offer

Prices per person
Conditions and validity
80.00
Total selected CHF 80.00

Nếu có thể, nên mua Half Fare Card, khi đi lại bằng train trên đất TS và tàu lên Jungfraujoch cùng đi taù du ngoạn trên hồ sẽ rẻ hơn nhiều:

Hay:

http://www.sbb.ch/en/travelcards-and-tickets/railpasses/half-fare-travelcard.html

Cháu cảm ơn chú TravelBug nhiều lắm, đúng là kĩ năng search của cháu không tốt nên mặc dù hôm trước cháu ngồi cặm cụi xem cả trang sbb mà không search ra. Chú cho cháu hỏi thêm là nếu mua Half Fare Card thì chặng mà đi từ Venice sang có được giảm giá không ạ? Cháu nên có nên mua Half Fare Card trước rồi mới đặt vé từ Venice đến Interlaken không ạ? Vì cháu vào đặt thử thì chỉ thấy có phần railplus thôi, chắc không phải là ưu đãi do Half Fare Card.

Xuka109
19-09-2013, 21:04
Chú TravelBug, bạn Ribina và mọi người cho cháu hỏi, khách sạn khu vực quận 15, 14 (gần Montparnasse) ở có được không ạ? Giá khoảng 120$/phòng/2 người. Cháu có chuyến tàu đi nice từ 6h49p sáng thì đi từ khách sạn đó ra bến tàu Gare de Lyon có xa lắm không ạ? Nên check out khách sạn trước khoảng bao nhiêu lâu thì vừa ạ?

Mình thấy bạn này cũng giống mình quá, chuẩn bị mọi thứ rất gấp gáp. Tớ còn xin visa muộn hơn cả bạn. Tớ vẫn chưa đặt được phòng bạn à. Vẫn đang tranh thủ search, hôm trc tớ có gửi mes vào inbox của bạn để hỏi thông tin đi cùng mà không thấy trả lời... Nên tớ đã đặt vé sang 15/10 mất rùi :p

Có gì tìm hiểu được bọn mình chia sẻ nhé ! Bạn hỏi được nhà cô Lê chưa?

moon_city
19-09-2013, 22:43
Mình thấy bạn này cũng giống mình quá, chuẩn bị mọi thứ rất gấp gáp. Tớ còn xin visa muộn hơn cả bạn. Tớ vẫn chưa đặt được phòng bạn à. Vẫn đang tranh thủ search, hôm trc tớ có gửi mes vào inbox của bạn để hỏi thông tin đi cùng mà không thấy trả lời... Nên tớ đã đặt vé sang 15/10 mất rùi :p

Có gì tìm hiểu được bọn mình chia sẻ nhé ! Bạn hỏi được nhà cô Lê chưa?
Ôi tiếc thế. Tớ vừa check inbox đúng là tớ đã miss mất mes của bạn chưa trả lời.
Tớ đã gọi điện cho cô Lê đặt phòng rồi, cô nói sáng mai sẽ gửi email hướng dẫn đường cho tớ. Bọn tớ có 2 người thì ở 1 phòng nhỏ nhà cô, có bếp và toilet riêng. Giá 20e/ng/đêm. Anh Chung Ribina nói ở đó cũng tiện đi lại và an toàn lắm nên tớ cũng thấy yên tâm. Mà a Chung cũng nhiệt tình lắm luôn.

ribina
19-09-2013, 23:35
Cuối ngày làm việc rảnh viết cái note trả lời thắc mắc đi lại của hai bạn.
1. Đi từ Paris Beauvais về Thương Vụ Việt (line M1) thế nào?
a. Mình google thì Thương vụ Việt ở địa chỉ 44, Avenue de Madrid Neuilly Sur Seine 92200 gần bến Pont de Neuilly (M1)
b. Từ sân bay Paris Beauvais về Paris có xe bus riêng của sân bay. Xe bus này dừng ở Porte de Maillot. Như vậy khi xuống sân bay bạn cứ tìm bus đi về Paris mà ngồi một mạch là đến nơi (đi hết tầm hơn 1h).
c. Porte Maillot năm ngay trên đường M1. Bạn xuống bến metro Porte Maillot để đi M1 hướng La Défense. Tới bến thứ 2 (Pont de Neuilly) là xuống (đi Metro qua hai bến chắc mất 4 phút thôi)

2. Đi từ Paris CDG về Porte de Choissy:
a. VNA thì về terminal 2E của CDG. Từ chỗ ra khỏi máy bay bạn cứ nhìn biển RER B mà đi là sẽ tới chỗ mua vé tàu về Paris
b. Lâu lắm mình k đi tàu ra CDG nên k rõ giá vé, nhưng mấy người bạn gần đây từ VN sang đều nói là xếp hàng mua vé rất lâu (tầm 30-45 phút) do không có thẻ visa và tiền lẻ. Nên nếu bạn chuẩn bị được tiền lẻ tầm 5-10 euro hoặc tiền xu thì các tốt, lúc đó các bạn sẽ mua vé ở quầy tự động chắc sẽ nhanh hơn. Giá vé khoảng 10 euro một người thì phải
c. Về đến Porte de Choissy có 2 cách:
c.1. Đi toàn bộ bằng RER và metro thì không mất thêm vé nào cả: cách này tiết kiệm nhưng khó khăn cho bạn nào mới qua vì phải chuyển tàu trong gare trung tâm là Chatelets les halles. Gare này rộng nên mới sang mà tìm đường chắc hơi choáng.
c2. Đi RER đến bến Cite Univercite thì xuống tàu (đi thẳng một mạch từ sân bay đến đây mà k phải đổi tàu). Đi ra và lên trên mặt đất.
Ra khỏi cửa gare là nhìn thấy đường Tramway trước mặt. Bạn phải mua thêm một vé Metro T+ để đi tramway (nên mua một tập 10 vé sẽ rẻ hơn). Muốn đến Porte de Choissy thì bạn đi Tramway theo hướng Porte Ivy từ bến Cite Université. Tramway chạy tương đối chậm nên bạn cứ vừa ngắm cảnh vừa nhìn tên bến mà xuống.
Đến nơi mà đt chưa có GPS thì chỉ có cách in bản đồ ra từ trước mà đi thôi.

moon_city
20-09-2013, 16:54

Outward journey
Special offers

standard offer

Prices per person
Conditions and validity
80.00
Total selected CHF 80.00

Hay:

Chú TravelBug ơi, cháu vừa đặt hành trình ở trên đây, nhưng giá vé 80CHF chỉ là cho chặng từ Venice đến Brig thôi ạ. Còn lộ trình trên họ đưa ra chỉ để advise mình đến được Interlaken thôi, tức là để đến được interlaken thì cháu sẽ phải đặt thêm 1 chặng tàu từ Brig đến Spiez, từ Spiez đi bộ ra bến xe bus bắt bus đến Interlaken. Họ tính thời gian đổi tàu ở Brig có 4p thì không biết có vội vàng quá không.
Chú TravelBug với bạn nào đã từng đi Thụy Sĩ thấy giờ tàu chạy bên đấy có chính xác không ạ?

Xuka109
21-09-2013, 14:32
Đính chính lại là cô Lê nhé (cô già rồi) gọi chị không ổn :)

Dear anh Chung,
Nhờ anh gửi giúp em hình ảnh phòng nhà cô Lê vào email [email protected] giúp em. Theo anh, em nên ở Thương Vụ Việt hay nhà cô Lê ( mức giá ngang nhau) và nhờ anh xem giúp em nếu vậy đường đi từ Paris Beauvais có tiện không vì em 9h tối mới xuống sân bay?

Em cảm ơn anh rất nhiều

TravelBug
21-09-2013, 18:46
Tàu Thụy Sĩ nổi tiếng chính xác như đồng hồ của họ vậy cháu ơi, nhưng nếu lỡ chuyến thì nhân viên trên ga đó có thể sắp xếp cho cháu đi chuyến kế mà. Nếu cháu có Half Fare Card, thì các chuyến tàu cháu đi trên đất TS đều được bớt 50 phần trăm hết (như tên gọi của card đó!)

ribina
22-09-2013, 03:39
Dear anh Chung,
Nhờ anh gửi giúp em hình ảnh phòng nhà cô Lê vào email [email protected] giúp em. Theo anh, em nên ở Thương Vụ Việt hay nhà cô Lê ( mức giá ngang nhau) và nhờ anh xem giúp em nếu vậy đường đi từ Paris Beauvais có tiện không vì em 9h tối mới xuống sân bay?

Em cảm ơn anh rất nhiều

Ở Paris thì mấy cơ quan của VN như Trung Tâm Văn Hóa VN, Thông tấn xã VN hay Thương Vụ Việt đều lấy trụ sở của mình để kinh doanh khách sạn cho người Việt thì phải :)
Có vẻ như 20e/người/1 ngày đêm là giá chung của các bạn VN. Hai chỗ Thông tấn xã và Thương Vụ Việt anh đều không biết là phòng ốc như thế nào, và cũng không có bạn đã từng ở để hỏi tình hình. Chỉ có chỗ TTVH VN ở Pháp thì anh biết là rất chật và bẩn...nói chung từ HN sang mà ở TTVH thì chắc thất vọng về Paris luôn.

Vì không biết phòng ốc ở Thương Vụ Việt thế nào nên anh chỉ đánh giá về vị trí thôi nhé.
Nếu từ Beauvais về thì chỗ Thương Vụ Việt là rất rất tiện đường rồi. Đường metro 1 cũng là đường chính nên đi lại tấp nập hơn là về chỗ nhà cô Lê.
Cả hai chỗ này chỗ này đều không phải thuộc địa phận Paris nhưng nếu đi lại thì không nhận ra đâu. Về an ninh thì cả hai bên đều okie.
Điểm cộng ở nhà cô Lê là gần chợ Tàu, chợ Việt (đi bộ ra được) và có bếp nên tiện đi chợ và tự nấu đồ ăn cho tiết kiệm.
Điểm cộng ở chỗ Thương Vụ Việt là nằm trên khu vực giầu nhất của Paris, tập trung các thành phần nhà giầu và quí tộc ở vùng đấy :)

Anh chỉ nêu thông tin như vậy còn tùy em quyết định

ps: Metro ở Paris chạy đến 12h30 - 1h đêm tùy tuyến, nên k sợ về đến Paris mà k có phương tiện đi lại. Để tìm đường đi như thế nào em vào trang web này nhé: http://www.ratp.fr/
Bus của sân bay sẽ về Paris và đỗ ở bến Porte de Maillot
Nhà cô Lê ở bến Porte de Choissy

Xuka109
29-10-2013, 00:03
Xin chào mọi người,

Trước hết một lần nữa xin chân thành cảm ơn những thông tin bổ ích trên phuot từ rất nhiều thành viên tốt bụng như chú travel bug, chị linh thúy, anh ribina, anh bố khỉ bên box italia ... Vợ chồng em đã hoàn thành chuyến đi dự kiến venice rome paris tốt đẹp trong 12 ngày mà ko gặp phải vấn để gì lớn. Hầu hết thông tin trên phuot đã quá đầy đủ và rõ ràng để ko bị bỡ ngỡ. Duy chỉ có một số lưu ý em muốn viết lên đây để các bạn sau lưu ý.
1. Ở Venice:Recommend BB Paradiso cho ai muốn ở mestre như mình, rất ổn. Mình gặp phải ngày đình công bus và water bus ko hoạt động dù đã mua vé và quầy bán vé trung tâm vẫn mở. Thông báo đình công được thông báo bằng tiếng Ý :( dán ở bến xe bus. Mình đã bị phí thời gian chờ đợi 1,5 tiếng do ko đọc dc tiếng ý như nh khách du lịch cùng chờ ở mestre station. Giải pháp lả ghép người đi taxi : 25e/4 chỗ/ mestre station đến venice , hoặc mình đi nhờ dc xe bus sân bay đỗ gần đó (free do anh tài xế tốt bụng).
@ Xe bus ACTV chở thẳng về Venice còn xe bus (hình như là AOTV) đi đến mestre.

2.Ở Rome: Mình gặp biểu tình gì đó và xe bus 360 về thương vụ đổi tuyền chạy ko đi qua chỗ Via Po như thường lệ vì ko hỏi trc lái xe nên sau đó mình phải đi bộ xa để về. Thương vụ có quy định về trc 10h nhưng có một hôm 2vc chờ ngoài cửa 1,5 tiếng đến 10h30 mới có người về mở cửa cho ( TV ko đua chìa khóa cho khách) . Một số xe bus từ thương vụ đi trung tâm cũng đã bị thay đổi tuyến đến đường khác gần đó , ko chạy qua Po nữa. Vì vậy mình thấy ở đây cũng tạm được nhưng vấn đề đi lại với mình ko thuận lợi nên mất khá nhiều thời gian. Bus ở rome hình như tăng cường cảnh sát ktra vé vào ngày làm việc, cuối tuần ko thấy kiểm tra.

3. Paris: Lúc đi lâu đài versaille, chiều đi ko hiểu sao e vẫn dùng được vé t + vì ko thấy chỗ máy cà thẻ cho đến khi ra khỏi trạm cuối ở versaille. (Chẳng hiểu sao nhưng với một người cũng chưa du lịch quá nhiều như 02 vc lại ko ấn tượng mấy với Versaille, 02 cung nhỏ có phần hơi pình phường) . Nên chỉ mất vé khi đi về. Trong time ở Paris, Line M1 bị tạm ngừng hoạt động để hoàn thiện trong vài tiếng và người ta có cung cấp bus thay thế .
Khi hoàn thuế sẽ phải xếp hàng 2 lần, 1 lần để đóng dấu và sau đó để nhận tiền.
Ở Paris thì mình ở thương vụ phòng ở tâng 1, và mình thấy ok với thương vụ. Anh C và vợ khá nhiệt tình.

Ngoài những trục trặc nhỏ ở trên thì mọi thứ đều đẹp tuyệt hơn tưởng tượng và rất đáng để cố gắng đến. Paris và venice là những tp tuyệt đẹp, mùa thu ở vườn luxembourg cũng quá tuyệt vời. Người ý rất nhiệt tình, người paris thì cũng nhiệt tình nếu bạn biết chọn người để hỏi.

Một chút chia sẻ nhỏ, hi vọng mọi ng có thêm chút kinh nghiệm với các cuộc đình công.

ribina
31-10-2013, 06:27
Chúc mừng hai bạn đã có một chuyến đi tốt đẹp.
Thông thường thì Đình Công là đặc sản của dân Pháp. Vậy mà bạn không phải quốc bộ về nhà vì Metro của Paris không chạy là thành công rồi.
ps: với thành phố chằng chịt Metro và RER như Paris, thì đa số các cuộc đình công là làm hệ thống tàu tê liệt đầu tiên. Metro của Paris mà dừng chạy hai ngày thôi là Chính Phủ Pháp phải nhượng bộ ngay :D