PDA

View Full Version : Gấp, gấp, gấp! Hỏi về thủ tục đi Thái

locnguyen132
03-09-2013, 21:52
Sai chỗ mod chuyển dùm em với !

Em vừa mới mua được vé máy bay đi Thái vào ngày 5/9. Nhưng con bé bên VietJet air lại bảo là lúc làm thủ tục phải trình cả vé về. Cơ mà em chi định đi máy bay sang Thái thôi rồi sẽ đi Mã bằng tàu hỏa, giờ em chưa biết tính sao? AE có kinh nghiệm hướng dẫn với. :3

tranttlinh
04-09-2013, 01:01
Ơ, lần đầu mình nghe tới chuyện lúc làm thủ tục đi phải trình vé về đấy.
Cứ bảo là lúc về tao đi đường bộ.

locnguyen132
04-09-2013, 01:21
Ơ, lần đầu mình nghe tới chuyện lúc làm thủ tục đi phải trình vé về đấy.
Cứ bảo là lúc về tao đi đường bộ.

Mình mới đi lần đầu nên không rõ lắm, ý chị ấy bảo là phải chứng minh ngày về hoặc đi tiếp ra khỏi đất Thái ( dạng vậy). Mình chỉ sợ tới hôm ra sân bay lại không đi được thì hỏng hết. Hay là con bé hù mình nhỉ? ><

hoangvanphuong75
04-09-2013, 09:15
@Locnguyen132: họ có quyền từ chối, vì em không có 1 cái vé về nào khác, nhiều người bị rồi. Vấn đề bây giờ là em mua vé Malay về Saigon or book Vietnam airlines (qua đại lý) Bangkok-Saigon sau khi check in Vietjet xong gọi điện cho đại lý hủy cái vé VN Air kia, bạn anh đã bị và làm như vậy. Còn khi nhập cảnh Thai họ không quan tâm vé về, trong immigration form em ghi bus to KL, or bus to Cam (nếu em về Cam), nhưng bus to Cam or Laos hợp lý hơn vì 2 nước này border với mình.

son200785
04-09-2013, 09:28
vậy thì bạn phải có vé về từ Malay về VN

nightpinky
04-09-2013, 10:10
Lần đầu tiên biết về câu hỏi này đấy... Bạn cứ trả lời đó là việc của tôi, xem sao nào... Cả nhà thử Google xem có cái quy định này không nhé?

locnguyen132
04-09-2013, 10:28
@Locnguyen132: họ có quyền từ chối, vì em không có 1 cái vé về nào khác, nhiều người bị rồi. Vấn đề bây giờ là em mua vé Malay về Saigon or book Vietnam airlines (qua đại lý) Bangkok-Saigon sau khi check in Vietjet xong gọi điện cho đại lý hủy cái vé VN Air kia, bạn anh đã bị và làm như vậy. Còn khi nhập cảnh Thai họ không quan tâm vé về, trong immigration form em ghi bus to KL, or bus to Cam (nếu em về Cam), nhưng bus to Cam or Laos hợp lý hơn vì 2 nước này border với mình.
Cám ơn anh, nhưng mà em thấy bên Viet Nam airline lại thu phí hoàn vé 300k, cứ thế mình lại mất 300k vô lí thế sao anh? :(

Lần đầu tiên biết về câu hỏi này đấy... Bạn cứ trả lời đó là việc của tôi, xem sao nào... Cả nhà thử Google xem có cái quy định này không nhé?
Em cũng search rồi mà không thấy ai nói về vấn đề này cả

capcuu
04-09-2013, 10:30
Em đã từng trả lời thế, năm 2008, và đã bị yêu cầu mua thêm vé về ngay ở sân bay. Bác nào đi đừng dại nghe lời xúi bẩy mà thách thức hải quan. Ở sân bay, nhân viên hải quan là vua, họ được quyền quyết định không cho mình xuất cảnh đơn giản bởi vì .... trông cái mặt nghi nghi. Ngồi bàn cãi quy định hết ngày, muộn chuyến bay mà không có ích lợi gì.
Bác chủ topic muốn đi thì gọi cho đại lý VietNamairline, đặt cọc tiền booking, lấy cái vé về booking thôi. Rồi sang đến bên Thái, email về xin hủy booking cũng được.

locnguyen132
04-09-2013, 10:52
Em đã từng trả lời thế, năm 2008, và đã bị yêu cầu mua thêm vé về ngay ở sân bay. Bác nào đi đừng dại nghe lời xúi bẩy mà thách thức hải quan. Ở sân bay, nhân viên hải quan là vua, họ được quyền quyết định không cho mình xuất cảnh đơn giản bởi vì .... trông cái mặt nghi nghi. Ngồi bàn cãi quy định hết ngày, muộn chuyến bay mà không có ích lợi gì.
Bác chủ topic muốn đi thì gọi cho đại lý VietNamairline, đặt cọc tiền booking, lấy cái vé về booking thôi. Rồi sang đến bên Thái, email về xin hủy booking cũng được.
Vậy chắc là em mua vé máy bay từ sing về SG được chứ ah? vì em định đi tới sin rồi bay về từ đấy. Có ai biết cách khác chỉ em với

minhxinchao
04-09-2013, 11:01
Ô hay nhỉ? Thế thì chả lẽ, e ko muốn về lại VN à? Thế thì cho dù bằng cách gì đi nữa: Tàu sang Mã hay từ Mã đi về VN thì cũng phải có vé rồi chứ? Chả lẽ, e sang Thái mới thèm mua vé tàu hỏa sao? Bình thường, khi mình đi chơi đâu thì nên có vé khứ hồi cho cẩn thận chứ nhỉ?
Nếu như cách nào đi chăng nữa: Vé tàu sang Mã, vé máy bay tiếp từ Mã về VN hay kiểu gì thì cứ show hết cho hải quan. Chỉ cần thấy đủ chặng về tới VN là đủ mà, đúng ko nhỉ?

SenHN
04-09-2013, 11:20
Bạn có passport và vé khứ hồi là đi thôi

hoangvanphuong75
04-09-2013, 14:26
@locnguyen132: nếu thực sự em bay về từ Sing, thì hãy mua ngay vé Sing-VN, đồng thời vé Surathani/Krabi/Hatyai-KL, or mua train online gấp Alor Setar/Hatyai-KL (Ktmb.com). Khuyên nên bay vì AA đang khuyến mãi rẻ hơn train.
Em không những thuyết phục được phía VN, mà còn Malay nữa. Em đi đường bộ vào Malay, không có vé rời thì Trai gái gì cũng bị giữ lại (cửa khẩu Malay-Thai). Hơn nữa southern Thai mấy bữa rày không êm.

nguyen.thao1884
05-09-2013, 09:27
cần phải có vé về bạn ah , dù là về từ đâu, không có vé về bên hải quan có thể từ chối , không cho bạn bay đó , mình đi thái , malai hay sin đều thấy hải quan hỏi vé về ngày nào đó

namchinh
05-09-2013, 10:43
Vậy chắc là em mua vé máy bay từ sing về SG được chứ ah? vì em định đi tới sin rồi bay về từ đấy. Có ai biết cách khác chỉ em với
Lời khuyên của tôi là: ngoài vé MB sang Thái, bạn bắt buộc phải có vé máy bay về Việt Nam (Mã - Việt hoặc Sinh - Việt) để chứng tỏ bạn không ở lại nước người ta thì mới có sức thuyết phục hải quan các nước nơi bạn đi qua (Việt, Thái, Mã, Sinh). Còn chặng Thái - Mã, Mã - Sinh thì bạn giải thích là di chuyển bằng đường bộ để tham quan (ô tô, tàu hỏa), chắc họ cũng không gây khó dễ (nếu không thuộc diện bị cấm xuất nhập cảnh). Dân mình hay đi phượt và đi tour Mã - Sinh bằng vé MB đi Mã, về Sinh (hoặc ngược lại) mà ít thấy ai kêu bị cấm bay hoặc cấm vào 2 nước đó cả !