PDA

View Full Version : AA - 4 Cháu - SGN - BKK (28/4 - 3/5/2011) - Gặp - Chơi

phnguyen
23-09-2010, 10:55
Tình hình là đã đặt vé AA 28/4-3/5/2011 (đi 9h45 về 15h55)
Hiện thời đoàn đã có 4 cháu (2 trai, 2 gái). Ai có đi cùng dịp thì gộp đoàn đi chung cho zui, hoặc gặp ở Thái ăn uống đàm đạo.
Lịch trình sẽ được đăng tiếp theo.

Gamondeluxe.
HCM

phnguyen
24-09-2010, 09:02
Cập nhật thêm 3 cháu đăng ký đang chờ đặt vé:
BD, PP & Friend

I'm Me
12-10-2010, 20:29
bác cho lun cái lịch trình được hem ạ? tình hình là nhóm em có 3 người bay cùng chuyến với bác hôm 28/4 đó ạ, nếu được chúng em xin nhập bọn ạ?

phnguyen
13-10-2010, 08:27
Ok lun. Bạn chờ mình vài ngày nhé. Mấy ngày đi công tác bạn te càng...
Bi

phnguyen
13-10-2010, 14:53
Đi Bắc Thái Lan được không bạn? Xem lộ trình thế này cho ý kiên nhé.

https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/ThailandNorthRoute.jpg

Mình đang cân nhắc giữa Nam TL & Bắc TL

Cheers,
B

I'm Me
14-10-2010, 16:12
Ok lah bạn, cung đường này nhóm mình cũng chưa đi nữa, nên đi đến chỗ mới là nhóm mình thik hah. Bạn xem hôm nào rãnh & rỗi hẹn mọi người óp éc bàn bạc lun được hem ợ?

aboakai
14-10-2010, 21:51
Ôi hay quá, bọn mình 1 trai 1 gái cũng đặt vé đi BKK dịp này, lộ trình dự kiến là 30/4-8/5: BKK-Ayutthaya-Sukhothai-Chiangmai(-Golden Triangle).

Nick Y! của mình aboakai

Bọn mình có thể ghép đoàn ở Thailand hoặc off trước khi đi nhỉ.

phnguyen
14-10-2010, 23:21
Hi all,
@ I'm me: Mình đang phân vân giữa cung đường núi, rừng và đi các tỉnh phía Nam kết hợp đi đảo. Bọn mình cùng phân tích và đề xuất lựa chọn.
@ Aboakai: Ý kiến hay! Nên hẹn nhau off phát bàn bạc cho cun thể. Nhân tiện mình góp ý tí: nên chọn một trong hai Ayu hoặc Sukho vì cơ bản hai cái này theme cũng giống tương đối.
=> OFF sau khi đã thống nhất lộ trình cụ thể nhé.

Mình nghĩ có thể đi:
- Bắc Thái Lan: BKK -> Ayu/Sukho -> Chiang Mai -> Chiang Dao (trekking: 2 ngày)

- Khu vực ven Đông Nam Thái Lan: Ko Tao, Ko Pha Ngan, Ko Samui, Surat Thani (đảo & ven biển) - có thể đi phà từ đất liền ra.

>< Khu vực ven Tây Nam Thái Lan: Phukhet, Ko PhiPhi, Ko Langta, Krabi, Phan Nga: Từ tháng 4 đến tháng 10 sẽ có mưa và...bão (có thể) nên chắc khó đi.
>< Không biết có khuyên mãi Tsunami???!!!

https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/ThailandSouth.gif
Cũng muốn kèm Pattaya mà chưa nghiên cứu cách nào tiện!

I'm Me
15-10-2010, 10:17
Bác phnguyen thịk là "oanh oanh võ võ", I'm Me thấy đi lộ trình nào cũng ok lah hết đóa. Chỉ có ý kiến 1 xíu về Pattaya thui vì bạn đã đi roài. P là thành phố ăn chơi thôi, cũng có biển nhưng biển hẻm được đẹp lém. Nếu thik coi mấy cái pede show, animal show hoặc vui chơi giải trí để relax hoặc cho bik thì mình ghé cũng được ợ.
P/S: để I'm Me hỏi thử 1 người bạn bên Thái về các cung đường trên, thời tiết & phương tiện di chuyển như thế nào cho mọi người yên tâm hen.

aboakai
16-10-2010, 10:17
@phnguyen: Ừ nên chia ra nhiều khu mỗi lần đi một khu là đẹp, mình nghĩ Ayu và Sukhothai đều là 2 cố đô của Thái có nhiều cái về lịch sử văn hóa để khám phá. Với lại nếu thích mình có thể đi thẳng tới Chiangmai luôn, không vấn đề gì. Nếu 2 đoàn đi chung thì cực vui

chỉ có 1 câu hỏi là các bạn đi 5 ngày có ngắn quá không, mình đi 9 ngày mà còn thấy thiếu :(.

phnguyen
18-10-2010, 21:07
@ aboakai: Hoàn toàn đồng ý với bạn, mình cũng đang nghĩ là fai sắp lộ trình cho thật khéo đây - nhưng không sao, cũng có kinh nghiệm "chạy giặc" rồi, nên chẳng lo.
@ I'm me: bỏ Pattaya là hoàn toàn chính xác, mình ko nghĩ là có thể đi sang đó mà vui thú với lộ trình chật hẹp như thế này. Hơn nữa, chỉ có một em trong đoàn mình có nhã ý đi điểm đấy thôi.

=> Mình lên lộ trình ngày chi tiết rồi các bạn góp lộ trình đoàn mình vào xem có thể cùng nhau trekking một phát không nhé.
Chắc ngày mốt mới làm được, máy ngày bận quá!
B
HCM

phnguyen
23-10-2010, 09:13
Vừa ngâm cứu lịch trình cho 5 ngày xong, thấy oải quá. KHông biết có nên chỉnh sửa lại địa điểm tham quan hay không. Các pác xem cho ý kiên:

https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/LichTrinhBKKCHM.gif

I'm Me
25-10-2010, 13:59
Bạn ah, theo lịch trình trên mình chủ yếu trekking ở Chiangmai thui & hok ghé Sukhothai ợ?

phnguyen
26-10-2010, 09:28
@ Me: Cũng đang chưa nghĩ ra cách gì nhét vào cho phù hợp. Và mình cũng chưa biết tham quan Sukho thì mất bao nhiêu thời gian. Bạn tư vấn hộ cái!!!
Sukho thì chỉ tham quan chứ đâu có ở lại nhỉ?
Thanks
B

I'm Me
02-11-2010, 15:28
Sorry bạn giờ mới trả lời vì mấy hôm nay bị dí quá. Mình cũng tìm thông tin về Sukho thì thấy đa số mọi người đều tạt qua tham quan thôi. Hehe, vì không muốn bỏ sót điểm du lịch hấp dẫn này nên I'm Me cũng hơi bị ham hố tẹo mà :D

phnguyen
02-11-2010, 18:57
Thực ra nếu đi bằng tàu hỏa là hay nhất nhưng đáng tiếc là không có chuyến đi trực tiếp từ BKK -> Sukho. Nếu chọn Sukho thì phải dừng lại Phitsanulok (7 tiếng đio tàu từ BKK) rồi đi bằng xe buýt 50km nữa. Tham quan xong phải quay ngược lại và đi tàu tiếp hoặc bus --> CHM : mất thời gian và mệt mỏi.
Đề nghị: BKK-Ayutha (1h35' tàu hỏa từ BKK), dừng tham quan

Các pác nghiên cứu thử cái timetable trên http://www.railway.co.th/english/index.asp
@ Đang vào mùa kiếm ăn...

Schtroumpf
03-11-2010, 11:16
Mình đăng ký 1 chân chung với mọi người nhé. Vé mình book từ hồi năm ngoái, đang lăn tăn vì ko khéo phải đi 1 mình. Hehe. Mình bay SGN-BKK cùng ngày 28/4, cùng chuyến sáng với mọi người, nhưng về BKK-SGN thì ngày 4/5 mình mới về lận. :) Có gì ọp ẹp bàn bạc cụ thể chi tiết hơn hen!

Schtroumpf
03-11-2010, 17:52
Với cả nếu đã đến Chiang Mai thì nên đi Chiang Rai luôn ợ, cũng gần CM. Đây là thông tin tham khảo từ phuot của 2 bạn Dune và Cuong_378, mình copy sang đây để mọi người lưu ý luôn nhé! Tks 2 bạn! :)

Đến Chiang mai rồi mà các bạn không cố lên Chiang Rai. Bắt xe bus khoảng 4 tiếng. Chiang Rai là tỉnh cực Bắc của Thailand có rất nhiều nơi để các bạn khám phá bảo đảm các bạn sẽ khoái như: Golden Triangle - tam giác vàng; Cửa khẩu Mea sai để sang thăm thú Myanmar cho biết (làm thủ tục rất đơn giản ở cửa khẩu); White Pagoda (rất đẹp); Paudang long neck hill tribe (thăm làng của bộ tộc cổ dài)...

Mình từng ở Chiang Mai 10 ngày. Ở đó nếu có bạn đăng ký tour đi trekking thì được ngủ miễn phí 1-2 đêm ở khách sạn nơi bạn đăng ký tour. Nếu không thì ở dorm của Chada guethouse, khá sạch sẽ và chỉ có 100b/đêm (khoảng $3). Buối tối có chợ đêm, nếu các bạn ở đó vào cuối tuân thì chợ đêm thứ 7 và chủ nhật khá là hoành tráng đấy nhé.

phnguyen
04-11-2010, 13:29
@Sch: Tốt wa, vậy có thêm một cái đầu để nghĩ và một cái miệng để cười...Mình nghĩ việc kết hợp đi Chaing Rai la vô cùng hợp lý. Tuy nhiên trong đoàn có chị em phụ nữ - sức khỏe chưa được tốt lắm, qua lần đi Kampuchea trước đó - lặn lội đường xa ko biết có tiện không. Bạn có được lịch trình cụ thể thì post lên cho a, c, e tham khảo, góp ý.
B nguyen
HCMC.

Tour thailand giờ hot kinh khủnng. mới hôm wa xem AA có vé $78 (khứ hồi) tháng 4-5-6. Nay thì chỉ còn tháng 5...

Schtroumpf
04-11-2010, 14:54
@Sch: Tốt wa, vậy có thêm một cái đầu để nghĩ và một cái miệng để cười...Mình nghĩ việc kết hợp đi Chaing Rai la vô cùng hợp lý. Tuy nhiên trong đoàn có chị em phụ nữ - sức khỏe chưa được tốt lắm, qua lần đi Kampuchea trước đó - lặn lội đường xa ko biết có tiện không. Bạn có được lịch trình cụ thể thì post lên cho a, c, e tham khảo, góp ý.

Mình cũng là nữ mà, nhưng có lẽ là đi quen và khá nhiều nên mình không thấy vấn đề gì. :D Từ CM lên CR cả đi lẫn về là 8h rồi, theo mình có lẽ dành 1 ngày ở CR là hợp lý. Nếu mọi người đồng ý đi khu vực Bắc TL thì mình sẽ phụ giúp bạn làm lịch trình, hiện mình cũng chưa làm lịch cụ thể đâu. Thấy mọi ng cùng đợt đi lại cùng ý tưởng nên xin vào bám càng ấy mà! :)

phnguyen
05-11-2010, 08:30
@sch: Nếu được vậy thì tốt quá. Như bạn thấy mình lên bảng lịch trình tổng thể thì thời gian khá là chặt, chưa kể đưa thêm phần tham quan Ayu vào. Nếu bạn đã ngâm cứu, và có kinh nghiệm vấn đề này thì nhờ một tay.
Thanks,
B Nguyen
HCMC

Schtroumpf
05-11-2010, 10:19
@Phnguyen: Ok bạn, mình cũng có ngâm cứu sơ qua rồi. Để cuối tuần mình lên lịch trình cụ thể rồi bàn tiếp nhé. Đưa CR và Ayu vào nữa thì thời gian chặt lắm á!

Schtroumpf
06-11-2010, 16:23
@Phnguyen: Lịch trình tạm thời như sau, mọi ng góp ý xem cần chỉnh sửa hay thêm thắt chỗ nào cho hợp lý nhé! Có một số chỗ khác so với lịch cơ bản ban đầu của bạn vì mình muốn tiết kiệm thời gian di chuyển để dành thăm thú các nơi hơn.

- Ngày 1 (28/4): bay SGN - BKK. Tối đón train đi Chieng Mai (đêm này sẽ ngủ trên tàu)
- Ngày 2 (29/4): tham quan Chieng Mai (tượng đài 3 vua ở viện bảo tàng văn hóa CM, cánh đồng hoa anh túc...) Tối ngủ CM.
- Ngày 3 (30/4): đón bus đi Chieng Rai. Tham quan CR trong ngày (Golden Triangle, làng làm ô/dù, cửa khẩu Mea Sai, White Pagoda, làng của bộ tộc cổ dài...), tối về CM ngủ.
- Ngày 4 (01/5): tiếp tục khám phá CM (Wat Phra Sing, Wat Chieng Moi (đền cổ nhất ở CM), Doi Sun Thep - thuê xe máy đi, 100 Bth/ ngày, tự đổ xăng, lái xe bên trái). Tối đón train về Ayuthaya (đêm này ngủ tàu tiếp - canh giờ mua vé sao cho đến Ayuthaya là sáng sớm)
- Ngày 5 (02/5): thăm thú Ayuthaya. Tối đón train về lại BKK ngủ đêm.
- Ngày 6 (03/5): sáng chơi vòng vòng BKK, trưa ra sb về lại SG.
Riêng mình thì ngày 04/5 mới về nên chắc dành được 1 ngày ở BKK chơi thêm hoặc đi đến vùng nào đó ở ngoại ô BKK một chút.

Đây chỉ là lịch dự kiến vì còn tùy vào những điểm đến mà mình muốn đi để điều chỉnh lại cho hợp lý hơn. Vd nếu ghé Ayuthaya từ sớm và đi 1 vòng tới trưa là hết thì sẽ về BKK sớm hơn, có nhiều thời gian chơi ở BKK hơn hoặc đi thêm 1 điểm nào đó. Ban đầu mình định ngày 4 tối đi train về BKK luôn nhưng như vậy thì sáng lại phải đón bus/train từ BKK đến Ayuthaya lại --> hơi ngược đường và mất thời gian. Hoặc như ngày 3 có thể sang Myanmar chơi nửa ngày qua cửa khẩu Mea Sai, tối ngủ CR và sáng ngày 4 sẽ đón bus về CM lại.

phnguyen
07-11-2010, 12:55
Mình đã tham khảo giờ tàu tương đối và cụ thể hóa thành từng giờ như sau:

https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/Thailand%20Travel%20Plan/PlanThailandSchProposed101107.png

Mình thấy plan về giờ giấc như thế là ổn. Tuy nhiên, ngày dầu tiên mình có nên đi CHM ngay hay không vì bọn "nữ đệ tử" bên này đi bụi rất hay đòi tắm rửa. Không cho chúng nó tắm - chúng lại kêu bebe lên...Thời tiết tháng 4, 5 cũng khá là nóng.
Bạn đi nhiều chắc có kinh nghiệm. Cho ý kiến xem.

phnguyen
07-11-2010, 12:56
Cái thời gian biểu này thì thế nào?

https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/Thailand%20Travel%20Plan/PlanThailandphnguyenProposed101107.png

Regards,
BI
HCMC

Schtroumpf
08-11-2010, 14:30
Mình đã tham khảo giờ tàu tương đối và cụ thể hóa thành từng giờ như sau:

https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/Thailand%20Travel%20Plan/PlanThailandSchProposed101107.png

Mình thấy plan về giờ giấc như thế là ổn. Tuy nhiên, ngày dầu tiên mình có nên đi CHM ngay hay không vì bọn "nữ đệ tử" bên này đi bụi rất hay đòi tắm rửa. Không cho chúng nó tắm - chúng lại kêu bebe lên...Thời tiết tháng 4, 5 cũng khá là nóng.
Bạn đi nhiều chắc có kinh nghiệm. Cho ý kiến xem.

Lúc lên lịch trình mình cũng đã nghĩ đến cái TKB thứ 2 như của bạn, đi Ayu trước rồi về một lèo từ CM đến BKK. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì những ngày đầu còn nhiều sức khỏe --> nên đi chỗ xa nhất trước, sau đó càng về cuối hành trình sk càng giảm sút sẽ cần những đoạn ngắn để tranh thủ nghỉ ngơi. Với cả nếu ngày cuối bạn đi thẳng CM - BKK thì đến sáng mới tới nơi, loanh quanh một chút lại phải ra sb bay về SG liền sẽ hơi mệt vì đi cả ngày trong khi đêm hôm trước ngủ ko thoải mái (ngủ trên tàu). Đó cũng là lý do vì sao trong 3 ngày ở CM mình đã chọn đi CR vào ngày giữa chứ ko phải là ngày cuối cùng.
Việc tắm rửa theo mình có thể thu xếp được. Đến BKK có thể đặt 1 phòng để cả nhóm ở chung, gửi đồ và tranh thủ vệ sinh trước khi lên tàu đi CM. Vì thời gian để dành đi chơi là nhiều nên mình nghĩ tắm cái là khỏe khoắn ngay. Đã có lần mình đi bụi 2 ngày liền không được tắm rửa gì cả! :( Tất nhiên đây chỉ là TH chẳng đặng đừng thôi! Bạn bàn thêm với mọi ng xem sao nhé!

phnguyen
08-11-2010, 14:49
Thì đấy, cũng đã nghĩ đến ngày cuối sẽ rất là oải đạn nên cũng phân vân...
Nói chung bên mình thì chẳng ai có ý kiến ngoài...mình cả. :LL
Vậy cư theo cái cách tắm tập thể ngày đầu...vù lên tàu đi luôn...

=> cùng quá cho cả đám đi...bơi. Tha hồ mà kỳ đất. :gun
B
HCMC

aboakai
08-11-2010, 16:41
Không biết các bạn đã xem thử bay từ BKK di CHM chưa? như vậy sẽ tiết kiệm thời gian đi tàu hơn đấy. Nếu đặt sớm vé cũng khá rẻ.

phnguyen
08-11-2010, 16:53
@aboa: Khổ lắm pác aboakai, bọn em gồng gánh hết sức mới kiếm đủ tiền xuất ngoại đấy. Bây giờ kêu chúng nó đóng tiền đi MB nữa chắc chúng "oánh" em chít...
Riêng em nhà mới bán ruộng nên nhiều tiền không lo, cũng không nỡ bõ bạn bè...đi MB
B
HCM

Schtroumpf
08-11-2010, 17:24
@Phnguyen: Vậy quyết định theo lịch trình 1 nhé! :D Lâu lâu ở dơ tí cũng ko sao đâu mà!
@Aboakai: Mình có check thử vé từ BKK đi CM hoặc CR rồi, mắc kinh dị! :( Một lượt là 1.400THB lận cơ!

phnguyen
08-11-2010, 17:35
@sch: Rất đồng ý với kế hoạch "ở dơ". Không biết ý aboakai, và I'm Me thế nào.

Phnguyen
HCM

I'm Me
09-11-2010, 12:05
Các bác chu đáo quá, đã lên lịch trình hết rồi cơ à? Em ở dơ quen rồi nên hông có sao đâu, kekekeke.
Nhóm em 3 nữ hết nên bác chủ thớt phân công công việc cho tụi em góp sức luôn với ạ.
Đa tạ các bác nhiều nhiều :D

phnguyen
09-11-2010, 13:27
Công việc cụ thể thì chưa có biết gồm những việc gì nhưng chắc chỉ loanh quanh ba cái zu đặt dịch vụ thôi. Chuyện đó thì chắc bác "Schtroumpf" rành rẽ hơn.

Báo danh đoàn chúng ta:
1. phnguyen + daoNT + Ruoi + DungHTM
2. I'm Me + 2 nữ
3. Schtroumpf
4. Aboakai + ...?

Tổng số hiện thời: 9 (c)

B
HCM

Schtroumpf
09-11-2010, 15:42
Coi bộ đoàn mình nữ nhiều hơn nam nhỉ? :D Đúng như bạn Phnguyen nói, công việc cụ thể thì cũng chỉ bao gồm chuyện đặt phòng, đặt vé tàu/bus, tìm thêm thông tin về điểm đến... Theo mình, sau khi chốt lịch trình xong mọi ng sẽ chia nhau tìm hiểu thêm đã rồi bàn bạc tiếp, đi đến thống nhất rồi thì sẽ tiến hành đặt dịch vụ. Vd như nên chọn hostel nào cho nhóm, sắp xếp lại thời gian trong ngày một cách chi tiết, chọn lọc lại những điểm đến "must-go"...
Trong khi chờ bạn Aboakai confirm về lịch trình và số ng tham dự, mọi ng tự tìm hiểu thông tin thêm được ko? Có cái nào đáng chú ý thì post lên đây luôn để mọi ng cùng tham khảo. Hình như bạn I'm Me có thể hỏi thăm ai đó đang ở Thái? Mình cũng có ng quen, có thể hỏi thêm kết hợp với tra cứu thông tin trên mạng và qua các bạn LP. :D (Đã mua sẵn quyển LP về Thái gối đầu giường :)) )

Công việc cụ thể thì chưa có biết gồm những việc gì nhưng chắc chỉ loanh quanh ba cái zu đặt dịch vụ thôi. Chuyện đó thì chắc bác "Schtroumpf" rành rẽ hơn.
Mình ko dám nhận là rành rẽ hơn đâu ạ, chỉ giỏi đi, giỏi deal thôi! :D Mà hình như bạn chủ thớt chưa đưa ra chi phí dự kiến thì phải? Theo mình nên có để mọi ng chuẩn bị trước cũng như dễ quản lý chi phí chuyến đi lúc đặt phòng, đặt vé sau này.

phnguyen
09-11-2010, 20:47
Theo mình nghĩ thì như thế này:
1. Từ đây đến cuối tháng 12 thì anh em ráng thu thập thông tin điểm tham quan, nhà nghỉ, ăn uống, đi lại... cho thật hiệu quả rồi mình sẽ cho vào trong lịch trình
2. Từ lịch trình chi tiết sẽ ra được chi phí cụ thể
Về khoảng này thì các anh em chớ có lo. Mình đã có kinh nghiẹm làm ngân sách Kampuchea, Ma Lai zoi. Lần nào cũng xê dịch vài đồng thôi. Giá nào cũng chơi được hết.

Tạm thời phân công thế này:
phnguyen: lo kế hoạch đi lại (xe lửa, xe buýt, xe đạp, xe oto...)
Sch : điểm tham quan & ăn uống
I'm me : khách sạn, nhà nghỉ... (nói chung là chỗ ngủ) ở BKK, CHM
Yêu cầu:
Nên đưa ra thông tin đa dạng để lựa chọn
Điểm lựa chọn nên đi kèm chi phí ví dụ: Mat xa ở WPS $8/pã
phnguyen se căn cứ trên các thông tin đó để có bảng kê chi phí, kế hoạch vận chuyển mọi người ra đến nơi.

Cái LP cũng tào lao lăm nha máy pac, check nhieu nguon cho chac cú.
B
HCM

Schtroumpf
10-11-2010, 09:55
Nhất trí với bạn Phnguyen, mặc dù mình thì thường dự tính chi phí trước rồi mới làm lịch trình chi tiết! :D Mà cũng chưa lần nào bị lố ngân sách cả, toàn có dư đem về thôi! :)) LP tất nhiên cũng chỉ mang tính tham khảo, theo mình thấy các bạn ấy nói chỉ đúng 70% hà, còn lại là... Sau khi xong xuôi mọi thứ thì sẽ off sau nhỉ!

I'm Me
10-11-2010, 10:53
Dạ dạ, để em & các bạn nhóm em search thông tin khách sạn ợ. Tiêu chí là "ngon, bổ, rẻ" được hông các bác ợ?

I'm Me
11-11-2010, 15:58
BKK: Theo kinh nghiệm của 1 đồng bọn đã đến BKK 1 lần, băng nhóm mình hỏng cần book khách sạn trước, mà nên bắt chuyến xe buýt Express Bus số AE2 tại khu vực tầng hầm với giá 150 baht/hành khách từ sân bay Suvarnabhumi đến thẳng khu phố Khaosan (giống như khu phố Tây Phạm Ngũ Lão). Trên con phố này có tới 110 nhà nghỉ, khách sạn lớn nhỏ đủ loại giá từ US$18-25 USD++/ phòng, cứ đi thẳng đến đó rồi deal (nếu muốn chi phí phòng rẻ hơn (US$10-15) thì bạn có thể ở các phố xa hơn một chút như Soi Rambutri hoặc Th Chakraphong, cách trung tâm nhỏ này chỉ vài phút đi bộ).(http://www.baobariavungtau.com.vn/vn/phongsu/78273/index.brvt).Hoặc là, chuyến xe buýt này sẽ “dừng lại tại hệ thống khách sạn Sawadee (hệ thống khách sạn giá rẻ ở Bangkok: http://www.sawasdee-hotels.com/bangkok/bangkokinn/index.html). Thủ tục nhận phòng tại đây được đánh giá là cực kỳ đơn giản, US$10 là đã có ngay phòng đầy đủ máy lạnh, hệ thống nước nóng, lạnh... Nhiều Tây balô chọn khách sạn này vì nó có một bar 24/24 giờ, chỉ cần vào đây gọi một chai bia là có thể ở tới sáng! Ngoài ra còn do nó nằm gần với đường Khaosan, khu phố Tây của Thái Lan” (http://www.vietravel247.com/forumvn/index.php?topic=4635.0).
Tham khảo thêm phương tiện vận chuyển đến Khaosan từ sân bay (http://www.dulichhoanmy.com/diem-den-the-gioi/3871-lang-thang-o-khaosan.html)
- Xe buýt tốc hành tuyến AE2 (tầng 1, cửa số 8) sẽ có ga cuối nằm ở ngay đầu phố Khaosan, giá vé 150 baht/hành khách, trung bình 30 phút lại có một chuyến, chạy từ 5g sáng cho tới nửa đêm.
- Shuttle Bus (một dạng xe buýt miễn phí của sân bay) tại tầng 1, 2 và 4, đưa du khách về trung tâm trung chuyển xe cực lớn ở gần đó (khoảng 10 phút di chuyển), tại đây du khách có thể tiếp tục mua vé xe buýt nội địa để về trung tâm với chi phí khá rẻ, xe buýt về khu Khaosan là xe buýt số 556 và giá vé là 38 baht/người. Chất lượng xe buýt cực tốt.
- Taxi với chi phí 350-400 baht/cuốc xe đã bao gồm phí cầu đường.
CHM: 1 người bạn ở Thái của đồng bọn khuyên nên book khách sạn ở đây trước & hứa là sẽ book hộ mình (US$10-12). Vậy là ok la, chỉ cần thường xuyên contact với anh í để nhờ vả thui hen.
Srr mọi người vì hơi bị dài dòng, kekekeke

Schtroumpf
11-11-2010, 16:30
Bạn I'm Me nhanh nhảu ghê hen! :D Mình góp ý thêm dựa trên kinh nghiệm thực tế
- Nên hỏi ks hoặc hostel mình định book coi họ có cho phép ký gửi hành lý sau khi trả phòng hay ko? Rồi được phép share phòng mấy người? Có phải đặt cọc trước ko, và nếu có thì bao nhiêu?... Nói chung hỏi được thông tin càng chi tiết càng tốt. Tốt nhất là search được địa chỉ web/email của ks mình định ở và liên lạc hỏi thẳng cũng như book trực tiếp sẽ dễ hơn (phòng TH có thay đổi đột xuất sau này)
- Về hostel ở BKK có lẽ nên ở hệ thống của Sawadee, thấy các bạn đi rồi khen lắm mà giá cả lại phải chăng.
- Nếu đã tìm được thông tin và chắc chắn về ks mình định ở thì nên book trước, một số ko cần đặt cọc, một số thì có yêu cầu -- để tránh tình trạng sang đến nơi mà ko tìm được phòng ưng ý thì phải lang thang vừa tìm phòng vừa vác đồ đạc --> rất oải. Dịp mình đi lại là dịp lễ, chưa chắc đã vắng khách và phòng trống có sẵn. Chuẩn bị trước mọi thứ thậm chí dự phòng cho các tình huống xấu có thể xảy ra sẽ tốt hơn bạn à!

phnguyen
11-11-2010, 16:30
BKK: Theo kinh nghiệm của 1 đồng bọn đã đến BKK 1 lần, băng nhóm mình hỏng cần book khách sạn trước, mà nên bắt chuyến xe buýt Express Bus số AE2 tại khu vực tầng hầm với giá 150 baht/hành khách từ sân bay Suvarnabhumi đến thẳng khu phố Khaosan (giống như khu phố Tây Phạm Ngũ Lão). Trên con phố này có tới 110 nhà nghỉ, khách sạn lớn nhỏ đủ loại giá từ US$18-25 USD++/ phòng, cứ đi thẳng đến đó rồi deal (nếu muốn chi phí phòng rẻ hơn (US$10-15) thì bạn có thể ở các phố xa hơn một chút như Soi Rambutri hoặc Th Chakraphong, cách trung tâm nhỏ này chỉ vài phút đi bộ).(http://www.baobariavungtau.com.vn/vn/phongsu/78273/index.brvt).Hoặc là, chuyến xe buýt này sẽ “dừng lại tại hệ thống khách sạn Sawadee (hệ thống khách sạn giá rẻ ở Bangkok: http://www.sawasdee-hotels.com/bangkok/bangkokinn/index.html). Thủ tục nhận phòng tại đây được đánh giá là cực kỳ đơn giản, US$10 là đã có ngay phòng đầy đủ máy lạnh, hệ thống nước nóng, lạnh... Nhiều Tây balô chọn khách sạn này vì nó có một bar 24/24 giờ, chỉ cần vào đây gọi một chai bia là có thể ở tới sáng! Ngoài ra còn do nó nằm gần với đường Khaosan, khu phố Tây của Thái Lan” (http://www.vietravel247.com/forumvn/index.php?topic=4635.0).
Tham khảo thêm phương tiện vận chuyển đến Khaosan từ sân bay (http://www.dulichhoanmy.com/diem-den-the-gioi/3871-lang-thang-o-khaosan.html)
- Xe buýt tốc hành tuyến AE2 (tầng 1, cửa số 8) sẽ có ga cuối nằm ở ngay đầu phố Khaosan, giá vé 150 baht/hành khách, trung bình 30 phút lại có một chuyến, chạy từ 5g sáng cho tới nửa đêm.
- Shuttle Bus (một dạng xe buýt miễn phí của sân bay) tại tầng 1, 2 và 4, đưa du khách về trung tâm trung chuyển xe cực lớn ở gần đó (khoảng 10 phút di chuyển), tại đây du khách có thể tiếp tục mua vé xe buýt nội địa để về trung tâm với chi phí khá rẻ, xe buýt về khu Khaosan là xe buýt số 556 và giá vé là 38 baht/người. Chất lượng xe buýt cực tốt.
- Taxi với chi phí 350-400 baht/cuốc xe đã bao gồm phí cầu đường.
CHM: 1 người bạn ở Thái của đồng bọn khuyên nên book khách sạn ở đây trước & hứa là sẽ book hộ mình (US$10-12). Vậy là ok la, chỉ cần thường xuyên contact với anh í để nhờ vả thui hen.
Srr mọi người vì hơi bị dài dòng, kekekeke

Có I'm Me rồi thì phnguyen chỉ việc ngồi cưỡi ngựa xem hoa...

phnguyen
11-11-2010, 16:41
Đúng rồi đó. Mình cũng nghĩ đặt trước luôn đi cho chắc cú. Tính toán đi lại cũng dễ. Bầu đoàn thê tử sơ sơ cũng 9 mạng rồi. Bồng bế nhau đi lòng vòng cũng không phải ý hay.
Nếu thời điểm đó mà đang oánh nhau, bom nổ, lũ lụt dữ dội thì khỏi...đặt. Chắc trống nhiều phòng.
B
HCM

beshu
11-11-2010, 17:19
Xin chao,
Minh thuoc phe I'm Me :-)
Khu Khaosan cac ks service kha tot va con nguoi cung nice lam! Lan truoc minh di check out roi, goi hanh ly tai tiep tan thoai mai. 1 dieu chung ta can luu y la tat ca cac ks o Thai deu phai tra tien phong dung theo ngay dang ky o, ngoai ra, co the dat coc 1 it tien cho viec hu hai hay an uong gi trong tu lanh cua phong. Khu Khaosan buoi toi vui cuc! ba kon di nhu tray hoi!

phnguyen
11-11-2010, 17:24
Xin chao,
Minh thuoc phe I'm Me :-)
Khu Khaosan cac ks service kha tot va con nguoi cung nice lam! Lan truoc minh di check out roi, goi hanh ly tai tiep tan thoai mai. 1 dieu chung ta can luu y la tat ca cac ks o Thai deu phai tra tien phong dung theo ngay dang ky o, ngoai ra, co the dat coc 1 it tien cho viec hu hai hay an uong gi trong tu lanh cua phong. Khu Khaosan buoi toi vui cuc! ba kon di nhu tray hoi!

Mình thấy vầy đi. Phe I'm Me + Beshu lên danh sách mấy cai khách sạn, địa điểm và chi phí đi kèm đi cho nó rõ ràng. Sau đó, mình sẽ cùng "quánh giá" chọn ra cái thích hợp rồi fix luôn.
B
HCM

I'm Me
12-11-2010, 09:26
Dạ dạ, beshu đã search hotel info nè, gửi các bác quánh giá & lựa chọn luôn nhen. Nhưng nói thiệt, I'm Me rất ư là sợ cái sự book online ở Thái Lan đó, vì xài card ở đây dễ bị hack lắm, hixhix.

Hotel in BKK: +breakfast http://www.sawadee.com/hotels/bangkok.html?gclid=CNfrhqnumKUCFUMUHAodjnu3Gg
1. Sawasdee Smile Inn: 35 Soi Rongmai, Chao Fa Rd. Phanakhon BKK (US$15.82=THB500) http://www.sawadee.com/hotel/bangkok/sawasdeesmileinn/
2. Marcopolo Hostel: 108/5-6 Soi Rambuttri Chakrabongse Rd. Talat Yod, Pranakorn Bangkok 10200 (US$15.82=THB500) http://www.sawadee.com/hotel/bangkok/marcopolo/
3. Sawasdee Krungthep Inn: 30 Rambuttri Road, Phanakorn, BKK 10200 (US$18.98=THB600) http://www.sawadee.com/hotel/bangkok/sawasdeekrungthepinn/
4. Sawasdee Bangkok Inn: 126/2 Khaosan Road, Banglampoo, Bangkok 10200 (US$18.98=THB600) http://www.sawadee.com/hotel/bangkok/sawadeebangkok/

Hotel in Chiangmai http://www.hotelthailand.com/chiangmai/chiangmai.html
1. Eco Resort Chiang Mai: 109 Bumrungrad Road, Tombon Watkate, Muang, Chiang Mai, 50000, Thailand (THB706) http://www.hotelthailand.com/chiangmai/imm-eco-chiang-mai/#book
2. Bulun Buri Resort Chiangmai: 28 Moo 5 Tumbol Baanpong, Amphur Hangdong, Chiangmai 50230 Thailand (THB540: +breakfast) http://www.hotelthailand.com/chiangmai/banana/
3. The Royal Guest House: 5 Kotchasarn Soi 4 , T.Changkarn A.Muang , Chiangmai Chiang Mai (THB650) http://www.hotelthailand.com/chiangmai/royalguesthouse/
4. BP Chiangmai City Hotel: 154 Rachamanka Rd., Muang, Chiangmai 50200 (THB767) http://www.hotelthailand.com/chiangmai/bp-chiangmai/
5. Rainforest Boutique & Pornpiroon Viangping : 23/1 Charoenmuang Rd., Soi 5 T.Tasara A.Muang Chiang Mai 50000,Thailand (THB700) http://www.hotelthailand.com/chiangmai/rainforest-boutique-pornpiroon-viangping/

Note: giá được update tại thời điểm ban hội mình qua đó luôn đó (1 phòng/2 người)

phnguyen
13-11-2010, 10:03
@ I'm Me: Tinh thần làm việc nhóm của bạn quả là đáng khen ngợi.

@ All: Theo lịch trình chỉ ngủ một đêm ở BKK nên chọn chỗ chắc cũng không đên nỗi khắt khe. Bản thân phnguyen thấy http://www.sawadee.com/hotel/bangkok/sawasdeesmileinn cái này cũng chấp nhận được rùi.
Đối với ks ở CHM: mình thấy cái này cũng ngon, giá phòng từ $9-$12 / phòng /2 người
http://www.agoda.com/asia/thailand/chiang_mai/new_mitrapap_hotel.html

Vậy các pác nên tham gia bình chọn cái khách sạn ở CHM đi. Còn nếu như các nhóm không có ý kiến gì thì I'm Me cư trên tinh thần chọn luôn cái nào theo nhóm bạn đánh giá là "ngon-bổ-rẻ" là được.
Cheers,
B
HCM

Schtroumpf
13-11-2010, 10:33
@ All: Theo lịch trình chỉ ngủ một đêm ở BKK nên chọn chỗ chắc cũng không đên nỗi khắt khe. Bản thân phnguyen thấy http://www.sawadee.com/hotel/bangkok/sawasdeesmileinn cái này cũng chấp nhận được rùi.
Đối với ks ở CHM: mình thấy cái này cũng ngon, giá phòng từ $9-$12 / phòng /2 người
http://www.agoda.com/asia/thailand/chiang_mai/new_mitrapap_hotel.html

Vậy các pác nên tham gia bình chọn cái khách sạn ở CHM đi. Còn nếu như các nhóm không có ý kiến gì thì I'm Me cư trên tinh thần chọn luôn cái nào theo nhóm bạn đánh giá là "ngon-bổ-rẻ" là được.
Cheers,
B
HCM

Bạn Phnguyen quên mình rùi? Mình ở lại BKK đến ngày 4 mới về mà. Như vậy là ngày 3 khi mọi người ra sb thì mình vẫn ở lại 1 đêm đó nữa, nên khi mọi ng đặt phòng ở BKK ngày 2 thì đặt luôn giúp mình thêm ngày 3 nhé! Về các ks thì mọi ng xem xét rồi quyết sau hen!

phnguyen
13-11-2010, 20:31
Bạn Phnguyen quên mình rùi? Mình ở lại BKK đến ngày 4 mới về mà. Như vậy là ngày 3 khi mọi người ra sb thì mình vẫn ở lại 1 đêm đó nữa, nên khi mọi ng đặt phòng ở BKK ngày 2 thì đặt luôn giúp mình thêm ngày 3 nhé! Về các ks thì mọi ng xem xét rồi quyết sau hen!

Ừ nhỉ, quên mất. =))

aboakai
15-11-2010, 11:42
Hihi
aboakai + 1 nữ.

Mình vừa xem thông tin các bạn gửi, đi tàu đêm BKK - CHM đúng là lựa chọn hợp lí, rẻ hơn + tiết kiệm 1 đêm hostel. Thời gian của bọn mình thì rộng hơn các bạn. Được những 9 ngày. Nên sẽ thu xếp để join với mọi người 1 bữa.

Với lại bọn mình sẽ ghé Sukothai để thăm 1 người bạn nữa. Có cần tìm hiểu gì thì share công việc cho mình nữa nhé.

Schtroumpf
15-11-2010, 12:18
Với lại bọn mình sẽ ghé Sukothai để thăm 1 người bạn nữa. Có cần tìm hiểu gì thì share công việc cho mình nữa nhé.

Hì, ko biết bạn Aboakai và bạn đồng hành có ở lại BKK ngày 3 ko nhỉ? Nếu có thì 2 bạn với mình có thể share phòng cho tiết kiệm, mình cũng muốn đi Sukothai cho biết. Liệu đi về trong ngày 3 có kịp ko? Mình có thể ké với 2 bạn chuyến đến Sukothai ko?

aboakai
16-11-2010, 10:52
- Ngày 2 (29/4): tham quan Chieng Mai (tượng đài 3 vua ở viện bảo tàng văn hóa CM, cánh đồng hoa anh túc...) Tối ngủ CM.
- Ngày 3 (30/4): đón bus đi Chieng Rai. Tham quan CR trong ngày (Golden Triangle, làng làm ô/dù, cửa khẩu Mea Sai, White Pagoda, làng của bộ tộc cổ dài...), tối về CM ngủ.
- Ngày 4 (01/5): tiếp tục khám phá CM (Wat Phra Sing, Wat Chieng Moi (đền cổ nhất ở CM), Doi Sun Thep - thuê xe máy đi, 100 Bth/ ngày, tự đổ xăng, lái xe bên trái). Tối đón train về Ayuthaya (đêm này ngủ tàu tiếp - canh giờ mua vé sao cho đến Ayuthaya là sáng sớm)

Schtroumpf ơi, bạn đã xem các day tours từ Chiang mai chưa? Mình không thấy cái nào đi hết: Golden Triangle, làng làm ô/dù, cửa khẩu Mea Sai, White Pagoda, làng của bộ tộc cổ dài... cả

Mà đi Chiang Rai thì 20h30 mới về đến CM nhé.

aboakai
16-11-2010, 11:06
Hì, ko biết bạn Aboakai và bạn đồng hành có ở lại BKK ngày 3 ko nhỉ? Nếu có thì 2 bạn với mình có thể share phòng cho tiết kiệm, mình cũng muốn đi Sukothai cho biết. Liệu đi về trong ngày 3 có kịp ko? Mình có thể ké với 2 bạn chuyến đến Sukothai ko?

@Schtroumf: theo kế hoạch là mình sẽ đế Sukhothai ngày 5/5 hình như lúc đó xi trum về VN rồi :P. Tại vì bọn mình xuất phát trễ hơn (30/4) nên xem như đi sau đoàn 1 bước :(

phnguyen
16-11-2010, 11:17
@Schtroumf: theo kế hoạch là mình sẽ đế Sukhothai ngày 5/5 hình như lúc đó xi trum về VN rồi :P. Tại vì bọn mình xuất phát trễ hơn (30/4) nên xem như đi sau đoàn 1 bước :(

@abokai: Ơ, thế ra rốt cục các pác đi khác ngày nhau hết à??? Thế thì nhóm abokai đi riêng à?
B
HCMC

Schtroumpf
16-11-2010, 11:24
@Aboakai: Mình ko định đi hết các điểm đó ở CM, đây chỉ là list liệt kê để mọi ng tham khảo thôi. Chi tiết cụ thể đi chỗ nào mình còn đang check thông tin và sẽ update cho mọi ng sau. Cái vụ Sukothai thì có lẽ mình sẽ tự đi hoặc chuyển hướng sang Pattaya vậy.
@Phnguyen: Nhóm của Aboakai khởi hành sau mà bạn? Trang trước bạn ấy cũng nói là chỉ join với nhóm mình 1 buổi nếu được thôi còn gì.

phnguyen
16-11-2010, 11:31
Nói không phải chứ, xem trên e-mail thì thấy post tá lả mà vào diễn đàn mới xem được giờ lại không thấy.
@Sch: Vậy cứ giữ nguyên cái lịch cũ. Sch cứ update sau nhé.
B
HCM

thichanchay
28-11-2010, 11:30
@phnguyen
chi phí khoảng bao nhiêu vậy anh?

phnguyen
29-11-2010, 08:52
@thichanchay: chi phí dự kiến theo kinh nghiệm chung là 150$

thichanchay
29-11-2010, 13:24
Nếu em đi thì phải đặt vé bây giờ luôn phải không anh?
Giá vé bao nhiêu vậy anh?

phnguyen
29-11-2010, 14:37
Đi từ 28/4 đến 3/5 năm 2011 bạn à. Vé thì bạn có thể đặt trên AA. Theo mình biết thì hiện thời chưa có mức giá khuyến mãi rẻ đợt đó - thật ra đã có mà qua rồi - có đợt đi vê chỉ có $78. Bay giờ chắc tầm $150.
B
HCM

Schtroumpf
29-11-2010, 14:48
Đi từ 28/4 đến 3/5 năm 2011 bạn à. Vé thì bạn có thể đặt trên AA. Theo mình biết thì hiện thời chưa có mức giá khuyến mãi rẻ đợt đó - thật ra đã có mà qua rồi - có đợt đi vê chỉ có $78. Bay giờ chắc tầm $150.
B
HCM

Hơ, mình là mình đến ngày 4/5 mới về nhe! Bạn Thichanchay có tham gia được thì ngày 4 hãy về nhá :D Các bạn kia về ngày 3 rùi, còn lại mỗi mình mình à! Hic!

thichanchay
01-12-2010, 08:13
Hiện giờ mình chưa có đặt mua vé ,vì hồi đó giờ chỉ đi tour thôi
nếu gia vé rẻ thì mua giúp em
"thông tin thêm bên thailand :Xà bông hoa
Những bông hoa đẹp kỳ lạ trông giống như một hoa hồng rất thực tế, hoa lan, hoa tulip, hoa thủy tiên vàng ... và mùi cũng tuyệt vời. Nhưng họ đã làm từ xà phòng thông thường. Những món quà khác thường được bán tại thị trường Thái Lan trong vùng lân cận của Chiang Rai. Tất cả các màu sắc độc đáo, được chạm khắc theo phong cách khác nhau, màu sắc khác nhau và kích thước, có một mùi hương thơm."

phnguyen
01-12-2010, 09:21
Có nhiều thời gian thì bạn TAC đi đường bộ đi. Rồi qua chung tụ bên TL. Chụp hình cho cả đám xem đi đường bộ nó thú thế lào. Mình tính đường bộ qua đấy dịp tết này.
B
HCM

I'm Me
13-12-2010, 17:05
@ schtroumpf & thichanchay: đừng lo 2 bồ ui, nhóm mình 3 người mới book vé đi chưa book vé về, nếu có thời gian chắc lúc đó tụi mình cũng đi đường bộ về luôn.
@ phnguyen: khi nào chốt đoàn thì nhóm mình mới book khách sạn nhá, còn hơn 4 tháng nữa lận, kekeke

Schtroumpf
13-12-2010, 18:24
@I'm Me: Ủa, tụi này về bằng đường hàng không à, chỉ riêng bạn Thichanchay là chưa quyết thôi vì đang lăn tăn đường bộ. :D Chứ mình thì về bằng máy bay rồi á, nhưng ngày 4 mới về, sau nhóm của Phnguyen 1 ngày.
@Phnguyen: Sang tháng 1 mình gửi lịch trình cụ thể về những điểm ăn chơi hen, giờ cuối năm bấn loạn nhiều thứ quá nên chưa có thời gian ngồi viết cho rành mạch mặc dù mình thu thập thông tin cũng kha khá rồi! :)

thichanchay
14-12-2010, 08:50
@I'm me:
Bạn đã book vé chưa vậy?
Giá vé bao nhiêu?
Còn không bạn?
Mình cũng thích đi bằng máy bay về bằng xe.

I'm Me
15-12-2010, 11:24
@ thichanchay: vé máy bay đi BKK thì nhóm mình đã book được giá rẻ rồi @ hơn 500k/1 vé. Vì chưa book được giá rẻ chuyến về nên vẫn còn đang consider, nếu may mắn book được vé giá rẻ thì mình sẽ hú thichanchay hen. Còn nếu hông được thì nhóm mình cũng sẽ quay về BKK chung với mọi người rùi mò ra khu Khaosan mua vé xe về luôn. Giá vé xe bao nhiêu thì mình chưa check nữa ;)

thichanchay
15-12-2010, 11:37
Khi nào có vé thì nhớ hú nha.
tôi đi máy bay hay xe đều được ,nhưng nếu có xe thì tốt hơn vì tôi thích nhìn cảnh vật cây cối hơn là nhìn mây.

ngminhdat
01-01-2011, 06:18
em cũng đk 1 vé với.
Các bro cho nick Yahoo để tiện trao đổi nhé! :)

phnguyen
05-01-2011, 11:00
Tình hình dạo này sao mà im ắng quá. Chắc cuối năm, ai cũng bận rộn. Để mình làm cái "bờ-lóc" rồi add vô cho tiện.
@ALL: pác nào thấy có vé giá rẻ đợt 28/4 đén 4/5 thì hú với nhé
[email protected]

thichanchay
06-01-2011, 09:09
Tình hình dạo này sao mà im ắng quá. Chắc cuối năm, ai cũng bận rộn. Để mình làm cái "bờ-lóc" rồi add vô cho tiện.
@ALL: pác nào thấy có vé giá rẻ đợt 28/4 đén 4/5 thì hú với nhé
[email protected]

Nếu có vé thì gọi em với.

I'm Me
11-01-2011, 14:04
hụ hụ, buồn quá, AA giá rẻ dạo nì cứ bay đi đâu hông hà, hixhix

thichanchay
11-01-2011, 14:20
hụ hụ, buồn quá, AA giá rẻ dạo nì cứ bay đi đâu hông hà, hixhix
Thường thì các hãng bán vé các chuyến đi xa trước
Bạn hỏi thử coi AA có bán vé ghế xúp không ?

Schtroumpf
11-01-2011, 14:39
@All: Sáng nay mình check AA thì vé bay SGN-BKK ngày 28/4/2011, chuyến 9h45 sáng hiện chỉ có 32$ + 23$ thuế phí, tất cả là 55$ tổng cộng. Promotion của AA trong Passport To Love. Bạn nào chưa book thì book trước 1 chiều đi nhen, chiều về canh giá rẻ book sau (hiện giờ BKK-SGN ngày 04/5/2011 đang là 47$ + 23$).

I'm Me
13-01-2011, 13:18
À, tớ cũng thấy giá vé như Sch nói, nhưng cũng chả rẻ hơn regular fee bi nhiêu cả (chỉ US$15 thui). Lần trước tớ mua chỉ US$26/1 chiều, chắc chả mua được giá vé như thế vào thời điểm nì đâu. Thui, nếu ai có thời gian thì cứ đi đường bộ cho nó lành vậy.
@thichanchay: để tớ nhờ chị Tưởng hỏi bạn she ở TL thông tin đường bộ xem sao nhen!

thichanchay
13-01-2011, 14:52
Nếu đi về bằng đường bộ từ BK về SG :
-BK đi đường QL 33 tới cửa khẩu Poipet (khoảng 200km)
- Poipet đi đường QL 5 tới SiemRiep ( khoảng 160km)
Vì mình đã có lần nghe nói hồi cách đây vái năm bên Thái có biểu tình,một số người đi du lịch bị kẹt có người chỉ cho họ về bằng đường bộ,đi bằng bus xe đón khách ở trung tâm mua sắm ngay tại BK (dành cho những người đi đánh bài)
Nếu có máy bay giá rẻ thì gọi cho mình với,mình sẽ gởi tiền .
Nhóm mình đi bao nhiêu người vậy
Lịch trình

Schtroumpf
13-01-2011, 17:43
@Thichanchay: Hình như là 8-9 người rồi, có lẽ chốt ds ở số 10 cho đẹp nhỉ! :D Lịch trình là phần của mình nhưng cuối năm lu bu quá nên chưa viết được. Sẽ cố gắng xong trước tết thôi!

I'm Me
17-01-2011, 13:06
Nếu đi về bằng đường bộ từ BK về SG :
-BK đi đường QL 33 tới cửa khẩu Poipet (khoảng 200km)
- Poipet đi đường QL 5 tới SiemRiep ( khoảng 160km)
Vì mình đã có lần nghe nói hồi cách đây vái năm bên Thái có biểu tình,một số người đi du lịch bị kẹt có người chỉ cho họ về bằng đường bộ,đi bằng bus xe đón khách ở trung tâm mua sắm ngay tại BK (dành cho những người đi đánh bài)
Nếu có máy bay giá rẻ thì gọi cho mình với,mình sẽ gởi tiền .
Nhóm mình đi bao nhiêu người vậy
Lịch trình

Mình mới hỏi Sinhcafe, họ có bus tới Bangkok giá khoảng US$27 cho thời điểm hiện tại bây giờ (không bao gồm chi phí xuất nhập cảnh, ăn uống...). Lộ trình như sau:
Sài Gòn - Phnompenh (6h) - Siem Riep (6h) - Bangkok (7h)
Sinh cafe chỉ book vé 1 chiều SGN-BKK thui, còn BKK-SGN thì họ không có.

thichanchay
17-01-2011, 13:21
Cũng khó xử thiêt.
Thôi nếu có đi ,mình cho các bạn tự chọn ,mình theo ý các ban.
Có chọn được lịch chưa vậy các bạn ơi .
Cảm ơn .

mat kieng
17-01-2011, 13:28
Đi hãng Sorya ko? 1 way từ SGN_BKK tốn 25 usd????

I'm Me
17-01-2011, 13:37
Cũng khó xử thiêt.
Thôi nếu có đi ,mình cho các bạn tự chọn ,mình theo ý các ban.
Có chọn được lịch chưa vậy các bạn ơi .
Cảm ơn .

Hiện tại AA bán vé total US$70/1 chiều, nếu ấy chịu rủi ro tiếp tục canh giá rẻ thì đợi tiếp, còn không thì mai I'm Me book giùm luôn cho.
I'm Me hiện giờ cũng đang dập dòm vé giá rẻ chiều về đây, kekeke

I'm Me
17-01-2011, 13:38
Đi hãng Sorya ko? 1 way từ SGN_BKK tốn 25 usd????

Hãng đó đi lộ trình cũng giống Sinhcafe đưa ra phải hem ợ?

thichanchay
17-01-2011, 14:14
Mới hôM qua mới cho mượn 5.000.000 rồi
Giá đó thì cũng lấy được ,nhưng do là tiền của mình 29-01 mới về .
Cảm ơn .

I'm Me
14-02-2011, 12:02
Ủa, sao kỳ vậy. Mấy hôm nay group mình 888 trên đây quá trời mà giờ đâu mất hết trơn rồi. I'm Me còn lên danh sách & giờ bay của mọi người nữa mà :(

I'm Me
14-02-2011, 13:12
Update lại danh sách cho pà kon kiểm tra:

1. phnguyen (nam) 28/4 @ 9.45 - 3/5 @ 15.55
2. phnguyen2 (nam) 28/4 @ 9.45 - 3/5 @ 15.55
3. phnguyen3 (nữ) 28/4 @ 9.45 - 3/5 @ 15.55
4. phnguyen4 (nữ) 28/4 @ 9.45 - 3/5 @ 15.55
5. phnguyen5 - BD (unidentified)
6. phnguyen6 - PP (unidentified)
7. phnguyen7 - PP's friend (unidentified)
8. Schtroumpf (nữ) 28/4 @ 9.45 - 4/5 @ 15.55
9. I'm Me (nữ) 28/4 @ 9.45 - 4/5 @ 15.55
10. haily (nữ) 28/4 @ 17.55- 4/5 @ 15.55
11. thutuong (nữ) 28/4 @ 9.45 - 5/5 @ 15.55
12. giotnang (nữ) N/A - 5/5 @ 15.55
13. thichanchay (nam) N/A - 5/5 @ 15.55

@phnguyen: anh kiểm tra lại & xem coi chốt đoàn được chưa ợ? em thấy hơi bị đông roài đó ợ :D

phnguyen
14-02-2011, 13:25
@I'm Me: Ủa, tụi này về bằng đường hàng không à, chỉ riêng bạn Thichanchay là chưa quyết thôi vì đang lăn tăn đường bộ. :D Chứ mình thì về bằng máy bay rồi á, nhưng ngày 4 mới về, sau nhóm của Phnguyen 1 ngày.
@Phnguyen: Sang tháng 1 mình gửi lịch trình cụ thể về những điểm ăn chơi hen, giờ cuối năm bấn loạn nhiều thứ quá nên chưa có thời gian ngồi viết cho rành mạch mặc dù mình thu thập thông tin cũng kha khá rồi! :)

@Sch: Bạn cho cái lịch trình cụ thể địa điểm ăn chơi đi bạn Sch...Tháng 2 rùi nè :D

phnguyen
14-02-2011, 13:26
*Chốt danh sách bên Phnguyen gồm 4 người: 2 nam + 2 nữ.

5. Schtroumpf (nữ) 28/4 @ 9.45 - 4/5 @ 15.55
6. I'm Me (nữ) 28/4 @ 9.45 - 4/5 @ 15.55
7. haily (nữ) 28/4 @ 17.55- 4/5 @ 15.55
8. thutuong (nữ) 28/4 @ 9.45 - 5/5 @ 15.55
9. giotnang (nữ) N/A - 5/5 @ 15.55
10. thichanchay (nam) N/A - 5/5 @ 15.55

@All: Chắc mình thông báo chốt đoàn luôn nhá các pác. 10 người là chẵn vừa đẹp. Đông nữa khó quản lý.

Schtroumpf
14-02-2011, 16:15
@Phnguyen: Đồng ý chốt ds ở số 10. Tối nay sẽ post lịch trình chi tiết cho cả nhà ợ! :D

Schtroumpf
15-02-2011, 15:06
Lịch chi tiết đây cả nhà ơi, mọi người xem qua rồi mình bàn tiếp hen! Có thể thay đổi ngày/giờ tham quan một điểm nào đó cho phù hợp với lịch chạy của tàu/xe... sau nhé! Tất cả các giá tiền phòng/tàu/xe ở đây chỉ mang tính tham khảo do các bạn đi trước cho biết! :)

- 28/4: SGN - BKK. Check in hostel (nên thuê 1p), cất đồ đạc rồi lượn. Tối sẽ gặp Haily ở hostel do bạn này bay sau (chuyến 17.55), khuya đón train đi Chiang Mai, giá giường nằm là 600b/người.
- 29/4: Sáng sớm tới Chiang Mai, check in hostel (có thể ở Chada's House - giá dorm là 100b/người/đêm). Thuê xe đạp 50b/ngày, xe số 150b/ngày, xe tay ga 300b/ngày để vòng vòng CM. Tắm rửa, nghỉ ngơi một tí rồi lên đường do hôm trước hình như là ở dơ! :D
1. Tham quan chợ hoa Khamtiang và công viên Nong Buak Haad. Ăn trưa, chiều khởi hành đi suối nước nóng Sankampaeng (vé vào cửa 40b/người, chỉ được ngâm chân do vé tắm bán riêng) + làng dù Bosang (cách trung tâm CM 9km về hướng đông)
2. Ăn tối, dạo qua Night Bazaar cho biết (đây là chợ dành cho dân du lịch nên giá khá mắc, hàng hóa cũng ko đặc sắc lắm). Tham quan chợ Old Market dành cho dân địa phương.
- 30/4: Đón bus đi Chiang Rai (cách CM 180km), có thể đi sáng sớm cho mát vì từ CM đến CR mất 4h.
1. Đón tuk-tuk đi Tam giác vàng (1 xe chở được 10 người, giá trọn gói 900b/chuyến)
2. Tham quan cây cầu hữu nghị Thai - Myanmar ở cửa khẩu Mae Sai.
3. Đón tuk-tuk ra bến xe Mới (25b/người), sau đó đón bus chuyến 2h chiều về lại CM giá 132b/người, đến CM là 7h tối.
4. Ăn tối, tiếp tục dạo chợ Rincome night market - chợ dành cho sinh viên.
- 01/5:
1. Tham quan chùa Wat Phra Sighn, Chieng Moi và Doi Su Thep (chùa 300 bậc thang cách CM 11km - vé vào cửa 30b/người)
2. Ăn trưa, từ Doi Su Thep chạy thêm 5km là đến khu nghỉ dưỡng của vua và công viên hoàng hậu. Dành 1 buổi chiều ở đây.
3. Tối check-out, đón train đi Ayuthaya.
- 02/5: Tham quan phố cổ Ayuthaya. Tối đón train đi BKK.
- 03/5: Chơi ở BKK. Trưa nhóm của bạn Phnguyen sẽ check-out và ra sân bay về lại SGN. Nhóm còn ở lại ăn chơi tiếp. :)
- 04/5: Chơi BKK nhẹ nhàng, ăn trưa xong thì Sch, I'm Me và Haily ra sân bay về nhà.

Địa điểm ăn chơi cụ thể ở BKK và Ayuthaya mình sẽ update sau nhe! Vì ở BKK có nửa ngày hôm đầu tiên và nửa ngày hôm cuối cùng nên vẫn đang băn khoăn chưa biết đi đâu! :D

I'm Me
15-02-2011, 15:53
@Sch: Tớ có ý kiến xíu nhá. Do 3 đứa mềnh 4/5 mới về & 3 bạn kia 5/5 mới dzông nên 2/5 tụi mềnh tham quan Ayuthaya xong roài ghé về khu chợ nổi ngủ đêm (cùng hướng về BKK từ Ayu)ở đó lun. Sáng sớm hôm sau tham quan chợ nổi (hoạt động từ 6am-9am) sau đó mềnh hãy bắt bus về BKK. Sch thấy sao?

Schtroumpf
15-02-2011, 20:18
@I'm Me: Được được, được quá đi chứ! :D Nhưng có thể thêm Sukothai vào nữa ko nhỉ? Cơ mà Sukothai thì lại nằm giữa Ayuthaya và CM, nghĩa là từ CM về Ayuthaya thì lại đi ngang Sukothai trước. Nếu nhảy xuống dọc đường thì ko kịp thời gian tham quan cho nhóm của bạn Phnguyen, hay là tụi mình quay ngược đường về Sukothai? :D

thichanchay
16-02-2011, 07:05
Mình thấy các bạn soạn lich trình cũng hay và vất vả .
Hẹn hôn nào đi off nha .
Cảm ơn .

I'm Me
16-02-2011, 13:44
@I'm Me: Được được, được quá đi chứ! :D Nhưng có thể thêm Sukothai vào nữa ko nhỉ? Cơ mà Sukothai thì lại nằm giữa Ayuthaya và CM, nghĩa là từ CM về Ayuthaya thì lại đi ngang Sukothai trước. Nếu nhảy xuống dọc đường thì ko kịp thời gian tham quan cho nhóm của bạn Phnguyen, hay là tụi mình quay ngược đường về Sukothai? :D

Tớ ham hố cái Sukothai lém lém đó. Nhưng đi như vậy thì ngược đường sợ hẻm đủ thời gian. Nếu đi lộ trình này thì sẽ hợp lý hơn: Chiangmai-Sukothai-Ayuthaya-chợ nổi-BKK. Mình chốt đoàn rùi, hay là off luôn đi để thống nhất cụ thể lịch trình, chi phí, khách sạn, ăn chơi luôn tẹo!

Schtroumpf
16-02-2011, 16:01
I'm Me à, nếu đi theo lịch trình như bạn nói, nghĩa là option 1 mình đã tính thì ko kịp thời gian tham quan cho nhóm của bạn Phnguyen. Hông lẽ bọn mình tách đoàn sớm, đến Sukothai nhảy xuống còn nhóm của Phnguyen thì đi thẳng tới Ayuthaya, rồi hẹn gặp nhau ở Ayuthaya à?

thichanchay
17-02-2011, 09:25
Hi.
Mình mới đọc được 1 thông tin bên Thailan mới thanh lập 1 hãng máy bay tên là PC Air
Và tấm hình các bạn tham khảo .
Điều đặc biệt là các tiếp viên là các chàng trai chuyển đổi giới tinh .

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=52152&d=1297909285

Các "cô" tiếp viên đầu tiên của hãng hàng khôn PC Air
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=52153&d=1297909285

Chuyên gia trang điểm đang hướng dẫn các cô tiếp viên cách trang điểm .
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=52154&d=1297909285

I'm Me
17-02-2011, 13:01
I'm Me à, nếu đi theo lịch trình như bạn nói, nghĩa là option 1 mình đã tính thì ko kịp thời gian tham quan cho nhóm của bạn Phnguyen. Hông lẽ bọn mình tách đoàn sớm, đến Sukothai nhảy xuống còn nhóm của Phnguyen thì đi thẳng tới Ayuthaya, rồi hẹn gặp nhau ở Ayuthaya à?

Hay là vậy đi, mình sẽ đi theo lịch trình Sch... đưa ra. Chơi bời ở Ayuthaya xong rùi chia tay nhóm bác Phnguyen. Sau đó tụi mình tính tiếp sẽ đi đâu trong buổi off luôn nhen. Bác nào có idea gì về cái trip bổ sung nì thì cho ý kiến nhá. Có thể mình sẽ lăn tăn quay ngược lại Sukhothai chơi theo như Sch... tính, còn time thì mình tham quan thêm cái chợ nổi trên đường về BKK?

thichanchay
17-02-2011, 13:05
Mình co 1 file pdf bangkok-north-thailand tiếng Anh bạn nào khà tiếng Anh muốn tham khảo thì mình gởi .

thichanchay
17-02-2011, 13:15
Vài thông tin mình tìm được trên mạng ,đây cũng là những nơi các công ty du lịch thường đưa khách tơi tham quan :

Hoàng Cung: Có diện tích 218.400m2 được bao bọc bởi bức tường thành 1900m, Hoàng Cung được xây dựng năm 1783, khi vua Rama đệ nhất lập nên triều đại Chakrry. Toàn bộ Hoàng Cung được chia làm 2 phần chính, bao gồm đền thờ Phật Ngọc(Emeral) và Cung điện.

Đền thờ Phật Ngọc Emeral có bức tượng Phật được làm bằng ngọc xanh, ngày 22/3/1784 Vua Rama I đã mạng tượng về Bangkok. Vua Rama I may 2 bộ quần áo mùa hè và mùa mưa bằng vàng ròng cho tượng Phật, đến thời Vua Rama III bức tượng có thêm một bộ mùa đông. Lễ thay áo cho Phật diễn ra 3 lần trong năm. Nước tắm Phật được đặt phía trước chùa để mọi người cùng được thụ lộc. Tượng Phật Emeral bề ngang 48,3cm, cao 66 cm kể cả bệ.Chùa Phật Vàng được xây từ năm 1931 để lưu giữ một bức tượng Phật bằng vàng ròng lớn nhất thế giới, nặng 5 tấn. Bức tượng có lịch sử hơn 700 năm, từ khi Sukhothai còn là thủ đô của nước Siam. Khi bức tượng được đưa về đây người ta vẫn chưa biết nó được làm bằng vàng ròng vì bên ngoài bức tượng được phủ một lớp vữa và chỉ được phát hiện ra vào năm 1955 khi chuyển bức tượng này tới chùa Traimit Witthayram.

Chùa Phật nằm là ngôi chùa lớn nhất Bangkok, còn có tên là Wat Pho, có bức tượng Phật nằm dài 46m, cao 15m, có tất cả 95 ngôi tháp bảo, và hơn 200 bức tượng Phật có chiều cao hơn 3m được mang từ khắp nơi trên đất nước Thái lan về. Có 5 bảo tháp lớn do 5 vị Vua xây dựng để tưởng nhớ tới các vị Vua tiền bối. Kiến trúc chùa được xây dựng theo kiến trúc cổ Thái Lan Sukhothai và Ayuthaya.Trung tâm vàng bạc đá quý: Là nơi chế tác và giới thiệu bộ sưu tầm vô cùng đa dạng các loại trang sức bằng đá quý như: kim cương, saphia, ruby, ngọc….với chất lượng quốc tế có bảo hành.

Vườn thú thiên nhiên Safari World: Cách Bangkok 12km, gồm 2 phần: vườn thú thiên nhiên và khu vui chơi giải trí.Vườn thú lộ thiên: Du khách ngồi trong ôtô đi thăm vườn thú, tất cả thú đều nuôi thả trong những khu riêng: hươu cao cổ, hà mã, lạc đà, hổ, báo, gấm…và các loài chim muông.

Khu vui chơi: Có nhiều loài thú nuôi trong chuồng, có vườn cá sáu với hàng trăm con các loài, một hồ nước thiên nhiên đầy đặc cá cảnh, cá chép vàng, và các buổi biểu diễn đặc sắc: Cao bồi miền tây, điệp viên 007, cá heo và sư tử biển biểu diễn…

Trại Cá Sấu Samutprakarn: Cách Bangkok 100km, xây dựng năm 1950 do ông Vua Cá sấu-ngài Utai Youngprrapakorn. Nơi đây nuôi trên 40.000 con cá sấu các loại từ khi mới nở trứng đén những con cá sấu 30 tuổi. Đây còn là vườn thú nhỏ với nhiều loài thú và chim. Có cửa hàng bán các sản phẩm làm bằng da cá Sấu như: Ví, Túi…

Trại nuôi Rắn nằm cách Bangkok 20 km, nuôi rất nhiều loài rắn đặc biệt và có một cửa hàng bán các loại dược phẩm làm từ nọc rắn.

đường mua sắmNằm cách Bangkok khoảng 800km về phía Tây Bắc, Chiangmai là vùng có phong cảnh núi non hùng vĩ và là cố đô của Vương quốc Siam trong hơn 700 năm. Du khách có thể ngồi xích lô để đi qua những con đường của thành cổ để chiêm ngưỡng và cảm nhận về quá khứ lịch sử của Chiang Mai; tham quan những đền đài xây dựng từ những năm 1200, núi Doi Suthep, cung điện mùa Đông của Hoàng Gia, và ngôi đền nguy nga mà từ đây bạn có thể thưởng ngoạn phong cảnh nên thơ của thung lũng Chiang Mai; cưỡi voi tham quan những thác nước giữa rừng và những ngôi làng của các dân tộc miền núi; tham gia vào những chuyến du ngoạn dọc theo sườn núi thăm thú, những vườn cây trồng đủ loại từ táo Tây đến các loại măng.

Chiangmai có rất nhiều ngôi chùa cổ như chùa Cheli Luang, chùa Phra Singh còn lưu giữ được rất nhiều báu vật cổ. Đền Doi Suthep là điểm cao nhất, từ đây có thể ngắm toàn cảnh thành phố, phía trên có cung điện Phuping được trang trí toàn bằng hoa tươi.

Phố Sankamphaeng là khu sầm uất nhất Chiangmai về đêm, nơi du khách có thể tìm thấy những đồ thủ công mỹ nghệ nổi tiếng của vùng.

Trại Voi Mae Sa, Mae Taeng, Chiang Dao là những trung tâm huấn luyện voi nổi tiếng, nơi du khách được thưởng thức các tiết mục xiếc Voi và được cưỡi chúng. Vườn Phong lan và vườn Bướm là khu công viên rất hấp dẫn với nhiều loài phong lan quý hiếm và bộ sưu tầm bướm rất độc đáo.

thichanchay
17-02-2011, 13:19
Chợ nổi Damnoen Saduak:

Chợ nổi Damnoen Saduak (có nghĩa là “đi lại dễ dàng”) thuộc tỉnh Ratchaburi đã có mặt từ 100 năm trước. Ngày xưa người Thái đi lại chủ yếu bằng phương tiện ghe thuyền. Chợ nằm men theo những con kênh đào rộng chừng 10m, đổ ra sông cái. Người mua, kẻ bán đều di chuyển bằng ghe chèo tay chậm rãi, trên đầy ắp những gia vị, trái cây, rau quả, thịt cá... Được chú ý nhất là những cụ già gương mặt hằn nếp nhăn, đội chiếc nón truyền thống cũ kỹ làm bằng lá thốt nốt.
Du khách đến chợ thường nếm thử các món ăn địa phương trong suốt thời gian trên thuyền, nhất là những món ăn vặt, rồi tham quan, mua sắm các mặt hàng thủ công mỹ nghệ được bày bán thành một khu lớn trên các nhà sàn.
Sau 8 giờ sáng, cảnh chợ trên sông sẽ biến mất nhường lại cho hoạt động du lịch nhộn nhịp

thichanchay
17-02-2011, 13:25
Vài thông tin :
Để di chuyển từ sân bay Suvarnabhumi đến Bangkok có thể đi:
- Taxi: Có rất nhiều taxi ở tầng 2 sân bay. Có thể tính theo côngtơmét hoặc thoả thuận miệng với taxi,

- Xe bus của sân bay (Airport Express): Xuống tầng 1, cửa số 8, bạn sẽ thấy dịch vụ này. Cứ nửa tiếng lại có 1 chuyến, thường kéo dài 45-60 phút. có các chuyến đi từ sân bay đến Silom, Banglamphu, Sukhumvit và Hua Lamphong

- Xe bus công cộng: Tầng 2, cửa số 3. Bạn ra ngoài và chờ Shuttle Bus (free bus) của sân bay chở đến 1 bus terminal cách đó khoảng 3km.

Tại Bangkok: Taxi, tuk-tuk, xe ôm Nhưng bạn phải mặc cả, với taxi thì phải hỏi nó có tính theo đồng hồ không hãy đi nhé, còn xe tuk – tuk thì cũng phải mặc cả, nhưng nói chung ở Thailand rẻ có khi rẻ hơn cả VN.

thichanchay
17-02-2011, 13:34
Mình thấy co đoàn đi tham quan những nơi này .
BKK – Chieng Rai
Ngày 2: Chieng Rai – Chiang Sean – chùa Wat Chedi Luang – Tam giác vàng (Golden Triangle) – Mae Sai
Ngày 3: Mae Sai – qua làng Tachileik (Miến) – chùa Dhammayon – chùa Swedagon Tachikeik – khu du lịch của người Paudang (cổ dài) và Akha – Nhập cảnh lại Mae Sai – Chieng Mai – Chiang Mai Night Bazaar

Schtroumpf
17-02-2011, 13:37
Hay là vậy đi, mình sẽ đi theo lịch trình Sch... đưa ra. Chơi bời ở Ayuthaya xong rùi chia tay nhóm bác Phnguyen. Sau đó tụi mình tính tiếp sẽ đi đâu trong buổi off luôn nhen. Bác nào có idea gì về cái trip bổ sung nì thì cho ý kiến nhá. Có thể mình sẽ lăn tăn quay ngược lại Sukhothai chơi theo như Sch... tính, còn time thì mình tham quan thêm cái chợ nổi trên đường về BKK?
Ờ, quyết vậy luôn đi, suy nghĩ nhiều mệt đầu quá hà! :D Kể ra thì Sukothai và Ayuthaya là tương tự nhau nên mình đi 1 trong 2 thôi cũng được! Nhưng mình thì thuộc dạng ham hố (VN tham to mà =))) nên mới muốn thêm cái Sukothai luôn vì sẵn tiện đi ngang đó chứ! Cái này để hôm nào off sẽ tính hen. À mà còn giờ giấc xe/tàu tụi mình chưa có nghiên cứu đâu nhen!

@Thichanchay: Những điểm đó mình biết, và sau khi nghiên cứu tham khảo xong thì đa phần mọi người đều nói là cung đó ko thật sự đặc sắc (ở Myanmar) nên mình quyết định để dành MĐ cho 1 trip khác hơn là đi cố nhiều nơi mà ko "thấm" được bao nhiêu!

@Phnguyen: Chủ thớt ơi tình hình là nhóm mình ọp ẹp được chưa nhỉ?

phnguyen
18-02-2011, 10:10
Dear folks,
Theo như "thớt chủ" thì về thông tin ai cũng có rồi. Nên gặp trực tiếp với nhau để bàn bạc cụ thể (và làm quen) chứ post lên đây cũng có hạn chế về thông tin.
Thời gian: phnguyen đề xuất tối CN 20/02/2011
Địa điểm: công viên / quán cà phê
Nội dung ọp:
a. Chỗ ở (ai ở với người nào thì reg lun)
b. Địa điểm tham quan, mua sắm
c. Địa điểm ăn uống
d. Di chuyển
e. Kiểm soát ngân sách và chi phí
f. Phân chia công việc cụ thể
g. Yêu cầu khác

* Mỗi pác cho 01 ý kiến rồi mình fix lun nhá
B
HCM

thichanchay
18-02-2011, 10:17
Theo em vô quán cà phê cho tiện .

Schtroumpf
18-02-2011, 11:46
Úi, tối nay bạn Sch vù đi ĐL rồi ợ, tới thứ 2 ngày 21/2 mới dzìa cơ! Mọi người dời sang tuần hãy ọp được hông?

phnguyen
18-02-2011, 14:56
Do sch bị mắc kẹt nên:

Thời gian: CN 27 / 02 /2011
Địa điểm: thichanchay chọn quán cà phê thích hợp rồi thông báo mọi người giùm.

thichanchay
18-02-2011, 15:41
Em hay đi off ở cà phê Star
địa chỉ :79 bís Điện biên Phủ phường Đa Kao, Q 1 gần phòng khám Victoria Healthcare
Còn thời gian thì anh và các bạn cứ chọn .
Có gì anh cứ liên lạc qua điện thoại cho nhanh .

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=52522&d=1298018319

thichanchay
18-02-2011, 15:49
Úi, tối nay bạn Sch vù đi ĐL rồi ợ, tới thứ 2 ngày 21/2 mới dzìa cơ! Mọi người dời sang tuần hãy ọp được hông?

Hi
Chúc bạn đi chơi vui vẻ.
Cặp theo bờ Hồ Xuân Hương có 1 quán bán nem nướng ăn cũng ngon .

thutieu
18-02-2011, 22:14
hic, anh thichanchay và chị Tưởng ơi, em Thư cùng đi đoàn Cambodia hồi Noel 2010 nè, e cũng book AA đi đợt này mà lâu nay ko vô phượt, giờ mới thấy đoàn mình, đã chốt đoàn rùi ah? mọi người có thể mở lòng từ bi cho e ké 2 chân ko (2 females), số 10 tuy tròn nhưng ko đẹp, số 12 đẹp hơn;)

thichanchay
19-02-2011, 07:14
Hi ,Thư
Mình cũng chỉ mới mua vé chuyến về BKK-SGN ,còn chuyến đi chưa mua .
Ngày 27-02 nhóm đi Thai off lần 1,bạn có rảnh thì ghé qua chơi .

I'm Me
21-02-2011, 09:16
Bác nào có hứng thú thì xem qua thử cái Sukhothai này nhá:
http://thichdibui.blogspot.com/2010/11/sukhothai-co-o-cua-thai-lan.html

phnguyen
21-02-2011, 14:48
10h sáng 27 tháng 02 - cà fe STAR

phnguyen
21-02-2011, 14:50
Hi ,Thư
Mình cũng chỉ mới mua vé chuyến về BKK-SGN ,còn chuyến đi chưa mua .
Ngày 27-02 nhóm đi Thai off lần 1,bạn có rảnh thì ghé qua chơi .]

Chắc thichanchay phải ăn chay và ngồi chờ đến Last minute deal... :)

I'm Me
21-02-2011, 15:50
10h sáng 27 tháng 02 - cà fe STAR

Hụ hụ, bác ơi mình chuyển qua off khoảng 7h tối được hem ợ? I'm Me lỡ dại có độ roài :(

thichanchay
21-02-2011, 19:17
]

Chắc thichanchay phải ăn chay và ngồi chờ đến Last minute deal... :)

Em thì thích đi máy bay về đường bộ ,có gì ghé Riêm riep
Vô thé nầy hơi khó xử anh ơi.

@all : Trong tuần này ngày nào ai rảnh thì chọn ngày đó ,ngày thường buổi tối càng tốt .
@ all : Cho biết số điện thoại tiện liên lạc hơn .

linhanrec
21-02-2011, 21:24
ngưỡng mộ chủ thớt và các bạn đồng hành quá...liên tục bị chậm chân, lần sau ráng đu chân chủ thớt ngay từ đầu mới được.
@ chủ thớt: lần sau trong đầu có ý định nào thì email hay pm với nhá (YM and email: [email protected])
thanks all, ngóng chờ tin giờ chót!

thichanchay
22-02-2011, 10:42
Hi .
Vậy là thống nhất họp nhóm hôm nào , máy giờ vậy mọi người .
Chờ tin .

I'm Me
22-02-2011, 12:51
Các bác ợ, vì ham hố cái gì cũng muốn đi:D + group mình chia ra thành 3 đợt về SGN. Nên I'm Me tranh thủ draft cái lịch trình dựa vào lịch trình căn bản sô 2 của phnguyen & lịch trình của Sch... Túm lại là cái lịch trình nì hơi bị đuối xíu (& hơi bị giống đi tour) nhưng I'm Me thấy nó đỡ tốn time, đi được mấy chỗ cũng hay hay, đỡ rủi ro cho nhóm của phnguyen & 2 nhóm về sau có thể đi chơi thêm 1 số địa điểm xa BKK tẹo (nếu thik ợ). Các bác xem thử xem ***, nếu hẻm ok thì mình vẫn giữ lịch trình cũ ợ:

- 28/4: Sài Gòn – Bangkok – Chợ nổi Damnoen Saduak
11.30: đến Bangkok Airport. Đi Bus về trung tâm Bangkok (tìm chỗ bus ở sân bay, hình như tầng 1, đi bus nhanh 150B). Ăn trưa, nghỉ ngơi, check-in hostel (chỉ book 1 phòng để pà kon để đồ đạc, tẳm rửa nếu cần).
1. 2pm/3pm lang thang BKK khu vực gần sông Chao Phraya, tham quan đền Wat Arun (được coi là phiên bản thu nhỏ của Angkor Wat. Nó nằm bên bờ tây sông Chao Phraya và là ngôi đền cổ kính nhất của Bangkok) (http://vnexpress.net/gl/the-gioi/anh/2008/07/3ba04285/) (http://www.baomoi.com/36-gio-o-Bangkok/137/3832841.epi).
2. 4pm thuê thuyền dạo sông Chao Phraya (15baht/chuyến đi tàu 3 giờ đồng hồ - dài 55km - cách tham quan tuyệt nhất sông Chao Phraya và thưởng thức được toàn bộ cảnh vật dọc bờ sông. Ngồi trên thuyền ngắm cảnh, bạn sẽ có một hình dung tương đối rõ về đời sống ở Bangkok, nhìn thấy những ngôi nhà gỗ được dựng trên mặt nước, thấy trẻ em bơi lội và chơi đùa, cảm nhận được mùi vị, hình ảnh và ẩm thực của một đời sống thực).
3. Ăn tối, dạo & gặp Haily ở bến xe phía Nam (hoặc chợ nổi hoặc Ayuthaya – cái nì để discuss với Haily sau).
4. Đón xe bus đi chợ nổi Damnoen Saduak (cách BKK khoảng 100km – khoảng 2.5h chạy xe)
• Xe bus: tuyến 78 và chuyến 996 từ bến xe phía Nam (xe bus 2 tầng loại lớn, cứ 20 phút hay 1 giờ gì gì đó là có 1 chuyến, hình như chuyến cuối cùng là 9pm). Giá vé 80 Baht/khách.
• Khách sạn: đến chợ vào buổi tối hôm trước và nghỉ lại khách sạn (Noknoi @ 200-350 Baht/phòng/đêm, Litte Bird @ 200-300 Baht/phòng/đêm, Guest House xung quanh còn rẻ hơn @ 150Bath/1 phòng/đêm)
• Thuê đò tại bến Sukhaphiban với giá 150 – 200 Baht/1 giờ
- 29/4: Chợ nổi Damnoen Saduak – Ayuthaya (cách Bangkok 105km) – Chiang Mai
1. 6am-9am: thuê đò dạo chợ nổi
2. 10am: tham quan thành cổ Ayuthaya. Tối đón train đi Chiang Mai.
- 30/4: Chiang Mai
Sáng sớm tới Chiang Mai, check in hostel (Chada's House - giá dorm là 100b/người/đêm, Trekker Camp - single room với hot water và fan là 150 baht, cực sạch nếu so với các loại guesthouse ở Khaosan Bangkok, chủ nhà có cô bé khá xinh xắn, có duyên và rất nhiệt tình, helpful. Phòng dorm có 50 thôi, đi đoàn 4 người có thể thuê 1 phòng này mà ở cho rẻ. À lên Chiang Mai thì các bác gạt cái nhu cầu air conditioner ra khỏi đầu nhé, mát lắm đêm nằm thậm chí chả cần quạt)
Thuê xe đạp 50b/ngày, xe số 150b/ngày, xe tay ga 300b/ngày để vòng vòng CM. Tắm rửa, nghỉ ngơi một tí rồi lên đường do hôm trước hình như là ở dơ!
1. Tham quan chợ hoa Khamtiang và công viên Nong Buak Haad. Ăn trưa, chiều khởi hành đi suối nước nóng Sankampaeng (vé vào cửa 40b/người, chỉ được ngâm chân do vé tắm bán riêng) + làng dù Bosang (cách trung tâm CM 9km về hướng đông)
2. Ăn tối, dạo qua Night Bazaar cho biết (đây là chợ dành cho dân du lịch nên giá khá mắc, hàng hóa cũng ko đặc sắc lắm). Tham quan chợ Old Market dành cho dân địa phương.
- 01/5: Chiang Rai – Chiang Mai
Đón bus đi Chiang Rai (cách CM 180km), có thể đi sáng sớm cho mát vì từ CM đến CR mất 4h.
1. Đón tuk-tuk đi Tam giác vàng (1 xe chở được 10 người, giá trọn gói 900b/chuyến).
3. Đón tuk-tuk ra bến xe Mới (25b/người), sau đó đón bus chuyến 2h chiều về lại CM giá 132b/người, đến CM là 7h tối.
- 02/5: Chiang Mai - Bangkok
1. Tham quan chùa Wat Phra Sighn, Chieng Moi và Doi Su Thep (chùa 300 bậc thang cách CM 11km - vé vào cửa 30b/người)
2. Ăn trưa, từ Doi Su Thep chạy thêm 5km là đến khu nghỉ dưỡng của vua và công viên hoàng hậu. Dành 1 buổi chiều ở đây.
3. Tối check-out, đón train về Bangkok.
- 03/5: Bangkok – Sài Gòn
Đến BKK & nhóm bạn Phnguyen sẽ ra sân bay. Các nhóm còn lại ăn chơi tiếp.

phnguyen
22-02-2011, 13:28
Hụ hụ, bác ơi mình chuyển qua off khoảng 7h tối được hem ợ? I'm Me lỡ dại có độ roài :(

Hi .
Vậy là thống nhất họp nhóm hôm nào , máy giờ vậy mọi người .
Chờ tin .

Vậy 19h ngày 27 tháng 02 - cà fe STAR
@All: mọi người ráng sắp xếp thời gian nghen. Đổi đi đổi lại hoài mệt we.

phnguyen
22-02-2011, 13:38
Đang dự định tháng 6 hoặc 7 đi (2 trong 3 điểm) Kep - Kampot - Koh Kong. Có sức thì vòng về Kiên Giang; linhanrec thấy hấp dẫn thì băm lun. Cái này thì kế hoạch đơn giản, chi phí nhẹ như lông gà.

phnguyen
22-02-2011, 13:49
@ chủ thớt: lần sau trong đầu có ý định nào thì email hay pm với nhá (YM and email: [email protected])
thanks all, ngóng chờ tin giờ chót!

@ linhanrec: Đi off bàn kế hoạch chơi chung luôn đi bạn ơi. Dù sao thêm 02 người chắc cũng không có vấn đề gì mà không chừng lại zui. Cùng lắm để [Sch] và [I'm Me] mỗi người take care 01 nhóm 06...kekeke.

@ All: Cập nhật danh sách mới nếu không ai phản đối
5. Schtroumpf (nữ) 28/4 @ 9.45 - 4/5 @ 15.55
6. I'm Me (nữ) 28/4 @ 9.45 - 4/5 @ 15.55
7. haily (nữ) 28/4 @ 17.55- 4/5 @ 15.55
8. thutuong (nữ) 28/4 @ 9.45 - 5/5 @ 15.55
9. giotnang (nữ) N/A - 5/5 @ 15.55
10. thichanchay (nam) N/A - 5/5 @ 15.55
11: Thư (nữ) ? -?
12: Thư II (nữ) ? - ?

Cheers,
phnguyen

Schtroumpf
22-02-2011, 15:13
@Phnguyen: Vậy mình confirm tối CN nhe! Mà sao tự nhiên bắt 2 bạn quản lý 2 nhóm, mỗi nhóm 6 người dzợ. Đi chung mà! :)
@I'm Me: Sẽ coi lịch trình của đồng chí rồi tụi mình bàn tiếp hen! Cơ bản là giống với lịch ban đầu của mình đúng ko?

phnguyen
22-02-2011, 15:32
@Phnguyen: Vậy mình confirm tối CN nhe! Mà sao tự nhiên bắt 2 bạn quản lý 2 nhóm, mỗi nhóm 6 người dzợ. Đi chung mà! :)
@I'm Me: Sẽ coi lịch trình của đồng chí rồi tụi mình bàn tiếp hen! Cơ bản là giống với lịch ban đầu của mình đúng ko?

@ Các bạn và các em thân mến: cứ ôm hết lịch trình, dự án,dự thảo đến quán hôm CN rồi mình "vạch" ra bàn cho "cụ văn thể".

Schtroumpf
23-02-2011, 08:49
@I'm Me: Mình xem lại lịch của bạn tối hôm qua, đi sít sao quá, thế thì mệt lắm á nhất là nhóm của bạn Phnguyen vì vừa đi 1 lèo từ CM về BKK đã phải ra sb về luôn, nghỉ ngơi được có một vài tiếng đồng hồ thôi! Vụ này lúc đầu tớ đã xem qua vì định chuyển Ayuthaya lên đầu, sau thấy hơi căng nên mới chuyển ra sau trên chặng về từ CM á!

I'm Me
23-02-2011, 09:00
Èo, tớ cũng thấy thế ợ nên tớ có nói là cái lịch trình nì hơi bị đuối ợ. Thui, hay ta cứ để cho nhóm bác Phnguyen chọn lịch trình nào đeee. Nếu hem thì mình cứ quay lại lịch trình cũ chia tay nhóm bác í ở Ayuthaya :D
Sch.. ui, cậu thấy nửa ngày đầu ở BKK mình đi như lịch trình tớ draft ok lah hem?

Schtroumpf
23-02-2011, 09:06
Í, lịch cũ của tớ là chia tay nhóm bác í ở BKK, nhóm í vẫn đi Ayuthaya với bọn mình mừ! Chỉ có Sukothai thì bọn mình đi sau (nếu có) thôi! Nửa ngày đầu ok hen! Nửa ngày sau lại tính sau vậy! :))

phnguyen
23-02-2011, 10:58
Èo, tớ cũng thấy thế ợ nên tớ có nói là cái lịch trình nì hơi bị đuối ợ. Thui, hay ta cứ để cho nhóm bác Phnguyen chọn lịch trình nào đeee. Nếu hem thì mình cứ quay lại lịch trình cũ chia tay nhóm bác í ở Ayuthaya :D
Sch.. ui, cậu thấy nửa ngày đầu ở BKK mình đi như lịch trình tớ draft ok lah hem?

Í, lịch cũ của tớ là chia tay nhóm bác í ở BKK, nhóm í vẫn đi Ayuthaya với bọn mình mừ! Chỉ có Sukothai thì bọn mình đi sau (nếu có) thôi! Nửa ngày đầu ok hen! Nửa ngày sau lại tính sau vậy! :))

Sao hai em cứ đòi chia tay bác??? :((

Schtroumpf
23-02-2011, 11:15
Thì bạn vào edit lại ngày về đi rồi đi chung cho dzui. Vé promo của AA có thay đổi ngày giờ bay được cơ mà! :)

MeDuLichBui
23-02-2011, 14:10
Chao moi nguoi

Neu M muon di chung thi co duoc khong vay? Minh la nam, di mot minh thoi

Lần sau nhớ comment tiếng Việt có dấu nhé bạn.
Nice

MeDuLichBui
25-02-2011, 13:06
Chao moi nguoi

Neu M muon di chung thi co duoc khong vay? Minh la nam, di mot minh thoi

Lần sau nhớ comment tiếng Việt có dấu nhé bạn.
Nice

Xin loi nha, M khong biet go chu voi dau... Ma sao khong thay chu xi tra loi vay ta ( Truly sorry but I don't know how to type the mesage in Vietnamese fonts..... But why there is no response from the group leader or anyone ?)

I'm Me
25-02-2011, 13:12
Xin loi nha, M khong biet go chu voi dau... Ma sao khong thay chu xi tra loi vay ta ( Truly sorry but I don't know how to type the mesage in Vietnamese fonts..... But why there is no response from the group leader or anyone ?)

Cái ni để chủ thớt & mọi người quyết định ợ. Anyway, nếu rảnh bạn cứ đến chỗ off Star cafe, 79Bis Điện Biên Phủ, Q. 1 @ 7pm chủ nhật, 27/2 nhen!

MeDuLichBui
25-02-2011, 14:12
Cam on I'm Me nha nhung ma M chua book duoc ve.. Khong biet neu den phut cuoi ma book duoc ve thi co duoc cho tham du vay khong ta ??

Schtroumpf
25-02-2011, 22:02
@MDLB: Nếu tối cn rảnh thì bạn cứ ghé chơi, nếu phút cuối ko đi được thì vẫn có cơ hội để gặp gỡ mọi người và có lịch trình cho bạn tham khảo thêm mà! :)
@Phnguyen và I'm Me: 2 đồng chí PM cho bạn xin cái số cầm chân với, đặng đến nơi còn biết mà gọi! :D À mà nếu thấy bạn nhắn tin hỏi mọi người đang ngồi bàn nào thì cũng đừng trách bạn sao ko gọi đt nhá, bạn đang bị tắt tiếng sau mấy ngày viêm họng vừa rồi! :((

phnguyen
27-02-2011, 10:02
@MDLB: Nếu tối cn rảnh thì bạn cứ ghé chơi, nếu phút cuối ko đi được thì vẫn có cơ hội để gặp gỡ mọi người và có lịch trình cho bạn tham khảo thêm mà! :)
@Phnguyen và I'm Me: 2 đồng chí PM cho bạn xin cái số cầm chân với, đặng đến nơi còn biết mà gọi! :D À mà nếu thấy bạn nhắn tin hỏi mọi người đang ngồi bàn nào thì cũng đừng trách bạn sao ko gọi đt nhá, bạn đang bị tắt tiếng sau mấy ngày viêm họng vừa rồi! :((
Cái số điện thoại của phnguyen (PHI): 0906.84.85.82

Thì cứ đến chơi-đặt được vé thì đi cùng-nói chủ xị nghe ghê ghê... :)

Schtroumpf
28-02-2011, 13:13
Alo,
Tình hình là sau buổi ọp tối qua thì chỉ mới chốt được lịch trình như sau, cơ bản vẫn là lịch trình ban đầu của mình có điều chỉnh lại một vài chỗ cho phù hợp.

- 28/4: SGN - BKK. 11.30: đến Bangkok Airport. Đi Bus về trung tâm Bangkok (tìm chỗ bus ở sân bay, hình như tầng 1, đi bus nhanh 150B). Ăn trưa, nghỉ ngơi, check-in hostel (chỉ book 1 phòng để pà kon để đồ đạc, tẳm rửa nếu cần), cất đồ đạc rồi lượn.
1. 2pm/3pm lang thang BKK khu vực gần sông Chao Phraya, tham quan đền Wat Arun (được coi là phiên bản thu nhỏ của Angkor Wat. Nó nằm bên bờ tây sông Chao Phraya và là ngôi đền cổ kính nhất của Bangkok) (http://vnexpress.net/gl/the-gioi/anh/2008/07/3ba04285/) (http://www.baomoi.com/36-gio-o-Bangkok/137/3832841.epi).
2. 4pm thuê thuyền dạo sông Chao Phraya (15baht/chuyến đi tàu 3 giờ đồng hồ - dài 55km - cách tham quan tuyệt nhất sông Chao Phraya và thưởng thức được toàn bộ cảnh vật dọc bờ sông. Ngồi trên thuyền ngắm cảnh, bạn sẽ có một hình dung tương đối rõ về đời sống ở Bangkok, nhìn thấy những ngôi nhà gỗ được dựng trên mặt nước, thấy trẻ em bơi lội và chơi đùa, cảm nhận được mùi vị, hình ảnh và ẩm thực của một đời sống thực).
3. Ăn tối, dạo & gặp Haily ở hostel do bạn này bay sau (chuyến 17.55), khuya đón train đi Chiang Mai, giá giường nằm là 600b/người.
- 29/4: Sáng sớm tới Chiang Mai, check in hostel (có thể ở Chada's House - giá dorm là 100b/người/đêm). Thuê xe đạp 50b/ngày, xe số 150b/ngày, xe tay ga 300b/ngày để vòng vòng CM. Tắm rửa, nghỉ ngơi một tí rồi lên đường do hôm trước hình như là ở dơ!
- 30/4: Đón bus đi Chiang Rai (cách CM 180km), có thể đi sáng sớm cho mát vì từ CM đến CR mất 4h.
1. Đón tuk-tuk đi Tam giác vàng (1 xe chở được 10 người, giá trọn gói 900b/chuyến)
- 01/5:
3. Tối check-out, đón train đi Sukothai. Chia tay nhóm Phnguyen ở đây. Nhóm này nếu muốn có thể tham gia tiếp chặng Sukothai, còn ko thì đi thẳng đến Ayuthaya như lịch ban đầu.
- 02/5: Tham quan thành cổ Sukothai, trưa đón bus đi Ayuthaya. Ngủ Ayuthaya 1 đêm.
- 03/5: Sáng đón bus về chợ nổi Damnoen Saduak (cách BKK khoảng 100km – khoảng 2.5h chạy xe)
• Xe bus: tuyến 78 và chuyến 996 từ bến xe phía Nam (xe bus 2 tầng loại lớn, cứ 20 phút hay 1 giờ gì gì đó là có 1 chuyến, hình như chuyến cuối cùng là 9pm). Giá vé 80 Baht/khách.
Dạo chợ nổi 1 buổi, chiều sẽ đón bus về lại BKK. Ngủ đêm ở BKK.
- 04/5: Chơi BKK nhẹ nhàng, ăn trưa xong thì Sch, I'm Me và Haily ra sân bay về nhà.

Các vấn đề khác chưa chốt được vì vắng mặt bạn Phi chủ thớt. Theo tinh thần tự nguyện thì I'm Me và chị Thutuong lo việc book phòng ks, bạn Schtroumpf sẽ hỏi thêm về những chỗ ăn uống ngon rẻ. Chủ thớt tìm kiếm các chuyến tàu/xe nhé!
Hôm nào chắc phải ọp lại để phân chia công việc và chốt những thứ cần phải chốt! :)

I'm Me
28-02-2011, 13:53
FYI: Theo thông tin giờ tàu chạy bác phnguyen gửi đường link lần trước: http://www.railway.co.th/english/index.asp, thì:
- mất khoảng 8, 9 giờ tàu chạy từ Chaing Mai đến Phitsanulok (từ Phitsanulok bắt bus 50km đến Sukhothai) -> từ Phitsanulok đến Ayuthaya mất khoảng hơn 3 giờ tàu chạy.
- mất khoảng hơn 10 giờ tàu chạy từ Chiang Mai đến Ayuthaya.
À, quên nữa, hình như Ayuthaya & chợ nổi cùng cung đường đấy ợ, cách nhau đâu khoảng 5km thoai ;)

@ All: mọi người có thể tham khảo giờ tàu chạy từ đường link trên để sắp xếp thời gian cho hợp lý. Tớ chưa tìm ra thông tin giờ & giá cả xe bus tuyến Chiang Mai - Sukhothai - Ayuthaya. Nhưng theo tớ nếu mọi người muốn để giành sức ăn chơi thì nên đi tàu ban đêm (riêng tớ thì tàu hay xe cũng same same vì tớ đek ngủ được trên í, hị hị hị)

khi3mkp
28-02-2011, 20:30
@ :Schtroumpf sao không qua Myanmar luôn hả bạn

Tham quan cây cầu hữu nghị Thai - Myanmar ở cửa khẩu Mae Sai.

Schtroumpf
01-03-2011, 10:03
@Khi3mkp: Phần Myanmar bên phía Mea Sai chỉ có khu làng của ng bộ tộc cổ dài, một số bạn đã đi rồi cho mình biết là ko được đặc sắc lắm vì ngôi làng được dựng lên phục vụ chủ yếu cho mục đích du lịch. Vì vậy mà nó cũng đã mất đi cái vẻ tự nhiên rồi. Các bạn ấy đều khuyên không nhất thiết phải đi điểm này. Vì vậy mình ko nhét vào đây. Nếu từ giờ đến lúc đi mà phát hiện được chỗ nào thú vị hơn bên phía cửa khẩu MĐ thì lại thêm vào sau vậy!

phnguyen
02-03-2011, 09:19
Các vấn đề khác chưa chốt được vì vắng mặt bạn Phi chủ thớt. Theo tinh thần tự nguyện thì I'm Me và chị Thutuong lo việc book phòng ks, bạn Schtroumpf sẽ hỏi thêm về những chỗ ăn uống ngon rẻ. Chủ thớt tìm kiếm các chuyến tàu/xe nhé!
Hôm nào chắc phải ọp lại để phân chia công việc và chốt những thứ cần phải chốt! :)

Thành thật xin lỗi vì đã không đến ọp như đã hẹn.

Nhưng theo ý kiến của mình thì mọi thứ vẫn không "suy suyển' nhiều lắm so với kế hoạch ban đầu.

Vậy tạm thời cứ theo phân công như đã ọp:
I'm Me + Thutuong: phòng
Xi trum: ăn chơi
Phnguyen: xe pháo

Mình nghĩ mọi người có thông tin hoàn chỉnh thì post lên đây càng sớm càng tốt đẻ {Xì trum} tính ngân sách lun thể. Riêng chuyện kiểm soát chi phí chắc để Xi trum - người giàu kinh nghiệm - ôm lun cho nhanh.

Cheers,
phnguyen

phnguyen
02-03-2011, 09:22
@Khi3mkp: Phần Myanmar bên phía Mea Sai chỉ có khu làng của ng bộ tộc cổ dài, một số bạn đã đi rồi cho mình biết là ko được đặc sắc lắm vì ngôi làng được dựng lên phục vụ chủ yếu cho mục đích du lịch. Vì vậy mà nó cũng đã mất đi cái vẻ tự nhiên rồi. Các bạn ấy đều khuyên không nhất thiết phải đi điểm này. Vì vậy mình ko nhét vào đây. Nếu từ giờ đến lúc đi mà phát hiện được chỗ nào thú vị hơn bên phía cửa khẩu MĐ thì lại thêm vào sau vậy!

Phần đi xem cây cầu này đề nghị xem xét bỏ ra cho rồi. Nếu có qua Miên thì qua lun chớ tới ngắm cây cầu cũng...ngượng.

khi3mkp
02-03-2011, 11:55
Đoàn của bạn có đổi tiền ở vn trước không hay qua đến nơi mới đổi.

Schtroumpf
02-03-2011, 12:07
@Phnguyen: Tui hổng có năng khiếu kế toán lúm à, đoàn mình có bạn nào rành rẽ về KT thu - chi ko thì nhờ bạn đó làm luôn đi! Riêng cái cây cầu thì bỏ ra hơi phí, vì nếu đi 1 chuyến khác đến Myanmar cũng sẽ khó đi thăm cây cầu này được do nó nằm giáp ranh Thái Lan, trong khi đa phần đi Myanmar sẽ ghé Yagoon, Balay và Bagan lại nằm ở một cung khác. Với cả bạn Sch đang xem xét coi ngoài bộ tộc cổ dài thì còn chỗ nào để đi ko cơ mà. Từ từ quyết nhé!
@Khi3mkp: Mình biết 1 chỗ đổi tiền bath ở VN, tỉ giá chấp nhận được do các bạn đi rồi giới thiệu! Có lẽ nhóm mình sẽ đổi trước khi đi cho tiện, nhưng cái này cần để hồi sau mới quyết! :)

phnguyen
02-03-2011, 16:09
@Phnguyen: Tui hổng có năng khiếu kế toán lúm à, đoàn mình có bạn nào rành rẽ về KT thu - chi ko thì nhờ bạn đó làm luôn đi! Riêng cái cây cầu thì bỏ ra hơi phí, vì nếu đi 1 chuyến khác đến Myanmar cũng sẽ khó đi thăm cây cầu này được do nó nằm giáp ranh Thái Lan, trong khi đa phần đi Myanmar sẽ ghé Yagoon, Balay và Bagan lại nằm ở một cung khác. Với cả bạn Sch đang xem xét coi ngoài bộ tộc cổ dài thì còn chỗ nào để đi ko cơ mà. Từ từ quyết nhé!
@Khi3mkp: Mình biết 1 chỗ đổi tiền bath ở VN, tỉ giá chấp nhận được do các bạn đi rồi giới thiệu! Có lẽ nhóm mình sẽ đổi trước khi đi cho tiện, nhưng cái này cần để hồi sau mới quyết! :)

Về tính toán thu chi thì là chuyên môn của phnguyen - không đẹp không lấy tiền - nhưng tui không cầm tiền đâu!!! Về đưa tính lại thì OK :)

Khi nào đổi bath thì hú 1 tiếng -- cho anh em đổi với ^^

Schtroumpf
02-03-2011, 16:54
Uhm, vậy tuyển thêm 1 bạn cầm tiền hộ, 2 người cùng phụ trách thu chi cho nó máu! :)

phnguyen
02-03-2011, 23:32
Alo,
Tình hình là sau buổi ọp tối qua thì chỉ mới chốt được lịch trình như sau, cơ bản vẫn là lịch trình ban đầu của mình có điều chỉnh lại một vài chỗ cho phù hợp.

- 28/4: SGN - BKK. 11.30: đến Bangkok Airport. Đi Bus về trung tâm Bangkok (tìm chỗ bus ở sân bay, hình như tầng 1, đi bus nhanh 150B). Ăn trưa, nghỉ ngơi, check-in hostel (chỉ book 1 phòng để pà kon để đồ đạc, tẳm rửa nếu cần), cất đồ đạc rồi lượn.
3. Ăn tối, dạo & gặp Haily ở hostel do bạn này bay sau (chuyến 17.55), khuya đón train đi Chiang Mai, giá giường nằm là 600b/người.
- 29/4: Sáng sớm tới Chiang Mai, check in hostel (có thể ở Chada's House - giá dorm là 100b/người/đêm). Thuê xe đạp 50b/ngày, xe số 150b/ngày, xe tay ga 300b/ngày để vòng vòng CM. Tắm rửa, nghỉ ngơi một tí rồi lên đường do hôm trước hình như là ở dơ!
- 01/5:
3. Tối check-out, đón train đi Sukothai. Chia tay nhóm Phnguyen ở đây. Nhóm này nếu muốn có thể tham gia tiếp chặng Sukothai, còn ko thì đi thẳng đến Ayuthaya như lịch ban đầu.
- 02/5: Tham quan thành cổ Sukothai, trưa đón bus đi Ayuthaya. Ngủ Ayuthaya 1 đêm.
- 03/5: Sáng đón bus về chợ nổi Damnoen Saduak (cách BKK khoảng 100km – khoảng 2.5h chạy xe)
Dạo chợ nổi 1 buổi, chiều sẽ đón bus về lại BKK. Ngủ đêm ở BKK.

Căn cứ thông tin từ "Đại hội ọp ẹp lần I":

Thời gian biểu:
https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/TravelTimetableCHM.jpg

Bản đồ các điểm nổi bật:
https://i574.photobucket.com/albums/ss186/gamondeluxe/TravelMapThailand.jpg

khi3mkp
03-03-2011, 08:08
Khi nào đổi bath thì hú 1 tiếng -- cho anh em đổi với ^^

Cái này đang quan tâm, khi nào bác đổi xong cho em cái địa chỉ chỗ đổi và thông tin tỉ giá nhé ;)

phnguyen
03-03-2011, 09:12
@Sch: Bạn xem lại cái lịch trình, mình thấy việc phân bổ chưa hợp lý lắm.
- 29 Apr: Tham quan dày đặc, ngoài ra làng dù Bosang và suối nước nóng là hai điểm xa. Khó có thể sắp xếp được thời gian cho đủ.
- 30 Apr & 1 May: Tham quan không có gì đặc sắc (sorry). Về Wat thì mình nghĩ nên làm cái chùa 300 bậc là ok rồi (nghe nói hoành tráng nhất). Thời gian còn lại nên chọn những điểm khảc ví dụ: X-Centre, Zoo, Elephan camp
- Có nên đi Safari không? Cái này chửa được đi ở VN bao giờ.
- Shopping: không thấy nhắc gì tới cái zuj này??? Đoàn em mà ko cho chúng nó đi shopping 1 tí thì chúng nó oánh em chết mất (15kg hành lý về :(|)

Mọi người vào chém đê.

Schtroumpf
03-03-2011, 09:35
@Phnguyen:
- Ngày 29: Tham quan chợ hoa từ sáng sớm rồi bạn, sau đó đi chơi công viên. Chợ hoa chỉ dành 1h là đủ. Cả làng dù cũng thế, phần thời gian còn lại sẽ dành cho suối nước nóng, và 2 điểm này ở cùng 1 hướng.
- 30/4 + 1/5: Ý bạn là ko đặc sắc chỗ nào? Những điểm mình liệt kê và đưa vào lịch trình đều là những điểm đến nổi bật, riêng về chùa chiền thì ở CM nói riêng và TL nói chung rất nhiều. Mình chỉ đưa 3 ngôi chùa nổi tiếng nhất ở CM vào lịch tham quan thôi vì 3 ngôi chùa này có điểm khác biệt nhau về kiến trúc chứ ko phải là na ná. Trại voi đã có nghĩ tới nhưng các bạn đi rồi thì cho biết cũng chỉ có voi, nơi đó người ta chăn nuôi voi tập trung. Hết! Cái zoo đang xem xét xem có thể đi được hay ko vì nếu đi zoo thì cũng phải mất cả 1 ngày trong khi thời gian ở đây ko nhiều. Kể cả safari cũng thế.
- Về shopping: Mình muốn kết hợp shopping khi mọi người đi tham quan các khu chợ. Nếu đọc kỹ lịch bạn sẽ thấy lịch trình có đi thăm những 3 khu, ngoài cái chợ nổi là nhóm bạn sẽ ko tham gia được. Tại sao ko tận dụng thời gian này để kết hợp với việc mua sắm nếu thích? Hơn nữa ko phải ai cũng thích đi shopping (cá nhân mình là ko thích chuyện này), nếu dành riêng cả 1 ngày trời chỉ để đi mua sắm thì có phí quá hay ko trong khi thời gian rất hạn hẹp. Ngoài ra nhóm của bạn có cả nửa ngày 3/5 ở tại BKK (vì sẽ chia tay với 2 nhóm còn lại từ tối ngày 1/5), mọi người có thể tranh thủ mua sắm nếu thích mà?

Bạn có tham lam quá không khi mà muốn tranh thủ đi 1 chuyến mà tham quan được hết tất cả các điểm? Theo cái lịch này thì mình thấy đã khá là dày đặc rồi, tuy nhiên sẽ còn điều chỉnh lại sau khi có thông tin chi tiết cụ thể về thời gian và lịch chạy của tàu/xe cũng như thời gian cần để di chuyển từ điểm này sang điểm kia (phần này mình đang kiểm tra lại thông tin). Hơn nữa mình đã nói ngay từ đầu, lịch trình này thật sự chỉ mang tính tham khảo! Đó chỉ là một cái sườn cơ bản để bám theo mà đi thôi, còn thực tế khi đi có thể sẽ khác vì thời điểm mình lên lịch và thời điểm thực đi là khá xa, chưa kể đến lúc đi có thể sẽ có những thay đổi mà mình ko biết trước được! (Vd thay đổi địa điểm của bến xe, thay đổi tuyến tàu/xe...) Vả lại nếu thực sự ko hào hứng cho lắm về một điểm tham quan nào đó, bạn hoàn toàn có thể tách riêng để đi thêm 1 điểm khác mà nhóm của bạn thích (vd chỉ đi thăm 1 cái chùa và thời gian còn lại nhóm bạn đi sở thú chẳng hạn)! Mình đâu có ép buộc cả nhóm phải theo đúng lịch trình này!

thichanchay
03-03-2011, 09:35
Safari này phải không anh phnguyen
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=54234&d=1299119609

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=54235&d=1299119609

Biểu diễn 007

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=53978&d=1298938157

Theo em nghĩ thì 1 ngày từ 7 giờ sáng đến 5 gờ chiều ta nên tham quan chừng 3 chỗ thôi còn sức thì đi tiếp,còn thời gian di chuyển ăn uống .Từ 8 giờ tối tham quan tiếp

thichanchay
03-03-2011, 09:47
@Phnguyen:
- Ngày 29: Tham quan chợ hoa từ sáng sớm rồi bạn, sau đó đi chơi công viên. Chợ hoa chỉ dành 1h là đủ. Cả làng dù cũng thế, phần thời gian còn lại sẽ dành cho suối nước nóng, và 2 điểm này ở cùng 1 hướng.
- 30/4 + 1/5: Ý bạn là ko đặc sắc chỗ nào? Những điểm mình liệt kê và đưa vào lịch trình đều là những điểm đến nổi bật, riêng về chùa chiền thì ở CM nói riêng và TL nói chung rất nhiều. Mình chỉ đưa 3 ngôi chùa nổi tiếng nhất ở CM vào lịch tham quan thôi vì 3 ngôi chùa này có điểm khác biệt nhau về kiến trúc chứ ko phải là na ná. Trại voi đã có nghĩ tới nhưng các bạn đi rồi thì cho biết cũng chỉ có voi, nơi đó người ta chăn nuôi voi tập trung. Hết! Cái zoo đang xem xét xem có thể đi được hay ko vì nếu đi zoo thì cũng phải mất cả 1 ngày trong khi thời gian ở đây ko nhiều. Kể cả safari cũng thế.
- Về shopping: Mình muốn kết hợp shopping khi mọi người đi tham quan các khu chợ. Nếu đọc kỹ lịch bạn sẽ thấy lịch trình có đi thăm những 3 khu, ngoài cái chợ nổi là nhóm bạn sẽ ko tham gia được. Tại sao ko tận dụng thời gian này để kết hợp với việc mua sắm nếu thích? Hơn nữa ko phải ai cũng thích đi shopping (cá nhân mình là ko thích chuyện này), nếu dành riêng cả 1 ngày trời chỉ để đi mua sắm thì có phí quá hay ko trong khi thời gian rất hạn hẹp. Ngoài ra nhóm của bạn có cả nửa ngày 3/5 ở tại BKK (vì sẽ chia tay với 2 nhóm còn lại từ tối ngày 1/5), mọi người có thể tranh thủ mua sắm nếu thích mà?

Bạn có tham lam quá không khi mà muốn tranh thủ đi 1 chuyến mà tham quan được hết tất cả các điểm? Theo cái lịch này thì mình thấy đã khá là dày đặc rồi, tuy nhiên sẽ còn điều chỉnh lại sau khi có thông tin chi tiết cụ thể về thời gian và lịch chạy của tàu/xe cũng như thời gian cần để di chuyển từ điểm này sang điểm kia (phần này mình đang kiểm tra lại thông tin). Hơn nữa mình đã nói ngay từ đầu, lịch trình này thật sự chỉ mang tính tham khảo! Đó chỉ là một cái sườn cơ bản để bám theo mà đi thôi, còn thực tế khi đi có thể sẽ khác vì thời điểm mình lên lịch và thời điểm thực đi là khá xa, chưa kể đến lúc đi có thể sẽ có những thay đổi mà mình ko biết trước được! (Vd thay đổi địa điểm của bến xe, thay đổi tuyến tàu/xe...) Vả lại nếu thực sự ko hào hứng cho lắm về một điểm tham quan nào đó, bạn hoàn toàn có thể tách riêng để đi thêm 1 điểm khác mà nhóm của bạn thích (vd chỉ đi thăm 1 cái chùa và thời gian còn lại nhóm bạn đi sở thú chẳng hạn)! Mình đâu có ép buộc cả nhóm phải theo đúng lịch trình này!

Đúng rồi .Cứ lên lịch , Cứ đưa ý kiến ,rồi gút lại ,rồi đi .
Mình thì đi đâu ,chỗ nào trên đất Thái cũng được (Trừ những chỗ không an toàn hi hi) . Ai dẫn là đi à .

phnguyen
03-03-2011, 10:05
@Phnguyen:

Tất cả ý kiến nêu ra chỉ mang tính tham khảo. Mình cũng chưa bao giờ qua đó cả nên mình chỉ nêu ý kiến cá nhân. Tiếp thu hay không là còn tùy mỗi người. Mình chỉ muốn có một chuyến đi chung tốt cho phần lớn mọi người thấy thoải mái.
Vấn đề ở đây mình chỉ muốn nói như sau:
Đã không lên lịch thì thôi, đã lên là phải "stick to the plan".
Tham quan một ngày 3 điểm (tối đa) - với "theme" khác nhau (đã chùa thì chơi 1 cái la ok rồi). Vì thực chất không có đi nổi như bọn Tây balo nó
đi đâu.

bạn Xitrum nóng quá! Mình khẳng định ơ đây mình chỉ đặt ra câu hỏi để có nhiều ý kiến thảo luận - không hề có ý bài xích, chê bai bất kỳ cố gắng của ai.

B
HCM

phnguyen
03-03-2011, 10:11
Safari này phải không anh phnguyen
Theo em nghĩ thì 1 ngày từ 7 giờ sáng đến 5 gờ chiều ta nên tham quan chừng 3 chỗ thôi còn sức thì đi tiếp,còn thời gian di chuyển ăn uống .Từ 8 giờ tối tham quan tiếp

Chắc là nó đó :)

Đồng ý!

thichanchay
03-03-2011, 10:11
Có cần gạp nhau ,uống nước đàm đạo không nhỉ ? cho dễ bàn luận
Sở thích của mình là:
-Tham quan (tìm hiểu lịch sử )
-Khám phá
-Chụp ảnh (khám phá bản thân )
-Ăn uống
-Vui chơi ,giải trí
-Mua sắm (nếu còn tiền,hết tiền thì đi ngắm ,đồ cần mua)
Mới nghĩ luyện được nhiêu đó thôi .
Thế còn các bạn ?

phnguyen
03-03-2011, 10:17
Có cần gạp nhau ,uống nước đàm đạo không nhỉ ? cho dễ bàn luận
Uống nước mía cho mát rồi bàn!

@thichanchay: Sao làm được cái avatar động đệp zay?

thichanchay
03-03-2011, 10:26
DẠ em lấy tren mạng anh à .
Lâu lâu thay đổi cho lạ anh ơi .

Theo em nghĩ ,mình đi theo dạng này ai có ý muốn ,sở thích nào thì nên đưa ra để tiện bàn bạc trao đổi ,
Ai không nói hay đưa ra ý kiến là coi như đồng ý theo sự xắp xếp của bạn đưa ra kế hoạch (ha ha)

Thảo luận trên này ,em mệt quá (do phải gõ máy) mỏi cả tay (không biết các bạn có giống em không
Mình chỉ thích gặp nhau bàn bạc cơ .

Schtroumpf
03-03-2011, 11:01
Tất cả ý kiến nêu ra chỉ mang tính tham khảo. Mình cũng chưa bao giờ qua đó cả nên mình chỉ nêu ý kiến cá nhân. Tiếp thu hay không là còn tùy mỗi người. Mình chỉ muốn có một chuyến đi chung tốt cho phần lớn mọi người thấy thoải mái.
Vấn đề ở đây mình chỉ muốn nói như sau:
Đã không lên lịch thì thôi, đã lên là phải "stick to the plan".
Tham quan một ngày 3 điểm (tối đa) - với "theme" khác nhau (đã chùa thì chơi 1 cái la ok rồi). Vì thực chất không có đi nổi như bọn Tây balo nó
đi đâu.

bạn Xitrum nóng quá! Mình khẳng định ơ đây mình chỉ đặt ra câu hỏi để có nhiều ý kiến thảo luận - không hề có ý bài xích, chê bai bất kỳ cố gắng của ai.

B
HCM

Tất nhiên, mình biết bạn chỉ đóng góp, nhưng cái ý kiến cá nhân của bạn chưa mang tính chung nhất cho mọi người lắm vì mỗi người có 1 sở thích khác nhau, mình không thể đem cái ý cá nhân của mình ra áp lên cho mọi người được. Bạn cũng ko nói rõ là cái điểm đến ko đặc sắc, theo bạn là ko đặc sắc ở chỗ nào! Lịch mình đã lên là rất đắn đo để phù hợp với cả nhóm nhất một cách có thể rồi (chứ nếu mà mình đi 1 mình thì lịch đã khác), vả lại hôm trước đi ọp mọi người đã thống nhất rồi thôi, bi giờ chỉ cần có lịch xe cộ và thời gian di chuyển chính xác nữa là có thể ráp vô để đi được rồi. Hơn nữa vui lòng đừng yêu cầu "đã ko lên lịch thì thôi, đã lên là phải stick to the plan"! Xin lỗi bạn nhưng cái chuyện stick to the plan 100% là rất khó, chỉ có thể cố gắng bám vào plan mà đi thôi! Đạt được 80% của plan ban đầu là đã thành công lắm rồi đó!
Về chuyện chọn điểm tham quan theo sở thích, tất nhiên dân chụp ảnh lại muốn đi kiểu khác, dân thích ăn và chơi theo kiểu hưởng thụ dịch vụ lại khác, và dân muốn tìm hiểu về văn hóa lịch sử lại khác nữa! Ko thể yêu cầu "đã chùa thì 1 cái là ok rồi" như bạn được! Nếu nhóm bạn chỉ thích đi thăm 1 chùa thì có thể tách riêng ra đi thêm chỗ khác như mình đã nói ở trên ha!
Về chuyện đi như tụi Tây balo, mình cũng ko muốn đi theo kiểu hành xác hay là "đi để đếm"! Lịch này sau hôm trước trao đổi thì mình và nhóm của bạn I'm Me đều khẳng định là có thể kham nổi, chỉ còn nhóm của bạn ko quyết được vì hôm đó bạn vắng mặt thôi!

mat kieng
03-03-2011, 11:13
Hehe, cho matkieng có ý kei61n 1 chút nhé:
Đoàn matkeing đi hồi Tết ấy, trong đoàn có dân mê chụp ảnh, dân mê shopping, dân mê kiến trùc cổ.
Đi chung mấy ngày đầu ko có jì, nhưng khi đến điểm tham quan ở Thái thì tách hẳn ra, ko thể đi chung 1 group được( mặc dù hơi buồn 1 tí nhưng đành chịu vậy vì 9 người là 10 ý mà). Nên chỉ cần ở chung khách sạn lúc tham quan về là cũng vui rồi, dĩ nhiên đi chung càng nhiều càng vui, nhưng cũng có lúc phải buộc phải tách đoàn ra( nhưng phải về ở chung khách sạn nhé, an toàn, vui, và đoàn kết hơn)..
Vài lời góp ý......

thichanchay
03-03-2011, 11:18
Quá nhiều chút ,chứ 1 chút gì (ha ha)
Có kinh nghiệm thực tế rồi phải không matkieng .

phnguyen
03-03-2011, 11:23
Tất nhiên, mình biết bạn chỉ đóng góp, nhưng cái ý kiến cá nhân của bạn chưa mang tính ..QUOTE]

Bạn Sch này ngộ ghê. Mình chỉ đưa ra một ý kiến để tham khảo cho mọi người có ai áp đặt gì ở đây đâu???

[QUOTE=mat kieng;324438]Hehe, cho matkieng có ý kei61n 1 chút nhé:
Đoàn matkeing đi hồi Tết ấy, trong đoàn có dân mê chụp ảnh, dân mê shopping, dân mê kiến trùc cổ.
Đi chung mấy ngày đầu ko có jì, nhưng khi đến điểm tham quan ở Thái thì tách hẳn ra, ko thể đi chung 1 group được( mặc dù hơi buồn 1 tí nhưng đành chịu vậy vì 9 người là 10 ý mà). Nên chỉ cần ở chung khách sạn lúc tham quan về là cũng vui rồi, dĩ nhiên đi chung càng nhiều càng vui, nhưng cũng có lúc phải buộc phải tách đoàn ra( nhưng phải về ở chung khách sạn nhé, an toàn, vui, và đoàn kết hơn)..
Vài lời góp ý......

@matkieng: Cám ơn y kiến của bác. Nhưng như vậy thì nhóm nào tự kiểm soát nhóm đó không dính gì về tiền bạc, ăn nhậu trong suốt chuyến đi hả bác?

mat kieng
03-03-2011, 14:31
Chương trình là đi chung 1 nhóm, nhưng lúc matkieng đi thì có 1 nhóm(4 bạn) tách ra tham quan kiến trúc cổ. Lúc đó tiền phòng vẫn share đều như ngày cũ( vì vẫn ở chung). Còn tất cả tiền tham quan, ăn uống trong bữa đó thì tự lo riêng( dĩ nhiên là ko động vào qũi chung oài).
Do có 2 nhóm( 1 nhóm ko muốn đi tham quan tiếp các chùa, do thấy na ná nhau.)( 1 nhóm muốn đi tham quan cho hết các chùa nổi tiếng tại BKK), nên tách biệt hẳn ra tham quan. Rồi đi đến Pat cũng thế, cũng ko thống nhất về việc coi show múa hát của "bong bóng" Thái. Nên cuối cùng cũng tách ra luôn.......... Cá biệt có 1 bạn nữ tách biệt hẳn đoàn tham quan 1 mình do thấy ko hợp với đoàn.
Các Pác thấy đấy, đi nước ngoài mà quân số khoảng 10 người là hơi rối như canh hẹ rồi đấy, nên việc tách đoàn là ko tránh khỏi tạo cảm giác thoải mái cho từng thành viên.
Nhưng tóm lại là vẫn ở chung khách sạn cho dễ kiểm soát, đỡ hao, và vui.
Còn tham quan thì tự thân vận động theo ý thích, khi tách nhóm 1 nhỏ thì phải có thêm 1 thủ quỷ riêng như nhóm matkieng đã từng làm
Vài góp ý, mong vui nhé... Matkieng thì ghiền Chiengmai lắm nhưng chưa có cơ hội. Đợi các Pác đi về viết hồi ức, sau đó matkieng làm tài liệu "tự xữ"..............
Tks..........

phnguyen
19-03-2011, 16:41
Chào cả nhà,
Tình hình là làm cuộc khảo sát trên mạng thì hầu như những nhà nghỉ được review tốt đề đã gần như hết chỗ.
Có cái [Lanna Thai] - 41/8 Soi 6 Loikroh Rd. Night Bazaar, Chiang Mai, 50100 - gần Night Bazzar giá khoảng 330000 VND/đêm. Chỗ này xem ra cũng chưa hẳn trung tâm nhưng đi bộ cũng không xa lắm. Các bạn có thể xem tại:

https://www.asiarooms.com
http://www.tripadvisor.com
http://booking.com

Cheers,
Phnguyen
HCM

I'm Me
22-03-2011, 09:24
@phnguyen: 6h tối nay mọi người off ở Star Cafe, 79 Bis Điện Biên Phủ, nếu bác rảnh thì ghé qua tham khảo thêm thông tin ợ.