PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi đường đi thác Tiên Ba Hồ!

nhatanhdoan
30-08-2013, 21:12
Như tiêu đê, có anh chị hay bạn nào đã phượt xe máy đi thác Tiên Ba Hồ vui lòng cho em chút thông tin về đường đi như thế nào, đi vào rừng ra sao, có phải gửi xe cộ gì ko. Em xem bài viết trên mạng nhưng thông tin về đường sá mơ hồ quá. Xin sự trợ giúp của anh chị nào đã đi bằng xe máy chỉ giáo ạ. Em cảm ơn!

Jungjae
11-09-2013, 12:20
Helo, nhóm mình vừa có làm chuyến Tiên Ba Hồ vào hôm mùng 2/9 xong :) và cũng khá là nhớ đời :)))
Đoàn mình đi có 4 xe xuất phát từ 2h chiều t7 vì sáng còn đi làm. Bạn đi theo đường lên Tam Đảo và hỏi đường tiếp vì đường không hề dễ tìm chút nào hết. Đi lên đến Vĩnh Yên, bạn hỏi đường đi khu mỏ đá Quang Minh. Và hỏi tiếp, vì ngay cả người dân trên đó cũng không mấy ai biết địa danh này.
Hôm đó, tìm đường mất khá nhiều thời gian cuối cùng tốn mấy lít nước thì tụi mình cũng đến được khu vực nơi Thác Tiên Ba Hồ định cư :D lúc đó khoảng 4h30.
kHông may cho đoàn, đường bình thường (có hồ, có rừng trúc mà các bạn xem trên mạng ấy) vào thác lại bị ngập lụt, do mưa vs thủy điện hay j đó (đại loại là bị ngập) thế là ko đi vào được, mà cũng ko có thuyền cho các bạn đi thác. Cả lũ ngẩn nga ngẩn ngơ vượt bao khó khăn, chả nhẽ đi về (có 2 đoàn vừa đến và phải đi về).Đường lên thác có 2 đường đi: 1 là đi lội hồ để đến thác (như ảnh trên mạng) và 2 là đi đường rừng @@ và theo như lời của anh dân địa phương ở đó, đi rừng kịch kim là 15-20' cả lũ hào hứng lên rừng để vào thác, quyết tìm chốn thanh vắng cho ngày 2/9 :) ôi chao, đường rừng đúng nghĩa là rừng nhé. ko có lối mòn nào hết, cây cỏ rậm rạp cao hơn đầu người, cứa cứa cứa vào từng miếng da thịt. Đường rất trơn vì rừng mà, ẩm ướt. vừa đi, tay vừa phải cầm dao để phạt rừng. quả thực, chưa bao giờ mình đi mà thấy sợ và nản như thế. rừng 5h đã tắt nắng, tối om, balo lớn nhỏ, lại còn 1 đống đồ ăn để làm đồ nướng (như plan), nước,... mới thấm, vứt đi cái bàn chải oánh răng dường như cũng nhẹ được bao nhiêu. đi đường rừng, k hiểu do tụi mình k quen đi đường rừng hay anh dân địa phương ko chắc đường mà lúc đó là tận 6ruoi tối, nghe thấy tiếng thác nhưng vẫn chưa đến. thầm nghĩ, mai khó lòng mà quay lại được, cả lũ quyết tâm quay lại là bờ T________T lại tìm đường quay lại, mà thực sự ở rừng 5h đã tối 6r thì khỏi nói làm gì @@. khổ sở, vật lộn, ngã, cạp đất, cuối cùng cũng lên được. lúc đó là 9h tối@@ và quyết định cắm trại ngay tại nhà anh dân địa phương đó. nhưng đc anh đưa đi tắm suối, tắm giếng vui lắm mặc dù lạnh thấu xương và rất rát (do bị xước). hehe
P/s: nếu đi, thì bạn để 2, 3 tháng nữa hãy đi. lúc đó đã cạn nước. gửi xe ở nhà người dân rùi đi bộ vào. Gửi xe rất rẻ (50k/5 xe)
Mang lều hoặc túi ngủ, thuốc muỗi vì cực kfi nhiều muỗi, đường thì quả thực bạn phải hỏi. chứ nó khác nhiều vs bản đồ trên mạng lắm luôn. Đợt đấy đi đen, nên mới phải khổ về thể xác cơ mà tinh thần thì rất vui:)
chúc bạn và nhóm đi vui. (mình dốt văn, nên lủng củng, bạn chịu khó xếp í và hi vọng rút ra được kinh nghiệm gì :)