PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần tư vấn xây dựng bộ kit sinh tồn - dã ngoại - du lịch

ruachien
14-08-2013, 00:55
Trước giờ em đi du lịch theo tiêu chí 3N Nhanh - Nhẹ - Nhàn. Tức là nghĩ cái là đi, đồ đạc tối giản, tận dụng dịch vụ ở điểm đến và chưa có điều kiện đi phượt ( sợ vô rừng có rắn ).
Nhưng thời gian này có đôi chút bất đắc chí, chán đời muốn làm mới bản thân bằng vài chuyến dã ngoại. Nên em dự định set một bộ đồ nghề đi rừng. Hiềm nỗi kinh nghiệm gần như bằng 0 nên hơi có chút lăn tăn.
Em mạn phép liệt kê ra đây, hi vọng có bác nào nhiều kinh nghiệm góp ý, chỉ bảo cho vài đường để khi lang thang nơi rừng sâu núi thẳm không phải cất tiếng khóc ròng.
Những ý kiến chỉ bảo của các bác em sẽ cập nhật vào post này để tổng kết kinh nghiệm ạ.

I, Set trang bị hàng ngày.

1, Dao gấp siêu mỏng Card Sharp Knife

Ưu điểm: Bỏ gọn trong ví.
Với kích thước chỉ như cái thẻ ngân hàng, nó hoàn toàn không chiếm không gian vốn đã cực kì giản tiện trên bộ trang phục hàng ngày. Đảm bảo luôn luôn song hành như CMT.

Công dụng thông thường: Cắt gọt hoa quả, rọc giấy, cắt dây
Khẩn cấp: Chiến đấu tự vệ, cắt dây trói, rạch vết thương, nhổ gai, dằm, cạo râu, rọc quần áo làm garo, băng vải.
Sinh tồn: Dù hơi mỏng manh để có thể gọi là công cụ sinh tồn nhưng khi bất ngờ không kịp chuẩn bị ( kiểu như thiên tai, tai nạn, bị cướp...) thì có cái lưỡi dao trong tay là một sự khác biệt rất lớn rồi.

2, Dây đeo chìa khóa Paracord
https://www.homemade-gifts-made-easy.com/images/paracord-lanyard-keys.jpg
Dây là thứ công cụ căn bản thứ 2 sau lưỡi cắt, ứng dụng trong sinh hoạt thậm chí còn nhiều hơn dao.
Trên đó phải có 2 thứ quan trọng: Bật lửa (loại nhỏ và không thấm nước - em chưa tìm được loại nào ưng ý) Còi và Đèn Led/Laser.

Ưu điểm: Em nghĩ tính thẩm mỹ của vòng sinh tồn không cao bằng dây đeo chìa khóa. Vì không phải trang phục nào cũng phù hợp với một cái vòng tay bằng dây dù. Trong khi móc đeo chìa có thể treo hông hoặc bỏ luôn vào túi quần.

Công dụng thông thường: Trang trí, đeo chìa, bật lửa, đèn led và còi dùng để gọi nhau.
Khẩn cấp: Làm dây buộc đồ, dây trói, garo, báo động khi có trộm cướp. Sửa chữa hoặc chế tạo công cụ khác ( bằng cách buộc gỗ, đá, lưỡi dao...) gỡ các sợi dù nhỏ ra làm dây câu, chỉ để khâu buộc quần áo, giày há mõm....
Sinh tồn: Đèn Led/Laser và Còi dùng để báo hiệu và xua đuổi thú vật (rất tốt khi đối phó với chó)
Ngoài ra 5m dây dù 7 lõi và một cái bật lửa thực sự hữu dụng khi sinh tồn. Cái này em không dám múa rìu qua mắt thợ.

Em nghĩ set Hàng Ngày này chỉ gồm 2 món đơn giản đó thôi. Vì các trường hợp khẩn cấp đã hiếm gặp, mà sinh tồn thì có khi cả đời mới gặp 1 vài lần. Tha lôi nhiều chả biết có tác dụng gì không mà lại mang tiếng dở hơi. Nếu đi du lịch hay công tác đến khu vực nguy hiểm cần nhiều đồ hơn thì đã phải mang theo set Sinh Tồn.

Các bác có ý tưởng nào về thứ trang bị hàng ngày nào hữu ích hơn ( kiểu như thắt lưng hay nhẫn, dây chuyền gì đó hay hay thì chỉ em với ạ. Về trang sức em ít xài nên không nghĩ ra)

II, Set trang bị sinh tồn.

Ông anh bên trinh sát của em từng bảo "Không có cái gì là thừa, càng nhiều càng tốt..." Em thấy cũng chí lý, nhưng tất nhiên cái gì thì cũng phải có giới hạn. Nếu không mình đã tha cả cái siêu thị đi cùng rồi.
Thời đại này các trường hợp sinh tồn thường chỉ là thất lạc với nhóm, cộng đồng do đi lạc, tai nạn tàu bè hoặc phải lẩn trốn vì bị truy đuổi (Kiểu bị trai bản dí chạy vào rừng không dám báo hiệu, cũng không ai cứu giúp)
Các trường hợp này thường xảy ra bất ngờ, nguy kịch không kịp chuẩn bị. Nên cái set Sinh Tồn cũng phải đủ nhỏ nhẹ để đi đâu cũng mang theo ( một góc nhỏ trong mớ hành lý, cốp xe...).

Với em thì sinh tồn gồm 3 vấn đề chính: Chiến đấu tự vệ - Kiếm đồ ăn, nước uống - Trị liệu.

1, Chiến đấu, tự vệ.
A, Dao.
Em xin hỏi ý kiến các bác chuyên gia đi rừng là dao gấp và dao chuôi liền có sự khác biệt quá nhiều khi sinh tồn không ạ?
Tất nhiên không phải là loại dao đa năng mà chỉ đơn giản là gấp lại để tiết kiệm không gian. Như vậy có thể bỏ một con dao có lưỡi lớn hơn vào trong cái túi sinh tồn kích thước 25cmx18cm.
https://encrypted-tbn3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQXB1rMA3wfWMp0STO6-v5rNaYFJ0xqCve4YgKwfWy3memDTmHE

2, Sinh tồn.
A, Dây dù Paracord 7 lõi : 30m
https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/6/64/Paracord-Commercial-Type-III-Coil.jpg/220px-Paracord-Commercial-Type-III-Coil.jpg

B, Dây cước (Chưa biết dùng loại cước nào) 100m.
Dây cước dùng để câu cá, sửa công cụ, chằng buộc các mối ngắn (cắt hoặc gỡ dây dù ra dùng thì hơi chát)

C, Lưỡi câu: 02 cái, 1 nhỏ và 1 nhỡ.
Do nhu cầu chống chết đói chứ không phải câu giải trí nên không nhắm đến mấy con cá to làm gì.

D, Bao cao su siêu bền : 4 cái. ( Em cũng chưa biết thương hiệu nào vì không dùng bao giờ)
Tất nhiên em không định sex mà chỉ dùng làm túi đựng nước khẩn cấp, kính lặn( bịt cái của nợ này vào đầu trùm qua mũicó thể chống nước tràn vào mắt khi mò trai bắt hến, có người bảo dùng làm ná thun được mà em không tin lắm.

E, Bật lửa:
Em nghĩ dùng cái Bic đơn giản cũng được, nhưng đang kiếm cái nào có gắn cả thanh magie bên cạnh phòng khi xui xẻo.

F,Cưa dây:
https://trailinh.com/forum/data/attachment/album/201208/29/124516abwgbbabpljvfwlw.jpg
Dùng dao gập nên không thể bổ củi được, cưa tay cho lành.

G, Chăn cấp cứu
https://i184.photobucket.com/albums/x212/ducloc_nguyen/Xom%20Phuot%202013/445855872_305_zps1d22ebfb.jpg
H, Giấy nhôm thực phẩm
https://www.hervietnam.com/images/stories/food/khai%20tam%20thang%2010/suon%20sot%20chua%20ngot%203.jpg
Dùng thay nồi để nấu nước tạm vậy
3, Trị liệu:
A, Hạt đậu Lào: 4 hạt.
https://i652.photobucket.com/albums/uu245/herovdc/L10009151024x768.jpg
Em sợ rắn cắn nên ưu tiên số 1 là thuốc trị rắn. Thấy bảo cái này hiệu quả mà chưa cho con rắn nào cắn thử nên không dám chắc. Dù sao có còn hơn không.

B, Thuốc cầm máu. 1 vỉ con nhộng
Đang xin tư vấn loại thuốc cầm máu nào nhanh, hiệu quả nhất với vết thương hở.

C, Thuốc chống ngộ độc thực phẩm.
Cũng chưa biết gì

D, Tinh dầu xả
Thấy bảo rắn và côn trùng đều ghét sả, bôi vài giọt là đêm ít bị quấy rầy. Nên em đang nhờ người nhà chưng cất 1 lọ để xài. Nếu hiệu nghiệm thì đỡ được 90% bịnh khi đi rừng.

E, Kháng sinh.

Như vậy set này ưu tiên chủ yếu vào thuốc men là chính. Giữ cho bản thân khỏe mạnh chính là mang theo thứ công cụ đa năng nhất, hiệu quả nhất. Em nghĩ vậy.

ruachien
14-08-2013, 00:56
Túi đựng

Em đang lăn tăn mua 1 cái túi loại chống thấm nước bằng vải dù tráng PU cho bền bỉ và "pro" hay dùng 1 túi chống nước và bọc ngoài bằng 1 túi lưới 2 lớp để chịu lực và chống ma sát?
https://antammua.com/PictureProducts/09-2012/59-1B-79-59-D9-8A-31-D9-A3-78-A0-D9-B0-2C-48-BE.jpg?_=0.26226476092277773

https://www.luoichongtrom.com/images/stories/sanpham/tuiluoi/re93.jpg

Chế túi kiểu này thì có cái lợi là túi chống nước khi cần có thể trở thành bình đựng nước. ( Đồ bỏ trong túi lưới )
Và túi lưới thì có thể dùng làm lưới, vó bẫy cá khi gặp suối hoặc lang thang chỗ đầm lầy hay bờ biển...
Thậm chí có thể dùng làm bẫy chuột cũng được.

Tuy nhiên túi kiểu này thì phải chế, mà em tin chắc là nếu chế thì vừa xấu vừa không thoải mái khi sử dụng.
Các bác tư vấn dùm em với ạ

SaleOff247
14-08-2013, 12:47
Chào, bạn có thể tham khảo qua bài viết này, nó cũng thuộc một dạng sinh tồn, nhưng là trong thành phố là chủ yếu. :)

https://www.phuot.vn/threads/81029-Get-Home-Bag-S%E1%BB%91ng-s%C3%B3t-%C4%91%E1%BB%83-tr%E1%BB%9F-v%E1%BB%81

Mình xin góp chút ý qua về bộ trang bị của bạn. Mình gom chung các mục liên quan lại để nói một lần cho gọn nhé:

1, Dao gấp siêu mỏng Card Sharp Knife
~> Đây là hàng tàu, bạn không nên dùng vì nó rất hay phản chủ khi cần.
Nếu muốn hợp pháp ở VN mà vẫn hiệu quả thì tốt nhất bạn nên chọn 1 cây multi-tool gọn nhẹ như của LTM hoặc Victorinox.

2, Dây đeo chìa khóa Paracord
~> Mình thật sự khuyên tất cả mọi người không nên chọn mua paracord thắt sẵn thành vòng tay, dây nịt, móc khóa... để trang bị cho bộ khẩn cấp/sinh tồn. Lý do vì sẽ có nhiều tình huống buộc bạn phải ứng biến nhanh với sợi dây. Sẽ thế nào khi bạn ngồi đó mò mẫm gỡ paracord ra thành 1 sợi dài để dùng?
Lời khuyên là nếu bạn không biết thắt, hãy tập tự thắt các kiểu đơn giản và tập mở dây nhanh, đừng mua đồ sẵn có vì bạn sẽ không có kỹ năng gì để trông đợi khi hữu sự cả. Tốt nhất, hãy để 1 cuộn paracord 30m bên mình, chỗ dễ lấy nhất.

A, Dao.
~> Đây là mục khá nhạy cảm, không được bàn ở Phượt nên mình xin phép không nói chi tiết. Nhưng trong hình bạn để là loại kém chất lượng, không thể dựa vào nó. :)

B, Dây cước (Chưa biết dùng loại cước nào) 100m.
~> Cái này thật sự cần. Hiện mình dùng cuộn ~ 120m, chịu lực ~13kg của South Bend.

C, Lưỡi câu: 02 cái, 1 nhỏ và 1 nhỡ.
~> Nếu bạn ở SG thì ghé mình sẽ tặng bạn ít cái để dành dùng. :)

D, Bao cao su siêu bền : 4 cái. ( Em cũng chưa biết thương hiệu nào vì không dùng bao giờ)
~> Món này không cần một khi bạn đã có túi chống nước hoặc balo chống nước.

E, Bật lửa:
~> Bạn nên để vài cái Bic. Ngoài ra nên trang bị thêm thanh đánh lửa (hãy kiếm hàng xịn, đừng chọn hàng tàu), hoặc thanh magnesium, kèm thêm vài món mồi lửa phòng khi nơi bạn đến bị ẩm ướt nữa là ổn.

F,Cưa dây:
~> Nhớ chọn hàng xịn bạn nhé, hàng này mà lõm là hết dùng.

G, Chăn cấp cứu
~> Cái này cũng rất thiết yếu và đa năng, nên bạn hãy chọn đồ tốt. Mấy tấm bạc của tàu rất dễ rách, và thật sự thì chẳng ấm được là bao nữa.

H, Giấy nhôm thực phẩm
~> Thay vào cho món này thì bạn hãy tìm một cái bếp xếp gọn nhẹ. Chúng có thể dùng bằng cồn khô khi du lịch, hoặc củi khi phải sinh tồn.

A, Hạt đậu Lào: 4 hạt.
~> Nếu sợ bị rắn cắn, bạn có thể tìm bộ sơ cứu hút nọc của Sawyer, sau đó nhanh chóng đến nơi điều trị thì mới an toàn.

B, Thuốc cầm máu. 1 vỉ con nhộng
~> Cầm máu an toàn thì bạn có thể dùng áp lực để ngăn máu chảy. Các bác sĩ khuyên không nên dùng thuốc ngăn cầm máu vì nó sẽ gây khó khăn cho họ khi cấp cứu (loại bỏ các chất cầm máu ra khỏi cơ thể). Nhưng với các vết thương nặng, buộc phải có biện pháp ngăn chảy máu tức thời, bạn có thể chọn loại bột của WoundSeal hoặc gạc của QuikClot.

C, Thuốc chống ngộ độc thực phẩm.
~> Không nên quá lạm dụng vào thuốc, bởi sinh tồn đòi hỏi kỹ năng nhiều hơn, bạn nên tham khảo các bài viết về những loại thực phẩm ăn được từ thiên nhiên. Thuốc thì có date và cũng có giới hạn, không thể mang đủ các thuốc trị tất cả bệnh tật mà kè kè bên người được. :)

D, Tinh dầu xả
~> Nếu hiệu nghiệm thì rất tốt, nhưng hãy tập trung cho trang phục như nón, kính, quần áo, găng tay, giày... sẽ tốt hơn. Bạn nên chọn loại dày, cao và kính. Mình thấy trang phục loại này hiện bán rất nhiều.

E, Kháng sinh.
~> Tùy vào cơ địa cũng như bệnh riêng của mỗi người mà có những loại thuốc cá nhân khác nhau. Bạn nên mang mỗi thứ một ít phòng lúc cần. :)

Túi đựng
~> Bạn có thể chọn 1 trong 2 cách sau: Mua 1 balo chống nước hoàn toàn và bỏ tất cả vào đó hoặc mua 1 túi chống nước bỏ vào trong balo của bạn.
Nếu là đi rừng, mình khuyến khích cách thứ 2 vì độ bền sẽ cao hơn. Các loại chống nước thường khá mỏng, nếu không có lớp bảo vệ ngoài thì rất dễ rách, và khi đó thì chúng khá vô dụng. :)

SaleOff247
14-08-2013, 13:15
Không nói chi tiết về trang phục, chỉ nói qua về bộ trang bị sinh tồn, mình nghĩ bạn cần thêm các món quan trọng sau (vì chưa thấy đề cập đến).
V luôn ưu tiên các món không có date, dùng lâu hết hoặc không phụ thuộc nhiên liệu. Tuy vậy, một số món vẫn phải cần có phòng hờ, vì chúng ta khó có đầy đủ các kỹ năng để tạo ra chúng bằng tay không giữa thiên nhiên:

- Đèn pin cầm tay + Đèn pin đeo trán: ưu tiên các loại đèn dùng tay quay/sạc năng lượng mặt trời). Hãy chọn loại bền và chống nước
- Bình nước kim loại: có thể dùng để đun nấu khi cần
- Dụng cụ lọc nước: nên tìm loại date xa để trữ. Có thể chọn bộ lọc, viên Iodine hoặc Chlorine dioxide
- Thực phẩm sinh tồn: chọn loại lương khô gọn nhẹ, vài thanh chocolate date xa, nhiều năng lượng để trữ
- La bàn: đáng tin hơn GPS. Chọn loại tritium để nhìn rõ trong đêm, không chọn các loại kim dạ quang
- Còi sinh tồn: chọn loại của Storm là tốt nhất (âm thanh to và có thể thổi được dưới nước)
- Gương sinh tồn: nên có trong các bộ sinh tồn chuyên nghiệp
- Xà phòng khô đa năng: dùng để vệ sinh cá nhân, giặt đồ, rửa chén,...
- Giấy vệ sinh: nên có một cuộn nhỏ để phòng hữu sự. Dùng lá chuối thì hơi bị hoang dã :D

ruachien
14-08-2013, 15:03
Em đã đọc các bài viết của bác và bộ trang bị của bác và rất ưng ý.
Đợt tới có lẽ em sẽ nhờ bác kiếm cho vài món ( em ở Hải Dương nên rất khó kiếm đồ). Cám ơn bác trước nhé.

Thực sự thì những lựa chọn của bác đều rất chuẩn. Nhưng những trang bị đó em không nghĩ là phù hợp với set Sinh Tồn của em. Đơn giản vì cái gói sinh tồn của em kích thước rất nhỏ. Chỉ 25x16cm nên không thể bỏ những thứ đó vào. Có lẽ nó phù hợp với set Du Lịch, Dã Ngoại - với kích thước 1 balo hơn.

Ở đây có lẽ có sự khác biệt về quan điểm.

Trang bị hàng ngày phải ưu tiên nằm trong ví, trong túi quần, đeo trên cổ như trang sức... chứ con dao Thụy Sĩ em cũng có nhưng toàn quẳng nhà vì nó nặng túi quần quá, lắm lúc cộm lên vừa khó chịu vừa xấu :(

Ví dụ khi đang mặc quần âu áo sơmi đi làm bình thường, bỗng nhiên bão đánh đổ cây vào người hoặc té xe xuống mương. Có thể dẫn đến các vết thương cho mình hoặc người bên cạnh. Lúc đó không có ba lô, không có dao kìm đa năng... chúng ta vẫn có thể kịp thời lấy Card Sharp trong ví để rạch áo làm băng vải cầm máu, tuốt dây đeo chìa khóa để làm dây garo, kéo xe hoặc người...
Hoặc là khi mặc quần đùi áo phông đi uống trà đá gặp trộm cướpcó cái dây trói xài trong trường hợp chiến thắng và có cái để cắt dây trong trường hợp chiến bại...

Bộ sinh tồn em cũng chỉ xài đối phó mấy trường hợp té sông, lạc đường hỏng xe hoặc bị giang hồ dí chạy nên cũng phải nhỏ cỡ túi đeo hông, chiếm một góc nhỏ trong cốp xe hoặc cặp tài liệu, túi laptop thôi.

Còn những thứ cất trong balo thì em không tính là trang bị sinh tồn mà chỉ là du lịch, dã ngoại thôi ạ.

ruachien
14-08-2013, 15:21
Em thấy cái bếp xếp muốn đun nước cần phải có ca nhôm hoặc chảo, nồi chứ đâu có tiện lợi bằng giấy nhôm thực phẩm đâu ạ?

Em đã thử dùng giấy bạc nướng cá gấp thành cái phễu để đun nước nên em thấy nó có thể thay thế cho cái ca nhôm trong một chừng mực giới hạn (các tình huống thất lạc khoảng 2,3 ngày)

SaleOff247
14-08-2013, 15:26
Ah, V hiểu ý bác rồi. Ở nước ngoài họ chủ yếu đi xe hơi, nên với kích thước của 1 balo mà có bỏ cốp thì cũng nhẹ nhàng. Dân mình xe máy nên GHB phải gọn hơn nữa. Bộ bác yêu cầu có lẽ lai giữ EDC và GHB.
Multi-tool có nhiều size, nhiều loại, bác có thể chọn cỡ phù hợp cho mình. Dân chơi EDC móc khóa vẫn luôn có 1 cây tool đó bác, không quá cồng kềnh đâu. :)
Nhưng gì thì gì, 5 món bác phải cố gắng có đó là:
+ Cây multi-tool
+ Dây paracord
+ Thanh đánh lửa
+ Bình nước kim loại
+ Chăn đa năng khẩn cấp
5 món này bác bỏ trong 1 bao chống nước gọn, quẳng vào cốp là xong.
Chúc bác sớm set được 1 bộ ưng ý nhé. :)

ruachien
14-08-2013, 15:36
Dạ chính là như thế.
Em nhờ bác kiếm dùm em cái bật lửa chống nước nào mà nó gắn luôn thanh ma-giê bên cạnh được không ạ?
Nếu bác kiếm được, em xin nhờ bác ship về dùm em.
Ngày trước bố em có cái bật lửa nhôm của bọn lính dù Mỹ, bên cạnh nó có cả cái thanh gì đen đen, em cũng không biết để làm gì. Bây giờ mới biết có lẽ nó là thanh ma-giê. Mà em ở Hải Dương, đến cái cửa hàng chuyên bán bật lửa cũng không có. Kiếm được bật lửa có thanh magie bên cạnh thực sự là khó.

Cám ơn bác trước nhé.

SaleOff247
14-08-2013, 15:43
Dạ chính là như thế.
Em nhờ bác kiếm dùm em cái bật lửa chống nước nào mà nó gắn luôn thanh ma-giê bên cạnh được không ạ?
Nếu bác kiếm được, em xin nhờ bác ship về dùm em.
Ngày trước bố em có cái bật lửa nhôm của bọn lính dù Mỹ, bên cạnh nó có cả cái thanh gì đen đen, em cũng không biết để làm gì. Bây giờ mới biết có lẽ nó là thanh ma-giê. Mà em ở Hải Dương, đến cái cửa hàng chuyên bán bật lửa cũng không có. Kiếm được bật lửa có thanh magie bên cạnh thực sự là khó.

Cám ơn bác trước nhé.

Loại này thì khi mình tìm hàng trước giờ chưa thấy. Hay bác chọn cái này của GB đi, có còi sinh tồn, ngăn chống nước để đựng bông làm mồi lửa cũng hay lắm đó. Mình từng dùng qua, lửa khá nhạy và mạnh.
Bật lửa thì bác cứ bỏ thêm cái Bic 7k vào nữa là dùng được cả nghìn lần. ^^

ruachien
14-08-2013, 15:53
Dạ em sẽ cố tìm thêm 1 vài hôm xem có cái nào giống giống hoặc chế được không.
Giờ em đang chế cái túi chống nước + túi lưới để đựng theo tiêu chí đeo vào nhẹ như không tồn tại :))
Có thế thì mới chịu khó tha lôi đi, chứ nó mà nặng hoặc ảnh hưởng lớn đến thẩm mĩ thì thường hay bị bỏ ở nhà. Mà như thế thì không có tác dụng xử lý sự cố bất ngờ.

Mấy hôm nữa em lên một cái list mấy món nhờ bác ship dùm nhé. Nhớ phải nhận lời giúp em đấy.

SaleOff247
14-08-2013, 15:55
Mấy hôm nữa em lên một cái list mấy món nhờ bác ship dùm nhé. Nhớ phải nhận lời giúp em đấy.

Vâng, V sẽ cố gắng, đam mê là chính mà. ^^

ruachien
14-08-2013, 16:07
Nhân tiện nhờ các bác tư vấn dùm em có loại sandal hay dép lê nào phù hợp cho việc phượt hơn cái anh Tổ Ong không ạ?

Giày đi phượt, đi trek thì thường là mình đã chủ động lựa chọn theo khu vực, khí hậu, địa hình và đi sẵn ở chân rồi.
Nhưng kiểu gì cũng phải găm 1 đôi dép lê hoặc sandal vào balo dùng để sơ cua trong trường hợp bất hạnh rách giày, vào nước, lúc nghỉ ngơi muốn rửa chân hoặc đơn giản chỉ là đi cho mát.

Hiện em đang xài tổ ong noname thấy rất ưng. Lúc lội suối buộc thêm sợi dây đón gót để chống trôi thấy rất... hoàn hảo. Nhưng trông hơi chuối nên muốn tham khảo thêm 1 loại dép lê hay sandal nào đó với tiêu chí nhỏ gọn, bền bỉ, thoáng mát, không sợ nước hoặc chuyên để lội nước.

Trước giờ toàn đi trek trộm, không có đoàn đội nên ngoài cái sự ngu liều ra thì còn thiếu rất nhiều kinh nghiệm. Mong các bác ném đá nhiệt tình ạ

Tphat2009
14-08-2013, 22:46
Trước giờ em đi du lịch theo tiêu chí 3N Nhanh - Nhẹ - Nhàn. Tức là nghĩ cái là đi, đồ đạc tối giản, tận dụng dịch vụ ở điểm đến và chưa có điều kiện đi phượt ( sợ vô rừng có rắn ).
Nhưng thời gian này có đôi chút bất đắc chí, chán đời muốn làm mới bản thân bằng vài chuyến dã ngoại. Nên em dự định set một bộ đồ nghề đi rừng. Hiềm nỗi kinh nghiệm gần như bằng 0 nên hơi có chút lăn tăn.
Em mạn phép liệt kê ra đây, hi vọng có bác nào nhiều kinh nghiệm góp ý, chỉ bảo cho vài đường để khi lang thang nơi rừng sâu núi thẳm không phải cất tiếng khóc ròng.
Những ý kiến chỉ bảo của các bác em sẽ cập nhật vào post này để tổng kết kinh nghiệm ạ.

Như vậy set này ưu tiên chủ yếu vào thuốc men là chính. Giữ cho bản thân khỏe mạnh chính là mang theo thứ công cụ đa năng nhất, hiệu quả nhất. Em nghĩ vậy.

Bác tính đi vùng nào ? Tùy theo địa hình và thời tiết mà chuẩn bị.

Trước khi làm thì nên đọc thêm trên mạng, sách dây mưu sinh thoát hiểm rồi chọn ra cái nào thích hợp cho bác.

Đừng thấy người khác có mà mình bắt chước theo. Lý do rất đơn giản, nhiều người họ cũng nhái theo người khác rồi đăng lên cho vui, chứ họ chưa chắc đã bước chân qua khỏi lũy tre đầu làng. Và chưa chắc bác sẽ dùng tới vì không thích hợp với lối của bác, hoặc không thích hợp với địa hình bác đi

Bộ mưu sinh đầu tiên của tớ thi chỉ có lưỡi câu, dây cước, chì, diêm quẹt, giấy bạc và vài miếng băng cá nhân và con dao nhỏ.

Bây giờ thì tớ cho thêm thuốc lọc nước, bút, giấy, mồi giả / nút lỗ tai, la bàn, băng keo loại duct tape, viên nấu nước gà cuả Knorr, bao ny lông có khoá, dây màu sáng để làm dấu và buộc đồ. Dao nhỏ thì thành dao lớn đeo bên ngoài, trong hộp có dao loại lưỡi lam của dân xây dựng. Dao này rất bền và sắc. Nó là loại dao dùng trong vụ 11-9-2001. Tớ chỉ dùng lưỡi chứ không có cán.

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Survival%20Kit/IMG_3642.jpg (http://s876.photobucket.com/user/tphat2009/media/Survival%20Kit/IMG_3642.jpg.html)

Hộp này rất nhỏ, vừa trong túi quần.

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Survival%20Kit/IMG_3650.jpg (http://s876.photobucket.com/user/tphat2009/media/Survival%20Kit/IMG_3650.jpg.html)

Hộp này tớ mang theo khi đi cắm trại thôi.

Đi muà đông thì tớ chơi thêm cái mền mylar và áo mưa (2 gói bên phải, phiá dưới)

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Survival%20Kit/IMG_5154.jpg (http://s876.photobucket.com/user/tphat2009/media/Survival%20Kit/IMG_5154.jpg.html)

Tphat2009
14-08-2013, 23:09
Quên không hỏi bác chủ topic là dùng hột đậu lào làm gì vậy hả bác. Hột ấy trong Nam kêu là gì ? Cám ơn bác trước.

ruachien
14-08-2013, 23:41
Hột đậu Lào hay còn gọi là đậu Mèo, đỗ cộ là một loại hạt cây có công dụng hút chất độc từ vết cắn của rắn bác ạ.
Thấy bảo khêu cho vết thương chảy máu, bổ đôi hạt đậu úp vào để nó hút bớt nọc ra.

Bác tham khảo cái link này xem
http://agriviet.com/home/threads/125202-Hat-dau-meo-hat-dau-lao-Loai-thuoc-tri-noc-ran-

Em không tin nó là thần dược trị nọc rắn nhưng có thể nó có tác dụng hấp thụ bớt nọc rắn. Lúc đi du lịch xa khu dân cư, bất hạnh bị con nỡm nào nó thơm 1 phát thì có cái gì dùng cái đó. Càng đơn giản, gọn nhẹ càng tốt phải không ạ. Em sợ rắn nên nhờ người quen mua dùm mấy hạt. Cơ mà mài vào quần thấy nó không hút tóc - thấy bảo phải hút mới tốt - nên đang đi kiếm nguồn khác để mua.

Em cũng xin thú thực là việc set các bộ đồ sinh tồn thế này nó là một dạng đam mê thôi. Giống như sưu tập tem hay tiền xu ấy mà. Thỏa mãn cảm xúc là chính chứ chưa chắc đã ứng dụng được nhiều. Vì em ít gặp tình huống khẩn cấp lắm.
Được cái khi mình có một thứ gì đó gọi là " bảo bối trấn hòm" thì tự nhiên cái sự tự tin, hào sảng của mình dâng cao. Không sợ không ngại... Cũng thú lắm.

Em thấy các bác set nhiều thứ đồ như vậy hẳn là thường xuyên đi dã ngoại lắm. Em ít có cơ hội đi. Chỉ thỉnh thoảng chạy xe về Chí Linh, Cẩm Giàng rúc vào sau mấy khu vườn hoang hay bờ sông để... thử cái cảm giác làm Robinson 1 ngày rồi lại chui ra thôi ạ.
Nên em cũng không cần nhiều công cụ phương tiện quá. Hành xác mà. Càng khổ càng ngặt nghèo càng tốt.

Cuối năm ngoái em sống 2 ngày bằng 4 con sọi cờ luộc trong cái vỏ lon bia Hà Nội (sợ nướng nó teo hết) và 1 gói lương khô ở khu vườn nhà ông bác vợ. Hết 2 ngày cuối tuần lại chui ra, cạo râu rửa mặt lấy xe máy chạy về nhà.

Đấy, sinh tồn của em nó mới chỉ như thế thôi, chứ không có được dã ngoại núi non nhiều như anh em trên này :(

SaleOff247
15-08-2013, 07:02
Hi, điểm này thì bác ruachien tương đồng với mình đó. Nhiều bạn không hiểu ý nghĩa của việc chúng ta làm đơn giản chỉ là vì đam mê sưu tầm, và muốn chủ động trong các tình huống. Họ thường đánh đồng bộ khẩn cấp/sinh tồn với các bộ cắm trại, dã ngoại... nên hay nghĩ là phải đi chỗ này chỗ nọ mới có kinh nghiệm chọn đồ. Thật ra không phải vậy, không ai mong phải rơi vào các trường hợp nguy cấp cả. Trải qua việc đó là do ta buộc phải lâm vào chứ không hề chủ động theo kiểu lên dự định đi mạo hiểm các nơi.

V trước đây cũng tham khảo nhiều nguồn như bác, trang bị rất nhiều đồ, dư có, thiếu có. Lúc ấy, mình chỉ mong sẽ có một bộ đủ đồ để áp dụng được với tất cả mọi môi trường, mọi tình huống mà mình có thể gặp phải. Nhưng sau khi đúc kết lại, mình nhận ra rằng nguy cơ sinh tồn lớn nhất cần chuẩn bị là môi trường ở thành phố (khả năng như chiến tranh, bão, lũ, cháy...). V hiện đang lọc bớt những món không cần thiết (hoặc hiếm dùng) ở đây (như bộ câu cá chẳng hạn).
Bác chủ giờ đang định vào rừng, hãy hình dung nơi đến sẽ gặp những trường hợp xấu nào, có thể dùng món gì... để trang bị cho mình nhé. Mình chỉ khuyên bác đồ sinh tồn là liên quan đến mạng sống, hãy chọn những món có chất lượng tốt nhất (trong khả năng). :)

Việc mỗi người tự trang bị sẵn cho mình một bộ theo từng điều kiện sống là việc rất nên làm, sẽ yên tâm hơn là tay không khi gặp chuyện. Một người sống ở một khu dễ gặp hỏa hoạn như V sẽ có một bộ khác với một người nhân viên văn phòng làm việc suốt ngày ở một tòa nhà cao 20 tầng chằng hạn. Một bạn đi xe máy sẽ trang bị khác một người hay rong ruổi bằng xe hơi. Một anh có tiền sử bệnh tim sẽ có bộ y tế khác với các bác khỏe mạnh... Ngoài ra trong cùng một không gian, cùng một thời điểm, sự việc xảy đến với người này cũng không hẳn sẽ diễn ra tương tự với người kia. Nên nếu bạn từng vượt qua nguy hiểm thành công, cũng không có nghĩa là nó sẽ có thể áp dụng hoàn toàn phù hợp với người khác... Mọi chia sẻ đều rất quý, nhưng tất cả chỉ để mang tính tham khảo mà thôi, không có việc đúng hay sai ở đây. Cuộc sống đã có quá nhiều ví dụ điển hình rồi. :)
- Trang bị những món cơ bản thiết yếu nhất + Cố gắng trao dồi kiến thức, kỹ năng & biến nó thành bản năng + Bình tĩnh đối phó & sử dụng các món đồ thuần thục + Kèm thêm may mắn: Bạn đã sẵn sàng cho mọi tình huống !

Việc có một topic chia sẻ như thế này là rất quý, qua đó chúng ta làm quen được với những người cùng sở thích, trao đổi các món đồ, và biết mình còn dư/thiếu điều gì nữa... Hãy tự tin show và chia sẻ nhé các bạn. :)

@ Mời bác ruachien ghé topic này xem qua thêm các kỹ năng về sinh tồn. V đọc thấy cũng hữu ích nên copy qua Phượt cho ace cùng tham khảo: https://www.phuot.vn/threads/88292-Chuy%C3%AAn-m%E1%BB%A5c-K%E1%BB%B9-N%C4%83ng-Sinh-T%E1%BB%93n
@ Bộ sinh tồn sẽ không trọn vẹn nếu thiếu các chuyên đề về cứu hộ và y tế, có gì bác tham khảo thêm những phần này nữa nhé.

• Chuẩn bị sẵn là điều nên làm, nhưng một điều nữa mà chúng ta cũng nên nhớ đó là: đừng sống với sự ám ảnh cho những điều xấu sẽ diễn ra, bởi bạn sẽ đánh mất một cuộc đời lạc quan phía trước. :)

ruachien
15-08-2013, 14:58
Thank bác. Bài đó em đã đọc rồi.
Em có tí việc nhờ bác trong face nhé. ( Nhờ bác mua dùm con Gerber Curve với cuộn Paracord)
Nhân tiện lại xin ít kinh nghiệm của bác về cái xẻng đa năng.

Em đã mua 1 cái xẻng công binh loại này
https://p.vatgia.vn/ir/pictures_fullsize/5/YXh0MTI5NzkyMzcxNS5qcGc-/xeng-da-ngoai-da-nang-01-li0021.jpg
Giá rẻ bèo, có 99.000 ở Đê La Thành nhưng đem về xài thì thấy lưỡi cưa rất nhụt, và sau khi bổ củi, chặt gạch vài lần giờ cái điểm nối nó gião ra, cảm giác không chắc chắn. Nhất là trông nó cứng cáp thế nhưng dùng để cậy đá thì chỉ sợ gẫy thôi. Sửa lại được rồi nhưng tóm lại là thấy không vừa ý lắm. Hàng giá rẻ nên cũng không biết có phải là hàng Trung Ương không nữa.

Bác có kinh nghiệm xài loại nào giá rẻ rẻ (dưới 400k) mà gọn nhẹ, bền khi dùng để chặt, bổ thay rìu, dao rựa thì rì-viu em 1 cái với.

À quên, em không có nhu cầu đào đất nhiều (mấy cái rãnh nước nho nhỏ hay để chôn chuột chết thôi) nên chỉ hướng đến mục đích xài như cái dao rựa phát hoang, cậy gạch đá thay cái xà cầy.
Tốt nhất là lưỡi nó dài nhỏ cỡ bàn tay, và quan trọng là mối nối nó thiết kế chịu lực bổ, đập được tốt thôi ạ

Cái này chắc là xịn nhưng giá chát quá, cũng không có cơ hội dùng nhiều nên không xin được tiền vợ để mua.
https://enbac10.vcmedia.vn/i:up_new/2013/05/10/item/176766/20130510180418/TP002.jpg

SaleOff247
15-08-2013, 15:27
Vâng, cảm ơn bác chủ đã tin tưởng hỏi thăm. Về các sản phẩm ship hộ thì V sẽ trao đổi với bác trên FB nhé. Còn về xẻng, thú thật trước giờ mình nhập 1 cái thôi, nhỏ gọn, xếp lại được, kiểu dáng khá giống cái xúc cà phê. ^^ Mình mang nó về bỏ balo, suy tới lui không có đi đâu phải dùng nên thôi share cho ae luôn. Kinh nghiệm về món này hiện mình không có (vì chỉ mới ở mức chọn mua, nhưng chưa dùng). Bác chủ hỏi qua bác Tphat2009 xem sao, tin rằng bác ấy có rất nhiều kinh nghiệm hữu ích để chia sẻ với bác. :)
@ Về món bác mua ở trên mình nghĩ là hàng tàu, còn hàng Mỹ nếu giờ nhập thì sẽ khá cao vì cái xẻng trọng lượng cũng tương đối. Bác có thể qua box Mua bán, tìm bác vietneo ở HN hỏi về xẻng lính, bác ấy chuyên đó ạ. :)

ruachien
15-08-2013, 15:47
Cám ơn bác

Tphat2009
16-08-2013, 00:25
Hột đậu Lào hay còn gọi là đậu Mèo, đỗ cộ là một loại hạt cây có công dụng hút chất độc từ vết cắn của rắn bác ạ.
Thấy bảo khêu cho vết thương chảy máu, bổ đôi hạt đậu úp vào để nó hút bớt nọc ra.

Bác tham khảo cái link này xem
http://agriviet.com/home/threads/125202-Hat-dau-meo-hat-dau-lao-Loai-thuoc-tri-noc-ran-

Em không tin nó là thần dược trị nọc rắn nhưng có thể nó có tác dụng hấp thụ bớt nọc rắn. Lúc đi du lịch xa khu dân cư, bất hạnh bị con nỡm nào nó thơm 1 phát thì có cái gì dùng cái đó. Càng đơn giản, gọn nhẹ càng tốt phải không ạ. Em sợ rắn nên nhờ người quen mua dùm mấy hạt. Cơ mà mài vào quần thấy nó không hút tóc - thấy bảo phải hút mới tốt - nên đang đi kiếm nguồn khác để mua.

Em cũng xin thú thực là việc set các bộ đồ sinh tồn thế này nó là một dạng đam mê thôi. Giống như sưu tập tem hay tiền xu ấy mà. Thỏa mãn cảm xúc là chính chứ chưa chắc đã ứng dụng được nhiều. Vì em ít gặp tình huống khẩn cấp lắm.
Được cái khi mình có một thứ gì đó gọi là " bảo bối trấn hòm" thì tự nhiên cái sự tự tin, hào sảng của mình dâng cao. Không sợ không ngại... Cũng thú lắm.

Em thấy các bác set nhiều thứ đồ như vậy hẳn là thường xuyên đi dã ngoại lắm. Em ít có cơ hội đi. Chỉ thỉnh thoảng chạy xe về Chí Linh, Cẩm Giàng rúc vào sau mấy khu vườn hoang hay bờ sông để... thử cái cảm giác làm Robinson 1 ngày rồi lại chui ra thôi ạ.
Nên em cũng không cần nhiều công cụ phương tiện quá. Hành xác mà. Càng khổ càng ngặt nghèo càng tốt.

Cuối năm ngoái em sống 2 ngày bằng 4 con sọi cờ luộc trong cái vỏ lon bia Hà Nội (sợ nướng nó teo hết) và 1 gói lương khô ở khu vườn nhà ông bác vợ. Hết 2 ngày cuối tuần lại chui ra, cạo râu rửa mặt lấy xe máy chạy về nhà.

Đấy, sinh tồn của em nó mới chỉ như thế thôi, chứ không có được dã ngoại núi non nhiều như anh em trên này :(

Bác muốn chắc ăn thì mua cái này về mà dùng: Khoảng giữa, nhìn giống như ống chích, dùng để hút nọc độc, mủ.

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/1ST%20Aid/IMG_5032.jpg (http://s876.photobucket.com/user/tphat2009/media/1ST%20Aid/IMG_5032.jpg.html)

Cái đó chừng vài đô la nhưng hút rất mạnh. Có các loại khác với nhiều đầu hút, nhưng cồng kềnh hơn nên tớ không dùng. Coi link dưới.

http://www.moontrail.com/accessrs/a-emerg/venom_extractor.html

Bác mua để sưu tầm chơi thì lựa cơm mà gắp mắm thôi. Đâu còn là hữu ích hay không. Thích thì cưới về thôi.

Bác có hình con sọi cờ không ?

ruachien
16-08-2013, 08:35
Cám ơn bác nhé.
Em sẽ kiếm mua thêm 1 cái như của bác để phòng thân. Trần đời em sợ nhất là rắn.Lấy cớ bận rộn vợ con này nọ không dám bơi vào rừng núi phần lớn là vì sợ bị rắn đớp thôi. Có 2,3 phương án khác nhau chắc cũng không thừa.

Con sọi cờ nó thế này bác ạ
https://www.diendancacanh.com/pictures/betta%20disease/fungus.jpg
Em thấy cứ chỗ ao tù có bèo là có. Bé tí như con lòng tong ( cỡ ngón tay) nên chả ai thèm bắt, chỉ có trẻ con hay câu chơi...

Đợt ấy em rúc vào mảnh vườn hoang nhà ông bác vợ, thấy có mặt nước tưởng có cá, hí hửng tuyên thệ sẽ sống 2 ngày không chui ra. Ai dè ao mới đào chưa thả cá giống đến con rô ron cũng không có. câu được 4 con nỡm này, còn không dám nướng sợ nó hết thịt :))
Ăn dãi khoai không đủ no, Cuối cùng chịu nhục ăn 1 gói lương khô để cầm hơi :))

SaleOff247
16-08-2013, 11:44
Hi bác Tphat2009 bác cho hỏi 3 que nhỏ nhỏ màu trắng ở dưới cái ống hút là gì vậy ạ? Tks bác. :)

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/1ST%20Aid/IMG_5032.jpg

@ Với bác cho hỏi bác đã dùng qua loại này chưa ạ? V tìm không thấy ngày hết hạn của nó. Cảm ơn bác trước. :)

https://www.top-gear.co.nz/ic/3517217506/Aquamira%20Water%20Treatment%20Drops%20Model%20410 00.jpg

phondong
17-08-2013, 20:02
Em nghĩ bác nên vứt cái cưa dây lại, nó tổ vướng và vô tác dụng, cưa được 2 lóng củi đã vứt.

SaleOff247
17-08-2013, 20:28
Em nghĩ bác nên vứt cái cưa dây lại, nó tổ vướng và vô tác dụng, cưa được 2 lóng củi đã vứt.

Hi, cái cưa dây mình thấy gọn nhẹ mà bác, đỡ hơn vác cả cây rìu. Mà không rõ bác mua ở đâu mà xài mau hư thế? Cái của mình dùng được rất lâu, chưa sao cả. :)

phondong
17-08-2013, 20:36
Hi, cái cưa dây mình thấy gọn nhẹ mà bác, đỡ hơn vác cả cây rìu. Mà không rõ bác mua ở đâu mà xài mau hư thế? Cái của mình dùng được rất lâu, chưa sao cả. :)

Hồi trước anh mình có mua về 1 cái, tưởng rất bén nhưng ko ngờ ...
Khi cưa rất mệt vì vận lực rất nhiều và lâu. Mình nghĩ món này dc cái gọn chứ ko có ngon. Nếu có mình xin lấy cái cưa nhỏ:D

SaleOff247
17-08-2013, 22:40
Khi cưa rất mệt vì vận lực rất nhiều và lâu. Mình nghĩ món này dc cái gọn chứ ko có ngon. Nếu có mình xin lấy cái cưa nhỏ:D

Hi, cưa dây ở VN mình bán thường là hàng tàu nhập qua, chất lượng rất kém bác ạ, được cái mẫu mã thì làm y chang đồ xịn. Mình trước làm bảo vệ cho một trường mầm non, các cô giáo hay nhờ tỉa nhánh, chặt bớt cây. Nhiều khi còn đưa mình cả cây rựa cùn nhờ đốn 1 cây to xuống nữa... Mình thấy vậy nên nhập về cái cưa dây, xài đến giờ vẫn tốt, chỉ hơi mòn tí thôi. :)
Cưa nhỏ thì đủ size đủ loại, có lẽ được cầm cưa thì cảm giác vẫn tốt hơn. Cưa dây mình thấy nhỏ gọn nhẹ, bỏ trang bị trong bộ sinh tồn hoặc khẩn cấp, cắm trại dùng khi không có rựa, rìu thì cũng ổn. :)

Có loại cưa như này nữa, mình cũng định làm một cái nhưng vì ưu tiên gọn nhẹ nên chọn loại kia. ^^

ruachien
18-08-2013, 21:08
mình dùng cái cưa dây của bọn Hàn Quốc ở công ty rồi. Nó bắt 2 đầu vào cái cung để cưa chứ không xỏ ngón vào khoen như khi sinh tồn. Cưa rất nhẹ chứ không tốn sức như đồ nhà. Thậm chí cưa ống nhôm chúng nó cũng lấy cái dây cưa ấy ra xài. Thế nên mới tính bỏ cái cưa dây vào bộ sinh tồn chứ không phải vì thấy trong mấy bộ kit có mà bắt chước.

Cơ mà giờ cũng chưa cần, chờ thời cơ xin được cái đấy thì tốt. hehe

Chumoi
18-08-2013, 21:58
https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Survival%20Kit/IMG_5154.jpg (http://s876.photobucket.com/user/tphat2009/media/Survival%20Kit/IMG_5154.jpg.html)

Cho mình hỏi bạn mua cái dao geber ở đâu vậy và giá cả thế nào?

Tphat2009
18-08-2013, 23:22
Hi bác Tphat2009 bác cho hỏi 3 que nhỏ nhỏ màu trắng ở dưới cái ống hút là gì vậy ạ? Tks bác. :)

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/1ST%20Aid/IMG_5032.jpg

@ Với bác cho hỏi bác đã dùng qua loại này chưa ạ? V tìm không thấy ngày hết hạn của nó. Cảm ơn bác trước. :)

https://www.top-gear.co.nz/ic/3517217506/Aquamira%20Water%20Treatment%20Drops%20Model%20410 00.jpg

Nó là cuộn chỉ của tớ. Gắn chung là vài cây kim. Vì nó dễ mất nên bỏ chung vô gói đồ y tế, chứ không phải để khâu vết thương đâu.

Tớ chưa dùng loại này nên không biết. Kiếm trên mạng không ra, nhưng có người nói là ngày hết hạn ghi ngay trên hộp. Bác coi thử nắp hộp, vỏ hộp, hoặc giấy dán chỉ cách sử dụng.

Tphat2009
18-08-2013, 23:28

Đồng ý với bác. Ai đã dùng rồi thì sẽ biết là đau tay như thế nào.

Tớ chỉ cần con dao là có đủ củi sưởi ấm hay cây chống lều rồi.

https://i876.photobucket.com/albums/ab328/tphat2009/Camping%20Gear/IMG_5501.jpg (http://s876.photobucket.com/user/tphat2009/media/Camping%20Gear/IMG_5501.jpg.html)

Tphat2009
18-08-2013, 23:29
Cho mình hỏi bạn mua cái dao geber ở đâu vậy và giá cả thế nào?

Mua từ Amazon. Lâu rồi chẳng nhớ giá.

Tphat2009
18-08-2013, 23:35
Cám ơn bác nhé.
Em sẽ kiếm mua thêm 1 cái như của bác để phòng thân. Trần đời em sợ nhất là rắn.Lấy cớ bận rộn vợ con này nọ không dám bơi vào rừng núi phần lớn là vì sợ bị rắn đớp thôi. Có 2,3 phương án khác nhau chắc cũng không thừa.

Con sọi cờ nó thế này bác ạ
https://www.diendancacanh.com/pictures/betta%20disease/fungus.jpg
Em thấy cứ chỗ ao tù có bèo là có. Bé tí như con lòng tong ( cỡ ngón tay) nên chả ai thèm bắt, chỉ có trẻ con hay câu chơi...

Đợt ấy em rúc vào mảnh vườn hoang nhà ông bác vợ, thấy có mặt nước tưởng có cá, hí hửng tuyên thệ sẽ sống 2 ngày không chui ra. Ai dè ao mới đào chưa thả cá giống đến con rô ron cũng không có. câu được 4 con nỡm này, còn không dám nướng sợ nó hết thịt :))
Ăn dãi khoai không đủ no, Cuối cùng chịu nhục ăn 1 gói lương khô để cầm hơi :))

Nhìn hơi giống loại cá xiêm / phướn trong nam. Mấy con này thì chặt đầu, móc ruột rồi chiên dòn lên. Nước mắm ngọt tỏi ớt là đủ bộ rồi.

Đây là bài học ít người để ý tới:
1. Không căn cứ thực đơn trên cá hay thú vật sẽ kiếm được trong rừng.
2. Lúc nào cũng có đồ dự trữ cho các trường hợp hết đồ ăn.

buitrongdat
18-08-2013, 23:35

Cưa xịn thì lưỡi sắc và bén lắm bạn ạ. Cưa đểu thì lưỡi nhanh mòn và nhanh đứt lắm.
Tốn sức còn do kỹ thuật cưa nữa. Lúc em mới cưa bị đứt mấy cái liền (hàng TQ có 2 - 3k/ cái thôi).
Bác thả lỏng 2 tay, mở rộng vòng cưa ra một chút (120 độ), tay kéo thì căng, tay kia thì trùng; cưa hết hành trình của dây. Bác cứ thử làm vài lần là 2 tay phối hợp nhịp nhành ngay thôi mà.

ruachien
21-08-2013, 16:56
Mới đọc được cái này. Hóa ra mình sai lầm.

Ngoài việc sử dụng cây xanh, nếu muốn xua đuổi rắn ra khỏi khu vực sinh sống, hoặc để rắn không lại gần mình, người dân có thể chế thuốc để đuổi rắn bằng cách lấy 10 củ nén giã nhỏ trộn với 5g hùng hoàng hoặc dùng 1 củ tỏi, 10 nhánh hành hương và một ít thuốc lá sợi, giã nhỏ, đựng vào một túi vải, đeo bên mình. Mùi dược liệu bốc ra sẽ làm rắn tránh xa.
(Theo dược sĩ Đỗ Huy Bích)
Quan niệm sai lầm
Một số người cho rằng cây sả, cây lưỡi hổ cũng có tác dụng xua đuổi rắn. Tuy nhiên, theo lương y Công Đức, cây sả chỉ là một loại gia vị thường dùng để làm tăng thêm sự hấp dẫn cho các món ăn làm từ rắn chứ không hề có chức năng đuổi rắn. Còn cây lưỡi hổ (còn gọi là cây lưỡi cọp vằn, hổ thiệt vằn, hổ vĩ) không có tác dụng đuổi rắn. Vì loài cây này không tiết ra tinh dầu hoặc chất gì có thể làm rắn sợ mà tránh xa cả.

Tphat2009
22-08-2013, 23:41
Mới đọc được cái này. Hóa ra mình sai lầm.

Ngoài việc sử dụng cây xanh, nếu muốn xua đuổi rắn ra khỏi khu vực sinh sống, hoặc để rắn không lại gần mình, người dân có thể chế thuốc để đuổi rắn bằng cách lấy 10 củ nén giã nhỏ trộn với 5g hùng hoàng hoặc dùng 1 củ tỏi, 10 nhánh hành hương và một ít thuốc lá sợi, giã nhỏ, đựng vào một túi vải, đeo bên mình. Mùi dược liệu bốc ra sẽ làm rắn tránh xa.
(Theo dược sĩ Đỗ Huy Bích)
Quan niệm sai lầm
Một số người cho rằng cây sả, cây lưỡi hổ cũng có tác dụng xua đuổi rắn. Tuy nhiên, theo lương y Công Đức, cây sả chỉ là một loại gia vị thường dùng để làm tăng thêm sự hấp dẫn cho các món ăn làm từ rắn chứ không hề có chức năng đuổi rắn. Còn cây lưỡi hổ (còn gọi là cây lưỡi cọp vằn, hổ thiệt vằn, hổ vĩ) không có tác dụng đuổi rắn. Vì loài cây này không tiết ra tinh dầu hoặc chất gì có thể làm rắn sợ mà tránh xa cả.

Tớ chưa thấy nên không tin. Bác gặp rắn nhiều lần chưa ? Bác có biết nó ngửi mùi bằng cái gì không ? Nếu bác biết thì sẽ nghĩ là con rắn không ngửi thấy mùi thuốc chống rắn mà bỏ đi ngay đâu. Và không biết mùi thuốc của bác tỏa ra quanh bác được bao xa, và trong vòng bao lâu thì mất mùi và độ nồng của thuốc đối với răn như thế nào. Và quan trọng nhất là nó có sợ tỏi với hành hương không.
Tốt nhất là bác tìm hiểu về rắn để mà tránh nó.

Rắn không tự nhiên mà tấn công người trừ khi bị đụng tới hay bị dồn ép. Nó không có kiểu bảo vệ con cái nó như gấu hay chó. Nó không săn người để ăn thịt như cọp.

Rắn là thứ máu lạnh nên dùng môi trường để điều hoà nhiệt độ cơ thể của nó. Trời lạnh bác sẽ hay thấy rắn ra phơi nắng trên mấy tảng đá hay vùng đất không bóng râm và khô. Đi đường mà gặp nó thì bác dậm chân và cái. Nó "nghe" bằng sự rung chuyển cuả mặt đất và sẽ đi chỗ khác ngay. Trừ khi nào không có đường chạy nó mới cắn bác thôi. Nó không chịu rời đi thì bác kiếm đường khác mà đi.

Trời nóng thì nó hay rúc trong hang hay dưới các cây đổ, ruột cây mục để tránh nắng. Thành ra trước khi ghé đít xuống ngồi trên mấy gốc cây mục dọc đường là tớ lấy gậy đập mấy cái. Nếu nó có trong đó thì sẽ đi chỗ khác hoặc là phì hơi, rung đuôi để hù lại mình. Và không bao giờ thò tay vào chỗ mình không thấy được. Không gặp rắn thì cũng có thể gặp mấy con khác.

Dựng lều thì dĩ nhiên là không ai dựng trong bụi rậm rồi. Tuy nhiên đi tiêu tiểu thì trước khi vô bụi rậm nên dùng gậy "phát hoang" và gây tiếng động cho tất cả các con gì trong đó bỏ đi chỗ khác.

Tớ gặp rắn mấy lần nhưng nó lảng đi rất lẹ. Chỉ có con rung chuông là không bỏ đi mà nằm im xem bác làm gì. Bác lại gần thì nó mới rung đuôi để cảnh cáo bác thôi.

Thêm cái này nữa: dược sỹ là dân học về thuốc chứ không phải dân học về rắn.

ruachien
24-08-2013, 10:47
Em ít gặp rắn lắm. Sợ mà.
Cơ mà em tưởng rắn nó tìm mồi bằng cách lưỡi và cảm nhận xung động bằng cái thùy gì đó ở phần dưới cổ chứ nhỉ?
Em nghe dân câu họ bảo rắn đánh hơi nhái ngóe giỏi lắm, đứng im thin thít nó cũng tìm đến được mà.

Ông chú vợ em bị rắn nó bò vào mùng 1 lần rồi. Cạp nia đàng hoàng may mà nó không cạp. Thấy bảo buổi đêm trời lạnh rắn nó thường kiếm chỗ ấm ấm bò vào. Đi ra đồng hay vô bụi rậm không sợ bằng đêm mắc lều hay võng ngủ nó thấy ấm bò đến.
Em sợ cái con nỡm ấy lắm. Nên nếu có cách nào xua đuổi cho nó đừng bén mảng đến cái chỗ ngủ của mình thì dù mê tín em cũng thử

SaleOff247
24-08-2013, 11:37
Hi bác chủ, mình thấy có topic này nói về rắn, bác vào xem qua thử nhé. :)
https://www.phuot.vn/threads/1393-Ph%C3%B2ng-ch%E1%BB%AFa-R%E1%BA%AFn-c%E1%BA%AFn-%C4%91%E1%BB%91i-di%E1%BB%87n-Ch%C3%B3-s%E1%BB%A7a

ruachien
24-08-2013, 13:08
thank bác, pic đó em coi rồi.

Tphat2009
24-08-2013, 21:40
Hi bác chủ, mình thấy có topic này nói về rắn, bác vào xem qua thử nhé. :)
https://www.phuot.vn/threads/1393-Ph%C3%B2ng-ch%E1%BB%AFa-R%E1%BA%AFn-c%E1%BA%AFn-%C4%91%E1%BB%91i-di%E1%BB%87n-Ch%C3%B3-s%E1%BB%A7a

Tớ có đọc sơ qua và lối trị rắn cắn đó quá xưa rồi, trước 75. Bây giờ không còn buộc ga rô và hút nọc bằng miệng nữa

Các bác có thê coi link dưới

http://www.nlm.nih.gov/medlineplus/ency/article/000031.htm

http://firstaid.webmd.com/snakebite-treatment

Tphat2009
24-08-2013, 21:49
Em ít gặp rắn lắm. Sợ mà.
Cơ mà em tưởng rắn nó tìm mồi bằng cách lưỡi và cảm nhận xung động bằng cái thùy gì đó ở phần dưới cổ chứ nhỉ?
Em nghe dân câu họ bảo rắn đánh hơi nhái ngóe giỏi lắm, đứng im thin thít nó cũng tìm đến được mà.

Ông chú vợ em bị rắn nó bò vào mùng 1 lần rồi. Cạp nia đàng hoàng may mà nó không cạp. Thấy bảo buổi đêm trời lạnh rắn nó thường kiếm chỗ ấm ấm bò vào. Đi ra đồng hay vô bụi rậm không sợ bằng đêm mắc lều hay võng ngủ nó thấy ấm bò đến.
Em sợ cái con nỡm ấy lắm. Nên nếu có cách nào xua đuổi cho nó đừng bén mảng đến cái chỗ ngủ của mình thì dù mê tín em cũng thử

Nó ngửi bằng lưỡi. Bác nhìn con rắn lúc bình thường thì sẽ thấy nó ít khi nào thò lưỡi ra ngửi mùi lắm.

Nó đánh hơi giỏi nhưng lúc nó đói bụng thôi. Nó no rồi thì nằm im để tiêu hoá.

Rắn nó cảm thấy sự rung của đất, bác đi thì cầm theo cây gậy. Tiếng chân và gậy cho nó biết có vật tiến tới, thế là nó kiếm đường chuồn đi chỗ khác.

Đừng trêu nó thì không sao hết.

Xác suất bị rắn mò vô mùng là bao nhiêu ? Trước giờ bác chỉ thấy có 1 người bị mà đâm ra sợ ? Bác cứ đi chơi thoải mái đi, đừng quá sợ như thế.

Bác muốn chắc ăn thì ngủ lều, xui thì bị vài con kiến bò vô thôi.

phondong
25-08-2013, 20:59
Hi, cưa dây ở VN mình bán thường là hàng tàu nhập qua, chất lượng rất kém bác ạ, được cái mẫu mã thì làm y chang đồ xịn. Mình trước làm bảo vệ cho một trường mầm non, các cô giáo hay nhờ tỉa nhánh, chặt bớt cây. Nhiều khi còn đưa mình cả cây rựa cùn nhờ đốn 1 cây to xuống nữa... Mình thấy vậy nên nhập về cái cưa dây, xài đến giờ vẫn tốt, chỉ hơi mòn tí thôi. :)
Cưa nhỏ thì đủ size đủ loại, có lẽ được cầm cưa thì cảm giác vẫn tốt hơn. Cưa dây mình thấy nhỏ gọn nhẹ, bỏ trang bị trong bộ sinh tồn hoặc khẩn cấp, cắm trại dùng khi không có rựa, rìu thì cũng ổn. :)

Có loại cưa như này nữa, mình cũng định làm một cái nhưng vì ưu tiên gọn nhẹ nên chọn loại kia. ^^

Chắc cái đó hàng China quá, với lại mình cưa khúc gỗ đường kính 15 lận.

phondong
25-08-2013, 21:06
Vụ rắn thì mình cá 100% rắn ko sợ sả, vì mình đã từng gặp và đập con hổ ngựa cuốn mình núp trong bụi sả rồi. Cách hay nhất để tránh rắn là khi đi dùng cây khua, gõ phía trước có tiếng rắn mà chạy trước, ko bắt rắn, dồn rắn vào đường cùng vì nó sẽ táp lại. Muốn đập rắn ta dùng đoạn cây dẻo còn tươi để đập, ko dùng cây cứng và thô vì ko có tác dụng.

vuthanh80
14-09-2016, 22:43
Thể lúc bị tai nạn, chấn thương sưng đau thì sao, ko lẽ chỉ có salonpas hay bông băng. Một lọ nhỏ thuốc xoa bóp làm giảm đau tan sưng tấy nhanh là vô cùng cần thiết. Lúc bị đau đi lại chậm chạp hoặc ko đi được là gánh nặng cho bạn đồng hành. Cho nên bạn cần một loại thuốc xoa bóp trị bong gân chấn thương tốt. Mình đã sử dụng và thấy thuốc trị trật đả chấn thương chỗ anh Duy bên thuoccuaban rất hiệu quả, lúc nào trong cốp xe mình cũng có 1 lọ nhỏ để sẵn phòng lúc cần dùng cho bản thân hay sơ cứu cho người gặp ko may trên đường