PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nữ, 24 tuổi, độc thân, không có tài sản, stk, không thư mời -->Vẫn visa Mỹ thành công

sontung1987
11-08-2013, 04:02
Chào các anh/chị em phượt.

Thực sự từ ngày tham gia phượt, em đã thu lượm được rất nhiều thông tin quý giá, nhận thấy chưa chia sẻ được gì nhiều cho anh, chị em. Em quyết định viết, để chia sẻ dần dần những gì khó khăn, thuận lợi trong quá trình xin visa, được coi là 1 bước khó khăn lớn nhất cản trở việc tung bay ra thế giới của anh chị em nhà mình.

Em là nam, 25 tuổi. Đợt vừa rồi em có xin visa cả Mỹ và Canada cùng bạn gái em. 2 hồ sơ độc lập, không đi theo nhóm hay thư mời gì hết. Tự túc 100%. Về trường hợp của bạn gái em trước.

I/ Về hồ sơ.

Nữ, 24 tuổi
Độc thân
Nghề nghiệp: Không có, cũng chưa từng đi làm.
Chứng minh tài chính: Không có bất cứ thứ gì (từ sổ tiết kiệm hay tài khoản ngân hàng đều không có)
Chứng minh tài sản: Không có bất cứ 1 tài sản gì.
Xin visa theo diện du lịch tự túc, không có bất cứ ai mời hay bảo lãnh gì.
Chưa từng đi Mỹ bao giờ, cũng chưa đi du lịch mấy

Về trường hợp của em.
Nam, 25 tuổi, độc thân.
Nghề nghiệp: Không có, trước em đã từng làm ở 1 ngân hàng, nhưng nay đã nghỉ.
Chứng minh tài chính: Cũng không có bất cứ 1 cái gì (từ sổ tiết kiệm hay tài khoản ngân hàng v.v... không có gì)
Chứng minh tài sản: Em có đứng tên 1 BĐS nhưng cũng không hề khai báo hay mang theo sổ đỏ.
Cũng xin visa theo diện du lịch tự túc, không có ai mời hay bảo lãnh.
Chưa từng đi Mỹ bao giờ.

2 trường hợp của tụi em đều là xin visa du lịch theo diện độc lập, không đi cùng nhóm hay gì.

II/ Bước phỏng vấn.

Trước tiên là trường hợp của em:

Nhân viên lãnh sự: Chào em, em sang Mỹ làm gì?
Em: Chào anh, em sang Mỹ du lịch ạ.
Nhân viên lãnh sự: Ok, tôi sẽ cấp visa cho em, chúc em 1 chuyến du lịch vui vẻ.

Trường hợp bạn gái em.

Nhân viên lãnh sự: Chào em, mục đích của chuyến du lịch này là gì?
Bạn gái em: Chào anh, em muốn khám phá nươc Mỹ rộng lớn, cũng như văn hoá nước Mỹ.
Nhân viên lãnh sự: Em đi bao lâu?
Bạn gái em: Em đi khoảng 2 tuần.
Nhân viên lãnh sự: Em sang Mỹ em sẽ đi đâu?
Bạn gái em: Sang Mỹ em dự kiến sẽ đi những bang ở bờ Đông như: DC, NY, MA, CT, MD và 1 vài bang ở bờ Tây như: CA, WA
Nhân viên lãnh sự: Vậy em sẽ ở đâu trong chuyến du lịch?
Bạn gái em: Em sẽ lên mạng tìm 1 ai đó cho ở nhờ, trang couchsurfing là 1 ví dụ. Nếu không em sẽ ở nhà trọ, hoặc motel/hostel.
Nhân viên lãnh sự: Bố mẹ em làm gì?
Bạn gái em: Bố mẹ em đều kinh doanh.
Nhân viên lãnh sự: Bố mẹ em kinh doanh cái gì?
Bạn gái em: Bố mẹ em kinh doanh nghành thời trang, quần áo, giày dép.
Nhân viên lãnh sự: Ai cho em tiền đi Mỹ?
Bạn gái em: Bố mẹ em cho.
Nhân viên lãnh sự: Ok, tôi sẽ cấp visa cho em.

III/ Tổng kết và chia sẻ.

1, Họ phỏng vấn em 1 câu và đồng ý, trong khi hỏi bạn gái em rất nhiều nhưng cũng đồng ý.
2, Trong câu đầu phỏng vấn bạn gái em, tụi em đều cảm thấy câu hỏi đầu tiên giống như 1 câu hỏi bẫy, họ không hỏi "Mục đích em đi Mỹ làm gì?" , mà họ hỏi thẳng vào vấn đề "Mục đích của chuyến du lịch đến Mỹ làm gì?"
3, Như các bác đã thấy, chỉ cần mình trung thực, trả lời các câu hỏi 1 cách bình tĩnh, và có mục đích đến Mỹ chính đáng, thì sẽ được cấp visa. Mỹ không phải chỉ dành cho người giàu, hay chỉ dành cho những người đã có gia đình??? Không có 1 văn bản nào quy định như thế cả.

Tôi độc thân tôi cũng có nhu cầu đến Mỹ du lịch chứ? Có gia đình rồi thì không phải việc du lịch có phần khó khăn hơn sao? Tôi ít tiền thì tôi sẽ ở host, tôi nhiều tiền tôi sẽ ở khách sạn, tôi ít tiền tôi sẽ đi máy bay giá rẻ, hoặc thậm chí đứng vẫy ở đường đi nhờ xe, tôi nhiều tiền tôi sẽ đi máy bay hạng thương gia! v.v....

Tại sao các bạn Tây đến Việt Nam, các bạn cũng khoác balo, ở host, hoặc nhà trọ, các bạn cũng mày mò đi xe bus liên tỉnh giá rẻ, chứ có phải ai là Tây cũng đến VN để hưởng thụ các dịch vụ 5 sao đâu? Ngược lại, tôi ít tiền tôi cũng muốn du lịch Mỹ, và tôi đi kiểu ít tiền.

Em đã suy nghĩ như thế và đã được visa :D

tungnth
11-08-2013, 11:21
@sontung1987: cho mình hỏi là trước khi xin visa Mỹ thì bạn và bạn gái của bạn đã đi nước ngoài nhiều chưa vậy? Nếu đã đi rồi thì đi những nước nào? Em cũng đang định đăng ký phỏng vấn xem thế nào, em 23t (nam) :D

highback
11-08-2013, 11:35
Hay đấy anh trai :)
Tự dưng xong bài này em thấy nhẹ nhõm cả người.
Chắc con đường ra nước ngoài sau này ngắn hơn được chút rồi ^^

Chúc hai anh chị chuyến đi vui vẻ nhá :)

sontung1987
11-08-2013, 19:50
@sontung1987: cho mình hỏi là trước khi xin visa Mỹ thì bạn và bạn gái của bạn đã đi nước ngoài nhiều chưa vậy? Nếu đã đi rồi thì đi những nước nào? Em cũng đang định đăng ký phỏng vấn xem thế nào, em 23t (nam) :D

Chào bạn, trước khi đi Mỹ, 2 bọn tớ đều đi du lịch tự túc ở 1 số nước, không nhiều lắm đâu. Bạn 23 tuổi hay ít hơn, là nam hay là nữ, dù nhiều tiền hay ít tiền thì cũng cứ mạnh dạn lên mà xin visa. Đừng nghe ai khuyên mà không có reference(s) (trích dẫn) ở văn bản nào nhé. Mình tôn trọng những lời khuyên của anh em bạn bè, của những phượt tử trên phuot.vn . Nhưng theo quan điểm của mình, cái gì cũng phải có trích dẫn bằng văn bản. Đại sứ quán Mỹ không có bất cứ 1 văn bản nào quy định là nữ, tuổi còn trẻ, chưa kết hôn hay có ít tiền --> thì sẽ khó xin visa cả. Cứ đăng kí đi, chúc bạn thành công.

Mình thì đi nhiều rồi, nhưng bạn gái mình đi cũng rất ít. Tuy nhiên bạn lưu ý là tụi mình nộp hồ sơ độc lập nhé.

Các nước mình đã đi: Châu Á (Trung Quốc, Singapore, Malaysia, Thái Lan, Indonesia, Ấn Độ, Macao, Mông Cổ, Hồng Kông), Châu Úc (Úc), Châu Âu (Anh, Pháp, Đức, Cộng hòa Séc, Hà Lan, Bỉ, Italy, Vatican)

Tuy nhiên, những nước trên nằm trong 2 quyển hộ chiếu cũ của mình. Và mình nộp lần này là hộ chiếu mới, chẳng có bằng chứng gì. Và mình cũng không thèm mang hộ chiếu cũ đi.

sontung1987
11-08-2013, 19:52
Hay đấy anh trai :)
Tự dưng xong bài này em thấy nhẹ nhõm cả người.
Chắc con đường ra nước ngoài sau này ngắn hơn được chút rồi ^^

Chúc hai anh chị chuyến đi vui vẻ nhá :)

Anh chị đi về rồi mới viết bài chia sẻ em. Cám ơn em. Em cứ vô tư đi, theo quan điểm của anh, không ai là không có quyền đi du lịch cả. Nhiều tiền đi kiểu nhiều, ít tiền đi kiểu ít. Càng độc thân càng dễ đi, chứ theo logic mà nói, có gia đình rồi thì đi sẽ rất khó vì còn phải sắp xếp nhiều thứ. Thậm chí cả nghề nghiệp, không phải đang thất nghiệp dễ đi hơn sao? Đang đi làm rồi còn phải xin nghỉ, sắp xếp công việc còn khó hơn sao? Thế thất nghiệp mà ko được đi du lịch, chả hóa ra chính nước Mỹ và các nước phương Tây có văn hóa gap-year dành cho những bạn vừa học xong chưa muốn đi làm, mà muốn đi du lịch đó à?

Chúc em thành công.

phanchotan
11-08-2013, 20:16
Các cháu tuổi trẻ tài cao...lại hiễu biết rộng ! rất tuyệt! Chúc mừng 2 chaú sức khỏe tốt và thành công trên mọi lĩnh vực !

Chindit17
12-08-2013, 17:58
Ho chieu da tung di nhieu nuoc thi chung to minh co kha nang chi tra cho chuyen di cua minh, chung minh minh cung du lich day do. Con neu ho chieu cua cac ban chua tung di nuoc nao, hoac di mot vai nuoc thap thi kha nang rot la 99%

Chindit17
12-08-2013, 18:07
Lanh su quan My ho chu trong vao minh co cong an viec lam on dinh de chung minh minh co kha nang thanh toan cho chuyen di cua minh hay khong, chu tien bac trong so tk hay bat dong san ho khong quan tam vi tien trong so tk minh di vay nang lai minh bo vo ngan hang cung duoc ma, dau chung minh la tien do that su cua minh. Anh chu topic anh di de vi nhin cai cuon ho chieu wa troi dau dong xuat nhap canh cua cac nuoc tu A den Au nen anh moi dau. Cho nen cac ban muon xin vi sa My thanh cong thi cac ban phai di du lich nhieu nhieu vao, moi dau it tien di cac nuoc thap truoc tu tu nang len, nhu vay xin vi sa my nguoi ta moi thay hop ly moi cap vi sa cho minh. Chu dung mot cai moi di co 1-2nuoc thap ma nhay len nuoc co chi phi cao nguoi ta khong tin duoc. Voi lai tien xin vi sa toi 160usd nen cac ban nen can nhac. Than

sontung1987
12-08-2013, 22:11
Lanh su quan My ho chu trong vao minh co cong an viec lam on dinh de chung minh minh co kha nang thanh toan cho chuyen di cua minh hay khong, chu tien bac trong so tk hay bat dong san ho khong quan tam vi tien trong so tk minh di vay nang lai minh bo vo ngan hang cung duoc ma, dau chung minh la tien do that su cua minh. Anh chu topic anh di de vi nhin cai cuon ho chieu wa troi dau dong xuat nhap canh cua cac nuoc tu A den Au nen anh moi dau. Cho nen cac ban muon xin vi sa My thanh cong thi cac ban phai di du lich nhieu nhieu vao, moi dau it tien di cac nuoc thap truoc tu tu nang len, nhu vay xin vi sa my nguoi ta moi thay hop ly moi cap vi sa cho minh. Chu dung mot cai moi di co 1-2nuoc thap ma nhay len nuoc co chi phi cao nguoi ta khong tin duoc. Voi lai tien xin vi sa toi 160usd nen cac ban nen can nhac. Than

Chào anh, em cũng chỉ là chia sẻ thông tin cho mọi người thôi ạ. Như em đã nói rõ, trường hợp của em và bạn gái em là xin độc lập, không đi cùng nhau theo nhóm hay gì.

1, Thông tin của anh chưa chuẩn xác, cả 2 tụi em đều đang không có công ăn việc làm gì cả.
2, Đồng ý, em đã từng đi đủ các nước, nhưng em đã nói rõ, nó nằm trong cuốn hộ chiếu cũ. Khi đi phỏng vấn, em cũng không hề mang hộ chiếu cũ đi.
3, Chỉ có em là đi nhiều thôi, bạn gái em không đi mấy ạ.

sontung1987
12-08-2013, 22:17
Ho chieu da tung di nhieu nuoc thi chung to minh co kha nang chi tra cho chuyen di cua minh, chung minh minh cung du lich day do. Con neu ho chieu cua cac ban chua tung di nuoc nao, hoac di mot vai nuoc thap thi kha nang rot la 99%

Bạn gái em chưa đi du lịch nhiều, lại đang thất nghiệp. Chắc theo anh nói bạn gái em thuộc 1% ? Em xin lỗi, nhưng có văn bản nào của đại sứ quán Mỹ hay bộ ngoại giao Mỹ đề cập đến việc 99% rớt như anh nói không?

thuhangtrinhhp
12-08-2013, 22:23
Cảm ơn thông tin bổ ích của bạn, đó như lời động viên các bạn trẻ mạnh dạn apply visa Mỹ. Nhưng từ kinh nghiệm của bạn bè cũng như người thân của mình thì visa Mỹ là hên xui. Có người 1 phát ăn ngay mà có người thì đầy đủ mọi thứ, tự tin đầy mình mà vẫn tạch lên, tạch xuống.
Cho nên lạc quan là tốt. Visa được thì đi, không được ta đi nước khác. Không nên quá kỳ vọng để rồi sự thất vọng thành nặng nề. Cũng như không nên quá sợ nó để rồi không bao giờ dám thử.

Chindit17
13-08-2013, 10:36
Yeh ban gai ban thuoc truong hop 1% thieu so con lai la hen nen duoc vi sa. Ma ban cung cha noi ban gai ban di nuoc nao roi, neu chi di may nuoc campuchia, lao ma jo duoc vi sa my thi dung la thuoc 1% may man thiet. Ai biet cai cuon ho chieu cua ban gai ban di it la di nhung nuoc nao, vi du di 1-2nuoc ma toan uc, canada nay kia thi khac. Minh noi o day di it ma lai di nhung nuoc thap chu ko noi di it ma toan nhung nuoc co doi song cao. Di duoc may nuoc uc au nay kia thi chuyen lay vi sa my qua de dang roi. Con moi di duoc campuchia, lao nay kia ma tu nhien duoc vi sa my moi dang noi. Ban gai ban 24tuoi, cung hop ly khi khai la chua co viec lam vi tuoi nay neu hoc dai hoc cao dang thi moi ra truong vai nam, thoi gian nay dang tim viec lam la dieu hop ly thoi. Lau qua minh khong nho jo con khong chu luc truoc cai form vi sa My no co hoi nhung nuoc ma ban da tung di du lich, ke ra?

Chindit17
13-08-2013, 10:41
Mot dieu quan trong nua la di phong van nguoi ta hoi cai ji minh tra loi cai do, dung co tra loi dai dong. Di thang vo van de cau hoi, ngan gon, dung giai thich dai dong. Vo phong cho pv thi minh kiem cho nao yen tinh, tranh xa xa may ba nhieu chueyn ra, vo do dung co noi chuyen, tra loi nhieu chuyen voi ai het. Nv lanh su ho quan sat het, ho thay het. Minh ma ngoi gan may ba nhieu chuyen ngta hoi nay hoi kia the nao chut nua 99% rot nua, noi cai nay chac chu topic lai doi dan chung van ban nua wa?

nhtphong
13-08-2013, 15:40
@ sotung1987: Những gì mấy anh trên nói có gì là sai đâu, hoàn toàn thật tế.
Nếu theo những gì bạn nói thì bạn và ban gái bạn đúng là nằm trong 1% đó.
Biết bao người có tiền, có nhà cửa mà vẫn rớt.
Không phải xin visa chỉ cần mạnh dạng có lòng tin như bạn nói là đậu đâu.
Bạn nghĩ bạn nộp Hồ sơ là họ chỉ coi trên hồ sơ của bạn thôi sao, dù bạn nộp Passport mới , thì họ vẫn hoàn toàn biết dc bạn đã từng xuất cảnh bao nhiêu lần, đi đâu và ờ bao lâu.
Bạn chia sẽ thông tin thì mọi người cám ơn.
Nhưng mấy ACE khác chia sẽ lại sao bạn phản bác ghê ghớm quá.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ
Thân

tannie
13-08-2013, 15:47
Chúc mừng em đã có đc visa một cách quá thuận lợi.Sắp tới 2vc chị cũng xin visa đây, đã từng là F1 mấy năm mà giờ xin sang B1 run quá trời run luôn

Chindit17
13-08-2013, 18:29
Anh chị đi về rồi mới viết bài chia sẻ em. Cám ơn em. Em cứ vô tư đi, theo quan điểm của anh, không ai là không có quyền đi du lịch cả. Nhiều tiền đi kiểu nhiều, ít tiền đi kiểu ít. Càng độc thân càng dễ đi, chứ theo logic mà nói, có gia đình rồi thì đi sẽ rất khó vì còn phải sắp xếp nhiều thứ. Thậm chí cả nghề nghiệp, không phải đang thất nghiệp dễ đi hơn sao? Đang đi làm rồi còn phải xin nghỉ, sắp xếp công việc còn khó hơn sao? Thế thất nghiệp mà ko được đi du lịch, chả hóa ra chính nước Mỹ và các nước phương Tây có văn hóa gap-year dành cho những bạn vừa học xong chưa muốn đi làm, mà muốn đi du lịch đó à?

Chúc em thành công.

Hi. mình co suy nghĩ như thế này: khi mình còn độc thân, không có ràng buộc về gia đình thì khả năng mình ở lại mỹ bất hợp pháp sẽ cao hơn là mình có gia đình, có mẹ già con thơ...... riêng nhiều trường hợp độc thân mà vẫn xin vi sa dễ dàng vì bản thân người đó đã đi nhiều nước. vd trong trường hợp này là bạn chủ topic. bạn đi châu âu rồi mà bạn không trốn thì bạn trốn ở mỹ làm gì. chính suy nghĩ nó khiến lsq cấp vi sa cho bạn dễ dàng hơn những người khác. mình biết nhiều người giàu lắm, giám đốc này kia nhưng vẫn rớt vi sa. có nhiều lí do mà những lí do theo mình nghĩ đó là họ làm không tốt việc khai form vi sa, khai không rõ ràng. hoặc không chứng minh được tài chính hợp pháp. vd đương đơn khai có xe du lịch chạy dịch vụ nhưng không có đăng kí kinh doanh ---> rớt. hoặc bạn khai bạn làm giám đốc, trưởng phòng hoặc business man mà xin du lịch mỹ 1 tháng, ai tin? trong khi đó không cty nào cho nhân viên nghỉ lâu nv hoặc bạn là chủ doanh nghiệp bạn phải về sớm để sắp xếp việc kinh doanh của bạn chứ, đúng không. cho nên khi điền form mình phải chú ý yếu tố logic, chuyện thực tế sau khi có vi sa mỹ mình đi 1 tháng 2 tháng là chuyện của mình nhưng khi xin vi sa phải nói sao, điền sao cho hợp lý mới thuyết phục được lsq cấp vi sa. theo mình biết mấy nước phương tây họ có gap year chứ việt nam mình đâu có vụ đó. nhân viên lsq họ qua vn làm việc họ được dạy về văn hóa phong tục tập quán vn nên họ cũng nghĩ vn mình hầu như không có chuyện gap year như nước họ. vả lại người ta sống tự lập vừa làm vừa du lịch được chứ vn mình đâu quen chuyện đó, theo mình rất khó thuyết phục lsq. thân

Chindit17
13-08-2013, 18:53
Cảm ơn thông tin bổ ích của bạn, đó như lời động viên các bạn trẻ mạnh dạn apply visa Mỹ. Nhưng từ kinh nghiệm của bạn bè cũng như người thân của mình thì visa Mỹ là hên xui. Có người 1 phát ăn ngay mà có người thì đầy đủ mọi thứ, tự tin đầy mình mà vẫn tạch lên, tạch xuống.
Cho nên lạc quan là tốt. Visa được thì đi, không được ta đi nước khác. Không nên quá kỳ vọng để rồi sự thất vọng thành nặng nề. Cũng như không nên quá sợ nó để rồi không bao giờ dám thử.

mình rất đồng ý với ý kiến của bạn. khi đi pv các bạn ăn mặc lịch sự đừng lòe loẹt, đó cũng là cách ghi điểm, chứng tỏ mình là người tác phong chuyên nghiệp.
điều quan trọng là các bạn nên nhớ mình bỏ tiền để lấy vi sa chứ lsq đâu có cho mình free? cho nên không có gi phải sợ cả. mình cho người ta thấy mình có tiền, mình có nhu cầu đi du lịch, anh cho tôi vi sa thì tôi đi, không thì thôi tôi đi nước khác, không có gì phải khúm núm sợ sệt. mà mình nói đây là phong cách tự tin lịch sự chứ vô đó mà hống hách thì rớt 100% là chắc..hehe

Lillyha
13-08-2013, 20:52
Thì ra mình đang ờ " thiên đường " mà mình hong biết ...
Mang passport Mĩ đi đâu cũng khg bị " phong vấn " .. Cái này phải cãm ơn bác Hồ ...

Tôi mong rằng có ngày vn mình sẽ được như Korea hay Japan ... Lúc này chẵng biết phải cãm ơn ai đây ..

Liily ...

Bill Clinton
13-08-2013, 22:25
Bạn chủ thớt này xúi bậy quá. Bạn đi quá trời nước lớn thế kia thì họ cấp visa cho bạn là đúng rồi. Còn về bạn gái bạn thì có đúng là không khai đi cùng với bạn ko vậy? Vì mình nhớ có mục là đi cùng với ai trong tờ khai. Nếu có khai mà cho dù pv riêng thì họ cũng biết mà.

sontung1987
14-08-2013, 07:14
Bạn chủ thớt này xúi bậy quá. Bạn đi quá trời nước lớn thế kia thì họ cấp visa cho bạn là đúng rồi. Còn về bạn gái bạn thì có đúng là không khai đi cùng với bạn ko vậy? Vì mình nhớ có mục là đi cùng với ai trong tờ khai. Nếu có khai mà cho dù pv riêng thì họ cũng biết mà.

Chào bác,

Trong form DS160 có phần đi cùng ai trong tờ khai, điều này là đúng. Nhưng tụi mình không khai, ghi là đi 1 mình thôi. Lý do là bởi vì ban đầu định là 1 đứa đi thôi, về sau thì 2 đứa lại cùng đi với nhau, thành thử ra cũng chả sửa lại nữa. Như vậy case của mình là 2 người xin độc lập.

Tớ không có ý định phản đối nhiều đâu. Cũng vì thói quen làm việc theo văn bản, hoặc là official website, phải có trích dẫn thì thông tin mới chuẩn xác được (theo ý mình thôi). Lý do mình chia sẻ, là bởi vì:

- Nhiều bạn nữ, ở độ tuổi còn trẻ, rất sợ xin visa? Tại sao? Mình nói thiệt lòng là mình không thấy có quy định của sứ quán về việc này? ==> Mạnh dạn lên!
- Nhiều bạn băn khoăn tài sản không đủ? OK, mình đồng ý. Nhưng ở mức sống của Mỹ, theo như mình thấy chỉ nằm trung bình ở mức độ 70$/ngày là cover đủ chi phí khách sạn, ăn uống, đi lại. Nếu mà 100$/ngày là quá thoải mái. Như vậy, nếu ai xin đi Mỹ 1 tuần? chứng minh 700$ chả nhẽ ko đủ sao? Mọi thứ phát sinh thì bảo hiểm để làm gì? Mình luôn thấy việc chứng minh đến vài ngàn $ mà nhiều người còn sợ thiếu ? --> Mạnh dạn lên các bạn, Mỹ không phải là nơi 100$ ~ 100K đâu.

Tất cả những gì mình muốn chia sẻ là: hãy mạnh dạn lên, đừng quá lo lắng về visa Mỹ. Thậm chí theo mình thấy visa Mỹ còn dễ hơn nhiều so với mấy nước khác.

Chindit17
14-08-2013, 10:12
Bạn tham quan khu nào mà rẻ vậy?

Chindit17
14-08-2013, 22:09
hi các bạn. mình vừa vô mục " mở rộng châu úc, mỹ" và đọc topic "xin các bạn giúp đỡ về việc du lịch Mỹ từ Nga" của tác giả BalletNguyen.
nhờ vậy có thấy bạn Sontung 1987 là chủ topic "nữ, 24 tuổi, độc thân, không có tài sản.........-> vẫn vi sa mỹ thành công" đăng comment ở topic kia.
trong topic bạn ấy đăng có nói mọi người nên tự tin apply vi sa mỹ và vd điển hình bạn ấy nói bạn gái bạn ấy chả có gì mà vẫn xin vi sa mỹ thành công. nghe xong mọi người ham quá chắc nghĩ mình cũng có điều kiện tương tự như vậy chắc mình cũng ok? điều buồn cười là bạn Sontung lại kể trong topic của tác giả Balletnguyen là bạn ấy đi xin vi sa mỹ với vợ bạn ấy, và cả 2 đang ở Anh. còn topic của bạn ấy lại nói đi xin vía mỹ với bạn gái. và nói đang không có việc làm, không có chứng minh tài chính này kia. làm mình tưởng họ đang ở vn mà với dk như vậy mà xin được vi sa mỹ. ai dè.... xin lỗi chứ 2 bạn đang ở Anh thì xin vi sa mỹ dễ dàng, nói làm gì?

(Xóa một phần. Chitto)

Suli
15-08-2013, 15:09
Vote cho bác chủ thớt. Em thấy nộp đơn visa Mỹ, các bác cứ tự tin lên. Thông tin cung cấp trung thực, đầy đủ.
Tuần vừa rồi vc em vừa đi pvan, lúc pv, đứa interview nó chẳng thèm nhìn bất kì tờ giấy nào cả, chỉ hỏi bâng quơ vài câu. sau đó là chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.
Trường hợp ox em còn vui hơn, nó hỏi mày định đi đâu. Anh í trả lời hồn nhiên như cô tiên, tao đi Úc ak ak ak... Cả 2 chú phỏng vấn và phiên dịch, mắt chữ A mồm chữ O, ox e mới ngớ ra và bảo xin lỗi mày, tao muốn đi US. Nó hỏi thêm vài câu đơn giản nữa rồi cấp visa M trong vòng 1 năm.
cả 2vc chúng nó đều ko xem qua bất kì thứ giấy tờ nào, nhà cửa, con cái, sổ tiết kiệm.
Theo mình thì có gì khai nấy, mạnh dạn tự tin trình bày mục đích chuyến đi rõ ràng. Họ sẽ ko làm khó dễ gì cả :)
Chúc các bác đều có visa đến xứ sở cờ hoa cả :) Đỡ phí 160$ (khoản này thì chát thật :( )

LongSeras
16-08-2013, 01:52
Mình thấy mấy bạn vào chia sẻ kinh nghiệm cái kiểu xin visa đi Mỹ cứ mạnh dạn lên,có gì khai nấy,tự tin lên nó cứ thế nào ý.Mình đi du lịch,mà lại còn đi Mỹ là ít nhất nhà cũng có điều kiện thì sao lại còn phải mạnh dạn với thiếu tự tin,cần cái gì để tự tin nữa.Đi du lịch hay đi công tác thì chẳng có gì khai nấy thì khai cái gì,không lẽ khai đi sang đấy chơi thấy vui thì ở lại luôn à.

Giấy tờ thì đương nhiên quy định nó yêu cầu gì thì nộp cho đủ,còn cứ đủ là cho qua thì cần gì phỏng vấn với phỏng véo này nọ.Đa phần nếu bạn có lí do chính đáng,hợp lí và hợp pháp để đi thì chuẩn bị đầy đủ giấy tờ thì đã chắc đến 80% là có visa rồi,còn lại thì tùy vào bạn làm gì nếu có hẹn phỏng vấn(hoặc 1 vài trường hợp đặc biêt) thôi.

Audioman71
16-08-2013, 06:06
Chào anh, em cũng chỉ là chia sẻ thông tin cho mọi người thôi ạ. Như em đã nói rõ, trường hợp của em và bạn gái em là xin độc lập, không đi cùng nhau theo nhóm hay gì.

1, Thông tin của anh chưa chuẩn xác, cả 2 tụi em đều đang không có công ăn việc làm gì cả.
2, Đồng ý, em đã từng đi đủ các nước, nhưng em đã nói rõ, nó nằm trong cuốn hộ chiếu cũ. Khi đi phỏng vấn, em cũng không hề mang hộ chiếu cũ đi.

Hi Bạn

Chúc mừng bạn vì đã xin được vé đến Thiên Đường !
Rất may bạn đã chia nhau ra PV độc lập ,cái này không biết do vô tình hay cố ý nhưng dù sao thì cũng là một cái may vì nếu các bạn đi chung để PV thì tôi tin chắc các bạn trượt 100% .
Theo tôi khi đi pv chúng ta không nên đi theo nhóm hay cặp vì họ hay nghi ngờ ?
Nên có sự chuẩn bị thật tốt các câu trả lời cho các tình huống (các bạn nên dựa theo hoàn cảnh khai đơn của mình để đặt câu hỏi và trả lời ) ,rất cần sự bình tĩnh và tự tin khi đi pv .
Khi vào pv nếu bạn cảm thấy khả năng tiếng Anh không đủ để trả lời bạn nói với họ bạn sẽ trả lời bằng tiếng VN (đây là quyền lợi của bạn ) .
Chúc các bạn thành công .

sontung1987
17-08-2013, 07:34
hi các bạn. mình vừa vô mục " mở rộng châu úc, mỹ" và đọc topic "xin các bạn giúp đỡ về việc du lịch Mỹ từ Nga" của tác giả BalletNguyen.
nhờ vậy có thấy bạn Sontung 1987 là chủ topic "nữ, 24 tuổi, độc thân, không có tài sản.........-> vẫn vi sa mỹ thành công" đăng comment ở topic kia.
trong topic bạn ấy đăng có nói mọi người nên tự tin apply vi sa mỹ và vd điển hình bạn ấy nói bạn gái bạn ấy chả có gì mà vẫn xin vi sa mỹ thành công. nghe xong mọi người ham quá chắc nghĩ mình cũng có điều kiện tương tự như vậy chắc mình cũng ok? điều buồn cười là bạn Sontung lại kể trong topic của tác giả Balletnguyen là bạn ấy đi xin vi sa mỹ với vợ bạn ấy, và cả 2 đang ở Anh. còn topic của bạn ấy lại nói đi xin vía mỹ với bạn gái. và nói đang không có việc làm, không có chứng minh tài chính này kia. làm mình tưởng họ đang ở vn mà với dk như vậy mà xin được vi sa mỹ. ai dè.... xin lỗi chứ 2 bạn đang ở Anh thì xin vi sa mỹ dễ dàng, nói làm gì? vậy mà cứ tưởng tay không đánh giặc mới hay, vậy mà cũng đem khoe. mình thấy mắc cười quá, sontung chia sẻ kinh nghiệm thì ít mà mình thấy khoe khoang thì nhiều. đi á tới âu..hoho. mắc ói. bạn sontung vô đây mà đọc nè!!!!!!!!

Chào bạn,

Tớ không có ý định cãi nhau, tớ cũng không có ý định khoe khoang. Tớ đi từ Á đến Âu cho đến Úc rồi Mỹ, nhưng tớ không hề đề cập đến chi tiết đó cho đến khi có 1 bạn nhất quyết hỏi. Tớ nhận thấy trong lời comment của bạn có 1 chút GATO? Vì ngay sau khi post bài chia sẻ, tớ cũng quên mất chi tiết là chia sẻ thêm những nước mình đã đi, cho đến khi có 1 bạn hỏi. Những chi tiết đó có gì khoe khoang ở đây?

Cũng thêm 1 chi tiết nữa quên không ghi thật rõ, 2 vợ chồng tớ xin visa Mỹ tại Anh. Nhưng căn cứ vào đâu mà bạn nói là xin ở Anh thì visa Mỹ dễ dàng? Nói làm gì? Có vụ này nữa hả?

Ngược lại, bạn cũng nên biết, bạn là người quốc tịch ở nước A, bạn xin du lịch đến 1 nước B. Thì tất cả các đại sứ quán trên thế giới này đều khuyên bạn về nước A xin, sẽ dễ dàng và thuận lợi hơn cho sứ quán trong việc xác minh, kiểm tra. Chứ không có đại sứ quán nào khuyến khích việc xin ở 1 nước thứ 3 là C đâu ạ. Còn khó hơn đấy!

Ví dụ: Bạn công dân Việt Nam, bạn xin đi du lịch Mỹ. Việc bạn đến sứ quán Mỹ ở Việt Nam thuận lợi hơn nhiều so với việc bạn xin ở 1 nước thứ 3.

Đây là điều chia sẻ chân thành và nghiêm túc. Mong bạn không có ý định cãi nhau. Nếu có ý định cãi nhau tiếp, mình sẽ inbox xin admin xoá hộ topic. Vì đây ko phải mục đích của mình khi lập topic.

sontung1987
17-08-2013, 07:38
Hi Bạn

Chúc mừng bạn vì đã xin được vé đến Thiên Đường !
Rất may bạn đã chia nhau ra PV độc lập ,cái này không biết do vô tình hay cố ý nhưng dù sao thì cũng là một cái may vì nếu các bạn đi chung để PV thì tôi tin chắc các bạn trượt 100% .
Theo tôi khi đi pv chúng ta không nên đi theo nhóm hay cặp vì họ hay nghi ngờ ?
Nên có sự chuẩn bị thật tốt các câu trả lời cho các tình huống (các bạn nên dựa theo hoàn cảnh khai đơn của mình để đặt câu hỏi và trả lời ) ,rất cần sự bình tĩnh và tự tin khi đi pv .
Khi vào pv nếu bạn cảm thấy khả năng tiếng Anh không đủ để trả lời bạn nói với họ bạn sẽ trả lời bằng tiếng VN (đây là quyền lợi của bạn ) .
Chúc các bạn thành công .

Cám ơn anh, chắc cũng do may mắn mà tụi em chia hồ sơ ra phỏng vấn độc lập, vô tình thôi anh ạ. Vì ban đầu tưởng là chỉ 1 đứa đi, ai dè về sau thu xếp được nên đi cả 2, nên không muốn sửa lại hồ sơ nữa.

Vậy tại sao nếu tụi em đi chung thì sẽ trượt 100%? Cái này mong anh chia sẻ thêm cho các bạn khác, vì biết đâu ở người khác, sẽ cần các thông tin này của anh.

Thân,

Chindit17
17-08-2013, 09:26
Chào bạn,

Tớ không có ý định cãi nhau, tớ cũng không có ý định khoe khoang. Tớ đi từ Á đến Âu cho đến Úc rồi Mỹ, nhưng tớ không hề đề cập đến chi tiết đó cho đến khi có 1 bạn nhất quyết hỏi. Tớ nhận thấy trong lời comment của bạn có 1 chút GATO? Vì ngay sau khi post bài chia sẻ, tớ cũng quên mất chi tiết là chia sẻ thêm những nước mình đã đi, cho đến khi có 1 bạn hỏi. Những chi tiết đó có gì khoe khoang ở đây?

Cũng thêm 1 chi tiết nữa quên không ghi thật rõ, 2 vợ chồng tớ xin visa Mỹ tại Anh. Nhưng căn cứ vào đâu mà bạn nói là xin ở Anh thì visa Mỹ dễ dàng? Nói làm gì? Có vụ này nữa hả?

Ngược lại, bạn cũng nên biết, bạn là người quốc tịch ở nước A, bạn xin du lịch đến 1 nước B. Thì tất cả các đại sứ quán trên thế giới này đều khuyên bạn về nước A xin, sẽ dễ dàng và thuận lợi hơn cho sứ quán trong việc xác minh, kiểm tra. Chứ không có đại sứ quán nào khuyến khích việc xin ở 1 nước thứ 3 là C đâu ạ. Còn khó hơn đấy!

Ví dụ: Bạn công dân Việt Nam, bạn xin đi du lịch Mỹ. Việc bạn đến sứ quán Mỹ ở Việt Nam thuận lợi hơn nhiều so với việc bạn xin ở 1 nước thứ 3.

Đây là điều chia sẻ chân thành và nghiêm túc. Mong bạn không có ý định cãi nhau. Nếu có ý định cãi nhau tiếp, mình sẽ inbox xin admin xoá hộ topic. Vì đây ko phải mục đích của mình khi lập topic.

Mình chả biết bạn post topic lên lg? Chia sẻ kn? Nếu vậy sao ko ghi rõ ràng nhờ có a,b,c...nên tui mới đậu vi sa?thấy chia sẻ kn gì chứ ngoài việc show up bạn có vi sa mỹ. Ai mới đọc tưởng thiệt chắc đi apply, thôi coi như 160usd tiền ngu he.

Mình đâu thèm ghen tị với bạn lg. cuộc đời đâu biết ai hơn ai? Nều chỉ với những thông tin đơn sơ mà bạn cung cấp ban đầu ko việc làm ko tiền đi ít nước (mà chả biết ít là bn là những nước nào) mà đậu vi sa. Ôi mình sẽ GATO với bạn lắm ah. Chứ nhà có tiền, cho du học anh, có tiền đi châu âu mà đậu vi sa thì có gì mà đáng nói. Vậy thì nên sửa topic lại thành " xin vi sa mỹ từ anh không cần chứng minh" hay đại loại j đó tương tự. còn topic, muốn sao tùy bạn, bạn có quyền mà.

Chitto
17-08-2013, 16:49

Đây là điều quan trọng NHẤT khiến cho Visa của bạn dễ dàng được chấp nhận.

Người Việt Nam xin VISA vào Mỹ từ Anh CHẮC CHẮN là dễ hơn rất rất nhiều so với xin từ Việt Nam.

Cá nhân tôi khi từ Anh xin Visa đi chơi hết sức dễ dàng, nhưng khi về VN rồi thì khó khăn gấp bội. Khi bạn đang ở UK, nghĩa là bạn đã được đảm bảo rất cao từ phía nước Anh (đồng minh thân cận nhất của Mỹ, chia sẻ thông tin an ninh quốc gia với Mỹ). Bạn đã được nước Anh chấp nhận tin tưởng về tài chính, nhân thân, quan hệ.... thì nước Mỹ cũng rất dễ dàng chấp nhận. Nhưng chỉ cần bạn trở về VN thôi, việc bạn xin lại khó khăn hơn vô cùng.

Tôi có một người bạn người Việt, từ Đức đi du học Mỹ, hết năm thứ nhất về thăm nhà ở VN, lúc quay lại Mỹ học tiếp thì không được chấp nhận. Người đó phải bảo lưu kết quả học suốt 2 năm mới xin được Visa sang để tiếp tục. Qua đó thấy rõ việc xin Visa vào Mỹ từ VN khó lường thế nào.

Chi tiết "quên ghi không thật rõ" này lại là chi tiết quan trọng nhất.

Vì bạn ghi "lãnh sự quán" nên mọi người ở đây đều hiểu theo nghĩa là bạn xin Visa từ TP.HCM, nơi có lãnh sự quán Mỹ.

Cũng như tôi nói: Tôi chạy 10km mất 10 phút, khi có người thắc mắc thì tôi nói là quên không chú thích là tôi chạy trên một đoàn tàu hỏa đang chạy.

Nếu chủ topic không phản đối, tôi sẽ khóa topic lại. Việc xóa topic là không cần thiết.
Mọi trường hợp đả kích cá nhân đều sẽ bị xử lý.

sontung1987
17-08-2013, 19:51

Người Việt Nam xin VISA vào Mỹ từ Anh CHẮC CHẮN là dễ hơn rất rất nhiều so với xin từ Việt Nam.

Cá nhân tôi khi từ Anh xin Visa đi chơi hết sức dễ dàng, nhưng khi về VN rồi thì khó khăn gấp bội. Khi bạn đang ở UK, nghĩa là bạn đã được đảm bảo rất cao từ phía nước Anh (đồng minh thân cận nhất của Mỹ, chia sẻ thông tin an ninh quốc gia với Mỹ). Bạn đã được nước Anh chấp nhận tin tưởng về tài chính, nhân thân, quan hệ.... thì nước Mỹ cũng rất dễ dàng chấp nhận. Nhưng chỉ cần bạn trở về VN thôi, việc bạn xin lại khó khăn hơn vô cùng.

Tôi có một người bạn người Việt, từ Đức đi du học Mỹ, hết năm thứ nhất về thăm nhà ở VN, lúc quay lại Mỹ học tiếp thì không được chấp nhận. Người đó phải bảo lưu kết quả học suốt 2 năm mới xin được Visa sang để tiếp tục. Qua đó thấy rõ việc xin Visa vào Mỹ từ VN khó lường thế nào.

Vì bạn ghi "lãnh sự quán" nên mọi người ở đây đều hiểu theo nghĩa là bạn xin Visa từ TP.HCM, nơi có lãnh sự quán Mỹ.

Cũng như tôi nói: Tôi chạy 10km mất 10 phút, khi có người thắc mắc thì tôi nói là quên không chú thích là tôi chạy trên một đoàn tàu hỏa đang chạy.

Nếu chủ topic không phản đối, tôi sẽ khóa topic lại. Việc xóa topic là không cần thiết.

Chào anh/chị,

Cám ơn anh/chị đã quan tâm. Em cũng không có nhiều kinh nghiệm như anh/chị, nhưng theo như là thông tin em tìm hiểu trước khi xin visa, thì việc xin visa Mỹ từ 1 nước thứ 3 sẽ gặp nhiều khó khăn hơn là về Việt Nam xin. Kể cả trong trường hợp là xin từ Anh/UK.

Em xin được đưa kèm trích dẫn, lời tuyên bố này của đại sứ quán Mỹ luôn ạ.

http://m.vnexpress.net/thegioi/phong-lanh-su-my-tra-loi-cau-hoi-ve-visa/2200467/p0

Việc có được phép xin visa ở nước thứ ba hay không phụ thuộc vào quy định cụ thể của Đại sứ quán Mỹ tại nước đó và việc có được duyệt visa hay không phụ thuộc vào hoàn cảnh cụ thể của từng đương đơn. Anh/chị cần lưu ý là các viên chức Lãnh sự gặp nhiều khó khăn hơn trong việc xác định hoàn cảnh và các mối quan hệ ràng buộc của đưong đơn đến từ nước thứ ba. Do đó, đương đơn thường được khuyên xin visa tại nước của mình.

huyenthu98
18-08-2013, 00:08
Mình thấy thực sự topic này ban Sơn Tùng chia sẻ hoàn toàn theo khía cạnh tích cực và có ý đóng góp cho diễn dàn thôi, nhưng đọc comment của 1 số bạn thì thấy căng thẳng quá, và nếu comment của các bạn có tính chất đóng góp hoặc bổ sung cho topic của ban Tùng thì chắc nếu mình là chủ topic thì mình cũng ko tiếp nhận nổi với 1 thái độ viết như vậy.

Mình có 1 anh bạn đồng nghiệp mới xin đựoc visa đi Mỹ và Canada tại Việt Nam trong 3 tuần vào t10 năm nay, cũng hoàn toàn tự túc, không có chứng minh tài chính cũng như sổ tiết kiểm, tất nhiên có 1 yếu tố là anh đó cũng đi du lịch 1 số nước, nói như vậy để thấy nếu bạn apply 1 bộ hồ sơ xin visa với các yếu tố hợp lý và tự tin phỏng vấn thì mình nghĩ không gì là không thể cả. Anh đó cũng khuyên mình cứ mạnh dạn apply, tuy nhiên trước khi đi Mỹ thì còn rất nhiều nơi đáng để đi ở Châu Á rồi đến Châu Âu, sau đó mới đến Mỹ thì sẽ thuận lợi hơn.

Trên đây chỉ là 1 vài ý kiến khách quan của mình. Thân :)

Tphat2009
18-08-2013, 23:14
Chào bạn,

Tớ kiếm tại trang của Mỹ nhưng không thấy họ nó về xin visa tại nước thứ 3 như trường hợp của bác (tại Anh Quốc). Họ chỉ nói tại Gia Nã Đại và Mễ Tây Cơ thôi.

Theo link dưới (không phải của CP Mỹ) thì xin ở đâu cũng khó như nhau hết.

http://www.hooyou.com/thirdcountryvisa/index.html

Tuy nhiên tớ cũng nghe vài người nói là visa du lịch xin tại nước thứ 3 dễ hơn vì nước thứ 3 đã chấp nhận cho người đó vô rồi. Cái này link trên cũng nói tới nhưng chỉ cho Canada và Mexico thôi.

Mustafa
19-08-2013, 09:28
Visa đi USA vẫn là 1 ẩn số, trừ cái vụ bán Visa vừa qua bị tóm thôi.
Nói thật là Visa USA không hề đơn giản. Ông em cột chèo tôi Quốc tịch Pháp, chơi khá thân với bên lãnh sự USA hiện nay, vì họ là bạn từ hồi trẻ con í.
Họ nói thế này: đơn giản là thật thà và chắc chắn sẽ quay về VN ( cảm tính).
Còn như bạn nói là không trình PP cũ, không tài sản, không việc , không đủ thứ v.v... thì thật sự nó không quan trọng. Vì tất cả thông tin về bạn đã được thẩm tra trước khi phỏng vấn bạn. Việc phỏng vấn bạn chỉ là để kiểm tra 1 lần cuối về tính thành thật và quyết định là do nhân viên đó hoàn toàn theo cảm tính.

minibus
24-08-2013, 20:29
Chào cả nhà,
Chuyện xin visa này giống như ai biết bơi thì bảo bơi có gì là khó, cứ tự tin xuống nước nhưng ai không biết bơi thì vẫn thấy bơi là khó. Phần thủ tục xin visa Mỹ đúng là ít rườm rà hơn đi các nước phát triển khác. Chính vì vậy mà ai đã có visa Mỹ thì thấy việc này rất đơn giản, còn ai bị rớt thì thấy không tâm phục khẩu phục. Việc nhân viên lãnh sự quán xét visa theo cảm tính thì theo mình cũng khó trách họ, vì rất nhiều người VN một đi không trở lại.
Chúc mừng những người xin visa thành công. Những người chưa xin được thì đi nơi khác (đối với trường hợp du lịch) vì thế giới này bao la và còn nhiều nơi mình chưa đến.

alga2210
26-08-2013, 00:22
Tại sao mọi người đều chốt lại 1 câu là xin visa đi Mỹ mà được visa, tất cả đều do cảm tính của người pvan nhỉ? Hay may mắn. Nếu Mỹ xét visa như thế thì đã có nhiều vụ 11/9 tiếp tục xảy ra rồi. T nghĩ, kể cả bạn có thật thà, mình đường chính chính nhưng chắc chắn người ta đã thẩm tra thông tin của bạn trước khi pvan rồi, đôi khi những thông tin cá nhân or background gia đình lại là một trong những nguyên nhân người ta đánh trượt nữa đấy.

Mustafa
13-09-2013, 11:16
Sắp tới mình cũng lon ton làm cái Visa đi USA thử xem sao. Đi theo đoàn. Kết quả báo sau hén.

kelangbat99
13-09-2013, 16:48
Cái này thì tôi đồng ý với bạn Chitto

Chủ topic muốn chia sẽ kinh nghiệm nhưng bạn ấy không ghi chi tiết rõ ràng, việc bạn và bạn gái bạn đang ở Anh đã là cơ sở để dẽ dàng có visa USA hơn các bạn khác rồi.

Anh tôi, có vợ con, công việc ổn định, nhưng chỉ đi du lich 2 nước TQ và Campuchia, và đã rớt visa USA, người phỏng vấn nói "bạn hay đi du lịch them vài nước nữa, rồi xin tiếp lần sau"...

Thật sự nếu nói độc thân, 24 tuổi, k có công việc chỉ đi du lich các nước như Lào, campuchia, Thailand mà dễ dàng đậu thì khả năng đậu có thể thì chỉ là may mắn thôi.

Chỉ là vài ý kiến đóng góp, mong bạn không trách.

naloan
14-09-2013, 13:48
Mình đã có kinh nghiệm ...rớt visa Mỹ. Và như nhiều ACE đã biết rồi, bạn không thể mong đợi mọi lý do từ chối đều phải ... có quy định bằng văn bản từ LSQ đâu. Mình thì không thấy buồn nhưng mình thấy hơi Gato với các bạn Tây balo, và hơi "đau nỗi đau thời cuộc" heheeee
Mình nhận xét khách quan chia sẻ của bạn không được thiết thực, đúng như cmt của mod Chitto, vì vậy bạn đừng phật lòng, để mọi người góp ý thêm cho hoàn thiện.

khi3mkp
02-10-2013, 14:27
Đọc xong thấy ngưỡng mộ quá, đúng thiệt là pv để xin visa đôi lúc cũng hên xui nữa.

Mustafa
06-03-2014, 13:46
Mình đang apply đơn đi USA ...tự lo, không giấy mời gì cả đây. Mình tin background hoàn toàn ko vấn đề, vấn đề còn lại là khai thật trung thực trong đơn là ok.
Nôm na thế này:
- Công việc: làm ở bank hơn 10 năm, thu nhập coi như tạm.
- Đứng tên 1 xe Kia Morning còi cọc, 1 mảnh đất nho nhỏ ở quận 2, và đứng tên cho thuê 1 căn hộ.
- Gia đình: toàn bộ ở VN. (Có 1 vợ, 2 con, nhà...14 lầu, và xe 4B)
- Thư mời: không có.
- Hộ chiếu: chỉ đi loanh quanh ĐNA, tuy nhiên đóng dấu khá nhiều, cá biệt Sing, Thái, Cam có khi 20 lần có.....

Mình chỉ lăn tăn 1 chút là:
- Cách sắp xếp hồ sơ như thế nào gọi là chuẩn mực, vì có trường hợp nhân viên mời ra bàn phía ngoài xếp lại hồ sơ và ... mất thời gian chờ.... Bạn nào có kinh nghiệm vụ xếp hồ sơ

- Hồi hộp: cái này rất hên xui, có khi mình tự nhiên hồi hộp ko hiểu được, có khi tỉnh như ruồi.....

Help pls !!!

hienle91
06-03-2014, 13:55
Mình đang apply đơn đi USA ...tự lo, không giấy mời gì cả đây. Mình tin background hoàn toàn ko vấn đề, vấn đề còn lại là khai thật trung thực trong đơn là ok.
Nôm na thế này:
- Công việc: làm ở bank hơn 10 năm, thu nhập coi như tạm.
- Đứng tên 1 xe Kia Morning còi cọc, 1 mảnh đất nho nhỏ ở quận 2, và đứng tên cho thuê 1 căn hộ.
- Gia đình: toàn bộ ở VN. (Có 1 vợ, 2 con, nhà...14 lầu, và xe 4B)
- Thư mời: không có.
- Hộ chiếu: chỉ đi loanh quanh ĐNA, tuy nhiên đóng dấu khá nhiều, cá biệt Sing, Thái, Cam có khi 20 lần có.....

Mình chỉ lăn tăn 1 chút là:
- Cách sắp xếp hồ sơ như thế nào gọi là chuẩn mực, vì có trường hợp nhân viên mời ra bàn phía ngoài xếp lại hồ sơ và ... mất thời gian chờ.... Bạn nào có kinh nghiệm vụ xếp hồ sơ

- Hồi hộp: cái này rất hên xui, có khi mình tự nhiên hồi hộp ko hiểu được, có khi tỉnh như ruồi.....

Help pls !!!

Mình đang làm bên cty du học, du lịch nè. Nếu bạn cần tư vấn về cách sắp xếp hồ sơ thì bạn có thể liên hệ vs mình. K có khoe là đầu năm giờ cty mình rất nhìu hồ sơ đậu đi Mỹ lắm nhé. Bạn có thể truy cập www.letsgo.net.vn --> Cty mình

vinhfc
06-03-2014, 14:40

Thật ra đi phỏng vấn là chỉ để cho nhân viên lãnh sự kiểm tra lại những gì bạn khai trong đơn mà thôi. Và họ dùng các kỹ năng quan sát để biết bạn có thành thật trong việc trả lời không. Đúng như bạn nói, không có bất kỳ 1 quy định nào nói rằng không có tài sản hay thất nghiệp là không được cấp visa, chỉ có điều là xác suất để thành công không cao mà thôi. Nhiều chủ doanh nghiệp, tài sản hàng đống vẫn bị từ chối visa là bình thường.

Theo kinh nghiệm thực tế của mình đã từng khai cho cả gia đình (chưa người nào rớt kể cả anh chi em họ), form của nam (khi điền trực tuyến) dài hơn form của nữ. Nó hỏi chỗ làm, đã từng đi đâu chưa trong vòng 5 năm. Dù bạn không có mang hộ chiếu, chắc chắn bạn đã khai là đi nhiều nơi trong form rồi. Đi cả châu Âu, Úc rồi thì không có lý do gì bạn phải ở lại Mỹ cả. Một người "dù thất nghiệp" như bạn nói nhưng vẫn vi vu được qua các nơi như vậy, thì dù bạn có trốn lại Mỹ, họ cũng welcome bạn thôi kaka.

Mình lấy visa 2013, khi đi PV chỉ mang 1 cuốn hộ chiếu hiện tại, vì đa phần mình đã khai hết trong form: nghề nghiệp, mức thu nhập (không phải lương), du lịch đâu chưa. Bà xã mình thì không được tự tin như mình, vừa lấy visa đầu tháng 3/2014. Bà xã chuẩn bị nào là hộ chiếu cũ (đi châu Âu), sổ tiết kiệm, giấy tờ nhà... rốt cuộc vào họ chỉ hỏi:
- Q: đi Mỹ làm gì;
A: đi Mỹ du lịch và thăm chị gái
- Q: du lịch ở đâu
A: đi Hawaii, LA, Las Vegas, NYC.. (nói 1 cách tự tin: vì mình ở nhà mớm trước rồi)
-Q: chị cô làm ở đâu
A: làm ngân hàng abc, địa chỉ...
-Q: đi với ai
A: đi với chồng.
-Q: chúc mừng cô.

Nộp tiền EMS, 2 ngày sau visa được gởi đến tận nhà kaka. 2 vợ chồng mình sang Mỹ vào ngày 17/4/14.

vinhfc
06-03-2014, 14:43
bạn cứ vào web của BNG Mỹ và khai trực tuyến, kể cả nộp hình 5x5. Đi đóng tiền, hẹn lịch PV. Các supporting documents là mang theo phòng hờ nếu bạn sợ họ "double check" với những gì bạn khai thôi.

phamhv
19-03-2014, 17:07
Chào bạn, trước khi đi Mỹ, 2 bọn tớ đều đi du lịch tự túc ở 1 số nước, không nhiều lắm đâu. Bạn 23 tuổi hay ít hơn, là nam hay là nữ, dù nhiều tiền hay ít tiền thì cũng cứ mạnh dạn lên mà xin visa. Đừng nghe ai khuyên mà không có reference(s) (trích dẫn) ở văn bản nào nhé. Mình tôn trọng những lời khuyên của anh em bạn bè, của những phượt tử trên phuot.vn . Nhưng theo quan điểm của mình, cái gì cũng phải có trích dẫn bằng văn bản. Đại sứ quán Mỹ không có bất cứ 1 văn bản nào quy định là nữ, tuổi còn trẻ, chưa kết hôn hay có ít tiền --> thì sẽ khó xin visa cả. Cứ đăng kí đi, chúc bạn thành công.

Mình thì đi nhiều rồi, nhưng bạn gái mình đi cũng rất ít. Tuy nhiên bạn lưu ý là tụi mình nộp hồ sơ độc lập nhé.

Các nước mình đã đi: Châu Á (Trung Quốc, Singapore, Malaysia, Thái Lan, Indonesia, Ấn Độ, Macao, Mông Cổ, Hồng Kông), Châu Úc (Úc), Châu Âu (Anh, Pháp, Đức, Cộng hòa Séc, Hà Lan, Bỉ, Italy, Vatican)

Tuy nhiên, những nước trên nằm trong 2 quyển hộ chiếu cũ của mình. Và mình nộp lần này là hộ chiếu mới, chẳng có bằng chứng gì. Và mình cũng không thèm mang hộ chiếu cũ đi.

Trong cái DS160 bạn đã phải khai những nước đã đi qua những năm gần đây rồi. Hơn nữa bạn chỉ phải xuất trình hộ chiếu cũ một khi hộ chiếu cũ của bạn đã có Visa vào Mỹ.

Bluepolkadot
20-03-2014, 15:51
Lúc em xin visa du lịch Mỹ lần đầu cũng tình huống tương tự, nữ, 25 tuổi, độc thân, vô sản (không có tài sản ở ngân hàng hay tài sản cố định gì hết), chỉ mang theo hợp đồng lao động và giấy phép cho nghỉ 3 tuần của công ty. Nhưng em vẫn đậu visa các bác ạ, bạn bè em tầm 25 - 29 cũng đều lấy visa được hết. Theo em thấy thì kinh nghiệm trả lời phỏng vấn là ngắn gọn, rành rọt và trung thực, cái gì không biết thì nói là không biết, chứ đừng kiểu "I think" "I guess" "May be". Thực ra chuyện giấy tờ chứng minh tài chính đem theo kiểu để an tâm thôi vì interviewer hầu như không hỏi đến hay xem qua, nếu nó càng hỏi nhiều đòi xem nhiều thì đồng nghĩa nó càng nghi ngờ và xác suất rớt sẽ rất cao.

MQT
20-03-2014, 16:04
Hay quá, cám ơn em, tôi cũng định sau chuyến đi Pháp thì tháng 6 sẽ đi Mỹ. Đọc thông tin của em mà nhẹ cả người.
Chứ mới hôm qua nghe 1 bạn bảo là có 1 cô vợ Đại gia có 2 con đang học tại Mỹ mà xin visa Mỹ rớt với lý do qua thăm con.
Người ta bảo, thôi qua thăm làm chi chờ nó tốt nghiệp xong rồi về. ( nếu mình nhớ không lầm )
Nên giờ ông chồng đi công tác Châu âu phải kèm vợ theo để có lý do đã từng đi Châu âu để sau này dễ xin visa Mỹ.
Có tài sản kết xù như chị kia mà vẫn rớt.

Bluepolkadot
20-03-2014, 16:41
Hay quá, cám ơn em, tôi cũng định sau chuyến đi Pháp thì tháng 6 sẽ đi Mỹ. Đọc thông tin của em mà nhẹ cả người.
Chứ mới hôm qua nghe 1 bạn bảo là có 1 cô vợ Đại gia có 2 con đang học tại Mỹ mà xin visa Mỹ rớt với lý do qua thăm con.
Người ta bảo, thôi qua thăm làm chi chờ nó tốt nghiệp xong rồi về. ( nếu mình nhớ không lầm )
Nên giờ ông chồng đi công tác Châu âu phải kèm vợ theo để có lý do đã từng đi Châu âu để sau này dễ xin visa Mỹ.
Có tài sản kết xù như chị kia mà vẫn rớt.

Vâng, em nghĩ đi phỏng vấn quan trọng nhất là thái độ của mình, nên anh cứ mạnh dạn apply thôi. Lúc em đi thì trong passport cũng mới đi Hongkong, Sing, Malay thôi, chưa hề đi Châu Âu hay Châu Úc hay Nhật. Thậm chí lúc đứng xếp hàng mấy anh bảo vệ còn chọc là thôi trẻ thế này không đậu đâu em, đi về đi. Lúc vào thì 1 anh Tây trắng hỏi em một số câu thủ tục đơn giản xong có hỏi là "How do I know you will come back if I give you the visa?" Em trả lời "I have no reason to stay in your country". Rồi nó nhìn nhìn một hồi xong bảo "Ok, approve but promise me you will come back" Em nghe buồn cười quá, xong cười kêu Ok, I swear. Thế là có visa :)) không ai tin luôn

vinhfc
23-03-2014, 15:12
Lúc mình phỏng vấn, đúng ngay cô phỏng vấn viên học ở Canada thấy trong form của mình ghi tiếng Pháp thế là nói chuyện bằng tiếng Pháp thay cho tiếng Anh luôn. Còn cô PV thứ 2 thì congratulations. Thiệt là hài!

Nói chung là do thái độ của bạn quyết định.

ongtiennho
11-04-2014, 16:39
Đậu hay không đậu xin visa đi Mỹ đối với em thiệt là lạ và thiệt là khó hiểu... em góp cho các AC vài chuyện visa này
1. Má em và má bạn em, cả hai trường hợp này có kinh doanh, tài sản nhà, xe, tài khoản NH đều có và có hơi bị nhiều, cũng từng đi du lịch nhiều nước aisa và xin visa mục đích du lịch + thăm bạn bè... rớt như sung rụng. Má em rớt 2 lần, bà kia 1 lần.
2. Bà giúp việc nhà em (ở trọ quận 7). Nghe theo lời bà chị ở bên Mỹ đi xin visa qua Mỹ để tìm cơ hội trốn lại (không có xát nhật cong việcc, không tài sản, cũng chưa từng đi du lịch)... vậy mà bà này đậu và đi Mỹ luôn òi.
3. Chuyện thứ 2 làm em rất quạo (má em quạo gấp 5 lần, má bạn em thì thề không bao giờ đi Mỹ). Thế là em quyết đi trãi nghiệm xin visa Mỹ thế nào mà ghê ghớm thế. Hồ sơ được con bạn làm bên cty du lịch làm và nộp giùm (trích ngang: em có việc làm, lương trên $1.000, có vợ và hai con {lúc xin visa mới có 1 con gái thôi}, từng đi Thai 1lần, Sing 3lần, Malaysia 5lần, Macau 2lần... đi nhiều vì casino). Đến ngày thì cầm giấy hẹn mà đi...
Vào bên trong LSQ thì cũng hồi hợp lắm vì phải soi xét đủ thứ giống như lên máy bay ấy (hơi khó chịu)
Lấy dấu vân tay rồi phỏng vấn. Pác phỏng vấn có cái mặt như Korea vậy, pác xem có mỗi cái hộ chiếu (hơi bị lâu) rồi hỏi
PV: sao đi du lịch nhiều?
em: vì được nghĩ nhiều nên đi du lịch nhiều
PV: có con rồi?
em: có. một đứa con gái, 2 tuồi, rất đẹp....
nghe xong em trả lời câu này thì pác đó mới chịu nhìn em và cười rất tươi (pác này thích nhìn cái máy vi tính hơn là nhìn mình)
PV: có bao nhân viên?
em: 7.000 nhân viên...
tự nhiên thấy pác ấy trợn mắt làm em cảm thấy bị hớ... tự tin nói tiếp
7.000 là tổng nhân viên cty tôi, còn nhân viên tôi quản lý là 11 người...
Pác Korea đó lấy viết wẹt wẹt cái gì đó trên tờ giấy... rồi phóng cái passport (cái passport cũ hết hạn và giữ cái passport mới {cái này nhờ bạn Audioman71 nên mình đính chính héhéhé}) của mình qua cái khe nhỏ xíu và nói: ra ngoài đóng tiền DHL để nhận visa

thiệt là lạ: ai có visa cũng được chúc "chuyến đi vui vẻ" còn em thì không có
thiệt là khó hiểu: sao trường hợp 1 không có visa mà trường hợp 2 lại có

ps/ những chuyện này lúc năm 2012...

Audioman71
11-04-2014, 17:07
Lần đầu mình vào PV

Đứng rất trang nghiêm ,mặt nghiêm nghị ...

PV : Anh sang Mỹ làm gì ???

Me : Tôi đi hội chợ ...

... Đợi chừng 5 giây ....

PV : Xong Òi ... biến đi cha nội ;) ,
Quăng lại cái biên lai và cái giấy PV HC họ giữ lại (bác nào mà nó trả lại HC là Toạch nhóe )

Hết !

Vụ Phóng cái HC là nhầm đó nha ... họ từ chối thì trả lại HC ,còn OK thì họ giữ lại HC để gắn cái Visa lên

(Rảnh rỗi em sẽ hầu các bác vụ PV lại mới đây để lấy VIsa lần 3 .nó quay em như gụ luôn .. )

ongtiennho
11-04-2014, 17:31
á nhầm rồi... họ trả lại em cái passport củ hết hạn
và việc phóng qua khe nhỏ phía dưới tấm kính ngăn giữa PV và em là thiệt nha nha pác Audioman71

Audioman71
11-04-2014, 18:16
á nhầm rồi... họ trả lại em cái passport củ hết hạn
và việc phóng qua khe nhỏ phía dưới tấm kính ngăn giữa PV và em là thiệt nha nha pác Audioman71

Có cái khay nhỏ dưới ,để đưa HS mà ,mình cũng vậy,xong họ cũng phóng qua khe đó :)

Nghĩ đến cái cảnh chờ với bay mười mấy tiếng ngại thật .

SaleOff247
11-04-2014, 20:17
Nghe các ace bàn chuyện xin Visa xuất ngoại du lịch mà ham thật. Cảm giác nước Mỹ rất gần với mình, cảm giác chắc chắn trong tương lai không xa sẽ đi đến đó. Vậy mà giờ này không có "cái gì" để mà lận lưng cả: không chứng minh thu nhập, không công việc, không tài sản, chưa từng du lịch nước ngoài... :(
Lúc này nếu đã có sẵn số tiền để đi Mỹ, mà kêu bỏ ra $160 để "thi vòng gửi xe" thì nghe cũng phiêu quá.

Mustafa
12-04-2014, 15:02
Nghe các ace bàn chuyện xin Visa xuất ngoại du lịch mà ham thật. Cảm giác nước Mỹ rất gần với mình, cảm giác chắc chắn trong tương lai không xa sẽ đi đến đó. Vậy mà giờ này không có "cái gì" để mà lận lưng cả: không chứng minh thu nhập, không công việc, không tài sản, chưa từng du lịch nước ngoài... :(
Lúc này nếu đã có sẵn số tiền để đi Mỹ, mà kêu bỏ ra $160 để "thi vòng gửi xe" thì nghe cũng phiêu quá.

Ko sao đâu, thử đi. Chị Lan Anh và Trung vcb BT còn làm ko Vũ???

SaleOff247
12-04-2014, 19:57
Ko sao đâu, thử đi. Chị Lan Anh và Trung vcb BT còn làm ko Vũ???

Hi, chắc bác nhầm Vũ này với Vũ nào rồi. Làm ở VCB thì V chỉ quen mỗi anh QuanCD (chi nhánh Sư Vạn Hạnh - Q10) trên Phượt. ^^
@ Tks bác về lời động viên, sẽ thử xin Visa đi Mỹ khi đó điều kiện ạ. :)

nhtphong
16-04-2014, 14:11

Mình cũng như bạn, mình còn cò người thân bên đó.
Đảm bảo chỉ cần qua dc đến bên đó người thân mình lo cho mình hết cho đến khi bước lên máy bay về mình ko tốn 1 xu.
Nhưng Visa sao thấy khó quá bác ah

Ruby_Nguyen89
10-05-2014, 08:56
@ sontung 1987: anh ơi cho em hỏi tí, hùi anh nộp visa vào lãnh sự quán, đóng phí là bao nhiu vậy anh?

lebich
21-05-2014, 15:23
Nhiều trường hợp có gia đình bên đó rồi mới khó xin visa đó ạ... Mình có nghe nhiều trường hợp rớt lắm. Mà mình nghĩ cũng hên xui thôi...

bao2bao
10-06-2014, 03:47
Không biết có ai đã đề cập tới vấn đề này chưa? Các bạn gái độc thân, nhan sắc càng khiêm tốn, thì khả năng đậu Visa càng cao. Cho nên, khi đi phỏng văn, đừng ăn diện quá :)

RuoiCon
10-06-2014, 12:21
Không biết có ai đã đề cập tới vấn đề này chưa? Các bạn gái độc thân, nhan sắc càng khiêm tốn, thì khả năng đậu Visa càng cao. Cho nên, khi đi phỏng văn, đừng ăn diện quá :)

Thông tin ở đâu vậy bạn ? :)) nam thì sao ?
Mình bị viêm màng túi mãn tính ,không biết có xin đ.c hok :))

bao2bao
10-06-2014, 22:19
Càng đẹp, càng hấp dẩn thì xác xuất trở về VN càng nhỏ, vì có nhiều anh để ý và tán tỉnh. Nam thí người phỏng vấn không quan tâm lắm tới diện mạo, vì ai cũng biết nam chì cần cái miệng dẻo. Đây là lời khuyên cùa 1 luật sư kinh nghiệm

Deen
18-06-2014, 09:54
Tỉ lệ nam qua đó kiếm dc gái ko phải ko có nhưng so với nữ là quá thưa nên chả ai đi nghi ngờ nam qua kiểu đó lắm, chủ yếu nữ. nên nữ độc thân trang điểm đẹp , diện đẹp xin visa nhiều khi trượt (c)

riland
29-06-2014, 12:42
Mình nghĩ các bạn xin visa thì cũng tham khảo nhiều topic, website khác nữa, phần đông thì ít có mấy ai chia sẽ thật hết chi tiết cho trường hợp của họ, có thể họ sẽ chia sẽ rất nhiệt tình kinh nghiệm họ có với bạn, nhưng thông tin cá nhân , hồ sơ thì không ạ. khi có được visa, thì họ bảo: dễ thôi mà !!! khi không có thì bảo : chả hiểu sao??? thật ra ai cũng biết rõ hồ sơ của mình ntn, thông đến đâu, vướng mắc ở đâu....??? cho nên câu hỏi muôn thuở visa mĩ vẫn là vẫn là ... hên xui là không hẳn !!! Các bạn hãy cân nhắc trước khi xin visa, vì bạn là người hiểu rõ case của bạn nhất , và phỏng vấn chỉ là 1 bước cuối để cấp visa hay không, trước đó họ đã xem xét nắm bắt thông tin của bạn rồi. Chúc vui và luôn luôn có và được !!!!!

nkn1506
08-07-2014, 18:45
Hay nhể, để dành tham khảo

Jamie_Lily
16-07-2014, 17:26
Không biết có ai đã đề cập tới vấn đề này chưa? Các bạn gái độc thân, nhan sắc càng khiêm tốn, thì khả năng đậu Visa càng cao. Cho nên, khi đi phỏng văn, đừng ăn diện quá
Haha vậy thì mình đã hiểu tại sao cái chị trông xinh xinh, mặc đồ sành điệu, tỏ vẻ giàu có (chắc giàu thật vì xách túi hàng hiệu - mình lại ko biết phân biệt hàng fake :)) ngồi bên cạnh mình liên tục bảo mình là "Em trẻ như vậy thì khả năng rớt cao lắm, chuẩn bị tinh thần đi nha!" (mình xin visa năm 27-28t, tuổi ko trẻ nhưng nhờ tướng roi roi nên hay bị nhầm tuổi ^^) rốt cuộc lại rớt và 1 bạn cũng rất xinh, mặc áo dài tung tăng vào pv trc mình cũng rớt. Mình thì vì phải quay về cty, ăn mặc kiểu công sở lịch sự nhưng nhẹ nhàng. Bị quay lâu hơn hẳn mọi người. Sau gần 15p lại đậu :D (nhưng mình cũng không bị ai chê xấu bao g nghen :D).

Mình nghĩ các bạn xin visa thì cũng tham khảo nhiều topic, website khác nữa, phần đông thì ít có mấy ai chia sẽ thật hết chi tiết cho trường hợp của họ, có thể họ sẽ chia sẽ rất nhiệt tình kinh nghiệm họ có với bạn, nhưng thông tin cá nhân , hồ sơ thì không ạ. Vì câu bạn nói mà mình post cái bài dài nhất từ khi join Phuot.vn đến giờ để chia sẻ tất tần tật những gì mình trải qua khi đi xin visa Mỹ trc đây nè ^^!

Đọc topic này hơi muộn, cảm giác đầu tiên là ... hơi tôi nghiệp chủ thớt vì bạn í tạo topic cũng chỉ với mục đích chân thành là chia sẻ thông tin và động viên tinh thần các bạn trẻ luôn mơ về nước Mỹ nhưng chưa dám liều (y như mình hồi xưa, đi Mỹ chỉ vì con bạn thân nó ... khích :D, nhưng rất nhiệt tình hướng dẫn thông tin sau đó). Nhưng vì bạn í giản lược thông tin quá nên vô tình bỏ đi những yếu tố rất quan trọng (mà nếu không thỏa thì khả năng đậu đúng là 1%) nên mới bị "ném đá".

Mình xin chia sẻ kinh nghiệm xin visa Mỹ của mình cách đây vài năm. Khi đó mình cũng như rất nhiều bạn trẻ hiện nay: tiền không nhiều, độc thân, ko tài sản, ko người thân bên đó, không đi du lịch nhiều (quanh quẩn chỉ Sing, Malay, và 1 cái dấu visa duy nhất của HongKong). Cái điều duy nhất "có vẻ" làm cơ sở ràng buộc cho mình với VN là quá trình làm việc 6 năm ở chức vụ giám sát ở 1 cty khá có tiếng ở VN (thuộc tập đoàn nước ngoài).
Vào 1 ngày đẹp trời ngồi nghe con bạn thân vốn từng là du học sinh Châu Âu, đã lận lưng 1 cái visa đi Mỹ kể về chuyến đi Mỹ thứ 2 mà nó đang plan, mình nghe mà ... chảy dãi :)). Con bạn thấy vậy thì khích: Ko làm sao biết mình sẽ không đậu, thanh niên thì phải dám thử thách bản thân ... blah blah (phải nói mình vô cùng cám ơn những lời nói khích này của nó, không có chuyến đi Mỹ đó mình đã không có những chuyến đi tuyệt vời khác sau này). Thế là khí thế hừng hực, về nói gia đình: con mún đi Mỹ, chuyển tiền cho vào tài khoản tiết kiệm cho con mượn để đi trình LSQ. Gia đình mình lúc đó ủng hộ nhiệt tình quá nên chuyển hơi bị nhiều. Thường sau này khi chứng minh saving account mình chỉ để khoản 100tr như ĐSQ yêu cầu, còn hồi đó thì để cho "hên", gia đình mình chuyển cho con số rất đẹp: 365tr :D --> nhưng cần nói thêm cái này là thừa vì sau đó khi phỏng vấn họ thậm chí ko liếc mắt đến cái sổ này.

Những hồ sơ mình làm sau đó gồm có:
- Đơn + giấy hẹn in từ website của LSQ
- Giấy xác nhận quá trình công tác của công ty (6 năm), trong này có ghi rõ số lương
- Giấy cho xin nghỉ phép & nói rõ cty biết mình đi du lịch US và sẽ trở về
- 1 tờ giấy A4 Lịch trình của chuyến đi (chi tiết vừa phải chứ ko có chi tiết dài thoong')
- Xác nhận của ngân hàng về tài khoản tiết kiệm
- Passport cũ (cái này họ có xem)

Mình không có những giấy tờ sau:
- Booking hotel (vì ở nhà ng quen 1/2 lịch trình nên ko book sớm những chỗ còn lại)
- Booking máy bay (vì còn cách ngày bay 4 tháng nên chưa mua)
- Hợp đồng lao động (vì mình làm cho cty đến thời điểm đó là 6 năm, trong khi hdld chỉ issue vào năm đầu tiên, quăng mất từ đời tám kiếp

Mình đi cùng với con bạn mình nói ở trên, nó cũng độc thân và có gia đình bên đó. Chính vì vậy nên khi pv, mình vô cùng bất ngờ khi họ chỉ hỏi mình chừng 5 câu về bản thân mình, còn lại phải hơn cả chục câu về con bạn mình và gia đình bên Mỹ của nó. Mình đoán mục đích là để xem mình với nó có thật sự là bạn thân ko và biết rõ về gia cảnh của nhau. Ghê hơn nữa là những câu ng pv hỏi mình là những câu đã hỏi bạn mình cách đó 3 năm khi nó pv đi Mỹ lần đầu. Thế mới thấy dữ liệu bên LSQ họ lưu rất kỹ.
Nói thật là tình hình lúc đó khá căng thẳng vì sau khi hỏi mình đc 1 hồi thì chắc với kiểu hồ sơ "trắng tinh" như mình lẽ thường phải đánh rớt thì cô người Mỹ đó ko nỡ nên mời 1 anh là supervisor của cổ ra cùng phỏng vấn để dễ quyết định, tức là mình là "vinh dự" đc đến 2 người Mỹ phỏng vấn (ko nói đến chị thuyết minh ngồi ở đó vì mình tự trả lời bằng tiếng Anh). Hình như cả topic này ko ai đc cái "vinh dự" toát mồ hôi hột của mình :))
Mình nhớ cái anh supervisor đó tóc hung bồng bềnh, mắt xanh, cao chắc 1.85m, đẹp trai thôi rồi, nhưng tuy là đứa rất mê-zai thì lúc đó mình chẳng còn tâm trạng gì mà nhìn ngắm mà nhủ thầm trong bụng "tiêu chắc rồi!!" Nhưng ngoài mặt vẫn phải tỏ vẻ rất bình thản, vẫn trả lời to rõ, và luôn nở nụ cười hiền lành-nhất-có-thể :)).

Cần nói thêm là các vị pv ở đây đều là chuyên gia tâm lý, nên đừng có dại dột mà nói dối, nhưng cũng đừng thật thà đến mức cho họ quay vòng vòng rồi kết luận mình theo cái cách nghĩ của họ (là đi sẽ không quay về). Cần ghi nhớ trong đầu rằng Lãnh sự quán được trả lương để từ chối visa của bạn, họ ko có nghĩa vụ phải trả lời vì sao nếu họ cho bạn fail và họ luôn mặc định là bạn sẽ ở lại, trừ khi bạn thuyết phục được họ rằng bạn sẽ trở về thì bạn mới đậu Trường hợp của mình cái ng pv cứ cố tình gài câu hỏi theo kiểu: "mày độc thân, bạn mày cũng độc thân, vậy tụi bây có plan gì bên đó? ..." Mình luôn phải từ tốn trả lời câu đó theo kiểu: "tụi tao là bạn thân của nhau và cùng có niềm đam mê du lịch, sẽ rất tuyệt nếu mày có bạn thân bên cạnh cả chuyến hành trình dài khám phá vẻ đẹp của nước Mỹ (để cao nước họ cho họ khoái). Nhưng tụi tao đều có cv ổn định tại đây và nhất định sẽ quay về ngay sau chuyến tham quan ..." (nói chung nói gì cũng phải nhấn mạnh cái ý sẽ quay về).
Sau gần 15p quay như quay dế, ng pv chốt bằng câu "Mày có nghĩ là mày sẽ có bạn trai tại Mỹ ko?", mình "No!" rõ to và dứt khoát cứ như đó ko phải là 1 anh ng Mỹ mà là ... Bin Laden vậy :)). Rồi sau đó làm 1 tràng "Tao ko có lý do gì ở lại Mỹ khi gia đình và bạn bè tao đều ở tại đây. Tao cũng có 1 công việc ổn định nên chỉ đi du lịch US mà thôi!". Bạn ý cười thật đáng yêu và tuồn qua khe cửa cho mình cái giấy hẹn màu tím.
Phải nói tại thời điểm đó mình chỉ muốn nhảy múa và hét toáng lên vì sung sướng trc mặt mí ng pv í, nhưng nhớ lời dặn là ko nên tỏ thái độ thái quá có khi sẽ bị họ nghi vấn và tước lại giấy đậu nên cố gắng kìm chế, chỉ quay lưng đi và làm điệu bộ Yeah bằng cánh tay. Nhưng dù cố kìm chế thì đi mà chân cứ tung tăng tung tẩy như thú nhún. Mặt thì cười toét đến mang tai ko ngậm lại đc đến nỗi anh bảo vệ còn bắt tay chúc mừng ^^

Điều mình nghiệm ra là xin visa Mỹ khó mà không khó, nhưng chắc chắn bạn cần phải có vận may. VD trường hợp mình rõ ràng là khả năng rớt hiện rõ trc mắt, nhưng ko hiểu sao cô pv ng Mỹ tóc vàng đó thương tình nên ko cho rớt ngay hay sao đó mà lại gọi thêm anh supervisor nên sau cùng mình mới đậu.
Và các ĐSQ/LSQ đều có hệ thống liên kết với nhau nên chỉ cần gõ thông tin của bạn thì việc bạn từng đi những đâu, rớt visa LSQ nào đều hiện ra lồ lộ hết, ko có đường mà dấu. Nên cố gắng xin là đậu, đừng để rớt thì khả năng lần sau đậu giảm đi hết 1/2 cơ may.
Mình có ng quen làm trong cty du lịch nói có 1 đại gia ngoài HN chỉ vì từng làm trận làm thượng ở ĐSQ Ý, to tiếng mình nhiều của mà bị cho vào blacklist. Từ đó về sau bất cứ ĐSQ nào thấy tên chú này là reject ngay lập tức, ko còn cửa mà đi những nước có visa. Vì vậy tự tin là cần thiết nhưng tuyệt đối đừng chảnh dog kaka (cũng đứng khúm núm)

Có đc Visa Mỹ thì hầu như bạn đi những nước sau này đều rất dễ dàng. Mình thì trc đó chỉ loanh hoanh Đông Nam Á, sau khi có visa Mỹ thì visa UK, Schengen, Hàn Quốc và Nhật Bản mình đều lấy trong 2.5 năm :). Các bạn nào thích du lịch thì hãy thử nha. Chúc các bạn may mắn như mình trc đây ^^!

riland
17-08-2014, 22:57
Jamie-Lily: Mình cũng đã tham khảo nhiều trang, bài viết khác về visa Mỹ, có thêm chút hiểu biết, để chia sẽ với bạn bè, nhưng phải đúng sự thật. ( Topic ghi rõ là " nữ độc thân", trang số 3 bạn ấy đính chính là " vợ" xin visa ở Anh !!! 2 yếu tố này rất quan trọng để được cấp visa hay không ). Kinh nghiệm của mình ở đây là câu nói mà bạn nhấn mạnh và đã kích thích bạn viết 1 bài chia sẻ dài và hay. Chúc các bạn luôn may mắn và thu thập nhiều kinh nghiệm bổ ích.

Ngtuyen192
10-09-2014, 11:17
em 21 tuoi cung moi tot nghiep, xin visa my la duoc ngay. dang tinh di thang 9 hoac 10 nay, noi chung thay visa cung may rui. kong biet co anh chi nao co nhu cau di du lich my ko a :( em dang kiem ban phuot day

chansao
21-04-2015, 14:05
Tháng 9 này mình dự định sẽ đi NY and Miami với bạn trai, bạn trai mình là người nước ngoài đang ở Eu, đang lo lắng về khả năng đâu visa My vì thấy khả năng may rủi nhiều quá, có bạn nào có trương hợp giống giống mình không? cho mình thông tin với.
Mình 29 tuổi, nghề nghiệp ổn định, đi được 10 nước ĐNA, Hongkong va Taiwan, ts không có, chỉ có cái sổ tk bé như củ đậu thôi :D

bông
29-10-2015, 16:30
Em vừa xin thành công visa đi USA , em 25t , tài sản chỉ có 100tr xin của ba mẹ , bỏ vào trước 1 tháng . ko có bảo lãnh , chỉ đi các nước đông nam a , chưa đi qua nhật , hàn . Nói chung cứ tự tin , bình tĩnh và trl đúng cái ngta hỏi là ok