PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Hỏi thông tin chi tiết và cần thiết khi tham gia cùng đoàn đồng hành nước ngoài

xuandaubac
10-08-2013, 13:08
Kính chào tất cả các thành viên trên diễn đàn !
Em là lính mới, quê tại Hải Phòng, rất máu me đi du lịch, tìm hiểu và khám phá mọi nơi. Mặc dù không phải lúc nào cũng đi được nhưng lúc nào trong đầu em cũng có ý định mỗi tháng phải đi đâu đó 1 lần ^^
Nay em cũng có nghiên cứu một số tour các anh chị trên diễn đàn cần tìm bạn đồng hành các chuyến đi nước ngoài. Em muốn nhờ mọi người chia sẻ cho em chút thông tin như sau với:
1. Thủ tục Book vé máy bay quốc tế của một số hãng bay quốc tế có đơn giản không? Thủ tục thanh toán như thế nào? ( Vì em không dùng thẻ tín dụng)
2. Em có hộ chiếu nhưng hết hạn, có cần phải đi gia hạn hộ chiếu hay đổi mới hộ chiếu không?
3. Một số chuyến đi Thái, Cam hay Laos, join cùng đoàn mọi người mình có phải lo Visa hay không? ( Nhất là trường hợp đi bằng đường bộ )
Em chưa đi lần nào và hiện tại rất muốn nhận được các thông tin hữu ích từ các anh chị trên diễn đàn.
Xin được chân thành cảm ơn mọi ý kiến chia sẻ ^^ :L

Andong
11-08-2013, 07:59
Chào bạn
1. Thủ tục Book vé máy bay quốc tế của một số hãng bay quốc tế có đơn giản không? Thủ tục thanh toán như thế nào? ( Vì em không dùng thẻ tín dụng)
Book vé thì rất đơn giản. Nếu bạn không có thẻ visa thì phải thông qua một agent nào đó. Tuy nhiên, nếu chuyến đi của bạn dài ngày và không dự đoán trước được lịch thì nên cần thận, nhất là ở châu Âu, không thể mang cả ngàn đồng tiền mặt tới để đặt vé được.
2. Em có hộ chiếu nhưng hết hạn, có cần phải đi gia hạn hộ chiếu hay đổi mới hộ chiếu không?
Hộ chiếu thay cho CMT khi ở nước ngoài. Giấy tờ tùy thân hết hạn thì hết hiệu lực, bạn phải làm mới ngay. Bây giờ có dịch vụ làm hộ chiếu qua bưu điện, tiện lợi và không tốn kém. Tuyệt đối không mất tiền cho cò bạn nhé.
3. Một số chuyến đi Thái, Cam hay Laos, join cùng đoàn mọi người mình có phải lo Visa hay không? ( Nhất là trường hợp đi bằng đường bộ ) Em chưa đi lần nào và hiện tại rất muốn nhận được các thông tin hữu ích từ các anh chị trên diễn đàn.
Xin được chân thành cảm ơn mọi ý kiến chia sẻ ^^ :L[/QUOTE]
Trong khối ASEAN hiện nay, chỉ Myanmar cần phải xin visa thôi bạn nhé. Thông tin thêm xem ở thớt này.
https://www.phuot.vn/archive/index.php/t-20884.html
Đi du lịch nước ngoài cũng đơn giản như ở VN vậy. Bạn chỉ cần có đủ giấy tờ, phương tiện (tiền và xe cộ), có lịch trình rõ ràng, tuân thủ luật pháp của nước sở tại và tuyệt đối tuân theo những phong tục ở nơi mình thăm viếng là được rồi. Enjoy your TRIP.

xuandaubac
14-08-2013, 17:21
Dạ, em xin cảm ơn bác rất nhiều với những thông tin hữu ích trên ^^