PDA

View Full Version : Thông tin, hỏi đáp tản mạn

arvil77
16-08-2007, 00:35
Đây là kết luận mới nhất của 1 nhóm các nhà khảo cổ học sau nhiều năm nghiên cứu các bức ảnh chụp từ vệ tinh vùng Angkor của NASA.

Khu đô thị này tồn tại từ TK9 đến 16 trong bán kính 400 dặm xung quanh đến Angkor, và như vậy sẽ là 1 tổ hợp đô thị lớn nhắt tồn tại trước thời kì công nghiêp hóa.

Chi tiết mời các bạn đọc bài của báo The Guardian:
http://www.guardian.co.uk/international/story/0,,2148132,00.html?gusrc=rss&feed=12

arvil77
24-09-2007, 02:56
Hôm nọ đi ngang qua vp của bệnh viện Bumrungrad ở HN (21B Điện Biên Phủ), tớ nghĩ cũng có thể là 1 thông tin có ích cho ai đó khi post lên đây vì có ít nhất 3 người hỏi tớ thông tin về bv ở Thái Lan và bản thân tớ đã đi giúp 1 bệnh nhân mổ ở bv này

Bumrungrad là bệnh viện tư quốc tế lớn nhất Thái Lan. Chất lượng thì tớ ko biết chính xác :D nhưng các bv lớn bên đó đều như khach san 5 sao, phục vụ tốt Nghe từ hồi nào thì được biết Thái cũng có chiến lược thu hút khách du lịch đến khám chữa bệnh, chăm sóc sức khoẻ

Đội ngũ phiên dịch viên của Bumrungrad rất hoành tráng, nhiều nhất là Ả rập Xê út (hơn 20 chục người), phiên dịch tiếng Việt 1 người hay hơn thế tớ quên rồi

Tất nhiên Bumrungrad ko phải chuyên hết các lĩnh vực Có vp đại diện của Bumrungrad ở HN, có ai cần hỏi gì, có thể qua đó hỏi trực tiếp. Cũng lưu ý là tiền dịch vụ của Bumrungrad là đắt nhất ở Thái

arvil77
24-09-2007, 03:07
Tối qua tớ đi qua khu chợ bán xe cổ (Volkswagen...), xe vespa + các phụ tùng linh kiện ở BKK, tớ ko phải dân chơi đồ cổ, post lên đây phục vụ bác nào quan tâm

Chợ nằm ở đường Ratchada, cạnh bến tàu điện ngầm Ratchada và họp tối thứ 7 hàng tuần

Tớ có người quen, người Thái, nghiện xe Volkswagen nên lúc đi qua mới được nói cho biết, thấy đông lắm và xe bầy la liệt, có thời gian chắc cũng ghé vào coi Tớ thì chỉ thích Herbie trong phim "Herbie Fully Loaded" (từ xem phim này đã từng làm tóc uốn như LL :) )

CVN
22-04-2008, 12:52
Từ 28/5/2008, Hàn Quốc sẽ mở rộng diện các nước được cấp thị thực nhập cảnh nhiều lần với mục đích khuyến khích du lịch. Trong số các nước mở rộng này có Việt Nam.

CVN
05-08-2008, 08:54
Tin cho các bạn đang có kế hoạch đi Tân Cương vào thời điểm này. Tình hình an ninh không ổn lắm:

Đồn cảnh sát Trung Quốc bị tấn công

Vụ tấn công xảy ra trước khách sạn Yijin, nằm bên phải đồn cảnh sát của Kashi, thành phố cực tây của Trung Quốc. Hai kẻ tấn công lái chiếc xe ben lao thẳng vào một nhóm sĩ quan đang chạy bộ trên đường phố vào giờ thể dục buổi sáng.

14 sĩ quan chết ngay tại chỗ và hai người nữa tắt thở trên đường tới bệnh viện.
...

Cảnh sát địa phương cho biết, họ nhận được nguồn tin tình báo cho hay Phong trào Hồi giáo Đông Turkistan lên kế hoạch tấn công khủng bố từ ngày mùng 1 đến 8/8
...

http://vnexpress.net/GL/The-gioi/2008/08/3BA0523F/

daobuoctrenmay
19-08-2008, 23:01
Các anh các chị ơi! Giúp em với... Em vừa trúng thưởng 1 chuyến đi Brunei 4N3D vào ngày 30/8 này tại khách sạn Empire Hotel, em bối rối quá. Thật sự em chưa biết gì nhiều về thuần phong mỹ tục của đất nước Brunei cũng như thông tin của khách sạn 6* Empire. Có anh chị nào đã từng du lịch Brunei rồi thì vui lòng chia sẻ cùng em chút ít kinh nghiệm nhé! Đây là nick yahoo của em ( [email protected]). Rất mong sự chia sẻ của các anh chị!

hoankiem
19-08-2008, 23:06
Các anh các chị ơi! Giúp em với... Em vừa trúng thưởng 1 chuyến đi Brunei 4N3D vào ngày 30/8 này tại khách sạn Empire Hotel, em bối rối quá. Thật sự em chưa biết gì nhiều về thuần phong mỹ tục của đất nước Brunei cũng như thông tin của khách sạn 6* Empire. Có anh chị nào đã từng du lịch Brunei rồi thì vui lòng chia sẻ cùng em chút ít kinh nghiệm nhé! Đây là nick yahoo của em ( [email protected]). Rất mong sự chia sẻ của các anh chị!

Ngon quá, bạn đi đi thôi.

Brunei mở cửa tương đối, bạn thoải mái tự do. Ngay đến rượu bạn cũng uống được trong Empire, mặc dù Brunei là nước Hồi giáo truyền thống.

Trong Empire bạn sẽ thực sự được coi là thượng khách, không phải để ý gì đâu, ăn mặc thoải mái, hai mảnh bơi lội không sao.

Tớ đã qua nhưng chẳng biết đúc kết kinh nghiệm gì, chỉ nhắn bạn là cứ đi và tận hưởng thôi.

Lên đường thoải mái và vui vẻ nhé.

vntuyen
11-09-2008, 14:18
Thế thì mình làm cái siêm riệp phát nữa.
Tớ đọc đâu đó cái thông tin này, hình như là LP thì phải. Siêm Riệp có nghĩa là Siam Diệt. Siam tức là Thái lan đó. Còn Riệp là Diệt, hay tiêu diệt. Đặt tên gì mà kinh thế không biết. (NO)

PS: đính chính, Riep là chiến thắng

nobvn
28-06-2009, 22:54
Xin chào các bạn.

Sắp tới đây, mình dự định làm một tour đi từ Nhật (mình đang sống ở Nhật) quanh Châu Á.

Lộ trình dự định là;

1.Tokyo [máy bay]->Hanoi[train]->(Sapa, Fanxipan)[train]->Hanoi
2.Hanoi[bus]->Lào(Vientian)
3.Lào(Vientian)[bus]->Thái(Bangkok)
4.Thái(Bangkok)[bus]->Cam(Siemriep)
5.Cam(Siemriep)[bus của Mai Linh]->Saigon
6.Saigon[máy bay]->Beijing
7.Beijing[train]->(Chengdu-Cửu Trại Câu)[train]->Bejing
8.Bejing[máy bay]->Tokyo

Quỹ thời gian của mình là khoảng 30 ngày.
Không biểt có tham lam lắm không, nhưng mình muốn đi nhiều nơi.

Chặng 3 (Lào-Thái) và 4.(Thái-Cam) thì mình không có nhiều thông tin lắm.

Nhìn tổng quát, các bạn thấy thế nào? Xin góp ý.

Cám ơn.

backpackervn
29-06-2009, 13:46
Chia sẻ với bạn ít thông tin về hành trình Bangkok-Vientiane-Paske-Siem Reap nhé.

- Từ BK, bạn đến bến xe Bắc BK (có đến 3 bến xe ở BK) đi xe đến Nongkhai hoặc đến Udonthani (nhiều chuyến hơn xe đi Nongkhai, xe chạy gần như cả ngày và có xe đêm) - đi mất khoảng 12-15h (ko nhớ chính xác), rồi từ Udon đi Nongkhai (khoảng 2-3h). Từ Bangkok hiện nay đã có tàu đi thẳng sang Vientiane nhưng bpk chưa đi chưa biết (chỉ đọc báo).
- Từ Nongkhai bạn mua vé bus hoặc train sang Vientiane, mất khoảng 1h kể cả thời gian làm thủ tục. (Từ Udonthani cũng có xe đi thẳng Vientiane nhưng chỉ có vài chuyến / ngày).
- Từ Vientiane, nay đã có xe đêm đi Pakse, chạy lúc 7-8pm và đến nơi 5-6am. Xe có ghế có thể bật ra sau, nghỉ ngơi được.
- Từ Pakse, các cty du lịch có bán vé suốt tuyến từ Pakse đến Siemriep, nhưng sẽ đổi xe nhiều lần. Hôm bkp đi, nó đổi xe ở các điểm: biên giới Lào - Cam, Stungtreng, Krachie, Kampongcham. Nếu ko trục trặc thì xe đi từ Pakse lúc sáng 7am, đến Siemriep lúc 9-10pm, nhưng hôm bpk đi, do đón khách tại Siphandon, chờ khách ở Stungtreng, Krachie... nên hôm đó khách phải nghỉ đêm ở Kampongcham. Chuyến đi đó cũng 3 năm rồi, hy vọng bây giờ mọi việc tốt hơn. Ngoài ra, từ Siemriep về Saigon, bạn có thể đi xe Sapaco (Vietnam) hoặc Sorya (Cam) đều được. Hoặc bạn có thể đi từ Siemriep về Phnompenh, ở đó chơi rồi hôm sau về SG....

Thực ra, như các bạn trong diễn đàn có đề cập đến Luangprabang... bpk giới thiệu hành trình "hấp dẫn nhất" từ Bangkok sang Lào, Siemriep như sau. Bạn cứ tham khảo nhé: Bangkok - Sukhothai - Chiangmai - Chiangrai - Chiangseng - (Golden Triangle) - Houixay (Lào) - Luangprabang - Vangvieng - Vientiane - Savanakhet - Pakse - Siphandon - Stungtreng (Cam) - Kratie - Kampongcham - Siemriep.

Dĩ nhiên là thời gian có hạn, nhưng nếu bạn thích thú, có thể chọn dừng vài điểm chính ở cung đường trên, VD như Chiangmai, Luangprabang...

kephieulang
30-06-2009, 00:30
Chia sẻ với bạn ít thông tin về hành trình Bangkok-Vientiane-Paske-Siem Reap nhé.

- Từ BK, bạn đến bến xe Bắc BK (có đến 3 bến xe ở BK) đi xe đến Nongkhai hoặc đến Udonthani (nhiều chuyến hơn xe đi Nongkhai, xe chạy gần như cả ngày và có xe đêm) - đi mất khoảng 12-15h (ko nhớ chính xác), rồi từ Udon đi Nongkhai (khoảng 2-3h). Từ Bangkok hiện nay đã có tàu đi thẳng sang Vientiane nhưng bpk chưa đi chưa biết (chỉ đọc báo).
- Từ Nongkhai bạn mua vé bus hoặc train sang Vientiane, mất khoảng 1h kể cả thời gian làm thủ tục. (Từ Udonthani cũng có xe đi thẳng Vientiane nhưng chỉ có vài chuyến / ngày).
- Từ Vientiane, nay đã có xe đêm đi Pakse, chạy lúc 7-8pm và đến nơi 5-6am. Xe có ghế có thể bật ra sau, nghỉ ngơi được.
- Từ Pakse, các cty du lịch có bán vé suốt tuyến từ Pakse đến Siemriep, nhưng sẽ đổi xe nhiều lần. Hôm bkp đi, nó đổi xe ở các điểm: biên giới Lào - Cam, Stungtreng, Krachie, Kampongcham. Nếu ko trục trặc thì xe đi từ Pakse lúc sáng 7am, đến Siemriep lúc 9-10pm, nhưng hôm bpk đi, do đón khách tại Siphandon, chờ khách ở Stungtreng, Krachie... nên hôm đó khách phải nghỉ đêm ở Kampongcham. Chuyến đi đó cũng 3 năm rồi, hy vọng bây giờ mọi việc tốt hơn. Ngoài ra, từ Siemriep về Saigon, bạn có thể đi xe Sapaco (Vietnam) hoặc Sorya (Cam) đều được. Hoặc bạn có thể đi từ Siemriep về Phnompenh, ở đó chơi rồi hôm sau về SG....

Thực ra, như các bạn trong diễn đàn có đề cập đến Luangprabang... bpk giới thiệu hành trình "hấp dẫn nhất" từ Bangkok sang Lào, Siemriep như sau. Bạn cứ tham khảo nhé: Bangkok - Sukhothai - Chiangmai - Chiangrai - Chiangseng - (Golden Triangle) - Houixay (Lào) - Luangprabang - Vangvieng - Vientiane - Savanakhet - Pakse - Siphandon - Stungtreng (Cam) - Kratie - Kampongcham - Siemriep.

Dĩ nhiên là thời gian có hạn, nhưng nếu bạn thích thú, có thể chọn dừng vài điểm chính ở cung đường trên, VD như Chiangmai, Luangprabang...

Thông tin của bác rất chi tiết, nhà em chỉ comment thêm.

Tàu từ BKK chỉ đi đến Nọngkhai, còn lại từ Nọngkhai các bạn phải đi xe bus sang VTE.
Thực ra rất, gần, giá vé rất rẻ 50-80 Batch(đi Bus thì lúc làm thủ tục nhập cảnh bạn Lái xe bus sẽ hỗ trợ bạn)

Từ Udonthani, ngày cũng có khoảng 8 chuyến bác ạ, chuyến muộn nhất tầm 5 chiều thì phải
Từ VTE đi Pakse, ban có thể mua vé giường nằm, giá tiền ko chênh nhau nhưng thường phải mua vé trước vì nhu cầu cao
Từ Pakse đi thì như bạn nói

Còn hành trình của bác cũng mất 30 ngày mới hoàn thành trọn vẹn được

Bangkok - Sukhothai - Chiangmai - Chiangrai - Chiangseng - (Golden Triangle) - Houixay (Lào) - Luangprabang - Vangvieng - Vientiane - Savanakhet - Pakse - Siphandon - Stungtreng (Cam) - Kratie - Kampongcham - Siemriep.

lifegoeson
30-06-2009, 02:27
Sao không đi từ Hanoi qua LuangPrabang, xuống Xiengkhuang -Vang Vieng - Vientaine, rồi từ đó qua Bangkok??

hd128
30-06-2009, 03:57
Để mình từ từ tìm thêm thông tin nữa cách đi từ (Sapa-Nanning-Chengdu).
Chắc là đi chuyến tàu quốc tế từ Sapa-Nanning.
Sau đó vào Trung Quốc sử dụng tàu nội địa của TQ đi Chengdu.

Từ Sapa bạn nên đi Kunming (Côn minh - tỉnh Vân Nam) qua cửa khẩu Lào cai - Hà khẩu. Từ cửa khẩu vào Kunming chỉ 500km đường cao tốc đi chỉ khoảng 5-6h. Bạn có thể dừng lại thăm thành phố cao nguyên Kunming thủ phủ tỉnh Vân nam, đi Lệ giang. Chứ đi Nam ninh phải vòng về Hà nội rồi qua cửa khẩu Hữu nghị thì khoảng 1100km mất ít nhất 24h, chưa kể Kunming đến Chengdu - Sichuan (Thành đô - tỉnh Tứ xuyên) còn gần và tiện hơn : bay chỉ khoảng 100 Mỹ kim thời gian chừng 1 tiếng. Đi từ Nam ninh đi tàu tổng chi phí cũng khoảng 70-80 mẽo, thời gian chắc 36h là ít.
Đi về nhớ lên Phượt kể cho bà con nghe với nhé. Chúc đi vui vẻ, thuận buồm xuôi gió.(BB)

westriver
16-09-2009, 14:14
E ko hiểu tại sao lại nhắm mắt chọn hành trình đến nơi này, nghe nhiều người kể thì cũng đẹp, nhưng ít thông tin thực tế quá, ai đến rồi thì cho em ít review

BM
16-09-2009, 17:02
Bạn chịu khó dọc các bài về Malaysia trong mục "Diệu kỳ châu Á" để tìm thông tin nhé: nếu có thời gian cung lý tưởng sẽ là KL-Penang-Langkawi-Phuket (Thailand)

Aui
17-09-2009, 00:40
E ko hiểu tại sao lại nhắm mắt chọn hành trình đến nơi này, nghe nhiều người kể thì cũng đẹp, nhưng ít thông tin thực tế quá, ai đến rồi thì cho em ít review

Chúng tớ mới qua Langkawi hồi tháng 7, đi phà từ Penang sang Langkawi, rồi từ Langkawi bay về KL.
Lúc đi chúng tớ cũng chẳng hỏi được ai về Langkawi, vì ít người đến đây, nếu có thì toàn ở resort, mình không theo được. Thế nên cứ giở LP mà học theo. Tớ chỉ nói lại những gì chúng tớ đã ăn ở, chơi bời, đi lại ở Langkawi, chưa chắc đã là tối ưu đâu nhé.
Từ Penang sang Langkawi, thông thường mọi người hay đi phà vào buổi sáng, có 2 chuyến lúc 8am (direct) và 8.30am (one-stop), giá vé hình như 60RM. Nhưng chúng tớ vì muốn ở lại Penang thêm 1 buổi sáng, đến 1.30pm mới đi Langkawi, nên phải đi phà chợ, qua 2 lần phà, 3 lần bus, 10pm mới tới nơi. Được cái đi phà chợ nên tốn ít tiền hơn, chỉ mất có 35.3RM
Cụ thể: 1.30pm: Phà từ Penang sang Butterworth: Free (phà này chỉ thu tiền chiều từ Butterworth sang Penang, chiều ngược lại free). Sau đó bắt Express bus tới Alor Setar: 9.8RM. Bắt tiếp city bus vào thành phố: 1RM. Ở bến xe trung tâm Alor Setar, nhảy tiếp lên 1 cái bus chuồng gà tới Kuala Kedar: 1.5RM. Bus này đỗ ngay trước cửa bến phà đi Langkawi. Chuyến muộn nhất là 7.30pm, giá 23RM, đi mất 2h. Khoảng 9.30pm là tới Kuah – thủ phủ Langkawi, bắt taxi 36RM/xe 6 người (giá fix của bến) về Cenang beach.
Nghe thì lằng nhằng thế thôi, nhưng cứ lên xe, hỏi tài xế là họ sẽ chỉ cho bến xuống và cách bắt xe đi tiếp. Phải cái hơi mệt, nên tốt nhất là đi phà sáng.

Đến Langkawi thì nên ở khu Cenang beach. Taxi sẽ đưa tới con phố chính chạy ven biển, có rất nhiều khách sạn, nhà hàng. Chúng tở ở Shirin Guest House, 50RM/phòng 3 người, có AC. Nhà này nuôi rất nhiều mèo, ở không thích lắm, được cái giá rẻ.
Ở Langkawi, ngoài tắm biển ở ngay Cenang beach, mọi người hay dành 1 ngày để đi ra đảo, nghe nói đẹp lắm và 1 ngày đi tour vòng quanh đảo. Chúng tớ không đi đảo mà thuê xe máy, 20RM/xe (có nhiều chỗ cho thuê xe ngay trên phố) chạy vòng quanh đảo, xem Harbour View, Cable car để ngắm toàn đảo từ trên cao (chúng tớ không đi, vì vé đắt, hình như 30RM), rồi đi xuyên rừng về Kuah ra Eagle Square, vào Langkawi Parade Shopping Center. Trên đường về Cenang beach ghé vào Mashuri Temple (cũng không vào). Ở trên phố dọc bờ biển Cenang còn có Underwater World, vé 50RM thì phải. Nhưng có lẽ đi ra đảo tắm biển, lặn... sẽ hay hơn là đi tour vòng quanh đảo.

Chúng tớ bị một bài nhớ đời vì vụ đi xe máy ở Langkawi. Khi thuê xe, tất nhiên là không có bằng lái quốc tế, ông chủ nhà bảo không có cảnh sát đâu, đi vô tư. Đúng là đi vòng quanh đảo chả thấy bóng dáng cảnh sát nào. Nhưng khi về đến Kuah, gần đến Eagle Square thì bị một bạn cảnh sát chặn lại. Vờ vịt ngu ngơ không biết tiếng Anh không xong, bạn ấy dọa phạt 350RM và đưa về đồn. Xin xỏ rồi mặc cả, bạn ấy đồng ý 50RM. Đến lúc rút ví, giở toàn tiền lẻ ra đếm mãi, bạn ý sốt ruột rút 20RM rồi cho đi. Hic, cảnh sát Malay giống cảnh sát VN thế.

datsx
23-09-2009, 09:18
các bác cho em hỏi có ai đã đi mông cổ chưa, em đinh cuối tháng 10 hoặc đầu tháng 11 làm chuyến sang đó mà chạ thấy thông tin ji về mông cổ cả

hoangnn
29-09-2009, 17:31
Em đang lên kế hoạch đi Honey Moon, dự định đi Malaysia có 2 phương án:

01. Tự đi

02. Đi theo tour

Bình thường thì em rất khoái tự đi, tự khám phá vả lại cũng đi tour nhiều rồi ạ, cảm giác chung là đi lại, di chuyển nhiều + gò bó, ít thời gian riêng tư hay mua sắm....etc....

Nhưng mà hồi hôm đọc mấy vụ trên báo về việc khách du lịch gặp sự cố tại sân bay Thái Lan, bị cảnh sát giữ lại vì nghi ngờ có ăn cắp trong cửa hàng miễn thuế Kingpower - dù thực tế không ăn cắp, sau đó để trả được tự do thì phải trả tiền cho cò...etc... Rồi một vài vụ khác nữa nên hơi chùn.

Mọi người cho em ít lời khuyên nhé! Em cảm ơn (beer)!

BM
29-09-2009, 18:08
Em đang lên kế hoạch đi Honey Moon, dự định đi Malaysia có 2 phương án:

01. Tự đi

02. Đi theo tour

Bình thường thì em rất khoái tự đi, tự khám phá vả lại cũng đi tour nhiều rồi ạ, cảm giác chung là đi lại, di chuyển nhiều + gò bó, ít thời gian riêng tư hay mua sắm....etc....

Nhưng mà hồi hôm đọc mấy vụ trên báo về việc khách du lịch gặp sự cố tại sân bay Thái Lan, bị cảnh sát giữ lại vì nghi ngờ có ăn cắp trong cửa hàng miễn thuế Kingpower - dù thực tế không ăn cắp, sau đó để trả được tự do thì phải trả tiền cho cò...etc... Rồi một vài vụ khác nữa nên hơi chùn.

Mọi người cho em ít lời khuyên nhé! Em cảm ơn (beer)!

Suy đoán theo nội dung trên, mình góp ý là bạn nên đi tour! (Có điều hơi lạ là bình thường bạn đã tự đi!? theo tour!? cũng nhiều mà còn đặt vấn đề như vậy!(NO))

casstaway
02-11-2009, 10:35
Các bác cho em hỏi ké topic này phát.

Bạn em muốn đi bus từ Bangkok đến Siem Riep thì có bus trực tiếp không hả các bác ? Địa điểm mua vé bus và khởi hành ở BKK là chỗ nào ạ ? Giá cả ra sao ạ ? Thời gian khởi hành ? Em đoán chắc phải tầm 10 tiếng ê mông nên bus đêm là tốt nhất nhỉ ;)

Các bác cho em chi tiết hay link thì càng tốt ạ.

Cảm ơn các bác nhiều :-)

Meo_xitin
05-11-2009, 17:34
Em đã đọc topic thông tin du lich Trung Quốc nhưng thấy " hỗn tạp" quá. Tùm lum hết cả lên , srilanka.....lẫn vào đấy nữa. Nên em lập riêng topic này để nhờ các anh chị tư vấn giúp em:

- T1: Thủ tục xin Visa
- T2: Các phương tiện đi lại : HN- BK- HN. Và di chuyển trong BK đến các điểm du lịch ( Vạn Lý Trường Thành, Thiên An Môn, Cung điện mùa hè,......còn chỗ nào tư vấn luôn giúp em ạ. Em đi khoảng 5 ngày)
- T3: Chỗ ngủ
- T4: Ăn uống
- T5: Chi phí
- T6: Con gái đi 1 mình thì độ an toàn thế nào? Em vốn rất sợ các bạn Trung Quốc và tiếng Trung 1 chữ cắn đôi không biết. :D.

Em xin cam rơn và hậu tạ ạ:D

innotran
06-11-2009, 10:26
Chào cả nhà,

Nhóm Inno vừa có plan đi Phuket và đã book vé xong, nhưng cả nhóm đang vướng mắc 1 việc, nếu cá anh chị em nào đã từng đi Phuket tự túc, có thể giải đáp giúp Inno được không?

Sau khi tham khảo các hoạt động vui chơi tại Phuket, inno được biết hầu hết mọi người đều đi tham quan các đảo tại Phuket, đặc biệt là 2 đảo Phi Phi và Phang Nga bằng tàu. Nhưng Inno cũng được nghe cảnh báo rất nhiều về tình trạng trấn lộc khi tham gia những tour đi đảo này. Vậy thì việc này là thế nào, mọi người có kinh nghiệm nào đi Phuket có thể chia sẽ với Inno được không? Vì nếu đã đến Phuket mà không tham quan đảo thì phí cả chuyến đi, mà nếu tham quan thì nên đi theo dạng nào? Book tour tại đâu? chi phí thế nào?

Mong mọi người chia sẽ và giải đáp giúp Inno việc này nhé.
Thanks all.

thik_di_choi
06-11-2009, 10:57
Chào cả nhà,

Nhóm Inno vừa có plan đi Phuket và đã book vé xong, nhưng cả nhóm đang vướng mắc 1 việc, nếu cá anh chị em nào đã từng đi Phuket tự túc, có thể giải đáp giúp Inno được không?

Sau khi tham khảo các hoạt động vui chơi tại Phuket, inno được biết hầu hết mọi người đều đi tham quan các đảo tại Phuket, đặc biệt là 2 đảo Phi Phi và Phang Nga bằng tàu. Nhưng Inno cũng được nghe cảnh báo rất nhiều về tình trạng trấn lộc khi tham gia những tour đi đảo này. Vậy thì việc này là thế nào, mọi người có kinh nghiệm nào đi Phuket có thể chia sẽ với Inno được không? Vì nếu đã đến Phuket mà không tham quan đảo thì phí cả chuyến đi, mà nếu tham quan thì nên đi theo dạng nào? Book tour tại đâu? chi phí thế nào?

Mong mọi người chia sẽ và giải đáp giúp Inno việc này nhé.
Thanks all.
*Về việc trấn lôt: nghe lần đầu. Tớ trăng mật ở Phuket đây. Vợ chồng mới cưới lại thích đi những chỗ vắng vắng cho nó tự nhiên như cô tiên. Hồi đó nhà quê đâu có biết thẻ credit hay debit gì đâu. Đi đau cũng cầm một nắm tiền. Cũng nghe nói có đợt 2 em Nga bị đâm chết. Năm ngoái có đi xem đá bóng đội tuyển ở Phuket thấy bình thường lắm mà ở Phuket nhiều Việt kiều. Kinh nghiệm của tớ nhé:
-Tiền chủ yếu để trong thẻ, cất trong ví và để chỗ kín đáo tránh bị móc túi
- Tiền tiêu vặt: để vừa đủ và ở 2 ba chỗ trên người
- Điện thoại: để ở túi bao tử đeo trước bung là OK, cùng với máy ảnh nhỏ
- Máy ảnh pro, luôn đeo ở cổ
- Đi thành nhóm để dễ để ý cho nhau
- Tất cả các dịch vụ ở Phuket nói riêng, ở Thái lan nói chung và cả thế giới nói rộng nên mặc cả cẩn thận (tớ nghĩ trấn lột là vấn đề này)
* Về vấn để Phang Nga Và Phiphi: OK rất đáng đi. Nên bôk tour để tránh mặc cả nhiều lần. Tất cả các K/Sạn, GH ở Thái dều có Informaton desk, travel desk và họ sẵn sàng book tour cho họ (đwats hơn 1 tí) hoặc ra các đại lý du lịch. Nếu không thực sự rành, nên tránh việc thỏa thuân trực tiếp với lái tàu hoặc dân bản xứ cò mồi. Rất dễ bị "chém"
Bạn thử tham khảo đây xem
www.sightseeingthailand.com

Bách Hợp
12-11-2009, 03:33
Mình thấy 1 số người qua Quảng Châu lấy hàng về VN bán hay đi oto, giá vé hình như là hơn 2 triệu 1 lượt thì phải, để mình hỏi lại chính xác xem mua vé ở đâu được và giá chính xác là bao nhiêu nhé !

herovdc
12-11-2009, 23:45
cảm ơn bác nhìu, em cũg có đi tìm hiểu thông tin chi fí đi lại bên đó, thấy cũg vừa fải, hì hì, thanks bác! em sẽ ngâm cứu tiếp , tìm hiểu nhìu hơn về Quảng Châu! hình như trong web này k có topic nói rõ về Quảng Châu fải không bác!:)

Chào bạn, trên diễn đàn mình thì nhiều người đi Quảng Châu đến mòn mấy chục đôi giày rồi. Bạn tham khảo thử nhé, chắc còn nhiều bài nữa đấy bạn:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4210
Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ(beer)

bevacbalo
25-11-2009, 11:23
Nhận tài liệu du lịch và lịch trình của các Phượt Gia nhiều rồi, nên em cũng úp cái lịch trình Bụi Bặm của em cho các bạn Phượt mới sinh hoặc Phượt mẫu Giáo tham khảo.

Các ACE tùy theo kế hoạch Phượt Tỉnh nào trong TQ cũng nên quá giang đến Quãng Châu, Nam Ninh vì 2 thằng này gấn Việt Nam nhất. Sau đó tiếp tục book vé Rẻ Nội Địa hoặc open bus, train đều thuận tiện hơn

1/HA NOI - NAM NINH - QUANG CHAU - THAM QUYEN - HONG KONG - MACAU - HA NOI

1/ HA NOI - NAM NINH:
Lên bus ngay khu khách sạn KIM LIÊN (180 RMB) qua cửa khẩu Hữu Nghị Quan là đến Nam Ninh
Nam Ninh - Quang Châu :
Bus thì ở Trạm JiangNanYunKe station 江南客运站 _
Thời gian xuất xe (09:30 10:30 18:00 18:30 19:00 19:30 20:00 20:30 22:00)
Số điện thoại :0771-451 8200
Tàu Hỏa : http://www.huochepiao.com/search/chaxun/result.asp

Quảng Châu - Thẩm Quyến - Hong Kong :
Bus, train đều ok hết, nhiều vô kể nên khi nào chuẩn bị khởi hành thì PM trực tiếp, em hướng dẫn LIVE luôn.
Visa từ Thẩm Quyến vào Hong Kong thì thui rồi _ Chắc chắn không xin được nên mọi người đi qua Tour (khoảng 200 RMB trong ngày).
Thẩm Quyến - Macau :
Quay lại Quảng Châu buôn ít đồ về VN cũng lời lắm nên khuyên mọi người đi đường này, đến cửa khẩu Chu Hải làm thủ tục xin Visa 100 tệ rồi lượn casino.
Macau - Ha Noi :
Air : Vé may bay giá rẻ : http://www.flyvivamacau.com/en/
giá thấp nhất từng khuyến mãi là 1usd, bình thường khoảng 40 - 57usd
Bus : Quay lai Quảng Châu - Nam Ninh - băng tường qua cửa khẩu Hữu Nghị Quan về thẳng Kim Liên

2/ TP HCM- MACAU - CHU HẢI - QUẢNG CHÂU - THẨM QUYẾN - HONGKONG
Em thấy đường này ok và tiết kiệm sức lực cũng như thời gian nhất

Tp. hcm - Macau : săn vé Rẻ vivamacau, ai nhanh tay chắc khoảng 1usd/ lượt đó. Làm thủ tục Visa Macau trực tiếp tại sân bay 100 tệ
lịch trình đến HongKong thì y chang trên. Từ Quảng Châu mọi người có thể đi Bắc Kinh (giá rẻ nhất có thể 560RMB airline )

Săn vé air Nội Địa TQ : http://www.qunar.com/
Hệ thống xe Lửa TQ : http://www.huochepiao.com/

Em vẫn đã đang và vẫn sinh hoat tại Bắc Kinh. Sẽ cố gắng úp những tỉnh thành của Trung Quốc mà em đã Phượt qua, Mọi người đóng góp thêm cho hoàn thiện nha.:D:D:D

to admin : Nếu bài của em up Sai chổ hoặc có vấn đề gì em xin sorry trước nha.

bevacbalo
27-11-2009, 22:48
Em xin Đính Chính lại 1 việc không có chuyến Hà Nội - Macau bằng vivamacau

:T:T sorry vì Viết Ẩu

Thêm 1 cái nửa đi Phà từ Macau - HongKong
Em thì chưa đi phà sang Hongkong lần nào, vì xin Visa HongKong khá phức tạp _ đi tour sang HK cho nó lành.
Em check rồi, các Bác vào đây xem là ok nhất

http://www.turbojet.com.hk./eng/schedule/prd.html

có một cách khác là Bác vào casino Macau, Đổi hơn 3000 Tệ để chiến đấu thì sẽ được tặng 1 Vé đi tàu đến Hong Kong miễn phí ..... cách này chưa thử chỉ search được của Tụi Tàu thui

bevacbalo
27-11-2009, 22:58
Em đã đọc topic thông tin du lich Trung Quốc nhưng thấy " hỗn tạp" quá. Tùm lum hết cả lên , srilanka.....lẫn vào đấy nữa. Nên em lập riêng topic này để nhờ các anh chị tư vấn giúp em:

- T1: Thủ tục xin Visa
- T2: Các phương tiện đi lại : HN- BK- HN. Và di chuyển trong BK đến các điểm du lịch ( Vạn Lý Trường Thành, Thiên An Môn, Cung điện mùa hè,......còn chỗ nào tư vấn luôn giúp em ạ. Em đi khoảng 5 ngày)
- T3: Chỗ ngủ
- T4: Ăn uống
- T5: Chi phí
- T6: Con gái đi 1 mình thì độ an toàn thế nào? Em vốn rất sợ các bạn Trung Quốc và tiếng Trung 1 chữ cắn đôi không biết. :D.

Em xin cam rơn và hậu tạ ạ:D

Bác nhớ hậu tạ nha ..... (NT)(NT)

1/ Xin Visa du lich qua TQ thi vô tư đi, đến Đại sứ Quán là ok, dể dàng nên không cần phải hướng dần.

2/cách thức di chuyển thì em Viết phía trên rồi, Bác tham khảo

3/ Bắc Kinh - Hà Bắc Thừa Đức

Để tìm hiểu đất nước Trung Hoa _ một trong Bốn nền văn minh cổ xưa của Nhân Loại thì trước tiên nên bắt đầu tìm hiểu về nền văn hóa Hoàng Gia. Nền văn hóa Hoàng Gia được thể hiện ở nơi hoàng tộc sinh ra, lớn lên và vui chơi và chết đi. Bắc Kinh hội đủ cả những yêu cầu đó nên dân Phượt đam mê Lịch sử, văn hóa nhất thiết phải Phượt nơi này.

Bắc Kinh tham quan Vạn Lý Trường Thành, Thiên An Môn, Cố Cung, Di Hòa Viên, Hương Sơn (tháng 10,11), Thập Tam Lăng .... nhiều nhiều lắm luôn đó

Hệ thống giao thông tại Bắc Kinh thì cứ gọi là yên tâm, nói 1 cách chắc chắn là đi đâu cũng được. Muốn đến Vạn Ly Trường Thành_ Bát Đại Lĩnh, Thập Tam Lăng thì book open bus (150 tệ/ 2 lượt). Muốn tiết kiệm, trãi nghiệm sự mày mò thì lên Đức Thắng Môn 德胜门 bắt xe 919 là ok.

Beijing Metro: kiếm cách xuống chuyến tàu điện ngầm số 1 (màu đỏ trên bản đồ) là đến được Phố Tây Đơn (xidanzhan), Thiên An Môn (tiananmen zhan), phố Vương Phủ Tỉnh (wangfujing zhan). Chuyến tàu điện ngầm số 2 (màu xanh) là qua Ung Hòa Cung (Latma temple), Beijing station, Tiền Môn ......

Beijing - Thừa Đức : đi xe lửa là Rẻ và Ok nhất. Vào wed beijing train chọn nơi đi bj , nơi đến là cd là ra liền

Thừa Đức tham quan 避暑山庄 Cung điện mùa hè, nơi nghỉ ngơi của vua nhà Thanh, tham quan mini Potala (kich thước bằng 1/3 so với thực tế Lhasa Tây Tạng) nói chung chưa có cơ hội đến Tây Tạng thì nên đến đây để mơ về Lhasa hùng vĩ. Thừa Đức nhỏ nên đi taxi đến các nơi cũng ok, cứ Yên Tâm mà Phượt

4/ Chổ ăn thì nên ghé JiuMenXiaoChi 九门小吃 nằm ngay sau Hậu Hải 后海. Chổ này bao gồm toàn bộ các món ăn Vặt của người Bắc Kinh, rất đặc sắc, vừa ăn vừa nghe hát .... gì gì đó giống như cải lương nhà mình. Nói chính xác hơn là Đàn Ca Tài Tử.....

5/ Bắc Kinh trị an đặc biệt tốt, em ở đây hơn 3 năm rùi vẫn chưa thấy ống chích vất bừa bãi ngoài đường Bác yên tâm.

Thân

Săn vé air Nội Địa TQ : http://www.qunar.com/
Hệ thống xe Lửa TQ : http://www.huochepiao.com/

than lan hoa
06-12-2009, 23:00
Chúng mình đợt tết tây này định đi chơi BK-Thượng Hải-Hàng Châu-Tô Châu mà cũng chỉ mới đặt vé máy bay HN-BK-HN thôi.Mình xin chút kinh nghiệm các bạn đã từng đi,ở Bắc Kinh.Nếu sang đó tự thuê ks thì có dễ dàng ko?Từ BK-TH thi nên đi tầu cao tốc hay máy bay?Tụi mình đi 9 ngày thì có đủ để đi những nơi như thế ko?Mong các bạn cho mình chút thông tin quý báu nhé vì chỉ còn chưa đầy tháng nữa là tụi mình lên đường rồi.

socola_chip
10-12-2009, 12:37
Chúng mình đợt tết tây này định đi chơi BK-Thượng Hải-Hàng Châu-Tô Châu mà cũng chỉ mới đặt vé máy bay HN-BK-HN thôi.Mình xin chút kinh nghiệm các bạn đã từng đi,ở Bắc Kinh.Nếu sang đó tự thuê ks thì có dễ dàng ko?Từ BK-TH thi nên đi tầu cao tốc hay máy bay?Tụi mình đi 9 ngày thì có đủ để đi những nơi như thế ko?Mong các bạn cho mình chút thông tin quý báu nhé vì chỉ còn chưa đầy tháng nữa là tụi mình lên đường rồi.

Kế hoạch của các bác 9 ngày thì mất 2 ngày đi lại BK-HN rồi, theo em thì tối ngày đầu tiên - ngày thứ 3 các bác ở BK.
Sáng sớm ngày 4 bay Thượng Hải, vé mềm nhất hiện giờ là 550 rmb/chiều cả thuế (vé tàu nằm là 490rmb/ng), chơi ở đấy đến trưa hôm sau đi tàu cao tốc đi Tô Châu đâu có 30' hay 1 tiếng thôi.
Tối ngày 5+ ngày 6 ở Tô Châu. Tối ngày 6 đi tàu cao tốc hoặc tàu nhanh đến Hàng Châu.
Ngày 7+ ngày 8 ở Hàng Châu. Tối ngày 8 hoặc sáng ngày 9 bay thẳng Hàng Châu về BK, giá vé hiện giờ cũng đang chỉ vào khoảng 300-400rmb/chiều thôi.
Hết tiền!
Vé máy bay bác check ở đây này, thằng này cũng book được ks đấy
http://english.ctrip.com/
Vé tàu thì các bác check ở "huochepiao.com" là chuẩn rồi đấy.
Chúc các bác vui (beer)

than lan hoa
10-12-2009, 18:36
Kế hoạch của các bác 9 ngày thì mất 2 ngày đi lại BK-HN rồi, theo em thì tối ngày đầu tiên - ngày thứ 3 các bác ở BK.
Sáng sớm ngày 4 bay Thượng Hải, vé mềm nhất hiện giờ là 550 rmb/chiều cả thuế (vé tàu nằm là 490rmb/ng), chơi ở đấy đến trưa hôm sau đi tàu cao tốc đi Tô Châu đâu có 30' hay 1 tiếng thôi.
Tối ngày 5+ ngày 6 ở Tô Châu. Tối ngày 6 đi tàu cao tốc hoặc tàu nhanh đến Hàng Châu.
Ngày 7+ ngày 8 ở Hàng Châu. Tối ngày 8 hoặc sáng ngày 9 bay thẳng Hàng Châu về BK, giá vé hiện giờ cũng đang chỉ vào khoảng 300-400rmb/chiều thôi.
Hết tiền!
Vé máy bay bác check ở đây này, thằng này cũng book được ks đấy
http://english.ctrip.com/
Vé tàu thì các bác check ở "huochepiao.com" là chuẩn rồi đấy.
Chúc các bác vui (beer)
Socola_chip ơi!Mình rất là cám ơn thông tin bổ ích từ bạn.Minh vừa xem giá vé máy bay đi lại tại trang web đấy khá hợp lý,nhưng có điều mình muốn hỏi bạn là không hiểu sao thẻ Visa debit của mình ko thanh toán đươc nhỉ.Vé tàu đi Hàng Châu-Tô Châu mình mua tại ga có được ko?Hay phải mua trước?Mua trên web có rẻ hơn ko?Thanks

socola_chip
11-12-2009, 13:04
@Bác Than lan hoa

Em cũng không rõ vì em chưa thanh toán bằng credit card issued ở nước khác trên mạng này bao giờ, nhưng em thấy trên web nó bảo được, bác thử lại xem. Không được thì PM cho em, em book hộ, đến hôm đi bác ra sân bay lấy vé và trả tiền tại quầy của Ctrip.
Vé tàu HC TC nếu cẩn thận thì bác ra ga mua trước 1 ngày, ko thì có chuyến nào đi chuyến đấy, ko có tàu nữa thì đi bus, bến xe phía Bắc và Nam TC từ 6h30- 19h hàng ngày có xe đi Hàng Châu, 40' một chuyến.HC với TC nó gần gần nhau, đi lại cũng tiện ấy mà. Nói chung bác cứ ra ga, ra bến mà mua, mua trên web toàn cò thôi bác ạ.

bad
27-12-2009, 10:46
E dự kiến đi cùng vợ sang Bắc Kinh. Hy vọng đúng dịp có tuyết, theo dự báo thời tiết của weather chanel thì tới tận 3/1 mới có tuyết đúng ngày em phải về.

Mặc dù cũng đã chuẩn bị khá kỹ tuy nhiên vì trở ngại ngôn ngữ khi tới TQ nên nếu có bác nào có thể giúp em được thì cho em xin cái hotline number

Có dịp gặp mặt tại Bắc Kinh thì càng tốt.

Kế hoạch dự kiến của em trong mấy ngày này như sau. Các bác tham khảo và cho em lời khuyên.

Day 1:
- Khởi hành từ HN lúc 10:05 tới Bắc Kinh 14:30
- Di chuyển từ sân bay về KS, địa chỉ
7 Jian Guo Men South Avenue, Dongcheng District
Beijing, Beijing 100005 China khoảng 30km. Chắc phải mất khoảng 2 tiếng tính cả thời gian làm thủ tục nhập cảnh và lọ mọ.
- Chơi quanh quanh ở mấy khu mua sắm cho tới tối, ăn tối nghỉ ngơi.

Day 2:
- Sáng khởi hành đi Mutianyu để thăm đoạn trường thành, cách khách sạn khoảng 80km.
Em không biết thời gian thăm trường thành nếu đi tương đối mất khoảng bao nhiêu thời gian, vì chỉ có 1 ngày duy nhất này mà vừa muốn đi Trường thành vừa muốn thăm khu Di Hòa Viên (Cung điện mùa hè).
Liệu trong khoảng buổi sáng em có thể thăm khu Trường Thành rồi sau đó chạy về Di Hòa Viên hay không? đi bằng phương tiện gì nếu đi như vậy.

Day 3:
- Sáng đến thăm Thiên An Môn và khu Tử Cấm Thành. Buổi trưa về KS checkout và ra máy bay.
Máy bay cất cánh lúc 15:30 và về tới HN lúc 18:20

Thường thì thời gian của em thừa, nhưng lần này đi với vợ mà vợ em chỉ được nghỉ có mấy ngày này nên chắc phải marathon một phen.

E đang tính có thể sẽ đi theo City Tour hay dịch vụ gì đó trong ngày nếu KS họ có. Hoặc các bác gợi ý giúp đơn vị nào có thể cung cấp dịch vụ như vậy.

Chúc sức khỏe.

homeless man
27-12-2009, 12:49
Một ngày vừa xem Vạn lý trường thành, vừa Thập tam lăng, vừa Di hòa viên vẫn thoải mái. Cố mua thêm mấy cái vé phụ (10 tệ/cái) đi hết ngõ ngách trong Di Hòa Viên. Cũng vui phết.

bevacbalo
28-12-2009, 14:28
Thời gian của Bác không nhiều, Bác tham khảo cách trên:

1/ đi theo tour open bus (50 tệ / 1 người). Sáng 5h30 tập trung tại Thiên An Môn xem kéo cờ rồi đi các điểm Thập Tam lăng, Vạn Lý Trường Thành, Sân Vận Động Tổ Chim, Di Hòa Viên .... và 1 xuất ăn trưa miễn phí (nên tự mang theo đồ ăn). cách này tuy cưỡi ngựa xem hoa nhưng có thể tham quan 1 số điểm đặc sắc của Bắc Kinh.
2/ một ngày tham quan Vạn lý Trường Thành và Thập Tam lăng thì ok, nhưng nếu tiếp tham quan Di hòa Viên thì thời gian chắc chắn là không khả thi, Bắc Kinh thời điểm này rất lạnh (hôm nay là -14 độ C). Nên như vây: ngày 1/1 check room xong thì tham quan VƯơng Phủ Tỉnh, Phố Tây Đơn, Thiên An Môn... 2/1 Trường Thành, Thập Tam Lăng... 3/1 tham quan Cố Cung, ăn uống, nghỉ ngơi đến 12h30 ra Máy Bay luôn.

bevacbalo
29-12-2009, 22:47
Em viết chi tiết cho rồi Bác đây:

1/ Vịt Quay Bắc Kinh: quanjude
http://en.wikipedia.org/wiki/Quanjude

2/ City tour để liên lạc nếu tại khách sạn Bác không có:
Trung Tâm du lịch Bắc Kinh: 010-66544088, 66544099
http://www.bjlysjzx.com/
Giá chính quy nên hơi nhỉnh chút, em biết cách rẻ hơn

3/ Bác kết hợp Trường Thành với Trượt Tuyết luôn:

Đi tàu điện ngầm từ JianGuoMen - DeShengMen (德胜门) bắt xe 919 đến thẳng Bát Đại Lĩnh Trường Thành (cách này thời gian linh hoạt )

Dạo Trường Thành Bác ra khỏi cổng gọi taxi cứ nói nó chở đến sân trượt Tuyết 滑雪场(khoảng hơn 20 tệ)
ngày 2/1 là 118 tệ trượt cả ngày + phí bảo hiểm + thuê đồ dùng thêm 40 tệ. Số dt liên hệ (010) 6912 9966

4/ Còn vẫn muốn trong ngày vừa xem Trường Thành, vừa đi Di Hòa Viên thì Bát Đại Lĩnh vẫn thuân tiện nhất (vì có bus 919 đến ngay cổng). Trước 13:00 Bác rời khỏi Trường Thành thì thời gian vẫn thong thả tham quan Di Hoa Viên.

Thân

Pisa
30-12-2009, 15:27
Em vừa book vé giá rẻ đi Sing của tiger từ 3/6/2010 về HN 13/6/2010.
Trong 9 ngày liệu em có đi được 3 nước Sing, Mã, Thái không các bác?.
mong các bác cho em lời khuyên (beer)

lilac
30-12-2009, 15:42
9 ngày thì nên đi Sing & Malay thôi (vì bạn phải tính ngày đi & ngày về nữa). Phương tiện di chuyển từ Sing qua Malay thì dễ dàng & nhanh chóng, chứ nếu bay qua Thái nữa thì tốn thời gian & ko nhanh đâu. :)

Pisa
30-12-2009, 16:03
Sáng sớm 4/6 em đã có mặt ở Sing rùi và 17h35 13/6 em mới bay về HN.
Em dự tính sẽ giành: - 3 ngày khám phá Sing
- 2 ngày khám phá Malacca
- 1.5 ngày KUL
- 2.5 ngày khám phá Thái
Từ Sing đến Malacca và từ Malacca đến KUL đi bằng ôtô
Bay sang Thái từ KUL và từ BK bay về Sing
Các bác thấy sao ạ?.

thik_di_choi
30-12-2009, 18:00
Sáng sớm 4/6 em đã có mặt ở Sing rùi và 17h35 13/6 em mới bay về HN.
Em dự tính sẽ giành: - 3 ngày khám phá Sing
- 2 ngày khám phá Malacca
- 1.5 ngày KUL
- 2.5 ngày khám phá Thái
Từ Sing đến Malacca và từ Malacca đến KUL đi bằng ôtô
Bay sang Thái từ KUL và từ BK bay về Sing
Các bác thấy sao ạ?.

Hơi vội nhưng nếu chỉ để biết thì OK. Bạn để ý giờ bay và việc nối chuyến ở Sin nhé. Mặc dù chỉ ở Changi nhưng khác Terminal là cũng khốn khổ đấy. Bạn tính chi tiết để sắp xếp t/g hợp lý. 2 ngày Malaka hơi dài và 1.5 ngày KL hơi ít. Sin 3 ngày cũng nhiều

TravelBug
30-12-2009, 18:28
Sao bạn không bay vào Sing và ra ở BK để tránh trở lại Sing?

ZoneFM
31-12-2009, 01:00
Sao bạn không bay vào Sing và ra ở BK để tránh trở lại Sing?

Bác này chỉ được cái nói đúng hehe. Bạn Pisa nên kiếm bản đồ thế giới các nước mình tính đi + lịch trình hãng mbay để sxếp lộ trình, đề nghị: Sin-Malacca-Kul-langkawi-Penang-BKK-HN (hoặc ngược lại). Nhưng với 10 ngày thì e rằng chỉ đc Sin(2 ngày)-Malacca(2)-Kul(4 thêm BKK thì chia ra)-HN (hoặc ngược lại), Ưu điểm là đi liền 1 mạch, liền chiều & biết đc nhìu nơi, nhìu sân bay. Khuyết:thời gian mỗi nơi quá ít nên hơi phí

what_up
31-12-2009, 05:16
vấn đề là bạn ấy đã mua vé HAN-SIN return rùi mà các bác.
Theo mình thì
1/ bạn nên tìm các hành trình sau, hành trình nào giá rẻ hơn: SIN-BKK-KUL hoặc KUL-BKK-SIN
2/ sau khi chọn được thì thu xếp thời gian: 2 ngày SIN, BKK, KUL là ok. 1 ngày dành cho Malacca và 2 ngày di chuyển.
3/ Cũng đúng là cưỡi ngựa xem hoa thôi :).

Pisa
31-12-2009, 08:41
Em suy nghĩ lại thì thấy các bác nói đúng.
9 ngày có lẽ không đủ để đi 3 nước.
Đi hùng hục kiểu cưỡi ngựa xem hoa thì lại là "đi như không".
Em quyết định đi Sing-MaLacca - MaLai
Còn Thái em sẽ giành hẳn một chuyến sau vì đó là quê nội em mà chưa một lần tới hic hic.
Cám ơn các bác nhiều.:)

kanioboeru
02-01-2010, 13:24
Thời gian của Bác không nhiều, Bác tham khảo cách trên:

1/ đi theo tour open bus (50 tệ / 1 người). Sáng 5h30 tập trung tại Thiên An Môn xem kéo cờ rồi đi các điểm Thập Tam lăng, Vạn Lý Trường Thành, Sân Vận Động Tổ Chim, Di Hòa Viên .... và 1 xuất ăn trưa miễn phí (nên tự mang theo đồ ăn). cách này tuy cưỡi ngựa xem hoa nhưng có thể tham quan 1 số điểm đặc sắc của Bắc Kinh.
2/ một ngày tham quan Vạn lý Trường Thành và Thập Tam lăng thì ok, nhưng nếu tiếp tham quan Di hòa Viên thì thời gian chắc chắn là không khả thi, Bắc Kinh thời điểm này rất lạnh (hôm nay là -14 độ C). Nên như vây: ngày 1/1 check room xong thì tham quan VƯơng Phủ Tỉnh, Phố Tây Đơn, Thiên An Môn... 2/1 Trường Thành, Thập Tam Lăng... 3/1 tham quan Cố Cung, ăn uống, nghỉ ngơi đến 12h30 ra Máy Bay luôn.

Bác có thể cho em thêm thông tin về việc mua cái open bus 50 tệ một người không ah. Chính xác thì nó có giống cái loại hop on hop off ko, tức là 50 tệ mình có thể lên xuống đi bất cứ đâu trong cái hành trình của nó ấy ah???

@bad kể cũng hơi ít thời gian mất gần 1 ngày bay chỉ cho 2 ngày chơi ở Bắc Kinh.

la2004
04-01-2010, 17:05
Chào Các bạn

Số là 7/1 này mình có chuyến đi du lịch Balô wa 2 nước đó mình đã mua vé máy bay cua Tiger , Mình se đi Singapore trước rồi mới qua Malaysia, nên mình có một vài câu hỏi,

1. Đi lên máy bay mình có được đem theo nước khoán or Mì gói kô, tại đi tự túc nên tiết kiệm ý mà :)

2. Việc đi từ Singapre qua Malaysia, Khi mình qua bên Sing roi thì có bạn mình se dan đi tham quan, nhưng nó cũng mới qua Sing nên chỉ biết một số chổ bên Sing :) không biết đường qua Malaysia vậy các bạn cho mình hỏi muốn đi từ Sing qua Kulalumbua Malaysia mình sẻ đi bang phương tiện gì để tiết kiệm, và nhưng phương tiện đó mua vé như thế nào , lại đường nào của Sing mà đi, mình mù tịch cái này

Mình sẻ hoi tiếp .............

Cam on các bạn
-----------------------------------

@gửi bạn chủ topic: Hihi, tớ thấy bạn tiết kiệm một cách quá đáng :)):)) Bạn mang mỳ tôm đi sang Sing ăn, chả lẽ trong vài ngày ở Sing bạn ăn mỳ tôm suốt à... Híhí mới cả, nếu chẳng may bạn ăn ngoài một bữa thôi, cơm hàng thôi, cũng hết hàng trăm nghìn rồi.. Vậy thì tiết kiệm làm gì...

Di chuyển thì bạn search tàu điện ngầm hoặc bus ở Sing là ok mà...Còn đi sang KL thì có rất nhiều topic nói về điều đó rồi. Mà có bạn ở đó nữa thì lo gì.

Đến sáng mai rồi move topic của bạn vào Mục Hỏi đáp nhé.. Bạn có thể search từ khoá Singapore hoặc Malay trên Phuot.com. Sẽ có rất nhiều thông tin cho bạn.

Chúc bạn một chuyến đi vui vẻ và tiết kiệm. ;);)

thik_di_choi
04-01-2010, 17:12
Chào Các bạn

Số là 7/1 này mình có chuyến đi du lịch Balô wa 2 nước đó mình đã mua vé máy bay cua Tiger , Mình se đi Singapore trước rồi mới qua Malaysia, nên mình có một vài câu hỏi,

1. Đi lên máy bay mình có được đem theo nước khoán or Mì gói kô, tại đi tự túc nên tiết kiệm ý mà :)

2. Việc đi từ Singapre qua Malaysia, Khi mình qua bên Sing roi thì có bạn mình se dan đi tham quan, nhưng nó cũng mới qua Sing nên chỉ biết một số chổ bên Sing :) không biết đường qua Malaysia vậy các bạn cho mình hỏi muốn đi từ Sing qua Kulalumbua Malaysia mình sẻ đi bang phương tiện gì để tiết kiệm, và nhưng phương tiện đó mua vé như thế nào , lại đường nào của Sing mà đi, mình mù tịch cái này

Mình sẻ hoi tiếp .............

Cam on các bạn

Cheap airlines ko cho phép dùng đồ ăn hay thức uống của hành khách trên máy bay (vì họ bán mà) tuy nhiên họ không cấm việc bạn mang mì gói trong hành lý của bạn. Về nước thì không nên mang vì hiện nay tất cả các hãng hàng không đều qui định nghiêm ngặt về việc mang chất lỏng lên máy bay (chẳng là có vụ chất độc lỏng rồi)

Bạn có thể đọc rất nhiều topic về Sin-Mã ở trong diễn đàn. Ngắn gọn dễ hiểu: đi Sin sang Mã bằng xe bus là rẻ và tiện nhất còn chỗ nào không biết thì từ mồm mà ra. OK?

la2004
05-01-2010, 02:09
Với cho mình hỏi tiếp. tờ khai xuất nhập cảnh khi wa Malaysia, là mình chuẩn bị ở nhà trước hay lại tới đó nó có bạn mẩu rồi mình điền vào?

anhminh
05-01-2010, 09:07
Không mang chất lỏng quá 100ml lên máy bay

thik_di_choi
05-01-2010, 10:04
Với cho mình hỏi tiếp. tờ khai xuất nhập cảnh khi wa Malaysia, là mình chuẩn bị ở nhà trước hay lại tới đó nó có bạn mẩu rồi mình điền vào?

Theo tớ, tốt nhất bạn nên đọc kỹ những bài viết của mọi người. Cái này rất hữu ích. Sau đó còn thiếu cái gì thì bạn tổng hợp lại rồi hỏi rồi mọi người sẽ trả lời.

Bạn đi cả Sin & Malai sao lại chỉ hỏi mỗi của Malai. Thế Sin bạn biết rồi à. Về nguyên tắc tờ khai XNC của quốc gia nào có forrm của quốc gia đó và có ở cửa khẩu

la2004
05-01-2010, 11:13
Mình hiện tại có thằng bạn bên Sing, có gì nó lo hết bên Sing còn Malay thì nó chưa wa đó lần nào, nên mình mới hỏi vụ Malay hiihi, Thanks các bạn nhieu nha

@thik_di_choi : Bạn của mình không có lo cho mình ở sân bay bạn ơi, minh xuống máy bay rồi đón Taxi lại nhà bạn đó ngủ thôi, chứ bạn đó không ra sân bay đó mình, tại bạn đó bận việc học ở trường..... có bao giờ qua đó rồi phải trở về không T_T

thik_di_choi
05-01-2010, 11:24
Mình hiện tại có thằng bạn bên Sing, có gì nó lo hết bên Sing còn Malay thì nó chưa wa đó lần nào, nên mình mới hỏi vụ Malay hiihi, Thanks các bạn nhieu nha

Ko lo được đâu. Bạn vẫn phải bay qua Sin mà vào Sin cũng có tờ khai nhập cảnh. Bạn của bạn có vào lo cho bạn ở sân bay đc ko

@thik_di_choi : Bạn của mình không có lo cho mình ở sân bay bạn ơi, minh xuống máy bay rồi đón Taxi lại nhà bạn đó ngủ thôi, chứ bạn đó không ra sân bay đó mình, tại bạn đó bận việc học ở trường..... có bao giờ qua đó rồi phải trở về không T_T

Túm lại là thế này. Đi vào nước nào cũng phải có tờ khai XNC. Tờ khai này có 2 phần (ARV & DEP). Đến cửa khẩu thì người ta phát form (một số hãng hàng ko hoăc bus phát trước để tiết kiệm t/g. Khi nhập cảnh, họ sẽ thu phần ARV, lúc xuất cảnh họ thu nốt DEP. Ko được để mất tờ DEP khi ở nước đó ko sẽ phiền phức đấy.

minhdoi123456
29-01-2010, 00:03
24/2 này mình có tuyến du lịch bụi qua Thái chơi 4 ngày , anh em nào đã đi Bangkok mà biết khách sạn nào phục vụ tốt , chất lượng , gần trung tâm mua sắm mà giá phải chăng thì mách giùm mình nha . Book phòng trước được thì càng tốt , ai có kinh nghiệm thì để lại yahoo hay số đt để mình hỏi cho tiện luôn nha ^^. thanks mọi người nhiều

tinhcavungtau
25-02-2010, 15:50
Các bác cho hỏi gấp: Đi Brunei có cần Visa không?
Thông tin trước giờ em có là không cần nhưng vừa lên trang web của cơ quan di trú Brunei (http://www.immigration.gov.bn/visiting.htm) thì thấy chỉ có hộ chiếu công vụ và ngoại giao là được miễn thị thực.

dominokaty
07-03-2010, 11:44
Mem mới chào cả nhà

Mem mới là sinh viên sắp đi Bằng Tường tìm hiểu về hàng linh kiên điện thoại
Nhưng từ bé đến giờ chưa đi xa nhà !
Có vài việc muốn nhờ các bác , các cụ nhà Phượt chỉ giáo :

1) Khu chợ đầu mối kinh doanh các mặt hàng điện tử , điện thoại , Linh kiện ( VD như chợ Giời - Hà Nội )
2) Thủ tục đi sang đó khoảng 4 ngày
3) Chi phí dự kiến
4) Hành trình HN _ Bằng Tường

Kính mong các bác giúp đỡ ạ

bevacbalo
22-03-2010, 22:12
Bác có thể cho em thêm thông tin về việc mua cái open bus 50 tệ một người không ah. Chính xác thì nó có giống cái loại hop on hop off ko, tức là 50 tệ mình có thể lên xuống đi bất cứ đâu trong cái hành trình của nó ấy ah???

@bad kể cũng hơi ít thời gian mất gần 1 ngày bay chỉ cho 2 ngày chơi ở Bắc Kinh.

Em dùng sai từ, nên gọi là city tour. Chính xác thì Bác sẽ phải đi tham quan thắng cảnh + 2 cái tiệm bán Đá thôi .....

thha9
08-04-2010, 10:52
Em sắp đi họp ở Thẩm Quyến, các bac cho hỏi đi máy bay như thế nào là tiện nhất.
Em ỏ Hà Nội di vào TP HCM roi bay thẳng đến Shenzhen hay Bay qua Quảng Châu hay qua Hongkong...?
Xin các bac cho tí kinh nghiệm.
Cám ơn các Bác trước.

gianker
08-04-2010, 11:56
Bác có thể bay HN - Quảng Châu, sang đến Quảng Châu rồi ngồi bus, hoặc tàu sang Thẩm Quyến... Đó là cách nhanh nhất.

mr_zell
13-04-2010, 01:55
Nhóm tớ định đi Thượng Hải- Hàng Châu- Tô Châu cuối tháng này. Vé máy bay và hành trình đã sắp xếp xong, vấn đề còn lại là đặt phòng KS thôi. Bạn nào từng đi tư vấn giúp tớ về một số ks ở các địa điểm trên và phương thức đặt phòng nhé. Thanks nhiều nhiều.

bad
15-04-2010, 11:04
Em đang lăn tăn cái vụ này.
Dự định 28/04 em cùng vợ đi Bắc Kinh - TQ, em thì Visa Trung Quốc lúc nào cũng cộp sẵn 1 năm để tiện lúc nào là chạy lúc đó, còn vợ em là người nhà nước, ngoài hộ chiếu phổ thông ra còn có hộ chiếu công vụ.
Em được biết là theo một số hiệp định về xuất nhập cảnh thì hiện tại Trung Quốc miễn thị thực đối với công dân Việt Nam sử dụng hộ chiếu công vụ. Tuy nhiên cái lăn tăn ở đây là như vậy chỉ cần mang hộ chiếu công vụ và tiến hành thủ tục xuất nhập cảnh là OK hay là có phải sử dụng thêm giấy tờ gì đó của cơ quan chủ quản nữa hay không?
Các bác có kinh nghiệm về vụ này trả lời giúp em với.

Xin cảm ơn các bác

anhminh
15-04-2010, 11:48
Tớ đi mấy lần dùng hộ chiếu công vụ, chẳng bị hỏi gì khi xuất cảnh. Nhưng có người bảo là đôi khi bị hỏi. Nên nếu xin được quyết định đi công tác ở cơ quan thì an tâm hơn.

bad
15-04-2010, 12:07
Vậy thường sẽ bị hỏi khi xuất cảnh hay nhập cảnh ạ. Xuất cảnh thì dù sao cũng ko ngại lắm :)

hd128
15-04-2010, 13:25
Hộ chiếu công vụ xuất cảnh phải có quyết định chấp nhận của cơ quan chủ quản. Đó là quy định, còn thực hiện hay không là chuyện khác. Thường chỉ hỏi khi đi, ở phía Việt nam. Còn bên TQ thì ít khi họ hỏi nếu không có chuyện gì nghi ngờ giả mạo. Khi về mà còn bị hỏi thì liên lụy đấy, cơ quan sẽ được thông báo, sử lý thế thào thì tùy mức độ nghiêm trọng. Chúc bạn có quyết định thông minh.

tung2403
15-04-2010, 13:34
Em nghĩ bác cứ đưa bác gái ra Sứ quán TQ làm cái visa cho lành (vì là nhà mình đi chơi nên dùng PP phổ thông). Em đến xếp hàng và làm thủ tục mất có 15 phút (không qua cò bác nhé), hẹn 5 ngày sau đến lấy. Đỡ lằng nhằng đến cơ quan nhà nước.

Quenx
15-04-2010, 18:08
Hộ chiếu công vụ xuất cảnh phải có quyết định chấp nhận của cơ quan chủ quản. Đó là quy định, còn thực hiện hay không là chuyện khác. Thường chỉ hỏi khi đi, ở phía Việt nam. Còn bên TQ thì ít khi họ hỏi nếu không có chuyện gì nghi ngờ giả mạo. Khi về mà còn bị hỏi thì liên lụy đấy, cơ quan sẽ được thông báo, sử lý thế thào thì tùy mức độ nghiêm trọng. Chúc bạn có quyết định thông minh.

Đúng như bạn HD128 nói đấy. Bro cẩn thận khi sử dụng hộ chiếu Công vụ.
Bây giờ hộ chiếu công vụ giá trị 5 năm, việc đi sử dụng HC công vụ phải kèm theo quyết định đi công tác của cơ quan chủ quản ( thường là cấp bộ).
Lời khuyên: khi đi nước ngoài chơi không nên dùng HC công vụ, rách việc về sau.

Nheva
15-04-2010, 18:48
Vậy thường sẽ bị hỏi khi xuất cảnh hay nhập cảnh ạ. Xuất cảnh thì dù sao cũng ko ngại lắm :)
Bạn cứ yên tâm mang HC CV mà đi, nếu bạn qua cửa khẩu đường bộ.
Chắc chắn với bạn điều này vì mình đã từng gọi điện hỏi công an của khẩu Hữu Nghị về chuyện này.
Các đòng nghiệp của mình đã đi nhiều lần

namnt
16-04-2010, 13:24
Các bác cho em hỏi một chút chả là tầm khoảng tháng 9 này em có chuyến lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến, vậy nhờ các bác tư vấn xem nên đi từ Lào và VN thì từ đâu tiện hơn ạ?

Chitto
16-04-2010, 13:28
Các bác cho em hỏi một chút chả là tầm khoảng tháng 9 này em có chuyến lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến, vậy nhờ các bác tư vấn xem nên đi từ Lào và VN thì từ đâu tiện hơn ạ?

Không hiểu câu hỏi của bạn lắm ???

Bạn đã ghi rõ là "lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến", nhưng lại hỏi đi từ Lào và từ VN thì đâu tiện hơn là thế nào ????

Lưu ý là khách quốc tế chỉ được nhập cảnh và lưu trú tại Myanmar nếu đi bằng đường hàng không. Nghĩa là nếu đi đường bộ thì chỉ được vào khu vực sát biên giới trong vòng 1 ngày. Vì thế từ Lào có thể sang Myanmar tại khu vực Tam giác vàng, nhưng sau đó phải quay lại Lào hoặc sang Thái, chứ không được lưu trú tại Myanmar.

namnt
16-04-2010, 15:03
Không hiểu câu hỏi của bạn lắm ???

Bạn đã ghi rõ là "lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến", nhưng lại hỏi đi từ Lào và từ VN thì đâu tiện hơn là thế nào ????

Lưu ý là khách quốc tế chỉ được nhập cảnh và lưu trú tại Myanmar nếu đi bằng đường hàng không. Nghĩa là nếu đi đường bộ thì chỉ được vào khu vực sát biên giới trong vòng 1 ngày. Vì thế từ Lào có thể sang Myanmar tại khu vực Tam giác vàng, nhưng sau đó phải quay lại Lào hoặc sang Thái, chứ không được lưu trú tại Myanmar.

À vâng cảm ơn bác Chitto ạ, nãy h em cũng tìm hiểu rồi chả là em định đi từ Lào qua cho tiện nhưng mày mò một hồi cũng tìm ra đc đúng là khó khăn quá. Đành phải quay về VN rồi bay qua thôi chứ qua Thái lại phải bay về BKK cũng chả tiện ;)

https://www.flickr.com/photos/sfogm/2826424738/

xem cái ảnh này thấy nó ngay gần khu tam giác vàng :shrug:

bevacbalo
21-04-2010, 09:54
Các chuyến xe bus tại Sân Bay Quốc Tế Bắc Kinh

1/ beijing - Thiên Tân : 70 tệ - 2giờ 30phút
2/ beijing - Tần Hoàng Đảo : 126tệ cho 4giờ
Các chuyền bus liên tục, cách nhau khoảng 15 phút hoặc xuất bến ngay khi đã đầy khách
Đây thực sự là điểm đáng để ngắm nhìn và cách Bắc Kinh khá gần nên di chuyển cũng rất thuận tiện. Tần Hoàng Đảo là điểm đầu tiên của Vạn Lý Trường Thành _ thường nhắc đến là Thiên hạ đệ nhất quan Sơn Hải Quan.

3/ di chuyển từ sân bay về các địa đểm trung tâm thành phố như : Xidan / Beijing Railway Station / Gongzhufen/ Fangzhuang / Zhongguancun / Wangjing / Beijing West Railway Station / Shangdi với giá vé 16tệ.
Đón bus tại các Ga như sau
T1: Gate No. 7
T2: Gate No. 9
T3: exit of Zone A, opposite of the exit of Zone C onF2; next to Gate5, 7&11 on F1

wedsite tham khảo http://en.bcia.com.cn/ecotraffic/airbus.shtml
wedsite tiếng Trung chi tiết hơn và có bản đồ tham khảo:
http://www.bcia.com.cn/traffic-manual/airport-bus.shtml

good luck

thha9
02-05-2010, 16:59
Xin các Bác giúp:
Mình sắp đi họp cùng với một số khách hàng ở Thẩm Quyến và có 1 ngày tự do.
Mình muốn cho các bác này đi chơi loanh quanh hoặc chơi bời một chút như ăn uống, shoping...có Bác nào biết Hướng dẫn viên người Việt nào ở Thẩm quyến để thuê 1 ngày không ạ? Chi phí khoảng bao nhiêu không ạ? Xin giới thiệu giúp.
Xin cám ơn nhiều.

gianker
05-05-2010, 11:55
Ở Thẩm Quyến thì bác có thể đi chơi ở các công viên, là hết cả ngày rồi. Mấy cái window of the world hay spendid China ý... Còn mua sắm thì chắc ra khu Đông Môn, hàng điện tử thì ra khu Hoa Cường... Hướng dẫn viên thì mình chịu, ko biết.

thha9
10-05-2010, 19:57
Xin hướng dẫn cách đi tầu thủy từ Sân bay Hồng Kông đến Thẩm Quyến và ngược lại.
Bên họ hướng dẫn có từ "shekou" mình không hiểu là gì . Xin chỉ giúp. Thanks.