PDA

View Full Version : Du lịch bụi tới Hà Tiên

hoxuanhuong
08-09-2010, 15:51
Rảnh rang 2 ngày cuối tuần, mình đã vọt xuống Hà Tiên chơi, nên giờ cũng muốn viết lại những dòng chia sẽ với những ai mà muốn đi du lịch bụi với chi phí tiết kiệm nhất.
Tối thứ 6, ra bến xe miền Tây các bạn mua vé xe Kumho với giá 130k, đây là tuyến xe chạy thẳng xuống Hà Tiên, còn nếu bạn đi Mai Linh hay Phương Trang ( vé xe 110k) thì chỉ đến được Rạch Giá rồi sau đó bạn lại phải mua vé từ Rạch Giá đến Hà Tiên của Mai Linh với giá 50k ( lần đầu mình kok biết đến xe Kumho nên phải đi ráp chặng như thế này, tối kém và vất vả hơn)

Đến Hà Tiên thì khách san, nhà trọ nhiều và hầu như cò mồi cũng nhiều, những nguoi lái xe trung chuyển cũng sẽ giới thiệu khách sạn cho bạn, nhà xe Kumho cũng vậy, nhưng hôm mình xuống cũng may mắn gặp anh chàng này giới thiệu khách sạn Hải Phượng cũng okie lắm, 6 nguoi vào 1 phòng với giá 500k tính từ 8h sáng thứ 7 cho đến 8h tối chủ nhật ( giá cả quá okie lắm rồi phải không bạn), trước đó mình cũng dọ giá 1 số chỗ hết rồi nhưng thấy mỗi chỗ Hải Phương này là giá tốt nhất, phòng cũng sạch sẽ, đầy đủ tiện nghi..

Có 2 ngày để khám phá Hà Tiên nên phải tarnh thủ thời gian và bạn cũng phải có sức khỏe tốt đó nha.

Ngay xuống xe, nhận phòng, tắm táp, thay đồ là lịch trình bắt đầu đưa ra..

Khái quát sơ đồ du lịch Hà Tiên thì gói gọn 2 vùng, vùng ven bên ngoài và nội thị..

Ngày đầu tiên bạn thuê xe máy, xe ở đây thuê mắc hơn những khu vực khác, giá 150 k ( giá này nhớ yêu cầu người cho thuê đổ đầy xăng mà khi trả xe mình không cần phải đổ trả lại cho họ – nói nôm na là họ bao xăng cho mình) – giá này thì hỏi ngay khách sạn luôn đó còn những chỗ khác thì cho thuê nhung không bao xăng, sau khi thuê xe bạn đánh 1 vòng theo trình tự từ khách sạn đi khoảng 4km đến Thạch Động, tham quan Thạch Động xong đi 1 km nữa sẽ đến Núi Đá Dựng, rời khỏi cổng Núi Đá Dựng bạn rẽ phải đi khoảng 8km nữa - con đường đi quanh co, ngang những ruộng lúa xanh mát, thiên nhiên rất là hoang sơ than thiện, mấy trắng trời xanh, cánh đồng lúc thơm, con trâu cái cày….bạn sẽ gặp Khu du lịch Mũi Nai, đây là bãi tăm khá đẹp, bạn có thể thuê chỗ ngồi bên bờ biển tắm biển, ngắm sóng vỗ, đón gió biển, thưởng thức các món hải sản ( nhưng giá cả ở đây khá mắc nhe). Sau đó bạn vòng theo con đường từ Mũi Nai cho biết địa danh Mũi Đèn là như thế nào….Rời khỏi Mũi Nai – lúc này khoảng 2h 30, bạn hỏi đường đi đến Chùa Hang, bạn nên dành thời gian cho địa danh này nhiều vì cảnh ở đây rất đẹp, và khoảng cách khá xa, bạn phải đi khoảng 40km từ Mũi Nai cho đến dây, đến nơi bạn sẽ thấy những vịnh nhỏ – có nét tương tự như Vịnh Hạ Long vậy đó, cảnh đẹp, bạn sẽ có những tấm ảnh rất đẹp torng nắng chiều, hải sản ở đây rất tươi và giá lại rẻ nữa, bạn thưởng thức cua, ốc và ngắm hoàng hôn xuống tà tà trên đỉnh núi..tuyệt vời lắm. Hoàng hôn tắt xuống là trời tối rất nhanh, lúc này bạn có thể nhanh chóng đi về là được rồi. Về ăn uống bạn có thể ăn ở quá 66, hay quán cơm Hiền là giá cả okie lắm mà ngon nữa. Sauk khi đánh chén no nê nến bạn còn sức thì có thể dạo phố đêm, còn kok thì nên về nghỉ ngơi, bởi hành trình thế này là đuối lắm rồi…Đó là kết thúc tuyến ngoài
Qua ngày thứ 2 thì bạn nên thuê xe lôi, với giá 40k cho nguoi đi một ngày, các anh chàng xe lôi sẽ chở bạn đi tham quan tất cả các điểm du lịch trong nội thị và có hướng dẫn du lịch cho bạn nữa đó : nào là chùa Phù Dung, chùa Lò Gạch, đền thờ hơ Mạc, lăng Mạc Cửu, cây dừa 4 Ngọn…..cảm giác ngồi trên xe lôi thật tuyệt, và bạn nên đi mỗi xe 2 người là được rồi.
Các quán café ở đây thì cũng bình thường thôi, không có gì đặc sắc lắm, nếu bạn có thể dậy sớm thì nên ra Đông Hồ uống café để ngắm bình minh buổi sáng là chuẩn lắm rồi.

Các địa điểm nội thành thì đi cũng khá nhanh, chừng trưa là xong, nếu bạn đi tiếp thì tự khám phá chứ còn mình là đưới lắm nên phi về khách sạng đánh 1 giấc đợi chiều đi chợ đêm mua quà lưu niệm rồi thu dọn đồ bấm nút về thành phố lại..

Gói gọn chuyến đi, chi phí cho mỗi người là khoảng 800k bao gồm vé xe đi về 260k, chi
phí thuê xe máy (15k/ xe/ 2 nguoi), xe lôi 40k, khách sạn 100k, mua vé tham quan 4 điểm du lịch là 30k, tiền ăn uống…( giá này tính cho nhóm 6 người)

Còn cảm nhận về Hà Tiên thì để mỗi người tự có cái cảm nhận riêng đi hỉ. Chúc bạn nào có dự định đi thì sẽ có nhiều khám phá thứ vị hơn để chia sẽ mọi ngu7o2i nhe..
Gửi các bạn thong tin nè:
-Xe lôi: anh Ngọc 0918529168
-Khách sạn Hải Phượng, 52 Đặng Thùy Trâm, 077 3852240, 0984191344.

quangdai179
03-11-2010, 21:52
Sao hổng post hình lên mọi người xem cho vui !?

vuongthienhuu
02-01-2011, 13:32
Post chút hình để bài viết đọc thêm hay ^^

hung_happy
03-01-2011, 12:29
Cám ơn entry của bạn nhiều nhé, Hùng đang ở Phú Quốc, đi chơi mà quên book vé giờ hết vé tàu PHÚ QUỐC - RẠCH GIÁ, nên mua vé tàu PHÚ QUỐC HÀ TIÊN, tính đi nối tuyến HÀ TIÊN RẠCH GIÁ, mai nhờ có bài viết của bạn mà Hùng biết được Kumho HÀ TIÊN SÀI GON khỏi phải chờ đợi Mailinh với Phuơngtrang.

nmduc073
03-01-2011, 17:23
Cám ơn bạn. Mình cũng dự định đi chơi HT trong thời gian tới. Nhưng ngại không biết có thể thuê xe máy ở đó được không. Chứ đi xe máy từ TP chắc chết quá. ^_^

Emily Vu
04-01-2011, 09:27
Cam ơn bạn. Mình cũng đang tìm chuyến xe đi thẳng xuống Hà Tiên. May wa' đọc được bài viết này...:) Nhưng mình băn khoăn chưa biết từ Sài Gòn đi Hà Tiên mất khoảng bao nhiêu tiếng bạn nhỉ??

eyestorm
22-01-2011, 12:24
Từ TPHCM đi Hà Tiên khoảng 350 km, bình thường thì sẽ mất 7-8 tiếng.

yal
02-02-2012, 23:14
Ai đi xe Kumho giường nằm rồi cho em hỏi, nó có giống xe giường nằm của Mai Linh hay Phương Trang ko ạ?

nguyenduc
24-02-2012, 14:45
Hấp dẫn quá, đọc xong em muốn xuất phát vào ngày giỗ tổ này. Đi bằng 125cc đi sáng thứ 7 đua xuống Hà Tiên và sáng thứ 2 đua dìa TPHCM.
Không biết đi như thế có vấn đề gì không mấy bác cho em lời khuyên với ạ.

Lavender Le
24-02-2012, 15:40
Ai đi xe Kumho giường nằm rồi cho em hỏi, nó có giống xe giường nằm của Mai Linh hay Phương Trang ko ạ?

xe Kumho giường nằm không giống của Mai Linh hay Phuong Trang đâu, nó là cái ghế ngả ra sau, trước có phần để chân nữa, thêm nữa ghế rộng lắm, theo mình đi rồi thì thích kiểu ghế này hơn giường nằm

Nhà quê
24-02-2012, 21:25
TLCQ ơi... có hình minh họa ko vậy ?.
hấp dẫn hơn nếu có hình minh họa... hihihi

da dieu
25-02-2012, 10:18
Nếu bạn muốn đi bằng xe gắn máy bạn có thể đi cung đường này nè, TP HCM - Đức Hoà - Mộc Hoá - Hồng Ngự - Tân Châu - Châu Đốc đoạn đường này 230km đi qua 2 phà Hồng Ngự - Tân Châu và phà Châu Giang thời gian khoảng 4h đường tốt dể đi. Tiếp theo bạn đi tuyến đường Châu Đốc - Tịnh Biên - Hà Tiên doạn này khoảng 90km, nếu muốn khám phá tìm hiểu bạn nên đi cung đường này, mình và bà xã mới đi hôm mùng 10 tết, chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Hấp dẫn quá, đọc xong em muốn xuất phát vào ngày giỗ tổ này. Đi bằng 125cc đi sáng thứ 7 đua xuống Hà Tiên và sáng thứ 2 đua dìa TPHCM.
Không biết đi như thế có vấn đề gì không mấy bác cho em lời khuyên với ạ.

VUTravel
25-02-2012, 15:00
Xem chuyến đi của bạn khiến tôi nhớ lại lịch trình của mình về Hà Tiên hồi năm 2006. Chuyến đó tôi về Hà Tiên sau khi hòn Phụ Tử đã sập chỉ còn mình con.

Giờ đang muốn có một chuyến đi về nơi đó mà chưa có dịp nào cả.

longcondao
29-02-2012, 11:18
Mai mình tới Hà Tiên rồi cám ơn thông tin của bạn nhé.