PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nếu bạn rơi vào tình huống tương tự bạn sẽ làm gì?

dainv
05-08-2013, 22:06
http://www.youtube.com/watch?v=O5SyBTy6j24

Câu hỏi đặt ra là: Suy nghĩ của bạn sau khi xem video này?

Và: Nếu bạn rơi vào tình huống tương tự bạn sẽ làm gì?

Gần đây, đọc được thông tin 1 bạn mất tích ở Fansifan (hiện vẫn chưa có thông tin gì), bài tổng hợp những tai nạn đáng tiếc khi đi phượt, và xem clip này rồi đọc những comment mình nhận thấy hình như kỹ năng về sức khỏe an toàn của các bạn đi phượt ko được chú trọng. Không biết có bao nhiều trong số các bạn tự hỏi nếu mình rơi vào hoặc gặp tình huống tuơng tự thì mình sẽ xử lý ntn? biết đâu bạn sẽ rơi vào hoàn cảnh tuơng tự, hoặc bạn gặp người khác gặp khó khăn như thế.

Mình quan sát thấy những phản ứng của một số người sau khi xem clip này: Sống chết có số; ngu thì chết; không cứu được; sợ thế, kiểu này ko dám xuống suối nghịch(@@); phải mình chắc chết rồi (**)... Mình hỏi thử vài người bạn nếu là người trên bờ thì làm thế nào? - Ko cứu được; nếu là người đứng dưới? - chắc chết. Nhưng hầu hết ko ai nghĩ giải pháp nếu mình là người trực tiếp ở trong clip ấy. Nếu là bản thân mình, mình sẽ ko đứng yên quan sát hay rút điện thoại ra quay clip. Giải pháp của mình là người ở trên bờ cởi hết quần áo dài ra nối lại thành 1 cái dây để ném ra cho người đứng giữa dòng. Có bạn sẽ bảo rằng nối ko kịp vì có hơn 1 phút những người ở dưới đã bị nước cuốn trôi. Có thể. Vậy, làm thế nào để có thể trụ được hơn 1 phút? Chắc các bạn đã từng đi chân đất ở đường trơn hoặc lội suốt. Nếu để ý đến phản xạ của bản thân là quắp các ngón chân lại để bám chặt hơn, nếu làm vậy mình nghĩ sẽ được hơn 3 phút đủ để cứu trong trường hợp này.

Vẫn biết phượt mang lại những cảm giác khó tả, nhưng thực sự phượt ko bao giờ thiếu khó khăn. Đơn giản như làm thế nào khi xế hoặc ôm buồn ngủ? (mình đã hỏi nhiều ôm về hỏi câu này, và rất nhiều người ko biết làm thế nào), bạn leo núi nhưng ko mang theo đủ nước trong khi chưa tìm được suối? hoặc nếu bị lạc trong rừng 1 mình như bạn leo fan bị lạc?. Điều mình muốn nói ở đây là các bạn nên tự chuẩn bị cho mình những giải pháp. Rút kinh nghiệm từ khó khăn của bản thân cũng tốt, nhưng có những khó khăn nên rút kinh nghiệm từ người khác thì tốt hơn :D. Mọi kinh nghiệm không bao giờ là thừa.

Mình hi vọng các bạn sẽ chia sẻ thêm nhiều kinh nghiệm hay.

ruachien
05-08-2013, 23:36
Em khôngbiết mình có thể làm được gì lúc đó.
Vì năng lực của mình cũng không phải siêu nhân nhảy 1 cái qua suối. Hơn nữa em cũng không biết bơi.
Nhưng dứt khoát em không đứng quay phim.

babyone
06-08-2013, 14:26
Chủ nhật vừa rồi đi Long Hải về, qua phà Cát Lái. Chiếc phà mình vừa lên, xe vẫn cò đang chạy xuống phà thì 1 chiếc phà tương đương lao sầm sập tới, mũi phà đâm thẳng vào vách chiếc phà mình đang đi, xé toạc vách ra khoảng hơn 3 m. Cảm giác mình lúc đó rất bối rối, nhóm thanh niên đứng ngay ở phần vách tàu bị đâm hoảng loạn, la lớn "lủng phà, chạy đi". Mình cũng bỏ xe chạy ngược về phía bờ, nhưng nhóm nhân viên phà nhanh chóng tỏa ra trấn an hành khách là k sao, vẫn an toàn.

Đi ngược lại, ngắm chỗ vách bị xé toạc ra, lạnh gáy. Do cấu tạo phà nên vết rách trên mớm nước khá xa, vẫn tiếp tục đi qua hết chuyến đó an toàn nhưng mà vẫn run.

Nếu là bạn, trong trường hợp đó, bạn sẽ làm gì?

dainv
06-08-2013, 17:49
Cứ bình tĩnh, phà vẫn ở gần bờ. Nếu tất cả mọi người đều chạy thì tách ra khỏi dòng người để cho mọi người chạy và tránh bị xô ngã.

abcd1314
15-08-2013, 21:04
làm thế nào khi xế hoặc ôm buồn ngủ?

Khi ôm ngủ gật thì mình dùng sợi dây (hoặc áo khoát) vòng qua người ôm cột 2 tay áo vào bụng xế. Cứ thế mà chạy. Còn xế ngủ chỉ còn cách thay xế thôi

dainv
18-08-2013, 11:22
Khi ôm ngủ gật thì mình dùng sợi dây (hoặc áo khoát) vòng qua người ôm cột 2 tay áo vào bụng xế. Cứ thế mà chạy. Còn xế ngủ chỉ còn cách thay xế thôi

Có nhiều cách lắm, cách của bạn trong trường hợp cần cho ôm nghỉ ngơi, ngoài ra còn có:
- chém gió, vận dụng tài năng của bạn như tếu, kể chuyện cười, hỏi han, ... ( có khi gặp cạ chém gió và bạn có thể tận dụng điều tra thông tin xem ôm có ngy chưa, sở thích ;)) )
- hát hò. đội nào mà có cuộc thi cặp đôi xế-ôm hoàn hảo thì đây là lúc luyện tập ko thể tốt hơn, 1 công đôi việc :D
- Xế buồn ngủ thì chủ động báo với ôm (ôm có thể giúp bạn). thử tay lại lụa của bạn 1 đoạn cũng có thể giúp bạn tỉnh ngủ (đảm bảo luôn), thử vít hết ga 1 đoạn vài trăm mét xem ;))

nhimT_T
30-08-2013, 21:27
Có nhiều cách lắm, cách của bạn trong trường hợp cần cho ôm nghỉ ngơi, ngoài ra còn có:
.......
thử tay lại lụa của bạn 1 đoạn cũng có thể giúp bạn tỉnh ngủ (đảm bảo luôn), thử vít hết ga 1 đoạn vài trăm mét xem ;))
.........

Mình thì thấy cách này hay hơn nữa nèk, cho "ông nội" dainv nỳ vô danh sách xế "đen"==!

Lien_Hoa
18-01-2014, 15:51
Xem clip xong đau lòng quá, bao nhiêu người thế kia mà ko giúp đỡ được gì, trong tình thế nguy cấp thì hai người một nắm tay nhau từ trên bờ làm cầu nối sang mấy người bị kẹt cũng ko đến nỗi nào ... khoảng cách từ chỗ đến bờ cũng ko quá xa, bao nhiu người thế kia nắm tay nhau cũng kéo lên được ... đứng chỉ trỏ, quay phim thì ích gì .. chỉ đứng nhìn trôi đi :(

kedachet
28-02-2014, 21:48
coi cái clip phát tức thêm
ngu nhất là mấy ng đứng trên bờ, Không tìm giải pháp, toàn anh hùng rơm...chỉ với trỏ.

tricoi
12-03-2014, 02:00
coi cái clip phát tức thêm
ngu nhất là mấy ng đứng trên bờ, Không tìm giải pháp, toàn anh hùng rơm...chỉ với trỏ.

Nếu bạn ở đó, tôi khẳng định luôn là bạn cũng chỉ biết la hét và chỉ trỏ. Lời của bạn, không phải của kẻ có bản lĩnh

kedachet
23-03-2014, 20:32
Nếu bạn ở đó, tôi khẳng định luôn là bạn cũng chỉ biết la hét và chỉ trỏ. Lời của bạn, không phải của kẻ có bản lĩnh

Anh nói đúng, vì em sẽ chẳng bao giờ gặp tình huống này. từ lúc tham gia jo em chỉ có đăng 2 bài, và số ng đi chỉ có 2. vì em thích câu nói:"đẳng cấp vẩn là solo". đi team là vấn đề xa vời đối với em.