PDA

View Full Version : Hỏi về Exif

pvc
02-11-2007, 11:37
Quả thật là từ trước đến giờ em chỉ hóng hớt với các bác về chuyện ảnh ọt mà cũng chẳng hiểu thế nào là thế nào cả đâu. Đơn giản như chuyện về xem exif gì đó mà mỗi khi có ảnh nào post lên là có bác phách vị ngay chụp bằng máy gì, ống kính ra sao, mở thế nào v.v. Những lúc đấy em thấy cũng lạ là sao mấy thằng cha này giỏi thật! Nhìn ảnh phát biết ngay đối tác tác nghiệp bằng phương tiện gì, trong lòng lấy làm khâm phục lắm lắm. Tiện đây xin nhờ các lão phượt gia, hấp ảnh gia tư vấn giảng giải thêm cho nhà em được mở rộng tầm mắt nhằm học tập và đúc kết kinh nghiệm để sau này cũng có chút hiểu biết về nhiếp ảnh để còn post lên đây vài tấm được gọi là " sạch nước cản" hầu nhãn các bác ạ.

(beer)

Zorzo
02-11-2007, 14:46
Bác PVC, đơn giản nhất là làm thế này:

Save ảnh về máy tính, nhớ xem nó ở chỗ nào để tìm cho nhanh.

Phải chuột vào file ảnh, chọn properties.

Chọn tab Summery, nhấn advanced

Enjoy it.

Ví dụ ảnh này:

https://www.phuot.vn/imagehosting/264472ad3b901b90.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4962)

thì đọc được thế này:

https://www.phuot.vn/imagehosting/264472ad459394e0.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4963)

Thế là bác bèn phán là thằng chụp ảnh (là em) dùng máy còi KissN, ống còi 50 F1,8 (chắc chỉ có mỗi một ống) tốc độ 1/25 (thế mà không rung tay tý nào) ở chế độ AV, đo sáng dạng ma trận, chụp vào ngày 30/6 lúc 6h kém 11, sửa ảnh bằng Photoshop 7.

Thế đấy, nếu em máu lên em sẽ dùng chương trình sửa exif được tải ở đây (http://www.photo-freeware.net/quick-exif-editor.php) để thành máy 40D, tiêu cự 200 ở F2,8 Iso 1600 cho sang.

(xin phép gắn cái link để bạn Nhựa đao về upgarde 30D thành 40D cho nó máu)

Quat
02-11-2007, 14:49
Exif được viết tắt từ Exchangeable Image File :

Những thông số của của các file ảnh Jpeg và TIFF như tốc độ màn chập, ngày giờ tạo file, tiêu cự, đo sáng và một số thông tin khác cũng như đèn flash được sử dụng khi chụp.

Đa số các phần mềm chỉnh sửa ảnh có thể xem được exif như trong PS3 là file information hay Ixif infor. Nhựa cứ giả vờ giả vịt :D:D:D:D:D:D:D:D

Anh Già
02-11-2007, 21:50
Thế đấy, nếu em máu lên em sẽ dùng chương trình sửa exif được tải ở đây (http://www.photo-freeware.net/quick-exif-editor.php) để thành máy 40D, tiêu cự 200 ở F2,8 Iso 1600 cho sang.

Tớ vẫn làm thế suốt để loè Quạt !:LL

pvc
02-11-2007, 22:01
Cám ơn bác Zorzo nhiều nhé! Đúng là sau khi được nghe những là giảng giải tận tình của bác làm em như vừa được vén mây mù mà nhìn thấy trời xanh vậy. Bái phục,bái phục! :L :D

@ Quạt: nhà em không biết về exif, thật!
@ Anhgia: Em mà biết chiêu này sớm thi... :D

Chitto
02-11-2007, 22:06
Để đánh hỏa mù địch thủ, bác có thể làm thế này:

Mở 1 cái ảnh có sẵn mà bác thấy thông số của nó phù hợp với mục đích của bác.

Copy and paste ảnh (mà bác muốn upload) đè vào cái ảnh đó.

Thế là ồ lá la, ảnh nào của bác cũng có cùng một exif y hệt nhau hết, kể cả ngày giờ tháng năm chụp.

pvc
02-11-2007, 22:14
Hay thế nhỉ! Để em làm thử phát xem sao,cám ơn bác Chitto nhiều nhé
tèn tén ten

pvc
02-11-2007, 23:08
bác Chitto xem hộ em thế này được chưa ạ

Chitto
02-11-2007, 23:41
Vầng, bác đã chụp nó vào hồi 10.43 am ngày 23/10/07 bằng máy Canon EOS 1D MarkIII.

Giừ thì bác thích làm gì nó thì làm

Quat
03-11-2007, 09:18
Tớ vẫn làm thế suốt để loè Quạt !:LL

Cung nhận là em Gà thật :LL :LL cơ dưng mà làm thế để làm gì. Ví dụ sửa thành máy xịn mà ảnh lại xấu mù thì lại bị ăn chửi thôi :)) :)) thế nên thay cái exif thì để làm gì :shrug: :shrug: vô bổ thật :gun

@ Nhựa : Bít sớm thì ảnh của 30D thành ảnh P&S tuốt nhỉ =)) cho lão són đỡ xxx

greenline
03-11-2007, 10:39
Nghe gạ gẫm mãi chẳng lẽ không vào, thôi thì em vào tám với các bác một chút cho vui :D. Về cái exif các bác dùng cáo lửa có thể vào đây tải cái addon exif về.
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/search?q=exif&status=4

Cách dùng thì rất đơn giản: Khi xem ảnh bất kỳ trên web, click chuột phải vào ảnh chọn View exif image data. Một cửa sổ sẽ hiện ra chi tiết cho các bác xem. Chú ý là nhiều ảnh k tồn tại exif hoặc fake exif. Cứ xem ba cái này mà k hiểu về tiêu cự, tốc độ, dof thì coi chừng tẩu hoả nhập ma.

:D

Zorzo
03-11-2007, 11:11
Canon EOS 1D MarkIII.

Theo em nên sửa thành Sony Ericsson P hay K gì đấy cho lành.

Trong CS và PS nếu save for web thì exif về thông số máy chụp mất sạch, tương tự khi dùng ACD See để ressize ảnh.

ttnos
03-11-2007, 13:42
Cách dùng thì rất đơn giản: Khi xem ảnh bất kỳ trên web, click chuột phải vào ảnh chọn View exif image data. Một cửa sổ sẽ hiện ra chi tiết cho các bác xem. Chú ý là nhiều ảnh k tồn tại exif hoặc fake exif. Cứ xem ba cái này mà k hiểu về tiêu cự, tốc độ, dof thì coi chừng tẩu hoả nhập ma.

Anh đang tẩu hỏa nhập ma rồi, hỏi bọn bếp điện, anh già, lamchieu mãi mà không giải thích được mấy cái anh bôi đậm trên kia, chú nhón tay làm phúc đi một vài đường quyền giúp anh mở mang đầu óc, có được không? Anh cảm ơn trước.

greenline
03-11-2007, 15:11
Anh đang tẩu hỏa nhập ma rồi, hỏi bọn bếp điện, anh già, lamchieu mãi mà không giải thích được mấy cái anh bôi đậm trên kia, chú nhón tay làm phúc đi một vài đường quyền giúp anh mở mang đầu óc, có được không? Anh cảm ơn trước.

Thưa "anh" ttnos!

Nói cho rõ là "em" định nói rằng nhiều khi chụp ảnh xong người ta crop lấy bố cục lại nên xem exif thấy dof, tiêu cự,.. không phù hợp lắm. Cái này là do kinh nghiệm chụp nhiều, xem ảnh nhiều. "Anh" muốn tìm hiểu rõ vui lòng sang các diễn đàn chuyên về nhiếp ảnh như: www.photo.vn, www.vnphoto.net, www.vapa.org.vn, http://nghethuatnhiepanh.com, http://www.hanoicorner.com/, www.xomnhiepanh.com,... để tìm hiệu

P/s: "Em" cũng muốn kính "anh" làm cụ lắm nhưng sợ tổn thọ ạ. Các cụ có câu: Học ăn học nói học gói học mở. Chưa quen biết, dù là diễn đàn ảo mà cứ anh anh chú chú nó hơi bị "sỗ" ạ.

ttnos
03-11-2007, 16:12
Thưa "anh" ttnos!

Nói cho rõ là "em" định nói rằng nhiều khi chụp ảnh xong người ta crop lấy bố cục lại nên xem exif thấy dof, tiêu cự,.. không phù hợp lắm. Cái này là do kinh nghiệm chụp nhiều, xem ảnh nhiều. "Anh" muốn tìm hiểu rõ vui lòng sang các diễn đàn chuyên về nhiếp ảnh như: www.photo.vn, www.vnphoto.net, www.vapa.org.vn, http://nghethuatnhiepanh.com, http://www.hanoicorner.com/, www.xomnhiepanh.com,... để tìm hiệu

P/s: "Em" cũng muốn kính "anh" làm cụ lắm nhưng sợ tổn thọ ạ. Các cụ có câu: Học ăn học nói học gói học mở. Chưa quen biết, dù là diễn đàn ảo mà cứ anh anh chú chú nó hơi bị "sỗ" ạ.
Cảm ơn chú, thì anh thấy chú xưng "em" trước anh mới dám sỗ sàng như thế chứ, mới lại diễn đàn ảo anh xưng thế chỉ bị chú mắng chứ không oánh được.

Rồi, xong phần lý thuyết rồi, chú đề mô cho anh vài cái ảnh có tiêu cự, dof phù hợp với bố cục đi.

SonTT
03-11-2007, 16:35

Sỗ cái căng củ cọt, toàn thằng lịch sự nửa mùa... thế thì lịch sự làm éo gì:LL

Chú mày hay lê la mấy cái diễn đàn "chuyên nghiệp" ấy thế có biết anh chưa hả. Anh là "Nghệ sĩ SC" của photo.vn đấy.

Chú cần học cái gì anh chỉ cho=))

greenline
03-11-2007, 17:05
Sỗ cái căng củ cọt, toàn thằng lịch sự nửa mùa... thế thì lịch sự làm éo gì:LL

Chú mày hay lê la mấy cái diễn đàn "chuyên nghiệp" ấy thế có biết anh chưa hả. Anh là "Nghệ sĩ SC" của photo.vn đấy.

Chú cần học cái gì anh chỉ cho=))

Vầng, em nịch sự nửa mùa. Lói nịch cho nó hợp với phịch phọt phượt vậy. Chất lày hơi giống chất TL nhở. Kính kụ Són Tè Tè, em nghe ranh nâu roài. Vái phục kụ ợ.

Ku tờ tờ léo gì học kụ Són Tè Tè đê. Nhà n hiếp ảnh ra đới. (NT)

P/s: Không thấy cái icon chạy toé khói nhở!

ttnos
03-11-2007, 17:07
Vầng, em nịch sự nửa mùa. Lói nịch cho nó hợp với phịch phọt phượt vậy. Chất lày hơi giống chất TL nhở. Kính kụ Són Tè Tè, em nghe ranh nâu roài. Vái phục kụ ợ.

Ku tờ tờ léo gì học kụ Són Tè Tè đê. Nhà n hiếp ảnh ra đới. (NT)

P/s: Không thấy cái icon chạy toé khói nhở!
Mày ngu thế nhỉ, nó chửi cho còn quay lại để nịnh, đe'o gì là người cũng phải có sĩ diện tý chứ.

Lần sau vào đây đừng lên giọng dạy dỗ các anh nữa nhé.

SonTT
03-11-2007, 17:16
Mày cũng ngu, cáu với nó làm gì... nó ngu thì kệ nó chứ

ttnos
03-11-2007, 17:18
Mày cũng ngu, cáu với nó làm gì... nó ngu thì kệ nó chứ

Ơ, tao ngu kệ mẹ tao, không ngu tao lại chơi với thằng ngu như mày(NT)

greenline
03-11-2007, 17:20
Mày ngu thế nhỉ, nó chửi cho còn quay lại để nịnh, đe'o gì là người cũng phải có sĩ diện tý chứ.

Lần sau vào đây đừng lên giọng dạy dỗ các anh nữa nhé.

Anh bạn! Nói như vậy khá trần truồng. Không cần thiết phải tự cởi đồ khoe hàng như vậy.

Bỏ qua!

ttnos
03-11-2007, 17:21
Anh bạn! Nói như vậy khá trần truồng. Không cần thiết phải tự cởi đồ khoe hàng như vậy.

Bỏ qua!

Hố hố hố, chú biết vậy là tốt.

Bỏ qua!

SonTT
03-11-2007, 17:27
Those were the days, my friend,
we thought they''d never end.
We''d sing and dance forever and a day.
We''d live the life we choose,
we''d fight and never loose,
for we were young and sure to have our way...!

Hố hố hố

ttnos
03-11-2007, 17:29

Hố hố hố

Mày copy bài của tao từ bên kia sang thì cũng phải cho cái đường link vào không là min mod xoá bài lại kêu.

Quat
03-11-2007, 18:16
Ở đây thằng léo nào cũng biết nói bậy nên đừng tinh vi quá hợm lắm.

Zorzo
03-11-2007, 21:07
Không nói bậy mới khó, chứ bạ tý gì cũng văng ra thì quá đơn.

Hay Phượt lấy nguyên topis Exif này làm chỗ tỉn nhau đi.

Anh Già
03-11-2007, 21:50

Hố hố hố

Chơi luôn nguyên gốc bài này tiếng Nga đi Són ơi !(c)

netwalker
03-11-2007, 21:57
Tên chủ đề là exif nhưng em vào thấy lôi quần xịp ra tẩn nhau :gun :help =))

Vui thiệt!

Em vẫn còn giữ quả quần xịp 7 màu đây để lôi ra khoe hàng cho hoành tráng :gun

:L (beer)

Anh Già
03-11-2007, 22:15
Tên chủ đề là exif nhưng em vào thấy lôi quần xịp ra tẩn nhau :gun :help =))

Vui thiệt!

Em vẫn còn giữ quả quần xịp 7 màu đây để lôi ra khoe hàng cho hoành tráng :gun

:L (beer)

Nghiêm chỉnh ở ngoài kia thôi bạn Netwalker , còn trong khu tự trị Macau của lão Tinh Trùng là nó cứ thế đới.=)) (beer)

SonTT
03-11-2007, 22:26
Cái này nó vốn ở ngoài, tao với thằng ttnos quậy một chập, thấy nó hỏng nên tao lôi vào đây... chúng mình chén tiếp...

Có hấp diêm thằng "đường tơ xanh màu lá? không?

pvc
03-11-2007, 22:49
Thế là toi mất cái topic tử tế nhất trong những topic tử tể của em. Hic, các bác quá đáng thật! :(

Bác netwalker trước cũng dùng sịp 7 mầu à(beer) :D , em kiểm tra lại xem còn cất đâu không, cũng nhớ đến 1 thời
:))

ttnos
03-11-2007, 22:53
Mày oánh kinh quá nó chạy mẹ mất rồi, lấy đâu ra mà hấp? Lần sau phải tẩn từ từ thôi, chơi thế nó mới bền.

SonTT
03-11-2007, 22:54
Mày oánh kinh quá nó chạy mẹ mất rồi, lấy đâu ra mà hấp? Lần sau phải tẩn từ từ thôi, chơi thế nó mới bền.

Mẹ, tại con cún con ấy cứ bi ba bi bô mấy cái site chuyên nghiệp, tao ghét:))

ttnos
03-11-2007, 23:02
Thế là toi mất cái topic tử tế nhất trong những topic tử tể của em. Hic, các bác quá đáng thật! :(

Bác netwalker trước cũng dùng sịp 7 mầu à(beer) :D , em kiểm tra lại xem còn cất đâu không, cũng nhớ đến 1 thời
:))

Chú hỏi xong rồi phải đến lượt bọn anh chứ, hay anh bảo thằng bếp điện nó xoá luôn cả thread luôn nhé?

pvc
03-11-2007, 23:21
Các bác hấp xong thì cũng để đến lượt cho nhưng người khác xem chứ, có phải ai cũng biết về exif đâu.
Thôi cứ để đây cũng được, Trong này cho nó Lành.
:)) =))

lamchieu
04-11-2007, 00:38
Vầng, bác đã chụp nó vào hồi 10.43 am ngày 23/10/07 bằng máy Canon EOS 1D MarkIII.

Giừ thì bác thích làm gì nó thì làm

Hừ, lão Nhựa cóp cái exif của em đấy a X(
:D :D

pvc
04-11-2007, 02:02
Hừ, lão Nhựa cóp cái exif của em đấy a X(
:D :D

(NT) Cho tao mượn vài hôm chơi cho nó sang ;)

Chí Phèo
20-01-2008, 14:59
Ô, trong này vui nhỉ, mình lại thích rồi đấy :LL