PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nghỉ việc để đi xuyên Việt - có phải là 1 suy nghĩ điên rồ

phiacuoiconduong
26-07-2013, 17:43
Chào gia đình "phuot.vn"
Có lẽ em hơi điên khi lập topic này, em chỉ muốn chia sẻ với mọi người suy nghĩ điên rồ của em thôi.

Em xin giới thiệu qua về bản thân. Em sinh năm 91, là sinh viên chuẩn bị tốt nghiệp.
Hiện tại em đang ở Hà Nội, làm cho 1 công ty với thu nhập tương đối cao so với 1 SV ra trường. Sắp tới em chuẩn bị ký hợp đồng mới với mức lương khoảng 10tr/tháng hoặc hơn
Ý nghĩ điên rồ này của em xuất hiện trong đầu khoảng 1 tuần nay rồi. Trước em cũng đã đi nhiều nơi nhưng chỉ loanh quanh ở miền Bắc. Xuyên Việt - đó là ước mơ của em. Em đang có ý định xin nghỉ phép (nếu không được em xin nghỉ làm) để đi xuyên Việt 1 chuyến, về sẽ tìm việc sau.

Tiền có thể kiếm sau, có thể ít hơn nhưng cái đam mê nó lớn quá, biết làm thế nào được :-s
Em viết lên đây chỉ mong chia sẻ với các bác, có thể là nông nổi nên việc này em cũng phải suy nghĩ nhiều trước khi quyết định, đặc biệt là từ phía gia đình em :-s

hanchechat
26-07-2013, 22:06
Tôi thích cái suy nghĩ của bạn. Đã máu là đi, bạn đủ lớn, đủ bản lĩnh, tự tin vào năng lực bản thân thì không có gì là không thể. Hãy làm một chuyến thăm thú non sông Việt Nam. Tôi cho rằng bạn sẽ học được nhiều điều. Thân

hannguyen
27-07-2013, 02:24
em nghĩ trước hết anh nên chuẩn bị cho chuyến đi của mình thật là kĩ đã... trong thời gian chuẩn bị mình có thể đi làm dạng như kiếm thêm thu nhập rồi chuẩn bị dần cho chuyến đi của mình. Em cũng đã lên kế hoạch 1 năm cho chuyến phượt xuyên Việt của mình, e phượt bằng xe đạp nên việc chuẩn bị và tập luyện e nghĩ là rất cần thiết. Cứ cho là cái đam mê mình quá lớn đi... nhưng rồi khi đi mình chuẩn bị không kỹ thì lỡ ở đây e chỉ nghĩ là lỡ có chuyện gì xảy ra thì sao.... từ bỏ ước mơ ư... Cho nên e nghĩ a nên suy nghĩ trước khi thực hiện, a có thể vừa làm vừa chuẩn bị, cứ đặt mốc cho hành trình của mình là lúc nào và mọi thứ cần sắp xếp như thế nào. A cứ tưởng tượng và mô phỏng ra giấy ấy.... Chúc a may mắn và đạt được ước mơ của mình.
Làm theo cái đam mê của mình là chẳng bao giờ sai....

Thu Nguyễn
27-07-2013, 05:19
Xv là một hành trình dài, không phải cứ muốn là đi ngay được. Em cần thời gian để chuẩn bị cho chuyến đi cũng như công việc hiện tại.
Em hãy nghĩ đến phương án làm sao để mình vừa giữ được công việc hiện tại vừa thực hiện được đam mê của mình.

QC QC
27-07-2013, 09:03
Nhiều người sẽ khuyên bạn rằng hãy xách balo lên và đi. Nhưng bạn cũng cần hỏi họ trong balo nên có những gì.

caytretramdot
27-07-2013, 14:35
em hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định

Hà Trần
27-07-2013, 21:54
Suy nghĩ thật kĩ về hành trang em nhé!

locanha
28-07-2013, 07:30
Rất nhiều vinh quang đến từ những ý nghĩ điên rồ của người trẻ: Bill, Steve Job, Mark Zuckerberg, v.v.. đều bị cho là điên rồ khi theo đuổi những dự định của họ.

Kiến thức khác với Tri thức bạn àh

Những người làm trong nghành human resource luôn đánh giá cao những người trẻ dám bước, cho dù họ có thể bị ngã.

Note: tớ thích cái nick "phiatruoclabautroi" hơn là cái nick "phiacuoiconduong" của Bạn

scooby
28-07-2013, 09:50
Thinking about something, just do it and relax man.

cakes
28-07-2013, 16:17
Chào gia đình "phuot.vn"
Có lẽ em hơi điên khi lập topic này, em chỉ muốn chia sẻ với mọi người suy nghĩ điên rồ của em thôi.

Em xin giới thiệu qua về bản thân. Em sinh năm 91, là sinh viên chuẩn bị tốt nghiệp
Hiện tại em đang làm cho 1 công ty với thu nhập tương đối cao so với 1 SV ra trường. Sắp tới em chuẩn bị ký hợp đồng mới với mức lương khoảng 10tr/tháng hoặc hơn
Ý nghĩ điên rồ này của em xuất hiện trong đầu khoảng 1 tuần nay rồi. Trước em cũng đã đi nhiều nơi nhưng chỉ loanh quanh ở miền Bắc. Xuyên Việt - đó là ước mơ của em. Em đang có ý định xin nghỉ phép (nếu không được em xin nghỉ làm) để đi xuyên Việt 1 chuyến, về sẽ tìm việc sau.

Tiền có thể kiếm sau, có thể ít hơn nhưng cái đam mê nó lớn quá, biết làm thế nào được :-s
Em viết lên đây chỉ mong chia sẻ với các bác, có thể là nông nổi nên việc này em cũng phải suy nghĩ nhiều trước khi quyết định, đặc biệt là từ phía gia đình em :-s

bạn định bao giờ đi vậy? khởi hành từ đâu, Nếu có thể sắp xếp thời gian thì đầu tháng 10 khổi hành nhé, mình cũng bắt đầu chuẩn bị cho chuyến du lịch xuyên việt đầu tiền của mình, Hiện còn đang dang dở vài việc nên ko thế đi ngay được.

Nếu được thì cũng chia sẻ nhé.

cheetah2702
29-07-2013, 18:56
Đã vào đây thì chả có ai bình thường hết áh chú em ah, anh chuẩn bị xv tháng 8 này và anh đã nghỉ việc rồi, anh chuẩn bị 2 năm cho hành trình và để dành thêm 3 tháng thất nghiệp nữa.
Mọi sự nằm trong tay chú cả thôi.

cakes
30-07-2013, 08:40
Đã vào đây thì chả có ai bình thường hết áh chú em ah, anh chuẩn bị xv tháng 8 này và anh đã nghỉ việc rồi, anh chuẩn bị 2 năm cho hành trình và để dành thêm 3 tháng thất nghiệp nữa.
Mọi sự nằm trong tay chú cả thôi.
để tháng 10 đi bác ơi, em ké với

phiacuoiconduong
30-07-2013, 09:06
cảm ơn mọi người, em sẽ suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định, kinh phí em giờ cũng ko được nhiều nên có thể e sẽ tích cóp năm sau em đi bằng xe máy, còn trong năm nay đi em sẽ xuyên bằng xe đạp.
Cái cảm giác phiêu lưu, trải nghiệm cuộc sống ở mọi vùng miền trên cả nước, chỉ nghĩ đến thôi đã khiến ta thích thú rồi :D

muondamxa
30-07-2013, 09:09
Sống theo đúng khát vọng và bản tính của mình trên cơ sở không làm ảnh hưởng(quá nhiều...) đến người khác là hạnh phúc nhất
Còn trẻ thế cứ vô tư đi bạn, tôi đầu ba đít hơi bị chơi vơi mà còn máu nữa là...
Quyết định nghỉ bán hàng để đi xuyên việt vào tháng 9 bằng con xế độp lởm(chỉ còn đợi bà xã và hai cô con gái duyệt lần cuối), đi nhanh không mấy năm nữa sức khỏe kém chỉ có nước xuyên việt bằng máy bay

nguyenhung
30-07-2013, 10:36
Thích thì nhích thôi, đời có là bao, chủ yếu là biết cân bằng trong cuộc sống, hạnh phúc là đc làm những gì mình thích thế thôi, a cũng chuẩn bị xuyên việt đây, nếu lịch trình thích hợp thì cùng tham gia(c)

cakes
30-07-2013, 11:34
Sống theo đúng khát vọng và bản tính của mình trên cơ sở không làm ảnh hưởng(quá nhiều...) đến người khác là hạnh phúc nhất
Còn trẻ thế cứ vô tư đi bạn, tôi đầu ba đít hơi bị chơi vơi mà còn máu nữa là...
Quyết định nghỉ bán hàng để đi xuyên việt vào tháng 9 bằng con xế độp lởm(chỉ còn đợi bà xã và hai cô con gái duyệt lần cuối), đi nhanh không mấy năm nữa sức khỏe kém chỉ có nước xuyên việt bằng máy bay

Bác ở đâu thế? E đang dự định tháng 10 đi, bằng xe đạp, nếu được thì bác đợi em đi cùng hành trình cho vui

DidiNguyen
30-07-2013, 13:44
Mình cũng đang có ý nghĩ điên rồ như thế, hiện tại kinh phí không được ổn định lắm, nhưng ý nghĩ đó vẫn đang cháy trong mình...

phiacuoiconduong
30-07-2013, 17:07
Bác ở đâu thế? E đang dự định tháng 10 đi, bằng xe đạp, nếu được thì bác đợi em đi cùng hành trình cho vui

em ở Hà Nội bác ạ, em đang phân vân lắm, bác định đi trong bao lâu, kinh phí dự kiến là bao nhiêu thế ?

Mình cũng đang có ý nghĩ điên rồ như thế, hiện tại kinh phí không được ổn định lắm, nhưng ý nghĩ đó vẫn đang cháy trong mình...

mình cũng giống bạn, có vẻ điên rồ nhưng mình rất muốn thử..............

deny
31-07-2013, 01:02
Thường thì, một ai đó đã "muốn" rồi thì những góp ý hợp ý mang tính củng cố, còn góp ý trái ý thì sẽ theo gió theo mây ngàn bay.. thôi :))
Nói thế để biết rằng, bạn đã quyết định "đi" thì chỉ có 1 thứ duy nhất làm bạn đắn đo, đó là Tiền, còn lại chả có gì quan trọng.
Đó là tuổi trẻ
Nhưng mà,
..

Thôi, cứ đi rồi hãy tính :)) đi về rồi tâm sự tiếp, cái mà mình "thấy" hiện bạn chưa "thấy" ^^,

muondamxa
31-07-2013, 08:24

Chào bạn, mình ở Hải Phòng, mình sẽ xuyên việt vào đầu tháng 9 đến giữa tháng 10, lịch trình không thay đổi được do dính dáng đến công việc, bạn ở đâu vậy, nếu tháng 10 bạn XV theo hướng nam bắc hy vọng gặp nhau trên đường:)

vmbtd
31-07-2013, 16:38
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn, hiện giờ bạn đã có thể tìm được một công việc tốt thì sau này bạn cũng có thể tìm lại được công việc như vậy. Nhưng bạn không theo đuổi đam mê củ mình thì bạn sẽ ngồi nuối tiếc từ bây giờ

lambanghieu
31-07-2013, 18:38
Đừng nghĩ mình trẻ mà hành động bộc phát. Đâu cần thiết phải vội đi phượt xuyên việt theo trào lưu khi bạn chưa kịp chuẩn bị kiến thức cho bản thân. Hãy đi làm, tích lũy tiền, kiến thức cuộc sống chắc chắn bạn sẽ cảm nhận được nhiều thứ từ chuyến đi.

Sontha
31-07-2013, 21:29
Mình rất ủng hộ bạn. Mình cung đã xin nghĩ vào tháng 10. Dự kiến sẽ khởi hành Xuyên việt một mình từ Cà Mau tới Hà Giang sau đó qua Sapa và kết thúc trên đỉnh Fan. Mình đi làm đã 5 năm nên chỉ giám khuyên bạn một câu - Những gì mình từng có thì mình đều có thể làm lại được. Nếu thích mình có thể đi chung - nhưng mình không thích đi đông hơn 4 người. Cậu em mình mới đi về, ngủ ở nhà thờ và nhà dân tầm khoảng 5-6tr. Face minh la Alen Huynh Huynh.

maiantiem99
01-08-2013, 13:23
Chào em!

Anh ở Hải Phòng, cũng đang có ý định xuyên việt trong tháng 8 này. Mong là 2 ae mình có thể kết hợp được.

Anh muốn rủ thêm 1-2 người nữa.

email của anh là [email protected] em có gì thì thông tin anh nhé.

thangut
01-08-2013, 23:28
thang 10 ah.ko biet em co kiem du tien ko?neu chuan bi xong cho em 1 chan.

ksdlethanh
02-08-2013, 11:39
tôi cũng ở hp và muốn đi tháng 8 này, nếu hợp thì cùng đi nhỉ. fb của mình: https://www.facebook.com/ksdlethanh?ref=tn_tnmn
đt: 0989411123

fóthườngdânNambộ
02-08-2013, 16:49
Chào gia đình "phuot.vn"

Hiện tại em đang ở Hà Nội, làm cho 1 công ty với thu nhập tương đối cao so với 1 SV ra trường. Sắp tới em chuẩn bị ký hợp đồng mới với mức lương khoảng 10tr/tháng hoặc hơn

Hi bạn! Theo tôi thì đúng là bạn đang dự định làm 1 việc điên rồ! XV cũng là đam mê của nhiều người, trong đó có cả tôi nữa. Nhưng Bỏ việc với khoản tiền lương khá (đối với 1 sv mới ra trường) là 1 dịp may hiếm có, điều kiện làm việc này có thể thay đổi cả tương lai của ban về sau nữa. Còn XV chỉ là đam mê cũng có thể nghĩ là 1 chuyến vui chơi đặc biệt. Hôm nay chua có dịp đi...mai sau sẽ có dịp đi, đường XV luôn còn đó mà...Thậm chí tôi nay đã hơn 60 tuổi rồi vẫn có cái đam mê XV cũng như gần đến 60 tôi mới có thời gian đ XV được lần đầu và cũng đâu có thấy mất mát gì? Bạn nên hiểu là "phước bất trùng lai" nghĩa là cái may mắn đến rất it đối với 1 đời người, còn tai hoạ mới có thể đến nhiều lần "họa vô đơn chí". Sao bạn lại từ bỏ cơ hội fát triển của bản thân dễ như vậy? trong khi ban có nhiều dịp nữa để XV mà...Chẵng hạn ban chỉ cần làm việc cần cù chăm chỉ # 1 năm và xin nghỉ fép thường niên 12 ngày + xin nghỉ việc riêng khg hưởng lương # 5-7 ngày là ban có thể vi vu thỏa mản đam mê nhưng cái hay là tương lai, việc làm bạn vẫn ổn định. Cần gì fải gấp gáp XV như vậy? Có fải lấy chồng đâu mà fải lấy liền tay...để lâu ngày sợ nó thiu? mấy lời khuyên ban thôi. Công việc luôn là chính còn đi chơi chỉ là fụ, sắp xếp lúc nào được thì đi lúc ấy ... Khuyên bạn đừng nghe theo những lời lộng ngôn kiểu " Hôm nay có việc tốt...thì mai kia có thể tìm được việc tốt hơn...?" Chắc gì mai kia tìm được việc khác? Có người cả đời còn chưa tìm được 1 công việc vừa ý tuy rằng trình độ học vấn họ còn hơn bạn nhiều. Bạn hảy hỏi những người có lời khuyên kiểu này hiện nay họ đang có công việc gì? Ổn định? Tiền lương? Hoặc thậm chí thu nhập khác (vì có nhiều người khg có 1 cv hay được trang bị trình độ chuyên môn nghiệp vụ bậc ĐH ...nhưng họ vẫn có thu nhập khác...? đó bạn, nhưng làm việc gì chính thức thì họ sẽ khg bao giờ nói ra? Bạn sẽ tự hiểu thôi!) Ở nơi nào khác tôi không biết, chứ với đơn vị cũ tôi làm việc (nay nghỉ hưu rồi và chắc là những người kế thừa cũng làm theo vậy) thì SV mới ra trường chỉ là con số 1 trong thang điểm tuyển dung 10...còn fải xem xét tốt nghiệp trường ĐH nào? Bảng điểm, ĐH QG hay tư? nếu ĐH tư là con số 0 thôi! Có trang bị thêm kiến thức kỷ năng mềm gì khác không? Ngoại ngữ, CNTT, chuyên môn nghiệp vụ... mỗi thứ thêm 1 điểm... Khuyên bạn hay lo cho tương lai trước, nó sẽ nhân tố quyết định cho bạn thỏa chí những đam mê về sau này.

javile
02-08-2013, 20:47
Trong túi có ...tiền.Cứ xách balo lên mà đi, nghĩ chi cho nhiều, chuẩn bị chi cho phiền.Cái thú là ở chỗ đó.Nếu không thì hãy đi tour cho nó lành.

phiacuoiconduong
03-08-2013, 07:33
Hi bạn! Theo tôi thì đúng là bạn đang dự định làm 1 việc điên rồ! XV cũng là đam mê của nhiều người, trong đó có cả tôi nữa. Nhưng Bỏ việc với khoản tiền lương khá (đối với 1 sv mới ra trường) là 1 dịp may hiếm có, điều kiện làm việc này có thể thay đổi cả tương lai của ban về sau nữa. Còn XV chỉ là đam mê cũng có thể nghĩ là 1 chuyến vui chơi đặc biệt. Hôm nay chua có dịp đi...mai sau sẽ có dịp đi, đường XV luôn còn đó mà...Thậm chí tôi nay đã hơn 60 tuổi rồi vẫn có cái đam mê XV cũng như gần đến 60 tôi mới có thời gian đ XV được lần đầu và cũng đâu có thấy mất mát gì? Bạn nên hiểu là "phước bất trùng lai" nghĩa là cái may mắn đến rất it đối với 1 đời người, còn tai hoạ mới có thể đến nhiều lần "họa vô đơn chí". Sao bạn lại từ bỏ cơ hội fát triển của bản thân dễ như vậy? trong khi ban có nhiều dịp nữa để XV mà...Chẵng hạn ban chỉ cần làm việc cần cù chăm chỉ # 1 năm và xin nghỉ fép thường niên 12 ngày + xin nghỉ việc riêng khg hưởng lương # 5-7 ngày là ban có thể vi vu thỏa mản đam mê nhưng cái hay là tương lai, việc làm bạn vẫn ổn định. Cần gì fải gấp gáp XV như vậy? Có fải lấy chồng đâu mà fải lấy liền tay...để lâu ngày sợ nó thiu? mấy lời khuyên ban thôi. Công việc luôn là chính còn đi chơi chỉ là fụ, sắp xếp lúc nào được thì đi lúc ấy ... Khuyên bạn đừng nghe theo những lời lộng ngôn kiểu " Hôm nay có việc tốt...thì mai kia có thể tìm được việc tốt hơn...?" Chắc gì mai kia tìm được việc khác? Có người cả đời còn chưa tìm được 1 công việc vừa ý tuy rằng trình độ học vấn họ còn hơn bạn nhiều. Bạn hảy hỏi những người có lời khuyên kiểu này hiện nay họ đang có công việc gì? Ổn định? Tiền lương? Hoặc thậm chí thu nhập khác (vì có nhiều người khg có 1 cv hay được trang bị trình độ chuyên môn nghiệp vụ bậc ĐH ...nhưng họ vẫn có thu nhập khác...? đó bạn, nhưng làm việc gì chính thức thì họ sẽ khg bao giờ nói ra? Bạn sẽ tự hiểu thôi!) Ở nơi nào khác tôi không biết, chứ với đơn vị cũ tôi làm việc (nay nghỉ hưu rồi và chắc là những người kế thừa cũng làm theo vậy) thì SV mới ra trường chỉ là con số 1 trong thang điểm tuyển dung 10...còn fải xem xét tốt nghiệp trường ĐH nào? Bảng điểm, ĐH QG hay tư? nếu ĐH tư là con số 0 thôi! Có trang bị thêm kiến thức kỷ năng mềm gì khác không? Ngoại ngữ, CNTT, chuyên môn nghiệp vụ... mỗi thứ thêm 1 điểm... Khuyên bạn hay lo cho tương lai trước, nó sẽ nhân tố quyết định cho bạn thỏa chí những đam mê về sau này.

cảm ơn bác đã chia sẻ với cháu, đó là cái suy nghĩ nông nổi nhất thời của cháu. Cháu sẽ cố gắng làm việc và việc thực hiện chuyến đi xuyên Việt sẽ vào 1 lúc thích hợp hơn.

"Phúc bất trùng lai, họa vô đơn chí"

huuhungvt
03-08-2013, 20:57
Mình sinh năm 93 hiện tại đang bảo lưu để thực hiện chuyến XV và kết quả mình thu lại rất nhiều đáng quý nhất là kinh nghiệm sống và cách giao tiếp với mọi người dân, ở mọi vùng miền. Chúc bạn chân cứng, đá mền.

HCM-Long
07-08-2013, 11:02
Chào gia đình "phuot.vn"

Em xin giới thiệu qua về bản thân. Em sinh năm 91, là sinh viên chuẩn bị tốt nghiệp.

Mình mới 40, cũng chưa đủ già hay từng trải để khuyên. Chỉ góp ý thôi: KHOAN !
Bạn đang có một công việc để lấy kinh nghiệm. Đó là cái rất quý với người mới ra trường nên đừng bỏ. Bạn hãy đi làm độ 2 năm rồi hãy nghĩ chuyện tạm nghỉ việc đi chơi nếu máu. Khi đó đi chơi xong về xin việc thì cũng có 2 năm kinh nghiệm để kể, chưa kể là nếu làm nơi nào 2 năm thì bạn cũng có thể sắp xếp với cơ quan nghỉ không lương 1 tháng, đi chơi mà yên tâm về sự nghiệp thì vẫn vui hơn.
Còn bây giờ bỏ việc đi chơi, khi về vẫn là anh tay trắng kinh nghiệm đi xin việc thì cũng vất vả đấy. Nhất là phỏng vấn mà lộ ra mình đã từng bỏ việc đi chơi người ta cũng ngại lắm. Thế giới ai cũng ngưỡng mộ mấy tay nổi loạn bỏ học như Bill Gates nhưng đấy là ngưỡng mộ từ xa, chứ bảo thuê thì người ta không thuê đâu. Chỗ nào tuyển người cũng thích mấy anh chăm chỉ nền nếp.

moophat
07-08-2013, 11:55
Chào gia đình "phuot.vn"

Em cũng sv chuẩn bị ra, hôm trước cũng mới ngồi nói chuyện với 1 người bạn về cái kiểu "máu rồi thì cứ làm đi" này :). Tiện trong đây có người lại lôi Bill SJ với Mark ra nhai lại, em tặng bác 1 câu ngắn gọn: đứng trên bục diễn thuyết truyền cảm hứng bảo rằng "cứ làm đi" là những thành phần đã liều và sống sót, chứ chẳng phải đại đa số những người đã nhắm mắt đưa chân rồi gục lại đâu đó đâu :). Mà nói nhắm mắt đưa chân cho 3 ông này thì cũng chả phải, bác Bill có suy nghĩ lộ trình của mình hẳn hoi, còn các thiên tài đứng sau 2 thanh niên kia từ những ngày đầu họ đâu có thèm lên bục...... Chuyện nhỏ nhỏ con con thì đánh liều xong nếu có hậu quả cũng khắc phục dần được, còn chuyện của bác thấy có vẻ lớn đấy ạ.

Cụ thể hơn thì lời các bác lớn tuổi trên đây đều hay và đủ ý hơn em rồi (beer). Rất kết cái câu "xách ba lô lên và đi, nhưng mà xem trong balô có cái gì đã?"

Luckyluck
07-08-2013, 18:45
Xuyên việt, mình nghĩ đơn giản chỉ là đi và cảm nhận, để trải nghiệm. Có lẽ sau chuyến đi ai cũng sẽ trưởng thành hơn rất nhiều, quan trọng là mình đang thực hiện ước mơ và niềm đam mê,".
Sẽ khó khăn đấy, sẽ vất vả đấy nhưng sẽ là những tháng ngày tuyệt vời đáng nhớ.
Mình cũng đang lên kế hoạch, rất vui được hành trình cùng những người bạn.

uytinlavang
11-08-2013, 22:36
Xin Chào Bạn. Tôi đã đi xuyên Viet nhiều lần rồi và tôi có chia sẻ này với bạn:
- bạn nên đi theo nhóm vì vó đồng đội sẽ an toàn hơn, vui hơn...
- chuẩn bị tư trang, sức khỏe
- ngủ nghỉ và ăn uống đúng giờ , tùy vào lịch đi của bạn.
- đi dọc đất nước sẽ gặp nhiều thành phần trong XH, không phải ai cũng tốt bụng và hiền lành đâu nhé,
- đường xá không quen nên đi cẩn thận, có nhiều chỗ đang ngon lành bỗng có cái hố to đùng ấy.
- Đi dọc chiều dài đất nước có nhiều điều để khám phá tuy nhiên cũng rất nhiều nguy hiểm bạn nhé.
CHÚC BẠN CÓ CHUYẾN ĐI THÚ VỊ !

tuan_coi
16-08-2013, 00:56

Nhà em cũng xin mạo muội có tí ý kiến ... Thamh niên thì bao giờ cũng nông nổi và bồng bột ... hehe thế mới gọi là thanh niên ... em chỉ nói cảm nhận chủ quan của nhà em .... đã vào cái diễn đàn này thì ai cũng máu phượt phọt không nhiều thì ít ... bởi vậy nhà e rất khoái cái suy nghĩ của của bác phượt tử này ... Đã thích thì lên đường ... rồi cuộc sống trên đường đi sẽ dạy mình tuốt tuồn tuột .... ĐƯỢC ...MẤT suy cho cùng thì vô cùng lắm ... đối với người này là to nhưng với người khác lại là muỗi . Chứ suy nghĩ hơn thiệt ... hehe thì e rằng khó mà nhấc đít ra khỏi cái ghế mà lên đường được lắm ... hehe vì lẽ kiếm được 10 củ thì lại nghĩ từ từ làm ít năm nữa cho lương được 20 củ rồi đi cũng chưa muộn ... cứ thế cứ thế cho đến lúc lên được làm xếp thì hỡi ôi ... ăn không biết có nổi nữa không huống chi nói chuyện đi với đứng ... hehe nhà em năm nay cũng sấp xỉ 60 nhưng cứ mỗi lần phóng ra khỏi nhà là người cứ phới phới như thanh niên mới nhớn ... hihi đây là nhà em chỉ xin nói cảm nhận của nhà em thôi nếu có sai xót gì thì nhà em xin lỗi trước nha bà con .

vodanh1990
19-08-2013, 02:07
lên đường tiền có thể kiếm sau 1 năm hay vài tháng không là gì hết quan trọng là bạn biết mình lên làm gì..xin hết..ủng hộ cho theo đuổi đam mê,bạn sẽ không được mọi thứ như ý đâu.chúc bạn may mắn

hoangtungtn1986
19-08-2013, 02:40
Tôi thích cái suy nghĩ của bạn. Đã máu là đi, bạn đủ lớn, đủ bản lĩnh, tự tin vào năng lực bản thân thì không có gì là không thể. Hãy làm một chuyến thăm thú non sông Việt Nam. Tôi cho rằng bạn sẽ học được nhiều điều. Thân
Tất cả cũng là ý chí con người và lòng ham muốn chinh phục bằng khả năng của minh

tuantnhnamth
25-08-2013, 15:15
TRƯỜNG DẠY NGHỀ THẨM MỸ CHUYÊN NGHIỆP XINH XINH

TRƯỜNG DẠY NGHỀ THẨM MỸ XINH XINH
CHUYÊN ĐÀO TẠO CÁC LỚP:

- Chăm sóc da
- Chăm sóc da mặt
- Chăm sóc body & foot massage
- Chăm sóc da chuyên sâu
- Trang điểm chuyên nghiệp (make up)
- Trang điểm cá nhân
- Chải bới tóc
- Quản lý Spa-Viện Thẩm Mỹ
- Setup và tư vấn Spa
- Nối mi Hàn Quốc
- Phun xăm.
- Tế bào gốc và kỹ thuật Dermaroller (lăn kim) trong chăm sóc da.
- Thực hiện lăn kim Dermaroller cho mọi đối tượng.
Dạy từ căn bản đến chuyên sâu.
GV là bác sĩ, giảng viên có KN tu nghiệp tại Mỹ.
Học phí rẻ, bao ra nghề.
Học xong được cấp chứng chỉ nghề có giá trị toàn quốc.
Học viên có việc làm thu nhập cao ngay sau khi tốt nghiệp.
Nhận Học viên mỗi ngày.

Địa chỉ: 177/8 đường 3/2, P. 11, Q. 10, TP. HCM
(Đối diện Nhà hát Hòa Bình)
ĐT: 0944609959.
Email: [email protected]
Website: www.*******************, ('http://www.*******************/')
www.************** ('http://www.**************/')

Bao học phí rẻ nhất Sài Gòn
Cam kết kiến thức chuyên sâu nhất Sài Gòn
Trường dạy thẩm mỹ tốt nhất TP. HCM

Học thẩm mỹ mà không đến với Xinh Xinh thì sẽ là một điều thiệt thòi lớn

komdo
25-08-2013, 15:19
Ủng hộ bạn. Mình đã đi làm được 2 năm cũng đang có ý định chuyển việc nhưng trước khi làm công việc mới mình cũng đang chuẩn bị hành trang đê đi xuyên việt bằng xe đạp, trước đấy sau khi ra trường mình cũng đã đi XV 1 lần rồi. Nói chung là mỗi người sẽ có 1 ý kiến riêng bạn có thể suy nghĩ kĩ so sánh cơ hội. Còn quan điểm của mình là đã thích là phải nhích thôi.

doco_fake
26-08-2013, 11:39
Hãy làm những gì bạn thích :shrug: Chúc vui vẻ !

hoangtungtn1986
26-08-2013, 15:43
Thật là kỳ diệu khi bạn đã làm những việc mà nhiều người không làm đc. Chúc bạn thành công

tjnharc
27-08-2013, 14:53
Đi thôi. đi khi niềm đam mê nó còn cháy bỏng

dohongtuong
27-08-2013, 23:45
Mình cũng muốn chia sẻ một chuyện cực kì vui thế này. Mình cũng sinh năm 91 (chủ topic), vừa mới học xong chứ chưa tốt nghiệp. Tháng 4 vừa rồi ngồi đọc Mật mã Tây Tạng của Hà Mã. Mê lắm. Đọc đến tập 3, thở dài 1 tiếng, nhận ra những thứ mình mê ở Trác Mộc Cường Ba vốn dĩ là do tiền mà ra, muốn ngao du thiên hạ theo kiểu đó thì nhất định phải có tiền. Thế là gấp sách, nộp HS xin việc, âm mưu đi làm 4 tháng (5, 6, 7, 8) rồi ôm 1 cục tiền đi Tây Bắc tháng 9, đi về lại đi xin việc khác. Đi làm 4 tháng xong, sếp nói nghỉ một tháng rồi quay lại làm tiếp, sếp vẫn đồng ý. Có phải là hơi may mắn không? Vì chí ít nếu mình quay về cũng không rơi vào cảnh thất nghiệp như một số người thường lo xa.

Cũng mới đi làm nhưng mình không làm đến mức lương cao như bạn chủ topic. "Một cục tiền" mà mình nói ở trên cũng chỉ trên dưới 10 triệu, đó là chưa kể học bổng Utachi. Mình cảm thấy bản thân không phải là đam mê phượt hay du lịch, chỉ là muốn đến những vùng đất mới, sống giữa những người xa lạ, ngắm nhìn cuộc sống của họ rồi trở về. Bởi vì cái mà mình đam mê, là trải nghiệm và học hỏi. Tất cả những việc mà từ nhỏ đến giờ mình chỉ được đọc mà chưa được làm, mình muốn thử trải nghiệm cho bằng hết. Cho nên thực ra mình chỉ tâm niệm đi để học và trải nghiệm, đến khi nào cảm thấy không còn gì để học nữa thì về. Thậm chí mình cũng đã sẵn sàng cho việc mang theo hồ sơ xin việc, đi đến nơi nào có thể ở lại, mình sẽ nộp hồ sơ xin việc rồi làm luôn.

Không biết hành trình của bạn chủ topic có giống mình không, không biết sau chuyến đi đầy bất ngờ này bạn đã có dự tính gì cho bản thân? Nếu chỉ là một chuyến đi rồi về, tiền tài dư dả, mình cảm thấy chẳng có gì là điên rồ cả. Bạn đi xuyên Việt chứ cũng chẳng phải là đi vòng quanh thế giới. Bạn cũng không nói là muốn đến những nơi như thế nào, là thắng cảnh du lịch, những thành phố náo nhiệt hay những vùng quê yên bình, những nơi rừng thiêng nước độc hiếm người đặt chân tới, nên chẳng rõ hiểm nguy mà bạn phải lo sợ là những gì?

Sau bao nhiêu lời động viên, khuyên răn, có vẻ như chủ topic đã xuôi lòng và không đi nữa. Có hơi ngạc nhiên một tí, và đoán chừng bạn này cũng là Bảo Bình, như mình - "cả thèm chóng chán". Nếu mình đoán nhầm thì xin cáo lỗi vì sự phỏng đoán tùy tiện. Dù sao đây cũng là một topic chia sẻ, nên mình muốn chia sẻ câu chuyện và quan điểm của mình một chút.

seenagape
29-08-2013, 18:33
Mình cũng đã có dự định đi xuyên việt vào đầu tháng 10.
Bạn pm inbox thông tin lịch trình xem đi cùng được không nhé.

camtucau21
31-08-2013, 14:24
mình cũng có ý định vao t10 này ra Bắc đi xung quanh đó 1 chuyến cho biết đất bắc,kinh phí không nhìu lắm,nên cũng như bác dohongtuong nói m sẽ đem theo Hs nếu ở đó có việc gì làm thì làm luôn lấy kinh phí, ,Bác nào o ngoài Hnội có j tư vấn cho mình với

bivian
31-08-2013, 16:50
Ơ, bạn sống được mấy lần tuổi trẻ? Làm liều tí có chết ai đâu àh. Ko làm 1 chuyến mới là hối hận. Lúc trẻ ta có tuổi trẻ, chưa có sự nghiệp ổn định nên ko có gì phải mất. Sau này có gia đình, con cái, rồi công việc bận bịu, muốn đi là cả vấn đề ;(

hoainamken
01-09-2013, 12:12
Ơ, bạn sống được mấy lần tuổi trẻ? Làm liều tí có chết ai đâu àh. Ko làm 1 chuyến mới là hối hận. Lúc trẻ ta có tuổi trẻ, chưa có sự nghiệp ổn định nên ko có gì phải mất. Sau này có gia đình, con cái, rồi công việc bận bịu, muốn đi là cả vấn đề ;(

Bạn bivian nói đúng lắm, tuổi trẻ khi ta chưa có gì thì đừng sợ mất mát. Nếu bạn có năng lực thực sự thì cũng đừng bao giờ lo khi quay về không kiếm được việc làm, hoặc không có các cơ hội tốt khác. Chuyện xuyên Việt bây giờ cũng không có gì ghê gớm cả. Nên mình nghĩ bạn đừng quá đắn đo khi đủ điều kiện về thời gian và tài chính.

Yuu_chan
05-09-2013, 22:23
Hãy nghĩ đến gia đình trước khi bạn quyết định đi Phượt :) Cơ hội trong công việc không phải bao giờ cũng có :)

vanthuong912
09-09-2013, 17:05
Chào gia đình "phuot.vn"

Cũng giống anh, vừa nghỉ và định đi. Anh cũng thấy hơi dồ nhưng đi vẫn sẽ đi.

phutrong_2004
14-12-2013, 21:39
Đọc bài của em mà sao giống tâm trạng của anh vậy. Anh làm 4 năm rồi cho một ngân hàng TMCP lớn ở TpHCM. Nhưng có lẽ không biết sao anh lại có những suy nghĩ giống em. " Nghỉ việc, xách ba lô lên và đi". Đi đâu? Đi bụi...Vậy thôi. Mình sẽ làm những gì mình thích. Khi mong muốn thực hiện điều mình suy nghĩ đã vượt tầm. Chắc mọi người sẽ hiểu mình ko điên...Kế hoạch sẽ là 03/2014 này. Bạn nào có ý tưởng đi giống mình 0982 609 357
Cảm ơn mọi người!

khauxatamphat123
14-12-2013, 21:52
Đi thôi còn lăn tăn gì nữa,mình hơn bạn 9 tuổi,giờ mới bắt đầu có ý nghĩ này,hy vọng chưa già lắm,bạn vẫn còn trẻ,lên đường thôi...

phutrong_2004
14-12-2013, 23:02
Tháng 3/2014 đi em. Anh em mình đi chung...

phutrong_2004
14-12-2013, 23:03
cảm ơn mọi người, em sẽ suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định, kinh phí em giờ cũng ko được nhiều nên có thể e sẽ tích cóp năm sau em đi bằng xe máy, còn trong năm nay đi em sẽ xuyên bằng xe đạp.
Cái cảm giác phiêu lưu, trải nghiệm cuộc sống ở mọi vùng miền trên cả nước, chỉ nghĩ đến thôi đã khiến ta thích thú rồi :D

Tháng 3/2014 đi em. Anh em mình đi chung...

hadat20
17-12-2013, 14:13
bạn chủ pic giống mình quá, mình cũng 91 đi làm đc nửa năm rồi, mình và 1 người bạn dự tính tháng 5-6 2014 sẽ lên đường. Mình sẽ nghỉ khoảng 3 tuần để đi chuyến này chứ ko nghỉ hẳn :D, mình ko có kinh nghiệm gì cả chỉ lên mạng tìm hiểu thôi. Đi làm 1 thời gian rồi nên tiền chuyến này mình lo đc thoải mái, nhiều lúc cũng nghĩ này nọ rằng đi có thế này thế kia ko ,nguy hiểm ,gia đình ,..... rồi đủ thứ. Nhưng những nẻo đường dọc đất nước luôn thôi thúc mình lên đường hehe. Cuộc đời là những chuyến đi- Hễ đi là đến thôi ....(BB)

tania_chu
22-12-2013, 12:26
Mình cũng đang lên kế hoạch nghỉ việc, cuối tháng 2 đầu tháng 3 sẽ lên đường làm chuyến xuyên việt ^^ vẫn còn sức khỏe là phải đi thôi, chứ già hơn, có gia đình thì lại vướng bận quá nhiều :)

BB8820
09-01-2014, 13:57
Cứ coi như chuyến đi la một công việc chưa được trả lương đi bạn. Ko tính đến tiền, cũng ko kinh nghiệm... Chuẩn bi thông tin và mục đích về mỗi vùng miền thì chuyến đi sẽ có giá trị hơn đó.

Đi hay ở bạn phải tự qdinh rồi, haha. Mỗi người mot lời mà ai cũng có lý :) Nhưng nếu đi nhớ chia sẻ thông tin va cam nhận với bà con nhé!

thuongnt
12-01-2014, 13:21
Tớ rất thích suy nghĩ của bạn, thích là làm và nếu được làm thì làm luôn đi bạn. Mấy khi trong mình lại có suy nghĩ mãnh liệt vậy chớ. Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ nhé ^^

mrtea
13-01-2014, 19:30
Mình đã quyết định nghỉ việc và xuyên Việt, và thấy rằng nó chẳng điên rồ tẹo nào. Thật tuyệt :)

Xe0m
25-01-2014, 16:10
Rất nhiều vinh quang đến từ những ý nghĩ điên rồ của người trẻ: Bill, Steve Job, Mark Zuckerberg, v.v.. đều bị cho là điên rồ khi theo đuổi những dự định của họ.

Kiến thức khác với Tri thức bạn àh

Những người làm trong nghành human resource luôn đánh giá cao những người trẻ dám bước, cho dù họ có thể bị ngã.

Note: tớ thích cái nick "phiatruoclabautroi" hơn là cái nick "phiacuoiconduong" của Bạn

Không biết bạn như thế nào chứ HR chỉ là vòng gửi xe nếu chọn nhân sự cao cấp

Theo tớ tập trung vào công việc, đi công tác nước ngoài, ăn sáng Bill Gate, viếng thăm mộ Steve JOB, ăn trưa với Mark... Việt Nam lúc nào đi mà chẳng được... Hì hì...

Khi bạn có vị trí địa vị khi tầm 30t, muốn đi đâu mà chẳng được. Mỗi năm nghỉ phép 14 ngày, tha hồ mà đi.

Còn muốn đi nữa thì vào ngành dầu khí, làm 28 ngày, nghỉ 28 ngày.. tiền bạc rủng rỉnh, thời gian tư do... thích là lên đường thôi. Vài dòng gợi ý cho bạn

tuanquy
18-02-2014, 12:13
bạn chủ pic giống mình quá, mình cũng 91 đi làm đc nửa năm rồi, mình và 1 người bạn dự tính tháng 5-6 2014 sẽ lên đường. Mình sẽ nghỉ khoảng 3 tuần để đi chuyến này chứ ko nghỉ hẳn :D, mình ko có kinh nghiệm gì cả chỉ lên mạng tìm hiểu thôi. Đi làm 1 thời gian rồi nên tiền chuyến này mình lo đc thoải mái, nhiều lúc cũng nghĩ này nọ rằng đi có thế này thế kia ko ,nguy hiểm ,gia đình ,..... rồi đủ thứ. Nhưng những nẻo đường dọc đất nước luôn thôi thúc mình lên đường hehe. Cuộc đời là những chuyến đi- Hễ đi là đến thôi ....(BB)
Mình cũng 91, cũng đã đi làm và đang định XV khoảng 1 tháng. Kinh nghiệm đi bụi cũng kha khá vì lang thang khắp Tây Bắc rồi. Nếu ko có gì thay đổi đầu tháng 4/2014 sẽ đi thôi. Nếu bạn đi sớm hơn 1 tháng có thể đi chung cho vui.

congaubong119
18-02-2014, 20:48
Biết hỏi thăm trước khi làm chuyện gì vậy là không có bị điên rồi , với lại không có tiêu chuẩn để đo lường cái sự điên trong công cuộc du lịch này . Vạn vật đều có số , với tớ thì chỉ ngại người thân lo cho mình thôi , vậy bạn đi cẩn thận là được . Tớ cũng thích đi lang thang lắm . Đi một mình để xem con kiến leo cây , con voi múa vòi , nghe tiếng lá xào xạt , mùi tinh dầu tỏa ra từ rừng cây sau cơn mưa vv...vv .

kienguyen
19-02-2014, 15:32
Không biết bạn như thế nào chứ HR chỉ là vòng gửi xe nếu chọn nhân sự cao cấp

Theo tớ tập trung vào công việc, đi công tác nước ngoài, ăn sáng Bill Gate, viếng thăm mộ Steve JOB, ăn trưa với Mark... Việt Nam lúc nào đi mà chẳng được... Hì hì...

Khi bạn có vị trí địa vị khi tầm 30t, muốn đi đâu mà chẳng được. Mỗi năm nghỉ phép 14 ngày, tha hồ mà đi.

Còn muốn đi nữa thì vào ngành dầu khí, làm 28 ngày, nghỉ 28 ngày.. tiền bạc rủng rỉnh, thời gian tư do... thích là lên đường thôi. Vài dòng gợi ý cho bạn

Nói như bạn này thì tuổi trẻ phải cố gắng mà làm thui ^^

_hai_
21-02-2014, 15:57
Có những việc không làm khi còn trẻ thì chẳng bao giờ làm được nữa. Cuối tháng 4 mình cũng nghỉ làm để đi XV khoảng 2 tuần tới 1 tháng tùy dòng đời xô đẩy :D, mong gặp bạn đồng hành (BB)

hnaht28
06-03-2014, 14:34
bạn 91 mà bạn thật là giỏi, dám có cái suy nghĩ điên như vậy. Mình cũng 91 mà vẫn còn đang đi học, hằng ngày cắp sách tới trường, cảm thấy mình thật nhỏ bé. Chúc bạn thành công với những suy nghĩ và sự lựa chọn của mình!

vicky_nguyen
07-03-2014, 15:53
mặc dù có hơi điên rồ nhưng tui rất thix ý tưởng táo bạo này :))

giangnhim
14-03-2014, 21:13
Mình cũng đã quyết định nghỉ việc và đầu tháng 4 này sẽ đi nhưng là đi theo kiểu du lịch 1 mình chứ không phải phượt bụi.Vì là con gái nên có nhiều hạn chế.Có 1 câu nói rất hay: có thời gian thì không có tiền,có tiền lại không có thời gian,đến khi có tiền và có thời gian thì tuổi trẻ không còn nữa.Chúc bạn sớm thực hiện được ước mơ

aksystec
18-03-2014, 16:14
Chào gia đình "phuot.vn"

chưa đọc hết các cmnt của các bác phượt cơ mà mình cùng chung ý tưởng, làm hết tháng 4 sẽ nghỉ làm chuỷen vào TNguyen sinh sống, cơ mà trước khi bắt đầu cuộc sống mới và công việc mới trên mảnh đất mới, nung nấu chuyến đi xuyên việt. Nếu cùng time đi, thì hợp nhóm đi nhé, mình là nữ, sinh năm 89

vuong_anh
18-03-2014, 17:59
lên đường tiền có thể kiếm sau 1 năm hay vài tháng không là gì hết quan trọng là bạn biết mình lên làm gì..xin hết..ủng hộ cho theo đuổi đam mê,bạn sẽ không được mọi thứ như ý đâu.chúc bạn may mắn

_huyentrinh_
21-03-2014, 11:53
chưa đọc hết các cmnt của các bác phượt cơ mà mình cùng chung ý tưởng, làm hết tháng 4 sẽ nghỉ làm chuỷen vào TNguyen sinh sống, cơ mà trước khi bắt đầu cuộc sống mới và công việc mới trên mảnh đất mới, nung nấu chuyến đi xuyên việt. Nếu cùng time đi, thì hợp nhóm đi nhé, mình là nữ, sinh năm 89

Hi, cùng chung ý tưởng. Mình là nữ, sn 87. cũng đang định hết tháng 4 này nghỉ việc vào Lâm Đồng một thời gian, cũng máu phượt (nhưng chưa đi bao giờ :D) hi vọng quãng đường vào đến trong đó sẽ có được một chuyến đi ý nghĩa :D

yeonbeo2003
21-03-2014, 12:17
Thanks, đúng topic mình đang tìm !
----------------------
dao tao lai xe (http://hoclaixeoto.yolasite.com/) - hoc lai xe (http://hoclaixeoto.tumblr.com/) - day lai xe oto (http://hoclaixeoto.livejournal.com/) - hoc lai xe (http://hoclaixeoto.tripod.com/)

Soi_AYS
24-03-2014, 09:31
Chào gia đình "phuot.vn"

Tớ cũng giống cậu, hết tháng này t nghỉ việc rồi. Tớ cũng ấp ủ một chuyến đi xuyên Việt khi nghỉ việc nhưng mà t vẫn không thực hiện được. Vì gia đình, mẹ t lại hay lo nghĩ nên t chưa thể thực hiện được. Khi nào t có thể tự lo hết cho cuộc sống của mình(khi nghỉ việc;D) t sẽ lại đi. Khi ấy cho t ít kinh nghiệm nhé!

haiduong93
30-03-2014, 03:14
em 93 ! năm nay 21 tuổi ! luôn chán nản cảm thấy cuộc sống thật vô nghĩa và buồn tẻ ! em cũng muốn làm một cái j đó điên dồ như bác để thay đổi !

ngeomaham
30-03-2014, 12:55
đây cũng là ước muốn của mình đi xuyên việt = xe máy. nhưng mình học năm nay mới xong và mình nghĩ nên kiếm đủ 1 khoản kha khá để trang trải cho chuyến đi nữa. chúc bạn thực hiện đc, gooluck.