PDA

View Full Version : Thắc mắc gởi đến Admin

mr.danghuynh
01-09-2010, 02:29
Nguyên tắc diễn đàn nói rằng, bị cảnh cáo khi không viết Hoa, viết khong dau, viết sai chánh tả.

1. Viết Hoa đầu câu : chính xác.
2. Viết khong dau : điều này cũng..chính xác.

Nhưng viết đúng và sai chánh tả ???

Thiết nghĩ đây là 1 điều cần cân nhắc, bao nhiêu bạn sẻ viết đúng chánh tả ?? Đây là vấn đề mang tính chủ quan rồi. Thật sự mình cũng muốn viết đủ và đúng chính xác nhưng do mình ít học nên trình độ của mình có tới đó thôi. Viết đủ một cái note hay topic là cả một cố gắng lớn của mình rồi. Mà mình nghĩ mặc dù mình viết sai chính tả nhưng có lẽ tất cả những-người-hơi-thông-minh sẽ dễ dàng bỏ qua và hiểu dc nội dung mà bài viết của mình muốn nói. Vì vậy cho nên mình nghĩ vấn đề hết sức nhỏ nhặt này nên có cái nhìn mở hơn , đặt nặng vấn đề dễ gây ức chế cho người viết. Nên để cho mọi người thoải mái type [ thoải mái trong phạm vi cho phép ] . Vậy mới đúng tính chất tự do của PHƯỢT.

Thân !

P/s : Nguyên cái topic này ko sai chánh tả nhá :D

thienson
01-09-2010, 07:22
Nguyên tắc diễn đàn nói rằng, bị cảnh cáo khi không viết Hoa, viết khong dau, viết sai chánh tả.

Thiết nghĩ đây là 1 điều cần cân nhắc, bao nhiêu bạn sẻ ...

"Sẽ" chứ không phải "sẻ" bác ơi .:D
Mà viết đúng chính tả là 1 điều hết sức nhỏ nhặt hả bác?Em thì lại nghĩ nếu ngữ pháp sai thì dễ bỏ qua hơn là chính tả,vì chính tả khi ta học abc là thầy cô đã dạy ta viết đúng rồi,chỉ ngữ pháp là rắc rối hơn thôi,
"Phong ba bão táp không bằng ngữ pháp tiếng Việt":D
Em là thằng ít học,cũng là dân đen trong diễn đàn như bác, nhưng cũng vì muốn giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt,và ấn tượng với câu tái bút của bác nên spam theo bác 1 bài bác bỏ qua cho em nhá.Thân.Nếu Admin thấy vớ vẩn thì xóa hộ bài này giùm em .Cảm ơn

BM
01-09-2010, 07:23

Thiết nghĩ đây là 1 điều cần cân nhắc, bao nhiêu bạn sẻ viết đúng chánh tả ?? Đây là vấn đề mang tính chủ quan rồi. Thật sự mình cũng muốn viết đủ và đúng chính xác nhưng do mình ít học nên trình độ của mình có tới đó thôi. Viết đủ một cái note hay topic là cả một cố gắng lớn của mình rồi. Mà mình nghĩ mặc dù mình viết sai chính tả nhưng có lẽ tất cả những-người-hơi-thông-minh sẽ dễ dàng bỏ qua và hiểu dc nội dung mà bài viết của mình muốn nói. Vì vậy cho nên mình nghĩ vấn đề hết sức nhỏ nhặt này nên có cái nhìn mở hơn , đặt nặng vấn đề dễ gây ức chế cho người viết. Nên để cho mọi người thoải mái type [ thoải mái trong phạm vi cho phép ] . Vậy mới đúng tính chất tự do của PHƯỢT.

Thân !

Chào ban Danghuynh!
Góp môt vài ý trên tinh thần xây dưng của Diễn Đàn:
- Ban tư nhân ít hoc nhưng cách chơi chữ "khong dau" cho thấy ban quá...khiêm tốn!
- Nếu thât sư ít hoc han chế sử dung ngôn ngữ pha trôn Viêt/Anh, ngoai trừ từ đã đươc chấp nhân rông rãi hay không có từ tương đương trong tiếng Viêt.
- Mình không chắc là Min/Mod của Diễn Đàn này có thuôc nhóm "hơi-thông-minh" không, nhưng mình biết chắc là môt vài thành viên cưc ghét viết sai chính tả hay cố tình làm méo mó ngôn ngữ.
- Ban quá tư tin khi cho rằng bài của ban không sai chính tả!!!
- Đồng ý với Ban là PHƯƠT là tư do, nhưng Diễn Đàn có khuôn khổ, qui đinh!

Bài này ...cũng sai chính tả vì không có dấu năng do con virus nào đó ăn mất cái dấu năng mất rồi!

Thân.

dangkhoaquan
01-09-2010, 08:30

Thân !

Thân gửi bạn danghuynh!
Dân đen, dân thường , ít học hay học rất nhiều đều trải qua quá trình học đọc , tập viết . Mình nhớ không nhầm thì từ lớp 1 đến hết lớp 5 trong chương trình học tập cấp bậc tiểu học ai cũng được học môn "chính tả" đó là nền tảng cho các cấp học sau này mà theo chuẩn ở Việt Nam thì đã phổ cập giáo dục bậc "tiểu học " xong từ lâu rồi .
Việc viết sai chính tả, viết chữ không dấu chẳng qua là do thói quen và sự chủ quan của bạn, mọi người cứ chung tư tưởng là viết sai một vài chữ thì có sao đâu nhưng như thế làm các bạn khác và bản thân mình rất khó chịu. Mình không dám khẳng định viết đúng 100% chính tả nhưng mình luôn cố gắng viết đúng chính tả . Tiếng Việt rất trong sáng và đẹp, thế thì tại sao bạn lại có thể làm hỏng nó từ những việc vô tình hoặc cố tình như thế nhĩ? Hơn thế nữa diễn đàn có nội quy, bạn đăng nhập vào diễn đàn có nghĩa là bạn đã chấp nhận phải tuân theo nội quy (không biết bạn có nhớ cái phần nhiều chữ mà bạn bấm nút đồng ý trước khi tạo nick nói gì không? ) các bạn mod, min cũng có quyền nhắc nhở bạn theo như cam kết bạn đã bấm chấp nhận trước khi vào diễn đàn.
Còn việc tranh luận sai đúng chính tả chi tiết từng trường hợp ư ? Bạn có thể cùng trao đổi với mod, min hoặc mua hẳn một cuốn từ điển tiếng Việt về mà cùng xem .

sami
01-09-2010, 09:40
Các anh cứ đặt nặng vấn đề quá!
Luật đề ra là một chuyện, phạt hay cảnh cáo hay không lại là chuyện khác.
Các anh cứ để ý vòng quanh đi, ngày nào cũng mấy trăm bài viết nhưng quá nhiều bài sai chính tả hoặc văn phạm. Có mấy ai như anh HoPhap1 hay HoPhap2 đi chỉnh bôi đỏ chữ lên mà nhắc nhở đâu, chưa nói là các anh ấy cũng chỉ nhắc được 1 số lượng bài nhất định, như muối bỏ biển.
Cứ như ngoài đường, đầy cảnh sát mà có cản hết người đi sai luật đi đường đâu!
Diễn đàn chỉ thực sự trong sạch khi ai cũng có ý thức, ai cũng cảm thấy tự trọng khi mình làm tròn trách nhiệm của mình mà thôi. Chứ ai mà cũng nghĩ như anh mr.danghuynh thì sinh ra thêm ngàn anh HoPhap cũng chả giải quyết hết vấn đề.
Thân.

mr.danghuynh
01-09-2010, 12:46
Nói đơn giản rằng chúng ta cần sự tự giác chứ ko cần sự ràng buộc : " bạn phải hiểu và tuân theo " , xin thưa rằng chỉ có bậc cha mẹ ông bà hay pháp luật mới dùng cái từ ấy, đây là diễn đàn, open forum, chúng ta cần sự tự giác và tôn trọng chứ ko cần sự ra lệnh theo cách bề trên.
Chúng ta cám ơn những người ra sức giữ cho sự trong sáng của tiếng Việt, nhưng bao nhiêu bạn sẽ viết đúng, bao nhiêu bạn sẽ viết sai??? Từ ngữ và ngữ pháp của ai là chính xác ?? Trong chính chúng ta đôi khi còn chưa xác định được đâu là đúng đâu là sai khi đang viết 1 bài viết vậy thì hãy để cái chánh tả kia được liệt vào một khoảng nhẹ nhàng hơn.

sami : bạn sẽ hiểu khi mà trong một tuần bị cảnh cáo lần, trong đó hết lần reply lại cho mod mà mod cứng họng.

đây là thư mr.danghuynh nhận được từ cvn

Gửi bạn mr.danghuynh,

Bài viết Phuot.com - The Real Phuot.

Lý do: Viết không dấu, sai chính tả, ngữ pháp (không viết hoa, ngôn ngữ méo mó...)
-------

-------

Do lỗi trên, bạn bị trừ đi 1 điểm trong tổng số điểm bạn có. Nếu vi phạm nhiều bạn có thể bị hạn chế viết bài có thời hạn. Trường hợp phạm lỗi nặng sẽ bị hạn chế không thời hạn.

Bài viết có lỗi của bạn:
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=245355

em bên SCDC cũng tham gia lễ hội 3 miền này ^^ rất hoành tráng và cám ơn bài tường thuật bằng ảnh rất chân thực của anh em Vespa Hà Nội ^^
Mong bạn không bao giờ phải nhận thư nhắc nhờ này lần nào nữa.

đây là thư hồi âm cho cvn :

https://www.phuot.vn/showthread.php?p=245355#post245355
Quote Originally Posted by ongxabeo Xem bài

uhm, thêm Chuối này (PX) , Giang Mod mới này (đi Ping)

Nhà mình ai đi Vespa thì xướng danh giùm cái nhé (^_^), biết đâu lại lập được chi hội Vespa Phượt đấy (^_^)
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=245355#post245355

em bên SCDC cũng tham gia lễ hội 3 miền này ^^ rất hoành tráng và cám ơn bài tường thuật bằng ảnh rất chân thực của anh em Vespa Hà Nội ^^
giải thích hộ mình vì sao mình bị cảnh cáo và bạn vui lòng xem kĩ. Nếu có bất kì trường hợp được gọi là vì lý do cá nhân thì đề nghị trực tiếp Admin giải thích

chúng ta đừng biện bạch rằng các bác ấy nhầm lẫn ra sao, mà hãy xem mọi thứ từ một gốc nhìn khác.

Chitto
01-09-2010, 13:05
Bạn luôn bỏ qua viết hoa chữ đầu câu ở hầu hết các bài mà bạn đã trích, do đó bị nhắc nhở nhiều. Chẳng phải CVN "cứng họng" như bạn tưởng (bở) đâu !!

Bây giờ thì đoạn văn đầu tiên bạn đã khắc phục được lỗi đó rồi đó. Vậy có phải việc đó là nhờ những thư nhắc nhở ở trên không nhỉ ?
(Tuy nhiên hàng loạt câu khác vẫn tiếp tục mắc lỗi).

sami : bạn sẽ hiểu khi mà trong một tuần bị cảnh cáo lần, trong đó hết lần reply lại cho mod mà mod cứng họng.

đây là thư mr.danghuynh nhận được từ cvn

đây là thư hồi âm cho cvn :

chúng ta đừng biện bạch rằng các bác ấy nhầm lẫn ra sao, mà hãy xem mọi thứ từ một gốc nhìn khác.

2LúaMiềnTây
01-09-2010, 13:08
Nói đơn giản rằng chúng ta cần sự tự giác chứ ko cần sự ràng buộc : " bạn phải hiểu và tuân theo " , xin thưa rằng chỉ có bậc cha mẹ ông bà hay pháp luật mới dùng cái từ ấy, đây là diễn đàn, open forum, chúng ta cần sự tự giác và tôn trọng chứ ko cần sự ra lệnh theo cách bề trên.
Chúng ta cám ơn những người ra sức giữ cho sự trong sáng của tiếng Việt, nhưng bao nhiêu bạn sẽ viết đúng, bao nhiêu bạn sẽ viết sai??? Từ ngữ và ngữ pháp của ai là chính xác ?? Trong chính chúng ta đôi khi còn chưa xác định được đâu là đúng đâu là sai khi đang viết 1 bài viết vậy thì hãy để cái chánh tả kia được liệt vào một khoảng nhẹ nhàng hơn.

Mình thấy bạn vẫn còn sai chính tả, cho dù bạn đã có cố gắng để viết không sai, không hiểu bạn cố tình hay vô ý, hay là bạn vẫn chưa xác định được đâu là đúng, đâu là sai khi đang viết một bài viết.
Bạn nói là "trong chính chúng ta..." nghĩa là bao gồm bạn và tôi, và cả mọi người. Nhưng đó chỉ là một suy nghĩ chủ quan, có thể đó chỉ là của cá nhân bạn mà thôi, riêng tôi, tôi luôn biết mình đang viết về cái gì và cố gắng không viết sai chính tả.
Về quy luật của diễn đàn, bạn tham gia một diễn đàn nào thì bạn phải tuân thủ những quy luật của diễn đàn đó. Không ai ra lệnh cho ai hết.

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:39
Chjtto : xin thưa chả phải đâu, đơn giản rằng là sợ bị banne nick thôi chứ chả phải khắc phục.

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:40
vâng xin thưa cho bạn 2luamientay : " Nói đơn giản rằng chúng ta cần sự tự giác chứ ko cần sự ràng buộc : " bạn phải hiểu và tuân theo " , xin thưa rằng chỉ có bậc cha mẹ ông bà hay pháp luật mới dùng cái từ ấy, đây là diễn đàn, open forum, chúng ta cần sự tự giác và tôn trọng chứ ko cần sự ra lệnh theo cách bề trên."

thik_di_choi
01-09-2010, 13:44

Thưa ngài danghuynh

Trước hết cái việc ít học hay không thì ngài đừng khoe ra. Cái thứ hai là việc giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt là trách nhiệm của mỗi người Việt chúng ta. mạn phép các bác, tôi xin trả lời mấy thắc mắc của ngài:
- Bất cứ cái gì cũng có luật hoặc ít ra là qui đinh cho dù bằng văn hoặc bất thành văn. Ngài đang sinh hoạt trong một cộng đồng và việc ngài phải tôn trọng những qui định trong cộng đồng đó chính là cách ngài tôn trọng ngài và là tiền đề để mọi người tôn trọng ngài. Nếu không, việc nhắc nhở, cảnh cáo là đương nhiên
- Những ai chưa viết đúng sẽ được nhắc nhở cho đến khi viết đúng. Chính tả và ngữ pháp được dạy từ lớp 2 đến hết lớp 5 nên tôi nghĩ ngài cũng đã từng qua những lớp đó (nếu ngài nói không thì chịu). Đôi khi vì lý do vùng miền, việc nói ngọng dẫn đến viết ngọng cũng xảy ra nhưng cái đó cũng dễ sửa.
- Ngài nghĩ tiếng Việt là cái gì và những người xung quanh ngài cũng giống như ngài hay sao mà không biết đâu là đúng hay sai chính tả. Chúng ta có cả một Viện ngôn ngữ và có cả từ điển Việt-Việt nữa
- Việc ngài cứ cố tình không viết hoa đầu câu chứng tỏ 1 trong 2 ngón út hoặc cả hai ngón út của ngài có vấn đề. Còn việc không viết đúng được chính tả, ngữ pháp thì rèn luyện được mà. Tiếng mẹ đẻ còn không phân biệt được thì bày đặt "topic" với "note" làm gì cho nhọc

Tóm lại, nhìn một bài viết với nhiều lỗi chính tả thì rất "ngứa mắt". Nó có cảm giác như trên nền nhà sách sẽ có con chó nó ị một bãi ấy

thik_di_choi
01-09-2010, 13:47
Chjtto : xin thưa chả phải đâu, đơn giản rằng là sợ bị banne nick thôi chứ chả phải khắc phục.

Nước đổ đầu vịt. Làm con này chiều đánh tiết canh các bác ơi

Phí nhời

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:49
Bạn luôn bỏ qua viết hoa chữ đầu câu ở hầu hết các bài mà bạn đã trích, do đó bị nhắc nhở nhiều. Chẳng phải CVN "cứng họng" như bạn tưởng (bở) đâu !!

Bây giờ thì đoạn văn đầu tiên bạn đã khắc phục được lỗi đó rồi đó. Vậy có phải việc đó là nhờ những thư nhắc nhở ở trên không nhỉ ?
(Tuy nhiên hàng loạt câu khác vẫn tiếp tục mắc lỗi).

xin thưa bác nà em thấy nà ... cái vụ cứng họng lày .... bác soi xét hộ iem ... chứ tình hình nà ... em chả thấy em lỗi gì cả ... danh từ riêng viết hoa là đúng, cái đầu dòng nếu nó quan trọng với các bác thì em chịu chứ cái sự trong sáng của Tiếng Việt và sự trong sáng trong cách cư xử giữa người VN với nhau là điều bấy lâu nay em tìm kiếm đấy ạ ... em xin hết :">

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:51
vâng .. banne có lý do cụ thể nhé ... không có thì lại ảnh hưởng uy tín của diễn đàn, phải học cách lắng nghe chứ bác, sao lại nóng tánh vậy

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:53
vâng thế thì chúng ta nên đổ lỗi cho giáo dục VN đã không dạy dỗ những người như chúng tôi... haizzzz... thôi thì về SG mà cafe xem các bác HN chém gió ... Phí nhời :">

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:54
Nước đổ đầu vịt. Làm con này chiều đánh tiết canh các bác ơi

Phí nhời

nếu tớ mà đầu vịt thì cậu là đầu gì :D

susu
01-09-2010, 13:54
Em thì nghĩ đơn giản lắm các bác ạ !

Các cụ mình dậy : Uốn lưỡi 7 lần trước khi nói !
Vậy viết thì uốn cái gì đây ?? :)

Hồi xưa đi học, cô giáo dậy văn đánh lỗi chính tả rất nặng, dù bài viết có hay tới đâu đi nữa !

Cô giáo em bảo : Chữ viết từ tay, ý nghĩ từ đầu óc. Vì vậy những gì các con viết ra thể hiện rõ điều các con tư duy !
Bây giờ mới chỉ là Tập làm văn. Điều cốt yếu không phải ở chỗ các con viết hay, viết đẹp ra sao. Mà là các con viết ra thế nào !

Ở nhiều địa phương hay có hiện tượng nói ngọng. Điều đó gần như là thói quen do ảnh hưởng môi trường sống. Nhưng viết ngọng lại là ý thức chủ quan của người viết !

Khi trả lời bài viết, hoặc post gì đó lên bất kì topic nào. Dành thêm 1 vài phút để đọc lại có phiền phức quá không ? :)
Điều đó trước hết thể hiện sự nghiêm túc của bản thân người viết - có trách nhiệm với phát ngôn của mình.
Và sau đó, là sự tôn trọng cộng đồng.

Đừng chỉ muốn các bạn khác hiểu và thông cảm cho mình. Làm ơn hãy hiểu cho sự khó chịu, ức chế của mọi người khi phải đọc những ngôn ngữ méo mó, sai chính tả và ngữ pháp bét nhè !

Tất nhiên, nhiều khi ai đó trong chúng ta không tránh khỏi mắc lỗ một cách vô thức.
Nhưng nếu hết lần này đến lần khác đều thế thì tính sao đây ??

Nếu Admin, mod nào cũng thông cảm rồi bỏ qua. Thì cần bao lâu để 4rum biến thành bãi rác chính tả ??
Chỉ vì sự hài lòng của 1 người mà khiến nhiều người không thoải mái ??

Cho nên chúng tôi chọn rằng cứ để bạn ấm ức với cái tâm sự của mình thôi. Vì điều đó có nghĩa là sự trong sáng của tiếng Việt được giữ gìn.
Và các thành viên khác cảm thấy họ được tôn trọng !
Chắc chắn họ vui - chúng tôi vui !

Việc còn lại của bạn là hãy nhìn nhận vấn đề với con mắt và tấm lòng độ lượng hơn nếu có thể !
Và viết cho đúng chính tả, ngữ pháp nữa - nếu có thể ! :)

Cá nhân tôi, không đánh giá ai thông minh hay ngu dốt qua lỗi chính tả nọ kia.
Tôi chỉ nhìn thấy sự khập khiễng trong nhận thức của người đó.

Và rất tiếc phải nói thêm rằng, sự khập khiễng đó còn trầm trọng hơn khi bạn luôn khăng khăng nghĩ cho cái lỗi nhỏ của mình mà chả chịu hiểu cho cái đúng của min, mod !

thik_di_choi
01-09-2010, 13:55
xin thưa bác nà em thấy nà ... cái vụ cứng họng lày .... bác soi xét hộ iem ... chứ tình hình nà ... em chả thấy em lỗi gì cả ... danh từ riêng viết hoa là đúng, cái đầu dòng nếu nó quan trọng với các bác thì em chịu chứ cái sự trong sáng của Tiếng Việt và sự trong sáng trong cách cư xử giữa người VN với nhau là điều bấy lâu nay em tìm kiếm đấy ạ ... em xin hết :">

Vẫn có vụ viết ngọng. Viết hoa ở đầu câu là đúng chính tả. Đầu dòng cũng là đầu câu nên việc viết hoa là bắt buộc.
Ơ thế từ bé tới giờ toàn bị đối xử "trong tối" thôi à. Thảo nào đổ cả bình thuốc tẩy vào đầu cũng chẳng ăn thua gì

thik_di_choi
01-09-2010, 13:56
nếu tớ mà đầu vịt thì cậu là đầu gì :D

Đầu của thằng ăn tiết canh vịt

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:56
Em thì nghĩ đơn giản lắm các bác ạ !

Các cụ mình dậy : Uốn lưỡi 7 lần trước khi nói !
Vậy viết thì uốn cái gì đây ?? :)

Hồi xưa đi học, cô giáo dậy văn đánh lỗi chính tả rất nặng, dù bài viết có hay tới đâu đi nữa !

Cô giáo em bảo : Chữ viết từ tay, ý nghĩ từ đầu óc. Vì vậy những gì các con viết ra thể hiện rõ điều các con tư duy !
Bây giờ mới chỉ là Tập làm văn. Điều cốt yếu không phải ở chỗ các con viết hay, viết đẹp ra sao. Mà là các con viết ra thế nào !

Ở nhiều địa phương hay có hiện tượng nói ngọng. Điều đó gần như là thói quen do ảnh hưởng môi trường sống. Nhưng viết ngọng lại là ý thức chủ quan của người viết !

Khi trả lời bài viết, hoặc post gì đó lên bất kì topic nào. Dành thêm 1 vài phút để đọc lại có phiền phức quá không ? :)
Điều đó trước hết thể hiện sự nghiêm túc của bản thân người viết - có trách nhiệm với phát ngôn của mình.
Và sau đó, là sự tôn trọng cộng đồng.

Đừng chỉ muốn các bạn khác hiểu và thông cảm cho mình. Làm ơn hãy hiểu cho sự khó chịu, ức chế của mọi người khi phải đọc những ngôn ngữ méo mó, sai chính tả và ngữ pháp bét nhè !

Tất nhiên, nhiều khi ai đó trong chúng ta không tránh khỏi mắc lỗ một cách vô thức.
Nhưng nếu hết lần này đến lần khác đều thế thì tính sao đây ??

Nếu Admin, mod nào cũng thông cảm rồi bỏ qua. Thì cần bao lâu để 4rum biến thành bãi rác chính tả ??
Chỉ vì sự hài lòng của 1 người mà khiến nhiều người không thoải mái ??

Cho nên chúng tôi chọn rằng cứ để bạn ấm ức với cái tâm sự của mình thôi. Vì điều đó có nghĩa là sự trong sáng của tiếng Việt được giữ gìn.
Và các thành viên khác cảm thấy họ được tôn trọng !
Chắc chắn họ vui - chúng tôi vui !

Việc còn lại của bạn là hãy nhìn nhận vấn đề với con mắt và tấm lòng độ lượng hơn nếu có thể !
Và viết cho đúng chính tả, ngữ pháp nữa - nếu có thể ! :)

bác nói chí phải ... nhưng em còn đang tìm kiếm 1 thứ khác nửa cơ ... sự trong sáng khi cư xử nửa :D

thik_di_choi
01-09-2010, 13:57
vâng .. banne có lý do cụ thể nhé ... không có thì lại ảnh hưởng uy tín của diễn đàn, phải học cách lắng nghe chứ bác, sao lại nóng tánh vậy

Việc di chết một con sâu có cần thiết có ý kiến của Bộ Chính trị không nhỉ?

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:58
Đầu của thằng ăn tiết canh vịt

uhm chúc ăn ngon, cẩn thận dạo này hay bị ngộ độc lắm íh ...

mr.danghuynh
01-09-2010, 13:59
Việc di chết một con sâu có cần thiết có ý kiến của Bộ Chính trị không nhỉ?

vậy thì việc bác đang bực phát điên và cư xử nhố nhăng như thế có cần admin xem ko :-?

thik_di_choi
01-09-2010, 14:03
vậy thì việc bác đang bực phát điên và cư xử nhố nhăng như thế có cần admin xem ko :-?

Việc phát ngôn như thế cần một cái đầu lạnh chứ không đến nỗi phải "bực phát điên" đâu. Đang tự hỏi hay đằng ấy đang mắc cái bệnh giống như kiểu bạo xxx ấy.

susu
01-09-2010, 14:04
bác nói chí phải ... nhưng em còn đang tìm kiếm 1 thứ khác nửa cơ ... sự trong sáng khi cư xử nửa :D

Hãy hỏi các bạn khác xem bạn có "sự trong sáng khi cư xử" trong tình huống này không ?

Chỉ nghĩ cho cái ấm ức của mình - trong khi mình sai lè ra cũng là trong sáng à ? :)

Trước hết viết hoa đầu câu đi rồi hãy nói tiếp tới chuyện cư xử thế nào cho đúng nhé !
Tôi nghĩ bạn cố tình mắc lỗi đó để trêu ngươi thôi. Và đó gọi là : Sự bảo thủ ngốc nghếch trong hành xử ! :)

tunbo
01-09-2010, 14:04
Chậc, mình nghe nói mr.danghuynh cũng là admin một diễn đàn. Có thể bên đó khác bên này?
Nếu thấy không thoải mái thì cố làm gì?

Chắc là không nhiều người dám nhận là biết hết, là không viết sai chính tả hoặc ngữ pháp, nhưng có những cái, nếu đã biết là không đúng mà vẫn cứ làm thì thật đáng thất vọng.
Ngoài việc đó ra, thái độ khi phát ngôn cũng là một điều quan trọng đấy.

mr.danghuynh
01-09-2010, 14:13
... đôi khi có nhiều thứ cần để cho nó lộ cái bản chất ra
thik_di_choi : cư xử và nói chuyện rất " văn minh ", bản chất là bản chất có che dấu nó cũng thế thôi, nói ít bác hiểu nhiều, lớn rồi để em út nó nói nặng nhẹ cũng khó chịu, bác nhỉ ....
ý kiến của bác tunbo : em tiếp nhận, chủ yếu vì bác là người biết cách cư xử chứ không vì lý do gì khác.
riêng các bạn khác : tôi ko mong các bạn vào đây xem và để lại cmm, việc này tôi hỏi admin chứ có hỏi các bạn đâu :D làm tôi phải ngồi diễn giãi lung tung, làm nội bộ diễn đàn rối cả, sorry mọi người vì tôi và 1 số bạn mà lại ảnh hưởng mọi người, thật ngại quá.
nhắt mới nhớ sao diễn đàn lại không có box thắc mắc và ý kiến thành viên nhỉ ? " KHÓ HIỂU ? "

thik_di_choi
01-09-2010, 14:24
... đôi khi có nhiều thứ cần để cho nó lộ cái bản chất ra
thik_di_choi : cư xử và nói chuyện rất " văn minh ", bản chất là bản chất có che dấu nó cũng thế thôi, nói ít bác hiểu nhiều, lớn rồi để em út nó nói nặng nhẹ cũng khó chịu, bác nhỉ ....
ý kiến của bác tunbo : em tiếp nhận, chủ yếu vì bác là người biết cách cư xử chứ không vì lý do gì khác.
riêng các bạn khác : tôi ko mong các bạn vào đây xem và để lại cmm, việc này tôi hỏi admin chứ có hỏi các bạn đâu :D làm tôi phải ngồi diễn giãi lung tung, làm nội bộ diễn đàn rối cả, sorry mọi người vì tôi và 1 số bạn mà lại ảnh hưởng mọi người, thật ngại quá.

Oh la la. Từ bé tới giờ mới có người nói cho mình biết bản chất của mình thế nào. Cảm ơn trước nhé và nói hộ cái. Chắc là mình mong manh nên nói nặng nhẹ là mình cũng nói theo, cho có chuyện mà nói chứ không lại bảo cái diễn đàn toàn người câm. Có mấy câu ba lăng nhăng của bạn mà đã làm nội bộ diễn đàn của người ta rối lên rồi à?

Nếu là hỏi riêng thì nên PM nhé. Vì là "open" mà nên viết open cũng nên để mọi người comment open thôi

mr.danghuynh
01-09-2010, 14:31
tôi ko mong các bạn vào đây xem và để lại cmm, việc này tôi hỏi admin chứ có hỏi các bạn đâu làm tôi phải ngồi diễn giãi lung tung, sorry mọi người vì tôi và 1 số bạn mà lại ảnh hưởng mọi người, thật ngại quá.

Có mấy câu ba lăng nhăng của bạn mà đã làm nội bộ diễn đàn của người ta rối lên rồi à?

Vậy chú thích thêm là khóa đăng kí thành viên :D vì forum của các bạn lập ra để tự sướng chứ không dành cho mọi người yêu thích du lịch từ mọi miền đất nước, mà của người ta là của ai ???
Host của bạn ? Domain của bạn ?? Vậy đúng là nên khóa dk thành vien thật rồi ...
Đã nói là học cách lắng nghe đi mà không tin, cứ đưa cái tôi cao thế làm gì ??

Chitto
01-09-2010, 14:42
Đến giờ thì cũng không cần nói hay viết nhiều nữa, mọi người cũng hiểu được bạn Mr.danghuynh đang cố tình làm gì.

Trong vòng 3 giờ nữa, đề nghị bạn sửa lại toàn bộ bài viết bằng cách viết hoa chữ đầu câu. Nếu bạn cố tình không thực hiện, cố tình vi phạm quy định, các bài viết đó của bạn sẽ không được hiển thị nữa. Và nếu cố tình tiếp tục vi phạm, thì việc xử lý sẽ ở mức tiếp theo.

Bây giờ là 14h42 phút.

nguyen
01-09-2010, 14:42

Trong sáng nhất là đóng cái topic này lại vì:
Khi nhấn cái nút đồng ý ở phần đăng ký tham gia diễn đàn bạn phải tuân thủ mọi nội quy đã đọc. Mọi tranh cãi liên quan đến một vấn đề đơn giản, rõ ràng trong Phượt luật là không cần thiết, mất thời gian.
Đừng đòi hỏi quá nhiều ở người khác với việc lập ra hẳn 1 cái topic spam về vấn đề "chính tả". Cứ tranh cãi kiểu này chắc cần chuyển sang topic "người Việt xấu xí".
Topic closed!

chuoihot
16-09-2010, 12:01
Có vài điều chuối thắc mắc từ khi đặt chân vào đây, lòng vốn đã định im lặng, nhưng khi nghe quá nhiều thứ và quá nhiều hành động làm chuối thực sự cảm thấy cần phải nói rõ những chuyện đã đang và sẽ tiếp tục xảy ra này.

Chiều hôm qua, chuối đã gặp chị Summer_Flower44, và nghe chị nói về những điều mà bản thân chuối và mỗi member ở phượt cũng đã từng trãi qua.
Nhưng thật sự, chuối không hiểu được mọi người sẽ nghĩ sao khi nhìn thấy nước mắt 1 người phụ nữ đáng tuổi mẹ, dì, cô, chị của chính chúng ta rơi vì buồn và tức cho 1 4rum và vì tình cảm dành cho mọi thứ nơi này ?

CVN trả lời em thử xem anh? Anh sẽ ra sao ?
Và anh sẽ như thế nào khi send inbox thế này cho 1 người phụ nữ không hiểu tí gì về IT ?

Originally Posted by cvn
Những thông tin trên nằm ở một box mà nick của chị không có quyền vào xem. Vì vậy tôi nghi ngờ có người xâm nhập trái phép (hack) vào máy chủ của diễn đàn một cách trái pháp luật. Nếu thực sự như vậy tôi sẽ phải báo cho cơ quan an ninh nhờ giúp đỡ tìm ra thủ phạm.

Tôi yêu cầu chị trả lời câu hỏi sau:

1. Chị có phải là người hack vào hệ thống của diễn đàn?
2. Chị nhận những thông tin trên từ người khác, người đó là ai?
3. Người đó có phải là thành viên BDH diễn đàn không, nick là gì?
4. Nếu không thì người đó có nick ở phuot.com không, nick đó là gì?

Tôi nghĩ chị nên hợp tác với tôi bằng cách trả lời các câu hỏi trên, điều đó sẽ giúp câu chuyện không trở nên lớn hơn.

Thay mặt chị Mer em trả lời luôn nhé :
1. Chưa có bất kì 1 hacker nào xâm nhập trái phép mà chỉ để lấy những thông tin như anh nghĩ, nếu là em khi em tấn công, thì giờ chắc có lẽ phuot.com đã mang bộ mặt này dưới 1 domain khác, và sau khi localhost em xóa hẳng mọi dữ liệu tại host hiện thời.
Đấy câu trả lời của 1 người hacker đấy, còn với chị ấy, anh dồn ép vào 1 chân tường để làm gì ??
2. Đây là 1 4rum mở, chị ấy có thể nhận thông tin từ bất cứ ai và chị ấy có quyền giử bí mật, đó là bí mật cá nhân. Nếu như trong trường hợp anh cố tình xâm phạm đời tư và cũng có vài bạn [ sẽ được dẫn chứng ] có hành động xúc phạm nhân phẩm người khác thì các anh vui lòng xem rõ những điều sau :

Đối với hành vi xúc phạm uy tín, danh dự, nhân phẩm;về mặt dân sự, bạn có thể khởi kiện yêu cầu bồi thường thiết hại theo quy định tại Điều 611 Bộ luật Dân sự, như sau:
Điều 611. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm
1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:
a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;
b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.
2. Người xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá mười tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Về mặt hình sự, Bộ luật Hình sự quy định như sau:

Điều 121.Tội làm nhục người khác

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hainăm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Originally Posted by Chitto
Originally Posted by Summer_Flower44

Originally Posted by susu
Ts cái bạn summer, léo biết nhiêu tuổi mà ...

Originally Posted by tichuot
Tiền mãn teen Su à. Ba ấy còn bảo là mình đáng tuổi con cháu bả mới ghê. Chắc bả mới 13 tuổi thì chửa hay sao ấy.
Già mà còn tỏ ra xì teen mới nguy hiểm.

Originally Posted by nguyen
Noi gương việc 2su nhận bạn admin ở diễn đàn *** nào ko biết Tichuot nên nhận trách nhiệm chăm chóc bà già này .... nguy hiểm vãi lúa
Mong 1 sự tôn trọng nhau, cư xử đúng mực chứ nói về người khác bằng những lời lẽ thế này,....

Bạn có biết những bài trên nằm trong topic tên là gì không ????

Topic "Văng tục" do tôi lập ra đấy !!!

Trong đó một số thành viên BQT được phép văng tục khi gặp nhiều bức xúc cần giải tỏa. Và rõ ràng đó không phải cho các thành viên không quản trị vào đọc rồi, nó không phải thông tin công khai cho mọi người.

Bạn cũng nên biết rằng trong đó chúng tôi cũng "chửi" nhau trong đó nữa, tất nhiên là không phải để cho bạn đọc rồi.

Bạn đang làm việc thò vào xô rác và hố xí của ngôi nhà rồi chê nó thối và bẩn đấy.

Oh men, giờ thì em mới biết trong 4rum này chỉ có BQT được phép văng tục. BQT là người và không xem chúng tôi là người chắc, chúng ta đều có quyền bình đẳng, và trong 4rum này, BQT là những người lãnh đạo là được phép làm những thứ mà họ nghiêm cấm thành viên, vậy xin hỏi, cái cơ chế quan liêu này từ đâu mà ra thế ạ!
Su su : bạn chưa đối diện, chưa nhận thức được người ta ra sao? Bạn đã phát ngôn những câu như thế này, tôi nghĩ bạn nên xem lại tư cách của chính bản thân bạn, có thể tôi là 1 thằng không ra gì nhưng những người như bạn thật sự còn tệ hơn những thằng không ra gì như tôi.
Tichuot : tôi không biết bạn là ai, bạn có thể là giáo sư, tiến sĩ, hay là sinh viên, nhân viên văn phòng, nhưng với những lời nói của bạn bên trên kia, tôi nghĩ nhân phẫm bạn còn thua 1 thằng nhóc đánh giày ở nhà thờ đức bà. Bạn đã gặp chị mer, đã nói chuyện, nhưng khi nói ra những lời nói kia bạn có nghĩ rằng nếu như 1 ngày nào đó, 1 người nào đó dùng lời lẽ như bạn đã dùng để nói về mẹ, dì, cô, chị của bạn không ? [ với độ tuổi chị mer tôi nghĩ chị đủ khả năng làm 1 trong 4 nhiệm vụ đó ]

còn tiếp phần 2 :)

CVN
16-09-2010, 12:24
Có thể coi đây là một lời dọa dẫm của một hacker không? Xin nhớ là tôi đã có đủ thông tin để tìm ra bạn là ai. Từ giờ phút này, nếu diễn đàn bị hack, người tôi nghi ngờ đầu tiên và báo cho công an sẽ là bạn đấy, Mr.Huynh ạ!

yenthanh
16-09-2010, 12:29
Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân.
Nên kiềm chế và soi gương thường xuyên.

susu
16-09-2010, 13:06
Thưa bạn Chuối Hột khóc thuê và các bạn ném đá giấu tay khác !!

1. Tôi không cần phải đối diện để nhận thức được chị Summer hay bạn ra sao.
Diễn đàn mạng chỉ biết đến nick chứ tuổi tác hay nghề nghiệp, tên riêng ... không quan trọng.

Tôi - chúng tôi nhìn nhận vào sự thể hiện của các bạn với 4rum để đánh giá.
Và Chuối ạ, nếu chúng tôi thấy chán nản về cái sự cố hữu kém cỏi về tư duy của bạn trong chuyện Chính tả, Ngữ pháp tiếng Việt ra sao. Thì gấp nhiều lần thế với chị Summer về những cãi vã xích mích, khiếu nại của chị ấy !!

Các bạn khi tham gia 4rum, đã chỉ nghĩ đến bản thân mình : thỏa mãn cái sự chơi, sự thể hiện bản thân của mình - mà quên đi cảm nhận của mọi người xung quanh!
Các bạn đòi được tôn trọng, nhưng lại quên mất rằng người khác cũng vậy.
Tại sao thế ?

2. Forum lập ra, những sáng lập viên trước đây - và bây giờ là CVN và các leader khác (không có tôi) đã bỏ tiền túi ra để duy trì và phát triển, hoàn thiện diện đàn từng ngày.
Điều này không có nghĩa chúng tôi không tôn trọng và chào đón các bạn. Bởi chính các bạn mới là nhân tố quyết định - đã, đang và sẽ chia sẻ trên diễn đàn.
Tuy vậy, cái chúng tôi cần là ý thức của mỗi thành viên đối với 4rum !

Trước hết, hãy tôn trọng chính mình với những điều các bạn phát ngôn nơi công cộng.
Không chỉ chúng tôi, mà nhiều thành viên khác nhìn vào đó để đánh giá các bạn mà không cần phải tiếp xúc hay đối diện thế nào!

Chúng ta giống nhau, hàng ngày lăn lộn với cuộc sống mưu sinh, hàng ngày ra vào diễn đàn để chia sẻ hoặc tìm kiếm thông tin... Hoặc đơn giản nhất là có 1 chỗ để xả stress, để thấy thoải mái hơn đôi chút !

Nhưng chúng tôi khác các bạn !
Khi nhận lời tham gian Ban Quản Trị, tự chúng tôi phải có trách nhiệm với nơi mà mình yêu quý và gắn bó - diễn đàn phuot.com.

Trước hết là duy trì tiêu chí chúng tôi đã xây dựng lên cho diễn đàn.
Sau đó là định hướng phát triển và xây dựng nó lớn mạnh.
Vậy chúng tôi phải làm gì ?

Thưa bạn Chuối Hột và các bạn thọc gậy bánh xe khác !

Nói thẳng ra rằng những người như các bạn làm chúng tôi bức xúc.
Rõ ràng là chỗ chơi chung nhưng lại có kẻ xả rác ném bậy, người thu dọn nhắc nhở.
Chúng tôi được lợi gì không ? Hay đổi lại là bị những người cố hữu ích kỉ như các bạn phản ứng này nọ ??

Và cái chúng tôi cần khi đó là sự giải tỏa như các bạn thôi, để không ảnh hưởng tới các thành viên khác - những người hầu hết xứng đáng được tôn trọng hơn các bạn !
Hạn chế của chúng tôi là luôn phải tỏ ra khách quan và công bằng với các bạn trong mọi trường hợp.
Vậy chúng tôi cần gì ?

Dạ vâng, chúng tôi cũng cần 1 chỗ để xả stress.
Cần 1 chỗ để bàn bạc trước khi cùng đưa ra 1 quyết định hoặc sự can thiệp nào đó tới thành viên !
Đó là lí do để 4U ra đời bạn ạ !!

Nói tới đây, tôi nghĩ phải cảm ơn hầu hết các bạn thành viên khác đang sinh hoạt trên diễn đàn.
Là những bạn đã luôn tôn trọng mình và xung quanh.
Là những bạn đã chia sẻ và gắn bó.
Là những bạn đã hiểu và thông cảm cho chúng tôi.
Thậm chí cả những bạn tuy ấm ức nhưng vẫn nhìn nhận công bằng cho chúng tôi. Tuy không hài lòng nhưng không hề tỏ thái độ hằn học chơi xấu hoặc lẵng nhẵng ý kiến này khác !

Vui thì ở, dở thì bỏ - thiết nghĩ bạn Chuối Hột, chị Summer và nhiều bạn cùng cảnh ngộ nên suy nghĩ giúp chúng tôi !
Ban nick hay IP các bạn có khó đâu. Cũng chả ngại chuyện các bạn có nick mới, dùng IP mới.
Điều cốt yếu là chúng tôi vẫn gắng tôn trọng các bạn, cố để các bạn tự hiểu và điều chỉnh cách hành xử của mình !

Các bạn chả đóng góp gì cho 4rum, cũng chả sao. Nhưng đừng bắt chúng tôi và các thành viên khác phải chịu đựng sự vô ý thức của các bạn.
Đã vậy còn đòi hỏi sự tôn trọng từ tất cả - khi mà các bạn không hề trao điều đó cho chúng tôi !

Chuối Hột và các bạn theo voi hít bã mía khác ơi !!

Tôi - susu hay bất kì ai trong Ban Quản Trị như Tí Chuột hay Nguyen, CVN không có ý nghĩ sẽ nhận mình sai trong tình huống này.
Chúng tôi cũng không nói mình đúng !

Xét ở điều kiện cần và đủ, chúng tôi cần được bày tỏ cảm xúc như các bạn (mà không được public) để có thể làm tốt công việc "vác tù và hàng tổng" của mình vì nhiều thành viên khác xứng đáng hơn các bạn !

Tôi chả mong bạn nghĩ tôi ra gì hay không ra gì. Vì bản thân tôi đây chả coi bạn ra gì - nhưng vẫn phải nhũn nhẵn với bạn từ trước tới giờ là cả một cực hình về tinh thần rồi.
Sao phải mong bạn cũng giống tôi!

Lời cuối cùng, tôi cảm ơn bạn nào đó đã gắp lửa bỏ đũng quần người khác rất tốt - đã lôi mấy chuyện này ra ngoài!

Xin thưa, không khó để chúng tôi biết đó là ai. Người như bạn, tôi cảm ơn vì đã quên đi tự trọng của mình để làm việc này vì 1 số ít những bạn không xứng đáng.
Mấy ai làm dũng cảm được thế đâu ! :)

nguyen
16-09-2010, 13:20
Oh men, giờ thì em mới biết trong 4rum này chỉ có BQT được phép văng tục. BQT là người và không xem chúng tôi là người chắc, chúng ta đều có quyền bình đẳng, và trong 4rum này, BQT là những người lãnh đạo là được phép làm những thứ mà họ nghiêm cấm thành viên, vậy xin hỏi, cái cơ chế quan liêu này từ đâu mà ra thế ạ!

Thưa mem chuothot : Chúng tôi hệt như mọi người khác có những bức xúc của riêng cá nhân mình và có quyền chửi thề. Xin nhắc lại để anh biết là toàn bộ những câu trên chúng tôi post trong 4U - 1 box ẩn của BĐH(các mem không đọc được ) nhằm trao đổi mọi vấn đề liên quan đến công việc của diễn đàn. Những bức xúc trên với tôi có thể được gọi là chửi thề cũng có thể được coi là cực kỳ vui vẻ khiến cho chuyện "cơm nhà, tù và" trở nên thú vị. Tôi coi đó là khu vực riêng tư, vậy đừng quy kết theo cái kiểu như trên về sự bình đẳng này nọ. Chúng tôi không chửi thề, nói toẹt vào mặt anh ( mặc dù cá nhân tôi rất muốn ) public trên diễn đàn vì sự xuất hiện của anh trên diễn đàn với tôi chỉ là sự phá thối, lắm chuyện, lằng nhằng mất tgian ....Xin vui lòng đừng quy kết và nói chuyện kiểu "ông nói gà, bà nói vịt" nữa mất tgian hãy để mọi người dành tgian vào việc chia sẻ những chuyến đi chứ không phải mất tgian dành cho những tâm tư nỗi niềm này nọ. Ví dụ chuyện chúng tôi nghiêm cấm các thành viên chửi thề trên diễn đàn nhưng không và không thể cấm các mem khi PM không được chửi thề or dùng các thủ đoạn hèn hạ. Anh sống như thế nào sớm muộn người khác cũng nói về anh thế thôi không thể ngăn được. Khi tham gia vào một diễn đàn trên mạng trước hết vui lòng hãy gạt bỏ mọi chuyện tuổi tác, học vấn... này nọ đi, anh sống như thế nào sớm muộn sẽ nhận được cảm nghĩ của mọi người. Tôi chợt nghĩ đến 1 câu nói của 1 anh trước đây là thành viên BSL diễn đàn người mà tôi rất tôn trọng : Già ngu, sống lèm nhèm thì nên tạch.

Chuyện anh mang cái luật gì ra nói về sự xúc phạm này nọ cá nhân tôi không quan tâm và tôi cũng không buồn hỏi anh lấy tư cách gì ra mà được xem, được trích dẫn những lời nói, PM riêng tư của các mem, các thành viên BĐH lên trên đây vì thật sự sau topic "chính tả" tôi đã hiểu việc tranh luận với anh thật sự là "bất lực" cũng như mục đích anh tham gia trên này là gì.

Tất cả những ý kiến trên là của cá nhân, tự tôi chịu trách nhiệm và không liên quan đến BĐH cũng như các thành viên khác.

Riêng về phần xử lý này nọ có lẽ là dành ở phần II.

chuoihot
16-09-2010, 16:27
Có thể coi đây là một lời dọa dẫm của một hacker không? Xin nhớ là tôi đã có đủ thông tin để tìm ra bạn là ai. Từ giờ phút này, nếu diễn đàn bị hack, người tôi nghi ngờ đầu tiên và báo cho công an sẽ là bạn đấy, Mr.Huynh ạ!
Vâng anh cứ tự nhiên vì theo luật hình sự tạm thời, nếu anh không đủ bằng chứng để kết tội em thì em sẽ được phép kiện anh tội thóa mạ và vu khống người khác.
Và chứng cứ tiếp theo : theo luật hình sự và dân sự tại VN thì bất kì bằng chứng nào từ internet sẽ không được công nhận là bằng chứng hợp lệ trước tòa

Thưa mem chuothot : Chúng tôi hệt như mọi người khác có những bức xúc của riêng cá nhân mình và có quyền chửi thề. Xin nhắc lại để anh biết là toàn bộ những câu trên chúng tôi post trong 4U - 1 box ẩn của BĐH(các mem không đọc được ) nhằm trao đổi mọi vấn đề liên quan đến công việc của diễn đàn. Những bức xúc trên với tôi có thể được gọi là chửi thề cũng có thể được coi là cực kỳ vui vẻ khiến cho chuyện "cơm nhà, tù và" trở nên thú vị. Tôi coi đó là khu vực riêng tư, vậy đừng quy kết theo cái kiểu như trên về sự bình đẳng này nọ. Chúng tôi không chửi thề, nói toẹt vào mặt anh ( mặc dù cá nhân tôi rất muốn ) public trên diễn đàn vì sự xuất hiện của anh trên diễn đàn với tôi chỉ là sự phá thối, lắm chuyện, lằng nhằng mất tgian ....Xin vui lòng đừng quy kết và nói chuyện kiểu "ông nói gà, bà nói vịt" nữa mất tgian hãy để mọi người dành tgian vào việc chia sẻ những chuyến đi chứ không phải mất tgian dành cho những tâm tư nỗi niềm này nọ. Ví dụ chuyện chúng tôi nghiêm cấm các thành viên chửi thề trên diễn đàn nhưng không và không thể cấm các mem khi PM không được chửi thề or dùng các thủ đoạn hèn hạ. Anh sống như thế nào sớm muộn người khác cũng nói về anh thế thôi không thể ngăn được. Khi tham gia vào một diễn đàn trên mạng trước hết vui lòng hãy gạt bỏ mọi chuyện tuổi tác, học vấn... này nọ đi, anh sống như thế nào sớm muộn sẽ nhận được cảm nghĩ của mọi người. Tôi chợt nghĩ đến 1 câu nói của 1 anh trước đây là thành viên BSL diễn đàn người mà tôi rất tôn trọng : Già ngu, sống lèm nhèm thì nên tạch.

Chuyện anh mang cái luật gì ra nói về sự xúc phạm này nọ cá nhân tôi không quan tâm và tôi cũng không buồn hỏi anh lấy tư cách gì ra mà được xem, được trích dẫn những lời nói, PM riêng tư của các mem, các thành viên BĐH lên trên đây vì thật sự sau topic "chính tả" tôi đã hiểu việc tranh luận với anh thật sự là "bất lực" cũng như mục đích anh tham gia trên này là gì.

Tất cả những ý kiến trên là của cá nhân, tự tôi chịu trách nhiệm và không liên quan đến BĐH cũng như các thành viên khác.

Riêng về phần xử lý này nọ có lẽ là dành ở phần II.
Nhắc thêm 1 vài điều nhỏ :
Nếu anh là người lập pháp mà anh ko hành pháp thì anh lập pháp để làm gì ? Vậy khác nào anh đang làm theo cái cơ chế quan liêu mà tự anh tạo ra ?? Anh tạo ra 1 vẽ ngoài bóng bẩy để có thể văng tục thoải mái phía sau những cái màn che kia ??
Trên tư cách là 1 người đủ nhận thức và hiểu tôi đang nói gì, tôi mong anh và những con người đang phát ngôn trên kia vui lòng xem lại chính bản thân mình, tôi rãnh hơi để lôi cái đống phân này từ trong hóc tối ra vì tôi không chấp nhận được những cái thứ sai mà vẫn không nhận mình sai, hay nói chính xác như cái cách tôi thường nói là : Ngu mà thích tỏ ra mình nguy hiểm
@ Cho các bạn khác : nếu bạn ko trong all leader thì vui lòng ko cần lên tiếng vì đây là việc tôi đang hỏi các leader chứ ko hỏi các bạn!

shogun
16-09-2010, 16:57
@ Cho các bạn khác : nếu bạn ko trong all leader thì vui lòng ko cần lên tiếng vì đây là việc tôi đang hỏi các leader chứ ko hỏi các bạn!

Gởi pác chuoihot,

Đúng ra mình cũng chả thèm lên tiếng làm quái gì cho mệt xác nhưng thấy pác viết câu trên nên mình mới lên tiếng. Đây là diễn đàn open và pác mở topic public thì tại sao không cho người khác lên tiếng. Còn pác muốn hỏi riêng các leader thì dùng PM đi nhé, mình thấy pác chẵn có quyền gì để nói người này lên tiếng người khác không được lên tiếng.
Pác tranh luận tiếp đi nhá, mình xin dừng ở đây.

LinhEvil
16-09-2010, 17:11
Thực ra các bạn Leader cũng không nên "đối chất" với anh Chuoihot này làm gì!

Anh Chuoihot lấy tư cách gì để thắc mắc với BQT trong khi PM là do CVN gửi cho một member khác. Các vđ anh nêu ra cũng chỉ trực tiếp liên quan tới member khác.

* Việc lấy các PM cá nhân ra ngoài diễn đàn để đối chất có chấp nhận được hay không?
* Việc lấy thông tin từ topic "Văng tục tí" trong Forum Nội bộ của Ban Quản Trị ra ngoài rồi gửi cho các member khác có chấp nhận được hay không?

Chắc các bạn không biết rằng, bất cứ ai vào 4U đều nên tôn trọng 1 thỏa hiệp như sau ( do BQT soạn ra):

Dear all,

Hiện nay box 4U ko chỉ là chỗ để các bạn làm công việc điều hành chia sẻ các quan điểm điều hành diễn đàn và các vđ cần ý kiến chung. Box 4U còn là chỗ để các member gắn bó lâu năm với diễn đàn cũng có thể nói lên ý kiến của mình.

Các thông tin trong 4U đa dạng, từ nghiêm túc đến phát ngôn nhảm nhí của các bạn trong BĐH, đến tâm sự chửi bậy, xả xì trét....

Vì vậy, một nhắn nhủ đến tất cả các bạn đã đang và sẽ vào 4U rằng:

+ Cám ơn các bạn đã vào được 4U chứng tỏ sự đóng góp của bạn luôn được mọi người ghi nhận

+ Cho chúng tôi biết thành viên nào nên được tham dự 4U và nên được đào tạo thành Mod tương lai , vì sao?. Thành viên nào nên remove khỏi 4U và vì sao?

* Nếu đã vào 4U rồi, xin hãy đóng góp cho diễn đàn ngày một lớn mạnh và cho chúng tôi biết quan điểm của bạn

* Đừng spam! Đừng nhìn nhận các vđ theo chiều hướng xì căng đan! Đừng thay đổi cái nhìn về các thành viên/ các topic/ các hội nhóm...sau khi đọc các thread trong 4U

* Đừng lấy các thông tin trong 4U ra làm trò đùa ở nơi khác.

Vì thế tất cả những gì chúng tôi "xả" trong topic "Văng tục" là hoàn toàn riêng tư và cần được tôn trọng ngang với các thông tin trong PM của bạn vậy. Đó là " tự do cá nhân tối thiểu mà BQT đáng được hưởng và đáng được tôn trọng".

Chúng tôi tôn trọng tự do cá nhân của các bạn trong diễn đàn., miễn tự do cá nhân đó phù hợp với NỘI QUY DIỄN ĐÀN

Chúng tôi tôn trọng tự do cá nhân của chính mình trong 4U, miễn tự do cá nhân đó phù hợp với THỎA THUẬN CHO CÁC BẠN VÀO 4U mà chúng tôi đề ra

Vì vậy nếu là bản thân tôi, tôi sẽ không phí thời gian chất vấn với bạn về việc riêng của một member khác, dựa trên PM của họ.

Ngoài lề: BQT chưa bao giờ gặp vấn đề với những thành viên "hoạt động rộng khắp" trên mọi "nẻo đường" của diễn đàn. Nhưng lại rất hay được nhận các "xì căng đan" + PM của những thành viên hầu như chỉ sinh hoạt trong các nhóm riêng.

Có phải chăng, tư tưởng hội nhóm và nghĩ quá nhiều đến cá nhân cũng như bảo vệ quyền lợi nhỏ bé của mình thường làm cho con người ta mất đi cái tính hào sảng của dân đi???

chuoihot
16-09-2010, 17:40
Đã nói rùi .... cái vấn đề này tự trong thân tâm các anh hiểu, đừng để huỵch tẹt ra là sự phân biệt đang hiện diện nơi đây hay hình thức phủ đầu đang được áp dụng cho new member... mà còn nhiều thứ khác ...
Thật sự buồn cho 1 bạn vừa bị out khỏi BQT vì đã làm 1 điều tốt !!
Nếu bạn ấy làm đúng thì tại sao lại kick out bạn ấy ? Bạn ấy làm sai khi nói rằng nếu tình hình vẫn cứ tiếp tục thì bạn ấy sẽ ko can thiệp vào Phuot.com nửa ??? Vậy là sai sao ??
Ôi BQT hãy nói cái điều mà tôi cần biết và những thứ trên kia tôi trưng ra để cho chính mỗi người chúng ta suy nghĩ lại chính mình và những gì mình đã làm ...

Nói thêm cho câu này là :
Điều 1: Tôi đang hỏi cái Leader vì vấn đề này liên can trực tiếp đến họ !
Điều 2: Bất kì thắc mắc nào vui lòng xem lại điều 1

Và khá khen cho cái câu mà 1 ai đó đã dành cho chị summer : " Chị làm du lịch bao lâu rồi " ... thật là hay cho những con người được đào tạo , giáo dục 1 cách thật chuẩn tại VN..... Tôi thề nếu sự thật này không ra ngô ra khoai thì tôi sẽ không im lặng như bao nhiêu người đã im lặng, vì tôi là tôi tôi đang nói cái sự thật dơ bẩn mà bấy lâu nay ít ai dám nói hay đề cập đến trên diễn đàn này!

tichuot
16-09-2010, 17:56
Là 1 người trong Ban quản trị diễn đàn nên tôi cố gắng đóng góp những gì mà mình có thể giúp ích cho diễn đàn và tốn rất nhiều thời gian và công sức mà chẳng thu được đồng bạc nào, bên cạnh đó nhiều lúc rất bức xúc những thành viên nhưng không biết bài tỏa cùng ai và chúng tôi có 1 nơi để giải tỏa trong mục 4U. Giải tỏa xong là quên đi và lại tiếp tục công việc của 1 người " Vác tù hàng tổng" cho diễn đàn nơi mà các bạn được chơi, được chia sẽ, được tìm thấy những người bạn mới, những nụ cười hồn nhiên mà không vụ lợi. Nếu không có những " Thằng đánh giầy ở Nhà Thờ Đức Bà" thì làm sao những đôi giầy dính đầy phân mà bạn đang ngửi được thơm tho.

Là 1 người trong nhóm 442 cũng như là 1 thành viên của diễn đàn bình thường nên tôi cố gắng chia sẽ những gì mình biết, và cũng biết lắng nghe những gì mà mình cần phải lắng nghe, nên tôi không có sự phân biệt nhóm này nhóm kia, nếu có chuyến đi nào phù hợp với tôi, tôi tham gia, còn nếu thành viên nào cần sự chia sẽ mà tôi biết thì tôi cố gắng chia sẽ những thông tin tốt nhất, trung thực nhất để họ có được những gì mà họ mong muốn. Việc hiềm khích và thù vặt giữa cá nhân này với cá nhân khác do không đồng quan điểm thì ở diễn đàn nào cũng có, nhưng với tôi hôm nay giận ai thì ngày mai lại quên đi vì không muốn để trong đầu những suy nghĩ ấy.

Đây là diễn đàn ảo nên khi chưa biết nhau khi chưa từng gặp mặt thì chúng ta vẫn ngang hàng nhau cho dù bạn có 70 tuổi hay 15 tuổi thì tôi vẫn kêu bạn là bạn. Khi gặp mặt nhau rồi thì thay đổi cách xưng hô cho nó phù hợp hơn. Bạn Chuối hột chưa từng gặp tôi, cũng chưa từng biết tôi bao nhiêu tuổi thì bạn có quá ngông cuồng khi phát biểu chị Summer đáng tuổi mẹ tôi không? Lúc trước chị ấy cũng tưởng tôi còn nhỏ nên xem tôi chỉ đáng là con cháu, nhưng khi gặp rồi thì chỉ xưng chị mà thôi.

Trên diễn đàn chúng tôi phải xử lý và bảo vệ diễn đàn cho đúng nội qui mà Ban Quản Trị đã đưa ra nên không có sự phân biệt lớn hay nhỏ tuổi, nếu bạn sai thì chúng tôi xử. Khi gặp nhau ngoài đời thì lúc đó mới thấy được tình cảm chân thật của mọi người nên mong rằng bạn quơ đủa cả nắm trên toàn diễn đàn. Nếu bạn thích thì chơi ở đây, còn không thích thì đừng vào đây chơi nữa.

Xoài
16-09-2010, 17:58
Thật tiếc đã để chuyện không hay này xảy ra. Tôi nghĩ BQT nên chủ động kết thúc chủ đề này càng sớm càng tốt, sự việc sẽ không có hồi kết vì mỗi người đều có biện luận riêng của mình. Từ ngày vào 4r này tôi được chứng kiến thấy rất nhiều vấn đề mà BQT hoặc các bạn mod gì đó nhắc nhở, giải quyết với các mem vi phạm rất chuẩn mực, có tình, có lý. Tôi rất hiểu các bạn, những người hết sức "nhẫn" khi trong cương vị công việc của mình, nhưng sao lần này tôi thấy sự việc cứ như đám cháy rừng, càng ngày càng lan nhanh - mà BQT phải là người chủ động chữa cháy chứ.

chuoihot
16-09-2010, 18:04
Là 1 người trong Ban quản trị diễn đàn nên tôi cố gắng đóng góp những gì mà mình có thể giúp ích cho diễn đàn và tốn rất nhiều thời gian và công sức mà chẳng thu được đồng bạc nào, bên cạnh đó nhiều lúc rất bức xúc những thành viên nhưng không biết bài tỏa cùng ai và chúng tôi có 1 nơi để giải tỏa trong mục 4U. Giải tỏa xong là quên đi và lại tiếp tục công việc của 1 người " Vác tù hàng tổng" cho diễn đàn nơi mà các bạn được chơi, được chia sẽ, được tìm thấy những người bạn mới, những nụ cười hồn nhiên mà không vụ lợi. Nếu không có những " Thằng đánh giầy ở Nhà Thờ Đức Bà" thì làm sao những đôi giầy dính đầy phân mà bạn đang ngửi được thơm tho.

Là 1 người trong nhóm 442 cũng như là 1 thành viên của diễn đàn bình thường nên tôi cố gắng chia sẽ những gì mình biết, và cũng biết lắng nghe những gì mà mình cần phải lắng nghe, nên tôi không có sự phân biệt nhóm này nhóm kia, nếu có chuyến đi nào phù hợp với tôi, tôi tham gia, còn nếu thành viên nào cần sự chia sẽ mà tôi biết thì tôi cố gắng chia sẽ những thông tin tốt nhất, trung thực nhất để họ có được những gì mà họ mong muốn. Việc hiềm khích và thù vặt giữa cá nhân này với cá nhân khác do không đồng quan điểm thì ở diễn đàn nào cũng có, nhưng với tôi hôm nay giận ai thì ngày mai lại quên đi vì không muốn để trong đầu những suy nghĩ ấy.

Đây là diễn đàn ảo nên khi chưa biết nhau khi chưa từng gặp mặt thì chúng ta vẫn ngang hàng nhau cho dù bạn có 70 tuổi hay 15 tuổi thì tôi vẫn kêu bạn là bạn. Khi gặp mặt nhau rồi thì thay đổi cách xưng hô cho nó phù hợp hơn. Bạn Chuối hột chưa từng gặp tôi, cũng chưa từng biết tôi bao nhiêu tuổi thì bạn có quá ngông cuồng khi phát biểu chị Summer đáng tuổi mẹ tôi không? Lúc trước chị ấy cũng tưởng tôi còn nhỏ nên xem tôi chỉ đáng là con cháu, nhưng khi gặp rồi thì chỉ xưng chị mà thôi.

Trên diễn đàn chúng tôi phải xử lý và bảo vệ diễn đàn cho đúng nội qui mà Ban Quản Trị đã đưa ra nên không có sự phân biệt lớn hay nhỏ tuổi, nếu bạn sai thì chúng tôi xử. Khi gặp nhau ngoài đời thì lúc đó mới thấy được tình cảm chân thật của mọi người nên mong rằng bạn quơ đủa cả nắm trên toàn diễn đàn. Nếu bạn thích thì chơi ở đây, còn không thích thì đừng vào đây chơi nữa.

Xem cho kĩ từng lời tôi phát ngôn đi bạn, và tiếp theo, 1 người mà sống nói xấu sau lưng người ta thì không đáng làm 1 thằng đàn ông, bạn nên xem xét với lương tâm của bạn là trên hết.
Tiếp theo là bạn nên nghĩ lại đi, nếu bạn nghĩ rằng khi bạn bỏ công sức ra đây để mang niềm vui cho mọi người mà lại bức xúc vì thành viên thì bạn chưa phải là 1 thằng đàn ông, bạn ko biết rộng lượng, bạn ko biết sự vị tha, bạn cũng chưa đủ tư cách để nói rằng tôi không thích thì đừng vào đây nửa.
Bạn có thể là BQT nhưng tôi nói để bạn hiểu rằng, 1 lời nói nó mang theo vô số phiền phức khác, cũng 1 lời nói bạn làm 1 người đau nhưng cũng 1 lời nói bạn mang đến sự phẫn nộ, bạn sống lâu năm chắc bạn cũng hiểu ý tôi nhỉ ??
Còn chuyện BQT có xã stress hay gì đó thì nên lựa 1 hình thức cho có văn hóa, đừng bảo mọi người bảo vệ sự trong sạch của tiếng việt mà lại mang tiếng chửi tục vào đây, đừng nguỵ biện khi bạn làm sai, bạn nhìn thẳng vào hiện thực là bạn sai và chấp nhận điều đó, đó là tư cách của 1 người trưởng thành, của 1 thằng đàn ông, của 1 con người xứng đáng để đứng vào cương vị leader.

chuoihot
16-09-2010, 18:07
Thật tiếc đã để chuyện không hay này xảy ra. Tôi nghĩ BQT nên chủ động kết thúc chủ đề này càng sớm càng tốt, sự việc sẽ không có hồi kết vì mỗi người đều có biện luận riêng của mình. Từ ngày vào 4r này tôi được chứng kiến thấy rất nhiều vấn đề mà BQT hoặc các bạn mod gì đó nhắc nhở, giải quyết với các mem vi phạm rất chuẩn mực, có tình, có lý. Tôi rất hiểu các bạn, những người hết sức "nhẫn" khi trong cương vị công việc của mình, nhưng sao lần này tôi thấy sự việc cứ như đám cháy rừng, càng ngày càng lan nhanh - mà BQT phải là người chủ động chữa cháy chứ.

Cái vấn đề là khi nhắc nhở không phải nó mang 1 tính chất là như thế vì đó là 1 mẫu đã được code và khi cần người ta click vào để có mẫu đó, để được nhắc nhở nhanh hơn thôi bạn. Còn về có tình có lý hay không bạn hãy xem lại ngay từ đầu bất kì lập luận nào tôi đưa ra đang đi theo tình hay lý ??
Và nếu bạn chưa hiểu hết vấn đề của sự việc thì nên ngồi xem để có thể hiểu và xem cái cách mà ngta đang biện minh cho sai lầm của mình và trả lời bằng những từ ngữ đôi khi hơi " Không ra gì " trên kia...

TÍM
16-09-2010, 18:14
Hạ tuồng.

Nhắn với các bạn một điều này: Vui thì ở, dở thì đi :)