PDA

View Full Version : Chụp ảnh khi đang đi xe máy

lwd
31-08-2010, 11:03
Kính chào các phượt nhiếp ảnh gia, em muốn tìm mua ở Việt nam một loại máy chụp ảnh có thể gắn lên mũ bảo hiểm, nút bấm để chụp thì nằm ở ghi đông xe máy, mỗi khi đầu quay về đâu chỉ cần nhấn nút là chụp được rồi, không cần phải một tay chụp một tay lái mất an toàn, hoặc phải dừng lại chụp thì mất thời gian, kính nhờ các bác chỉ giáo.

đại khái như thế này:
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010083124235odc5zmy3nd12299.jpeg

trungcao
31-08-2010, 11:45
Ý tưởng hay nè! Ai có thông tin gì update cho mọi người biết luôn nhé!!!!

namnguyen
31-08-2010, 12:05
Có cần phải mì ăn liền vậy không nhỉ? Dừng lại, chụp cho đẹp mới đáng công đi chứ bạn, sau mỗi chuyến đi, bên cạnh cảm xúc và hiểu biết, cái mình đem về là những tấm ảnh.

tigerk40
31-08-2010, 15:10
Có cần phải mì ăn liền vậy không nhỉ? Dừng lại, chụp cho đẹp mới đáng công đi chứ bạn, sau mỗi chuyến đi, bên cạnh cảm xúc và hiểu biết, cái mình đem về là những tấm ảnh.

Em thấy bác này nói đúng đấy ạ.

Còn nếu bác chủ thớt vẫn muốn có chiếc máy như vậy thì cũng không khó lắm đâu. :D

Vova
31-08-2010, 17:24
Còn nếu bác chủ thớt vẫn muốn có chiếc máy như vậy thì cũng không khó lắm đâu. :D

Không khó lắm rồi cười là sao hả bạn? Rốt cuộc là bạn có biết thông tin không hay post cho vui? Nếu biết thì bạn chia sẻ nhé, cảm ơn bạn nhiều!

Xoài
31-08-2010, 17:44
Có đấy, quay phim luôn, còn hơn cả chụp nữa - trên Lạng Sơn bán nhiều loại máy quay với nhiều kích cỡ khác nhau, to, nhỏ có cả. Bạn mua dăm cái, gắn trước helmet 2 cái, gắn sau 1 cái, vừa chạy vừa quay. Khi hết pin thì thay cái khác.

tigerk40
01-09-2010, 11:53
Không khó lắm rồi cười là sao hả bạn? Rốt cuộc là bạn có biết thông tin không hay post cho vui? Nếu biết thì bạn chia sẻ nhé, cảm ơn bạn nhiều!

Không có gì đâu bạn mình biết ý tưởng của bạn và hiểu được bạn muốn làm gì. Nhưng không biết trình bầy thế nào cho bạn hiểu, thôi thì cứ trình bầy nhé.

Có 2 cách để làm thủ công chiếc máy ảnh như bạn nói.

Tổng quát: Với 1 chiếc máy ảnh KTS bình thường khi các bạn Click thì máy sẽ chụp hình. Cái nút Click đó hoạt động không khác mấy so với cái còi xe Máy đâu ạ. Nghĩa là khi 2 đầu của 2 cực tiếp xúc với nhau thì Còi Xe máy nó kêu và 2 đầu của máy ảnh KTS tiếp xúc với nhau (sự kiện Click) thì máy sẽ chụp. Từ suy nghĩ trên có 2 cách chế tạo chiếc máy ảnh.

Cách 1: Dùng dây để đấu (đơn giản, dễ làm)
Miêu tả: Dùng 1 dây đấu trực tiếp với máy ảnh (chỗ Click đó, cái này phải hàn lại) sau đó để ra 1 đoạn dây chừng 1m. Khi bạn làm cho 2 đầu dây chập vào thì ảnh sẽ được chụp.

Cách 2: Dùng điều khiển (cách này khó)
Miêu tả: Cũng tương tự cách trên nhưng mà sử dụng 1 số thiết bị để đấu nối và cấy chíp nó hoạt động giống Điều kiển TV (thay vì phải chạy ra tắt ti vi ở màn hình thì ta dùng điều khiển)

Không biết bác có hiểu ý em không :D

Ps: Khuyến cáo đây chỉ là ý tưởng và nên áp dụng theo cách 1 cho đơn giản. Nếu tay nghề hàn và đồ nghề không có thì tốt nhất đem ra tiệm sửa chữa máy ảnh KTS nhờ họ tháo ra và hàn hộ. Tốt nhất chọn con máy KTS rẻ tiền áp dụng thử trước khi chọn những con máy tốt hơn. :)

Vova
01-09-2010, 15:02
@ Tigerk40: Cảm ơn vì bạn đã nêu ý tưởng, vận dụng các kiến thức đã biết thì tạm thời những ý tưởng của bạn vẫn có thể hiểu được :P Tuy nhiên tớ muốn doublecheck lại là bạn đã thử chế thêm chưa? Hay đấy mới là ý tưởng?

Mà như thế sao không mua máy có sắn remote control xong làm bộ gá lên helmet có phải tiện hơn không?

http://reviews.cnet.com/digital-camera-reviews/?filter=501414_5003770_

tigerk40
01-09-2010, 17:47
@ Tigerk40: Cảm ơn vì bạn đã nêu ý tưởng, vận dụng các kiến thức đã biết thì tạm thời những ý tưởng của bạn vẫn có thể hiểu được :P Tuy nhiên tớ muốn doublecheck lại là bạn đã thử chế thêm chưa? Hay đấy mới là ý tưởng?

Mà như thế sao không mua máy có sắn remote control xong làm bộ gá lên helmet có phải tiện hơn không?

http://reviews.cnet.com/digital-camera-reviews/?filter=501414_5003770_

Chào bác!

Đấy là bác chủ thớt lập Topic nói vậy và bác cũng hỏi nên em trình bầy ý tưởng của em thôi. Chứ em cũng chưa dám thử. Còn theo như bài viết trên của em bác có thể hình dung cách 1 đã có người làm rồi (giòng máy cổ) mà khi bác xem phim Trung Quốc ngày xưa ấy. Người ta chùm kín vào bấm BỤP 1 cái thế là chụp xong.

Giờ tự nhiên tìm lại thì cũng khó lắm, thôi thì có mấy đường link các bạn xem tạm vậy. :)

https://www.baodatviet.vn/Uploaded_CDCA/tuanlinh/20100331/GoPro_wide-500-90-500-70.jpg
Máy ảnh treo lên bóng bay: http://www.baodatviet.vn/Home/KHCN/Giai-ma-cong-nghe-chup-nhung-buc-anh-cuc-doc-ve-Ho-Guom/20103/86486.datviet

Mổ xẻ máy ảnh: http://vnexpress.net/GL/Vi-tinh/2007/12/3B9FD528/

nguyenhoangha
01-09-2010, 19:52
Mình thường vừa chạy xe vừa chụp, mình dùng máy du lịch có công tắc nguồn ấn chứ không gạt , máy luôn cầm tay ga , khi muốn chụp mình phải quan sát từ xa tới gần giảm ga cắt côn để xe không giật đi chậm lại, dùng ngón trỏ ấn công tắc rồi ngắm khuôn hình chụp luôn, máy để ở chế độ chụp liên tiếp chụp thấy rất ổn, theo mình như vậy cũng là tiết kiệm thời gian rồi bởi chụp còn phải ngắm xem khuôn hình nó đã vào máy chưa đã chứ, cách này hơi mỏi tay nhưng mình dùng xe sirus YAMAHA xe nhỏ gọn và tay nắm cũng nhỏ hơn xe khác, mình nghĩ xe đang chạy mà không ngắm khuôn hình thì e rằng chẳng có cái hình nào như ý vào máy đâu, trên đây là ý kiến của mình các bạn thử xem sao chứ mình đã chụp được 150G kiểu đó đấy!!!

tigerk40
27-09-2010, 11:21
Thực ra nếu muốn gắn trên mũ thì còn phải tính toán tới chuyện NGUỒN PIN nữa. Nếu lúc nào máy cũng trong tình trạng mở thì sẽ rất tốn PIN và nếu đi trên các đoạn đường XÓC hoặc BỤI mà không có biện pháp thì máy ảnh chẳng mấy mà hỏng.

bacuanin
19-06-2011, 23:34
[QUOTE=tigerk40;246867]

Tổng quát: Với 1 chiếc máy ảnh KTS bình thường khi các bạn Click thì máy sẽ chụp hình. Cái nút Click đó hoạt động không khác mấy so với cái còi xe Máy đâu ạ. Nghĩa là khi 2 đầu của 2 cực tiếp xúc với nhau thì Còi Xe máy nó kêu và 2 đầu của máy ảnh KTS tiếp xúc với nhau (sự kiện Click) thì máy sẽ chụp. Từ suy nghĩ trên có 2 cách chế tạo chiếc máy ảnh.

Miêu tả: Dùng 1 dây đấu trực tiếp với máy ảnh (chỗ Click đó, cái này phải hàn lại) sau đó để ra 1 đoạn dây chừng 1m. Khi bạn làm cho 2 đầu dây chập vào thì ảnh sẽ được chụp.

Miêu tả: Cũng tương tự cách trên nhưng mà sử dụng 1 số thiết bị để đấu nối và cấy chíp nó hoạt động giống Điều kiển TV (thay vì phải chạy ra tắt ti vi ở màn hình thì ta dùng điều khiển)

Ps: Khuyến cáo đây chỉ là ý tưởng và nên áp dụng theo cách 1 cho đơn giản. Nếu tay nghề hàn và đồ nghề không có thì tốt nhất đem ra tiệm sửa chữa máy ảnh KTS nhờ họ tháo ra và hàn hộ. Tốt nhất chọn con máy KTS rẻ tiền áp dụng thử trước khi chọn những con máy tốt hơn. :)
Mình nghĩ có [B]cách thứ 3,cũng thủ công nhưng an toàn hơn.Đấy là Bác cho xế ôm giữ tỳ camera lên trên mũ bảo hiểm cùa bác và lập trình trước,sao cho khi muốn chụp cảnh gì thì xoay đầu theo hướng đó và bảo "CHỘP" thì xế ôm sẽ nhanh chóng thực hiện theo yêu cầu của bác :))

xiphe
21-06-2011, 17:25
[QUOTE=tigerk40;246867]

Mình nghĩ có [B]cách thứ 3,cũng thủ công nhưng an toàn hơn.Đấy là Bác cho xế ôm giữ tỳ camera lên trên mũ bảo hiểm cùa bác và lập trình trước,sao cho khi muốn chụp cảnh gì thì xoay đầu theo hướng đó và bảo "CHỘP" thì xế ôm sẽ nhanh chóng thực hiện theo yêu cầu của bác :))
Rất nhiều máy ảnh có điều khiển từ xa (như cách 2) mà. Bác chọn lấy 1 cái dính vào mũ là xong :D.
Các máy DSLR thì có thêm 1 cái cáp để chụp (như cách 1). Mua sẵn Chả phải chế đâu. Gắn cái DSLR lên đầu là xong :D
Vui chút thôi, tiện thể quá đáng.

phuonggeo
21-06-2011, 22:33
Chủ thớt google headcam - helmet camera mod ấy nhé.
Hàng chuyên dụng có lẽ đắt, thà mua máy bt dăm triệu về mod lên mũ chơi cho lành :">

hauyvu
22-06-2011, 21:54
Có đấy, quay phim luôn, còn hơn cả chụp nữa - trên Lạng Sơn bán nhiều loại máy quay với nhiều kích cỡ khác nhau, to, nhỏ có cả. Bạn mua dăm cái, gắn trước helmet 2 cái, gắn sau 1 cái, vừa chạy vừa quay. Khi hết pin thì thay cái khác.

mình thấy ở Wonderbuy (đường Nguyễn Đình Chiểu) có bán máy qyau phim gắn trên helmet đó bạn

tuan1989vnn
27-06-2011, 11:07
Ngu ý của em là bác tuyển thêm một ôm ngồi sau lo phần chụp còn bác chuyên tâm tránh ổ gà, oto... Chứ bác kè kè cái máy ảnh trên mũ đi đường người ta tưởng bác cộng tác với anh Gút gồ lại kiện vào cái tội xâm phạm quyền riêng tư thì bỏ xừ :D

pdakit
27-06-2011, 13:34
mình thấy ở Wonderbuy (đường Nguyễn Đình Chiểu) có bán máy qyau phim gắn trên helmet đó bạn

wonderbuy tuyên bố phá sản rồi bạn ơi :(

sfatslat
10-07-2011, 19:27
Nếu chưa có thiết bị như bạn nói, thì khi đi du lịch, hãy dừng xe lại và cầm chiếc DSLR của bạn (nếu có), nhắm mắt lại thật kĩ và giớ lên chụp đại một phát, nhớ là ko có chỉnh chọt gì hết nhá. Thế là đã được một phần mong mỏi của bạn rùi đấy. hihi. Dùa tí :P

vantruongdia
13-07-2011, 12:26
Em nghĩ tốt nhất cứ chụp tay chứ máy gắn vậy chủ yếu phục vụ như camere an ninh :D

vantruongdia
13-07-2011, 12:28
thêm nữa, thường thì máy nho nhỏ để có thể gắn như vậy thì độ phân giải sẽ rất thấp, chụp hình xấu ko đạt yêu cầu

thienson
28-11-2011, 17:52
Có cái này sưu tầm trên net tôi thấy ý tưởng rất hay, các bác tham khảo nhé. Chắc là cần phải chọn loại điện thoại có nút chụp hình nằm ở bên hông máy như dòng N của Nokia chẳng hạn. Hoặc các máy điện thoại có HDH thì cài cho nó cái phần mềm chụp tự động sau 5, 10s gì đó đến hết thẻ nhớ thì thôi.

Dùng băng dán cố định điện thoại vào cái gương, có khi gặp trời mưa ta bẻ cụp gương xuống là xong phim.:D

dangkhoaquan
29-11-2011, 09:08
Chủ top ic thử cái này
http://www.tinhte.vn/f286/swann-freestyle-hd-may-quay-hd-1080p-co-deo-duoc-925104/

linhngoc
12-12-2011, 10:36
Với tinh thần phượt an toàn, thì tốt nhất là không nên vừa chạy xe máy, vùa chụp hình, nguy hiễm khôn lường, và với têu chí ảnh chụp để xem và để show thì dừng lại xoac chân lôi máy ra mà bấm.
Mình luôn để máy ảnh trong túi phìa trước, máy trong tình trạng auto power. khi cần chụp dừng xe lôi máy ra bấm.

bryan_doan
30-01-2012, 23:50
Theo mình thì có 2 cách :

- Nếu xài DSLR, chỉ cần khoét lỗ cho em nó thở , xong xài Remote là xong tuốt, tuy nhiên hơi khó canh !

- nếu xài PNS, chỉ cần đeo em nó trước ngực và cho quay phim, chứ chụp ảnh mà vừa chạy vừa chụp thì PNS cho ra ảnh dở tệ !

NET
01-02-2012, 10:22
Nếu chụp vậy không biết ảnh có cho chất lượng không vì: độ run, tốc độ di chuyển của xe, cận cảnh..... Có lẽ dừng xe lại chụp là hay nhất (theo ý riêng của mình)

Runner
01-02-2012, 11:58
Nếu chụp vậy không biết ảnh có cho chất lượng không vì: độ run, tốc độ di chuyển của xe, cận cảnh..... Có lẽ dừng xe lại chụp là hay nhất (theo ý riêng của mình)

Chụp khi đang chạy là để sau này post bài chia sẻ cho nó liền mạch thôi. Chứ không chuyển động thì làm sao mà chuẩn được như khi đứng yên :D