PDA

View Full Version : Quà ra mắt phượt đây, mại dô mại dô

hungisu
15-10-2007, 11:46
chào bà con, em từ Otofun nhảy qua đây, như cá nhảy nhầm lên cạn vậy. Em không biết gì về nhiếp ảnh, cũng không biết về gsp- chấm, lại càng chẳng đi du lịch mấy khi, nên nói thật từ hôm vào đây, chả đóng góp được gì cho diễn đàn, tự cảm thấy mình kém quá :T
Suy tư mấy ngày hôm nay, nhân tiện đọc cái thớt bác nào xem phong thủy, xem số điẹn thoại, tự dưng nhớ ra sở trường của mình, vội vàng loa loa ngay.
Em sưu tầm rất nhiều sách, đặc biệt là sách điện tử : các dạng pdf, prc, lit, rgo em đều có tất. Về chủ đề thì đa dạng, nhưng tập trung vào các món sau.
Kiếm hiệp : vài trăm bộ, đủ để các bác đọc khoảng 1 thế kỉ mới hết
Tình cảm : chỉ có toàn bộ của Quỳnh Dao thôi
Tiểu thuyết lẻ : Không thể thống kê nổi có bao nhiêu
Khoa học huyền bí : Cái này là niềm đam mê đặc biệt của em ( cũng võ vẽ mỗi môn biết một tý, nhưng không đâu ra đâu cả, chỉ đủ buôn chuyện lúc trà dư tửu hậu ) Tử vi, Tử bình, Phong Thủy, kì môn độn giáp, mai hoa dịch số, Thái ất thần kinh, nhân tướng hoc, Bùa chú : Tất cả em có khoảng 50 file dữ liệu, theo em thì có giá trị thực tiễn lắm. Nhiều " thầy " amator phải qua em xin tài liệu đấy nhé.
Vì vậy em lập thớt này chào hỏi tất cả bà con , em sẵn sàng cống hiến tất cả những gì mình sưu tầm trong mấy năm nay. Bà con nào cần file nào, chủ đề gì xin cứ nói nhé, em sẵn sàng gửi qua mail hoặc qua em copy, còn nếu đưa lên 1 host nào đó để up thì em chịu, IT của em ẹ lắm, nếu ai giúp được thì tốt quá.
Coi như em xin phép được quản lý Thư viện cho Phượt nhé
Em là : Hưng , email [email protected]
mob : 0904576556
Em xin cảm ơn :L

pvc
15-10-2007, 12:33
Quá ngon rồi đấy bạn hungsiu à! Phượt thì cũng dăm bẩy loại phươt, tớ tự nhận là loại phượt gia (phượt tại gia) bạn đừng nhầm với mấy lão chiên gia phượt trên này nhá .:))

Bạn có quả phong thuỷ xem số điện thoại nào chuẩn thì tư vấn cho anh em phát . Khổ, nhà tớ lọ mọ xem mấy trang phong thuy trên mạng mà mỗi thằng nói 1 phách , kiếm được số là rất đẹp với thằng này thì lại thành hãm với thằng khác ... Tớ đang hoang mang quá, chẳng biết tin thằng nào chuẫn ;) :D

(beer) (wait) :L

hungisu
15-10-2007, 13:48
Chào bác. Thật ra thì phong thủy em có rất nhiều tài liệu, bác cần thì em có thể send cho bác, nhưng thú thật về phần phong thủy thì em chưa từng có tài liệu nào là xem phong thủy qua số điện thoại cả. Mọi người nhầm lẫn nhiều về định nghĩa Phong thủy rồi, phong thủy bao gồm 2 lĩnh vực : phong thủy âm trạch để xem về mồ mả phần âm, phong thủy dương trạch để xem về hướng nhà đất mình đang sinh sống, ảnh hưởng thế nào đến vận mệnh của mình và gia đình thôi, chứ em chưa từng biết phong thủy xem số điện thoại ---> đây là 1 hình thức bói toán hiện đại rồi
Phong thủy nhà ở thì rất phức tạp, rất nhiều trường phái, phải kết hợp tuổi của chủ nhà với hướng nhà, phải kết hợp địa thế nhà mình với cảnh quan chung mới có thể xác định được cát hung. khái niệm cơ bản em xin lấy 1 ví dụ, cả âm cả dương trạch đều đề cao vị trí đất " diện thủy, bối sơn " có nghĩa là mặt phải quay về phía có nước lưu thông, lưng phải có 1 điểm tựa là núi thì tốt nhất
Phong thủy đưa ra khái niệm là : tả thanh long, hữu bạch hổ, tiền chu tước, hậu huyền vũ, giữa là minh đường. nôm na là phía trước nhà mình tốt nhất phải có tầm nhìn thoáng, không bị nhà khác chắn mất, sau lưng nhà phải có 1 điểm tựa vững chắc ( áp sau lưng nhà mình nên tựa vào nhà sau ) ,thanh long luôn phải cao hơn bạch hổ ( nôm na nhà bên tay trái mình cao hơn nhà bên phải thì tốt hơn ) Phong thủy cho rằng nếu bạch hổ cao hơn thanh long thì phụ nữ sẽ át hết vai trò của mình trong gi đình ( bạch hổ tượng là nữ giới ) Ở giữa minh đường ( nếu trước nhà mình là hồ thì cực tốt cho phong thủy, nhưng nước phải lưu thông, chứ nước ô nhiễm hay ao tù thì tác dụng ngược lại.
Phong thủy kị nhất là cửa nhà mình bị đường cái hoặc là ngõ đâm thẳng vào nhà, gọi là "kiếm xuyên tâm " nếu nhà ai bị địa thế như vậy thì phải trấn trạch thì mới trách được họa về sức khoẻ mọi người. Lăng bác trước đây phạm phải cách kị này do đường vườn Hồng như 1 mũi dao chọc thẳng vào, vì thế nhà nước mới cho dựng đài tưởng niệm liệt sĩ tại đây, vừa để hóa giải cách kị này, vừa có ý nghĩa tâm linh nhớ ơn những người có công với đất nước. Ở các nhà chung cư hay nhà trong ngõ, hay phạm cách 2 nhà đối diện cửa nhau, nếu phạm cách này thì không tốt, trong gia đình hay cãi cọ nhau, hàng xóm cũng hay cãi nhau, nếu nhà nào phong thủy kém hơn sẽ bị ảnh hưởng nặng nề hơn, vì vậy nếu phạm cách này người ta thường hay hóa giải bằng đặt gương lồi ( gương bát quái ) hoặc treo chuông gió để hóa giải.
1 điều kị nữa là trong nhà mình, bếp hoặc cầu thang chiếu thẳng ra cửa, cửa chiếu thẳng ra cổng, rất không tốt, hóa giải bằng cách đặt bình phong, treo chuông gió
Ở Trung Quốc , người ta rất quan trọng phong thủy, có thể thấy ở bất kì công trình xây dựng này. Trung Quốc có 3 linh vật rất được sùng bái, có tác dụng đem lại tài vật , bảo vệ gia trạch , trấn trạch cho những nơi nào phong thủy không tốt, hóa giải mọi điều bất lợi.
Đó là 3 linh thú : Sư tử, Kỳ Lân, Kỳ Hươu. Đến đây mọi người thấy rằng đã nhìn thấy rất nhiều tượng đôi sư tử đá tại nhiều công trinh của Trung Quốc từ cổ chí kim đúng không
Sư tử đá thì ai cũng biết và nhìn thấy rồi nên không bàn đến. Còn Kỳ Lân thì tượng trưng cho người quân tử, vì vậy hợp với giới quan chức, làm chính trị.
Xin nói nhiều đến Kỳ Hươu : Là linh thú thứ 3, đây là 1 con vật trong truyền thuyết ( ở VN gọi là Tỳ Hưu hoặc Thiên Lộc ), con thú này chỉ ăn tiền, vàng bạc châu báu, nhưng lại không có hậu môn nên chỉ kiếm tiền và tích lũy, không hề thải ra, vì vậy nên cực kì hợp với người làm kinh doanh, buôn bán, và nó rất hung dữ nên dùng để trấn trạch trừ tà . Nếu đến Bắc Kinh, mọi người nên đến tham quan Ngân hàng Trung Quốc, ở đây là một ví dụ về phong thủy, trấn trạch và đặt kỳ hươu.
Ở Lầu Đức Thắng Môn ( lầu phong thủy ) Bắc Kinh có đặt một con Kỳ Hươu bằng đá trắng, có niên thọ gần 600 năm rồi, trong lịch sử, mỗi lần hoàng đế Mãn Thanh duyệt binh ra trận đều ở đến thỉnh kỳ hươu bảo hộ ( cờ xuất trận của Hoàng đế Mãn Thanh có thêu hình Kỳ Hươu ở đuôi cờ. trong lịch sử 600 năm của Kỳ hươu tại lầu Đức Thắng môn, có 2 sự kiện lớn : vua Sùng Chinh mất nhà Minh về tay nhà Thanh do bị gián điệp của Mãn Châu lừa xoay ngược lại hướng của Kỳ Hươu. Năm 1989 trong quá trình trùng tu lầu Đức Thắng, do sơ ý nên công nhân đã làm đổ con Kỳ Hươu này và bị mẻ 1 miếng lớn ở cánh, và năm 89 đã xảy ra 1 biến cố chính trị rúng động toàn nước Trung Hoa, đó là biến cố Thiên An Môn.
Kỳ Hươu có 1 đặc điểm, đó là luôn luôn hướng ra cửa, đuôi hướng vào trong thì mới chiêu tài, trấn trạch được, còn ngược lại sẽ đem tai họa đến nhà. Các cassino tại macao và 1 số cassino trên thế giới đều đến thỉnh kì hươu đem về trấn , có lẽ vì thế nên có ai đem được tiền từ đấy về đâu. 1 Khách sạn lớn tại Sài Gòn đã thỉnh 1 đôi Kỳ Hươu lớn về đặt tại KS trị giá > 3 tỷ đồng, và luôn thuê 2 vệ sỹ để bảo vệ không cho ai được sờ vào, vì nếu ai sờ vào Kỳ Hươu của bạn, có nghĩa là người ta sẽ đem mất lộc của bạn do Kỳ Hươu đam lại đi mất.
Kỳ Hươu luôn phải chế tác bằng vật liệu quý như ngọc, vàng. Nếu chế tạo bằng vật liệu rẻ tiền thì sẽ phản tác dung. sau khi chế tác xong, người ta phải đưa Kỳ Hươu vào lầu phong thủy đặt tối thiểu 5 năm để tích tụ tinh hoa của trời đất, đủ hạn kỳ thì mới có thể làm lễ khai quang điểm nhãn cho nó, sau đó chúng ta mới có thể thỉnh về được, còn không thì cũng chỉ là 1 vật lưu niêm thông thường. Sau khi tích tụ đủ linh khí, con kỳ Hươu sẽ được khắc chữ " Vân " vào dưới bụng.
Nhờ cơ duyên, em đã thỉnh được 1 đôi kỳ Hươu, 1 con bằng bạch ngọc em để ở nhà để trấn trạch ( nhà em cũng phạm phong thủy- mệnh hợp Đông tứ trạch mà nhà em lại hướng Tây tứ trạch ), 1 con bằng bích ngọc em đặt tại phòng làm việc công ty, nói thật các bác tin không, từ hôm em thỉnh về đặt tại Cty & nhà riêng, em thấy mọi công việc đều tốt lên rất nhiều.
Em up hình con Kỳ Hươu bằng bích ngọc lên cho mọi người xem nhé.
Nếu ai không tin về lĩnh vực này thì hãy coi như đọc một mẩu chuyện mà thôi, còn ai muốn tìm hiểu, em sẽ rất vui được chia sẻ ạ

Còn đây là con kỳ hươu em mang theo bên mình

25ltk
15-10-2007, 14:22
Bác ơi bác share cho em các file về lĩnh vực phong thủy với nhé. Cảm ơn bác nhiều. Mà xem chữ ký của bác thấy giống em thế , em dép lê đi cả đôi bác ạ. Ở nhà gọi là đẹp chai nhất nhà. À đọt em sang Vân Nam chơi thấy kỳ hươu bên đấy họ cũng tôn trọng lắm.
PS: email của em: [email protected] or [email protected] or [email protected]

hungisu
15-10-2007, 14:36
em gửi cho bác 5 file vào mail [email protected] rồi ạ, bác check xem đã được chưa nhé. Cám ơn bác đã quan tâm và mở hàng cho thớt của em. Wellcome bác nếu có thời gian chạy qua em chơi. Cty Isuzu Việt Hải ( cạnh trường ĐH Kiến trúc, em xin hầu chuyện bác về lĩnh vực này )

Chitto
15-10-2007, 15:01
Con Tỳ Hươu ngoài không có hậu môn còn có ba cái to: Miệng to, Ngực to, Mông to.

Không biết con Tỳ Hươu để ở nhà của bác hai chân nó thế nào? Vì Tỳ Hươu hai chân trước sau so le nhau là động, nắm bắt cơ hội, hai chân trước sau bằng nhau là tĩnh, giữ gìn của cải. Nếu con ở nhà hai chân trước sau bằng nhau thì tốt hơn.

hungisu
15-10-2007, 15:13
bác ơi em thấy tất cả Kỳ Hươu em xem bên TQ đều 2 chân trước so le như vậy, chứ 4 chân khum khum như thế thì...đứng thế nào được ạ :)
Mai em chụp hình con ở nhà em để các bác nhận xét nhé.
Các bác phượt ơi, bác nào có tài liệu quý thì cho em copy với nhé, em muốn trao đổi sưu tầm tài liệu với tất cả mọi người

Quat
15-10-2007, 18:00
hehe dong gop cua bac hungisu qua la to lon voi phuot day nhe(NT)

Chuối đây
15-10-2007, 18:36
hehe dong gop cua bac hungisu qua la to lon voi phuot day nhe(NT)

Nếu dùng iphone kiểu này nữa là xoá đấy nhé:T :T :T

Quat
15-10-2007, 19:09
Thông cảm đi Iphone chưa giải quyết được vấn đề gõ tiếng Việt chứ ai muốn thế.

@hungisu : Hôm nào cầm HDD đi copy lô tài liệu của chú nhé. Rất hữu ích vì anh cũng lọ mọ cái phong thủy.

@ PVC : TỪ sáng tới giờ toàn vào bằng ĐT nên ko trả lời bạn Nhựa được nhưng tớ cũng định góp ý là số điện thoại thì không thể coi là phong thủy được mà cái này phải gọi là "Âm dương ngũ hành" mới đúng :D

SonTT
15-10-2007, 19:40
Thằng Quạt hôm nào đi copy gọi anh đi với anh xin đống chưởng ;-)

Quat
15-10-2007, 21:51
để em copy cả cụm rồi burn bộ chưởng cho anh

pvc
15-10-2007, 22:08
để em copy cả cụm rồi burn bộ chưởng cho anh

bác nhớ burn cả cụm cho em 1 cd nuôn đấy nhá!!!

Chitto
15-10-2007, 22:34
Các bác chưa thấy giúp người ta được gì mà đã tính chuyện phân chia chiến lợi phẩm thế này....

Chitto
15-10-2007, 22:38
Mấy năm trước, tớ cũng viết một số bài về Thiên văn học phương Đông, đã từng ngồi dịch Thiên Quan Thư của Tư Mã Thiên. Nhưng cũng lâu nên bỏ mất khá nhiều. Bài viết hiện vẫn còn ở một site Thiên văn. Nhiều lúc cũng muốn sửa chữa bổ sung mà không còn đủ tâm sức được nữa.

Bác Hungisu có tài liệu nào về Thiên Văn học Trung Hoa không? Thiên Văn học thực sự, tức là các phần tài liệu mang tên "Thiên Quan thư", "Thiên Văn chí", "Thiên văn thư", "Thiên văn đồ" ấy, chứ không phải Tử vi đâu ạ.

Tử vi không phải là Thiên văn.

hungisu
16-10-2007, 08:10
Vâng anh dtsfan cứ quá em, anh cop được bao nhiêu cứ cóp, nhưng nếu " giác ngộ " ra cảnh giới tối cao thì phải chỉ giáo lại nhé hehe ,còn đây là con Kỳ Hươu bạch ngọc em đặt tại nhà, con này to hơn con bằng bích ngọc, nhưng " hiền " hơn nên có tác dụng về gia đạo hơn.

Quat
16-10-2007, 08:13
Bên kia mình nhớ con này nó gọi như ông chitto nói là con Tỳ Hươu có ăn mà không có ị. Chú Hungisu giải thích hộ xem sao lại thế nhỉ. Chỗ thì Kỳ chỗ thì Tỳ là sao. Hồi xưa vác mấy con về giờ nó bạc phếch ra hết mịa Tung Của là nơi lừa đảo lớn nhất thế giới :D:D:D

hungisu
16-10-2007, 08:58
Hồi xưa vác mấy con về giờ nó bạc phếch ra hết mịa Tung Của là nơi lừa đảo lớn nhất thế giới
Vấn đề là bác thỉnh ở đâu, Đức Thắng Môn hay là ở quầy lưu niệm, 5000 tệ hay 200 tệ :D
Hihi em nghĩ lí do mà con kỳ hươu nó không ị, không phải là nó không muốn, mà là nó không...ị được :)
Mỗi nơi đặt tên nó 1 khác, theo khẩu âm ở địa phương. Ngày xưa thời còn chế độ phong kiến, con Kỳ hươu đặc biệt được yêu chuộng vào thời Minh và Thanh. Nó là con vật biểu tượng cho giai cấp vua quan. Nếu dân thường mà thỉnh Kỳ hươu thì sẽ phạm vào tội diệt tộc. Các triều đại nhà Thanh, vì cấm dân chúng sử dụng kỳ hươu để trấn trạch, sợ ảnh hưởng đến long mạch đế vương của mình nên đã đổi tên là Thao Thiết ( đấy là em phiên âm ra tiếng Việt chứ chữ Hán của em 1 chữ không cần bẻ đôi em cũng ứ biết nó là chữ gì :) ) Và như thế sau một vài trăm năm, dân chúng đã quên đi con Kỳ hươu này, vì vậy vào những triều đại cuối cùng của nhà Thanh, kỳ hươu chỉ xuất hiện trong Tử Cấm thành, Di Hòa Viên, và trong phủ của Hòa Thân ( Cúng Vương Phủ ) mà thôi. Còn trong dân gian chỉ còn lại các hình ảnh sư tử đá và kỳ lân mà thôi. Có lẽ vào triều đại Mãn Thanh, hình tượng Kỳ Hươu chỉ đứng sau hình tượng Rồng của hoàng đế mà thôi. Trước khi Thanh binh nhập quan ải tiến chiếm giang sơn Đại Minh ( hồi đó còn là Mãn Châu - tộc Nữ Chân dòng Đại Kim ) đã nghiên cứu rất kĩ về văn hóa, phong thủy, biết rằng nhà Đại Minh long mạch đế vương còn thịnh lắm, nếu không phá được phong thủy của Bắc Kinh thì không thể nào chiếm chọn Trung nguyên được, mà có chiếm được cũng không thể giữ được vì Trung Nguyên rông lớn, Mãn Châu sẽ nhanh chóng bị nuốt chửng và bị đồng hóa. Trong truyền thuyết, Lưu Bá Ôn đã từng để lại lời dặn cho nhà Minh rằng muốn Đại Minh trường tồn thì phải giữ gìn đặt con Kỳ Hươu trên lầu thành Đức Thắng Môn, mặt ngoảnh về phía Vạn Lý trường thành để trấn áp dân Hung Nô, dân Nữ Chân. Chừng nào mặt Kỳ Hươu còn ngoảnh về phương ấy thì Đại Minh còn.
Mãn Châu biết được truyền thuyết ấy, biết được Sùng Chinh rất tin tưởng vào con Kỳ hươu này, nên nghĩ ra 1 kế, cho 1 đại sư về phong thủy của mình, lập kế chiếm được lòng tin tưởng của Sùng Chinh, sau đó mới xui Sùng Chinh xoay lại con Kỳ Hươu vào, hướng về nội đô. Vận khí nhà Minh đã hết ,và Sùng Chinh đã nghe lời xui khiến , và giặc giã nổi lên khắp nơi, đầu tiên là Sấm Vương Lý Tự Thành ( cũng là 1 anh hùng áo vải ), và sau đó là sự cố Ngô Tam Quế mở ải Sơn Hải Quan, dẫn Thanh binh nhập quan. Nhà Minh tuyệt diệt, Sùng Chinh phải tự tay chém Trường Bình công chúa rồi treo cổ tự vẫn. Đó là nguyên nhân vì sao Đại Thanh lên ngôi, cấm tuyệt dân gian dùng kỳ hươu, và vì sao trên đuôi cờ của Bát Kỳ ( 8 đạo quân thân vương ) đều có thêu hiệu kỳ hươu , bởi vì Kỳ hươu đã đem lại giang sơn cho bộ tộc Nữ Chân, 1 bộ tộc nhỏ, đã bắt 1 dân tộc Hán cúi đầu, thắt bím tóc ( ước gì các "bô lão " VN có kỳ hươu nhỉ - hihi ) Rất tiếc là con kỳ hươu 600 năm đó không thể chụp ảnh -
Sau khi Hòa Thân vương chết đi, phủ Hòa Thân được Từ Hi thái hậu tặng cho Cúng Thân vương ( thưởng cho lòng trung thành của ông này trong cuộc dẹp biến cố chính trị ). Sau khi phát hiện ra kho tàng trong 1 hòn giả sơn trong Cúng vương phủ này, Từ hy đã khai quật và phát hiện ra 1 kho tàng bảo vật lớn hơn cả quốc khố của Hòa Thân, trong đó có 1 đôi Kỳ Hươu trấn giữ, từ đấy đôi Kỳ Hươu này lọt vào tay Từ Hy. Các bạn sẽ đặt câu hỏi, vì sao Kỳ hươu trấn giữ mà Hòa Thân sau này vẫn bị xử tội chết - như vậy thì linh nghiệm ở đâu. Xin thưa với tội lớn tày trời, tham ô tài sản lớn hơn cả quốc khố, vậy mà cuối đời sau khi Càn Long băng hà mới bị xử tội chết 1 mình, gia tộc vẫn bình an, thử hổi có phải là phúc trạch lớn đến nhường nào. Với thời bấy giờ, tội này phải diệt tộc rồi, âu cũng là có phước trong họa vậy.
Lan man sang sử Tàu nhiều quá, có bác nào thích nói chuyện về sử Ta không vậy, 1 lịch sử cũng oai hùng lắm, kể từ thời Lĩnh Nam Hai Bà Trưng khởi nghĩa. Có người Trung Quốc hỏi em : Trụ đồng Mã Viện đặt tại đâu và để làm gì ( vì trong sử Trung Quôc đoạn sử này cũng mơ hồ lắm ) có bác nào trả lời giúp em với.
Mấy năm trước, tớ cũng viết một số bài về Thiên văn học phương Đông, đã từng ngồi dịch Thiên Quan Thư của Tư Mã Thiên. Nhưng cũng lâu nên bỏ mất khá nhiều. Bài viết hiện vẫn còn ở một site Thiên văn. Nhiều lúc cũng muốn sửa chữa bổ sung mà không còn đủ tâm sức được nữa.

Bác Hungisu có tài liệu nào về Thiên Văn học Trung Hoa không? Thiên Văn học thực sự, tức là các phần tài liệu mang tên "Thiên Quan thư", "Thiên Văn chí", "Thiên văn thư", "Thiên văn đồ" ấy, chứ không phải Tử vi đâu ạ.

Tử vi không phải là Thiên văn.
@ bác chitto : riêng về môn này em chịu thua rồi, không có 1 chút nào, hì hì bác có không cho em ké với

bvc
16-10-2007, 10:44
Bác share cho em các file về lĩnh vực phong thủy với nhé. Cảm ơn bác nhiều. email của em [email protected]

À mà mua kỳ hươu ở VN thì mua ở đâu hả bác

Chitto
16-10-2007, 10:46
Sau khi Hòa Thân vương chết đi, phủ Hòa Thân được Từ Hi thái hậu tặng cho Cúng Thân vương ( thưởng cho lòng trung thành của ông này trong cuộc dẹp biến cố chính trị ). Sau khi phát hiện ra kho tàng trong 1 hòn giả sơn trong Cúng vương phủ này, Từ hy đã khai quật và phát hiện ra 1 kho tàng bảo vật lớn hơn cả quốc khố của Hòa Thân, trong đó có 1 đôi Kỳ Hươu trấn giữ, từ đấy đôi Kỳ Hươu này lọt vào tay Từ Hy.
@ bác chitto : riêng về môn này em chịu thua rồi, không có 1 chút nào, hì hì bác có không cho em ké với

Hòa Thân chưa bao giờ là vương bác ạ.

Hòa Thân tàn đời khi Càn Long chết (năm 1799), người khai quật lấy kho báu của Hòa Thân là Gia Khánh. Từ Hi chỉ là hàng cháu của Gia Khánh: Gia Khánh - Đạo Quang - Hàm Phong. Từ Hy sinh năm 1835, năm 1861 mới nắm quyền nhiếp chính.

Cung thân vương (Không phải là Cúng ạ) là em của Hàm Phong, có được phủ đệ ấy từ khi anh còn ở ngôi, tức là trước khi Từ Hi lên ngôi thái hậu.

Do đó việc Từ Hi khai quật phủ Hòa Thân, ban cho Cung vương chắc là không chính xác bác ạ.

Còn việc Tỳ Hươu lọt vào tay ai thì không biết ạ. Ngay đến ngọc trên mũ miện của xác Từ Hi trong lăng mà còn biến thành đồ trang trí dưới hài Tống Mỹ Linh, thì không thể nói được hết sự biến đổi của thời thế.

Chitto
16-10-2007, 10:49
Tớ không biết mấy về Tử vi, nhưng có bản đồ sao của Tam viên: Tử Vi, Thái Vi, Thiên Thị, cùng Nhị thập bát Tú, 216 chòm sao khác (tinh quan, tinh tọa).

Những cái này là thiên văn cổ của Trung Quốc, không phải Tử vi. Tử vi mượn tên vài sao rồi gán ý nghĩa.

Ví dụ bác biết Cửu Diệu: Thái Dương, Thái Âm, Kim, Mộc, Thủy, Hỏa, Thổ, La Hầu, Kế Đô là thiên thể nào trên bầu trời không?

hungisu
16-10-2007, 10:59
Hòa Thân chưa bao giờ là vương bác ạ.

Hòa Thân tàn đời khi Càn Long chết (năm 1799), người khai quật lấy kho báu của Hòa Thân là Gia Khánh. Từ Hi chỉ là hàng cháu của Gia Khánh: Gia Khánh - Đạo Quang - Hàm Phong. Từ Hy sinh năm 1835, năm 1861 mới nắm quyền nhiếp chính.

Cung thân vương (Không phải là Cúng ạ) là em của Hàm Phong, có được phủ đệ ấy từ khi anh còn ở ngôi, tức là trước khi Từ Hi lên ngôi thái hậu.

Do đó việc Từ Hi khai quật phủ Hòa Thân, ban cho Cung vương chắc là không chính xác bác ạ.

Còn việc Tỳ Hươu lọt vào tay ai thì không biết ạ. Ngay đến ngọc trên mũ miện của xác Từ Hi trong lăng mà còn biến thành đồ trang trí dưới hài Tống Mỹ Linh, thì không thể nói được hết sự biến đổi của thời thế.
Chít em rồi, đang "nổ: chợt nghe thấy sấm :)
Vâng đấy là sai sót về kiến thức của em, cám ơn bác đã chỉ bảo ạ

Bác share cho em các file về lĩnh vực phong thủy với nhé. Cảm ơn bác nhiều. email của em [email protected]

À mà mua kỳ hươu ở VN thì mua ở đâu hả bác
Em thấy trên trang http://www.vankhiphongthuy.com (http://www.phapkhiphongthuy.com) có quảng cáo con Tỳ Hưu, nhưng chất liệu chỉ có bằng đồng, và xấu lắm, giá thành khoảng 180.000 VND, còn nếu muốn thỉnh đôi sư tử đá tại đó để đặt ngoài cửa khoảng 3,2 triệu. nhưng nói thật em thấy không thể linh được vì không được lấy linh khí tại huyệt phong thủy. Bác có thể tham khảo tại cửa hàng pháp khí phong thủy 211 Đội Cấn nhé ( mà em chả có liên quan gì đến món này đâu nhé - không phải em PR đâu nhé )

Chitto
16-10-2007, 11:20
Tỳ Hưu nhà tớ đây. Thích ăn gì thì ăn, quay hướng nào thì quay, hút gì thì hút. Hút được bụi thì càng tốt.

https://www.phuot.vn/imagehosting/24347143a6b25dda.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4574)

Bây giờ ra hàng bán đồ, nhiều cái gương bát quái vẽ lung tung. Cái thì thừa - thiếu quẻ, cái thì quẻ xếp theo kiểu gì ấy, không phải Tiên thiên cũng không phải Hậu thiên ???

Các bùa vẽ của các ông thầy cúng vẽ thì thôi rồi...

hungisu
16-10-2007, 12:00
Mấy cái đồ mã đã mang màu sắc thương mại thì không còn hiệu nghiệm nữa rồi. Em chỉ mong tìm được chân sư, khó lắm

hungisu
16-10-2007, 12:02
Bác có biết VN ta là đất địa linh nhân kiệt không, văn hóa VN có thua TQ bao giờ đâu. lịch sử VN ta oai Hùng lắm đấy, kỳ hươu thấm vào đâu. Thời An Dương Vương có ngài Lý Thân, là người được cử sang Tàu, giúp Tần Thủy Hoàng xây Vạn Lý Trường Thành, ngài là lưỡng quốc đại tướng quân giúp Tần Thủy Hoàng dẹp tan quân Hung Nô, về sau ngài về nước và mất, TTH phải cho người dựng tượng ngài bằng đồng, đặt lên VLTT, quân Hung Nô tưởng ngài còn sống, không dám xâm phạm Trung Nguyên. Thời Hai Bà Trưng lại càng oai hùng, khởi nghĩa đánh chiếm lại >60 thành trì, xưng là Trưng Vương, lãnh thổ VN kéo dài đến tận Hồ Động Đình ( nơi quốc tổ Lạc Long làm đám cưới với Quốc mẫu Âu Cơ ). Về sau vua Hán Quang Vũ cử Mã Viện ( là tướng tài bậc nhất thời đấy ) đánh dẹp, mà Mã Viện phải dùng đến tận thủ đoạn hạ lưu , cho quân lính cởi truồng đối trận với lực lượng nữ binh của hai Bà nên mới thắng lợi được, và dựng lên trụ đồng Mã Viện, khắc 5 chữ lên đó " Trụ đồng chiết, Giao Chỉ diệt ", 1 hình thức trấn yểm để nước Nam không còn sản sinh nữ hào kiệt được nữa ( trụ đồng tượng trưng cho sinh thực khí đàn ông, lại cắm lên huyệt âm tượng đàn bà, hòng trấn yểm - ngày nay trụ đồng Mã Viện đặt ở đâu vẫn là điều nghi vấn cho những người yêu thích sử học. Thời Anh hùng Tiêu Sơn nhà Lý, đã từng xua quân đánh tan kho lương thảo của quân Nam Tống tích trữ trong 10 năm, đập tan chiến lược trữ lương chiếm nước ta của tể tướng Tống Vương An Thạch. Đến đời Trần, thái Sư Trần Thủ Độ, trong cuộc kháng Nguyên thứ nhất, đã đập tan sự kiêu hùng của đoàn Lôi Kỵ Mông Cổ ( trong lịch sử lần đầu tiên Lôi Kỵ Mông Cổ không còn đất dụng võ là tại VN ) và thời An Dương Vương , Cao Cảnh Hầu Cao Lỗ đã phát minh ra Nỏ thần ( liên châu tiễn ), và đời nhà Trần, hậu duệ của ngài đã phát minh ra Lôi Tiễn ( tiền đề cho tên lửa thời nay ), mà về sau, nhà Nguyên đã học hỏi và trang bị cho đoàn Lôi Kỵ vô địch của mình - từ đó Lôi Kỵ Mông Cổ lại càng đáng sợ hơn, vậy mà cuộc xâm lăng lần 2, lần 3 vẫn bị Tiết chế Quốc Công Hưng Đạo Vương đập tan, thử hỏi có oai hùng không bác. Thoát Hoan vì muốn thoát chết, thoát khỏi lôi tiễn, phải chui vào ống đồng chạy trốn. Đời Lê, Lê Lợi, Nguyễn Trãi đã đập tan đoàn quân hùng mạnh của nhà Minh, sau khi chiến thắng đã thả toàn bộ tù binh về nước, thử hỏi trong lịch sử các nước khác có nước nào làm nổi điều này không. lại nói Quang Trung đại đế, ngài là người duy nhất trong lịch sử dám cử sứ sang TQ gặp vua Càn Long & đưa ra 2 điều kiên : 1. Đòi cưới công chúa con Càn Long. 2. Đòi lại cố thổ VN bao gồm Quảng Đông, Quảng Tây. Lần cử sứ sang TQ này thực ra là 1 cử chỉ gây hấn của ngài, để có cớ đem quân lên Phương Bắc tranh hùng. Trong lúc sứ đoàn đang tại TQ thì ngài băng hà, thật đáng tiếc làm sao. Người thời đấy vẫn thường nói rằng nếu Quang Trung sống thọ thêm 10 năm nữa, e rằng nước Nam ta sẽ có người làm vua xứ Bắc, tiếc thay. Cuộc đời binh nghiệp của ngài nổi tiếng với 2 chiến dịch Rạch giá- Sài gầm ( không biết viết đúng chưa ) đập tan viện binh Xiêm La do Gia Long dẫn về, và cuộc hành binh thần tốc tiêu diệt 30 vạn quân Thanh do Lê Chiêu Thống dẫn về.
Với sự oai hùng của dân tộc ta, Kỳ Hươu là gì đâu....Quan trọng hơn cả, em mất 1 đống tiền thỉnh về, không lẽ lại kêu nó không linh đâu không linh đâu, vợ nó tát bỏ mịa
@ bác Chitto : em có Nổ sai thì bác PM cho em nhé, đừng đưa ở đây, em ngượng :)

hungisu
16-10-2007, 12:24
Hì hì, thỉnh kỳ hươu về.... chả có việc.....em có hứng kể chuyện. Lý Công Uẩn vốn là nhà sư trên núi Tiêu Sơn, vì vậy nên ngoại sử gọi là triều đại Tiêu Sơn, cũng như nhà Trần gọi là Đông A, vì triết tự theo chữ Hán thì Đông A ghép lại là chữ Trần, triều đại Lĩnh Nam là thời Hai Bà Trưng. Cũng như vậy, nhà Đại Minh do Chu Nguyên Chương sáng lập, họ Chu này vốn là 1 giáo đồ của Minh Giáo Ba Tư, sau cuộc khởi nghĩa lật đổ nhà Nguyên, để ghi nhớ công ơn Minh Giáo và giáo chúng, họ Chu đã lấy quốc hiệu lạ Đại Minh. Điều này là lịch sử ghi nhận chứ không phải do em đọc Cô Gái Đồ Long của Kim Dung đâu nha. Còn về quốc hiệu của Đại Thanh, theo 1 anh TQ nói lại : sau khi Mông Cổ thôn tính xong Đại Kim quốc, có 1 bộ phận người Kim trốn thoát được , từ đó sản sinh ra bộ tộc Nữ Chân. Đến thời Minh mạt, bộ tộc này dã tâm thôn tính Trung thổ, nên đã nguyên cứu rất kỹ về văn hóa, binh lực, phong thủy Trung Quốc. Nhờ đó họ giỏi về văn hóa Trung Quốc lắm. Đại Minh vốn thoát thai Minh Giáo, theo ngũ hành thì là Hỏa ( Thánh hỏa lệnh Cô gái Đồ Long đó ) , còn Nữ Chân thì thoát thai từ Đại Kim, về ngũ hành Hỏa khắc Kim, không thể thôn tính được, vì thế bộ tộc Nữ Chân mới lấy hiệu là Đại Thanh, có nghĩa là nước, Thủy khác Hỏa. Bây giờ mọi ngượi đã hiểu bất cứ điều gì, người Trung Hoa đều suy xét đến tính lợi hại, sinh khắc của nó, cho dù là cái tên. Cũng như em mệnh hỏa, mà chạy xe xanh ----> hỏng suốt, hichic

pvc
16-10-2007, 12:39
@Hungisu, Chitto: You are ROCK :D (c)

Mình rất thích đọc các bài tranh luận của các bạn về mấy cái lịch sử, phong thủy, tư vi ...này . Nó bổ xung rất nhiều cho vốn kiến thức còn hạn chế của tớ

Thank you vinamilk!
(beer)

Tiếp nữa đi các bạn

hungisu
16-10-2007, 12:46
Cám ơn bác pvc đã ủng hộ em, em được nghe bác dtsfan kể nhiều về bác ---> ngưỡng mộ ngưỡng mộ. em cũng muốn tham gia chuyện tiếp lắm, nhưng chưa có câu hỏi hay chủ đề gì ---> lí bí
@ bác bvc : em đã mail cho bác 5 file phong thủy rồi, bác check mail đi nhé

Quat
16-10-2007, 12:56
Kỳ Hươu là gì đâu....Quan trọng hơn cả, em mất 1 đống tiền thỉnh về, không lẽ lại kêu nó không linh đâu không linh đâu, vợ nó tát bỏ mịa

Hơ hơ hơ rước nó về rồi thì cố mà cho nó là thiêng nhưng nhiều khi tự ta cho nó là linh nghiệm nhưng cũng có lúc cái linh nghiệm ấy nó cứ từ từ đi vào đời sống hàng ngày khiến người trần mắt thịt chúng ta không biết đươc. "phong thuỷ" hay " âm dương ngũ hành" cũng có sự luân chuyển và nó cũng cần có thời gian để biến đổi chứ không như trong Thần thoại là khi ta thổi phù một cái một túp lều tranh biến thành một toà lâu đài nguy nga. Vậy nên khi ta xem phong thuỷ cho gia thất hay nơi làm việc hay bắt một số điện thoại có âm dương ngũ hành tương sinh, tương khắc thì ta đừng mong rằng việc thay đổi phong thuỷ hay số điện thoại đẹp sẽ linh ứng ngay mà nó cần có thời gian nhất định. Em nghĩ thế chẳng biết có đúng không nữa :LL :LL :LL :LL

hungisu
16-10-2007, 13:02
Bác lại đuổi hình bắt chữ rồi, bác cắt mất cái đoạn liên quan ở trên nên nghĩa nó khác hẳn rồi, bắt đền, bắt đền
@ dtsfan : may quá bác ạ, vào đây chả nói chuyện về ô tô được, đang buồn bực thì vớ được quả chủ đề này để tuôn, đúng sở thích. ----> đây là hậu quả chuyến đi Tung Của 8 ngày của em đấy, suốt ngày lải nhải chuyện Tung Của, cũng như 8 năm trước em đi Úc, về suốt ngày lải nhải Úc thế nọ thế kia, bệnh mất rồi

Babel
16-10-2007, 13:05
Em thấy Úc toàn tụi béo, suốt ngày phải ăn kiêng, ăn chay, chán bỏ mịa ... léo biết chúng ló có ngủ chay không nữa!

Tung của cũng vầy à, ăn thì soàm soạp, ăn xong ợ rõ to ra chiều khoái trá ... chả khác léo gì heo ... nhể :LL

Quat
16-10-2007, 13:07
Hơ hơ hơ vớ vẩn lại giống ông Tonypham bên diên đàn vanhoathethao thì bỏ mịa. Suốt ngày người mỹ chúng tôi thế này rồi thế kịa là cũng bị vợ nó tát bỏ mịa đấy há há há há há :D:D:Đ:D

hungisu
16-10-2007, 13:19
Thế nên em mới nói đến những chuyện hàng trăm năm trước thôi, có nhiều cái lợi lắm nhé. 1. Mọi so sánh đều là khập khiễng. 2. Mọi sự kiểm chứng đều rất khó khăn ( nếu mình có nổ quá lố :) ) ngoại trừ bác chitto, rất siêu về lịch sử ( em hâm mộ bác rồi ạ, rất muốn có dịp ngồi đàm đạo với bác ) 3. Mọi tài liệu đều ít nói đến những gì....em nói hihi.
Đùa vậy chứ thật ra em cũng dựa trên 1 số kiến thức biết được , có lẽ là ngoại sử, huyền sử chứ chính sử em đi học trong nhà trường chả có cái quái gì, suốt ngày ta thắng địch thua, bảo sao trẻ con không thích học. Trong lịch sử, bao nhiêu trận ông cha ta thua to, suýt....mà chả thấy giáo khoa ghi gì cả. Không lẽ em lại kể...

hungisu
16-10-2007, 14:22
Mọi người có khái niệm thế nào là bùa Lỗ Ban không. Nếu không ngại là em " tuyên truyền mê tín dị đoan ", em có thể up 1 số hình ảnh ví dụ lên cho mọi người có tham khảo

Quat
16-10-2007, 14:35
Thước Lỗ Ban thì rõ chứ Bùa thì ko :D:D:D

hungisu
16-10-2007, 15:29
Thước Lỗ Ban thì rõ chứ Bùa thì ko
Loa loa, bác dtsfan đừng tố em nhận lầm người ra trước bàn dân NHÉ =)) ( bác đừng khai 2 chiến sỹ nằm trong bụi rơm nhé =))

hungisu
16-10-2007, 16:39
Em rắp tâm up cái trang bìa lên chào hàng 1 tý nhé :)

Quat
16-10-2007, 21:24
Quả này sáng thứ Bảy phải xuống đấy thôi.

Nhất là kiểm tra mấy cái bugi mới xen nó hoạt động ra sao. Nhị là copy đóng kiến thức mà mình thích nhé :D:D:D:D

hungisu
17-10-2007, 07:54
Nhất là kiểm tra mấy cái bugi mới xen nó hoạt động ra sao
@ bác dtsfan : Bác nhớ vào tầm 11h nhé, bia chỗ em uống được lắm, bác nhớ rủ mấy anh em nữa nhé, trên phượt bác mời rượu em, thứ 7 em mời bia bác nhé, xem loại nào...say hơn

hungisu
17-10-2007, 10:23
Đây là đôi Kỳ Hươu tại 1 nhà hàng Bắc Kinh, luôn luôn hướng ra ngoài cửa chính để gọi khách và chiêu tài

Đây là Đức Thắng Môn - Lầu Phong Thủy tại Bắc Kinh

Đôi sư tử đá và kỳ lân trong Di Hòa Viên

25ltk
17-10-2007, 16:38
@ bác dtsfan : Bác nhớ vào tầm 11h nhé, bia chỗ em uống được lắm, bác nhớ rủ mấy anh em nữa nhé, trên phượt bác mời rượu em, thứ 7 em mời bia bác nhé, xem loại nào...say hơn

Bác ơi, cho em góp một chân thứ 7 tới nhé. Được không? Mà quên bia chỗ bác là ở đâu đấy ạ.

Babel
17-10-2007, 19:39
Hô hô hô ... nhậu à, cho em ké với!

Mà ở đâu vậy?

Chitto
17-10-2007, 22:42
Đây là đôi Kỳ Hươu tại 1 nhà hàng Bắc Kinh, luôn luôn hướng ra ngoài cửa chính để gọi khách và chiêu tài

Đôi sư tử đá và kỳ lân trong Di Hòa Viên

Con Tỳ Hưu này bị cách điệu nhiều quá, mất hết cả dáng vẻ gốc, tớ không thích.

Tỳ Hưu - theo tớ biết - có hai hình thức chính là kiểu đời Tần và kiểu đời Đường. Kiểu đời Tần mềm mại thanh thoát, với chủ yếu là các đường vân hình tròn. Kiểu cách này có thể thấy ở các hình vẽ trên bình phong, đồ đồng... thời Tần Hán.

Tỳ Hưu đời Đường thì ngực, mông đều rất to tròn. Sự no tròn đầy căng này không chỉ ở Tỳ Hưu mà còn là phong cách vẻ đẹp chung đời Đường, kể cả với con người. Do đó Tỳ hưu đời Đường ngực ưỡn rất nhiều, mông to cong,..

Con tỳ hưu trong ảnh trên của bác tớ thấy nó cách điệu nhiều quá, dở này dở nọ. Cánh thì hình lông chim phượng, sừng thì lại xoắn như sừng cừu, không ngực không mông, giống kiểu mấy con thú của Ấn độ giáo hơn

hungisu
18-10-2007, 16:03
Các bác ơi, em xin lỗi. công ty em hôm nay hỏng internet rồi, nên em không online đươc.Mọi vấn đề em xin phép bảo lưu đến thứ 7 trả lời nhé.
Cty em Isuzu Việt Hải - km 10 Nguyễn Trãi, có bia Minh KHanh ok lắm, mọi người rảnh qua chơi với em nhé, em mời biaaaaa :)

victor
18-10-2007, 17:45
. Cuộc đời binh nghiệp của ngài nổi tiếng với 2 chiến dịch Rạch giá- Sài gầm ( không biết viết đúng chưa ) đập tan viện binh Xiêm La do Gia Long dẫn về, và cuộc hành binh thần tốc tiêu diệt 30 vạn quân Thanh do Lê Chiêu Thống dẫn về.

hihi, em xin phép chỉnh chỗ này cho bác 1 tý nhé! :D
Tên chính xác trận đánh này là trận Rạch Gầm - Xoài Mút (hiện nay thuộc địa phận Tiền Giang)

Rạch Giá là 1 Tp của Kiên Giang (nơi có bến tàu đi Phú Quốc), còn Sài Gầm thì e có nghe một lần ở đâu đó nhưng không nhớ là địa danh nào. Nhưng nói chung 2 địa danh đó ko phải là nơi Quang Trung đánh quân Xiêm!

Chitto
18-10-2007, 18:14

Hị hị, nói thật là tớ cũng ngại. Chứ mà trao đổi thì ối điều tớ nghĩ là tớ có ý kiến khác của bác.

Tớ không đọc nhiều những cái rộng như của bác. Chỉ quan tâm chính là Dịch và Thiên văn thôi. Những điều mang tính Thần thánh cũng hay. Nếu bác không phiền thì sẽ có lúc vặc bác....

He he.

pvc
19-10-2007, 00:11
Nhờ 2 thầy xem giùm nhà em mấy con tỳ tỳ này thuộc loại gì với ạ!
Thanks

IHje_KrEwKw

(NT) Thế này thì ông quát hết xem exif nhá, hí hí hí
:)) :)) :))

Chitto
19-10-2007, 01:28
Bác PVC quay con đường Thần lộ ở Thập tam lăng à?

Trong đoạn của bác có nhiều con bỏ xừ:
Có những con quen thuộc
1. Ngựa
2. Voi
3. Lạc đà

Ngoài ra còn mớ con linh thú: Bị hí, Toan nghê, Long mã, Sư tử, Kì lân, rồng.

Nhiều người gọi con đội bia là Rùa, cũng có phần đúng. Tuy nhiên chính xác thì là con Bị hí (còn tên khác là Bá hạ). Con này là một con trong số 9 con của rồng, có mai cứng, thích đội vật nặng, do đó được tạc để đội bia. Bị hí hay bị nhầm với rùa, cũng như Toan nghê hay bị nhầm với Sư tử.

Con có vẩy có móng thường là Long mã hoặc Kì lân.

Chitto
19-10-2007, 01:43
Linh thú của Trung Quốc rất nhiều loại và phức tạp. Nếu không để ý thì thôi, còn để ý ra, và phân biệt thì khá khó. Thậm chí nhiều người còn không đồng ý với nhau về tên gọi các linh thú đó.
Nhiều người thấy hình trang trí đầu giống con rồng, thì đều nghĩ là rồng cả. Thực ra ngoại trừ con rồng cao quý, còn có rất nhiều con khác na ná và dễ nhầm:

- Mãng: chân 4 ngón, không có râu dài
- Giao: chân 4 ngón, không có sừng
Con ở quai chuông là Bồ Lao
Con ở đầu đao, vũ khí là Nhai Tý
Con ở quai đỉnh là Thao Thiết / Hiệu San
Con ở trên nắp đỉnh đồng là Toan Nghê / Kim Nghê / Nghê
Con ở trên nóc mái điện, đình chùa là Ly Hốt / Ly Vẫn / Si Vẫn / Si Vĩ / Man Hốt / Trào Phong
Con ở các chân cầu là Công Phúc / Công Hạ
Con đeo vòng ở cổng là Phô Thủ / Tiêu Đồ / Thúc Đồ
Con gắn ở đầu cần đàn là Tù Ngưu
Con ở đầu các tấm biển, nghi trượng là Bệ Ngạn / Giải Trãi
Con ở đầu bia là Phụ Hí / Phụ Tý

Tớ thấy hầu hết mọi người đều cho các hình con vật ở quai chuông, chân cầu, trên đỉnh đồng... là rồng, là sư tử, hoặc gọi mái đầu đao là đầu rồng. Nếu không biết thì cũng chẳng sao. Nhưng nếu phân biệt thì phiền phức như thế đó.

Bác PVC có thích phân biệt nữa không?

matador
19-10-2007, 02:24
Không biết ông Nhựa có choáng không? Chứ iem thì vãi tè với những cái tên đấy!

Thôi mình cứ làm người không hiểu biết cho nó nhàn đầu. Ghét tiếng Hán Việt thế chứ, nhiều khi đọc mà x hiểu. Hay ông Chitto mở lớp dạy thêm đêee, nhưng miễn phí nhá :D

Chitto
19-10-2007, 09:08
Còn nữa, bác thích kể tiếp không?

Đầu mái đao các tòa điện của Tàu hay có những hình con thú xếp một dãy. Chỉ có điện Vua mới được có đủ 9 con. Các bậc vương được 7 con, công được 5 con. Dân thường mà đắp con thú trên nóc là bị tội.

Các con ấy đứng thành dãy trên sống mái nên gọi là "tích thú", đằng sau có một con to là "thùy thú"

Các con linh thú ấy là:
Rồng (hoặc Ly vẫn) - phượng - sư tử - thiên mã - hải mã - toan nghê - áp ngư - giải trãi - đẩu ngưu.

Thiên mã, hải mã là giống ngựa thần ở trên trời và dưới biển (đek phải con hải mã làm thuốc). Toan nghê ở nhà ta thường gọi là con nghê. Áp ngư là cá đầu rồng. Giải trãi là thần vật có sừng biết phân biệt phải trái, kẻ nào sai thì nó húc. Đẩu ngưu là giống trâu thần, cũng là một chủng của rồng.

Thùy thú còn gọi là Giác thú, là một con Đẩu ngưu to, khác con Trào phong ở chỗ không ngậm cái gì, và có hai sừng cong ra phía trước.

hungisu
19-10-2007, 09:20
Hị hị, nói thật là tớ cũng ngại. Chứ mà trao đổi thì ối điều tớ nghĩ là tớ có ý kiến khác của bác.

Tớ không đọc nhiều những cái rộng như của bác. Chỉ quan tâm chính là Dịch và Thiên văn thôi. Những điều mang tính Thần thánh cũng hay. Nếu bác không phiền thì sẽ có lúc vặc bác....

He he.
Vâng có như vậy thì kiến thức mới lên được bác nhỉ. Em thì thích đọc nhiều, mỗi thứ biết lõm bõm, chỉ đủ để nói chuyện thôi, chứ về chiều sâu thì hổng lắm ạ. Rất cần các bác bổ xung

Chitto
19-10-2007, 09:45
Hàng loạt những Linh thú, Thần thú trên có lẽ được hình thành trong dân gian. Khi mà Rồng (Long) là dành riêng cho vua, người khác không được dùng, thì người ta đặt ra các con biến thể của rồng, để vừa không vi phạm luật, mà lại vừa có được một phần hình tượng rồng là con vật người ta mong muốn hưởng phúc từ nó.

Một lý do nữa Rồng là con vật hội tụ đủ tất cả các yếu tố tốt đẹp cũng như sức mạnh, ghê gớm nhất nhất và cũng mạnh bạo nhất. Nếu không phải là "chân long thiên tử" hoặc có thần khí đủ mạnh thì không thể trấn áp được nó. Mang hình ảnh nó có khi không lợi mà còn có hại, vì tuy nó có thể trấn áp được tà khí yêu khí nhưng lại cũng trấn áp luôn thần khí của người mang.

(Hehe, như kiểu bây giờ không phải Đại ca mà dám xăm hình rồng thì kiểu gì cũng bị ăn đập).

Thế cho nên khi nhìn thấy một con gì đó có đầu giống hệt đầu rồng, đầu Sư tử, đầu Lân, thì chưa chắc đó là Rồng, Sư tử, hay Lân.

Nếu như chỉ là chơi chơi, trưng bày vui vẻ thì không sao, nhưng nếu đã có tâm linh, có tin tưởng đàng hoàng, thì cũng nên phân biệt rõ là mình đang mang, đang đặt trong nhà, trên bàn thờ... là con gì, nhất là những thứ mang về từ Tàu.

Chitto
19-10-2007, 09:56
Ví dụ, cũng là hình tượng con Rùa, nhưng có nhiều biến thể có thể phân biệt:

1. Rùa
Ở Việt Nam ta thì đơn giản, hầu hết tất cả các con đội bia, đội hạc đều là con rùa. Hình tượng rùa rất thật: Mai rộng mà thấp, bẹt. Đầu rùa nhỏ, ngắn, thò ra khỏi mai một đoạn ngắn. Rùa nằm hoàn toàn bằng bụng (phần yếm), bốn chân choãi ra nhưng không có dáng vẻ gì là chống đỡ.

2. Bị hí (hay Bá hạ)
Là hình con rùa trong cái Clip của bác PVC. Con đội bia của vua TQ là Bị hí chứ không phải rùa. Bị hí cao quí hơn rùa vì nó là con của rồng. Bị hí có mai rất cao, cong vồng hẳn lên, do đó nhìn cả khối thì tròn chứ không bẹt. Đầu Bị hí có nhiều hình tượng đầu rồng: có thể có răng, có râu, có bờm, có tai. Chân Bị hí cao hơn chân rùa, cổ dài hơn cổ rùa một tí.

Rùa và Bị hí vì cổ ngắn nên đầu bao giờ cũng nhìn về trước.

3. Long Qui
Long qui cũng có mai rùa, còn cao qúi hơn Bị hí, vì là giống rồng có mai. Long qui mai rùa nhưng cổ rồng, đầu rồng, chân rồng, có vẩy. Do đó cổ long qui rất dài, thò ra hẳn khỏi mai, và thường quay ngược lại nhìn về đuôi. Đuôi Long qui cũng là đuôi rồng.

4. Huyền vũ
Con vật có mai rùa cao quí nhất là Huyền vũ, là hình tượng cổ đại từ thời thượng cổ, đứng ngang với Rồng (Thanh long - Bạch hổ - Chu tước - Huyền vũ). Huyền vũ có mai rùa, chân rùa, nhưng thân rắn, hoặc Huyền vũ là một con Rắn quấn quanh con Rùa. Thân rắn nhỏ hơn thân Long qui, trơn không có vẩy.

Đấy, chỉ riêng con giống giống con rùa đã có ít nhất là 4 thể dạng như thế. Các tượng hình chim thì cũng có : Tước, Loan, Phượng, Hoàng

pvc
19-10-2007, 10:41
Cám ơn bác Chitto đã bổ xung khá nhiều thông tin về linh vật ở trên! Tiện thể bác giải thích luôn về tứ linh ở Việt Nam ta bác nhé. Nó có khác biệt với TQ không? hay lại ảnh hưởng mất rồi...em đang cố gắng biên tập 1 số hình ảnh rồi chuyển thành video phục vụ các bác :))

- (NT) Cuối cùng thì cũng bắt giò được ông chitto là cái clip kia là em làm từ ảnh chụp ra đới, thế mà bác lại bảo là quay video là sai nhá! :T :D
- (NT) Thế là mình mới tìm được 1 trò chơi mới, trò này còn lâu mới chán. Không như lão sontt đang vật vã mà chưa định hướng được biết chơi gì ở phượt đây. :LL
hí hí

@matado: em add cái audio đoạn dạo đầu của bài hát "Time ban nhạc Pink Floyd" để nghe nó có vẻ huyền bí, rùng rợn 1 chút í mà;) :D

hungisu
19-10-2007, 11:10
Thôi để chuyển địa chỉ ạ

Chuối đây
19-10-2007, 11:34
Vậy bất công ở điểm nào đề nghị bác nghiên cứu phải trình bày cho mọi người biết chứ, còn ai đọc qua thì đều biết "ngài" của bác giết người kô thương tiếc...Lan man một chút cho e hỏi là tại sao kô có con đường nào mang tên vị vua sáng lập ra triều nguyễn?

hungisu
19-10-2007, 11:39
Thôi để chuyển địa chỉ ạ

Chitto
19-10-2007, 11:43
Nếu thích thì tách thành topic khác đi bác. Để vào đây lộn xộn quá. Với lại cái này hơi xa với du hí, tớ không thích nói dài.

hungisu
19-10-2007, 11:44
Vâng em rút kinh nghiệm ạ, anyway, thank bác chitto chỉ đường cho em :)

Chitto
19-10-2007, 11:54
Có 1 tài liệu sử không chính thống, do 1 nhà sử học nổi tiếng trước 75 là Bác sỹ Trần Đại Sỹ - Yên tử cư sỹ đang định cư tại nước ngoài, đã viết về cuộc đời Trần Thủ Độ thái sư, với những chi tiết rất rất mới so với những gì ta đã học. Em hẹn 15 phút nữa quay lại nhé, em có chút việc

:)

Mặc dù không muốn làm bạn mất hứng, nhưng tôi phải nói thật rằng cái danh "nhà sử học nổi tiếng" có lẽ nên chỉ rõ là nổi tiếng với ai.
Nói thật rằng bên box LSVH của TTVN đã nói chán những vấn đề này rồi. Kể cả những "phát kiến" của Trần Đại Sỹ nữa. Ông này là người tuyên bố Kinh Dịch, thuyết Âm Dương là của người Việt Nam đây mà...

Cái đó cũng mới lắm bác ạ.

Nói thật là.... mà thôi không nói nữa.

Chitto
19-10-2007, 12:07
Trần Đại Sỹ có lẽ là người khởi đầu tích cực nhất cho một trào lưu xét lại lịch sử với hai thuyết lớn, cơ bản nhất sau:

1. Người Việt Nam không phải là người vốn sống trên đất Việt Nam từ xa xưa, mà là người Sở của Tàu di cư xuống. Phủ nhận văn hóa Đông Sơn, Hòa Bình là gốc của Việt Nam.

2. Và bởi vì tổ tiên người Việt Nam là từ đất Tàu, nên những kiến thức Vĩ đại của Tàu như thuyết Âm Dương, Kinh Dịch, Thần Nông, làm ra giấy,... đều là của người Việt Nam cả. Chỉ có điều bọn "Tàu đặc" chúng nó cướp lấy rồi làm của chúng nó.

Do đó TĐS kêu gọi người VN hãy chấp nhận gốc gác ở Tàu, là con dân nước Sở, và đòi bằng sáng chế phát minh của Kinh Dịch, đòi ông Phục Hi, Thần Nông, về làm tổ cho Việt Nam.

Tiếp nối sự khơi nguồn của TĐS, một loạt các tác giả khác bung ra các thuyết mới rất hấp dẫn. Trong đó có ông đòi tên các chòm sao châu Âu (dịch tiếng Hy Lạp sang tiếng Tàu) là đặt theo tên các ông tổ của Việt Nam, đòi Tôn Dật Tiên, Tư Mã Thiên.... về cho người "Việt" để rồi cho đó là Việt Nam...

Ồi, nói chung là nhiều lắm, tớ choáng...

hungisu
19-10-2007, 12:14
Thì chính đây là 1 trong những vấn đề em muốn trao đổi, em muốn xem xét lại tính xác thực trong thông tin lịch sử do ông này đưa ra. Nhưng... thôi vậy ạ

Chitto
19-10-2007, 12:40
Bên cạnh đó, Trần Đại Sỹ còn viết mấy bộ tiểu thuyết dã sử dày cộp, trong đó ông í bịa ra thêm không biết bao nhiêu nhân vật, tình tiết rất chi là lâm ly hấp dẫn, sắp sánh ngang với Kim Dung.

Trong các nhà sử học Việt Nam, tớ chưa thấy ai viết truyện, tiểu thuyết hay ho đến thế cả.

Ngày xưa có ông Hà Ân cũng viết truyện dã sử, nhưng không ai gọi Hà Ân là nhà sử học, cả. Và ông Hà Ân cũng không bao giờ dám nhận hoặc tự nhận là nhà sử học.

Công nhận ông Trần Đại Sỹ cũng rất mất công đi thực địa tìm hiểu. Có điều ông ấy tìm hiểu lịch sử Việt Nam nhưng chỉ là hoàn toàn trên đất Tàu thôi.

Tớ lại lắm lời. Xin lỗi.

A Phủ hạ sơn
23-10-2007, 11:37
Bác Hưng mở quán bên này cũng đông khách nhỉ !
Bác đã xem tướng cho em Vàng Anh chưa đấy?

hungisu
25-10-2007, 08:20
Hì, em xem rồi, nhưng không phải xem tướng mặt ạ, sở trường của em là xem tướng.... hí hí ứ nói đâu

Quat
25-10-2007, 11:17
Vào được rồi à??? cho anh cái link để đao cái phần mềm cho iphone đệ Tìm mãi chả thấy đâu :D

hungisu
25-10-2007, 15:30
Bác vào đây này
www.pdaviet.net Bác đăng kí thành viên nhé

hungisu
26-10-2007, 12:19
Hưởng ứng câu hỏi của anh dtsfan, em pots lên bài này nhé, em lấy trên trang nhantrachoc ạ
Ứng dụng Phong Thuỷ vào thực tế: Phong thuỷ và xe hơi
Nhiều người trong ngày đã trải qua nhiều thời gian vào chiếc xe vốn đã thành ngôi nhà mini của họ. Giống như căn nhà để ở, xe hơi trở thành vật phản ánh và là phần đời khác của chúng ta. Khí xấu trong xe có khả năng tạo ra những tổn hại và phá hủy lâu dài cho chính chủ nhân của nó và cho người khác. Xe hơi là một phần đời khác của chúng ta vì nếu chúng ta cư xử tốt với chúng, chúng sẽ phục vụ chúng ta một cách “đàng hoàng, tử tế”. Có người còn nói chuyện với xe của họ, người khác thì đặt tên gọi riêng cho chúng và thậm chí nhân cách hóa chúng. Ở một số nơi trên thế giới, chúng còn được khấn vái, cầu ơn trên phù hộ cho nữa. Cái sảy sẽ nảy cái ung vì vậy chúng ta nên chủ động quan tâm chăm sóc cho chiếc xe.
Xe hơi của chúng ta,giống như bản thân của chúng ta, cũng cần được chăm sóc bảo dưỡng và luôn trong điều kiện tốt.Tổng quát, xe hơi cũng tuân thủ theo thế đất Tứ Linh kinh điển: phía sau cao hơn phía trước và được “nâng đỡ” ở hai bên xe. Chỗ ngồi của xe cũng nên theo hình thế này. Những xe nào thoai thoải về phía sau và trống ở phía sau có thể khiến chúng ta cảm thấy bất an, như trong trường hợp bạn nhìn thấy ai đó lái xe mà cửa sau hoặc nắp thùng sau xe không được đóng kín. Loại xe tải nhỏ, chất dỡ hàng từ phía sau có điểm yếu là do hàng hóa có thể rơi rớt hoặc bị ăn cắp.
Đèn sau xe tượng trưng cho khu vực Huyền Vũ: báo cho người đi phía sau xe chúng ta biết để giảm tốc độ lại Chính vì vậy phải chắc chắn rằng các đèn này không bị mờ tối và luôn hoạt động tốt; khi chúng bị hỏng phải thay thế ngay. Các xe có vị trí ngồi dốc về phía trước, như các loại xe thể thao đắt tiền, cũng phơi bày nhược điểm ở phía sau vì vị trí Huyền Vũ yếu. Hiệu ứng “thư thái” của xe loại này thường được biểu hiện qua thói quen lái xe của những người chủ xe.
Trang trí xe
Những giấy dán trang trí trên cửa kiếng phía sau của xe tăng cường cho vị trí Huyền Vũ này, nhất là những câu đại loại như “Làm ơn giữ khoảng cách” hoặc câu “Đang chở em bé trên xe”, hoặc những giấy dán mang tính chất cảnh báo khác. Những giấy dán có tính khôi hài hoặc khó đọc sẽ mang đến tác dụng ngược vì chỉ khuyến khích xe chạy sau tiến đến gần xe của bạn hơn. Chú ý đừng dán các giấy trang trí làm cản tầm nhìn của người lái xe.
Màu trắng, thuộc hành Kim, sẽ làm tiêu hao màu đỏ chói trên chiếc xe kiểu cọ này.Bất cứ giấy dán trang trí nào gây mất tập trung của người phía sau bạn nên tránh dùng. Kính chắn gió có thể có tác động như hình thế Chu Tước và các vật chuyển động đong đưa có thể tạo sự bất ổn định và làm ảnh hưởng đến sự tập trung. Đừng đặt những vật không cố định phía sau xe vì khi thắng gấp chúng có thể trở thành những viên đạn trái phá bắn vung vãi trong xe. Thậm chí những người không tự nhận là mình mê tín cũng thường mang theo những vật có tính linh thiêng khi di chuyển. Ở phương Tây hình tượng thánh Christopher được tin là vật hộ mạng vì đây là Thánh đỡ đầu cho những người đi xa. Mỗi nền văn hóa đều có những biểu tượng hộ mạng riêng, chẳng hạn ở Việt Nam đó là hình tượng Phật Bà Quan Âm hoặc Đức Mẹ Maria,... Quan điểm đối với các bảng số xe cũng cho thấy sự khác biệt về văn hóa. Người Trung Quốc tránh con số 4 vì nó giống như chữ chết chóc trong khi người phương Tây không thích con số 13 và ba số sáu vì những lý do mê tín.
Xe hơi và giác quan
Không khí bên trong xe cần phải trong lành vì đây là yếu tố quan trọng liên kết người ngồi trong xe với thế giới bên ngoài và làm sạch môi trường trong không gian tù túng này. Nếu không khí không trong sạch, tài xế sẽ trở nên dễ mệt mỏi và mất tập trung. Để làm trong lành bầu không khí trong xe, ta có thể dùng các chất tạo mùi tự nhiên, đồng thời cũng tác động lên tâm trạng của những người trong xe. Cây hương thảo, dầu hoa cam và dầu chanh có tác dụng rất tốt trong việc làm nguôi cơn giận và giúp cho đầu óc chúng ta được thanh thản, nhẹ nhàng.
Xe hơi của người nào sẽ phản ánh tính cách của người đó. Một chiếc xe không ngăn nắp cũng có thể tiết lộ nhiều điều về chủ nhân của nó giống như khi bạn nhìn thấy một căn nhà bề bộn vậy. Hãy cố định chặt những món đồ nào có thể tạo ra các âm thanh lách cách bên trong xeTầm nhìn lại là một yếu tố quan trọng khác khi ở bên trong xe hơi. Các kính xe và các đèn pha phía trước nên giữ cho sạch và trong để chúng ta có thể quan sát rõ bên ngoài đồng thời để các xe khác có thể trông thấy xe bạn vào lúc trời tốt hoặc khi gặp thời tiết xấu.
Nếu chúng ta quan tâm đến động cơ của xe như quan tâm đến thân thể của mình thì chúng ta hẳn sẽ vui khi chúng không hỏng hóc và hoạt động tốt, các đường ống không bị nghẽn và các bộ phận khác được bảo quản trong điều kiện tốt. Do đó nên thường xuyên đưa xe đến các gara để xe được chăm sóc.
Tính cách con người và xe hơi
Xe, cũng như nhà ở, có thể cho thấy tính cách của chủ nhân chúng. Một chiếc xe trông gọn gàng, ngăn nắp sẽ gây ấn tượng tốt đối với chủ nhân của chúng hơn là một chiếc xe lấm lem, trầy trụa. Màu sắc của xe cũng ảnh hưởng đến thái độ của chúng ta đối với chiếc xe và nhận thức mà các tài xế khác dành cho chúng ta. Bao nhiêu người trong chúng ta nghĩ rằng chiếc xe màu đỏ được cầm lái bởi những người rất trẻ kia là một nơi để ngủ rộng rãi? Khi chọn xe chúng ta nên lưu ý đến tính chất Ngũ Hành Tương Sinh- Tương Khắc.
Năng lượng trẻ trung,nam tính toả ra từ màu xe này quá nhiều tính dương. Màu đen, thuộc hành Thủy có tính âm, sẽ làm suy kiệt nó.Chọn màu xe
Đứng trên quan niệm về Phong Thủy, khi chọn màu cho xe chúng ta phải chắc chắn rằng màu này không xung khắc với màu Ngũ hành tương ứng với tuổi của mình. Ví dụ, một thanh niên đầy vẻ nam tính, nhất là tuổi Ngọ mạng Hỏa, không nên chọn xe màu đỏ vì màu này làm tăng thêm tính Hỏa của người ấy. Một chiếc xe màu xanh đậm hoặc đen sẽ làm dịu bớt Hỏa, và Kim – màu trắng hay xám – thì thích hợp hơn, và an toàn hơn, vì làm Hỏa suy yếu đi. Mặt khác nếu người lái xe nào dễ bị mất tập trung và là người tuổi Hợi mạng Thủy thì nên chọn màu xe thuộc hành Mộc (màu xanh lá). Màu thuộc hành Kim (trắng hoặc bạc) cũng có tác dụng hỗ trợ những người này.

SỐ XE
Quan điểm về số xe thay đổi tùy theo các nền văn hóa khác nhau. Ở Trung Quốc, số 4 (tứ) được phát âm như chữ “chết” (tử) cho nên được xem là số mang đến điều xui xẻo. Ngược lại, số 8, do phát âm nghe gần như chữ “phúc” nên rất được ưa chuộng. Số 88 vì vậy được xem là con số tốt lành (“hai lần hạnh Phúc”). Bảng số xe nào có chứa số 888 rất được nhiều người săn lùng và sẵn sàng trả giá cao để sở hữu.

hungisu
27-10-2007, 10:28
Tiếp theo chủ đề này, em pot lên bài tham khảo cho những ai đang có nhu cầu thiết kế biển hiệu công ty ( em nhặt nhạnh thôi, không phải kiến thức của em )

Điều kiện mẫu thiết kế Logo
- Thích hợp về mặt văn hóa
- Chứa đựng hình ảnh mong muốn và bộc lộ bản chất các hoạt động của công ty mà nó biểu trưng
- Phương tiện thông tin thị giác
- Cân bằng về màu sắc
- Nhịp điệu và tỉ lệ
- Tính mỹ thuật, tao nhã, chân phương, có điểm nhấn
- Hài hòa về kiểu dáng
- Có những mẫu tự thích hợp để góp phần thể hiện ý đồ một cách hợp lý và minh bạch
- Cân bằng Âm – Dương và tương sinh về mặt Phong Thủy

Tác động Văn Hóa
Biểu tượng đưa vào logo phải thích ứng với bề dày văn hóa và lịch sử phát triển của Công Ty. Văn hóa tập quán tích lũy lâu đời của một dân tộc và xã hội.
Tinh tế chọn lọc để tránh gây phản cảm
Chứa đựng hình ảnh mong muốn và bộc lộ các bản chất hoạt động của công ty
Logo của một công ty phải thể hiện hình ảnh và mục tiêu thương mại của công ty, phản ánh các chức năng hoạt động của công ty đó. Nó phải tạo ra hình ảnh tích cực của công ty đó bằng cách phát huy tối đa những thông tin thuận lợi dưới dạng ký hiệu và họa tiết. Qua việc khắc họa các hoạt độngvà tiêu chuẩn quản lý của công ty, nó đã quảng cáo công ty một cách tinh tế với những khách hàng chọn lọc
Ví dụ : Một công ty có uy tín thành lập lâu đời với các nhà quản lý thuộc dòng họ quý tộc có thể sử dụng gia huy mà trên đó có in tên công ty
Thông tin thị giác
Biểu tượng mang tính sáng tạo, hợp lý, dễ hiểu là một logo tốt. Chúng truyền đạt thông điệp trực tiếp và thẩm mỹ.
Một logo quá phức tạp sẽ khiến người xem không hiểu được và thất bại trong ý đồ nó nhắm tới. Một logo quá đơn giản thì sẽ dễ bị trùng lặp với các logo khác và dễ gây ngộ nhận cho người xem.
Sự cân bằng
1.Đảm bảo các hình khối, đường nét và khoảng cách được ghép nối tinh tế để họa tiết được cân bằng đối xứng hoặc phi đối xứng.
2.Đạt được cân bằng về mặt phong thủy để các yếu tố âm – dương quân bình
Tỉ lệ trong thiết kế
Sự cân xứng là mối liên hệ tương đối giữa các vật và độ lớn như kích cỡ số lượng, khối lượng, … Trong lĩnh vực thiết kế, sự cân xứng được thu hẹp trong sự liên hệ về kích cỡ và độ lớn giữa các thành phần của bố cục. Trong nhiều trường hợp, sự cân xứng có thể là phần nào lớn hơn phần nào và tại sao ?
Các phương pháp thiết kế logo
Biểu Tượng
Phương pháp thiết kế này là một biểu tượng không kèm theo văn bản.
Biểu tượng phải tự nó truyền tải được thông điệp, điều quan trọng là thông điệp phải rỏ ràng. Phương pháp thiết kế này hiếm thấy trong nền kinh tế hiện nay.
Những thiết kế này thường thấy xuất hiện trên cờ, quốc huy, trong biểu tượng tôn giáo, …
Văn Bản
Những biểu tượng ít cám xúc nhất là biểu tượng chỉ có tên công ty và viết tắt bằng những ký tự.
Sử dụng hiệu ứng 3 chiều (3D) là phổ biến nhất, thậm chí những font chữ bình thường dễ làm người ta nhàm chán và ít gây ấn tượng.
Biểu tượng kết hợp với văn bản
Phương pháp thiết kế này được xem là hoàn hảo nhất trong thời điểm hiện nay. Nó mang nhiều hàm ý về nghệ thuật maketing hiệu quả nhất vì nó bao gồm ấn tượng của hình vẽ cách điệu công với câu khẩu hiệu (slogan) hoạt động của công ty.
Chữ viết cách điệu (Text Symbol Fusion)
Kỹ xảo đưa văn bản vào biểu tượng để cho ra một sản phẩm nghệ thuật là một phương pháp thiết kế biểu tương kinh doanh hiệu quả
Fonts
- Sự kết hợp chữ thường và chữ hoa tạo nên sự nhấp nhô trong chuỗi văn bản, chữ viết hoa nó phá vỡ khung đơn điệu của chuỗi văn bản
- Chúng ta đều hiểu font có chân là kiểu cổ và dễ đọc, font không chân là kiểu hiện đại nhưng không nên sử dụng font quá nguyên bản mà phải cách điệu. Những fonts viết tay lạ mắt trong một số trường hợp là tốt nhất, nhưng chúng đòi hỏi sự phóng khoáng trong thiết kế.
- Khi tiêu đề trong biểu tượng là một tập hợp kích cỡ lớn tương đối, bạn phải giảm khoảng cách giữa các ký tự.
- Trong một biểu tượng không nên dùng quá nhiều font chữ
Màu sắc
- Màu sắc nhằm mục đích gợi nên đặc thù, độ sáng và tạo các hiệu ứng 3 chiều cho biểu tượng
- Màu sắc mang tính biểu tượng và để cân bằng âm dương cho màu biểu tượng
- Màu sắc để cường điệu hóa, ngụy trang và che đậy nền
Những Yếu Tố Phong Thủy Trong Thiết Kế Logo

Tương sinh giữa các hành
Ngũ hành gắn liền với các hình khối cho nên khi áp dụng hình khối trong một biểu tượng logo cho nên phải xét đến sự tương sinh giữa các hành. Hành kim gắn liền với hình tròn và hình thuôn; hành mộc với các hình chữ nhật cao, mỏng; hành thủy với hình zigzag và các hình uốn lượn; hành hỏa với hình tam giác, hình nón và hình chóp; hành thổ với hình vuông.
Sự tương sinh giữa các hành và các con số :
- Kim (tròn, trắng) và số 9 với thủy (zigzag, đen) và số 6.
- Mộc (chữ nhật, xanh lục) và số 8 với hỏa (tam giác, đỏ) và số 7.
- Thủy (zigzag, đen) và số 6 với mộc (chữ nhật, xanh lục) và số 8.
- Hỏa (tam giác, đỏ) và số 7 với thổ (vuông, vàng) và số 5.
- Thổ (vuông, vàng) và số 5 với kim (tròn, trắng) và số 9.

haixu
29-08-2009, 09:15
Bác hungisu ơi-bác có quyển Kỳ môn độn giáp k ? cho em tham khảo với. Hình dư quyển đó xuất bản ở Gài gềnh khoảng năm 1967 thì phải. Nếu có bác cho e poto với nhá. Thssk