PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Cambodia 05/07-08/07/2013

joanna_pham
16-07-2013, 13:11
Chào các bạn,
Mình vừa có một chuyến đi Cambodia từ ngày 05/07-08/07/2013. Sau đây mình xin tóm tắt chuyến đi của mình để các bạn có thể tham khảo cho hành trình của mình. Xin cảm ơn.
1. Phương tiện di chuyển:
• TP.HCM – SIEM REAP: Hãng SORYA (Direct bus) giá vé 23 USD (483.000 VND). Mua vé và đón xe ở 301 Phạm Ngũ Lão, Q.1.
Xe khởi hành từ TP.HCM lúc 6:45, các bạn nên có mặt lúc 6:30
Xe tới Cửa khẩu Mộc Bài lúc 9:00. Lúc sáng lên xe Tiếp viên sẽ thu Passport lại, khi tới Mộc Bài Tiếp viên sẽ nộp chung cho Hải quan đóng dấu và gọi tên. Khi qua Bavet thì mình tự cầm Passport tới Hải quan để làm thủ tục. Tiếp viên nói được Tiếng Anh – Việt – Cam và khá thân thiện, phục vụ chu đáo.
Tới PHNOM PENH lúc 13:30. Xe khởi hành đi SIEM REAP lúc 14:30. Xe vẫn là xe hồi sáng, không đổi xe.
Từ PP đi SR xe sẽ dừng ở 2 quán ăn. Xe tới SR lúc 22:20 ở Bến xe cách trung tâm SR khoảng 4km
• SIEM REAP – PHNOM PENH: Hãng CAPITOL – giá vé 5.5 USD, mua ở Văn phòng gần khu PUB STREET.
Xe khởi hành lúc 6:30, nhưng do mình đón ở Văn phòng gần khu PUB STREET nên phải có mặt lúc 6:00. Xe tới PP lúc 13:30 ở Bến Capitol gần chợ Orussey.
• PHNOM PENH – TP.HCM: Hãng Capitol – giá vé 10USD. Khởi hành lúc 13:30, đến TP.HCM khoảng 20:30 dừng tại Đề Thám, Q.1
Nhìn chung mình khá may mắn khi đi xe đều gặp được tiếp viên phục vụ chu đáo mặc dù lúc mình đi xe Capitol thì chỉ có tụi mình là người Việt.
2. Khách sạn/Nhà nghỉ:
• SIEM REAP: Mitri Guest House (http://angkoraccommodation.mitriguesthouse.com/) – 7USD/ Twin room with FAN, cable TV, private bathroom, hot water.
Mitrie nằm trong 1 con hẻm gần khu PUB STREET, đi bộ khoảng 5p, là 1 family guest house nên rất friendly, phòng ốc khá sạch sẽ, thoáng mát.
• PHNOM PENH: Capitol Guesthouse (www.capitolkh.com)– 6USD/ Twin room fan bathroom
Phòng ốc ở Capitol khá là tiêu chuẩn, không được thông thoáng cho lắm. Mình ở 1 đêm nên thấy đây cũng không phải là vấn đề với mức giá 6USD cho 2 người.
3. Ăn uống:
Trong 4 ngày đi chơi mình chi tổng cộng 20 USD cho ăn uống. Do mình chủ yếu ăn hủ tiếu nên việc ăn uống không tốt quá nhiều tiền.
Giá noodles các loại từ 1 USD – 2USD ở cả PP và SR. Cơm thì mắc hơn, trong chuyến đi mình chỉ ăn cơm 1 lần gần Ta Prohm với giá 5.5 USD cho Cơm bò xào rau củ do anh tuk tuk chở vào.
Khi tham quan Angkor, các bạn muốn ăn trưa thì nên vào Angkor Wat. Ở đó 1 1 dãy quán ăn giá cả sẽ dễ chịu hơn ở các nhà hàng ven đường.
4. Đi lại bằng tuk tuk:
• Small Angkor Tour (Ta Prohm – Babylon – Angkor Wat) + Kbal Spean: 30 USD
• Capitol Guest House – Naga World: 2USD
• Capitol Guest House – Killing Field: 8 USD
5. Điện thoại:
Đối với Viettel thì các bạn có thể chuyển vùng quốc tế với chi tiết trên website của Viettel.
Mình xài Mobifone nên khi qua cửa khẩu Bavet chừng 3km thì tự động chuyển sang mạng của Cambodia. Nhưng chi phí khá đắt. Khi ở PP, mình chỉ lướt face khoảng 1p đi tong 30k.
6. Tiền:
Ở Cam thì người ta xài Riel với USD như nhau. 1 USD = 4000 Riel, 1 Riel = 5 VND
Trước khi đi mình đổi USD ở Minh Thư – 12 Lê Lợi Q1.
Ở SR thì tờ 2USD vẫn được sử dụng nhưng ở PP thì không. Các bạn nên lưu ý. Có thể sử dụng 2USD để mua vé tham quan.
7. Lịch trình
Ngày 01: HO CHI MINH – SIEM REAP
• 6:45 Xuất phát từ 301 Phạm Ngũ Lão, Quận 1, TPHCM đi PHNOM PENH.
• 13:30 tới PHNOM PENH (SORYA BUS STATION). Ăn trưa: Sorya Shopping Center (Hủ tiếu heo 2USD).
• 14:30 Đi SIEM REAP. Tới SIEM REAP khoảng 22:20. Tuk tuk sẽ đợi sẵn (hải thông báo khi book phòng)
• Nhận phòng. Ăn tối: Ăn cháo trên đường hẻm vào Mitri GH 1.25 USD. Nghỉ ngơi.

Ngày 02: SIEM REAP
• 6:30 Ăn sáng: Hủ tiếu 1.5 USD. 7:00 Khởi hành đi tham quan Angkor. Mua vé vào cổng 20 USD cho 1 ngày.
• Mình đi thẳng tới Kbal Spean trước – đi mất 1 tiếng từ chỗ bán vé. Khoảng 11:00 tụi mình hoàn thành xong 3000m (lên và xuống)
• 12:00 Ăn trưa gần Ta Prohm: Cơm thịt bò xào rau củ 5.5 USD. Tham quan Ta Prohm, Babylon, Angkor Wat. 16:00 Về lại Mitri GH.
• 19:00 Đi bộ ra khu Pub Street. Ăn tối: Hủ tiếu 1.5 USD + Coconut Shake 1USD. Tham quan + Massage chân 1USD/1p. Buổi tối ở đây rất vui và náo nhiệt hơn PP nhiều. Trong suốt chuyến đi thì mình thích nhất là ở đây.
• 21:00 Nghỉ ngơi. Mình vừa về tới phòng thì trời mưa rất to ☺

Ngày 03: PHNOM PENH
• 5:30 Trả phòng. Ăn sang: Bánh mì thịt 3000R đối diện văn phòng Capitol của 1 cô người Việt.
• 6:15 SIEM REAP – PHNOM PENH.
• 13:30 Tới PHNOM PENH. Nhận phòng. Ăn trưa: Gỏi đu đủ trong chợ Orussey 1USD.
Và mình gặp 1 chút rắc rối với tuk tuk. Ban đầu mình thoả thuận đi từ Chợ đến Hoàng Cung – Naga world và trở về với giá 6USD của 1 chú tuk tuk người Việt. Nhưng chú đó lại chạy tới Naga trước mà không phải Hoàng Cung nên tụi mình quyết định trả 2USD và đi bộ tới Hoàng Cung. Giá vé vào tham quan Hoàng Cung là 6.25USD
• Sau đó tụi mình đi bộ ngược lại Naga và trở về Capitol GH.
• 18:00 Tụi mình đi bộ tới Sorya Shopping Mall tham quan. Trên đường trở về tụi mình ghé ăn tối ở tiệm hủ tiếu 5000R cũng của 1 gia đình người Việt. 20:30 Nghỉ ngơi tại khách sạn. Do ban đêm PP không an toàn như SR nên các bạn đường ra đường quá khuya. Do lúc mình đi ở Cam đang chuẩn bị bầu cử nên cẩn thận vẫn hơn.

Ngày 04: PHNOM PENH – HO CHI MINH
• 7:00 Ăn sáng ở Capitol Restaurant 2USD. 8:00 Tham quan Killing fields – vé vào cổng 3$ không có audio và 6USD có audio.
• 10:30 Về khách sạn. Mình có ghé chợ Orussey mua cá lóc khô 11USD/kg và đường thốt nốt 3000R/cây.11:50 Trả phòng. Ăn trưa Capitol Restaurant: Khoai tây chiên và đùi gà nướng 10.000R
• 13:30 Đón xe PHOM PENH – HO CHI MINH. Khoảng 20:00 Về tới Công viên Hoàng Văn Thụ vì tụi mình đón xe bus số 8 về phòng trọ nên xuống chỗ này. Bến xe capitol ở Đề Thám Q1