PDA

View Full Version : Chớp nhoáng Bangkok-Thailand 13-15/07/2013

Libraarc
16-07-2013, 11:33
Đây là lần đầu tiên mình post bài, không biết cách up hình, mọi người chỉ mình với nha. Mình đi shopping với tiêu chí đẹp, rẻ, tiện lợi :)

1. Book vé máy bay, mình book vé trước 2 tháng vì có vé sale của Airasia cho chuyến đi tháng 7, hết VND2.7tr (bao gồm hành lý 7.5kgs ký gửi - chia đôi với chị và 7kgs xách tay). Bạn nào đi shopping nên mua 20kgs/người luôn nha (USD20 for 15kgs), vì mua đồ thoải mái lắm, rẻ hơn VN mà đồ rất đẹp, mình đem ít ký quá nên mua cứ phải canh chừng---> tiền mua sắm trung bình là 5tr thì tha hồ (đi buôn thì mình không nói nhen :) )

2. Book ks, mình cũng book trước 2 tháng, book trên Agoda, làm thành viên, book nhiều nên được discount nhiều, 1 đêm 700k/2pax không có free wifi, book trên 4 nights mới có free wifi 1 ngày thôi, hic...Ks mình book là KC Place hotel, phòng đẹp, 25m2, đủ tiên nghi, rất sạch sẽ, bathroom chỉ 5m2 thôi nha. Mình đi suốt ngày nên chỗ như vậy là quá ok. Rất gần khu mua sắm và đi lại tiện lợi.

3. Đi lại: Mình xuống Don-Mueang airport, đi có 2 người nên không đi taxi. Có 2 cách, (1) Ra Mochit BTS, xuống sân bay, ra exit 3 có bus A1 THB35/pax, dừng ở Mochit BTS, nhớ đi lên cầu để lên sky train BTS Mochit nha. (2) Đi Shuttle Bus nhớ giữ boarding pas để đi free, đến Survanabhumi Airport hết 45 phút rồi đi Airport link về (THB40). Cách (2) tiện và tiết kiệm hơn, mình đi cách (1) làm chuột bạch rồi,hic...

4. Cách đến KC place: từ BTS Mochit: mua vé đi Phaya Thai (THB30), đến Phaya Thai, đi bộ qua Airport Raillink, mua vé 1 trạm THB15 đến Ratchaprarop station, đi xuống phía dưới đường, quẹo phải, đi thẳng đến khi gặp PR Boutique hotel phía ngoài thì đi sâu vào phía trong, KC place nằm bên phải. Từ Survanabhumi đi Airport link, chọn loại ko Express để dừng tại Ratchaprarop và đi như trên

5. Cách sử dụng phương tiện giao thông: đổi xu ở quầy đổi tiền có khắp các stations, đưa tiền giấy vào người ta sẽ đổi, ra chỗ máy vending machine, đến đâu thì số tiền tương ứng (ví dụ từ Phaya Thai đến Siam Center nó ghi số 15, nhìn bên tay trái có bảng bấm nút, bấm số 15 rồi bỏ THB15 vào chỗ bỏ tiền xu, nó sẽ nhả vé ra-->xong :). Vé chỉ là 1 chiều thôi nha. Đi taxi thì chọn xanh-vàng, trước khi lên nhớ hỏi "meter?" có nghĩa là có đi đồng hồ ko, ok thì đi.

6. Đến các điểm mua sắm, ăn chơi. Khao San Road: đến Victoria Monument BTS, đi xuống, bắt taxi xanh-vàng, đến Khao San là THB70, từ Khao San về KS đi tuk tuk là THB120. Đi chatuchak market (chỉ có vào T7, CN): đến BTS Mochit, đi xuống phía dưới là tới, bên cạnh Chatuchak Park, Đi Platinum, Palladium...đi ra phía ngoài, quẹo phải đi thẳng 10 phút là tới :). đi Patpong khu đèn đỏ từ Platinum, taxi xanh-vàng là THB60, về taxi trả giá là THB100, hic...

7. Mình đi mua sắm nên ăn uống không để ý lắm, mình ăn tomyum cá nướng ở gần Platinum, buổi tối cá nướng THB160, tomyum THB200.

Hy vọng là đủ thông tin chia sẻ với các bạn nhé :)

mylyduong
22-07-2013, 11:49
Cảm ơn bạn nhé. Sắp tới mình cũng đi Thái Lan (19-23/09), đi 3 người.

Mình thấy trên agoda khách sạn này cũng rẻ mà khá tốt: http://bit.ly/1bVom3Q

Bạn thấy khu này ở có thuận tiện mua sắm ko?

hahahaxp
05-08-2013, 12:38
thanks bác vì kinh nghiệm đi Shuttle Bus ra sân bay.