PDA

View Full Version : [ĐÃ CHỐT ĐOÀN] Lào Cai - chợ phiên Bắc Hà - Simacai - Sapa 8/8 - 15/8

Milksnicker
15-07-2013, 17:30
Để tiền trạm cho chuyến từ thiện vào tháng 11 - dịp tết của người Hà Nhì, mình lên kế hoạch đi Lào Cai khoảng 6-7 ngày, chủ yếu các cung đường HN - Lao Cai - Bắc Hà - Cán Cấu - Si Ma cai- Sapa - Mù cang chải. lịch trình cụ thể mình sẽ sửa sau. Chủ yếu là lên cung đường và thời gian, bạn nào có thể tham gia mình sẽ bàn bạc thêm

Mục đích: +, mục đích chính là tiền trạm những xã nghèo và thiếu thốn để chuẩn bị cho chương trình từ thiện, nên mình xác định 1 vị trí huyện rồi đến đấy đi từng xã, như vậy sẽ biết tương quan chung là xã nào khó khăn hơn,vì thường các xã bám theo đường quốc lộ ko phải các xã khó khăn nhất
+, mục đích phụ là đi săn ảnh, chụp hình đời sống ng dân, phong cảnh tây bắc, lí do lí chấu để đc đi chơi tây bắc :">

Phương tiện: xe máy. Mình sẽ gửi xe máy theo tàu lên Lào Cai rồi đi vòng quanh Lào Cai và thong thả về HN

Nghỉ ngơi: nếu ở khu vực thị xã có nhà nghỉ thì thuê phòng, chi phí khoàng 200k/phòng 2 người. Nếu mình đi vào các xã sâu xa thì sẽ tính đến phương án đi mỗi hôm 1 xã, ở nhờ nhà dân, tìm hiểu và hỏi chuyện thêm về cs khó khăn nơi đây

Ăn uống: maximum là 100k/ ngày

Chuẩn bị: xe chạy tốt, ba lô bộ đội, áo mưa, dụng cụ cơ bản cho cá nhân, can xăng.... sẽ bàn bạc thêm về việc này

Mình ở HCM nhưng sẽ có mặt ở HN từ ngày 5/8, bạn nào muốn tham gia thì mình có thể gặp nhau off trước đó 1-2 ngày

Wellcome all >:D<

troublemaker
16-07-2013, 19:04
A ơi. cụ thể thế nào à. e cũng muốn tham gia. thik đi kiểu thong thẻ, ngắm cảnh, chụp ảnh, tìm hiểu cuộc sống ng dân, chứ k phải đi sống đi chết đến 1 điểm, dừng nghỉ đc lát lại đi. cho e thông tin cụ thể để cbj vs ah

minhquy_pham
16-07-2013, 20:55
lên lịch cụ thể đi bạn, đợt đấy mình đang rảnh nên có thể đi được.

tranhung1712
16-07-2013, 22:32
Rất là muốn đến những nơi này nhưng dịp này bận mất 3 ngày cuối, dập dòm xem có sắp xếp đc ko đã, òa òa

nungo
17-07-2013, 02:03
Chào bạn!
Mình cũng rất mong muốn có thể join chuyến đi này. Vì mục đích chuyến đi cũng giống với mong muốn tìm hiểu của mình với các vùng và bà con ở Tây Bắc! ( cho mình dập dòm, vì không biết đến hôm đó có vướng phải việc làm hồ sơ không)
À, mình là nữ thì có join đc không?
SĐT của mình: 0902067596
Rất mong có thể được join cùng mọi người!
Mong nhận được rep từ bạn!
Cảm ơn bạn nhiều!

Dngockhanh
17-07-2013, 13:47
Kiếu đi này mình muốn đu theo lắm, nhưng cơ mà vừa đi lâu mới về, phải cầy để đi tiếp nên ứ đi đc trong tháng 8. Đợt sau đi bạn hú nhé, mình sẽ bay ra đó đi cùng, mình cũng muốn đi làm từ thiện, nhớ lần sau hú nhé, mình hú bọn bạn ủng hộ giỏi lắm :-p

Tăm Hưm
17-07-2013, 20:52
Mong muốn đi cung này mà đi tận 1 tuần, đi về chắc ông sếp giết :(
ôi Tây Bắc của tôi :)

hoanganh1984
18-07-2013, 10:11
Bên mình đang có chương trình thiện nguyện lên Simacai đầu tháng 8, lịch đi từ 2 - 4, nếu bạn muốn có thể ra sớm đi với đội mình, chi tiết cụ thể bạn tham khảo ở đây nhé
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/983708-%E1%BB%A6ng-h%E1%BB%99-SIMACAI-%E2%80%93-Ch%C6%B0%C6%A1ng-tr%C3%ACnh-N%C4%82M-H%E1%BB%8CC-VUI-c%E1%BB%A7a-Qu%E1%BB%B9-T%E1%BB%AB-thi%E1%BB%87n-LCM-%28%C4%91i-th%C3%A1ng-8%29

vutbay
20-07-2013, 01:32
rất muốn tham gia nhưng không giám nói trước. Hiện tại thì mình không bận gì nhưng không biết gần lúc đấy thế nào. Cho mình ngồi hóng nhé

bongtuyetmuadong
20-07-2013, 10:33
hay nhỉ? e là e khoái vu đi xe máy lắm. mà nhà e cũng ở lc, nên có đi cũng ko lo vụ xe cộ. mà e học từ mùng 6/8 rồi. Ôi lào cai, e ở đó đc 22 năm r, mà chỉ đi quanh thành phố....dù e yêu nó lắm. tiếc!

thinhduyquach
21-07-2013, 22:52
Để tiền trạm cho chuyến từ thiện vào tháng 11 - dịp tết của người Hà Nhì, mình lên kế hoạch đi Lào Cai khoảng 6-7 ngày, chủ yếu các cung đường HN - Lao Cai - Bắc Hà - Cán Cấu - Si Ma cai- Sapa - Mù cang chải. lịch trình cụ thể mình sẽ sửa sau. Chủ yếu là lên cung đường và thời gian, bạn nào có thể tham gia mình sẽ bàn bạc thêm

Mục đích: +, mục đích chính là tiền trạm những xã nghèo và thiếu thốn để chuẩn bị cho chương trình từ thiện, nên mình xác định 1 vị trí huyện rồi đến đấy đi từng xã, như vậy sẽ biết tương quan chung là xã nào khó khăn hơn,vì thường các xã bám theo đường quốc lộ ko phải các xã khó khăn nhất
+, mục đích phụ là đi săn ảnh, chụp hình đời sống ng dân, phong cảnh tây bắc, lí do lí chấu để đc đi chơi tây bắc :">

Phương tiện: xe máy. Mình sẽ gửi xe máy theo tàu lên Lào Cai rồi đi vòng quanh Lào Cai và thong thả về HN

Nghỉ ngơi: nếu ở khu vực thị xã có nhà nghỉ thì thuê phòng, chi phí khoàng 200k/phòng 2 người. Nếu mình đi vào các xã sâu xa thì sẽ tính đến phương án đi mỗi hôm 1 xã, ở nhờ nhà dân, tìm hiểu và hỏi chuyện thêm về cs khó khăn nơi đây

Ăn uống: maximum là 100k/ ngày

Chuẩn bị: xe chạy tốt, ba lô bộ đội, áo mưa, dụng cụ cơ bản cho cá nhân, can xăng.... sẽ bàn bạc thêm về việc này

Mình ở HCM nhưng sẽ có mặt ở HN từ ngày 5/8, bạn nào muốn tham gia thì mình có thể gặp nhau off trước đó 1-2 ngày

Wellcome all >:D<

Chương trình rất hay đó bạn , chương trình của bạn có 2 cái mình lưu tâm :
Thứ 1 : Tết người Hà Nhì là khi nào vậy bạn , mình tìm hiểu về văn hóa nên khi nghe mình rất hứng chí .
Thứ 2 : Simacai mình biết qua cuốn '' Hạnh Phúc Lang Thang '' không biết chính xác là của tỉnh nào và đi có khó không ?. Hy vọng bạn sẽ trả lời mình sớm .
Cám ơn bạn !!!

Vulinh98
24-07-2013, 06:53
Em đăng ký 1 slot nhé, hỳ
Ze độc hành ạ

snacksocola
24-07-2013, 09:30
hix, mún join quá mà cuối năm có vụ nghỉ 1 tuần r nên lại ngồi hóng thôi vạy

Dngockhanh
24-07-2013, 15:20
Tháng 11 đi làm từ thiện chuyển thành cuối T9 thì mình đi đc với, tại lúc đó ở HN, T11 sợ ko có mẹt ở VN. Nếu thay đổi lịch thì Pm nhá

ooohmygod
25-07-2013, 00:11
Chử topic lập top ra xong mà sao không thấy để ý chăm sóc topic gì vậy?

Hy Vọng
28-07-2013, 12:30
m muốn tham gia. m là quý. xuất phát từ hà nội cùng đoàn. có xế nào tìm ôm ko nhỉ. số phone 0936888706

Hy Vọng
28-07-2013, 12:32
tìm ôm ko b. m cg muốn đi chuyển này

tungmin
31-07-2013, 21:00
mình cũng muốn join vụ này bạn ơi! nhưng mình đang thắc mắc vụ lịch cụ thể và chi phí như thế nào! có gì bác alo em nhé! em là tùng, sđt: 01693609908. em đặt 2 gạch nhé! em và gấu của em bác ạ. mong bác alo em sớm để em còn chuẩn bị!

263bipho
31-07-2013, 21:58
Đường từ Mường Khương sang Si ma Cai đang sửa, Lào Cai lên Si Ma Cai cũng sửa. Muốn đi từ Lào Cai lên Cán Cấu và Si Ma Cai phải vòng đường Lùng Sui tha hồ trổ tài tay lái vượt địa hình.

Milksnicker
01-08-2013, 01:12
Xin lỗi tất cả mọi người bữa giờ mình bận quá. Giờ mới vào chăm topic đc. Lịch trình vẫn như cũ. 20h Tối ngày 8/8 gửi xe máy lên tàu. 6h sáng 9-8 có mặt tại Lào cai. Sáng thứ 7 chợ phiên Cán Cấu, hoặc là tối thứ 6 ngày 9/8 lên tàu, sáng thứ 7 tới Phố Lu rồi chạy thẳng xuống Cán Cấu. Sáng chủ nhật chợ phiên SiMacai và chợ phiên Bắc Hà. Trưa chủ nhật chạy xuống Sapa và lang thang các bản vùng xa (ko xuống các bản cho khách du lịch đâu) mình mới chỉ nói sơ qua vì đang cần sự tư vấn của mấy ng bạn là tourguide tây bắc nữa. Chính xác chi tiết hơn mình sẽ post cụ thể sau nhe

tungmin
01-08-2013, 10:53
có gì bác alo em sớm nhé! để em còn chuẩn bị! vì em là sinh viên nền tiền nong cũng ko đc thoải mái cho lắm! em đăng ký 2 xuất nhé! xe. xế, ôm đủ cả rồi bác nhé! sdt em là 01693609908

263bipho
01-08-2013, 12:02
Xin lỗi tất cả mọi người bữa giờ mình bận quá. Giờ mới vào chăm topic đc. Lịch trình vẫn như cũ. 20h Tối ngày 8/8 gửi xe máy lên tàu. 6h sáng 9-8 có mặt tại Lào cai. Sáng thứ 7 chợ phiên Cán Cấu. Sáng chủ nhật chợ phiên SiMacai và chợ phiên Bắc Hà. Trưa chủ nhật chạy xuống Mường Tè - nơi nghèo nhất tây bắc. T2 về lại Sapa và lang thang các bản vùng xa (ko xuống các bản cho khách du lịch đâu) mình mới chỉ nói sơ qua vì đang cần sự tư vấn của mấy ng bạn là tourguide tây bắc nữa. Chính xác chi tiết hơn mình sẽ post cụ thể sau nhe
Nếu đi thế này thì gửi xe máy thao xe giường nằm, đến ngã ba rẽ vào Bắc Hà thì xuống lấy xe máy đi Bắc Hà, gần hơn được 40km (2 chiều là 80km)

tungmin
01-08-2013, 16:37
Bác chủ thớt cho mọi ng số điện thoại để tiện liên lạc bác ạ!

tungmin
05-08-2013, 23:32
Sắp tới ngày đi rồi mà bác chủ thớt vẫn chẳng thấy đâu! Em chẳng biết thế nào nữa mà chuẩn bị.! Thôi có khi em xin off! hix

Milksnicker
06-08-2013, 16:32
Lịch trình cụ thể sẽ thế này:

Ngày 1 đêm thứ 6 - sáng thứ 7: – Night train to LC – Bắc Hà – Cắn Cấu market – Bắc Hà, 100km . vé tàu hoặc vé xe tự lo, mình mua vé tàu tới ga Phố Lu, từ phố lu chạy xuống cán cấu gần hơn ga LC, ghế mềm, khoảng 215k/người, gửi xe khoảng 200k/xe . tiền ăn 100k/ngày. ks ờ Bắc Hà 100k/người.
Ngày 2 Chủ nhật – Bắc Hà – Sapa, 110km overnight in Sapa (hotel) tiền ăn 100k/ngày. tiền khách sạn share phòng. khoag 200k/phòng/ 2 ng. buổi tối đi masage hoặc tắm nước lá mọi người tự lo
Ngày 3 thứ hai – Sapa discovery & homestay in Tavan village. ăn nhà dân, ăn gà hay gì đó do người dân nuôi, khoảng 100k/ngày, ở homestay khoang 50k/nguoi
Ngày 4: thứ ba – Sapa Sìn Hồ, có đọ cao 1400m phong cảnh đẹp, lạnh như Sapa nhiều đồng bào dân tộc khác nhau. Không nên đi Mường Tè vì giờ là mùa mưa thỉnh thoảng tắc đường và có nhiều cái không tiện và đặc biệt đến MT là vào điểm cuối nên phải quay ra đi theo đường cũ dễ nhàm chắn đồng thời gần 300km từ Sapa là quá tải khi đi xe máy đường núi. ở đây có thể ăn nhờ nhà dân và ngủ homestay, nếu ko thì chi phí cũng maximum 100k tiền ăn và 100k tiền khách san/người
Ngày 5: thứ tư – Sinho – Mộc Châu 200km, đi theo QL 6 phong cảnh đẹp. tới MC vào bản Pa Pách ăn trưa nhà trưởng bản , chiều về ăn thịt bò MC, cũng maximum 100k tiền ăn và 100k tiền khách san/người
Ngày 6: thứ năm – Mộc Châu – Hà Nội 190km, tại mộc Châu thăm thác Dỉa Yếm, nông trường chè, nông trại bò sữa..

tiền xăng tự lo, tiền nước uống và đồ ăn nhẹ sẽ góp quỹ chung. chi phí cho 6 ngày khoảng 1tr800 đến 2tr tất cả mọi thứ. chi phí này chỉ là dự tính, có thể rẻ hơn, đi tới đâu góp quỹ tới đó rồi share ra, mình không thu quỹ trước

xin lỗi mọi người vì lên lịch sát ngày quá nhưng vì công việc bạn giờ mới thu xếp được

Milksnicker
07-08-2013, 11:46
Chốt đoàn!!! Cảm ơn mọi người đã quan tâm