PDA

View Full Version : Ý tưởng & mơ ước của tôi: xuyên việt Hanoi-HCM 15-20 ngày bằng oto tự lái

usernames
26-08-2010, 23:58
tôi rất muốn 1 chuyến đi như vậy tự lái xe cung 1 nhóm bạn có thể đi 2-3 xe con, moi xe tầm 5 người đi từ Hà Nọi vào tới Nha Trang, sau đó cho xe hơi lên tầu và cả nhóm bay về HN.
ta có thể đi bằng đường 1A và cả đường mòn HCM đông, lúc ở đường 1A chơi những điểm ven biển , lúc chay sang đường HCM chơi những điểm trên núi, có thể nói là lúc lên rùng lúc xuống biến,
tôi đã từng đi từ HN vào tới Hue đi kiểu như vậy khoảng 7 ngày, chi phí k nhiều lắm vì hầu như tới những cho du lịch miền trong khá là rẻ, ăn uống cũng rẻ, tôi nhớ k nhầm là 7 ngày gồm 5 người hết tất cả tầm hơn chục triệu cả tiền ăn ở, xăng xe và lộ phí 2 lần cho mấy chú CA vì bị bắn tốc độ.
ý tưởng của tôi chắc cũng đã có nhiều cao thủ đã duyệt qua, rất mong các bạn đóng góp ý kiến và cùng tham gia,
vì là chuyến đi dài ngày và khá xa, do đó chúng ta cần phải có sức khoe, tuổi đời tầm 18-35t, ngoài ra cũng nên dự trù 1 chút về điều kiện tài chính vì nếu đi tiết kiệm k nói nhưng nếu đi theo hưng phấn thì sẽ cũng ngốn lắm đó
các bạn nào máu với ý tưởng của tôi cùng vào đây đóng góp và chúng ta xây dựng đội hình bàn bạc cụ thể
về phần mình , mình lái xe 7 chỗ, mình có thể tham gia bất cứ lúc nào trong tháng 9 & 10

thanks

luyen276
27-08-2010, 00:09
Nghe rất chi là hay ho ý, cơ mà bác ơi, bác nên liệt kê chi tiết 1 tẹo thì bọn iem mới bít đường mà lần chứ ạ! :"> Iem còn hem bít dự kiến chi phí là bao nhiu! :(

usernames
27-08-2010, 00:27
nếu nói chi phí thì k đâu tốn kém bằng đ xuyên việt bạn à, chỉ ăn và chơi sẽ ngốn vô cùng, bạn có đi mã hay sing mà chỉ tính tiền ăn & chơi k (k kể mua sắm) thì cũng k bằng xuyên việt đâu,nhưng nếu quản lý tốt ta sẽ thấy giá trị và rất rẻ, cơ bản tôi có thể nêu 1 cách tính thế này nhé:
- tiền xăng xe & lộ phí CA: như xe của tôi nếu chay đến Nha Trang mà đi nhiều điểm tầm 2m tiền xăng + 2m lộ phí (cái này dự chù thôi, dùng đến thì dùng k dùng đến trả về xài), như vậy hết 4t cho 5 người mỗi người k đến 1m
- tiền ở: 1 đêm 1 phòng ở đẹp, sạch sẽ (cái này phải có chỗ ngủ nhé, vì còn tài xế lái xe hơi k nguy hiểm lắm) khoảng 3-400k/phong/dem nếu ta đi 2 xe tức 10 người ta cần 2 phòng cho nam & nữ, nếu đi 20 ngày ta mất 8t mà chia cho 10 người, mỗi người k đến 1t nhé
- tiền ăn (cái này quan trong nhé, ăn chơi mà, du lịch là phải thưởng thức với ăn): 20 ngày cho 10 người ăn, nếu để ăn ngon thì 1 ngày ta chỉ nên ăn 1 bữa thịnh soạn, con lại ta nên gói gém ăn nhẹ nhàng, như vậy đáng kể tới là 1 bữa ngon lành cho 10 người ngày nhiều bù ngày ít tầm 2-3t,
như vậy cơ bản bạn cũng đã hình dung 1 bác cần hao tốn bao nhiêu cho 20 ngày đi hầu hết tất cả các điểm nóng từ HN- HCM rồi

à xin nói thêm: theo kinh nghiệm của tại hạ, nếu đi từ HN, ta nên đóng 1 mạch chạy thẳng tới mạn Hà Tĩnh hoặc Đồng Hới, sau đó bắt đầu tính chuyện tới đâu ăn & chơi, vì từ Đồng Hới trở vào mới có nhiều điểm chứ từ Hà Tĩnh trở ra HN chán phéo như con mèo à, nhớ cái vụ đèo Ngang, tưởng nó gê gớm sao tới đó mới thấy, hic hic, k có cái bài thơ chắc mình k nhận ra nổi nó là đèo Ngang, đc cái leo đèo thì đỡ tốn 20k tiền phí qua hầm, hehehehe
cũng xin nói thêm, tôi đã đi đc 1 đoạn ở đường HCM tây, (bạn có thể vào vietbando.com) thực sự mà nói nếu đi 1 xe mà phượt ở cung đường này thì quả là hơi choáng về độ mạo hiểm đó, rất tiếc trên này ít hình ảnh và thông tin về cung đường HCM tây quá, chắc nới đấy ít người đã từng tới

luyen276
27-08-2010, 01:05
Nghe hay ho lém! :D Bác lên kế hoạch cụ thể đi, nếu có thể e xin join! nhưng 20 ngày hơi bị nhìu, e chỉ xin nghỉ đc tối đa 14 ngày! :(

luyen276
27-08-2010, 01:06
À quên, nếu mà đi tầm đợt bắt đầu từ 2/9 này thì có thêm 4 ngày nghỉ nữa, =)) thành ra đc nghỉ cũng đến gần 20 ngày đấy! :">

mr.danghuynh
27-08-2010, 06:27
bác đi từ đấy vào thì cử thử sức vòng bắt tây nguyên đi lên đó ăn chơi nhìu vô kể :))

Quat
27-08-2010, 08:38
Bạn Usernames xem lại và gộp tất cả các topic bạn viết liên quan đến việc đi đứng, xe máy, ô tô vào một topic nhé. Bạn mới viết được 3 bài mà mở 3 topic liền. Nếu bạn không xem lại, chúng tôi sẽ khóa các topic này lại.

Nhe kute hehe
27-08-2010, 11:14
Úi. Em cũng máu. Để xem cuối tuần này em đánh quả buôn có được ko, rồi sẽ tính đi chu du cùng bác ;))

usernames
27-08-2010, 13:26
oac, tớ mới vào mà mod nóng tính thế vậy, đâu biết đc mở 2-3 cái box với 3 nội dung khác nhau bị coi là spam đâu, ý tớ là muốn xây dụng 1 chuyên đi thú vị, và cũng muốn trước khi đi thì cần tìm hiểu qua vì đó là 1 chuyến đi dài ngày và thực sự sẽ tới những khu miền có lẽ hình như mọi người ở đây còn chưa có ai đi qua ,
có ai biết về còn đường HCM tây không, có ký sự gì về con đường này k cho tớ ít thông tin , các bạn có thể vào( vietbando.com ) các bác sẽ thấy độ hẻo lánh và hoang vu của tuyến đường xuyên việt này, cho mình 1 số lời khuyên nhé,
ai có ý tưởng mới cứ nói chúng ta cùng bàn bác

thienson
27-08-2010, 14:38
Đường Hồ chí Minh nhánh tây thì có gì mà bí ẩn với ít thông tin hả bác,từ Khe Sanh ra Phong Nha em đi thấy người ta chạy đầy,muốn có thông tin bác vào ô Hỏi Phượt sợt 1 phát là đọc mệt nghỉ,ở Việt Nam mình mà bác muốn tìm 1 cung đường chưa có dấu chân phượt em nghĩ như mò kim đáy bể bác ợ.