PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi du lịch Malay - Sing mua hàng điện tử xách tay.

Kat_2502
09-07-2013, 14:58
Sắp tới gia đình e sẽ đi du lịch Malay - Sing, e cũng tranh thủ dịp đó qua mua vài món đồ điện tử giá rẻ đem về sài. Nhưng theo các trang cung cấp tour thì họ bảo là Hàng điện tử mua đem về VN phải đóng thuế 100%. Nhưng dạo quanh các bài viết (thực ra là khá ít người nói kỹ về vấn đề này) thì họ bảo là ko cần đóng thuế nếu là mình mua sài, nghĩa là mua hàng bên đó, xong khui thùng ra, "biến tấu" sao đó để là hàng mình đã sài rồi thì khi về lại VN thì mình sẽ không phải đóng thuế món hàng đó nữa. Không biết thông tin này có đúng hay không? Nếu sai thì mức đóng thuế cho mặt hàng điện tử là bao nhiêu % vậy?
P/s: Mặc dù có AFTA nhưng giá nhiều món ở VN vẫn khá đắt hơn ở 2 nước đó, nên mọi người tư vấn giúp e với.

Mustafa
12-07-2013, 10:38
Thật ra bạn định mua xài hay mua về bán? Mình thấy ý bạn muốn mua về bán thì phải.
Còn mua về xài nghĩ làm gì nhiều cho mệt, cứ tháo ra cầm tay hoặc bỏ túi xách tay bình thường ( vỏ hộp bỏ trong hành lý). Không để trong hành lý vì có khả năng mất. Không để nguyên Seal hộp vì HQ sẽ đánh thuế.
Còn giá cả có cái rẻ, có cái đắt hơn, quan trọng là phải biết giá. Rẻ hơn mà chừng 1 tr mua VN sướng hơn vì con bảo hành, còn rẻ hơn chừng 5-7 triệu thì hãy mua nhé.