PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Chia sẻ kinh nghiệm : Uống nước khi chơi thể thao – theo nguyên tắc “3 đúng”

minh_vuong
09-07-2013, 10:32
Xưa nay em vốn được khen là điều độ, chăm chỉ tập thể thao với mục tiêu sức khỏe dẻo dai và có body đẹp nhưng giờ em mới phát hiện ra mình bổ sung nước trong khi tập không đúng vì bình thường em chỉ chọn trà đá cho kinh tế hoặc hơn lên là uống bò húc tăng lực.Tình cờ đọc được bài báo này thấy cũng hữu ích nên chia sẻ để các anh chị em tham khảo :

“Đối với các bạn trẻ chơi thể thao, việc uống nước không những để giải khát, kiểm soát nhiệt độ cơ thể mà còn giúp tránh mất nước, mất muối, cân bằng điện giải và giữ sức bền cũng như sự dẻo dai.Vì vậy, để phát huy tối đa lợi ích của việc uống nước, nhiều bạn trẻ chơi thể thao thường tuân theo nguyên tắc “3 đúng” sau đây
1. Uống nước ĐÚNG LƯỢNG

Cơ thể người lớn khi sinh hoạt bình thường có thể tiết ra 500ml mồ hôi. Khi có thêm hoạt động thể chất, tùy theo mức độ, cơ thể tiết ra lượng mồ hôi tăng gấp nhiều lần. (1) Do vậy, nếu không cung cấp nước đúng liều lượng cho cơ thể trong lúc chơi thể thao thì hiệu quả tập luyện sẽ giảm và có thể dẫn đến nguy cơ chấn thương.
Trước khi chơi thể thao 2 tiếng, bạn nên uống khoảng 500ml để bù nước và đồng thời giúp cơ thể đủ thời gian bài tiết đi lượng nước thừa. Sau đó, cách thời gian tập trước 15 – 20 phút, người tập nên uống tiếp khoảng 200ml vì lượng nước bổ sung trước đó đã nhanh chóng được cơ thể bài tiết ra ngoài.
2. Uống nước ĐÚNG LÚC
Dân chơi thể thao thường “bỏ túi” câu “Đừng đợi đến khi quá khát mới uống”. Điều này hoàn toàn đúng vì về mặt khoa học, khi khát, cơ thể bạn đã đang trong tình trạng mất nước rồi. Việc mất nước nặng sẽ gây nên tình trạng bứt rứt không yên, tay chân tê dại, thở nhanh, tim đập nhanh, thân nhiệt tăng cao. Trong quá trình tập luyện, cứ 15-20 phút người tập nên uống một lần và uống khoảng 150-200ml nước. Bạn cũng nên ướp lạnh đến 15-22 độ C để dễ uống và nước cũng hấp thụ vào cơ thể nhanh hơn.

3. Uống nước ĐÚNG LOẠI

Khi vận động nhiều, cơ thể không những mất nước mà còn mất đi lượng lớn các loại khoáng chất mà nước uống thông thường không cung cấp được. Do đó, các huấn luyện viên thể thao thường khuyên người tập thể thao chỉ nên uống các loại nước chuyên biệt dành cho thể thao”

whatever12345
12-07-2013, 09:22
cảm ơn thớt đã chia sẻ, giờ mình mới biết điều này

joker2888
15-07-2013, 17:16
Xã hội phát triển, đời sống đi lên, cái gì cũng được con người quan tâm và đầu tư chu đáo hơn thật.Phú quý sinh lễ nghĩa cấm có sai.Đi mua nước thôi mà cũng hoa mày chóng mặt vì biết bao nhiêu loại, loại nào cũng tốt, cũng ngon....loại nào cũng muốn kéo người tiêu dùng về phía mình cả

buitrongdat
25-08-2013, 12:07
Bình thường đi học mình luôn mang theo nước uống 0,5 lít nếu học nửa buổi, 1 lít nếu học cả buổi. Để đảm bảo 1 ngày uống từ 1,5 đến 2 lít nước.
Như bác minh_vuong bạn đừng chờ tới khi khát mới uống, nên uống nước liên tục như một thói quen. Mình học trên lớp, hay ngồi bàn đầu, thầy quay đi chỗ khác hay đi xuống cuối lớp là mình lại lấy nước ra tu. :)
1 vấn đề mà bác Vương chưa nói đó là dù có khát thì các bạn cũng đừng nên tu hết cả chai nước. Hãy uống từng ngụm nhỏ!
Nếu mồ hôi ra nhiều thì các bạn nên bổ sung thêm muối. Nên pha theo nồng độ sinh lý 0,9%. Cái này thì hơi khó, nhưng nhà điều kiện, mình hay uống hay súc miệng bằng ấy chai nước muối sinh lý dùng để súc miệng hay rửa vết thương nên mình pha cũng tương đối chuẩn. Các bạn có thể pha mơ muối, chanh muối, thậm chí nước lọc cho muối hay chà đá cho muối cũng được.
Mình rất thích uống lạnh và nhai đá. Nhưng các bạn nên biết nước quá lạnh sẽ gây cảm giác khát.
Theo mình thì không nên uống mấy cái nước có ga (coca, pepsi...) hay mấy loại nước tăng lực, nhất là trong khi ăn.