PDA

View Full Version : Đi LÀO ngày 1-5 / 9 / 2010

Lonrung83
18-08-2010, 23:00
Nhóm mình đi Lào đang thiếu xế, bạn nào có ý muốn đi Lào thì tham gia join cùng nhóm mình nhé,
Mong tin sớm của các bạn

SaveLove
18-08-2010, 23:18
Nhóm bạn là nhóm như thế nào
Cho cái thông tin chính xác về chuyến đi nữa chứ :)

dantocgoc
19-08-2010, 02:29
cho biết thêm thông tin cụ thể nhé bạn, đi bằng phương tiện gì và ngày nào, xuất phát tại đâu, mình thuộc nhóm f1707, có kinh nghiệm và biết 1 chút tiếng laos nữa, biết lái xe luôn... có gì nhắn tin qua YM nik là: michenl hoặc qua đt 0905751975 minh chiến

Bé Hà
19-08-2010, 08:37
Theo dõi nào

duturi
19-08-2010, 10:04
Đi từ đâu? Qua của khẩu nào vậy đồng chí chủ xị?

Lonrung83
19-08-2010, 13:41
Lịch trình:
Ngày 0: Hà Nội – Mộc Châu (Pa Háng) (đến Mộc Châu ngủ, sáng mua đồ ăn sẵn chạy lên cửa khẩu làm thủ tục XNC, ngồi ăn sáng luôn tại cửa khẩu trong lúc chờ làm thủ tục, như vậy cho nhanh, tiết kiệm thời gian)
Ngày 1: Pa Háng – Xam Neua – Hua Muang – Vieng Thong – Pak Xeng – Luang Prabang (ăn trưa dọc đường tiện đâu ăn đấy, tối ngủ ở Luang)
Ngày 2: LuangPraBang (ăn chơi, ngủ ở Luang, đồng thời nghỉ ngơi thư giãn sau một chặng đường dài)
Ngày 3: LuangPrabang – VangVieng (Dậy sớm chạy đến vang Viềng vào đầu giờ chiều, vào khách sạn tắm giặt thay đồ mặc quần đùi đi chơi mấy cái trò ở dưới nước)
Ngày 4: Vang Vieng – Xaysombune – Phonsavan (Cánh đồng chum vại) (Sang thăm thú vang viềng ăn trưa trả phòng chạy về Phonsavan)
Ngày 5: Phonsavan – Nâm cắn- Diễn Châu – Hà Nội (Diễn Châu gửi xe tàu hỏa – ngồi tàu về Hà Nội)

Chúng ta đi xe máy (lưu ý các bạn lưu ý nhé)
Mình tạm tính chi phí cho 1 người như thế này để các bạn chủ động chuẩn bị:

Ăn uống ngủ nghỉ, xe cộ, tham quan (cho 5 ngày 6 đêm): 1,7 tr
Chi phí xăng xe cho cả hành trình khoảng 1,2 tr (đối với các dòng xe phổ thông) xăng xe xế ôm tự chia nhau 600k/ng. Vậy dự kiến chi phí cho chuyến này khoảng 2,3 tr - 2,5 tr (Chi phí này ko bao gồm các dịch vụ cá nhân như tham gia các trò chơi, giặt đồ v..v)

Như vậy các bác cứ vác đi tối thiểu 4 triệu cho cả chuyến là ăn uống chơi bời mua sắm đồ lưu niệm tẹt ga rồi.

Lonrung83
19-08-2010, 13:42
Các bạn nào quan tâm thì liêc lạc với mình theo số 0923448188 hoạc yah namnguyen1083

Bé Hà
19-08-2010, 13:45
Úi, mình o SG

Lonrung83
19-08-2010, 13:58
Nhóm mình gồm 8 xe đều là các anh chị đã chi làm, hiện nay thiếu xế nên chỉ tuyển xế thôi, hicc

kanioboeru
19-08-2010, 16:37
Kani vừa ở Vientian về còn thừa 350k Kíp Lào. KHông biết nhóm bạn có cần tiền Kip lào ko ah

titu
19-08-2010, 18:48
Mình cũng đang dự định đi Lào dịp từ 31/8 tới 5/9 nhưng không dám đi bằng xe máy. Có bác nào đi Lào bằng ô tô thì ới em với nhá !

dragon118
20-08-2010, 11:47
ah mình cũng muốn tham gia nhưng ở sg...thôi chúc cho nhóm của bạn một chuyến đi vui,sau khi phượt về nhớ chia sẽ cho các bạn tham khảo thông tin chuyến đi nha bạn..

Thuan Anh
20-08-2010, 12:32
Mình cũng đang dự định đi Lào dịp từ 31/8 tới 5/9 nhưng không dám đi bằng xe máy. Có bác nào đi Lào bằng ô tô thì ới em với nhá !

Bác Quân ơi, già rùi thì cứ xe máy mà chiến đi. Sao cứ phải nằm trong thằng 4 bánh làm gì :p.

Chiều nay tớ cũng chạy xe đi Lào, tầm đội mình đi thì chắc đang về đến HCM rùi. Chủ thớt cần report tiền trạm thêm cho chuyến đi thì pm cho tớ [0904.671.245].

duturi
20-08-2010, 12:48
Mình cũng HCMC nên nếu các bạn đi Miền Trung còn được chứ Mộc Châu vời vợi quá. Đợi chuyến khác vậy. Thanks.

Hunsu137
20-08-2010, 16:01
Bác Titu ơi em cũng quan tâm vụ đi Lào = ô tô trong thời gian này. Hay bác tổ chức đi em join với. Thấy bên box du lịch cũng có nhiều bạn mún join nhóm này mà ngại đi xe máy mà. Tks bác

titu
20-08-2010, 20:59
@thuan anh: bé hoắng dạo này học hành xong xuôi, có vẻ vi vu nhỉ ? Có đi cùng ai trong đoàn Fan không ? tiếc là vụ trước không đi cô tô cùng được !
@ Hunu137: mình cũng chưa có lịch trình cụ thể cho vụ đi Lào mặc dù đã thai nghén rất lâu rùi. Giờ cũng còn đang tính lại đường đi, nhưng có lẽ sẽ đi theo đường Bến xe nước ngầm (31/8) -> Vientiane -> Luang prabang -> Vinh -> Da nang -> Ha noi (5/9) (vì đã trót book vé của Vietnamairlines để bay ra từ đà nẵng rùi).
Nhưng cũng có thể sẽ đi theo chuyến: bến xe nước ngầm (31/8) -> Vientiane -> udon thani -> vientiane -> da nang (5/9) -> ha noi.
Mỗi lúc nghĩ 1 khác, nên cũng chưa biết đi kiểu gì !

hieutran83
21-08-2010, 13:54
Mình cũng HCMC nên nếu các bạn đi Miền Trung còn được chứ Mộc Châu vời vợi quá. Đợi chuyến khác vậy. Thanks.
Mình cũng ở SG nè, Mình đi miền TRung đi bạn, 1-5/9 về, Mình thămquê Bác nha, Mình muốn tới đây lắm, nhưng k rành và k có bạn đồng hành. Mình đồng hành nha.

Hunsu137
22-08-2010, 13:19
@thuan anh: bé hoắng dạo này học hành xong xuôi, có vẻ vi vu nhỉ ? Có đi cùng ai trong đoàn Fan không ? tiếc là vụ trước không đi cô tô cùng được !
@ Hunu137: mình cũng chưa có lịch trình cụ thể cho vụ đi Lào mặc dù đã thai nghén rất lâu rùi. Giờ cũng còn đang tính lại đường đi, nhưng có lẽ sẽ đi theo đường Bến xe nước ngầm (31/8) -> Vientiane -> Luang prabang -> Vinh -> Da nang -> Ha noi (5/9) (vì đã trót book vé của Vietnamairlines để bay ra từ đà nẵng rùi).
Nhưng cũng có thể sẽ đi theo chuyến: bến xe nước ngầm (31/8) -> Vientiane -> udon thani -> vientiane -> da nang (5/9) -> ha noi.
Mỗi lúc nghĩ 1 khác, nên cũng chưa biết đi kiểu gì !

Hic, em chả hỉu sao bác lại vòng vào Đà Nẵng làm j, từ Vinh vào ĐN còn xa hơn từ Vinh ra Hà Nội. Trừ khi bác muốn chơi thêm vài ngày ở ĐN nữa.
Mà thui chắc e ko đi cùng bác được rồi. Tại chuyến này chồng e ko đi được nên em đành nhịn vậy. Đi đâu đó loanh quanh thôi. Ôi ước mơ quá đi mất.

titu
22-08-2010, 14:15
Minh da giai thich rui la vi da trot dat ve bay ra tu da nang rui, nen phai di kieu do. E viet tren mobile nen ko co dau, mode thong cam nhe

ptitnoel
23-08-2010, 23:41
có bác nào ở SG tổ chức đi ko nhỉ? Mình nung nấu đi Lào lâu rồi nhưng ko có ai ham hố giống mình :(

xidau
24-08-2010, 15:17
có bác nào ở SG tổ chức đi ko nhỉ? Mình nung nấu đi Lào lâu rồi nhưng ko có ai ham hố giống mình :(

Khi nào bạn đi thì hú một tiếng nhe, mình cũng ở SG và cũng muốn đi Lào lắm :-)

Medindin
24-08-2010, 19:00
Mình cũng quan tâm tới chuyến đi này. Nhưng bác nào đi bằng ô tô thì ới tiếng.

ptitnoel
25-08-2010, 00:43
mình định đi dịp 1-5/9 này luôn nè. Nhưng có người nào rành rành 1 tí về Lào sẽ ok hơn. Lâu nay busy nên chỉ đọc được tí thông tin về Lào. Những nơi mình đự định đến là Luang Prabang, Xieng Khuang và Vientiane.

Lonrung83
25-08-2010, 09:29
Bạn ở đâu nhỉ, nếu ở HN thì join cùng nhóm mình luôn, nhóm mình đã có đầy đủ thông tin rồi, nhưng đi bằng xe máy, tuyến xế ( đi 15h ngày 31.8)

Bé Hà
25-08-2010, 14:11

mình nữa nghen

dantocgoc
26-08-2010, 01:29
tiếc quá ngày đầu tháng mình lại mặc việc bận rùi, ko đi cùng các bạn được, nếu cần thêm thông tin gì hoặc cần phiên dịch vài câu trao đổi thông thường thì cứ PM cho mình nhé, mình sẻ phiên âm sang tiếng việt giúp các bạn, chúc các bạn 1 chuyến đi vui vẻ/

tommybsdinh
26-08-2010, 15:11
Nhóm mình gồm 8 xe đều là các anh chị đã chi làm, hiện nay thiếu xế nên chỉ tuyển xế thôi, hicc

Hi Lonrung83.
Mình đã từng đi LÀO 15 ngày và đã từng qua những cung đường như hành trình của bạn, nhưng mình phượt by bus, cho mình xin góp ý vài điều để hành trình bạn tốt đẹp hơn, Lào với 70% là đồi núi, rừng nên chủ yếu là đường đèo và cực kỳ hiểm trở, nhiều vực thẳm mà đường thì không có "kính" như ở vn, nên rất khó thấy xe đi ngược chiều. Nhất là quốc lộ 13 từ Vang Vien lên Luang Prabang, và quốc lộ 7 từ Vang Vien qua Phónavanh.
thứ 2: khi bạn đến Phonnsavanh nên book tour tham quan CÁNH ĐỒNG CHUM, vì đường vào cđc khá nguy hiểm do còn sót lại bom mìn từ thời chiến tranh Đông Dương mà chính phủ Lào chưa "làm sạch", lúc mình đến đấy cũng phát khiếp, do có 2 vạch cho mình đi, vạch trắng thì safe còn vạch đỏ thì nguy hiểm...mà 2 vạch chỉ cách nhau khoảng 1m.
thứ 3: dt Lào 236.400km2, nhưng dân số có 6 triệu dân nên có khi bạn chạy xe gần 20km mà đường không có 1 bóng người, nên nếu nhóm bạn có đi thì phải có người biết sửa xe nhé, bên Lào rất khó tìm tiệm sửa xe. Hôm tôi đi từ Pakse xuống SI PHAN DON (165KM) bằng xe honda, tôi phải kêu "Trời".
Vài hàng gửi bạn, xem như đây là kinh nghiệm của bản thân mình khi phượt. (đùng nghĩ tớ dạy đời nhé!) mình chúc nhóm phượt của bạn có một chuyến đi thật vui vẻ

tommybsdinh
26-08-2010, 15:20
tiếc quá ngày đầu tháng mình lại mặc việc bận rùi, ko đi cùng các bạn được, nếu cần thêm thông tin gì hoặc cần phiên dịch vài câu trao đổi thông thường thì cứ PM cho mình nhé, mình sẻ phiên âm sang tiếng việt giúp các bạn, chúc các bạn 1 chuyến đi vui vẻ/

Hi Dantocgoc!
Bạn thật có lòng giúp đở người khác, ai được làm bạn của bạn chắc là vui lắm..kaka, nhưng bên Lào người Việt quá trời bạn ơi, mình qua đó bị "hố " hoài, lúc đầu tưởng họ là người Lào, mình làm vài câu tiếng Anh, nhưng cuối cùng họ toàn là VNESE...phía Nam Lào ít kh1ch du lịch nên dân bản địa ít biết tiếng Anh, chứ lên Vientiane, Phonsavanh, Luang Prabang thì họ cũng nói tiếng Anh như "Két"...
cuối tháng 9 nầy tớ Phượt 1 mình bên Thai Lan xem 2 di sản thế giới, tính lên rủ mọi người cùng Phượt đây.
thân
Tommy

tommybsdinh
26-08-2010, 15:25
mình định đi dịp 1-5/9 này luôn nè. Nhưng có người nào rành rành 1 tí về Lào sẽ ok hơn. Lâu nay busy nên chỉ đọc được tí thông tin về Lào. Những nơi mình đự định đến là Luang Prabang, Xieng Khuang và Vientiane.

Hi Ptitnoel.
Mình mới Phượt bên Lào về đây, (15 ngày ), những nới bạn muốn đến mình đều đã đi qua và mình có viết nhật ký Lao trên FB của mình, tranquyen2001. bạn có thể tham khảo, nếu cần bất cứ thông tin gì bạn cứ alo cho mình. Mình "luôn luôn lắng nghe và luôn luôn giúp đở" mình sẽ giới thiệu cho bạn từ nhà trọ giá rẻ, thuê xe giá rẻ và ngay cả masaage giá rẻ nữa.
thân. chúc bạn có 1 chuyến du lịch thật vui vẻ.
Tommy

benkhoa
30-08-2010, 12:31
còn xuất nào ko nhi?

happypack
30-08-2010, 13:00
mình cùng một anh bạn đang học ở Malaysia, đã đặt vé bay sang Lào 7-16/9.
Dự kiến tối ngày 7, 14, 15 ở Vientiane, ngày 8 ở Vang Vieng, ngày 11-13 ở Luang Prabang.
Có anh chị em nào cũng có mặt ở Lào trùng thời gian và địa điểm thì hú một tiếng nhé, ta làm vài cốc bia Lào cho vui :-)

domino87
30-08-2010, 20:26
anh ko thieu om ah