PDA

View Full Version : Kinh Nghiệm Phượt Ba Vì

davidtran1992
02-07-2013, 08:44
Cuối tuần vừa rồi mình vừa có một chuyến phượt Ba Vì cùng 3 người bạn thật ý nghĩa và lý thú vì thế muốn chia sẻ kinh nghiệm với các bạn có nhu cầu phượt Ba Vì sắp tới.
Để chuẩn bị cho chuyến đi phượt của bạn diễn ra an toàn và thuận lợi các bạn cần chuẩn bị xe máy, nhớ nên dùng loại xe số hoặc xe côn vì đường đi rất dốc. Bạn nên mang theo các vận dụng tư trang y tế cần thiết, bạn nên mang theo một cái áo khoác mỏng vì khi lên đền Thượng ở độ cao hơn 1200 m nhiệt độ sẽ giảm đần, ngoài ra các bạn nhớ mua thêm thuốc chống dị ứng, hoặc thuốc bôi chống vắt nhé vì đề phòng trường hợp bị vắt hoặc muỗi cắn ( mình không bị vắt hay muỗi cắn nhưng các bạn nên mang theo phòng trường hợp bị vắt cắn nhé ). Và một điều không thể thiếu đó là phải đổ xăng cho đầy bình nhé !
Cuộc hành trình của mình bắt đầu từ lúc 6h sáng , xe chạy theo hướng Tây dọc theo đường Đại Lộ Thăng Long ( có đường khác là quốc lộ 32 nhưng đường không đẹp bằng ). Đến cuối đường đại lộ Thăng Long các bạn rẽ phải sau đó đi men theo đường đến trung tâm thị xã Sơn Tây ( gọi là ngã 3 Viện 105 ) , thì rẽ tay trái đi theo hướng núi Ba Vì qua phường Xuân Khanh bạn đi thẳng đến biển chỉ dẫn Vườn Quốc Gia Ba Vì thì rẽ vào đi thẳng sau đó mua vé vào Vườn Quốc Gia Ba Vì : 20k nhé. Xe mình đến cổng vườn quốc gia là 7h30p sáng trời mát – có chút nắng nhè nhẹ! Vào vườn quốc gia Ba Vì với chiếc xe Exciter 5 số mình thoải mái vừa thể hiện tay lái lụa của mình với những khúc cua hiểm trở vừa ngắm cảnh, chụp ảnh. Dọc theo con đường đi lên đền Thượng có những chốt để nghỉ ngơi ( ở đây người ta gọi là cốt, 400, 600 ) bạn có thể dừng xe và nghỉ ngơi một lát ở đấy. Khi xe đến chân đền Thượng bạn phải gửi xe dưới chân đền vì đường lên đền Thượng và đền thờ Bác Hồ phải leo bộ - sẽ là một hành trình khó khăn cho các bạn nữ đây! Theo lịch trình mình leo lên đền thờ Bác Hồ trước sau đó thì leo lên đền Thượng nơi thờ thành Tản Viên – Sơn Tinh. Phong cảnh ở đây thì miễn chê, các bạn tha hồ bấm máy , bên dưới là một màu trắng của mây xen lẫn với màu xanh của núi rừng, thấp thoáng là những đoạn uốn lượn của dòng Đà giang tạo nên một bức tranh sơn thuỷ hữu tình. Mất khoảng 2 tiếng để leo núi và thưởng ngoạn phong cảnh mình rời vườn Quốc Gia Ba Vì mà không quên “săn” được một nhánh lan rừng về làm kỷ niệm ( nhớ cho vào ba lô nhé, vì có thể bảo vệ sẽ giữ bạn lại đấy )
Sau khi leo núi, chạy xe xuống chân núi người đã thấy mệt mỏi xuống ,bụng đã thấy đói
mình quyết định tìm một nhà hàng để được thưởng thức những món đặc sản tại xứ Đoài thơ mộng này vừa có thể cung cấp năng lượng cho phần còn lại của cuộc hành trình. Mình ra đường chính và quyết định đi vào một nhà hàng có cái tên rất dân dã “Lá Cọ”. Nhà hàng có khuôn viên rất rộng rãi, không gian được bố trí rộng rãi và gần gũi với thiên nhiên. Mình thấy thật may mắn cho một tay nhiếp ảnh nghiệp dư vì có tại đây mình có thể bấm máy lia lịa bởi cảnh ở đây rất đẹp và mình thích nhất vườn phong lan được treo dọc lối đi vào nhà hàng . Món ăn ở đây cũng rất tuyệt, hầu như thực phẩm đều được nuôi và trồng ngay trong nhà hàng, tại đây mình được tư vấn và gọi thực đơn những món đặc sản tại Ba Vì mà giá cả cũng rất hợp lý .
Sau khi ăn uống nghỉ ngơi tại nhà hàng Lá Cọ, khoảng 2h đoàn 4 người chúng mình tiếp tục cuộc hành trình khám phá Ba Vì, điểm đến tiếp theo của mình là khu du lịch Thiên Sơn Suối Ngà, thực ra ở Ba Vì còn rất nhiều khu du lịch khác như Ao Vua, Khoang Xanh Suối Tiên, Thác Đa, Đầm Long…. Nhưng mình thấy Thiên Sơn Suối Ngà là đẹp nhất, ở đây mình có thể thoải mái phóng ống kính thỏa sức với niềm đam mê nhiếp ảnh của mình.
Ngoài ra bạn có thể thoải mái khám phá những cảnh đẹp ở đây, mình ấn tượng nhất là thác cổng trời – một dòng thác từ trên đỉnh núi chảy xuống nước tung trắng xóa, một khung cảnh thật huyền bí và hùng vĩ.
Chuyến đi của mình kết thúc vào lúc 5h30 chiều bằng một bữa ăn nhẹ ngay tại nhà hàng ở khu du lịch Thiên Sơn Suối Ngà.
Và mất khoảng 2 tiếng đồng hồ nữa thôi là bạn đã có mặt ở Hà Nội với cảm giác có chút gì thấy tiếc nuối, vấn vương và một chút gì đó lâng lâng như vẫn còn đâu đó giữa núi rừng bạt ngàn Ba Vì huyền thoại.
Mong những thông tin trên sẽ bổ ích với chuyến đi của các bạn! Chúc các bạn có một hành trình vui vẻ !

Chitto
02-07-2013, 09:55
Mất khoảng 2 tiếng để leo núi và thưởng ngoạn phong cảnh mình rời vườn Quốc Gia Ba Vì mà không quên “săn” được một nhánh lan rừng về làm kỷ niệm ( nhớ cho vào ba lô nhé, vì có thể bảo vệ sẽ giữ bạn lại đấy )

Đây là hành vi không chấp nhận được đối với người đi tham quan du lịch chân chính.

Trên diễn đàn này những hành vi như thế này đã bị phê phán nhiều lần, nhưng vẫn thường xuất hiện.

Kể cả khi người ta không cấm thì việc phá cây cối thiên nhiên đã là không hay ho gì, nữa là khi có bảo vệ gìn giữ mà mình vẫn còn làm thì đó là cố ý phá hoại.

"Không lấy đi gì ngoài những bức ảnh, không để lại gì ngoài những dấu chân" - điều này có lẽ vẫn phải nhắc lại.

davidtran1992
02-07-2013, 10:09
ukm! Cái này đúng là lỗi của mình, nhưng vì mới đi phượt,lại mê phong lan nên thấy người đi rừng họ gùi nhiều lắm, họ bán cho bao nhiêu khách nên mình cũng mua một nhành, họ nhắc cho vào balo không thì bảo vệ không cho qua nên mình làm theo. Mình sẽ rút kinh nghiệm và nhắc nhở các bạn khác lần sau sẽ không như thế nữa.
cảm ơn những góp ý của bạn!