PDA

View Full Version : [03-10/08/2013] SG-Hà Nội-Đông Hưng (TQ)-Phòng Thành (TQ)-Hạ Long-Sa Pa-Hà Khẩu (TQ)

LA-VIE
29-06-2013, 16:05
Chào tất cả các bạn,

Mình tên Vĩ, 26 tuổi, người Sài Gòn. Mặc dù đã qua 26 "mùa xuân" :D nhưng mình vẫn chưa có dịp đi ra Bắc, chưa một lần đặt chân tới thủ đô (mình mới chỉ phượt vài nơi ở miền Tây và miền Trung). Đầu tháng 8 này, nhân dịp book được vé máy bay giá rẻ nên em nó quyết định làm một chuyến 8 ngày ra Bắc (công việc không cho phép nghỉ dài ngày hơn), trước là tham quan các địa danh du lịch nổi tiếng và phổ biến, sau là tranh thủ qua Trung Quốc chơi vài chỗ cho biết :D
.
Tiêu chí của mình cho chuyến đi này là du lịch khám phá, chơi hết mình nhưng không quá sức, không hành xác, phương tiện di chuyển kết hợp nhiều thể loại (nên có thể sẽ hơi tốn kém một chút). Rất hi vọng sẽ tìm được bạn đồng hành suốt chuyến (để chia sẻ chi phí :D) hoặc tham gia chung một vài chặng. Lịch trình của mình như sau :
.
Tối ngày 02/08 bay ra Hà Nội, ngủ nghỉ tới sáng

NGÀY 1 (thứ bảy, 03/08) : đón xe khách đi Yên Tử, tham quan chủa Hoa Yên, chùa Đồng, từ Yên Tử đi xe bus về Hạ Long. Chiều tối tham quan khu du lịch Tuần Châu, nghỉ đêm ở Hạ Long
.
NGÀY 2 (chủ nhật, 04/08) : sáng tham qua vịnh Hạ Long, chiều đi xe khách ra Móng Cái, nghỉ đêm ở Móng Cái
.
NGÀY 3 (thứ hai, 05/08) : sáng làm thủ tục xuất cảnh sang tham quan Đông Hưng (Quảng Tây - TQ), chiều về bãi biển Trà Cổ, thăm mũi Tràng Vĩ, cột mốc số 0, nơi địa đầu Tổ quốc. Tối lên xe giường nằm về Hà Nội.
.
NGÀY 4 (thứ ba, 06/08) : tham quan Ninh Bình (đền vua Đinh-vua Lê, chùa Bái Đính, khu du lịch Tràng An, Tam Cốc (nếu kịp)) đi về trong ngày bằng xe máy. Tối lên tàu đi LÀO CAI.
.
NGÀY 5 (thứ tư, 07/08) : đến Lào Cai, xuất cảnh sang tham quan Hà Khẩu (Vân Nam - TQ), trưa về Sa Pa, đi bộ hoặc thuê xe máy tham quan vài địa điểm ở Sa Pa, nghỉ đêm ở Sa Pa.
.
NGÀY 6 (thứ năm, 08/08) và NGÀY 7 (thứ sáu, 09/08): chinh phục FANSIPAN theo cung Trạm Tôn (đi theo Tour hoặc thuê Porter đi riêng). Tối NGÀY 7 lên tàu về Hà Nội.
.
NGÀY 8 (thứ bày, 10/08) : tham quan các địa danh ở Thủ đô (Lăng Bác, Văn Miếu,...). Tối lên máy bay về Sài Gòn
.
Chi phí dự kiến (nếu đi 1 mình)
Tiền ăn : 100k/ngày x 8 ngày = 800k
Tiền phòng : 200k/đêm x 4 đêm = 800k
Vé xe Hà Nội - Yên Tử - Hạ Long : 150k (dự kiến)
Vé xe Hạ Long - Móng Cái : 80k
Vé tàu khứ hồi Hà Nội - Lào Cai : 400k (dự kiến)
Tour chinh phục Fansipan : 1,400k
Chi phí làm Giấy thông hành : 250k x 2 lần = 500k (tạm tính)
Thuê xe máy + xăng : 200k/ngày x 3 = 600k (tạm tính)
.
CHI PHÍ CỨNG SƠ BỘ: 4,730k
CHI PHÍ DỰ TRÙ : 5 triệu
.
Công tác chuẩn bị :
- Tiền, giấy tờ tùy thân (CMND bản chính, bản sao y, bằng lái), ảnh 4x6 nền trắng
- Bản đồ, thông tin điểm đến.
- Máy ảnh, điện thoại có GPS.
- Đồ dùng cá nhân, trang phục để leo Fan

Trên đây chỉ là kế hoạch ban đầu, chi phí và điểm đến sẽ có thể thay đổi cho phù hợp với tình hình thực tế.
Tiếng Trung của mình cũng kha khá nên sẽ không ngại khi đi tham quan Trung Quốc.
.
Hi vọng sẽ có bạn đồng hành trên toàn chặng hoặc từng chặng. Các bác có thông tin gì bổ ích liên quan đến các cung đường trên thì góp ý cho em nó nhé.
.
Mình hi vọng sẽ được đi chung với các bạn 9x, 8x để dễ nói chuyện với nhau hơn
Nếu có nhã hứng tham gia, bạn gửi tin nhắn cho mình qua YM! : lamvi8x
Cám ơn bạn đã đọc đến dòng cuối cùng :D
LA-VIE (đóng dấu cộp cộp)

BillMartin
29-06-2013, 16:12
Bạn nên đi các điểm xa HN trước, ngày cuối hãy chơi ở HN vì như thế chủ động thời gian ra sân bay.
Lịch dày quá, sợ ko đi hết như dự định đâu :3

CaVicu
29-06-2013, 16:18
Cuối cùng chú cũng đã mở thớt,,,nếu 27/7 nhập đoàn đi Móng Cái Đông Hưng thì tuyệt...

LA-VIE
29-06-2013, 21:12
Bạn nên đi các điểm xa HN trước, ngày cuối hãy chơi ở HN vì như thế chủ động thời gian ra sân bay.
Lịch dày quá, sợ ko đi hết như dự định đâu :3
Cám ơn góp ý của bạn ^^ Mình chọn chủ nhật ở Hà Nội vì ngày cuối tuần mọi người thường rảnh, có thời gian để gặp mặt bạn bè. Vả lại, chủ nhật mà đi chơi ở các địa điểm du lịch thì thường rất đông và giá thì đắt hơn ngày thường. Nhưng nếu có bạn đồng hành có ý kiến đổi thì mình sẽ đổi lại lịch trình sau.
.
Lịch trình này đúng là dày thật, nhưng đây là một chuyến đi "khám phá" và có thể xem là "cưỡi ngựa xem hoa" vậy. Mình đi thăm thú tổng quát các địa danh trước, sau này có dịp sẽ quay lại "thưởng thức" sau :D

LA-VIE
29-06-2013, 21:21
Cuối cùng chú cũng đã mở thớt,,,nếu 27/7 nhập đoàn đi Móng Cái Đông Hưng thì tuyệt...
Tôi thấy chú mở cái Topic đi Móng Cái - Đông Hưng cuối tháng 7 này tôi cũng thích lắm, đúng như cung mà tôi muốn đi :D. Mà tiếc là thời gian chú đi ngắn quá, và gấp nữa, trở tay book vé giá rẻ không kịp. Và quan trọng nhất là, tôi đã lên kế hoạch cho chuyến đi đầu tháng 8 này từ lâu rồi :D. Hẹn đi chung với chú vào một ngày đẹp trời nào đó nếu có cơ hội :))

taouyenbin
29-06-2013, 21:36
Toi cung o SG va muon tham gia , nhung chu thot xem lai thoi gian rong them duoc thi cho toi biet toi tham gia chu it wa nhu chay giac thi con gi suong co chu 090 308 3099 hoac 08-38516757 . xin cam on

Yêu cầu, phải chỉnh sửa viết có dấu

LA-VIE
29-06-2013, 22:05
Tôi cũng ở SG và muốn tham gia , nhưng chủ thớt xem lai thời gian rộng thêm được thì cho tôi biết tôi tham gia chứ ít wá như chạy giặc thì còn gì sướng cơ chứ 090 308 3099 hoặc 08-38516757 . Xin cám ơn

Mình đã sửa lại lịch trình cho thong thả hơn, giảm bớt điểm tham quan và cũng để giảm bớt chi phí ^^ vì tour đi Phòng Thành (TQ) nhiều khả năng không đi được

fanzhuang
30-06-2013, 00:49
Em chào bác ạ. Em ở Quảng Ninh nên em có 1 số ý kiến cho bác tham khảo như sau:
Thứ nhất, nếu bác định đi Phòng Thành thì ko thể chiều về MC được luôn đâu ạ, và làm thủ tục sang TQ phải mất nửa ngày trở nên, nên nếu được thì bác có thể gửi CMT pho to và ảnh trước để nhờ người làm cho.
Thứ hai, tàu cao tốc đi từ MC vào HL bây giờ ko hoạt đọng nữa ạ, nên chỉ có thể đi ô tô khách ( rất nhiều ) quay trở vào thôi.
Thứ ba, đi Yên Tử phải mất khoảng 3-4 tiếng, nên nếu bác đi từ MC vào mà đi Yên Tử luôn thì sẽ ko kịp đi Tuần Châu nữa đâu ạ.
Thứ tư, bác xem tình hình đoàn thế nào, nếu hôm nghỉ lại ở Hạ Long ko có gì thay đổi thì mọi người có thể ngủ home stay ở nhà em ạ:))
Mà theo em, bác có thể đi Yên Tử và Hạ Long trước, rồi hôm sau chạy ra Móng Cái. Từ Móng Cái có xe đêm chạy thẳng lên Hà Nội sẽ tiết kiệm được thời gian đi hơn bác ạ.

akcm_cr7
30-06-2013, 04:26
ui lịch trình gần giống lịch mình thích và đang ấp ủ để đi,tiếc là trong năm nay k đi đứng gì đc,uổng quá.chúc bác và bạn đồng hành có chuyến đi như ý

CaVicu
30-06-2013, 12:36
Thứ nhất, nếu bác định đi Phòng Thành thì ko thể chiều về MC được luôn đâu ạ, và làm thủ tục sang TQ phải mất nửa ngày trở nên, nên nếu được thì bác có thể gửi CMT pho to và ảnh trước để nhờ người làm cho.
Thứ hai, tàu cao tốc đi từ MC vào HL bây giờ ko hoạt đọng nữa ạ, nên chỉ có thể đi ô tô khách ( rất nhiều ) quay trở vào thôi.
Thứ ba, đi Yên Tử phải mất khoảng 3-4 tiếng, nên nếu bác đi từ MC vào mà đi Yên Tử luôn thì sẽ ko kịp đi Tuần Châu nữa đâu ạ.
Thứ tư, bác xem tình hình đoàn thế nào, nếu hôm nghỉ lại ở Hạ Long ko có gì thay đổi thì mọi người có thể ngủ home stay ở nhà em ạ:))
Mà theo em, bác có thể đi Yên Tử và Hạ Long trước, rồi hôm sau chạy ra Móng Cái. Từ Móng Cái có xe đêm chạy thẳng lên Hà Nội sẽ tiết kiệm được thời gian đi hơn bác ạ.
Cảm ơn thông tin của bác, nhân tiện bác cho em hỏi cái
Về vụ giấy thông hành, nếu làm thì bác có biết chỗ nào để em gửi hình ra trước ko ạ ? Giá cả ntn ?
Thứ 2 là nếu không dùng giấy thông hành mà dùng Pasport thì tốn 20 tệ phải ko ạ ? Bác xác nhận giùm em cái ạ.hinhi
Thank.

LA-VIE
30-06-2013, 14:20
Cám ơn bạn rất nhiều, những thông tin của bạn thực sự rất hữu ích với người chưa ra Quảng Ninh lần nào như mình :D
.
Ngoài câu hỏi tương tự như của bác CaVicu ở trên, mình xin hỏi thêm vài câu nhé :
.
1. Mình dự tính đi Phòng Thành đi về trong ngày vì mình thấy có tour du lịch Móng Cái-Phòng Thành ghi là đi về trong ngày, khoảng cách từ Đông Hưng đến Phòng Thành khoảng 70km, nếu đi xe ôtô du lịch thì chắc khoảng hơn một tiếng là tới (với lại nghe nói, đường phố bên TQ tốt hơn bên mình nên tốc độ xe sẽ nhanh hơn). Vấn đề giấy thông hành qua TQ như thế nào thì nhờ bạn hướng dẫn thêm.
.
2.Mình không biết là tàu cao tốc Móng Cái - Hạ Long hết hoạt động nên có thể sẽ phải sửa lại lịch trình. Sẵn bạn cho mình hỏi, xe khách tuyến Hạ Long-Móng Cái tốn bao nhiêu thời gian, và từ trung tâm Hạ Long đi Yên Tử tốn bao nhiêu thời gian (xe máy? xe khách?)
.
Nếu có thể ngủ homestay ở nhà bạn thì không còn gì tuyệt hơn :D có thêm bạn đi chung và có thêm hướng dẫn viên địa phương nữa chứ :D:D:D Có gì cho mình xin số liên lạc của bạn nhé (sđt, YM!, fb hay cách thức nào mà bạn thấy tiện cho bạn)

fanzhuang
30-06-2013, 23:17
1, Bạn gửi ảnh và cmt pho to xe khách cho mình trước, rồi mình gửi ra MC nhờ người làm cũng được, mình cũng ko rõ hết bao nhiêu, nhưng theo mình biết, nếu bạn sang Đông Hưng ( thành phố của TQ giáp MC) thì tầm 200-250k gì đó, nhưng đi vào sâu hơn ( Phòng Thành đấy ạ) thì sẽ phải thêm vài trăm gì đấy, mình nhờ hỏi rồi báo lại bạn sau nhé, còn nếu có hộ chiếu thì bạn phải xin visa mới đi được vào vùng bên trong TQ bạn nhé. Đi Phòng Thành trong ngày cũng được, nhưng sẽ mệt và phải thuê hướng dẫn viên nữa, ngoài ra các bạn có thể tranh thủ ra thăm cột mốc 0 mũi Tràng Vĩ ở MC.
2, Xe khách MC- HL cực kỳ nhiều, gần như là cứ 10' là có xe chạy, khoảng tầm 3,5-4 tiếng bạn nhé, vé là 80k/người
3, Từ HL đi Yên Tử mất khoảng 1h-1,5h ( xe máy với khách thì cũng ko chênh lệch nhau là mấy đâu bạn ạ)
https://www.facebook.com/trangypd, có gì ban cứ inbox cho mình^^

LA-VIE
01-07-2013, 23:48
1, Bạn gửi ảnh và cmt pho to xe khách cho mình trước, rồi mình gửi ra MC nhờ người làm cũng được, mình cũng ko rõ hết bao nhiêu, nhưng theo mình biết, nếu bạn sang Đông Hưng ( thành phố của TQ giáp MC) thì tầm 200-250k gì đó, nhưng đi vào sâu hơn ( Phòng Thành đấy ạ) thì sẽ phải thêm vài trăm gì đấy, mình nhờ hỏi rồi báo lại bạn sau nhé, còn nếu có hộ chiếu thì bạn phải xin visa mới đi được vào vùng bên trong TQ bạn nhé. Đi Phòng Thành trong ngày cũng được, nhưng sẽ mệt và phải thuê hướng dẫn viên nữa, ngoài ra các bạn có thể tranh thủ ra thăm cột mốc 0 mũi Tràng Vĩ ở MC.
2, Xe khách MC- HL cực kỳ nhiều, gần như là cứ 10' là có xe chạy, khoảng tầm 3,5-4 tiếng bạn nhé, vé là 80k/người
3, Từ HL đi Yên Tử mất khoảng 1h-1,5h ( xe máy với khách thì cũng ko chênh lệch nhau là mấy đâu bạn ạ)
https://www.facebook.com/trangypd, có gì ban cứ inbox cho mình^^

Cám ơn bạn rất nhiều về những thông tin trên :D. Mình đã thay đổi lại lịch trình cho phù hợp thực tế hơn nhưng có lẽ vẫn không tránh khỏi sự chủ quan. Lịch trình sơ bộ là như thế nhưng tùy tình hình sức khỏe và điều kiện khách quan mà sẽ có sự điều chỉnh phù hợp hơn. Hi vọng sẽ nhận được thêm ý kiến đóng góp của các bạn để lên được lịch trình khả thi và hấp dẫn hơn

LA-VIE
08-07-2013, 10:48
Có bác nào biết tuyến xe nào đi thằng từ Hà Nội lên Yên Tử không? Mùa này không còn là mùa lễ hội đầu năm nên hình như không còn tuyến đi thẳng Hà Nội-Yên Tử nữa hay sao ấy. Bác nào biết thông tin gì về các tuyến xe từ Hà Nội đi Yên Tử thì cho em biết với. Xin cám ơn.