PDA

View Full Version : Hồi ức: của riêng mình hay là khoe thành tích chuyến đi?

deny
17-08-2010, 00:02
Một bài viết dài đôi khi cũng không bằng 1 câu hỏi chủ đề, các bạn..

Có ai ném đá không?

thik_di_choi
17-08-2010, 00:15
Một bài viết dài đôi khi cũng không bằng 1 câu hỏi chủ đề, các bạn..

Có ai ném đá không?

Chủ topic có vẻ hơi tự tin quá trong việc định dẫn dắt mọi người vào một cuộc tranh cãi vô bổ đây. Đơn giản là đi về kể chuyện. Nhu cầu chia sẻ là chuyện bình thường. Tớ còn biết có người có nhu cầu khoe khoang nữa cơ.

https://www.phuot.vn/threads/9353-B%E1%BA%A3ng-K%E1%BA%BF-ho%E1%BA%A1ch-%C4%90i-kh%E1%BA%AFp-m%E1%BB%8Di-n%C6%A1i..

Cái này để dọa (hù) ai nhỉ. Cành cao nhưng lá còn non lắm cưng

Theo tớ, Mod khóa luôn cái topic này cho lành để mọi người đi Sn còn nhìn mặt nhau

susu
17-08-2010, 00:16
Thế ý bây giờ là sao ?
Đọc hồi ức của ai rồi hỏi thế hay dư nào ? :))

Em lạy các anh, em mà phải khóa thì cũng không thích đâu. Cơ mà nếu mới 2 bài đã xiên nhau chí chết thế này thì em chờ vài bài nữa xem biến chuyển thế nào rồi khóa nhá !!

Thôi thì đã gọi là Chia Sẻ thì cũng để deny nói hết ý mình xem sao ! :)

deny
17-08-2010, 00:31
Đơn giản là đi về kể chuyện. Nhu cầu chia sẻ là chuyện bình thường. Theo bác Thích đi chơi là Hồi ức: Đơn giản là đi về kể chuyện. Nhu cầu chia sẻ là chuyện bình thường

Còn Cái Tể thì chưa trả lời câu hỏi đấy nhé :D

deny
17-08-2010, 00:34
Thôi thì đã gọi là Chia Sẻ thì cũng để deny nói hết ý mình xem sao ! :)Nhưng mà câu này hay, đó là lý do mình post nó vô đây ^^,

Chắc chắn rằng đây không phải là chiêu "rung cây nhát khỉ" nhưng mà mình muốn xem ý các bác, chứ ý mình thì trong câu hỏi đã có câu trả lời rồi mà

Buonho
17-08-2010, 00:58
Hê hê hê, cái này là tùy ah.
Theo đúng nghĩa thì nó là nơi để mọi người bày tỏ các cảm xúc, suy nghĩ, kỉ niệm của mình sau mỗi chuyến đi.

Tuy nhiên cách thể hiện của mỗi người mỗi khác, vì nó là tính cách của mỗi người trình bày mà. Có người thể hiện hối ức của mình bằng suy nghĩ, bằng ngôn từ, bằng cảm xúc nhiều hơn hình ảnh. Đối với họ, hình ảnh và con người trong hình chỉ là phần minh họa cho bài viết thêm sinh động và bớt nhàm chán mà thôi.

Nhưng cũng có người thì thích nói chuyện hồi ức bằng hình ảnh và lời văn chỉ nhằm minh họa cho hình ảnh chuyến đi của mình mà thôi. Tùy.

Tuy nhiên, đôi khi nói chuyện bằng hình nhiều quá mà không có cảm xúc của người viết trong đó đễ làm cho người đọc cảm thấy rằng người viết khoe hình là chính, khoe về chỗ mình đến chứ không phải là cảm nhận về nơi mình đã đến. Và cũng có thể, do họ còn say men của chuyến đi, họ lao vào viết và post hình thật nhanh, thật nhanh, khi cơn say qua đi, Buonho tin chắc bài viết sẽ chậm lại và nhiều cảm xúc hơn. :)

deny
17-08-2010, 01:05
Tuy nhiên, đôi khi nói chuyện bằng hình nhiều quá mà không có cảm xúc của người viết trong đó đễ làm cho người đọc cảm thấy rằng người viết khoe hình là chính, khoe về chỗ mình đến chứ không phải là cảm nhận về nơi mình đã đến.Ý tưởng này hay, có nghĩa là một cách nào đó, người viết vô tình nhưng người đọc không biết, nghĩ là người viết cố tình (nhưng mà cũng có khi người viết cố tình thật, cái này thì không ai biết đc)

hiden
17-08-2010, 08:43
Chủ topic có vẻ hơi tự tin quá trong việc định dẫn dắt mọi người vào một cuộc tranh cãi vô bổ đây. Đơn giản là đi về kể chuyện. Nhu cầu chia sẻ là chuyện bình thường. Tớ còn biết có người có nhu cầu khoe khoang nữa cơ.

https://www.phuot.vn/threads/9353-B%E1%BA%A3ng-K%E1%BA%BF-ho%E1%BA%A1ch-%C4%90i-kh%E1%BA%AFp-m%E1%BB%8Di-n%C6%A1i..

Cái này để dọa (hù) ai nhỉ. Cành cao nhưng lá còn non lắm cưng

Theo tớ, Mod khóa luôn cái topic này cho lành để mọi người đi Sn còn nhìn mặt nhau

Em thì em để ý là cái plan này được cái là tổng hợp chi tiết của rất nhiều nhóm đi nhưng lại do 1 bác gom lại làm plan của nhóm mình cho nó hoành tráng phết nhĩ, cám ơn bạn deny đã cho mình biết lịch trình của các nhóm khác.
Nhân tiện theo suy nghĩ của riêng bản thân mình, những cái các bạn đã và đang post trên bất kỳ topic nào đó ở trên một diễn đàn đều là của chung diễn đàn của người viết và người đọc. Topic trên diễn đàn là của chung mọi người nên người viết , người mở topic cũng nên tôn trọng những người đã đang và sẽ đọc topic của mình một chút Đừng suy nghĩ theo kiểu topic của mình thì mình có quyền làm bất cứ điều gì, nên hạn chế khoe ảnh cá nhân mà theo tiếng anh nửa mùa gọi là "show hàng" còn theo ngôn ngữ bình dân gọi là "tự sướng, thủ...", .
Khoe khoang là một nhu cầu của mọi người nhưng diễn đàn là một nơi để chia sẻ thông tin qua các bài viết... , chỉ có những thông tin, hình ảnh về cảnh vật mà nơi các bạn đã đi đã đến cung cấp cho các bạn đi sau, và đã đi là còn đọng lại và hữu ích với mọi người

deny
17-08-2010, 10:08
Em thì em để ý là cái plan này được cái là tổng hợp chi tiết của rất nhiều nhóm đi nhưng lại do 1 bác gom lại làm plan của nhóm mình cho nó hoành tráng phết nhĩ, cám ơn bạn deny đã cho mình biết lịch trình của các nhóm khác.Cái này trả lời bác hiden một chút ngoài lề.
Thật ra thì mình làm gì cũng có chủ ý cả, cái plan trên là như thế này:

Ở miền nam nói chung, và chính xác là SG, có rất nhiều nhóm phượt, họ là ai, đi đứng thế nào, chuyên biệt ra sao.. tất cả đều có một tiếng tăm nhất định và cũng nhiều nhóm biết nhau. Ở ngoài đời nói chung và trên phượt nói riêng, ít nhất có các nhóm ĐTM, Trời ơi, PLCN, PKM là 4 nhóm hiện nay có trong box nhóm và cũng khá hoành tráng với những chuyến phượt, nhưng thành viên của nhóm, họ là ai? Tất cả là những phượt thủ, phượt gia, phượt tử và chưa từng phượt.. của diễn đàn phượt cả thôi. Vì thế, có một số bạn, như mình, Phương Hoàng, vivi, bác lengkeng1minh.. chẳng hạn không ở một nhóm nào mà hầu như nhóm nào có tour đi tuần này, tuần kia.. thấy được là đi, một số bạn khác, đi ít hơn, nhưng cũng một chân nhóm này, một chân nhóm kia, tay níu nhóm nọ.. thế là cái chương trình nó phong phú hơn và bạn bè quen nhau rộng hơn chứ gì đâu mà phải gom lại 1 cụm.

Cái lịch trên đó, mình tổng hợp những chuyến mà mình biết trong khu vực SG thôi, hàng tuần có bao nhiêu đó chuyến, đi những nơi đó, một bạn nào ít lên mạng, hay là 1 member mới, xem nó cũng hình dung ra được và chọn chuyến nào mình thích được, hơn là bơi trong mấy trang của box tìm bạn đồng hành.

Phần còn ở tương lai, có một chút PR cho bản thân, mình chuẩn bị đi xuyên việt, và vì thế, chỗ nào cuối tuần mình dừng lại, cảm thấy chỗ đó hay, mình lại kêu gọi các bạn cùng mình đi một lúc, đó là lý do vì sao nó dài như vậy, mọi chuyện đều có thể xảy ra ngoài dự tính, do đó, mình cũng ghi là (dự tính)

Về phần các nhóm phượt khác nhau ở SG, có là để cho phong phú chương trình thêm và quan trọng hơn hết là có bạn dám đứng ra tổ chức các tour, một người sẽ không thể nào rủ rê hàng tuần, vậy thì tuần trước mình rủ, tuần này Samom rủ, tuần sau có Minhmio, tuần tới có Phương Hoàng, tiếp theo là Kuden, kế tới là Sư tử.. chương trình sẽ hay hơn vì mỗi người có một cách nhìn riêng, một vài địa danh hay đi..

Và tương lai, các bạn mới sẽ mạnh dạn đứng ra rủ rê, trên một nền căn bản lúc đầu...

Salguy
17-08-2010, 10:46
Hê hê hê, cái này là tùy ah.
Theo đúng nghĩa thì nó là nơi để mọi người bày tỏ các cảm xúc, suy nghĩ, kỉ niệm của mình sau mỗi chuyến đi.

Tuy nhiên cách thể hiện của mỗi người mỗi khác, vì nó là tính cách của mỗi người trình bày mà. Có người thể hiện hối ức của mình bằng suy nghĩ, bằng ngôn từ, bằng cảm xúc nhiều hơn hình ảnh. Đối với họ, hình ảnh và con người trong hình chỉ là phần minh họa cho bài viết thêm sinh động và bớt nhàm chán mà thôi.

Nhưng cũng có người thì thích nói chuyện hồi ức bằng hình ảnh và lời văn chỉ nhằm minh họa cho hình ảnh chuyến đi của mình mà thôi. Tùy.

Tuy nhiên, đôi khi nói chuyện bằng hình nhiều quá mà không có cảm xúc của người viết trong đó đễ làm cho người đọc cảm thấy rằng người viết khoe hình là chính, khoe về chỗ mình đến chứ không phải là cảm nhận về nơi mình đã đến. Và cũng có thể, do họ còn say men của chuyến đi, họ lao vào viết và post hình thật nhanh, thật nhanh, khi cơn say qua đi, Buonho tin chắc bài viết sẽ chậm lại và nhiều cảm xúc hơn. :)

Mình nghĩ đã là HỒI ỨC thì không nhất thiết phải là HÌNH hay CHỮ. Thậm chí có thể là TIẾNG là VẬT...
Có người thích đọc truyện, có người thích truyện có hình minh họa (truyện tranh), có người thích nghe kể hoặc xem phim dựng từ truyện hơn...
Theo mình, chủ topic truyền đạt tùy theo khả năng mà mình có miễn sao không lạc đề và đừng khoe quá lộ liễu. Mình nghĩ "Hồi Ức" cũng là 1 hình thức "khoe" chuyến đi của mình để chia sẻ cho mọi người mà thôi.

thienson
17-08-2010, 11:21
Bon chen 1 tí nhá,nhu cầu chia sẻ sau một chuyến đi là 1 nhu cầu rất thật,nhưng để chia sẻ thì mỗi người hay mỗi nhóm sẽ có định hướng khác nhau về hồi ức sẽ viết...Có những Topic theo dõi xuyên suôt từ đầu chí cuối không hề thấy mặt mũi chủ nhân ra sao mà chỉ giới thiệu cảnh vật,trải nghiệm và những cảm nhận của mình trước vẻ đẹp của thiên nhiên của cuộc sống của con người nơi mình đến.Và lại có những Topic hồi ức Pr cho bản thân hoặc cho nhóm quá lộ liễu thậm chí phản cảm ở những nơi đền chùa,miếu mạo thâm nghiêm...Chỗ nào cũng chường cái mặt mình ra như là khoe chiến tích:D...điều đó mình nghĩ sẽ làm giảm giá trị Topic hay thậm chí cả chuyến đi.Nói vậy thôi chứ đây chỉ là diễn đàn sân chơi cho anh chị em thích du lịch,chỉ cần cố gắng cùng nhau tôn trọng và xây dựng diễn đàn ngày 1 tốt hơn còn viết cái gì,viết ra sao và viết cho ai đọc là quyền của mỗi người.Hữu xạ tự nhiên hương thôi,;)cái gì xuất phát từ trái tim sẽ đễn được trái tim..;)

nguoilangbat
17-08-2010, 13:31
Kẻ lang bạt là tên "vô đạo", nhưng lại thích nghe đạo pháp. Kinh Phật có dạy: "Từ nhãn thị chúng sinh - Phước tụ hải vô lượng", mình cứ hiểu đại ý là khuyên người ta khoan hoà khi nhìn đời nhìn người. Nhìn cái hồi ức sau mỗi chuyến đi cũng thế, người ta đã có ý post lên diễn đàn, là muốn chia sẻ rồi, người đọc dĩ nhiên sẽ biết thêm vài điều hay, đáng cảm ơn lắm chứ. Vậy nên nếu người post có gọi là khoe dăm ba thành tích, thì cũng có sao, nếu nhìn thấy tức mắt chút thì cứ coi như là một sự đánh đổi để chúng ta được "phượt computer" từ hồi ức của họ. Tiếc cái bát vàng thì sao lấy được chân kinh? :D

Còn nếu hồi ức mà chỉ chuyên tâm khoe thành tích, PR bản thân, chẳng nghĩ tới chia sẻ, thì cũng... chẳng sao. Diễn đàn là cộng đồng mở, mọi người tự đến tự đi, thì cái tự nguyện ấy cũng là cái sàng rất tốt để chắt lọc, những gì vừa làm đẹp lòng bản thân người post vừa có ích cho cộng đồng, thì cộng đồng sẽ chấp nhận; những gì chỉ vị cá nhân thì tự cộng đồng tẩy chay (không view, không comment) - lố quá chịu sao nổi. Cô độc giữa cả một thế giới, dẫu là ảo, như thế này, chẳng phải bất hạnh quá sao? Mà nếu bất hạnh rồi, lại được người khác nhìn bằng "từ nhãn thị", thì có cơ thay đổi mà tốt cho mình, tốt cho cả cộng đồng nữa. Còn nếu vẫn không thay đổi, thì cũng... chẳng sao. Nhân bất vị thân thiên tru địa diệt, không tự giúp mình thì anh em nhà phượt cũng đành bó tay :))

susu
17-08-2010, 13:56
Vâng, cuộc tọa đàm của chúng ta kết thúc tại đây !

Xin cảm ơn bạn nguoilangbat đã dành thời gian quý báu, góp vui với chúng tôi!
Cảm ơn anh đã tích phân cặn kẽ, khúc triết và đầy ý nghĩa để trả lời cho 1 câu hỏi chả đâu ra đâu !!
Cảm ơn anh rất nhiều !

Thưa các bạn !
Có những điều không phải cứ đặt ra câu hỏi là có câu trả lời chuẩn xác. Bởi mỗi chúng ta, đứng trước 1 sự việc đều lựa chọn và hành xử khác nhau !

Đi được là vui !
Chia sẻ được thì càng vui !

Chỉ là cái vui của người này có là cái vui của người khác hay không thôi !

Chả ai hoàn hảo cả - chỉ sợ tự mình không biết điều đó thôi !
Nhờ !!

Em đóng topic !