PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Lũng Cú - Cà Mau xa gia đình, học cách sống tự lập 1/7-16/8-2013

VietAnhDinh
27-06-2013, 04:13
Xin chào cả nhà mình là Việt Anh sinh năm 1991 , sinh viên năm 4 Dh Mỹ thuật công nghiệp .Trước khi vào đề cho phép mình lan man chút :D . Nói về Xuyên Việt thì hành trình này chẳng có gì xa lạ , nhiều người đã đi , đang đi và sẽ đi . Đôi khi có cảm giác người ta đi Xuyên Việt như đi chợ, người người XV, nhà nhà XV.Một năm có nhiều đoàn đạp xe Xuyên Việt: hành trình xanh , hành trình đỏ, hành trình tự phát... nói chung là cũng có cái cảm giác như cuộc hành trình của mình nó không còn ý nghĩa nữa, vì mình thấy ai cũng đi được :D , mà đúng là ai cũng đi được . Vậy gạt ý nghĩ đó sang một bên để tập trung cho cuộc hành trình của mình , mỗi người sẽ có một cung đường khác nhau, trải nghiệm khác nhau và gặp những con người khác nhau.Đi một ngày đàng học một sàng khôn , hơi buồn một chút vì càng về gần đây Việc đi phượt của nhiều người đã mất đi ý nghĩa vì nó chỉ mang tính chất khoe khoang , chụp hình là chính , bài viết cũng không thực sự tâm huyết , nói về mình thì nhiều chia sẻ thì ít ,mà theo cuốn đắc nhân tâm cho rằng trong cuộc sống và giao tiếp giữa người với người quan trọng nhất là biết lắng nghe, khi bạn cứ nói chuyện của mình thì chẳng ai muốn nghe vì mục đích của nó chỉ là nâng cao cái tôi của bạn (nhạt nhẽo). Mình cũng ít viết nên văn phong kém, có sao viết vậy , anh em phượt thông cảm nhé .

Xuyên Việt là ước mơ của mình từ Đại học năm 1 , và năm 2 mình cũng chỉ đạp được vào đến Huế, sau nhiều lần trắc trở năm nay mình quyết định thực hiện ước mơ Sinh Viên của mình , cũng đi làm hết tháng rưỡi để tích lũy . Ở nhà thì cứ gọi là phụ huynh chăm sóc đến tận răng . Sáng dậy đi làm lúc nào cũng ko quên dặn mang sữa đi , rồi mang áo mưa đi, ăn uống thì lo từng tí một, việc nhà cũng có chị gái bảo kê ... . Mà bản thân những đứa sinh ra được chiều như mình thì thật khó để thông cảm và hiều cho người khác vì đã quen được nhận rồi . có gia đình quan tâm là một điều quá may mắn nhưng cũng phải nhìn nhận nó là con dao hai lưỡi , mình đã rất có thể trở thành một đứa con phá phách,hay một thằng trẻ trâu não phẳng .Có chút duyên với đạo phật nên mình cũng học được cách hóa giải một số suy nghĩ và ham muốn tiêu cực của bản thân để cho cuộc sống dễ thở hơn chút.Sang năm ra trường bạn biết cái cảm giác của một đứa sắp ra trường thế nào rồi đấy , học đúng ngành đúng nghề thì không sao , nhưng đa số rất nhiều người đang học cái ngành mà mình không thích học , làm cái nghề mà mình không yêu thích. Xã hội trọng bằng cấp đúng là một thảm họa , người ta không nhìn vào bản chất của vấn đề mà chỉ nhìn vào cái hình thức , . một xã hội mà đa số cho rằng học xong ra trường xin một công việc ổn định rồi lập gia đình sinh con đẻ cái... mình cho rằng cuộc sống của những con người đó thật ngắn ngủi và nhàm chán vì nó đã được lập trình như thế và bản thân con ngừời ta cũng không biết mình cần gì , mình muốn gì và cứ thế để cho dòng chảy của đại chúng cuốn đi. Nguyên nhân sâu xa cũng là do người ta thích sự an toàn, ổn định nhưng đôi khi là hèn nhát và cầu toàn . cuộc sống hạnh phúc đi đôi với đau khổ là điều mà ta phải chấp nhận . không biết đã có bao nhiêu người bỏ lại ước mơ của mình để chọn lấy một cuộc sống an toàn để rồi cuối đời lại hối tiếc vì những điều mà mình đã không làm , yêu nhưng không nói , muốn đi nhưng sợ này sợ nọ... có câu ''Thà một phút huy hoàng rồi vụt tắt còn hơn buồn le lói suốt trăm'' sống thọ để làm gì khi mà cuộc sống đó không hạnh phúc , hàng ngày đánh vật với trách nhiệm với mưu sinh, đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở , Vậy cuộc sống này có ý nghĩa gì khi mà người ta sinh ra đã có cái gánh nặng trách nhiệm với gia đình rồi đánh vật với bon chen, giả dối của xã hội . Trách nhiệm sẽ bớt nặng nề khi người ta không coi nó là trách nhiệm mà đó là tình yêu và sự thông cảm , xã hội dối gian , bon chen khi mình muốn tranh đoạt. Đơn giản hóa được 2 vấn đề đó thì cuộc sống cũng nhẹ nhàng nhưng mình tin rằng ý nghĩa lớn lao nhất của cuộc sống ngoài gia đình ra thì đó chính là ước mơ và khát vọng , không có nó thì cuộc sống này đúng là một mớ chồng chéo trách nhiệm không hơn không kém. Giống giống sự trăn trở của một kẻ lười biếng . Đúng là mình là một thằng lười học vì mình không hề yêu thích khoa nội thất mà mình đang học, mở autocad ra là buồn ngủ , trái tim mình ở ngoài kia trên những cung đường , những con người mà mình chưa gặp, những câu chuyện mà mình chưa từng nghe , những mảnh đời xa lạ . MÌnh đã lựa chọn ước mơ và cuộc hành trình tới sẽ là bước đầu để mình thực hiện nó, xuyên Việt là ước mơ nhỏ , thế giới là ước mơ lớn. Còn chuyện giữa trách nhiệm với gia đình và ước mơ của bản thân thì mình chưa có câu trả lời:d

Lan man hơi lâu , sau đây mình xinh vào đề tài chính . Hành trình của mình năm nay sẽ bắt đầu từ 1-7-2013 đi từ Lũng Cú đến mũi Cà Mau. Nhóm có 4 người đi cùng mình từ Hà Giang theo cung đông bắc xuống Hải Phòng và ra quốc lộ 1 ,đến Ninh Bình sẽ có 2 bạn nữa nhập đoàn đạp tiếp vào Đà Nẵng , qua Tây Nguyên ,Đà Lạt , Nha trang,HCM,Cà Mau sau đó đi tàu hỏa ra Hn , chi phí dự kiến là 5tr :D . Mô hình là ăn nhờ ở đậu , nếu không được thì cắm trại . nhóm có 6 người và 2 trại 4 . Rất vui được làm quen và giao lưu với các bạn ,có trải nghiệm mới mình sẽ chia sẻ để mọi người cùng cảm nhận :D
Mình Việt Anh lão đệ sdt 01668531673
http://www.o.facebook.com/viet.a.dinh
https://www.o.facebook.com/photo.php?fbid=662995103715757&set=a.359905464024724.103386.100000158195091&type=1&theater
LỊCH TRÌNH XUYÊN VIỆT 2013 của
Tháng 7:
Ngày : -1 : Hà Nội- Hà Giang . Phương tiện xe khách
-Từ 2-5 Hà Giang - Lũng Cú- TT Đồng Văn quãng đường 183km/ 3 ngày
-Từ 6-9 Đồng Văn- Cao Bằng 244km
- Ngày 10 Cao Bằng- Bản Giốc 87km
-Từ 11-12 Bản Giốc- Lạng Sơn 185km
- 13 Lạng Sơn - Cẩm Phả 143km
-14 Cẩm Phả- Hạ Long- Cát Bà 90km
-15 Cát Bà -Hải Phòng -50km
-16 Hải Phòng-Thái Bình-Nam Định-Ninh Bình 160km
-17 Thăm quan Hoa Lư ,Tràng An
-18 Ninh Bình-Vườn Qg Bến En 134 km
-19 Bến En-Cửa Lò ( đi đường Trường Sơn) 106km
- 20 Cửa lò - Hồ Kẻ Gỗ 80km
- 21 Hồ kẻ gỗ- Cầu Ròn 96km
- 22 Cầu ròn -Phong Nha- Đồng Hới 109km
-23 Tắm biển Nhật Lệ -nghỉ lại Đồng Hới
-24 Đồng Hới -Đông Hà 106km (đi đường Trường Sơn )
-25 Đông Hà- Huế 85km
-26 Thăm quan cố đô Huế
-Từ 27-28 Huế -Đà Nẵng- Hội An 127km Khám phá du lịch
- 29 Hội An -Đắk Glei 122km
- 30 Đắk Glei- Kontum 134km
- 31 Kontum-Chư pư 112km
Tháng 8:
Ngày : - 1 Chư pư h Buôn Ma thuật 115km
- 2 Buôn Ma Thuật- TT Đinh Văn 156km
- 3 Đinh Văn- Đà Lạt 51km (khám phá Đà Lạt )
- 4 Đà Lạt -Nha Trang 136km
- 5 Nha Trang –TT Phan Rí 171km
- 6 TTPhan Rí - Phước Bửu 178km
- 7 Phước Bửu- Vũng Tàu- HCM 157km
- 8 Tham quan HCM city
- 9 HCM- Bến Tre 105km
- 10 Bến Tre- Sóc Trăng 166km
- 11 Sóc Trăng- Đất Mũi 170km
- 12 Đất Mũi -Rạch Giá 174km
- 13 Rạch Giá-Vĩnh Long 143km
- 14 Vĩnh Long-HCM 132 km
- Lên tàu về HN và kết thúc hành trình.

Gã Da Vàng
27-06-2013, 09:42
bác có nhận thêm người không :D chi phí dự tính là bao nhiêu thế, em tính join cùng đc ko? em ở HN

Vinh Pham
27-06-2013, 15:40
Cô lên em ơi, anh còn chưa thực hiện được ước mơ xuyên việt để tự hoàn thiện bản thân mình đây. CŨng đang ấp ủ một hành trình thích thì đi, mệt thì nghỉ, khát thì uống, đói thì ăn và đẹp thì chụp.

VietAnhDinh
27-06-2013, 19:21
Nhóm mình 6 thành viên chính . Nếu bạn có nhu cầu đi chung và giao lưu thì mình rất sẵn lòng

Dương Seven
27-06-2013, 19:35
chúc anh thành công và có nhiều kỉ niệm thật vui qua chuyến đi lớn này nha. sắp đến ngày đó rồi ngày 1/7/2013

VietAnhDinh
27-06-2013, 19:37
Chi phí dự kiến là 5 củ , bao gồm cả tàu xe và ăn uống :D

Gã Da Vàng
27-06-2013, 21:32
Như theo lịch trình của bác thì ngày 19/7 sẽ ở Cửa Lò, là gần nhà của em, thời gian đấy e cũng đang về nhà nghỉ ngơi sau khi thất nghiệp :D nếu bác đồng ý cho em join vào lúc hành trình đến đấy thì em sẽ gửi xế độp về cùng luôn và ở nhà đợi các bác. Thân

VietAnhDinh
27-06-2013, 22:03
bạn join từ đoạn nào ?

Gã Da Vàng
27-06-2013, 22:45
bạn join từ đoạn nào ?

chắc em nói không rõ làm bác không hiểu, em sẽ Join từ lúc đoàn của bác đến Cửa Lò và đi thẳng vào Nam luôn

VietAnhDinh
28-06-2013, 00:13
mình có trại 4 còn 1 slot bạn chuẩn bị kinh tế đi ,:D ít nhất mang 3 củ rưỡi , xe cộ là phải ổn đấy nhé :D , bạn vào đến Hcm rồi dừng ah

Gã Da Vàng
28-06-2013, 08:40
mình có trại 4 còn 1 slot bạn chuẩn bị kinh tế đi ,:D ít nhất mang 3 củ rưỡi , xe cộ là phải ổn đấy nhé :D , bạn vào đến Hcm rồi dừng ah

em theo đoàn đến lúc ra HN luôn :D yên tâm là xe em rất ổn, không bị rớt đoàn dọc đường được đâu =)) vậy em đăng kí 1 slot còn lại của trại rồi đới nhé, em là em ấp ủ 1 chuyến vào các tỉnh miền tây từ lâu rồi

VietAnhDinh
29-06-2013, 00:52
ok man , ad fb mình đi có j nc cho nhanh :D

cuongvq
01-07-2013, 14:14
Chúc các bạn lên đường may mắn và an toàn mạnh khỏe. Hóng tin ảnh trên đường