PDA

View Full Version : Bạn thường làm gì và ở đâu !?

arvil77
25-09-2007, 16:55
Dạo này tớ ko theo dõi chi tiết các topic lắm, ko rõ có topic nào cùng nội dung đã mở chưa, có rồi thì các bác mod cứ tự nhiên xoá nhá

Tớ là 1 khách hàng tương đối trung thành của 1 số thể loại. Trung thành đôi khi cũng đồng nghĩa với bảo thủ, ko có tư tưởng tiến bộ, chịu tiếp thu cái mới, do đó đôi khi cũng cần phải đột phá lọ mọ tìm tòi khám phá cái mới :) .

Vậy chúng ta cùng thử chia sẻ thói quen & sở thích gắn với cái sự phượt xem sao !

Đây là 1 số thói quen của tớ (rất buồn là nó xảy ra trên phạm vi liên lục địa :D )

1. May vest: chỉ may của n/m Dũng 221 Lê Thánh Tôn, HCM khi nào về hẳn VN.

Lí do: dáng đẹp, vải sẵn có nhiều và đẹp, vải lót mịn, nhẹ, mát

2.. Làm tóc (cắt, nhuộm, highlight): Chic Club, Siam Square, Bangkok, Soi có tiệm ăn MK ở đầu Soi, đối diện Siam Paragon

Lí do: chuyên nghiệp, nhanh, đồ làm tóc tốt, kiểu cách thời trạng. 1 đội 40 các bạn trẻ làm việc thoăn thoắt, mỗi người 1 việc luân phiên nhau, khách ko phải đợi quá 10m đến lượt, khi ngồi đợi làm công đoạn tiếp theo, quan sát các bạn xinh tươi điệu đà xung quanh cũng vui :)

Nhược điểm là chỉ 1-2 bạn trẻ bập bẹ nói được tiếng Anh. Hôm thứ bảy rồi tớ qua đó nhuộm lại tóc (hết 1,700 baht), màu đồng (copper blonde, bleach). Mọi người cứ hỏi tại sao tớ ko làm ở VN, tờ ko có thời gian ở VN, rồi nhiều hàng nổi tiếng thì cứ phải đợi chờ mãi đến lượt

3. Đồ áo bơi bikini: chỉ dùng Calzedonia, Ý (hãng này chỉ bán đồ cho nữ)

Tớ chưa thấy cửa hàng hay đồ của Calzedonia bán ngoài Ỵ Tớ thích hãng này vì màu sắc đẹp, kiểu dáng đẹp, giá chấp nhận được, khoảng 50e/bộ, tháng 7 giá thường giảm 50%. Thêm nữa size khá chuẩn, tớ luôn mua số 2 ko cần thử

Mùa đông Calzedonia bán tất các loại cho phụ nữ. Có 1 cửa hàng ở sb Fiucimino, 1 cửa hàng ở đại lộ Corso (Via del Corso) gần giao với phố thời trang (Via Corti?) đâm thẳng vào quảng trường Spagna.

4. Ăn Pizza ở gần bến metro Spagna, Rome: cửa hàng bên trái trước khi vào cổng ga tàu diện ngầm

Lần thứ nhất đến Rome, tớ chỉ ăn ở hàng này, có khi mua 2-3 miếng khác nhau liền, đi đầu loanh quoanh cũng quay lại hàng này ăn, ko dám thử ăn hàng khác vì sợ mất vị ngon :) Lần thứ 2 tớ đến, ăn 1 miếng lại ko được ngon lắm, có lần thứ 3 quay lại, vẫn sẽ thử ăn lại xem thế nào :)

Có 1 số loại pizza ngon tuyệt tớ chỉ thấy có ở Ý

Tạm thế !

lamchieu
25-09-2007, 17:39
tớ luôn mua số 2 ko cần thử

Thế từ nay mua đồ ".." tặng CCh thì không cần ngắm hay cân đo đong đếm nữa!!! ;)

Tôi cũng hay trung thành và bảo thủ như CCh vậy.

Nam Bự
25-09-2007, 19:38
Thế từ nay mua đồ ".." tặng CCh thì không cần ngắm hay cân đo đong đếm nữa!!! ;)

Tôi cũng hay trung thành và bảo thủ như CCh vậy.

Em thì vẫn nghĩ nên đo = tay cho nó chuẩn anh ạ:D :D

LinhEvil
26-09-2007, 15:55
Hí hí em hay đi Cub ở SG

ăn bún mắm ở Chợ Nhật Tảo ( cạnh hàng bún mắm có cả thạch và bánh Flan nhá)

Kận
26-09-2007, 17:15
Đẳng cấp Prồ :D:D:D

arvil77
26-09-2007, 17:21
SG thì tớ thường lang thang ở Quận 1, chưa có dịp lang thang những khu lao động và khu của người Hoa nhưng sẽ làm việc này 1 ngày nào đó

Thường ghé Zen plaza, thường lên quán nước trên tầng có rạp chiếu phim của Diamond Plaza nhìn ra dinh Độc Lập dù tiền uống nước đắt khiếp (nhưng giờ quán lắp mái che, điều hòa chán ốm), thường hẹn hò bạn bè dưới tòa nhà Sun Wah hoặc Mê Linh Point, vài lần ăn kem sầu riêng ở quán Bố Già trên phố cạnh Mê Linh Point (ngày trước chứ giờ đi nhiều, biết nhiều, ăn kem ở đó ko còn thấy ngon nữa)

Thường ngồi sau xe FX chạy lòng vòng phố phường, ghé chỗ này uống thứ này, ghé chỗ kia ăn đồ kia :)

arvil77
28-09-2007, 00:58
Sài Gòn hay tỉnh miền Nam thì tớ thường uống nước rau má đậu xanh nữa, mát lịm ! HN có ko nhỉ, hình như ko, mà sao lại không nhỉ, ngon bổ rẻ mà.

Những việc tớ thường làm ở Central Chitlom, BKK:

1. Window shopping: Central Chitlom được coi là đứng đầu trong chuỗi các Central khắp Thái Lạn Vào dịp đón năm mới, Central Chitlom trang hoàng rất đẹp, phần khoảng trống giữa 2 đường thang máy cuốn, tầng bán đồ nội thất đồ dùng trong nhà được sửa lại và đổi cách bày biện trang trí cách đây hơn 1.5-2 năm đẹp long lạnh

Thỉnh thoảng Central Chitlom có đợt Clearance Stock giảm giá 1 số hàng mác nổi tiếng như CK xuống đến 90%. Những đợt giảm giá này tớ hay mua được váy áo linh tinh và mua giầy 100-200 baht PrettyFit.

Trong các trung tâm mua sắm của BKK thì Gaysorn dạng xa xỉ nhất, sau đó là 3 cái ngang ngang nhau: Siam Paragon, Emporium và Central Chitlom (và có thể thêm cả Central World Plaza mới sửa lại 1 năm nay). Siam Discovery + Siam Center + Tokyu có lẽ ngang nhau dạng trung bình nhưng Siam cho lơp trẻ hơn, Robinson tiếp theo đó, MBK + Platinum đẳng cấp dưới. Trong số siêu thị Big C, Carrefour, Lotus thì tớ chọn Lotus.

2. Trước rất tiếc tiền mua LP nên hay lên hiệu sách trên tầng 7 của Central Chitlom đọc và ghi chép thông tin từ LP, trong hiệu sách có những chiếc ghế bành ngồi rất thoải mái , tuy nhiên thường có người ngồi. Những lúc vậy vào quán Starbucks giữa hiệu sách, vừa đọc, vừa ghi chép vừa nhâm nhi cafe

3. Ăn phở Đào Viên, bánh trôi tàu hoặc Tom Yum trong quán Loft cùng tầng 7 của Chitlom. Gọi Phở cho sang chứ chả có tí vị Phở cả, ăn cho đỡ buồn thôi :)

arvil77
12-10-2007, 14:48
Những việc tớ thường làm ở Siam Paragon:

1. Shopping: tầng Medium cho giầy, tầng 1 cho Nữ, tầng 2 cho Nam và đồ thể thao. Tầng 1 & 2 bao giờ cũng có 2 khu giảm giá 30-70%. Khu giảm giá tầng 1 cho nữ là khu cạnh cầu thang máy lên xuống, khu giảm giá tầng 2 cho nam và đồ thể thao là khoảng trống giữa tầng

Trong số thứ đã mua, có 2 đôi giầy chạy Nike ở tầng 2: 1 đôi nam, 1 đôi nữ, giảm 50% còn 800K (2000 ỏ 2500 baht gì đó) (chắc VN mua ngoài còn rẻ hơn). Chị bạn tớ cũng thường mua giầy Geox, Pierre Cardin.... cho chồng ở khu này. Tớ ko rõ cài tay măng séc (??) ở VN nhiều và đẹp ko nhưng chắc ở Thái, Sing, Malay nhiều, đẹp mà rẻ hơn.Thỉnh thoảng tớ cũng mua áo sơ mi nam ở đây, vài hiệu nổi tiếng nhưng ko đắt lắm tự nhiên quên tiệt Arrow, PCardin...Có 1 hãng áo phông nam tớ thích vi màu đẹp và có lúc mua 1 đống 200-300 baht gì đó, hiệu gì đó nổi tiếng, tự nhiên cũng ko thể nhơ nổi :))

2. Đi mua đồ ăn ở Gourmet tầng 1 vì chỉ có ở đây tớ mới mua được bún tươi mà ngon 10 lần đi thì 8 lần tớ phải ăn kem ở hàng Gelato (kem Ý) trong Gourmet, có rất nhiều hàng kem khác có bàn và ghế ngồi cùng tầng bên ngoài nhưng chưa bao giờ tớ ăn, trừ hàng kem khác: Swensen's ra đời năm 1948 ở San Francisco và hãng này các chuỗi các cửa hàng khắp Thái và trên thế giới . Kem có nhiều loại mùi vị khác nhau và có các chuỗi cửa hàng kem với đặc điểm riêng, có lẽ lúc nào làm chủ đề Kem trên đường Phượt mất =)) (j/k)

3. Mua sách LP ở tầng 4, có 2 hiệu sách, 1 hiệu toàn tiếng Thái và hiệu kia là sách tiếng Anh nhưng tên hiệu thì là từ tiếng Nhật Kinokuniya vì nó thuộc 1 chuỗi các hàng sách mà chủ có thể là người Nhât. Khi bạn mua bất cứ 1 quyển sách gì ở đây thì nhớ bảo họ bọc bìa ni long, vậy thì sách sẽ bền mà mới, cần nhất là LP, cầm đi quăng quật, bọc bìa này là miễn phí và họ làm rất nhanh, quyển sách sau đó trông rất bóng bảy đẹp đẽ :)

4. Xem phim ở tầng 5 (tầng trên cùng). Tớ ko biết rạp chiếu phim ở Vincom thế nào, chỉ mới ngồi ở ngoài khu uống nước nhưng có quảng cáo gì đi nữa thì ko thể so sánh được vơi rạp chiếu phim của Paragon từ phòng đợi bên ngoài, dịch vụ bán vé, và có thể bên trong phòng chiếu :) Có 2 hãng phim ảnh lớn nhất ở Thái là SF City (rạp ở MBK, ..SF cũng là 1 nick của tớ nên rất thích thú khi đi nhìn thấy biển quảng cáo phim của SF City :) ), EGV Grand Cinema (Siam Paragon, Siam Discovery...)

Ở Siam Paragon tớ mua 10 vé 1 lúc giá 100baht/vé (thường giá 180baht), rồi rủ bạn đi xem

5. Ăn uống ở khu ăn uống tầng 1, phần lớn là mua bánh kem (tớ thích ăn bánh kem, ở châu Âu tớ cũng ko thấy nhiều và ngon như ở Thái, hoặc là loại cực ngon thì cũng rất đắt, nhiều hàng cafe ở sb BKK mới cũng bán nhiều bánh kem ngon) và ít nhất 3 lần ăn đồ Nhật ở đây trong hàng Fuji. Fuji cũng là 1 chuỗi các cửa hàng đồ ăn Nhật có mặt ở nhiều thành phố ở Thái và hoạt động rất thành công

Còn nhiều chain restaurant ở Thái lăm Biết bao giờ những chuỗi các cửa hàng ở VN kiểu vậy mới trở nên phổ biến, ngon, sạch sẽ, ko đắt và thuận tiện thu hút khách như vậy Tất nhiên còn phụ thuộc vào tập quán ăn uống của từng nước và sự sẵn sàng đón nhận thói quen tiêu dùng mới của người dân Lại qua đề tài cao siêu rồi, quá khả năng của tớ :)) Tớ tạm dùng Siam Paragon, có gì nhớ b/c tiếp

maytrangtc
12-10-2007, 16:49
Những việc em thường làm ở Hà nội

- Trưa cafe ở Giảng Võ :) :) :)
- Tối trà đá nhà thờ lớn:) :) :)

langit
12-10-2007, 17:18
Những việc em thường làm ở Sài gòn:
- Xem kịch ở Idecaf hoặc 5B
- Ngủ ở Camly
- Ăn đồ Nhật ở Sushi Bar, đồ Thái ở Spicy, cơm Bắc ở Tuấn Tú
- Uống Corona mỗi khi đến Yoko hoặc Acoustic, bao giờ cũng xin thêm chanh và muối
- Ăn đồ Huế mỗi khi đi Sài gòn ở Hai Bà Trưng và chợ Bến Thành
Và một số thứ khạc
Em thuộc diện trung thành với thương hiệu nên cứ nhằm thẳng quán quen mà tiến

arvil77
13-10-2007, 01:48
Những việc em thường làm ở Sài gòn:
- Uống Corona mỗi khi đến Yoko hoặc Acoustic, bao giờ cũng xin thêm chanh và muối

Quán Yoko đích thị là quán bài trí chịu ảnh hưỏng của Beatles đúng ko? Tớ đọc bài viết về nội thất của quán này trong báo Nhà đẹp 6-7 năm về trước, tự bảo sẽ đến quán này 1 lần nào đó, thế nào đó lại chưa đến, bạn langit cho tớ cái địa chỉ cụ thể cái nhỉ Thank nhiều :)

arvil77
21-10-2007, 16:00
Có bài này thú vị và đúng xét theo quan điểm của tớ trên báo Tuổi trẻ gợi ý về 1 số điểm cho honey moon trên thế giới Ảnh minh họa cho Hy Lạp là đảo Santorini. Tớ chỉ copy 2 ảnh thôi vì tớ thích biển :D

Về Hy Lạp, tớ sẽ viết nhiều hơn 1 ngày nào đó về 1 số đảo tớ đã đi. Thụy Sĩ thì có thể tìm đọc thêm trong box châu Âu, topic Từ đảo xa Hy Lạp lên vùng Bắc Cực băng giá, mấy trang đầu Hawaii xem box Hồi ức có topic về chuyến đi Mý của tớ, 2 trang đầu cho Hawaii. Úc thì hiện mới post ảnh về biển trong box Úc. Maldives chưa đi nhưng sẽ đi 1 ngày (BB)

------------------------------------------
5 địa điểm du lịch trăng mật lý tưởng

Có 5 địa điểm trên thế giới được xem là lý tưởng để thưởng thức tuần trăng mật. Nhân dịp mùa cưới đang về, bạn hãy thử tham khảo các điểm đến du lịch trăng mật này xem sao...

1. Hy Lạp
https://www.phuot.vn/imagehosting/137471b164f63c40.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4737)

Hy Lạp dường như có đủ mọi thứ liên quan đến tình yêu. Tương truyền rằng biển Aegean sẽ ghi nhận lại lời thề non hẹn biển của những đôi lứa yêu nhau. Những câu chuyện thần thoại về tình yêu thời cổ đại khiến độc giả khắp nơi trên thế giới mê mẩn. Bạn cũng đừng quên Hy Lạp chính là quê hương của thần tình yêu Cupid…

Tuần trăng mật đến Hy Lạp, bạn có thể tham quan tại thủ đô Athens. Ngạn ngữ phương Tây có câu: “Nếu chưa đến Athens, bạn là kẻ ngốc; nếu đến Athens mà không vui chơi, bạn là con lừa; nếu rời khỏi Athens trong sự khổ sở, bạn là lạc đà”. Rời khỏi truyền thuyết về Athens, bạn và vợ (hoặc chồng) có thể tìm đến một hòn đảo nhỏ yêu thích hay ở tại bãi biển Aegean lãng mạn hưởng thụ những thời khắc tự do tự tại. Biển Aegean trong suốt, tuyệt đẹp sẽ mang lại sự thích thú cho bạn.

Ba báu vật Hy Lạp là mặt trời, nước biển và đá cẩm thạch. Bốn mùa ở đây đều có mặt trời chiếu sáng. Vì vậy, Hy Lạp còn được gọi là sân thượng của châu Âu. Hy Lạp có phong cảnh lãng mạn làm say đắm lòng người, ngàn năm mây trắng biển xanh. Mùa thu Địa Trung Hải ấm áp hơn hẳn nơi khác. Những ngôi nhà trắng đứng yên trên đồi, soi bóng xuống biển xanh tĩnh lặng. Những mỏm đá hoang sơ và vịnh nhỏ hẻo lánh vắng người tạo nên nét nguyên sơ. Tại Hy Lạp, gần như nơi nào cũng có các di chỉ văn hoá. Những tượng đá, thành quách, đền đài, dinh thự, vật dụng... xa xưa còn lưu dấu tích nơi này. Du lịch tuần trăng mật tại Hy Lạp, tình yêu của bạn sẽ như đi xuyên qua văn hoá lịch sử của châu Âu.

Lưu ý: Bạn đừng quên mang theo truyện thần thoại Hy Lạp để tận hưởng thần thoại tình yêu cổ đại cùng người bạn đời.

2. Thụy Sĩ
Không nghi ngờ gì khi cho rằng Thụy Sĩ là nơi tốt nhất để trải qua những thời khắc khó quên trong đời người. Dù là thành thị, nông thôn hay vùng núi, các nơi tại Thụy Sĩ đều rất đặc sắc.

Đến Thụy Sĩ, bạn có thể tham quan Interlaken nổi tiếng với phong cảnh đẹp và nhiều bờ hồ. Tại đây, khí hậu ôn hòa quanh năm, hồ đẹp lộng lẫy, là nơi lý tưởng để nói lời tình yêu ngọt ngào. Tại núi Alpen, nơi sơn thuỷ giao nhau, mây núi sẽ làm chứng cho tình yêu biển cạn đá mòn, thiên trường địa cửu của bạn.

Tại Jungfraujoch, bạn có thể tận hưởng sự lạ lùng khi thấy xe lửa đi qua núi tuyết. Sau khi trượt tuyết, cô dâu chú rể có thể tiếp tục ngồi xe lên nóc nhà châu Âu. Ở nơi cách mặt nước biển 3.800 mét, ngắm cung điện băng bị tuyết che phủ hàng chục ngàn năm, tình yêu của bạn sẽ thuần khiết như băng tuyết. Bạn có thể tham quan giáo đường được xây dựng từ thế kỷ 13, thần thánh sẽ chứng kiến tình yêu của bạn.

3. Hawaii

Nhắc đến Hawaii, nhiều người thường có cảm giác mê mẩn. Đôi lứa mới cưới có thể đi dạo trên bãi cát trắng phát sáng dưới ánh trăng, dưới những hàng cây rủ bóng dịu dàng; hoặc cưỡi ngựa trắng trên bờ biển dưới ánh sáng đèn thần bí. Cô dâu chú rể sẽ có những nụ hôn mê đắm, khó quên trong cuộc đời, hòa quyện trong mùi hương hoa thơm nức.

Hawaii được nhà văn Mark Twain xem là nơi đẹp nhất. Jack London đã viết cả cuốn sách về cảnh đẹp nơi này.

Tại Hawaii, không khí ẩm nhưng sạch sẽ. Hiện nay, Hawaii đã trở thành đảo chuyên phục vụ du lịch trăng mật. Tất cả mọi thứ đáp ứng hoạt động trăng mật đều có đủ như bữa ăn tối lãng mạn trên du thuyền. Cô dâu chú rể có thể vừa ngắm cảnh hoàng hôn, vừa ăn tối, vừa xem biểu diễn. Tại công viên hải dương, bạn có thể tiếp xúc với sinh vật biển, thám hiểm san hô tự nhiên và phong cảnh dưới đáy biển.

4. Úc

Phong cảnh tự nhiên và bãi biển tại Úc dịu dàng, nên thơ, rất thích hợp cho du lịch trăng mật. Tại Sydney, gió biển và phong cảnh như thơ như họa, đẹp đến mê người. Những cánh buồm trắng điểm xuyết trên nền trời, biển bao la. Ngồi với người yêu trên du thuyền, ngắm nhà hát Sydney, nghe gió biển thổi, bạn sẽ cảm giác một ngày trôi qua thật êm ái. Thành phố với núi rừng xanh biếc, hai bên là những toà nhà chọc trời. Cuộc sống tốt đẹp chỉ vừa mới bắt đầu! Sydney còn là nơi rất tốt để mua sắm.

Nếu có thể để tình yêu trở nên giàu có hơn, bạn không thể bỏ qua Great Barrier Reef và biển Gold. Đây được xem là “vương quốc hoang d㔠dưới biển, nơi thu hút nhiều người đến tham quan. Hãy tưởng tượng bạn và người bạn đời sẽ mê đắm như thế nào khi cùng nhau ngắm san hô dưới biển.

Lưu ý: Ngoài nước biển, Úc còn giàu có về ánh nắng mặt trời. Vì vậy, bạn đừng quên mang theo kem chống nắng.

5. Maldives
https://www.phuot.vn/imagehosting/137471b16b7465fc.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4738)

Có một nhà thơ mô tả Maldives như thiên đường của tình yêu. Maldives có nhiều hoạt động phong phú, đặc sắc và dịch vụ nhân tính hóa. Tại các thôn làng, bạn có thể chiêm ngưỡng những cánh buồm gió, thuyền độc mộc, tham gia hoạt động thể thao dưới nước, lặn, vận động thân thể, mua sắm sản phẩm thủ công mỹ nghệ. Từ 7g30, ăn sáng xong, bạn có thể tham gia các hoạt động cho đến giờ cơm tối. Sau khi ăn tối, cô dâu chú rể có thể thưởng thức các tiết mục văn nghệ. Chỉ cần ở trên đảo vài ngày nhìn mặt trời mọc, mặt trời lặn, ngắm triều lên, triều xuống, chồng (hoặc vợ) bạn sẽ bảo có bạn bên cạnh thật tốt biết bao!

Quần đảo Maldives có hơn 1.000 đảo nhỏ, do núi lửa từ thời cổ đại hình thành. Sự ấm áp của ánh sáng mặt trời, xanh biếc của biển, cát trắng biến Maldives thành một nơi đầy sức hút.

Lưu ý: Đặc sắc của Maldives chính là nhà hàng. Tuần trăng mật đến Maldives, bạn đừng quên chọn một nhà hàng để ăn tối. Sự phục vụ của nhà hàng sẽ cho bạn cảm giác không nơi nào có được.

Theo TRƯỜNG MINH - Sài Gòn Tiếp Thị
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=225336&ChannelID=384

Toet
30-10-2007, 14:14
Ở Hà Nội, tôi thường làm các việc sau:
- Từ sân bay không về ngay nhà chồng, mà lượn lờ một tí, vào hair salon (nói thế cho sang, chứ thực ra là hàng gội đầu làm móng, hehe). Bộ dạng ngon lành mới về nhà trình diện.

- Gặp các bạn ở quán cà fe bên Hồ Hoàn Kiếm, cà fe Bốn Mùa Hapro sát hồ (trước là Highland Cafe thì phải). Ngồi ngắm cảnh hồ, người đi lại; có thể ăn nhẹ, giá cả cũng không đến nỗi quá chát.

- Thỉnh thoảng leo lên tầng 8 hay 9 của tòa nhà Ilu, ngồi ở Ilu Bar và ngắm sông Hồng, ngắm Hồ Tây

- Nghe Jazz ở Jazz CLub Quyền Văn Minh - Lương Văn Can; nghe hát nhạc trữ tình ở trụ sở Hội VHNT 51 Trần Hưng Đạo; xem chèo ở nhà hát chèo HN tại Nguyễn Bỉnh Khiêm; nốc cồn ở Bar Seventeen và xem live band (phố Trần Hưng Đạo)
Thấy bảo ngồi ở bar của Daewoo cũng thích, có ca sĩ "ịn" hát nuột lắm: lần này sẽ thử

- Ban đêm ngồi xích lô quanh các phố phường HN (tầm 11Pm hãy đi), hít thở không khí của buổi đêm

- Massage và sục jacuzzi ở khách sạn Majestic Salut - phố Hàng Đường

Babel
30-10-2007, 14:34
Hô hô hoàng cháng quá,

Mỗi khi trở về Hà Lội tôi cũng không thường về nhà ngay mà còn tranh thủ ngắm mấy cái cây trước nhà chừng vài chục giây gì đó mới bước vào (c).

Tôi có thói quen ăn cơm bụi suất 10k_vnd vào buổi trưa sau đó thì mài đít ở các quán cafe phố Lê Đại Hành ngắm bà con đi đi lại lại, giá cả cũng không chát quá!

Thay vì leo lên mấy quán cafe bên ngoài tôi thường xuống cuối công ty, tự pha cho mình ly cà phê bốc khói, thơm lựng rồi về chỗ gác chân lên bàn thả hồn ra cửa sổ, bồng bềnh với sóng hước hồ ba mẫu.

Tôi vốn ưa thích nghe nhạc nhưng mà nghe của nghệ sĩ này, ca sĩ kia sợ họ ghen tị nên tôi thường nghe mp3 trong máy tính luôn, đủ mọi thể loại từ ca trù đến opera.

Tôi cũng có thói quen đi bộ từ Lê Đại Hành lên hồ Hoàn Kiếm vào chiều thứ 7 nếu rảnh rỗi, xe thì cứ để trong bãi của cơ quan, vừa đỡ tốn xăng, vừa thể thao, lại còn bảo vệ môi trường, giảm thiểu ùn tắc giao thông nữa chứ ... tiện đủ đường.

Mấy chuyện massage thì ... í ẹc ...(NT)

Toet
30-10-2007, 14:34
Các địa chỉ ăn uống ưa thích của tôi ở HN:

- Khi đi với các bạn khoai tây ưa sạch sẽ, lịch sự và muốn ăn đồ thuần Việt, đến Dã Liên (Wild Lotus) ở Nguyễn Du, hoặc Lá Lúa ở Ngô Thì Nhậm hoặc Đại Việt ở Thi Sách

- Muốn ăn đồ Việt ngon lành, giá tốt mà chất lượng vệ sinh đảm bảo, tôi đến nhà hàng Hội An ở 1B Ngô Thì Nhậm (đối diện nhà thờ và gần nhà hàng Lá Lúa)
: mọi người cũng có thể tiếp khách ăn trưa ăn tối ở đây, đồ ăn nóng sốt ngon lành, giá tốt lắm.

- Nhậu nhẹt, rượu dân tộc thì tới Chim Sáo ở ngõ Huế, hoặc Highway 4 ở Mai Hắc Đế hoặc Hàng gì, tự dưng quên mất, gần gầm cầu Long Biên ấy

- Thỉnh thoảng tới quán Ngon (không khoái lắm)

- Bún Ta cũng tàm tạm, Phở 24 cũng dùng được
Thích phở Lý Quốc Sư nay chuyển xuống Nhà Chung, nhưng hình như họ đang sửa lại cửa hàng
Phở gà Đỗ Hạnh cũng khoái vừa
Bún ốc Mai Hắc Đế ăn trước 13h, tuyệt ngon

- Bia bọt thì tới quán bia nước đá ở Trần Quang Khải, Legend Beer (tổ sư quán ở Hàm cá mập, nhân viên rất láo), bia Mai Anh ở Phan Chu Trinh (chỗ này có món gà rang muối rất ngon)

- Ăn vặt: ốc nóng ở phố cổ, đoạn gần Tạ Hiện (ai thích em dắt đi, chứ bây giờ chịu không nhớ tên phố); bánh trôi tàu ở quán lão Phạm Bằng - Hàng Giày, hoa quả dầm Tô Tịch

- Kem thì chén Fanny của Pháp ở Lê Thái Tổ, hôm nào lắm tiền ngồi bên ngoài hiên ks Sofitel Metropole

- Uống wine ở Bobby Chin - Hàng Khay hoặc cái gì mà Wine House ở Xuân Diệu

- Các địa chỉ cà fe là chuỗi Highland (chỗ nào cũng được, trừ cái ở Cột Cờ vì can tội lắm muỗi), thích nhất là cái ở Hanoi Tower; Diva Cafe ở Lý Thái Tổ, leo lên City view ở Hàm Cá Mập ngắm toàn cảnh Hồ Gươm, ăn bánh ngọt ở Hoa Sữa hoặc quán gì mà đối diện với Nhà hát Nhớn ấy nhỉ, tự nhiên quên tên

maytrangtc
30-10-2007, 14:45
- Nhậu nhẹt, rượu dân tộc thì tới Chim Sáo ở ngõ Huế, hoặc Highway 4 ở Mai Hắc Đế hoặc Hàng gì, tự dưng quên mất, gần gầm cầu Long Biên ấy

Hàng Tre Madam ạ. Highway 4 hình như ở số 5 Hàng Tre:)

Toet
30-10-2007, 14:57
Ờ, đúng rồi, Hàng Tre, cảm ơn Mây Trắng.
Nhiều người than phiền rằng mình chỉ dẫn địa chỉ ăn uống, mua sắm không khi nào cung cấp số nhà, vì có bao giờ nhớ đâu, đến tên phố còn nhiều khi quên nữa là, hehe

Bác nào có địa chỉ uống cocktail ngon lành bảo tớ với.

Babel
30-10-2007, 16:40
Vầng, cũng như thím toét, khi đi với khoai tây ưa sạch sẽ, lịch sự, nếu muốn ăn uống thì tôi thường đưa lên công ty rùi ới các iẻm chạy xuống siêu thị mua cho hộp bánh bích quy, ăn luôn tại văn phòng và uống nước lọc, và bàn công chiện luôn cho chúng nó hóc.

Trường hợp muốn ăn đồ Việt ngon lành, chất lượng tốt, hợp vệ sinh thì tôi thường vào Highland cafe sau đó ới cô bán bún đậu mắm tôm bê sang mấy suất ... cái này đảm bảo độc đó nghe!

Nhậu nhẹt thì ... hùm ... hèm ... rượu vào thì con vi khuẩn lào sống được, cứ nhè dịp cúm gà rầm rộ, lợn tai xanh, bò long móng (vó bò luôn nha), cứ nhè quán vỉa hè tôi bụp (HH) như bạn thấy đấy, tui có chít đâu, vẫn còn đang ngồi viết bài trên phượt nè!

Quán ngon à, lần nào đi qua tôi đều thủ sẵn một nắm lông gà lông vịt bọc trong gói giấy, đứng bên vỉa hè Phan Bội Châu liệng cho một phát rồi lên xe máy rồ ga tít liền. Càn dân dã lắm lông vịt (do tôi liệng) khách đến càng đông.

Bún phở à, 24 mà làm gì cơ chứ, tôi cứ bún phở 10k/bát.

Beer à, cái này thì tôi cực kỳ sành điệu nghe, cứ bạn chuối và bạn sâu ken đi đâu, tôi đi đấy, vừa k phải trả xiền, vừa được xyz mà không bị các bạn ấy mắng.

Kem và rượu à, Tràng tiền 1,5kvnd 1 que, hoà mình với mọi người ăn với đủ điệu bộ, đủ tư thế, đứng, ngồi, gác chưn ... nếu chui vào mấy chỗ của mẹ đầm toẹt chắc ng ta bảo mình điêng :LL , rượu à ... "tôi yêu Việt Nam".

langit
30-10-2007, 16:41
Toét ơi, cocktail vào Bobychin nhé, đắt tí mừ ngon. Ngồi ở chỗ bọn nó hút sách ấy, co chân lên ghế làm ly cocktail nói chuyện vớ vẩn chả gì bằng

langit
30-10-2007, 16:50
Phở nhé: Phở chín ở số 2 Hàng Trống bán từ 5h chiều thì phải, ngon lắm cơ, dạo này mới lên giá, những 8 nghìn một bát
Nộm ở Lê Văn Hưu gần hàng cơm Phố ấy
Bún đậu mắm tôm ở ngõ chợ Đồng Xuân (cực ngon, cực rẻ mỗi tội chật chả có chỗ ngồi) hoặc phố gì ngách hông trái chợ Hàng Da, chỉ có các buổi trưa

Toet
30-10-2007, 17:56
Nghe nói đến phở chín đã thèm rồi.
Nhất định mình đến Hàng Trống làm bát.
Mình thỉnh thoảng chén phở bò ở Lê Đại Hành, bánh phở thái tay, nước dùng ngọt không dấy vị mì chính, thịt mềm lắm í.

Bác Babel, em lê la thoải mái, ăn món ít tiền càng sướng (vì tốn ít tiền, đương nhiên rồi), nhưng ở nhà mình chỗ ngon mà ít tiền thì thường vệ sinh kém.
Khoản đấy là kinh nhất, hị hị

Nên mới phải chui vào những cái như là Phở 24 hay Bún ta thôi. Nhục lắm bác ợ

Khi nào cho em bám càng beer với các bạn Chuối và Sâu ken của bác nhé. Em cũng thích không phải trả tiền lắm í, hợ hợ

Toet
30-10-2007, 17:59
Ờ, Kem Tràng Tiền em khoái nhất kem cốm, nhưng mua mang về ăn.
NGoài ra còn có kem Hòa Bình ở Hàng Bông, đoạn giao với Đường Thành. Ăn cũng được, hơi ngọt tị, nhưng có vẻ ít bột hơn Tràng Tiền, nên ăn xong không bị chua miệng.

Langit, tớ thử cocktail ở Bobby Chin rồi, tỉ lệ rượu có vẻ cao, uống xong 1 ly mà say vãi. Nhưng uống được phết.

Hè hè, cẩn thận topic này biến thành nơi tán chuyện ăn uống ở HN mất. keke

banmaitoahuong
30-10-2007, 18:06
Chị Toet muốn đi uống cocktail à? Em biết một vài chỗ như Smotie phố Huế, gần đường Trần Quốc Toản, cocktail pha ngon ngon thì Nutz bar - Sheraton, Latino ở Melia, Seventeen Salon ở 98 Trần hưng Đạo, Papa Jone ở Hoàn Kiếm, Nok ở 671 Hoàng Hoa Thám, Dragonfly nằm ở Hàng Buồm, còn các loại sinh tố thì rất rất nhiều, nằm rải rác phố cổ, vừa bình dân, vừa ngon.

Ngoài rượu ngồi kiểu Nhật như Highway 4 ra, thì gần Đại Học Ngoại Thương, đi qua một cái hồ có một dãy nhà hàng rượu dân tộc, thi thoảng em "được" bọn bạn em bắt cóc vào đấy, uống phê lắm, đúng ý chị nhé!

Mà chị Toét ơi, cuối tháng rồi, có thèm thịt chó không thì ới em một tiếng.
( chít, em tăng lên mấy kilogram rùi)

red
30-10-2007, 20:22
Bạn Toet mới về hảm mình hâm mộ bạn lắm nếu có thể cho mình mời rượu được không

langit
30-10-2007, 21:04
Toet: Em thích uống cocktail đậm rượu một tí nên thích Bobychin, làm một ly về nhà đủ say để ngủ ngon mà không bị lịm, đủ phê để mơ màng mà không dại dột, đủ nhớ để vừa quên.
Bún ta ngoài Bắc chán lắm, không lịch lãm như trong Sg nên em không thích mấy. Dạo này em lê la quen rồi nên chỉ thích mấy thứ vỉa hè thôi. Quán ốc Toét nói hình như là ốc Hà Trang trê Đinh Liệt. Nước chấm ở đó ngon ngon là
Có một món em cũng khá thích ăn :"> Món chim quay. Ăn ở Bít tết ông Lợi 51 Hàng Buồm (sau 5h) hoặc ở 13 Tạ Hiện (cả ngày)

arvil77
30-10-2007, 23:54
Ối trời, ghen tị với bạn Toet quá cơ, tớ chẳng có cơ hội thưởng thức hết các món của tớ, giờ đọc thêm mấy món của Toét và mọi người, thèm chết mất :D

Toet
01-11-2007, 11:39
Công chúa ơi, hí hí, tớ mới kể ra thôi, chứ đã đi hết các chỗ liệt kê một cách thèm thuồng trên kia đâu. Vừa liệt kê vừa rỏ dãi, khổ kinh. keke

Ờ, đúng, cái hàng ốc ấy là ở Đinh Liệt. Tớ vẫn chưa ra đấy được mà xuýt xoa nước chấm với sả bằm, gừng và lá chanh thái chỉ. Chẹp chẹp, vật quá rồi

Gợi ý nốt một địa điểm ăn uống lịch sự trang nhã lãng mạn với không gian tràn ngập mùi hoa huệ, sáo réo rắt, chỗ ngồi êm ái, thức ăn rất ngon, giá món ăn chấp nhận được (khoảng 200k/người bữa tối).
Đó là Lý Club ở Lý Thái Tổ (cạnh Ngân hàng Nhà nước VN).

langit
01-11-2007, 11:54
Lý Club ở gần Press club đúng không? Ngày xưa em thích cái Press này phết , mỗi tội giờ nó để một cái mặt tiền cho Escada thuê rồi nên tự dưng thấy mất thanh thế quá
Đối diện Ly Club là hàng bánh ngọt của Sofitel nhé, ngon lắm, happy hour giảm giá 50% sau 8h.

arvil77
01-11-2007, 23:34
Hàng ốc Đinh Liệt có phải cạnh đó là 1 hàng bán các loại bánh linh tinh ko (bánh 9 tầng mây 10 tầng gió, bánh phu thê..) Tớ chỉ biết hàng đó ở Đinh Liệt

Quán đối diện nhà hát lớn Mdm nói ăn bánh có phải quán tên tiếng Pháp ko? Bắt đầu La hay Le gì đó, ko nhớ nổi

Rồi Lý Club có phải của vợ của ngài chủ tịch FPT ko?

Tớ thích tất cả Highland trong SG và ngoài HN :)

Trí nhớ tệ quá :T

Toet
06-11-2007, 14:32
Trí nhớ Công Chúa cực kỳ tốt. Hàng ốc Đinh Liệt đấy đúng là nằm cạnh hàng bán bánh chín tầng mây, bánh bao,... các loại.

Tớ thích nhể ốc ở đấy, thỉnh thoảng dắt theo đệ tử không phải là fan của ốc luộc, nó qua hàng bánh bên cạnh mua đồ ăn rồi về ngồi cạnh nghe tớ xuýt xoa uống nước ốc.

Ôi, các món ngon ở HN, bây giờ còn được mấy?

windysmile
06-11-2007, 17:40
Tớ thích tất cả Highland trong SG và ngoài HN :)

Trí nhớ tệ quá :T

hí hí, công chúa giống em, lúc nào cũng highland, highland và highland. Tụi này có món Regular càfe được cái là nhạt nhẽo giống em, nên em thích.

langit
06-11-2007, 19:32
Highland em thường ngồi trong tháp Hà Nội, nếu là Paris Dehli thì thích ngồi ở Lê Lợi, Sài gòn. Ở đây có món bánh kem trà xanh rất ngọn

arvil77
08-01-2008, 02:50
Không lấy bản đồ ở sân bay, không mang Lets Go - Western Europe, không kế hoach đi đâu làm gì, tớ đến Paris (tuy nhiên lần 2)

Ngay ngày đầu tiên tính sau đó đi Normandie 1 ngày, mấy ngày sau lẩm nhẩm đi Bảo tàng Kiến trúc và Paris MoMA, thế rồi chẳng đi đâu cả, loanh quoanh hết ăn sáng lúc 11, lại đi shopping cùng người lớn rồi lại về nhà ăn tối, xem lại các băng Gặp nhau cuối tuần từ năm..... 2003, 2004 rồi 2005 cùng nhiều người ở phòng khách (nhìn thấy bác anhminh trong Ban khán giả nhưng ko nhớ băng nào) rồi lại lên gác xép xem phim cùng các bạn nhí đến 1-2am. Vậy mới là đi nghỉ (đi chơi nghiêm chỉnh thì sáng phải dậy từ 6-7am)

Paris danh lam thắng cảnh của tớ lần này ko có gì ngoài mấy ảnh Eiffel ai cũng biết và La Défense (vì ở cạnh La Défense)

Tớ túm lại vài thông tin, có thể cần cho ai đó ;)

1. Mua đồ quần áo giầy dép thời trang nước hoa (rất tiếc là tớ đến ko đúng dịp giảm giá, tháng 1-2 và tháng 6-7)

- Trong Paris: 1. Printemp, 2. Galeries Lafayette (2 dept store có lẽ lớn nhất nhưng tớ cũng chưa đi. Nghe nói tòa nhà Lafayette ở trung tâm kiến trúc đẹp), 3. La Défense, 4. Place d'Italie, 5. Champs Elyssees

3 cái sau tớ đi, so về qui mô hình như vẫn thua châu Á

Mấy hãng của Pháp tớ thấy hàng cũng đẹp mà giá không đắt quá là Promod (quần áo và phụ kiện, tớ thích phụ kiện của hãng này), Pimkie (màu cơ bản đen, trắng nhưng kiểu dáng cho giới trẻ chủ yếu), Minelli (giầy và túi). 3 hãng này hình như chỉ có đồ cho nữ. Promod có cửa hàng trên Champs Elysees. Pimkie có cửa hàng ở La Défense và Place d'Italie.

Tạm nhớ có vậy về quần áo :)

2. Nước hoa và mỹ phẩm: chuỗi cửa hàng Sephora, trên các đại lộ lớn (Champs Elysees có) và tất cả các trung tâm mua sắm Tớ nhờ hồi trước vào họ còn trưng biển thông báo tên mấy hãng và loại nước hoa best-seller trong tháng, có thể là 1 sự chỉ dẫn tốt cho người muốn thử dùng 1 loại nước hoa mới

3. Ăn sáng hoặc ăn cầm chừng :) khi đang đi chơi hoặc shopping, rẻ mà ngon

Vào nhà hàng thì hơi tốn kém và mất thời gian trong khi bánh mỳ Pháp và bơ Pháp thì lại rất ngon, bạn thử chọn cửa hàng Paul xem sao hãng này lâu đời lắm (ít nhất hơn 100 năm rồi) Ăn bánh mỳ dài không thôi cũng ngon nhá

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Paris/DSC05496.jpg
(cửa hiệu trên Champs Elysees sáng 1/1)

4. Ko muốn thử Paul mà muốn thật sự xa xỉ thì hãy thử nhà hàng Fouquet's trên đại lộ Champs Elysees, đối diện Louis Vuitton, nhà hàng của những người nổi tiếng (Alain Delon, Sophia Loren.....). Tổng thống mới của Pháp sau khi nhậm chức đã làm tiệc (?) ở nhà hàng này

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Paris/DSC05354.jpg

Nếu họ để thực đơn ăn sáng trước cửa mà dưới 50e khéo tớ cũng liều thử chất lượng và phục vụ thế nào keke x đáng tiếc họ chỉ để thực đơn ăn thường. May quá !

Tớ chọn ăn sáng ngày 1/1 là George V, đối diện Fouquet's bên kia Champs Elysees, ngồi vỉa hè có hệ thống sưởi ngay cạnh rất ấm Bữa sáng gồm trứng ốp, croissant+bơ, cốc nước cam vắt và 1 cốc chocolate nóng với kem bên trên mà 23e. Kinh khủng ! Tuy nhiên cũng thú vị đi, trong giá lạnh mà ngồi nhìn mọi người qua lại trên 1 đại lộ nổi tiếng, riêng cốc chocolate tớ đặt như sau "pls make the best chocolate that you can for me, so i will remember it forever" :)). Rất ngon nhưng sau tớ lại nghĩ, lẽ ra mình nên uống 1 cốc cà phê pha kiểu Pháp (nghĩa là kiểu VN) :)

5. Mua sắm ngoài Paris: Val d'Europe cách Paris 40-50km, có bạn nào nói ở gần Barca hay Madrid cũng có 1 làng như vậy và nói chung nước nào cũng có. Tớ ko nắm rõ lắm nhưng Val d'Europe khá lớn (ko chừng lớn nhất châu Âu) và hàng đa dạng từ khu cao cấp, trung bình đến bình dân Mùa giảm giá thì chắc rất rất đông

Tớ đi ngày 30 chỉ có khu hàng cao cấp và Auchan (super market chain rất lớn) mở cửa. Khu hàng cao cấp nếu có thời gian mày mò thì cũng mua được nhiều thứ hay mà ko đắt (vì bản thân giá thường đã rẻ hơn shop trong tp, kiểu outlet mà)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Paris/IMAGE_042.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Paris/IMAGE_039.jpg

6. Thực phẩm: pho mát Pháp nghe nói có hơn 300 loại và lần này tớ biết 1 loại pho mát nhẹ (dùng để ăn tráng miệng cho thơm) khá ngon. Tớ thích, định mua về nhà ăn nhưng siêu thị đông quá, ngại xếp hàng tính tiền, bỏ

Boursin loại tráng miệng có 4 vị và mọi người nhận xét vị tỏi ngon nhất Tớ mới thử 1 loại Raisin & Nut
http://www.boursincheese.com/about/facts.htm

Tớ đến Paris dịp cuối năm, mọi người đổ đi mua sắm, đông tớ cảm giác hơn cả châu Á dịp Tết, nhất là vào Auchan. Thêm nữa đồ ăn ở Pháp nhiều, rẻ và ngon Về lại Bắc Âu, riêng không khí vắng vẻ đã thấy hết khí thế rồi :)

trucviolet
06-07-2008, 22:14
chi Toet oi, neu muon co de tu di an oc thi goi em nha, em me mon nay lam

Chin
07-07-2008, 16:49
Ở Hà Nội em thường:
8h15 dậy, 9h đến office. Ở trong office đến 6pm hoặc 7pm(thi thoảng 10pm). 3,5,7 đi học tối. Nếu ko về nhà, ăn tối.
Tôi' trà đá lê la Nhà Thờ, xem công an lùa xong rồi rong ruổi phố phường, về nhà, ngủ.
Nó đều đặ lắm ự. :D
Cuối tuần ko out for fun thì em yêu tivi nhất.

Chin
07-07-2008, 16:55
Ốc ở Đinh Liệt em chưa thử bao giừ, đi qua suốt nhưng thấy nó bẩn bẩn, đông đông(xin lỗi các bác thích ăn ở đây nhưng đây là quan điểm của em ạ). Ngày trước em thích ăn ở Hãng phim truyện số 4 Thụy Khuê nhưng bây giờ anh chồng bán nên ko ngon như ngày xưa. Có quán bé xíu ở gần dốc Hàng Than, sau cây xăng Yên Phụ, gần hàng cơm chay,em ko nhớ tên đường: luộc = niêu đất, quán vắng, có cả pín bò, đuôi bò. ăn khá hay. Giá cả cũng không đến nỗi, không gian ổn.

susu
07-07-2008, 21:12
Em không khoái ăn ốc dưng một lần bị đầu độc ở 18 hàng Bè đâm chết mê !!
Nhà nằm sâu trong ngõ 18,hầu như chỉ có khách quen,ng nọ kéo ng kia thôi
Độ sạch sẽ thì khỏi nói,phục vụ thì chị chủ cực kì luôn.....và quan trọng nhất là nước chấm rất rất ngon !!

Ốc mít,ốc đá .... con nào con nấy béo ú,thơm ngậy.
Nước chấm ăn kèm không với bún lá hoặc bún rối cứ gọi là mê li.
Hnào gia chủ có hoa quả trong tủ lạnh đề khuyến mãi mới khách....chẹp chẹp....

Bác nào máu ăn ốc nhỉ !! ;) (beer) :D

Zdreamer
07-07-2008, 21:21
tks bạn Susu, để tớ cho nó vào địa chỉ của... chị tớ, chứ tớ thì cũng ko khoái ốc lắm.
Ở HN thì tớ thường:
sáng: ngủ tới 12h, ăn trưa, rồi ngủ tiếp, tới 7pm lại dậy ăn tối rồi tắm rửa rồi đi ngủ tiếp. Đấy là weekend. Dạo này sau tiết mục ngủ tiếp thì tới 1a.m lọ mọ chui vào Phượt :P

susu
07-07-2008, 22:15
tks bạn Susu, để tớ cho nó vào địa chỉ của... chị tớ, chứ tớ thì cũng ko khoái ốc lắm.
Ở HN thì tớ thường:
sáng: ngủ tới 12h, ăn trưa, rồi ngủ tiếp, tới 7pm lại dậy ăn tối rồi tắm rửa rồi đi ngủ tiếp. Đấy là weekend. Dạo này sau tiết mục ngủ tiếp thì tới 1a.m lọ mọ chui vào Phượt :P

Ấy ấy,hồi đầu tớ cũng ko khoái ốc nhá!! bị "hấp diêm " đi ăn á !! Sau thành nghiện ngập đấy,keke!!

Mà bạn ngủ nhiều thế nhờ,tớ phục lăn lóc í ... ko biết làm gì ngoài ngủ thì đi ọp với tớ cho vui,kekeke !!

trucviolet
07-07-2008, 22:28
O Hanoi to thuong: Di choi luc nao co nguoi ru di
6h30 da day the duc nhung cung 9h den office. O den 12h la ve nha an com va di ngu. Chieu nhieu viec thi len van phong lam den 6pm hoặc 7pm hoac o nha neu luoi bieng.
Dao nay khong hoc tieng anh, ko hoc ve, ko hoc dan, ko hoc nhay, tom lai la khong hoc gi vi chang co dua ban nao muon di hoc nhung thu to thich. Chung no ban chong con va hay thich ru di an uong, cafe hon la hoat dong.
Toi thi o nha xem phim neu khong co ai ru di choi. Hien tai la the. Nen rat thich di du lich. Lay an uong va shopping voi may ba chi cung office lam niem vui.
Nghe co ve buon te nhi

trucviolet
07-07-2008, 22:32
oc o Hang Be chua thu qua lan nao. Nhung nghe susu noi co ve hap dan day. Vay cho to tham gia voi nhe, hihi

Ốc ở Hàng Bè chưa thử qua lần nào. Nhưng nghe susu nói có vẻ hấp dẫn đấy. Vậy cho tớ tham gia với nhé, hihi

Zdreamer
07-07-2008, 22:49
Ấy ấy,hồi đầu tớ cũng ko khoái ốc nhá!! bị "hấp diêm " đi ăn á !! Sau thành nghiện ngập đấy,keke!!

Mà bạn ngủ nhiều thế nhờ,tớ phục lăn lóc í ... ko biết làm gì ngoài ngủ thì đi ọp với tớ cho vui,kekeke !!

tớ thì ngược lại, ngày xưa tớ nghiện ốc, cho tới mãi tới hồi ĐH, xong rồi chả hiểu sao sau đó ko ăn cá, ko ốc, ko đồ thủy hải sản chi hết. Mãi tới 2 năm gần đây tớ mới ăn lại được món cá, ốc thì bị bà chị ép đi ăn thì ăn được, nhưng ko hứng thú, cá thì có vẻ bị nghiện(NO)

ừ, tớ chã bít làm gì ngoài việc ngủ, mà tớ hay bị mất ngủ ko theo lịch, rồi khi ngủ được thì cũng ngủ vô tội vạ, nhịn 2 ngày ăn uống chỉ để ngủ cũng được. ọp ẹp tớ cũng thích nhưng sợ đi ọp các bạn lại phải chịu đựng tớ, vì tớ nhạt... như nước ốc í ;)

susu
07-07-2008, 23:01
tớ thì ngược lại, ngày xưa tớ nghiện ốc, cho tới mãi tới hồi ĐH, xong rồi chả hiểu sao sau đó ko ăn cá, ko ốc, ko đồ thủy hải sản chi hết. Mãi tới 2 năm gần đây tớ mới ăn lại được món cá, ốc thì bị bà chị ép đi ăn thì ăn được, nhưng ko hứng thú, cá thì có vẻ bị nghiện(NO)

ừ, tớ chã bít làm gì ngoài việc ngủ, mà tớ hay bị mất ngủ ko theo lịch, rồi khi ngủ được thì cũng ngủ vô tội vạ, nhịn 2 ngày ăn uống chỉ để ngủ cũng được. ọp ẹp tớ cũng thích nhưng sợ đi ọp các bạn lại phải chịu đựng tớ, vì tớ nhạt... như nước ốc í ;)

ơ hơ,có vẻ "hoàn cảnh" nhờ !!
Quan trọng là thích ọp và thích "các bạn" là được !! còn ai chịu đựng ai thì chửa biết thế nào nhá,keke !! cứ vui là được mờ ....

r0sy
08-07-2008, 20:55
Thế để hỏi các bạn Bản Giốc xem các bạn có khoái ốc ko thì ta off Bản Giốc kèm ốc nhỉ :D

Tớ cũng thèm ăn ốc, hay ăn ở Hàng Lược, nước chấm ngon, ốc béo, phục vụ chu đáo :D

susu
08-07-2008, 22:39
Thế để hỏi các bạn Bản Giốc xem các bạn có khoái ốc ko thì ta off Bản Giốc kèm ốc nhỉ :D

Tớ cũng thèm ăn ốc, hay ăn ở Hàng Lược, nước chấm ngon, ốc béo, phục vụ chu đáo :D

Ờ ờ,ọp ẹp cứ là phải kèm kèm cái gì gì ấy chứ nhỉ !! ọp suông nhạt chết đi,keke !!Mà tình hình hiện nay,trà đá vỉa hè bị giải tán rồi,chán ốm :D.Còn mỗi Nhà Thờ,keke !!

Hay Hội Phụ Nữ Bản Giốc ọp trù bị Ốc bạn Dâu si nhờ !! (beer)

Chin
09-07-2008, 09:21

Tớ khoái ốc, vote for ốc. nếu ko: nem nướng+trà đá Nhà thờ, đặng nữa thì bia hơi + mực Tạ Hiện (c)

xeđịahình
24-07-2008, 12:45
mấy quán cà fé ở Giảng Võ, chỗ hồ GV ý, rất hay(beer)

Những việc em thường làm ở Hà nội

- Trưa cafe ở Giảng Võ :) :) :)
- Tối trà đá nhà thờ lớn:) :) :)

come back
01-08-2008, 13:58
Ôi các bác hoành tá tràng quá, em ở SG hằng ngày ngũ dậy sớm thể thao cho người thoải mái cái đã. Sau đó đi tới quán cafe Trung Nguyên quen thuộc do ghiền cafe (dạo này em còn ghiền luôn cả em bán cafe nữa :D). Tất nhiên màn khởi động trong ngày không thể thiếu thuốc lá.

Trưa thỉnh thoảng hay vào Maximark Cộng Hòa hay Super Bowl ăn gà rán hay cơm.

Chiều chiều sms với sếp bảo anh có công việc phải ra ngoài, chú mày ở lại lo việc đi nhé :D =)). Tranh thủ tới sân tennis làm vài ván cho đã.

Tối cafe quán quen, sau đó tới các quán thịt cầy khu sân bay, thịt dê ở Gò Vấp, bia bọt thì tới các quán vỉa hè hải sản ốc iếc. Thỉnh thoảng đi ăn búp phê với công ty nhưng không thích lắm.

Em làm công ăn lương nên chỉ tung tăng từ đầu tới giữa tháng thôi, những ngày còn lại ăn ở nhà, sáng cafe tự pha, mì tôm lúc nào cũng có sẳn.
Nói chung đi đâu cũng tùy vào đối tượng và túi tiền :))

mazda3black
03-08-2008, 21:51
Quán Yoko đích thị là quán bài trí chịu ảnh hưỏng của Beatles đúng ko? Tớ đọc bài viết về nội thất của quán này trong báo Nhà đẹp 6-7 năm về trước, tự bảo sẽ đến quán này 1 lần nào đó, thế nào đó lại chưa đến, bạn langit cho tớ cái địa chỉ cụ thể cái nhỉ Thank nhiều :)

22A Nguyễn Thị Diệu, P6, Q3 bác ạ :)

miyukivn
12-08-2008, 15:52
Ồi cái topic này hay nhờ. Hồi ở SG em có cái thú tao nhã là hẹn con bạn thân (cũng dân HN vào SG) đi ăn trưa ở KS Duxton. Cứ 12h là em tất tả chạy từ Mạc Thi Bưởi sang, còn nó làm ở tòa nhà gì kính đen sì ở ngay Nguyễn Huệ (không phải Sun Wah), thế rồi 2 đứa quá bộ lên (ra phía bờ sông) vào cái ngõ gì bẩn bẩn ăn trưa. Đồ ăn cũng tạm, giá cả ok (rẻ hơn cơm bà Cả) nhưng giờ thời buổi xăng lên giá, chẳng biết còn rẻ nữa không

Zdreamer
12-08-2008, 19:01
22A Nguyễn Thị Diệu, P6, Q3 bác ạ :)

yoko là quán mà ko lần nào vào SG em lại ko vào đó chỉ để lắc lư theo nhạc và ngậm miệng vào một chai Corona với miếng hạnh vừa chua vừa mặn. Ở đó có nhiều kỷ niệm.
Ở Nguyễn Thị Diệu còn có quán Doãn của cô Cẩm Vân dạy nấu ăn, đồ ăn cũng được, tiếp khách sang và có gout có vẻ ổn, không quá đắt.

greenline
12-08-2008, 20:46
Ồi cái topic này hay nhờ. Hồi ở SG em có cái thú tao nhã là hẹn con bạn thân (cũng dân HN vào SG) đi ăn trưa ở KS Duxton. Cứ 12h là em tất tả chạy từ Mạc Thi Bưởi sang, còn nó làm ở tòa nhà gì kính đen sì ở ngay Nguyễn Huệ (không phải Sun Wah), thế rồi 2 đứa quá bộ lên (ra phía bờ sông) vào cái ngõ gì bẩn bẩn ăn trưa. Đồ ăn cũng tạm, giá cả ok (rẻ hơn cơm bà Cả) nhưng giờ thời buổi xăng lên giá, chẳng biết còn rẻ nữa không

Cái tòa nhà bẩn bẩn đó hình như của Học viện Ngân hàng. Cái quán bẩn bẩn có phải xuyên từ Tôn Đức Thắng sang phố xxx (xxx là quên mất tiêu rồi :D). Nếu đúng vậy thì tớ và bạn chắc cũng đụng đầu côm cốp ít nhất cũng mấy lần. :D

come back
14-08-2008, 19:46
yoko là quán mà ko lần nào vào SG em lại ko vào đó chỉ để lắc lư theo nhạc và ngậm miệng vào một chai Corona với miếng hạnh vừa chua vừa mặn.

miếng hạnh là cái gì vậy, em chưa từng nghe.

Zdreamer
14-08-2008, 19:56
miếng hạnh là cái gì vậy, em chưa từng nghe.

à, đấy là tên gọi của loại chanh vốn giống miền Trung, dân Huế gọi thế và tớ quen gọi thế thôi (ảnh hưởng của 1 bạn người Huế). Nó ko phải chanh giống miền Bắc hoặc chanh Đà Lạt mọng nước ko hạt như ở SG bán, nó là cái quả chanh bé xíu, khô đét, ít nước nhưng nước chua kinh khủng và mùi thơm thì thôi rồi ở các chợ SG hay bán ấy. Lần nào vào SG tớ cũng mang khoảng nửa yến ra rửa sạch để ráo đút túi nilon trong tủ lạnh ăn dần vì chết mê cái mùi của nó.

Mắt tròn mắt dẹt
15-08-2008, 23:54
Em không khoái ăn ốc dưng một lần bị đầu độc ở 18 hàng Bè đâm chết mê !!
Nhà nằm sâu trong ngõ 18,hầu như chỉ có khách quen,ng nọ kéo ng kia thôi
Độ sạch sẽ thì khỏi nói,phục vụ thì chị chủ cực kì luôn.....và quan trọng nhất là nước chấm rất rất ngon !!

Ốc mít,ốc đá .... con nào con nấy béo ú,thơm ngậy.
Nước chấm ăn kèm không với bún lá hoặc bún rối cứ gọi là mê li.
Hnào gia chủ có hoa quả trong tủ lạnh đề khuyến mãi mới khách....chẹp chẹp....

Bác nào máu ăn ốc nhỉ !! ;) (beer) :D

Tớ đang thèm ăn ốc luộc đây (nhớ HN qua cái dạ dày).
18 Hàng Bè là hàng ốc của cô Lân, trước đây bán ở ngoài đường giờ rút vào hoạt động nửa bí mật trong nhà. Ốc của cô ngon, sạch sẽ, nước chấm ngon. Tết cô còn bán bún ốc nữa.
Ngoài ra cô Lân còn bán gà ta và ốc theo đơn đặt hàng.
Số điện thoại tớ còn giữ đây: 9261740 - cung cấp cho bạn nào có nhu cầu.

Ốc Đinh Liệt ăn tạm cũng được, dù đông và nước chấm không ngon bằng.
Còn một hàng ốc trên phố Lương Văn Can do một bà cụ bán, phía trái bán đồ chơi, bên phải bán ốc luộc. Không biết giờ còn không nữa.

Ốc ở SG khác ốc Hà Nội lắm. Mà cái nước chấm :( không thể xài được.

Thèm ốc HN, nhất là vào những ngày mưa gió trong mùa mưa như hôm nay.

Hà Nội của mình bé tí, chẳng có gì chơi, nhưng đồ ăn thì ngon nhất.

Zdreamer
16-08-2008, 01:14
giờ phát hiện ra là mình chuyên say mê nhấn nút THANKS ngay khi có cơ hội, đến nỗi chính mình cũng phát ngượng :P

baxu
16-08-2008, 01:18
haha, vừa nhận đc 2 phát của em Zmơ :)

đang hí hửng ;), giờ có nên ngượng ko đây :))

baxu
16-08-2008, 01:23
ở SG, góc đường NKKN với cái gì gì, hình như Lê Thánh Tôn, leo lên cái cầu thang chung cư bé tí, tầng 2 có cái quán gì gì, rất là dễ thương

Giá thì hơi đắt, nhưng nhà chung cư cũ, trần cao, , cửa ra ban công cao rộng, cả 1 khoảng trời với 1 đống lá cây, bàn ghế cũ cũ mỗi cái 1 kiểu, nằm ngồi ngả ngốn khá dễ chịu.

Mỗi tội ít chỗ, ngồi lâu mà gọi ít, các em hơi khó chịu, bật máy say sinh tố đuổi khách hay sao í

Zdreamer
16-08-2008, 02:08
:shrug:
ở SG, góc đường NKKN với cái gì gì, hình như Lê Thánh Tôn, leo lên cái cầu thang chung cư bé tí, tầng 2 có cái quán gì gì, rất là dễ thương

Giá thì hơi đắt, nhưng nhà chung cư cũ, trần cao, , cửa ra ban công cao rộng, cả 1 khoảng trời với 1 đống lá cây, bàn ghế cũ cũ mỗi cái 1 kiểu, nằm ngồi ngả ngốn khá dễ chịu.

Mỗi tội ít chỗ, ngồi lâu mà gọi ít, các em hơi khó chịu, bật máy say sinh tố đuổi khách hay sao í

chắc là La fenetre de solei - cửa sổ mặt trời.
Cà phê Sài Gòn thì nói đến cả ngày chả hết, quán đẹp quán hay nhiều vô kể. Mình bồ kết nhất Nirvana ở Nguyễn Đình Chiểu quận 3. Vừa rồi vào thì thích mê quán Lumineux (hình như viết gần đúng :shrug: ) ở Nguyễn Thị Huỳnh.

datcub
18-08-2008, 08:11
Nghe nói đến phở chín đã thèm rồi.
Nhất định mình đến Hàng Trống làm bát.
Mình thỉnh thoảng chén phở bò ở Lê Đại Hành, bánh phở thái tay, nước dùng ngọt không dấy vị mì chính, thịt mềm lắm í.

Bác Babel, em lê la thoải mái, ăn món ít tiền càng sướng (vì tốn ít tiền, đương nhiên rồi), nhưng ở nhà mình chỗ ngon mà ít tiền thì thường vệ sinh kém.
Khoản đấy là kinh nhất, hị hị

Nên mới phải chui vào những cái như là Phở 24 hay Bún ta thôi. Nhục lắm bác ợ

Khi nào cho em bám càng beer với các bạn Chuối và Sâu ken của bác nhé. Em cũng thích không phải trả tiền lắm í, hợ hợ

hè hè, các bác thích ăn phở hôm nào về Nam Định em mời các bác đi ăn phở Sinh, nổi tiếng luôn ná, đảm bảo không no không về, không ngon không tính tiền, híhí

mazda3black
18-08-2008, 13:13
Em lại hay ngồi cafe Creperie ở số 5 Hàn Thuyên (con đường gần nhà thở Đức Bà, song song với Lê Duẩn), phong cảnh rất nên thơ & nhẹ nhàng!

vntuyen
18-08-2008, 16:12
Đối diện có nhà hàng Hàn quốc Dae Jang Kum ăn rất ngon nhưng mà mắc bà cố. Lúc trước còn đi ve gái tớ hay ngồi quán cafe mazda nói trên. Buổi tối có cái ca nhạc. He he.

Zdreamer
19-08-2008, 03:15
Em lại hay ngồi cafe Creperie ở số 5 Hàn Thuyên (con đường gần nhà thở Đức Bà, song song với Lê Duẩn), phong cảnh rất nên thơ & nhẹ nhàng!

tớ thì ko thích quán này lắm, hôm nọ vào cũng tới ngồi nhưng có lẽ tớ thích lê la ở cà phê vỉa hè đối diện hơn.
lần vừa rồi vào SG rất thích quán Lumineux ở Nguyễn Thị Huỳnh. Ai thích chỗ nào xinh xinh, gợi nhắc về những gì hơi cũ nhưng chưa cổ, bình yên thì có thể tới chỗ này. Tớ đặc biệt thích lối kiến trúc thông minh, tận dụng được ánh sáng và mọi khoảng không của quán này.

Toet
19-08-2008, 03:52
Bạn Zmơ đang sợ ma, mình vào tán nhảm cho vui.

Các bạn nói đến quán xá HN - SG mà thèm quá. Cũng may là sắp được lê la gồi, chứ không thì ghét lắm í, không thèm vào đây buôn chuyện đâu.

Mình buôn chuyện làm gì ở Phnompenh vậy (chả biết buôn chưa, chẹp).

Từ năm 2004 đi Cam lần đầu, sau đó là phải lọ mọ đi sang vài lần nữa, đâu 4 bận rồi thì phải, nên cũng có cái mà kể là mình đến đấy thường làm gì. hị hị
Bao giờ cũng ở khách sạn gần sông, đại loại khu Cambodiana Hotel nên chiều tối là làm một cuốc đi dạo bên bờ sông hít thở căng lồng ngực gió sông Mekong.
Chụp ảnh hoàng hôn và cảnh dân địa phương xúm xít mua và ăn côn trùng rang, đi lễ chùa và dâng cúng hoa sen cắm trong những cái sọ dừa là điều không thể thiếu.
Lang thang ăn tối ở bất kỳ một nhà hàng nào cạnh sông, có thể chọn nhà hàng đẹp đẽ nến lập lòe ấm cúng hay quán ăn cho backpacker sặc sỡ rồi chơi Jenga với bọn trẻ con bán rong bưu thiếp, sách copy.
Cũng có khi leo lên tầng 2 của FCC mà uống bia với lạc muối và tì tay lên bậu gỗ dòm ra ngoài sông, rồi cãi nhau chí chóe với mấy đứa đối tác to mồm.
Nhất định ăn tối 1 phát ở nhà hàng đặc Khmer (là nhà hàng của 1 trường dạy trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, mô hình kiểu Hoa Sữa ở HN) có các em phục vụ mặc quần áo truyền thống đứng chắp tay cúi chào. Thức ăn rất ngon, tinh tế.

Ngủ gật ở sân trường Toul Sleng vì đã vào 1 lần rồi, và quá đủ, nhưng vẫn cần đi cùng ai đó, nên chọn giải pháp ngủ gật ở ghế dài bên ngoài trong khi chờ.

Ngày trước còn cái pub - vũ trường Heart of the Darkness thì lần nào cũng mò đến ít nhất 1 lần, nhiều thì đêm nào ở PNH cũng ghé, uống bia và nhìn gái PNH gần như cởi trần nhảy nhót. sau mấy vụ bắn chết nhau, đã bị dẹp, làm mình tiếc mãi. Chả còn chỗ nào khuya khuya giải sầu nữa, có nhẽ đâu về khách sạn uống gì đỡ.

Càng tới Cam càng thấy buồn buồn, bây giờ nghĩ đến Cam cũng thấy buồn buồn. Một nỗi buồn mỏng mảnh len lỏi tâm trí.

Zdreamer
19-08-2008, 04:01
Cambodia em được đi 4 ngày, 4 ngày được diễu đi ra đi vào có mỗi cái hotel 5 sao to tướng lên là Phnompenh Hotel luôn, có bác chủ KS là người Việt gốc Tàu nhưng lại sang đó làm ăn. Thấy bác ấy kể trước có đi lính cụ Hồ, cưới vợ người Nam Định, sau sang Pháp. Vợ bác ấy là chủ chuỗi siêu thị chuyên bán đồ Á nổi tiếng ở Paris, bác thì vác 25 triệu USD sang đầu tư thuê đất 50 năm và làm ra cái hotel đó.
Bác ấy quý lắm, buổi tối tự tay lái xe đưa em đi chơi, nhưng chính vì thế mà cái gì cũng chỉ được cưỡi ...Mercedes xem hoa thôi, huhu.
Đúng là tới giờ thì nhớ nhất là sông Mekong. Buổi tối được đưa đi ăn buffet trên thuyền đi dọc sông Mekong, suốt 5 tiếng đồng hồ, có chỗ cập bến vào sòng bạc, đàn ông ai thích thì ghé vào, phụ nữ thì ngồi lại trên thuyền mang bia Angkor ra uống say ngây ngất, gió thổi mát rượi, rất thích. Lúc lại gần bờ là đêm rồi thì chỉ thấy trai gái khua nhau bên bờ, như ở công viên nhà mình :P
Còn nhớ vụ đi chợ Nga trước bữa về nữa, không ngờ đồ thủ công của Cambodia vừa đẹp vừa rẻ dã man. Em vác chưng chục cái tranh làm bằng bột đá về, cộng thêm một cơ số dây đeo, vòng vèo bằng bạc các kiểu còn áo phông có bảng chữ cái của nó thì mua cả lố về tặng mọi người.

À quên, có bữa được dẫn đi Bảo tàng tội ác chiến tranh, vừa vào xem cái trường học bị biến thành nhà tù, với cả một đống các tủ đựng đầu lâu (ối, đang sợ ma lại nghĩ ra cái này :() thì nôn hết ra mật xanh mật vàng, khiến các anh chị trong đoàn sợ quá phải cho đi sơ cứu. Hồi đấy đi Hội thảo mờ, toàn PhD, mỗi em là chả có danh vị học thức gì cả :P

Định tháng 9 này đi Siem Riep với giai, ko biết có đỡ buồn hơn cái đận một mình hồi ấy không...

Toet
19-08-2008, 04:16
Cái trừong ấy chính là Toul Sleng đấy. Kinh lắm. Lần đầu tiên chị vào xem mà ra choáng váng, đứng khóc ở tầng 1.

Về sau bưng 1 chị gái người Úc đến đấy, chị gái ra cũng khóc nức nở và bảo không bao giờ vào những chỗ như thế nữa.

Lại nhớ Bảo tàng chứng tích chiến tranh ở Sg, cũng khiến mình không vui.

vntuyen
19-08-2008, 11:43
Ôi sao mà khóc, thương thế.
Tớ xem rồi cũng nghĩ nghĩ nhưng mà nếu các cô khóc thì quả là thương quá. Lúc tớ vào ấy chỉ có một mình. Khoảng 5pm. Trong bảo tàng còn có 2 khách nữa, 1 Âu 1 Tàu. Mỗi đứa 1 lầu thi thoảng gặp nhau giựt mình cái độp.
Tớ nhớ hoài mấy cái quy định dã man hơn con thú ở đó. Trong đó có ghi là buổi tối muốn trở mình cho dễ ngủ cũng phải xin phép???

Thế nên dại gì không phượt khi đang phượt được, nhờ? :)