PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Mua túi ngủ loại nào ?

knight23
19-06-2013, 11:50
Mình là newbie, chưa có kinh nghiệm mua đồ phượt.
Bạn nào có kinh nghiệm mua túi ngủ rồi thì chia sẻ mình, nhu cầu mình là ngủ được ở rừng, ở bãi cát,... càng nhiều càng tốt.
Mình nghe nói mua túi ngủ quân đội mà không rõ loại nào.
mình ở HCM nha

gnudpeid
19-06-2013, 14:16
Rẻ+càng mỏng càng tốt+không thắm nước+ càng to càng tốt chật wa k thoải mái

Tphat2009
20-06-2013, 00:43
Mình là newbie, chưa có kinh nghiệm mua đồ phượt.
Bạn nào có kinh nghiệm mua túi ngủ rồi thì chia sẻ mình, nhu cầu mình là ngủ được ở rừng, ở bãi cát,... càng nhiều càng tốt.
Mình nghe nói mua túi ngủ quân đội mà không rõ loại nào.
mình ở HCM nha

Điều quan trọng nhất là bác dùng cho nhiệt độ nào ? Túi ngủ chia theo nhiệt độ chứ không chia theo rừng hay bãi cát.

Túi ngủ chia làm 2 loại chính: 1. Xác ướp. 2. loại thường (hình chữ nhật). Loại xác ướp thường cho nhiệt độ thấp hơn và che đầu, mặt. Tuy nhiên nó sẽ chật chội hơn so với loại thường.

Túi ngủ thường thì không chống thấm nước được. Bác phải mua cái vỏ riêng cho nó nếu bác không muốn dùng lều. Mấy túi dùng sợi nhân tạo thì mau khô hơn nếu bị ướt.

Túi quân đội thì tớ không dùng vì nó chưa chắc đã tốt hơn về ấm, khối lượng và trọng lượng. Về độ bền (chống rách) thì tớ biết là nó hơn loại dân dụng. Tớ ngủ lều hay lót tấm bạt cho nên túi ngủ sẽ khó bị rách hơn. Do đó tớ không đụng tới hàng quân đội.

Cái hại của hàng quân đội là nó giống mầu lá rừng. Tớ chọn túi mầu đỏ hay cam để trường hợp thất lạc sẽ dễ nhìn thấy hơn.

nangdulich
27-06-2013, 09:02
Để ngủ ở bãi cát biển hoặc trong rừng thi bạn nên sử dụng túi ngủ chống thấm.bởi vì nền đất trong rừng và đặc biệt là các bãi cát biển có rất nhiều hơi nước,nên khi sử dụng túi ngủ chống thấm sẽ ngăn được hơi nước bốc lên từ dưới đất...:)
Các bạn ở TPHCM có thể ghé qua VinTrip,ở đó chuyên đồ phượt không riêng j túi ngủ ....
http://tuingudlich.wordpress.com/

HAVE A BEST TRIP!!!

4get
28-06-2013, 14:57
Í, mình cũng đang tìm mua túi ngủ, cám ơn bạn nangdulich đã giới thiệu nhé, có vẻ giá cả cũng ok nè :)

nangdulich
01-07-2013, 12:08
No Problem!!!

HAVE A BEST TRIP!!!

dinhngo
01-07-2013, 17:15
Có túi ngũ rồi thì chọn thêm một tấm ny lon mỏng 1 x 2m ( càng nhẹ càng tốt ) bỏ theo trong túi ngủ luôn, để lót cho đở dơ và không bị hút nước dưới đất lên khi ngủ .

Huom
13-07-2013, 08:55
loại ran ri dep