PDA

View Full Version : [Chia sẻ] sontung1987 và những câu chuyện về những lần nhập cảnh tại châu Âu

sontung1987
15-06-2013, 18:52
Tại mỗi nước khi mình nhập cảnh, việc đầu tiên là các bạn sẽ đưa hộ chiếu ra cho anh biên phòng và chờ đợi những câu hỏi (nếu có) và đóng dấu. Được đi đi về về châu Âu khá nhiều lần, tại đây, mình sẽ chia sẻ các câu chuyện về vụ nhập cảnh cho các bạn :) Do thời gian cũng không có nhiều, mình sẽ chia bài viết ra làm nhiều lần và post từng đoạn do lúc nào có thời gian mới gõ được =)) Nó là sự thật, nhưng cũng chỉ là just for fun thôi nhé!

sontung1987
15-06-2013, 18:53
Ở các nước có tham gia kí kết hiệp ước Schengen, các bạn sẽ được đi lại tự do không border giữa các nước, nhưng tại nước đầu tiên các bạn nhập cảnh vào Schengen đương nhiên sẽ phải làm thủ tục Passport Control và đóng dấu.

Nobita đã đi qua kha khá nhiều nước châu Âu qua tổng cộng 4 lần nhập cảnh khác nhau vào Schengen. Những nước đi kiểu Inside Schengen như Czech Republic hay Germany v.v... thì ko tính làm gì, vì có ai kiểm soát hỏi han gì đâu. Chuyện đáng nói là ở cái nước đầu tiên của mỗi lần.

Kinh nghiệm của từng lần nhập cảnh:

Chap 1: Pháp: (Paris - CDG):

Biên phòng Pháp ko thèm nhìn visa Schengen của mình, thò tay lấy con dấu đóng cộp cộp vào 1 trang trắng trên hộ chiếu của mình??? Tổng cộng 3 giây!!!

Chào anh biên phòng Pháp đi được 1 đoạn mới phát hiện ra anh ý đóng mẹ nhầm vào trang Observations (bị chú) trong hộ chiếu. Vừa lo vừa bực vừa sợ tức tốc quay lại anh biên phòng vừa nãy hỏi:

Nobita: Xin lỗi, anh nói tiếng Anh được chứ ạ?
Anh biên phòng: 1 chút thôi, đủ xài à.
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations ???
Biên phòng Pháp: Observations là cái gì??? !!!

Điên hết cả người, Nobita yêu cầu đi gặp đội trưởng biên phòng Pháp để hỏi.

Nobita: Xin lỗi anh nói được tiếng Anh chứ ạ?
Đội trưởng: Được, em có vấn đề gì?
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations của em?
Đội trưởng: Ừ nhỉ? Thôi kệ đi em, ko sao đâu???

Chap 2: Đức - Frankfurt am Main

Anh biên phòng Đức lật qua lật lại quyển hộ chiếu 2 phút, như thể cố tìm ra chi tiết giả mạo, nhưng không thể, đoạn anh bắt đầu hỏi:

Biên phòng Đức: Em đi đâu?
Nobita: Dạ em đi Đức trước rồi đi loanh quanh vài nước nữa như Tiệp, Áo gì đó v.v...
Biên phòng Đức: Em đi du lịch à?
Nobita: Vâng
Biên phòng Đức: Em đi bao lâu?
Nobita: Em đi 10 hôm ạ.
Biên phòng Đức: Vậy em có bao nhiêu tiền?
Nobita: Dạ em mang theo hơn €1000 và thêm thẻ tín dụng American Express ạ.
Biên phòng Đức: Đâu đưa đây tao xem???
!!!

sontung1987
15-06-2013, 18:54
Order sẵn để về sau sửa cho tiện...

sontung1987
15-06-2013, 18:55
Mình đã đi châu Âu 4 lần, về VN chơi nữa, nên thành thử ra mình đã nhập cảnh vào UK tổng cộng 6 lần ở các sân bay khác nhau tại London. 1 điều đặc biệt là ở UK, khi bạn ra khỏi UK, chẳng ai kiểm soát bạn cả, tức là không hề có con dấu nào được đóng vào hộ chiếu lúc xuất cảnh hết, cứ đi thẳng 1 mạch ra cửa an ninh rồi lên máy bay thôi. Nhưng nếu nhập cảnh vào UK sẽ bị xếp hàng dài, chờ đợi chừng 1 tiếng là bình thường, lúc đối mặt với nhân viên UKBA sẽ bị quay, bị hỏi rõ lâu, thậm chí có visa còn hạn vẫn không được nhập cảnh như thường.

Lần 1, Nobita bị hỏi:

UKBA: Em đến UK lần đầu hả?
UKBA: Em đến làm gì?
Nobita: Em đi học ạ
UKBA: Em học trường nào?
Nobita: xxx University ạ.
UKBA: Sao em chọn UK?
...

Lần 2.

Giống hệt lần 1 nhưng khuyến mại thêm:
UKBA: Em có gì chứng minh em là sinh viên không?
Nobita: Dạ thẻ sinh viên của em đây ạ.
UKBA: Bố mẹ em làm nghề gì?
Nobita: Bố em là công chức, mẹ em là giáo viên
UKBA: Vậy hàng tháng em chi tiêu ở UK hết khoảng bao tiền?
Nobita: Tầm £ xxx ạ

Lần 3:

Giống lần 1 + lần 2 và thêm:

UKBA: Bố mẹ em chuyển tiền cho em (nếu có) thì bằng cách nào?
Nobita: Bank transfer và thêm 1 chút bằng thẻ tín dụng ạ.

Lần 4:
Giống lần 1 + lần 2 + lần 3 và thêm:

UKBA: Em đã rời khỏi UK bao lâu?
Nobita: Dạ 1 tuần
UKBA: Em đi đâu? làm gì?
Nobita: Dạ em đi du lịch, ở xxx ạ.

Lần 5...

Lần 6: Nobita đang vội thì chớ, vé tàu xe từ sân bay về nhà thì đã mua rồi, lại sắp muộn giờ. Vừa đến lượt 1 cái gặp ông UKBA, Nobita đưa luôn hộ chiếu, thẻ Residence Permit kèm luôn thẻ sinh viên và cái boarding pass vừa đi xong, đồng thời dõng dạc:

Dạ em là Nobita, em hiện tại là sinh viên tại trường xxx, Bố em là công chức, mẹ em là giáo viên, bố mẹ em có chuyển tiền cho em bằng ngân hàng và thi thoảng thì sử dụng thẻ tín dụng. Hàng tháng em chi tiêu hết khoảng £ xxx. Em chọn UK học vì em thích văn hoá ở UK. Em vừa đi du lịch ở xxx về, 1 tuần ạ. Anh còn câu hỏi nào không?
(vừa nói vừa dơ dơ ngón tay cái bên phải ra, sẵn sàng check vân tay)

Ông UKBA cười phá lên rồi bảo: Không, em ấn tay vào máy đọc vân tay đi =))

sontung1987
15-06-2013, 18:56
Order order nào!!!

thuhangtrinhhp
23-06-2013, 20:12
Chào anh biên phòng Pháp đi được 1 đoạn mới phát hiện ra anh ý đóng mẹ nhầm vào trang Observations (bị chú) trong hộ chiếu. Vừa lo vừa bực vừa sợ tức tốc quay lại anh biên phòng vừa nãy hỏi:

Nobita: Xin lỗi, anh nói tiếng Anh được chứ ạ?
Anh biên phòng: 1 chút thôi, đủ xài à.
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations ???
Biên phòng Pháp: Observations là cái gì??? !!!

Điên hết cả người, Nobita yêu cầu đi gặp đội trưởng biên phòng Pháp để hỏi.

Nobita: Xin lỗi anh nói được tiếng Anh chứ ạ?
Đội trưởng: Được, em có vấn đề gì?
Nobita: Sao lại đóng dấu nhập cảnh cho em vào trang Observations của em?
Đội trưởng: Ừ nhỉ? Thôi kệ đi em, ko sao đâu???

Thấy bạn nói vậy liền mang hộ chiếu ra kiểm tra, thấy các anh đóng dấu từa lưa vào trang Bị chú của mình roài. Thôi, tặc lưỡi chứ biết sao giờ.

Brown Sugar
25-06-2013, 22:29
Chuyện của mình thì hơi không đúng chủ đề châu Âu nhưng thôi cứ kể ra. Mình đi Tahiti phải transit qua LAX. Anh Hải quan Mẽo hỏi "Cô vào Mỹ với mục đích gì? Ở bao nhiêu lâu?" mình bảo "em chả có mục đích gì vì có vào Mỹ đâu. Em chỉ ở sân bay của các anh thời gian để leo tiếp lên máy bay thôi" Anh kia mặt lạnh tanh, không động đậy cả một thớ thịt. Chả có gì humour gì, chán :p

NGLIEN05
27-06-2013, 09:35
Có lần hộ chiếu của mình hết trang trống để dán Visa dù hộ chiếu còn lâu mới hết hạn, do cần visa gấp nên mình năn nỉ mấy người của Sứ quán là dán visa vào mấy trang bị chú, nhưng họ nhất định không chịu. Mình phải đổi lại hộ chiếu gấp trong ngày để xin visa cho kịp. Khi nhận lại hộ chiếu có visa thì thấy Sứ quán dán visa ngay trên trang Bị chú, híc...

Brown Sugar
27-06-2013, 22:31
Há há. Pháp mới ra passport dành cho dân "phượt" : sẽ có số trang gấp đôi passport thường để tha hồ chỗ dán visa.

huyenthu98
02-07-2013, 17:14
Có lần hộ chiếu của mình hết trang trống để dán Visa dù hộ chiếu còn lâu mới hết hạn, do cần visa gấp nên mình năn nỉ mấy người của Sứ quán là dán visa vào mấy trang bị chú, nhưng họ nhất định không chịu. Mình phải đổi lại hộ chiếu gấp trong ngày để xin visa cho kịp. Khi nhận lại hộ chiếu có visa thì thấy Sứ quán dán visa ngay trên trang Bị chú, híc...

:)) trời ơi, mình mà là bạn chắc điên mất =))

Ti Quau
12-09-2013, 15:40
Mình thích cái topic của bạn hì hì... Những rắc rối với các anh Hải Quan cũng là nhưng trải nghiệm thú vị :)
Mình cũng muốn góp thêm mẩu chuyện của mình để tóp pít thêm xôm...
Nghe dân nhà mình cảnh báo trước về những câu hỏi sẽ bị "vẹo" khi nhập cảnh vào Đức, mình cũng chuẩn bị tinh thần cho tình huống này thế nhưng vẫn bị bất ngờ hơ hơ:

Mới bước ra tới cửa máy bay:
Anh hải quan: Xin vui lòng cho xem pasport.
(Mình đưa ra ngay + vé máy bay chặng về)
Anh hải quan: Mày đi đến nơi nào ở Đức?
Đến XXX
Anh hải quan: XXX là chỗ nào sao tao chưa nghe bao giờ?
Mình: (choáng, thân nhiệt tăng đột ngột như thể cái lạnh 0 độ chẳng nhằm nhò gì với một đứa đến từ vùng quanh năm 35-37 độ)
Tao có giấy mời đây, mày có muốn xem không?
Anh hải quan: tao muốn xem chỗ đó là ở đâu?
(????-- không biết hay làm bộ không biết đây ta?)
Sau khi xem xong tờ giấy mời của mình, anh ta mới cho mình xuống máy bay.

Shock tập 1

Tập 2:
Tại quầy thị thực,
Anh hải quan: Mày đi đâu?
Rút kinh nghiệm vừa xong, mình đưa hết vé, giấy mời, pasport.
Anh hải quan: XXX, Dr YYY là ai? Tại sao lại mời mày qua chơi? Bạn trai hay bạn gái? Làm sao mày đến được đó? Mày có chắc họ sẽ đón mày không? Chừng nào mày về?
(Trả lời hết rồi, nhưng vẫn chưa được đóng dấu hic)
Anh ta tiếp tục hát rồi lại huýt sáo...Lật tới lật lui cái pasport của mình.
(Sao giống trò mèo vờn chuột quá vầy nè???)
Cộp!!
Have a good day!!
Thank you!

Há, qua rồi!

cutcat
22-09-2013, 18:49
Xin lỗi vì mình có một câu hỏi về Passporte, không sát với chủ đề lắm, nhưng vì passporte của mình bị rơi vào trường hợp hơi giống của bạn là bị đóng dấu nhầm vào trag observation tại Pháp. Nhưng dấu bị đóng nhầm không phải là dấu hải quan, mà là mình đi làm giấy tờ tại Pháp, bị họ đóng nhầm dấu, sau đó họ đã lấy bút gạch đi và đóng đè 1 dấu khác lên : Annule = Cancel. Bạn cho mình hỏi, thế khi bạn về VN có vấn đề gì không bạn? Vì mình thấy bảo phải làm lại hộ chiếu mới , hic!

thuequanao
26-09-2013, 10:50
Cái vụ ở Đức anh Đội trưởng đề nghị đưa tiền ra cho xem bác có đưa ko ạ :))

maximilian
29-09-2013, 00:55
Mình nhập cảnh vào sân bay Frankfurt của Đức , 1 giàn hải quan các anh đẹp như diễn viên , trẻ trung , body chuẩn , k bụng bia nha, mình lựa 1 anh đẹp nhất rồi bước tới , anh mặt k khó chịu cũng không niềm nở quá , bình thường, hỏi 1 câu duy nhất "Sprechen Sie Deutsch (Mày nói được tiếng Đức không?) ? " , mình nói " Ja (Được)" , thế là him đóng dấu ngay và lịch sự nói " Willkommen in Deutschland (Chào mừng đến nước Đức) " . Him có hỏi thêm nhiều mình vẫn tự tin trả lời bằng tiếng Đức cho nó sợ mình lun , hehe, có lẽ nó nhìn visa nên biết mình nói được tiếng Đức khá tốt nên nó hỏi luôn bằng tiếng Đức rồi cho qua .

PHAM-PEK
08-10-2013, 10:31
Hôm 19/9/2013, Mình vào Copenhagen, bác hải quan bảo: Bỏ cái cover bọc hộ chiếu ra cái, xong rồi đóng dấu luôn, 30 giây.

Smallgirl226
16-10-2013, 12:35
Có lẽ không ai vất vả như em khi rời khỏi Việt Nam, bị an ninh hành cho em tới khốn khổ ạ. Trường hợp của em là 23t, single, chưa đi các nc phát triển bao giờ, em học khoa Pháp ở ĐH nên làm chuyến du hí qua Pháp nhìn cục sắt rỉ, ban đầu em định nhờ cô giáo bên đó bảo lãnh nhưng e thấy giấy tờ lắng nhằng phiền quá e đánh liều làm du lịch tự túc, k giấy mời, khi làm thủ tục xuất cảnh, em bị quay vòng vòng gần 1h đồng hồ, bắt xuất trình đủ các thể loại nào là bằng tốt nghiệp, thẻ lưu trú của ng quen, giấy mời, em làm gì mang những thứ đó theo, có mỗi cái bìa luận văn tiếng pháp e chụp trong đt, cái thẻ lưu trú của thằng em học bên đó, em bảo em ko có gì hết nữa cả, sau anh hq gọi điện tới lui rồi bắt em viết cam kết là chịu tổn thất nếu phía Pháp ko cho nhập cảnh, em okay luôn. Tiếp là e transit ở Hà Lan nên nhập cảnh ở đây, anh Hà Lan hỏi vài câu bằng Tiếng Anh:
- Qua Pháp làm gì? - du lịch ạ
- có ai quen? - bạn bè và cô giáo
- ở bn ngày? - 13
-đi những nước nào - pháp, séc
Done!
Lúc về cũng rất fun gặp 1 anh nói tiếng anh khó nghe khủng khiếp
- em là ng TQ à? - no, Việt Nam
- oh, nói xin chào bằng tiếng việt là gì? - xin chào :))
- xin chào! - em cười và lấy lại passport!
Anh ý còn hỏi gì đó nữa nhưng e ko nghe được

hanhlethi
21-10-2013, 18:32
Câu chuyện của các bạn thật sự bổ ích cho những ai đi Châu Âu lần đầu. Mình đọc mà không nhịn đựoc cười luôn á. Muốn quay lại Đức 1 lần cho đỡ nhớ mà chưa có nhiều Xèng.

HDK
23-10-2013, 16:18
Mà các bạn này nhiều kỷ niệm nhỉ, mình qua châu âu cũng 5-7 lần rồi mà chẳng lần nào được mấy chú biên phòng hỏi han gì, chỉ đóng dấu rồi vào.

PHAM-PEK
24-10-2013, 10:06
Hôm mình xuất cảnh ở Paris, một bác hải quan già kỹ tính cứ lần thần đếm số ngày mình ở tại Châu Âu xem có vượt quá số ngày được cấp trên visa không.
Mà dạo này xếp hàng làm hải quan ở Paris sao mà đông thế, mất toi cả thời gian hoàn thuế, chứ đừng nói là lê la miễn thuễ nữa.

orianna
25-10-2013, 19:00
Biên phòng Đức: Em đi đâu?
Nobita: Dạ em đi Đức trước rồi đi loanh quanh vài nước nữa như Tiệp, Áo gì đó v.v...
Biên phòng Đức: Em đi du lịch à?
Biên phòng Đức: Em đi bao lâu?
Nobita: Em đi 10 hôm ạ.
Biên phòng Đức: Vậy em có bao nhiêu tiền?
Nobita: Dạ em mang theo hơn €1000 và thêm thẻ tín dụng American Express ạ.
Biên phòng Đức: Đâu đưa đây tao xem???
=))

yeye
02-11-2013, 18:23
Những tình huống này hài thật nhỉ ... hi

saigonsquirrel
21-11-2013, 22:43
Há há. Pháp mới ra passport dành cho dân "phượt" : sẽ có số trang gấp đôi passport thường để tha hồ chỗ dán visa.
Chắc tại Pháp đang khuyến khích du lịch nên làm thế :)

PHAM-PEK
25-11-2013, 09:29
Nhân tiện nói nói đến số trang hộ chiếu, sao mà mình ghét mấy bác hải quan cứ đóng dấu lung tung thế không biết, đôi khi phí cả trang luôn, mà đến hải quan nước khác lại tìm một trang mới tinh để đóng dấu hoặc đóng ở trang sát với trang dán visa.
Riêng khoản này thì Hải quan VN ngon lành phết, đóng liền nhau và đóng ở mấy trang cuối.