PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về cung đường Hà nội - Yên Bái - Mù Cang Chải - Hà Giang - Cao Bằng...

innocentwanderer
14-06-2013, 15:22
Chào toàn thể anh em nhà Phượt !

Mình là mem mới của diễn đàn. Sắp tới ( tháng 7 ) mình và bạn bè dự định làm một chuyến phượt bình bịch trở lại Tây Bắc , tuy nhiên lâu rồi mới trở lại nên không biết tình hình đi lại , đường xá , ăn ngủ bây giờ dư lào > Mong anh em chỉ giáo.

Mình dự định đi từ 7 đến 10 ngày: Xuất phát từ Hà nội và sẽ đi qua các điêm: Yên Bái - Mù Cang Chải - Khau Phạ - Hà Giang - Mèo Vạc - Mã Pí Lèng - Đồng Văn - Cao Bằng - Bản Giốc - Ba Bể - Hà nội. Cách đây 3 năm mình đã đi Hà nội - Cao Bằng - Bản Giốc - Đồng Văn...Hà Giang - Hà nội ( 5 ngày ). Tuy nhiên mình lại chưa đi Mù Cang Chải bao giờ...
Vậy nhờ anh em chỉ giáo giúp cung đường nên đi dư lào , khoảng cách , thời gian bao lâu , ăn uống , ngủ nghỉ ra sao , những lưu ý cần thiết...

Mong anh em giúp đỡ vụ này, vì lâu không đi nên mót lắm roài, chắc chắn sẽ lên đường dù mưa hay nắng...

Cảm ơn anh em rất nhiều !

innocentwanderer
14-06-2013, 17:19
Tạm thời em pót quả cung này các bác xem giúp hộ em dư lào nhé !

Ngày 1: Hà nội - Nghĩa Lộ ( 187 km )
Ngày 2: Nghĩa Lộ - Mù Cang Chải ( 87 km )
Ngày 3: Mù Cang Chải - Hà Giang ( 263 km )
Ngày 4: Hà Giang - Lũng Cú ( 153 km )
Ngày 5: Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc ( 50 km )
Ngày 6: Mèo Vạc - Cao Bằng ( 202 km )
Ngày 7: Cao Bằng - Bản Giốc - Cao Bằng ( 180 km )
Ngày 8: Cao Bằng - Hồ Ba Bể ( 125 km )
Ngày 9: Ba Bể - Hà nội. Có thể chơi bời ở 3 Bể thêm 1 ngày nữa , nghỉ ngơi trước khi về Hà nội ngày 10

Các bác xem có ổn không , cho em xin ý kiến nhé !

Cảm ơn các bác nhiều !

lehaininh
14-06-2013, 19:14
Nói chung là ổn. Thậm chí chạy như thế là quá nhẹ nhàng rồi. Chắc rút ngắn được. Nhưng nếu bạn nhiều thời gian thì cứ thư thả cũng là thú vui.
Duy có đoạn Mù - Hà Giang mình cũng chưa đi như thế bao giờ. Cũng chưa biết bạn định đi đường nào. GMaps thử thì thấy đoạn này gần 300km, và có vẻ đi về phía Lào Cai - Bắc Hà - Hà Giang. Thế thì hơi nặng đô chút.

innocentwanderer
14-06-2013, 22:53
Cảm ơn pác lehaininh. Đoạn mù - cang iem cũng chưa chạy. Trước đây chạy Cao Bằng - Hà Giang bình quân bọn iem quất gần 300km/ngày vẫn có thời gian chơi bời , cà phê , chụp choẹt... Tuy nhiên lần này đi lại có một...pác già ( 66 mùa khoai sọ ) rất máu , đi Tây Bắc lần đầu tiên , chắc cũng không chạy trâu bò như anh em mình được. Pác có điều gì tư vấn giúp iem nơi ăn , chốn nghỉ trên cung này ko ? Và thêm các lưu ý khác nữa pác nhé ! công an bắn tốc độ , điều kiện đường xá , kinh nghiệm...Lót dép ngồi đợi pác và các anh em khác chỉ giáo.

Đa tạ pác nhiều !

lehaininh
16-06-2013, 23:16
Mình thuộc loại dễ tính nên không hay để ý mấy chuyện ăn uống ngủ nghỉ. Cứ tiện chỗ nào chơi chỗ đấy thôi, may cũng chưa gặp phải chỗ nào gây bực mình cả. Đường xá cũng ổn hết cả tiến độ sẽ đảm bảo tốt thôi.

Như mình nói ở trên, đoạn này mình lo mỗi phần Mù - Hà Giang thôi. Hầu hết anh em chạy quen thì đều chạy cỡ 300km/ngày là bình thường. Nhưng nếu còn đường này bạn đi Bắc Hà - HG thì hơi khác, đường không đẹp chạy không được nuột như đèo núi bình thường, và mùa này có khả năng gặp lũ quét, lũ ống. À nhắc trước là mình chưa đi theo hướng đấy bao giờ. Đã đến Bắc Hà rồi, HG rồi nhưng chưa đi từ Bắc Hà - HG. Thông tin về đường xá + lũ là từ một người bạn đã được trải nghiệm vào thời gian này 1 năm trước.

Thôi thì bạn cứ chạy túc tắc. Đoạn này mà không suôn sẻ mất thêm ngày thì chạy gộp ngày 4 ngày 5 là ổn.

innocentwanderer
17-06-2013, 19:33
Thanks bác nhiều ! em sẽ nghiên cứu thêm , sắp đến ngày lên đường rồi quyết. Để còn xem tình hình ông bạn già của em dư lào đã. chứ anh em mình thì ăn ngủ đâu chẳng được, bác nhể ?

Cảm ơn pác nhiều ! Pác và anh em có gì cần lưu ý thêm cho em thì pót lên giúp em phát nhé !

Chúc bác luôn sống vui , sống khỏe , sống có ích !